Saa tatu kamili usiku, saa za Afrika Mashariki. Hapa Washington DC ni saa nane kamili mchana. Habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mimi naitwa Kenneth Bwire. Pakistan imefutilia mbali uwezekano wa kufanya mazungumzo na India hadi pale India itakapobatilisha hatua yake iliyokumbwa na utata kwenye mpaka wenye mzozo wa Kashmir. Pakistani pia imekataa ombi la India la kutaka waziri wake mkuu kupaa katika anga ya Pakistan anaposafiri kuelekea Marekani. Waziri Mkuu wa Pakistan Imran Khan amedai kwamba Wahindu wenye msimamo mkali na ubaguzi mkubwa wanaongoza serikali ya India. Khan amekemea hatua ya kuweko ama kuweka eneo la Kashmiri chini ya amri ya kutotoka nje kwa muda wa siku 45 akisema hiyo siyo hatua inayoweza kuchukuliwa na serikali iliyo sawa, akiongezea kwamba mazungumzo hayatafanyika hadi amri hiyo iondolewe. Jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo limesema kwamba limemuua kamanda wa kundi la wapiganaji kutoka Rwanda, Silvestre Madakumra. Kulingana na msemaji wa jeshi la DRC Richard Kasonga, Madakumra kiongozi wa kundi la Democratic Forces for the Liberation of Rwanda FDLR ambaye amekuwa akitafutwa na mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC anaripotiwa kuuawa usiku wa kuamkia leo mashariki mwa DRC, karibu na mpaka wa Rushuru. Mahakama ya ICC ilitoa ilani ya kutaka mudacumura akamatwe mnamo mwaka elfu mbili kumi na mbili kwa kudaiwa kuongoza mashambulizi dhidi ya raia, mauaji, unajisi na mateso mashariki mwa DRC. Kundi hilo limekuwa likitekeleza shughuli zake mashariki mwa DRC tangu mwaka 1994 tangu kuto kutokea mauaji ya halaiki ya watu katika nchi jirani ya Rwanda. Mdakumra alikuwa naibu wa kamanda wa kikosi cha ulinzi wa raia wa rais wa Rwanda wakati wa mauaji ya halaiki ya watu kabla ya kutorokea DRC na waliokuwa maafisa wengine wa ngazi ya juu katika usalama wa Rwanda. Serikali ya Rwanda imefurahishwa sana na kifo cha kamanda huyo. Waziri Mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu amepata pigo kubwa katika uchaguzi mkuu, akishindwa kupata viti vya kutosha bungeni. Zaidi ya asilimia tisini ya matokeo ya hesabu ya kura ikiwa imetolewa, chama cha Likud kinaongozwa na Netanyahu kina viti 55 katika bunge, huku muungano wa mrengo wa kushoto ukiwa na viti 56 katika bunge lenye idadi ya viti mia moja ishirini. Msemaji wa chama cha Likud amesema viongozi wenye msimamo mkali wa kisiasa wamekutana na Netanyahu ofisini mwake na kuahidi kushirikiana naye kuunda serikali mpya. Netanyahu ambaye ameimarisha ushirikiano wake na rais wa Marekani Donald Trump katika kuimarisha kampeni yake hajatoa taarifa yoyote ya kudai kushinda au kukiri kushindwa, lakini anatarajiwa kuhutubia wanachama wa Likud baadaye hii leo. Iran imeonya Marekani kwamba hatua yoyote itakayochukuliwa dhidi yake kufuatia shambulizi lililolenga vinu vya mafuta vya Saudi Arabia itapata jibu la haraka sana kutoka kwa Teheran. Rais wa Iran na waziri wake wa mambo ya nje huenda wakakosa kuhudhuria mkutano wa ngazi ya juu wa wiki ijayo katika Umoja wa Mataifa kwa sababu hawajapata visa na Marekani. Mkutano wa Umoja wa Mataifa ulikuwa umetajwa kama fursa nzuri ya kufanyika mazungumzo ya moja kwa moja kati ya rais wa Iran Hassan Rohani na rais Donald Trump, wakati kuna ongezeko la mivutano na mashambulizi baada ya Marekani kujiondoa kutoka kwenye mkataba wa nyuklia kati ya Iran na mataifa yenye nguvu duniani mwaka uliopita. Hata hivyo shambulizi la hivi karibuni nchini Saudi Arabia na msimamo mkali kutoka kwa Iran inaonyesha kwamba huenda