Septemba 17 mwaka 2019, ni saa 1 na nusu jioni Afrika Mashariki, saa 12 na nusu Afrika ya Kati. Hapa Washington DC ni saa 6 na nusu mchana. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka Washington DC, Marekani. Mimi naitwa Kenneth Bwire na mimi jina langu ni Sunday Shomari. Ni kukaribisha katika matangazo yetu ya leo kupitia idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Pia tunasikika kupitia www voa swahilicom na masafa ya 107.5 FM Nairobi, Kenya, katika redio zetu shirika eneo zima la maziwa makuu. Karibuni. Miongoni mwa habari utakazosikia katika matangazo haya ya nusu saa ni kwamba wapiga kura nchini Israel wanashiriki zoezi la kupiga kura katika uchaguzi unaoonekana kama kura ya maoni kuhusu utawala wa waziri mkuu Benjamin Netanyahu, anayekabiliwa na ushindani mkubwa kutoka kwa aliyekuwa kiongozi wa jeshi Beni Gantz, na vilevile wa mawaziri wa afya kutoka nchi za bara la Afrika wanakutana Kigali, Rwanda, kujadili changamoto za kiafya, hasa jinsi ya kukabiliana na magonjwa sugu kama vile ukimwi, malaria, ebola, saratani miongoni mwa mengine. Sande Shomari anafungua matangazo kwa kukusomea habari muhimu za dunia. Karibu Shomari. Waisraeli wanapiga kura hii leo wakati waziri mkuu Benjamin Netanyahu akikutana na upinzani kutoka kwa mkuu wa jeshi wa zamani Benny Gantz. Uchunguzi wa kura ya maoni hii leo Jumanne unaonyesha mvutano wa hali ya juu huku kura zikiwa zinakaribiana sana e, na chama cha Netanyahu cha mrengo wa kulia cha Likud kikiwa na kura sawa na chama cha mrengo wa kati cha Gantz cha Blue and White huku hakuna chama chochote kinachotabiriwa kushinda wingi wa viti katika bunge la Israel la viti 120 la Neset. Kutokana na hali hiyo, kuna uwezekano kukapelekea Avigdor Lieberman, waziri wa zamani wa ulinzi na mshirika wa wakati fulani wa Netanyahu, lakini hivi sasa ni mpinzani wake, kubaki kuwa ndio atakayeweza kuunda serikali ya ushirikiano. Liberman ambaye ndio kiongozi wa chama cha Beitenu anaweza kuongeza mara mbili viti vya chama chake bungeni kutoka vitano hadi kumi. Kauli mbiu ya kampeni yake ni kuifanya Israel kuwa ya kawaida tena, kauli mbiu ambayo imelenga kupambana na kile anachokiita kuondoa uingiliaji wa vyama vya mrengo wa orthodox kwenye maisha ya wanasiasa nchini humo kwa mujibu wa ripoti ya tatu ya mwaka ya taasisi ya bill na melinda gates ya maendeleo kuelekea malengo endelevu ya umoja mataifa kufikia hatua kumi na saba ambazo nchi nyingi zimependekeza kujaribu kufikia ifikapo elfu mbili na thelathini juhudi hizo zinapungua anasema bill gates lakini wakati huo huo anasema hali ya utendaji kazi imeimarika kwa kiasi kikubwa tangu mwaka elfu mbili hata kwa wale walio masikini sana duniani lakini mabilioni wamebaki wamekwama katika hali ya kutokuwa na usawa. Pamoja na juhudi tunayofanya, watoto katika nchi nyingi kufikia asilimia kumi bado wanafariki dunia kabla ya umri wa miaka mitano, na katika nchi tajiri zaidi ni chini ya asilimia moja. Kwa hiyo wazo kwamba nchi yoyote duniani ni bado asilimia kumi, baadhi kumi na tano, hiyo inasikitisha. Lazima itusukume tufanye kazi nzuri zaidi, Bill Gates aliiambia Sauti Amerika. Waendesha mashitaka wa New York wametoa hati ya mahakama ya kudai nyaraka za malipo ya kodi za biashara pamoja na binafsi za rais wa Marekani Donald Trump kutoka kwa kampuni ya muda mrefu iliyokuwa ikishughulikia malipo ya kodi zake. Ofisi hiyo ya mwendesha mashitaka