mazungumzo hayo yakakosa kufanyika. Na watoto 27 wamekufa baada ya kuungua moto katika shule ya Kiislamu katika mtaa wa Pensville katika mji mkuu wa Liberia Monrovia. Polisi wamesema watoto hao walikuwa wakisoma Qur'an moto ulipoteketeza darasa lao. Watoto wawili wanatibiwa hospitalini. Msemaji wa polisi Moses Kata amesema taarifa za awali zinaeleza kwamba moto huo umesababishwa na hitilafu ya umeme na kwamba uchunguzi wa kina unaendelea. Akitumia ujumbe wa Twitter, rais wa Liberia George Weah ametuma salamu za rambirambi kwa familia na watoto waliokufa na raia wote wa Liberia kwa jumla. Nakomea hapo kwa sasa na kuachana Idi Ligongo na kipindi cha kwa undani. Mimi naitwa Kenneth Bwire. Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji popote pale unapotusikiliza, katika siku nyingine tena tunapokualika, tukiangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika kwa undani tunaangalia hatua ya jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo DRC e, kutangaza kwamba limemuua e, kamanda wa kundi la wapiganaji kutoka nchini Rwanda Silvesta Uh, muda kumura, na katika sehemu ya pili tutaangalia basi, eh, hali jinsi inavyokwenda katika tathmini ya kitaifa inayoendelea katika mfumo mpya wa elimu nchini Kenya. Ninawakaribisha, mimi jina langu naitwa Idi Ligongo, nam karibu katika matangazo ya kipindi cha kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Na kama nilivyokueleza katika vidokezo vyetu hii leo, kulingana na msemaji wa jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo e, anayefahamika kwa jina la Richard Kasonga ni kwamba jeshi hilo limefanikiwa e, kumuua kiongozi ambaye amekuwa akilongoza kundi la Democratic Forces for Liberation of Rwanda, FDLR, Silvester Mada Kumura e, ambaye amekuwa e, akitafutwa na mahakama ya kimataifa ya ICC ya The Hague, anaripotiwa kufanya uhalifu mwingi tu wa kivita. Taarifa hiyo inasema kwamba aliuawa usiku wa kuamkia leo katika eneo la mashariki maa Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo e, karibu na mpaka wa Rutshuru. Lakini kwa upande wa mahakama ya ICC yenyewe ilitoa ilani ya kutaka kiongozi huyo akamatwe hapo mwaka elfu mbili na kumi na mbili kwa kudaiwa kuongoza mashambulizi dhidi ya raia, mauaji, unajisi na mateso mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Kundi hilo limekuwa likitekeleza shughuli zake mashariki mwa DRC tangu mwaka 1994 tangu kutoka kumalizika kwa mauaji ya halaiki ya watu katika nchi jirani ya Rwanda. Kiongozi huyo alikuwa ni naibu wa kamanda wa kikosi cha ulinzi wa raia wa Rwanda wakati wa mauaji ya halaiki ya watu kabla ya kutorokea DRC na waliokuwa maafisa wengine wa ngazi ya juu katika usalama wa Rwanda. Serikali ya Rwanda yenyewe imeeleza kufurahishwa na kifo cha kiongozi huyo. Mwanahabari wetu Ausere Malivika iko kwenye laini ya simu. Ausere Malivika, hebu tupe picha kamili ya kile kinachoelezwa. Hii operesheni ilikuwa ni imetokea tu ama ni operesheni ilikuwa imefanywa kumlenga kabisa kuhakikisha kwamba inakwenda kumwangamiza kiongozi huyu wa FDLR? kwa kweli ni kwamba ni tangu zamani kuna operesheni za kijeshi. Ukifatilia hata stori zetu, msemaji wa jeshi maeneo haya Meja Njike amekuwa akisema kwamba kuna operesheni kabambi ambazo zinaanja kwa muda mrefu katika mbuga la wanyamapori la Virunga alafu kulingana na, na, na zile mbinu ambazo hao wapiganaji wa FDLR kutoka Rwanda wanazo wana uzoefu wa mbuga la wanyamapori la Virunga, ambao sehemu moja iko upande wa Rwanda, sehemu moja upande wa Uganda na sehemu kubwa katika jamhuri ya demokrasia ya