huko Manhattan ilituma hati hiyo ya kutaka nyaraka zake mwezi uliopita lakini imekataa kuzungumza lolote. Waendesha mashtaka hao sasa wanataka kujua juu ya malipo yaliyofanywa na wakili binafsi wa Trump Michael Cohen kwa mcheza filamu za ngono wa kike Stormy Daniels baada ya dada huyo kudai kuwa alikuwa na mahusiano ya kimapenzi na rais Trump. Rais Trump amekanusha kuwa na mahusiano yoyote na dada huyo au kufanya kosa lolote. Na huko DRC Kisangani, mkoa wa Shopo, wananchi wamempongeza rais mpya Felix Tshisekedi kwa hatua aliochukua ya kuwasomesha watoto wa shule ya msingi bila malipo na kuomba hatua hiyo itekelezwe kote nchini. Na wakati upande mungine, na upande mwingine wananchi wanaalamika kuhusu ukosefu wa maji katika mji wa Kisangani kwa siku mbili sasa wakishindwa hata kuosha miili yao. Austeri Malivika anayo ripoti zaidi. Wakimbizi wengi, wengi wako hapa kwenye uh, ofisi za MONUSCO pia kwenye vito, uh, kwenye mji katikati wa Minembwe uh, lakini kwenye vitongoji vya mji watu wengi walishakimbia na mingine imelingiliziwa pia na mali kuporewa. Harera Joseph mmoja wa kabila la Wanyamulenge akiwa kwenye milima ya Minembwe kusini magharibi mwa muji wa Uvira wilaya ya Fizi asema hali kwa sasa ni mbaya na ni ya wasiwasi kufatia mapigano inayo endelea kati ya Wanyamulenge pamoja na Wafuleru pamoja na makabila mengine, na kupelekea watu kukimbia siku mbili, ambapo mapambano imesimama kidogo, kwa sababu jeshi la serikali limetuma uh, wajeshi ambao wanafika kwa wingi, na ile ikatuma uh, wale wa, na mgambo waki, wana mgambo wanakimbia kidogo, wanatoka kwenye senta ya Minemgo, lakini wako karibu ya senta hiyo. Mapigano hayo imepelekea wananchi kukimbia vijiji vyao na kukimbilia pembeni ya kambi ya Umoja wa Mataifa Monisco, hoser Malvika, Sauti Amerika, Goma. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Na mashambulizi ya karibuni ya ndege zisizo na rubani drones kwenye visima vya mafuta vya Saudi Arabia katika eneo la Abkaikand kurais yanaonyesha kwamba taifa hilo lililo na bajeti kubwa ya kijeshi bado linaweza kushambuliwa na aina hizo za ndege . Marekani inasema picha za satellite na taarifa za kijasusi zinaonyesha kwamba silaha za Iran zilitumika katika mashambulizi ya anga ambayo yamefunga nusu ya uzalishaji wa mafuta ya ufalme huo. Wataalamu wa usalama wanasema tukio la hivi karibuni linapelekea ongezeko la wasiwasi la kuongezeka haraka kwa teknolojia ya kuongeza mashambulizi ya ndege zisizo na rubani au drones. Rais wa Afghanistan Ashraf Ghani amenusurika na shambulizi la bomu katika mkutano wake wa kampeni katika jimbo la Parwan hii leo. Takriban watu 24 wameuawa na wengine 30 kujeruhiwa, kaskazini mwa Afghanistan katika shambulizi hilo lililolenga mkutano wa kisiasa wa rais huyo. Mkurugenzi wa hospitali ya Cherika katika mkoa wa kaskazini wa Parwan amesema watu waliojeruhiwa katika shambulizi hilo wamepokelewa hospitalini hapo. Wanawake na watoto ni miongoni mwa waliouawa au kujeruhiwa. Kundi la wanamgambo wa Taliban limedai kuhusika na shambulizi hilo wakati Afghanistan inajitayarisha kwa uchaguzi mkuu wa urais baadaye mwezi huu. Licha ya ongezeko la machafuko nchini humo, wanamgambo wa Taliban wameonya raia wa Afghanistan kutoshiriki uchaguzi huo, wakisema watashambulia vituo vya kupigia kura na mikutano ya kampeni. Taliban pia imedai kuhusika na shambulizi saa kadhaa baadaye karibu na ubalozi wa Marekani