Shia Kongo I operation na, na ni kwamba hizi operehen namna zinavyotazamwa, kwamba ni operation ambazo zinaitwa operation commando, ni operation ambazo tu walikuwa wana, wanalenga hawa watu wako wapi, wanapatikana wapi, kwa sababu ni muda mrefu Jeshi la Kongo linatafuta FDLR hata na lile la Rwanda. Jeshi la Rwanda limeshaingia katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kwa muda mrefu, wakati wa, uh, wa ukombozi na vilevile baadaye tena wakarudi wakafanya operesheni za umoja wetu, lakini walishindwa kuwakamata hawa, hawa, hawa, hawa viongozi wa FDLR. Ikafikia hadi ICC ilikuwa inamtafuta mpaka akakosekana. Alafu ni kwamba sasa hivi kuna kuna siku nyingi, ni kwamba jeshi la Kongo lilianzisha operesheni kuu kabambi katika maeneo mbalimbali Masisi, Ruchuru na leo basi wakafanikiwa kumuua huyu huyu huyu kamanda. Lakini nimezungumza na baadhi ya wananchi katika maeneo ya Ruchuru, hata wengi ambao walikataa kuzungumza, wakisema kwamba wanahofia kwa sababu eh, hao wapiganaji wake huenda sasa wakawa kama vile chui ambayo imechokozwa. Yani kuna hofu, watu wengi wanahofia lakini na wengine wanasema kwamba hii itakuwa sasa inazohofisha lile kundi la FDLR kwa sababu hata msemaji wao anaitwa Laforge Fils alikamatwa katika maeneo ya Bunagana alipokuwa akitoka kwenye mkutano wao katika nji ya Uganda, Kambala, na sasa hivi yuko katika nji ya Rwanda. Kwa hiyo viongozi wa FDLR wale wakuu sasa hivi wanakamatwa ama wanauliwa. Na mashirika yenye kutetea haki za binadamu inasema kwamba serikali ya Kongo imefanya kitu kizuri sana, lakini muhimu ambayo wangelifanya wangelimkamata na mkono ili apelekwe kwenye mahakama na afikishwe mahakamani, ili aeleze kwa nini hawa FDLR walikuwa wanaua raia wa walikuwa wanawaua raia wa, wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kuchoma nyumba za watu katika maeneo wa ya Lubero, kupora mali ya watu katika mbuga la wanyamapori na na, vifaa vingi ambavyo wamekuwa wakifanya. Lakini kwa bahati mbaya ni kwamba tu uh, operations zenyewe inaonekana zilikuwa ngumu, basi wakalazimika kumpiga risasi na, na na kufariki dunia. Lakini mashirika yenye kupekea haki za binadamu kwa upande wao walikuwa wanataka kwamba huyu akamatwe na mkono na afikishwe mahakamani aulizwe, uh, katika kuhusu matatizo ambayo amefanya upande wa Kongo, na vilevile kuhusu mauaji ambayo, uh, inasemeka walishiriki katika nji ya Rwanda na taarifa ambazo zinaelezwa ni kwamba mwili wake umechukuliwa uh, na jeshi la DRC ama wanajeshi wake wameendelea kushikilia. Na kuwawa kwake, ina maana ndio mwisho wa kikundi uh, hili la FDLR kufanya mashambulizi yake ama uh, bado mapambano yatazidi kuendelea auseremaliviga uh, kwa hali jinsi inavyoelezwa hapo DRC. Uh, kwa kweli hata tukiona kuna picha ambazo zimeenda mitandaoni kwamba uh, huu mwili wa huyu mtu inaonekana huko katika mikono ya jeshi la Kongo, kwa, kwa sababu ni wao wamesema kwamba wa waliohusika kwa na zile operation za kumua huyu huyu kamanda wanasema, kwa sababu walikuwa wametoa mwito kwa muda mrefu kwa hao wapiganaji kwamba waondoke porini, walikuwa wanakataa, kwa sababu kuna lile shirika la umoja mataifa DDRR ambao wanapokonya watu silaha, wanajisalimisha baadaye wanapitia katika lile DDRR wanapelekwa katika nchi ya Rwanda, wengi wanarejeshwa katika maisha ya kawaida, na hapo wana makosa wanafikishwa mahakamani. Alafu ukizungumzia kuhusu uh, ujio wa hili kundi, unajua makundi mengi ya hapa mashariki mwa Kongo mwa Congo huwa hata kiongozi anaweza fariki, lakini kuna wale makamu ama, unaona kunazalika kamanda