katika mji mkuu wa Kabul, ambao liliua watu wapatao 22. Unasikiliza matangazo ya jioni kutoka Sauti Amerika. Matangazo haya msikilizaji, yanasikika kupitia redio shirika kwenye zim, eneo zim, eneo zima la maziwa makuu ikiwemo Redio Free Africa, Citizen Radio kote nchini Kenya, Redio Kaya nchini Kenya, Sunrise FM Arusha na Redio Semliki Beni, DRC. Waziri wa afya kutoka takriban nchi arobaini za Afrika wanakutana mjini Kigali, Rwanda kujadili changamoto kuu zinazokabili sekta ya afya ikiwa ni pamoja na magonjwa sugu na jinsi ya kukabiliana nayo kwa ushirikiano wa pamoja. Mwenzangu Bmj Muridhi amezungumza na mwandishi wetu wa Kigali Silvanus Karemera na akaanza kwa kumuuliza ni magonjwa gani ambayo yanapewa kipaumbele eh, kipa kwenye kongamano hilo. Ilianda kuhusu magonjwa makali yasiyopona, kwa mfano saratani, kwa mfano kifua kikuu na magonjwa mengine kwa kweli, ambayo kimsingi watu mbalimbali mbali katika jamii wanakabiliana nayo, lakini pasipo kujaliwa na serikali ama baadhi ya wanajamii. Sasa kinachotakiwa wanachokizungumzia hapa ni kwamba wanasema, wanasema kwamba hata zile juhudi kidogo zinazofanywa unakuta kwamba serikali ama wizara za afya zinawahudumia wananchi takriban asilimia hamsini tu ya wale ambao wanahitaji msaada huo, kwa sababu ya gharama uh, za kutoa matibabu kwa wananchi wasiojiweza. Sasa kinachozungumziwa hapa zaidi ni nini kifanyike, kwamba kwamba hawa hata wengine wasiopatiwa matibabu ma, ma, ma, ma basi wapate matibabu. Na Rwanda ikiwa imetolewa mfano, kwamba kwa mfano ina afya ina, ina, ina, ina, ambayo inawasaidia wananchi wote hapa Rwanda ambao wana haki ya ya ya ya kupatiwa ya, ya matibabu ma, ma, ma, lakini wanasema kwamba endapo mkakati kama huu utajariwa kuweza kuingia katika nchi nyingine za Kiafrika basi huenda maelfu kwa mamia ya watu ambao wanapoteza maisha yakapungua. Labda Karemera, utueleze ni kwa nini imekuwa ni muhimu kwamba mkutano huu ufanyike hapo Kigali na wala sio mji mwingine wowote katika nchi za bara la Afrika. nam mridhi, sababu ambayo inawafanya wakutane Kigali ni kwamba takriban miaka mitano iliyopita Rwanda ilijiunga na shirikisho la mawaziri hawa kutoka Afrika ambao wanapambana na haya magonjwa natokea wakati huo na hata kabla yake, Rwanda imeweka mkazo katika suala la kuwatibu wananchi wote kabisa. Yaani kwa mfano sasa hivi ukiangalia hapa nchini Rwanda ni kwamba wananchi wa kawaida, iwe mimi mfanya kazi, iwe yule ambaye si mfanyakazi, hata wale wa vijijini kabisa, wanapata bima ya afya maarufu kama mutuelle de sante. Yaani ni yani mwananchi wan, yeyote, asiye na kazi na aliye na kazi, anaruhusiwa kuingia popote pale, ambapo hata waziri anaweza akajitibu akajitibisha katika hospitali yoyote ile na ni mpango mkakati ambao kwa kweli watu wanasema kwamba nadhani Afrika utakuwa Rwanda peke yake. Kwa hivyo wanaichukulia nchi hii kama ambayo imejizatiti ime, ime, ime na kuweza kujitutumua katika suala zima la kuimarisha mfumo wa afya. Na sasa Karemera, kufuatia leo baada ya mkutano huu, labda utuambie ni nini ambacho kinatarajiwa watafanya maazimio kisha baadaye nini hasa kitarajiwe katika mikakati mipango iliyopangwa. Kwa mujibu wa maelezo ambayo yametolewa na, na, na mawaziri hao wamesema kwamba kwa sasa kila nchi ina in, in, inatoa fungu fulani la, la, la bajeti katika uh, wizara ya afya kuhusu kuendesha wizara ya afya, na nchi inafanya hivyo kivyake, lakini wanasema kwamba mkutano huu utakapomalizika, watakuwa wameshaweka kiwango sawa, kwamba angalau kila nchi, kila mwaka, wizara ya afya ipatiwe kiasi fulani, asilimia fulani ya bajeti nzima ya serikali isiyozidi kiasi fulani cha kia pesa. Uh, kwa sababu kwa mfano unaweza kukuta labda leo Rwanda inachukua labda tuseme asilimia kumi na tano ama labda ishirini. Tanzania inachukua kivyake, Kenya inachukua kivyake, lakini kama ambavyo ilikubaliwa katika sekta ya kilimo kule kule Malabo miaka kumi na mitano iliyopita kwamba afya, sekta ya kilimo itengewe angalau asilimia kumi, basi wanataka labda hata sekta ya afya iwe na angalau na kiasi fulani. Ni mwandishi wetu wa Rwanda Silvanus Karemera katika mahojiano na BMJ Muridi. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Mawakili wa kardinali wa Australia George Pell wamekata rufaa katika mahakama ya juu nchini humo, wakiitaka kubadili maamuzi ya hukumu juu ya kunyanyasa wa watoto wawili wa kiume waliokuwa waimba kwaya. Pell mwenye umri wa miaka 78 alikutwa na hatia Desemba mwaka jana ya kulawiti watoto hao wawili katika kanisa la Mtakatifu Patrick mwaka 1996 alipokuwa kihudumu kama askofu wa dayosisi ya Melbourne. Alihukumiwa baadaye mwezi Machi kwenda jela miaka sita. Mahakama moja ya rufaa ya Victoria ilikataa rufaa ya Pell mwezi uliopita kwa kura mbili dhidi ya moja, lakini hakuna uhakika kama mahakama hiyo ya juu itakubali maombi ya rufaa yake ya sasa. Mahakama ya juu ya Uingereza yinatarajiwa kutoa amuzi wiki hii kuhusu iwapo waziri mkuu Boris Johnson alikiuka sheria alipositisha kwa muda shughuli za bunge wiki chache tu kabla ya nchi hiyo kujiondoa kutoka kwa Umoja wa Ulaya. Mahakama mbili za chini zilikuwa zimetoa maamuzi yaliyokinzana, ambapo Mahakama Kuu ya Uingereza iliamuru kwamba suala hilo ni la kisiasa na wala si la kisheria. Hata hivyo majaji wa mahakama kuu ya Scotland walisema kuwa Johnson alikiuka sheria katika juhudi za kukwepa tathmini ya kidemokrasia tarehe 9 mwezi Septemba mwaka huu, Johnson alivunja vikao vya bunge hadi tarehe 14 Oktoba, ambazo ni takriban wiki mbili tu kabla tare ya tarehe iliyowekwa ya Uingereza kuondoka rasmi umoja wa Ulaya. Tuangazia sasa uchaguzi mkuu wa Israeli, ambapo nchi hiyo inaendelea uh, na uchaguzi mkuu ikiwa ni mara ya pili kwa wapiga kura nchini humo kushiriki zoezi hilo mwaka huu, katika kinyang'anyiro kinachochukuliwa kama kura ya maoni dhidi ya utawala wa waziri mkuu Benjamin Netanyahu. Asilimia 68 ya wapiga kura, takriban milioni sita ya Waisraeli wakiwemo wale wanaoishi katika ukanda wa magharibi na mashariki mwa Jerusalemu, wanashiriki uchaguzi huo. Abdu Shakur Abud anaripoti kamili. Uchunguzi wa maoni uliochukuliwa siku chache kabla ya uchaguzi unaonyesha chama cha Netanyahu cha Likud kitapata viti 32 sawa na chama cha bluu na nyeupe cha mpinzani wake mkuu Gans, na hivyo wote wanategemea kura za vyama vidogo. Netanyahu mwenye umri wa miaka 69 aliyetawala kwa miaka 13 na akichaguliwa, atakuwa waziri mkuu aliyetawala kwa muda mrefu Israel. Anatumia karata ya dini kuwavutia wapiga kura wa mrengo mkali wa kulia wa kidini wa kiyahudi na katika kuwavutia zaidi, siku mbili kabla ya uchaguzi, alichukua hatua nadra ya kuitisha mkutano wa baraza lake la mawaziri kwenye Ukingo wa Magharibi, katika makazi ya Wayahudi na hata kutangaza hivi karibuni atachukua umiliki wa bonde ya Jordan. Nilitangaza siku kadhaa zilizopita kwamba