mwingine. Na hii FDLR FDLR kwamba ni wanajeshi wa rais wa zamani wa Rwanda ambao wote waliokimbilia hapa Kongo wakati wa vita vya kimbari wamezaa watoto ambao watoto wana hata miaka zaidi ya ishirini na tano, wengine miaka thelathini, yaani wako Kongo tangu mwaka wa elfu mia tisa tisini na nne hadi sasa. Sasa hao watoto wote walikuwa wengi wao wanafundishwa zile namna kupiga silaha hata wanawake, yaani wote ni wapiganaji. Uh, lakini ni kwamba ni pigo kubwa kwao kwa sababu huyu muda chumura ndio alikuwa kama vile kamanda na hata kiongozi ambaye alikuwa anawasiliana na wale wengine ambao wako nje ya nji, kama wako wengine Uingereza, wengine Ujerumani na wengine wapi. Kwa hiyo itakuwa uh, tatizo kubwa sana, yaani hao ata- yule atakayeanja ataanja mbinu mche za kuweza kuanja tena kudili, lakini itakuwa pengine ni tatizo kubwa kwao. Lakini jeshi linasema kwamba wale wapiganaji ambao wengine wa, wako porini ni muhimu sasa kusalimisha silaha zao ama kwa serikali ama kwa umoja wa Mataifa ambao watawasaidia kupokea silaha zao na wengine kurejeshwa katika nchi yao ya Rwanda ama kwenda kwenye UNHCR wale wakimbizi, alafu warudi katika uh, harakati za kawaida. Na utafahamu kwamba hapo majuzi Ijumaa kulikuwa mkutano kabandi hapa Goma ambao ulikuwa mkutano wa makamanda wa jeshi la Rwanda, Burundi, Uganda na vile Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na walishiriki hata wanajeshi wa Marekani, AFRICOM. Watu walikuwa wakizungumzia usalama maziwa makuu, wakasema kwamba usalama wa maziwa makuu unatokana kwamba tatizo la FDLR, kwa sababu ndio Rwanda imekuwa ikisema wako Kivu Kusini na Kivu Kaskazini, na hii imekuwa na hii imekuwa tatizo kubwa ambayo imekuwa ikiendelea katika maeneo haya kwa muda mrefu. Naam, Austeri Malivika, uh, mimi niseme ni kushukuru sana kwa kutueleza yale ambayo yamejitokeza hapo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na naamini kabisa kadri, kadri siku zinavyozidi kwenda uh, tutazidi kupata taarifa ya kile ambacho uh, kimetokea na kuona kwamba kifo cha kamanda huyu wa kundi hilo la FDLR kitabadilisha uh, vipi hali ya mambo huko mashariki uh, ma, mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, katika ukanda huo wa kaskazini mashariki ambapo kundi hili limekuwa likifanya shughuli zake kama ulivyogusia toka mwaka 1994 mara tu baada ya kumalizika kwa uh, vita ya kimbari uh, nchini Rwanda ambapo kamanda huyu kwa namna moja ama nyingine, kama tulivyogusia hapo mwanzo, mahakama ya kimataifa ya ICC yenyewe ilitoa e, ile hati ya kukamatwa kwake hapo mwaka elfu mbili na kumi na mbili kwa makosa kadhaa ya uhalifu wa kivita, lakini hasa yakigusia juu ya mashambulizi dhidi ya raia, mauaji, e, unajisi na mateso mengine ambao uhalifu huu umekuwa ukifanyika mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na hali hii kwa namna moja ama nyingine imeleta e, afadhali ya hueni kwa mataifa ambayo yalikuwa yakitaka kuona kwamba anawajibishwa, licha ya kutegemea kuona anafikishwa mbele ya mahakama na kukumbana na mkondo wa sheria. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki tukirejea, tuingia katika sehemu ya pili. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki. Na katika sehemu hii hii, leo tunaungana na mwenzetu Amina Chombo na Collins Adede ambao wanaangazia tathmini ya kitaifa inayoendelea katika mfumo mpya wa elimu nchini Kenya, kutoka studio zetu za Mombasa. Shukrani sana wenzetu mimi ni Collins Liberty Adede pamoja na Amina Chombo. Kwa undani hivi leo kutoka studio 15 Africa tunaangazia mtaala mpya wa elimu nchini Kenya, CBC yani Competency Based Curriculum, mtaala ambao unaangazia uwezo wa mwanafunzi zaidi kuliko kupita mitihani. Juma hili kuanzia siku ya wa Jumatatu, wanafunzi wa darasa la tatu kote nchini Kenya, katika shule za umma na zile za kibinafsi, wanafanya mtihani wa kutathmini uelewa wao, ama ni kiwango gani wamefika kwenye mtaala huu mpya. Ingawa waziri wa masuala ya elimu Kenya Bwana Profesa George Magoha na katibu wake wa kudumu Belio Kipsango wamesisitiza kwamba mtihani huo si mtihani wa kitaifa bali ni mtihani wa kuangazia tu uwezo wao na ni jinsi gani serikali itarekebisha mtawala huo. Shule zote ama wanafunzi katika shule hizi wamekuwa wakifanya mtihani mitihani, hiyo ikihusisha Kiingereza, Kiswahili, hesabu na pia masuala ya sayansi ikiwemo sayansi ya mazingira. Mtaala huu wa CBC, kama ulivyotangulia, ulianza mwaka elfu mbili kumi na saba ambapo hivi sasa tunazungumzia kwamba ni majaribio ama eh, namna ya kuwapa mazoezi wanafunzi wa gredi ya tatu, na ni hawa ndio um, walianza mtaala huu mwaka elfu mbili kumi na saba na sasa wako gredi ya tatu. Mwakani elfu mbili na ishirini na watakuwa nakwenda katika gredi ya nne. Itakumbukwa kwamba kumekuwa na mgogoro um, kuhusiana na mtaala huu kuanza, uh, Kumbuka pale awali wakati mtaala huu ulianza chini ya waziri e, Matiangi ambaye yeye ndiye alikuwa waziri wa elimu, na kabla ya kufanywa mabadiliko ya baraza la mawaziri akasema kwamba utaendelea. Alipoingia waziri wa elimu uh, balozi Amina Mohamed akaja akahisi kwamba kuna tatizo, kwa hivyo ungetakiwa kutoendelea. Hiyo ilikuwa ni mwaka jana uh, kidogo hivi tena, upinzani ukatokea kama ulivyotaja. Waziri wa sasa profesa Magoha anashikilia kwamba ni sharti mtaala huu uendelee, lakini japo una, unasema kwamba si mtihani ambao watu wanaofikiria kwamba ni mtihani umetoka katika baraza la kitaifa la mitihani, kwa sababu zamani katika ule mtaala wa nane nne nne mwanafunzi wa darasa la tatu asingefanya mtihani wa kitaifa, lakini sasa wanasema kwamba mazoezi haya yanatolewa, yanafanyika Kenya nzima, na ukiangalia pale katika ground, ama ukifika chini, kuna tofauti kati ya serikali inavyosema na vile wadau wa elimu wanavyozungumza kwenye madarasa utapa kwamba walimu wametenga na kuandaa wanafunzi kufanya mitihani tu kama vile ilivyokuwa ikifanywa katika miaka ya nyuma katika ule mtaala mwingine wa 8-4-4, pale ambapo kuna wale wasimamizi wa mtihani na wanafunzi wanafanya mtihani, japo inaelezewa kwamba wanafunzi hawajapewa muda wa kukamilisha mtihani. Wanaofanya mtihani kwa kadri ya uwezo wao, kisha baadaye walimu wataweza kuusahihisha na matokeo yatawasilishwa kwa baraza kuu la mitihani nchini Kenya NEC, kabla ya kuwasilisha kwa wizara ya elimu, ndipo hatua za baadaye zitafanyika. Ni mtaala ambao ume ibua masuala mengi, maoni mbalimbali kuna wale ambao wanaunga mkono, kuna wale wanaopinga, idara mbalimbali mbali, ama wadau wahusika, kuna wale wamepinga, na ni jambo ambalo mpaka sasa hakuja kuwa na umoja katika kuutekeleza. Wazazi wanasema japo ni mtaala mzuri ambao huenda ukaangazia tajriba ama uwezo wa wanafunzi mbalimbali mbali. Ina uhitaji mwingi sana, wazazi wanahitajika sana kushughulika, wanafunzi wanahitajika kushirikiana na wazazi na pia walimu kuufanikisha. Tumepata fursa ya kuzungumza na mtaalamu mmoja masuala ya elimu naam. Tumezungumza na Godwin Seida ambaye ni eh, ni mhadhiri katika chuo kikuu cha Moi hapa Mombasa. ni system nzuri sana kwa sababu inanacha talent and saizi that is way forward, kwa sababu wengi the 844 was just bringing, ilikuwa inaleta watoto wale wajui the practical part, but the cbc inaleta watoto wale wanaweza kutambua wanaweza kusaidia uchumi in more practical way than wale watoto wa 844. E, shida ni hiyo kuleta mabadiliko imekuwa abrupt. Uh, inapata waalimu wengine bado wajui even how to scheme kutengeneza hizo schemes of work lesson plan, bado wana na hiyo rubric ya assessment is a new way way. Ni ni hiyo, ni kama 360 about turn na hiyo mm, bado na wengine bado wanachanganyikia au bado wako they are now mixed up in this scenario uh, all in all ni system nzuri sana, kwa sababu wanafunzi wetu watakuwa si wala watu wa kukram But they are going to be people wale watasaidia nchi yetu and wataanza mapema, kama kuna vile masomo ya kisayansi, kuna uh, French, kuna kompyuta sasa, si mpaka mtoto afike, kuna zile language, so itasaidia nchi and itatoa hii mambo ya even stress uh, unaona mambo ya shule uh, Uh, kwa secondary sema watoto wengi wanakuwa kwa mambo ya stress na ni wanani wanajua that one it will not be here, it will be eliminated. Sasa kwa upande mwingine ni mzuri, the only challenge tuko nayo ni mambo ya pesa, because it's very heavy, it's very, it must have resources. Sasa it needs a lot of resources, na shule nyingi bado wako na changamoto. The government should now support it, it support the system ili ikuwe Huli. Na je, tukirudia suala la kuwa wanahakikisha wana kwamba kuna kun 100% transition tuseme, darasa lina wanafunzi themanini na hao mm, wote watakwenda katika gredi ya nne je <coughs> hili halitakuwa na uh, bora elimu kuliko elimu bora kwanza? Hii ni bora elimu kwa sababu you see, ile ingine tulikuwa tunaangalia mambo ya exam na exam pia ilikuwa mambo ya choices, choices so choices that don't mean that mean now somebody is the best, lakini hii ingine you see, it gives the child, kuna agriculture class four, kuna uh, computer kuna Chinese, kuna English, kuna French, kuna art, kuna music so the child has a spoiled variety Eh, ni kama umeenda supermarket siku unataka harbl mm, Colgate, nataka wicha, so you are given variety, so the child goes with the interest. Lakini hii vengine you are limited, mtoto analazimishwa kusoma zile masomo zile, cannot benefit the child but this one you see, ndio naona uh, some schools walikuwa wanaangalia jinsi vile wanaweza kufanya nini kuhiba mtihani, lakini hii hakuna mambo ya uwizi, hii ni you just nacha What you are good for, we will have more professionals than... Naam, kama ulivyomsikia amesema kwamba huenda mt-mtaala huu ukatoa wanafunzi wazuri. Yaani kukawa, unakumbuka hivi sasa kumekuwa na tatizo Kenya kwamba mtu ameaji amekwenda e, chuo kikuu anasomea udaktari, lakini kulingana na alama, japo katika masomo yake ya kidato cha nne alipita, lakini hafanyi kile ambacho amekwenda kukisomea katika chuo kikuu. Nafikiri hilo ndiyo anamaanisha kwamba hivi sasa huenda tukatoa wataalam. Tatizo ningine ni kwamba ba licha ya kwamba mtaala huu umesifiwa kuna matatizo ambayo unakumba sekta ya elimu nchini Kenya. Katika vyombo vya habari mbalimbali imeweza kuangaziwa kwamba hakuna vifaa muhimu vya kutekeleza mtaala huu. Pia hakuna walimu wa kutosha nchini Kenya kushughulikia mtaala huu. Kumekosekana vifaa muhimu hasa sana mashambani kuna vifaa vifaa fulani vinaitishwa ambapo mashambani huenda haviko na hii, ama kuna vifaa fulani vinapatikana mashambani na haviko mjini. Ndiyo sababu kuu ambayo inatatiza elimu. Walimu pia wamelaumu baraza la mtihani nchini, wakisema kwamba hakukuwa na mikakati. Unakumbuka uh, wakati wa kongamano la walimu wakuu