nitatangaza kumiliki mara moja pale serikali ijayo itakapoundwa katika bunge lijalo. Hatua hiyo imekosolewa ndani na nje ya nchi na Umoja wa Mataifa kusema inakwenda kinyume na sheria za kimataifa. Jambo jingine ambalo watu wana wasiwasi, akishinda atajaribu kulirai bunge kumpatia kinga ili asiweze kushtakiwa akiwa madarakani, kutokana na mashtaka ya rushwa dhidi yake. Na mwendesha mashtaka ameshatangaza kwamba atamfungulia mashtaka mwezi Oktoba kwa ubadhirifu, rushwa na utumiaji mbaya wa madaraka. Ndio maana mpinzani wake Gantz ameongoza kampeni ya kudai yeye hana dosari na atawahusisha Waisraeli wa kila tabaka katika serikali yake. hakuta kuwepo na wenye itikadi kali kutoka upande wowote ule wa kisiasa, hakuta kuwepo na wabaguzi watakaoongoza taasisi za taifa letu, na hakuta kuwepo na rushwa inayotuongoza. hakuna kamwe ulajirushwa. Gantz anapata uungaji mkono kutoka wafuasi wa tabaka la kati na kutaka kuwavutia Waisrael wa msimamo wa kati na msimamo wa mrengo wa kushoto. Kinachohitajika hivi sasa kuunda serikali ni uungaji mkono wa bunge 61 katika bunge la Knesset lenye viti 120. Gantz anajipendekeza kwa mtu wa kutaka amani na Wapalestina na hivyo kujaribu kuwavutia Waarabu ambao hivi karibuni wameungana na kuwasilisha orodha ya pamoja. Na kiongozi wao Aiman Oda anasema muungano wao unaweza kuwa nguvu ya tatu katika bunge. Ujumbe mkubwa ni kwamba sisi ni kundi kubwa lenye nguvu. Hakuna waziri mkuu aliyewakashifu waarabu kama Benjamin Netanyahu. Kwa hiyo tukijitokeza kufikia asilimia 65, tutamshinda Netanyahu na serikali yake ya mrengo wa kulia. Kawaida waarabu wamekuwa hawashiriki kwenye uchaguzi kutokana na tabia ya ubaguzi nchini humo, wanasema wachambuzi. Sasa ikiwa Netanyahu hataweza kuunda serikali ya mseto ya viti 61 kama ilivyokuwa mwezi Aprili, basi rais Ruven Rivlin atamwomba mgombea anayemhisi yeye ataweza kuunda serikali ya muungano, la sivyo Israel itatumbukia katika mzozo mkubwa wa kisiasa na hata kulazimika kuitisha uchaguzi mwingine. Abdu Shakur Abud, Sauti ya Amerika, Washington. Baraza la Kitaifa la Idadi ya Watu na Maendeleo nchini Kenya linataka vijana wa nchi hiyo kupewa msaada kuwawezesha kupata ajira, kwa imani kwamba kwa kufanya hivyo wataleta maendeleo ya kasi. Mwandishi wetu Kennedy Wandera amefanya mahojiano na naibu mkurugenzi wa baraza hilo Beatrice Okundi na kuanza kwa kumuuliza kuhusu mikakati inayojadiliwa wakati wa kongamano kuu linalotarajiwa kufanyika Novemba. Kwa vijana tunaangalia, uh, especially hapa Afrika tuko na vijana wengi sana, so we call it a youthful population. Tunaangalia nini, vipi? Tumeandaa kuzungumza na vijana ili wazungumze juu ya maneno zile zinawahusu, na tunasema sisi kama watu tunafanyia serikali, si kila mara sisi ndio tunazungumzia vitu zile wanafaa kufanya, kwa tunawapatia wakati ili wazungumze hao wenyewe kama vijana. mm-hmm na mara nyingi umekuta serikali ikitoa mipango ya kuwanufaisha vijana kupitia credit facilities na ma mafunzo mengine, lakini baada ya mafunzo hayo unakuta kwamba ile bulge inakuwa kubwa sana wakiwa katika soko la ajira. Sasa je, upo mkakati mwingine ambao mnaweza kupendekeza kwamba sasa tumewapa vijana mafunzo, tumewapa uwezo wa kuweza ku, kuingia katika soko la ajira, na sasa upo mfumo wa kuwawezesha kupata ajira hizo? A, Ajira haiwi tayari vile inafaa ikue. Uh, kitu inafanyia hiyo ifanyike ni kuwa kazi haitengenezi tu kwa kusema tumepeleka