uh, nchini ambalo lilifanyika hapa Mombasa, lile lilozungumzwa wakati ule ndio hilo limejiregelea hivi sasa kwamba kukutolewa uh, utaratibu yani, hakuna guidelines ya uh, kusema ni vipi uh, majaribio haya yatafanyika. Vile vile pia wanasema kwamba yale masomo waliopatiwa, ambapo pia mhadhiri amegusia kwamba ile training ambao hawa walimu walipatiwa ni kidogo. Kumfundisha mtu siku kumi kuja kuzungumza na, na aje darasani afundishe wanafunzi peke yake uh, ilikuwa hazitoshi. Kwa hivyo kungekuwa na ingekuwa na step uh, step by step, lakini ukirudi tena unamwona kwamba eh, katibu katika masuala ya elimu bwana eh, Kipsanga anasema kwamba ni walimu wenyewe ndo wanapaswa kuchagua ni vipi watawaasesi hawa watoto, vipi watawapatia majaribio. Kwa hivyo uona kwamba bado kuna mshikemshike mshike. Ni kama ambaye serikali eh, wizara ya elimu pamoja na walimu hawajaelewana ni vipi jambo hili litafanyika. Kando na hayo, kuna mafunzo kwa hawa walimu, si walimu wote ambao wameelimishwa kuhusu kutekeleza sasa kila mwalimu kama vile watu wanavyozungumza ni kwamba kila mzazi ama kila mwalimu anautekeleza kiwango jinsi ya kiwango ambacho wako nacho na vile na uelewa wake, si ati kwamba kuna ratiba mahususi kuutekeleza. Kupitia gazeti la Nation uh, digital ya leo, nasema kwamba ukiangalia katika vile ambavyo wanawapatia le majaribio ni kwamba hakuna muda tofauti na mitihani mingine kwamba mtu waka, mwanafunzi anafanya ki, somo la Kiingereza anatakiwa kukaa labda jisali moja katika ile e, darasa lakini hawana muda ambao wamepatiwa. Na nyingine ambao wanafanya ni mwalimu na mwanafunzi, yani wanataka kuona je, hu mwanafunzi anaweza kujieleza. Uh, inatambuliwa kwamba mtu anaweza maliza kidato cha nne, lakini hezi simama mbele ya watu akajizungumza aka mwenyewe ni nani. Kwa hivyo hilo ni jambo ambalo pia wanafanya katika majaribio haya ambayo yanatarajiwa kumalizika tarehe ishirini ambayo itakuwa ni siku ya Ijumaa wiki hii. Rais Uhuru Kenyatta alisema kwamba Kenya hakutakuwa tena na mitihani ya kitaifa, yani ili eh, uh, gredi ya tatu inavyokwenda mpaka mwisho akimaliza, basi wale ambao ni wa, wako darasa eh, uh, la nne mwaka huu ndio wale ambao wanafanya ile mitihani ya mwisho wa nane nne nne. Kwa hivyo baada ya hao wakitoka, basi kutakuwa tena hakuna mitihani. Ni mtaala ambao umevutia mataifa mengi duniani. Hapa Afrika Mashariki, Tanzania inautekeleza mtaala huo, na mara kwa mara wamekuwa wakifuatilia nini kinajiri nchini Kenya na wao wakiurekebisha kwao. Eswatini ni taifa lingine ambalo pia linafuatilia yale yanajiri nchini Kenya. Kufikia hapo tunahitimisha. Kwa undani tumekuwa tukiangazia Based curriculum yani, mtaala unaoangazia uwezo wa mwanafunzi, na sasa umefika darasa la tatu na kuna ule tathmini ya kitaifa ambayo inaendelea kuwaangazia wanafunzi wa, wanafunzi hawa. Mimi ni Collins Libert Adede, nimekuwa na mwenzangu Amina Chombo hadi wakati mwingine, shukrani, wenzetu mwingine shukrani, uh, wenzetu Collins Libert Adede na Amina Chombo kutoka katika studio zetu za Mombasa nchini Kenya ambapo leo mlituletea sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Kwa Undani, na kikubwa ambacho mmeangazia ni tathmini ya kitaifa yanayoendelea katika mfumo wa elimu katika taifa la Kenya. Kufika hapa, tunakamilisha matangazo haya ya Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mimi jina langu ni Idi Ligongo, usikose kujiunga nasi kesho katika sehemu nyingine ya kipindi hiki. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea matangazo haya mimi nasema shukrani kwa kuwa nasi.