watoto shule but tunataka tukuwe na um, policies zile zina ensure employment creation ili vijana wakitoka shule wanapata kazi. Serikali ime realize hii shida tumekuwa nayo ya vijana wetu kwenda hata Uropa kutafuta kazi ni vile uh, ajira haiko Afrika. But, kitu serikali inafanya ni kusema wacha tutengeneze. Mikakati tunasema serikali inaweza kufanya yao, but pia tunasema private sector wanaweza kusaidia ili tuhakikishe yakuwa vijana wako tayari kuchukua zile makazi ziko. Ukiangalia katika serikali watu wengi sasa, tumesema tuko na aging population, wale wanafanyia serikali wote wanafika kiwango ambao wanachukua wana, wana retire wana But wale vijana wa kuchukua hizo nafasi hawako tayari kuchukua hizo nafasi. Sasa, serikali inasema wacha tukuwe na mpango ile tunaweza kufunza vijana ili tuseme tukuwe na succession planning. Watembee na hawa watu wako ofisi peke yake miaka mitano baada ya kufanya kongamano la kwanza mwaka 1994, uh, kule Kairo ni, nini ambacho mnaweza kueleza kwamba kimeafikiwa kati ya miaka ishirini na tano kutoka wakati huo mpaka sasa ambapo sasa unaweza sema vijana wamenufaika kupitia miradi ya serikali ama serikali imetenga vitu fulani kati ya hii miaka ishirini na tano? Wacha nikuambia 1994, tukukuwa na shida ya vijana na miaka ishirini na tano tumekuwa kila miaka mitano tunaangalia tumefika kiwango gani, na kuna zile tumekuwa tukichelewa na hatujafanya tu vizuri sana. Tuko na 60% population yetu chini ya miaka ishirini na nne. Ni vipi tunaweza kusaidia hawa vijana ili wawe na afya bora, tuhakikishe pia elimu pia wamepata ya kutosha, ili wachukue zile nafasi ziko katika dunia ya wanawake, tunazungumzia kituo cha kwanza kikubwa cha reli nchini India ambacho kinaendeshwa na wafanyakazi wanawake. Kituo hicho katika jimbo la kaskazini la Rajasthan kimesaidia kuvunja mtazamo uliozoeleka wa kijinsia, ambapo kazi hizo aghlabu hufanywa na wanaume na hivyo hivi sasa kuwawezesha wanawake katika moja ya majimbo ambayo yanaelezewa ni ya conservative nchini humo kushika nyadhifa ambazo kwa kawaida hutekelezwa na kina baba. Mkamiti Kibayasa anaisoma ripoti ya Anjana Pasricha. Kuratibu safari za treni, kushughulikia simu, kushika funguo na kuzikabidhi kwa wahusika ni kazi za kila siku kwa mfanyakazi Angel Stella, mkuu wa kituo. Pamoja na wanawake wengine 50 wamekuwa wakikendesha kituo cha reli cha Gandi Nagar kilichopo katika mji wa Jaipur tangu mwaka jana. Ilichukua muda kuwashawishi abiria kwamba wanawake hao wapo tayari kwa kazi na kutoa huduma nzuri. Mkuu wa kituo hicho Angel Stella anaelezea. Walikuwa na kawaida ya kuchungulia guiding, hapa dirishani au kwenye milango, na walikuwa wanacheki kuona kama wanawake yes, ndio wanafanya kazi au ni wanaume wamekaa nyuma yao na kuelekeza jinsi ya kufanya kazi. Hawaamini wanawake ndio wanaweza kufanya kazi vizuri. Kuanzia masuala kuhusu tiketi, usafirishaji mpaka usalama, wanawake wanajishughulisha katika shughuli zote zinazohusu kituo hicho. Muda wote wamejijengea heshima kwa kuhakikisha kwamba kanuni zinafuatwa. Lalita Tanwar anasimamia na kukagua tiketi wanawake wanatekeleza sana sheria katika kuwatoza faini watu kama wamesafiri au wameingia kituoni bila ya tiketi au kuvuka njia za reli. Tunawaitia polisi, kwa hiyo wanalipa faini. Kulikuwa na changamoto katika kufanya kazi shifti ya usiku na kusimamia kituo huku wafanyakazi wote wakiwa wanawake, abiria takriban elfu saba wanaopita hapo kila siku kuna baadhi yao ambao wana tabia mbaya, wengine wamelewa, na kuna mmoja alijaribu kujiua kwenye njia ya reli. Ilichukua muda kujifunza jinsi ya kukabiliana na hali kama hizo bila ya kutegemea wanaume. Nelu Gothwal anayeshughulikia usalama katika kituo hicho anaelezea zaidi. Now they feel good. Hivi sasa wamejihisi vizuri, wanafanya kazi wenyewe na imewasaidia kubaini nguvu yao na uwezo walio nao. Kujiamini kwao ni kufanya maamuzi kunazidi kuongezeka. Timu kwenye ofisi ya tiketi kupata mazoezi ya kazi kumewasaidia sana kuibuka na kuweza kusimamia bila ya wanaume katika kukiendesha kituo cha reli, ambapo siku za nyuma ilionekana hii ni kazi ya wanaume, kama anavyoelezea msimamizi wa idara ya mauzo Usha Mathur. Tulifanya kazi zetu kwa vizuri hapo awali, lakini pia watu mara kwa mara walikuwa wakifikiria kuwa tulikuwa tunafanya kazi za wanaume. Mchango wetu haukuheshimiwa. Hatujawahi kupongezwa na kuheshimiwa kwamba tumebainisha uwezo wetu. Lakini ni ujumbe wa kimya kimya unakwenda kwa maelfu ya abiria kutokana na juhudi ambazo zimeanzishwa na afisa mwanamke katika idara ya reli, ujumbe ambao umekuwa na matokeo makubwa na mazuri huku Rajasthan. Kuna ukosefu wa uwezeshaji wa wanawake katika jimbo ambalo viwango vya wa wanawake wanaojua kusoma viko chini, jimbo ambalo wanawake wanaachwa nyumbani, mfumo wa purda na kila aina ya taratibu za kizamani zinafuatwa, lakini bado kuna fikra kuwa wanawake hawawezi. Ndiyo maana mama Sauma Matur meneja wetu wa idara ya reli alichukua hatua kuthibitisha kwamba wanawake hawako chini ya mtu yoyote. Wakati ambapo idadi ya wanawake katika nafasi za ajira inashuka, kituo hiki cha reli ni ishara tosha kwamba wanawake wanaweza kusonga mbele. Shukrani sana. Ni makala ambayo huwa yanaangazia kwa kina zaidi maswala ambayo yanatendeka katika jamii, tukiangalia maswala ya jinsia, wanawake na pamoja na makala mengine. Kesho itakuwa ni fursa ya kuweza kusikiliza makala mengine ambayo utakuweza kukuandalia. Kwa sasa nimruhusu Sande Shomari kukusomea muhutasari wa habari kabla ya kuondoka wa Israeli wanapiga kura hii leo wakati waziri mkuu Benjamin Netanyahu akikutana na upinzani kutoka kwa mkuu wa jeshi wa zamani Benny Gantz. Uchunguzi wa kura maoni ya maoni hii leo unaonyesha mvutano wa hali ya juu huku kura zikiwa zinakaribiana sana na chama cha Netanyahu cha mrengo wa kulia cha Likud kikiwa na kura sawa na chama cha mrengo wa kati cha Gantz cha Blue and White, huku hakuna chama chochote kinachotabiriwa kushinda wingi wa viti katika bunge la Israel la viti 120 la Knesset. Kwa mujibu wa ripoti ya tatu ya mwaka ya taasisi ya Bill na Melinda Gates ya maendeleo kuelekea malengo endelevu ya Umoja Mataifa kufikia hatua 17 ambazo nchi nyingi zimependekeza kujaribu kufikia ifikapo elfu mbili na thalathini, juhudi hizo zinapungua, anasema Bill Gates. Waendesha mashitaka wa New York wametoa hati ya mahakama ya kudai nyaraka za malipo ya kodi za biashara pamoja na binafsi za rais wa Marekani Donald Trump kwa kampuni ya muda mrefu iliyokuwa ikishughulikia malipo ya kodi zake. Mwisho wa matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Msimamizi wa matangazo haya amekuwa Meri Mgawe, mwelekezi Aida ya Isa ameshirikiana na Fia na Wamai hewani, nimeshirikiana na Sandey Shomari. Jina langu ni Kennes Bwire kutoka Washington DC, ni ruhusu ni kutakia usiku mwema, usiku mtulivu.