hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa washington dc hujambo popote ulipo jina langu harrison kamau na mimi ni mary mgawe nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo ijumaa tarehe 13 septemba mwaka huu 2019 tunasikika kupitia 107.5 fm nairobi kenya na kwenye redio shirika kote kwenye eneo zima la maziwa makuu <muchos> Basi leo ikiwa siku ya Ijumaa, kama ilivyo ada yetu, tutakuwa na live talk, ambapo mada yetu ya leo ni kuhusu utumizi wa mihadarati miongoni mwa vijana katika eneo la Afrika mashariki na Kati, pamoja na adhari zake. Vijana wenyewe wanasemaje? Mimi kama kijana, napenda kuwaambia vijana wenzangu matumizi ya mihadarati ni mbaya sana, inatakiwa tuikwepe ili tufanye kazi kwa bidii, kwa sababu sisi ni vijana na ndio nguvu ya taifa na kwenye habari nyingine, aliyekuwa mkuu wa polisi wa Uganda Jenerali Kale Kayihura pamoja na familia yake wapigwa marufuku kuingia hapa Marekani. Basi ni vidokezo tu, lakini kwanza, kabla ya kuingia kwenye live talk, tupate habari za dunia ukisomewa na hapa na mwenzangu Meri Mgawe. Na katika habari za dunia, basi tunaanza na taarifa isemayo serikali ya Marekani imempiga marufuku aliyekuwa mkuu wa polisi wa Uganda Jenerali Kale Kayihura pamoja na familia yake kuingia Marekani. Marekani imesema ina taarifa ya kuaminika kwamba Jenerali Kayihura ambaye alikuwa mkuu wa polisi wa Uganda kati ya mwaka elfu mbili na tano na elfu mbili kumi na nane alihusika katika ukandamizaji wa haki za binadamu. Taarifa iliyotolewa na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo inasema Jenerali Kayihura alihusika moja kwa moja katika kuwatesa watu, kufanya ukatili dhidi ya raia wa Uganda kwa kuunda kikosi maalumu katika jeshi la polisi kilichopata amri ya moja kwa moja kutoka kwake na kuwadhuru raia wa Uganda wakati wa uongozi wake. Kulingana na sheria za Marekani, wizara ya mambo ya nje ya Marekani inapokuwa na taarifa za kuaminika kuhusu maafisa katika serikali za nje wanaojihusisha na vitendo vya ufisadi au ukandamizaji wa haki za binadamu, maafisa hao na watu wa familia zao wanapigwa marufuku kuingia Marekani. Mke wa Kale Kayihura, Angela Umurisa Gabuka, binti wake Tesi Uibambe na mtoto wake wa kiume Kale Rudahigwa, nao wamepigwa marufuku kuingia Marekani. Serikali ya Marekani imesema hatua dhidi ya Kayihura inatokana na wasiwasi wa kuendelea kwa ukandamizaji wa haki za binadamu nchini Uganda na kutaka serikali yake Yoeri Museveni kuheshimu haki za kibinadamu uhuru wa raia wake na kuwapa uhuru wa kuandaa mikutano ya umma kwa njia ya amani. Zaidi ya raia mia mbili kutoka Msumbiji na Zimbabwe walipanda mabasi mjini Johannesburg Alhamisi kurejea nchini kwao kufuatia hofu inayoendelea ya mashambulizi dhidi ya wageni huko Afrika Kusini. Mabasi matatu yaliondoka katika kitongoji kimoja cha Katlehong ambako raia wa kigeni walipewa hifadhi wiki iliyopita baada ya mashambulizi hayo kuzuka, huku biashara za kigeni zikivamiwa na kuporwa pamoja na kuchomwa moto. Mamia ya raia wa Msumbiji, Zimbabwe na Nigeria wamekuwa wamerejea makwao kwa hiari tangu ghasia kuzuka nchini humo mapema mwezi huu. Afrika Kusini iliahidi Alhamisi wiki iliyopita kupambana na ongezeko la ghasia hizo zilizosababisha mauaji, jambo lililozua hisia tofauti na hasira kwa jumuiya ya kimataifa. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Itali jana imesema kuwa imeingia makubaliano na mataifa wanachama wa Umoja wa Ulaya wa kugawana wahamiaji waliokwama kwenye boti katika bahari ya Mediterranean ili kusuluhisha kile ambacho kinaelezwa huenda ikawa moja ya matukio yatakayojitokeza tena na kuwa mtihani kwa serikali mpya ya Rome. Boti hiyo ya Ocean Vikings inayomilikiwa na mashirika ya hisani ya Ufaransa, shirika la madaktari wasio na mipaka MSF na SOS Mediterranee imebeba wahamiaji themanini na mbili waliokolewa kwenye operesheni kadhaa karibu na pwani ya Libya mapema wiki hii na imekuwa ikiomba kuruhusiwa kutia nanga kwenye bandari salama. MSF wamesema kuwa watu 34 walioko kwenye boti hiyo waliokolewa Jumanne kutoka kwenye boti nyingine ndogo, huku siku iliyofuata mama mmoja mjamzito pamoja na mume wake waliokolewa kutoka boti hiyo walipelekwa kisiwa cha Malta kupatiwa matibabu. Msemaji wa MSF amesema kuwa boti hiyo sasa hivi iko kati ya Malta na kisiwa cha Lampedusa ikiwa na wameja wote ambao wanatokea Afrika wakiwemo watoto kumi na saba. Mwanzilishi wa taifa la Zimbabwe Robert Mugabe atazikwa katika makaburi ya kitaifa mjini Harare, ingawa tarehe rasmi bado haijatangazwa, kwa mujibu wa msemaji wa familia aliyezungumza hivi leo, huku maelezo yake yakitofautiana na yale yaliyotolewa siku moja kabla. Wafuasi wa Mugabe walipanga foleni kutazama mwili wake Alhamisi katika uwanja wa mpira wa Rufaro mjini Harare. Mke wa Mugabe Grace pamoja na wanafamilia wengine waliongoza waombolezaji kuaga mwili Maelfu ya waombolezaji wakivalia fulana za ZANU PF walikusanyika katika uwanja huo kutoa heshima zao, ambapo pia ndipo Mugabe alipoapa kwa mara ya kwanza alipochukua madaraka mwaka elfu moja mia tisa na themanini. Mugabe alisimamia uchumi wa taifa hilo lililogubikwa na mfumuko wa bei, madai ya rushwa na upinzani kutoka chama kikubwa cha siasa cha MDC. Licha ya haya, Wazimbabwe wengi bado wanamkumbuka Mugabe kama mkombozi wao kutoka kwa utawala wa wazungu wachache waliokuwa wameshikiria ardhi na uwezo wa kupata elimu. Uwanja wa ndege wa Thithro mjini London unaendelea na shughuli zake hivi leo licha ya tishio kutoka kwa wanaharakati wa mazingira kutaka kuvuruga safari za ndege kwa kurusha drone karibu na uwanja huo. Kundi la wanaharakati kwa jina ya Heathrow Pause lilipanga kurusha ndege, kurusha dron umbali wa kilomita tano kutoka uwanja huo. Hatua hiyo inalenga kushinikiza serikali kudhibiti utoaji wa gesi ya carbon, wakati shirika la habari la Reuters likisema kuwa kundi hilo lilisitisha mpango huo baada ya dron kukosa kuruka, huku shughuli za kawaida zikiendelea kwenye uwanja huo. Watu wawili wamekamatwa mapema leo kutokana na tishio hilo huku wengine watano wakisemekana kukamatwa jana Alhamisi. Maafisa wa uwanja huo kupitia taarifa mapema leo wamesema kuwa hatua ya wanaharakati inahatarisha maisha ya wasafiri wa ndege pamoja na wafanyakazi. basi unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington dc kama nilivyokueleza hapo awali leo ikiwa ijumaa kama ilivyo ada yetu ni siku ya livetop ambapo tunazungumzia athari za dawa za kulevya kwa vijana na hasa kwenye mataifa ya afrika mashariki na kati hapa studioni inashirikiana na mwenzangu mery mgawe na jina langu mimi harrison kamau basi vilevile tutakuwa nao wageni katika live talk ya leo. Tutakuwa naye Taib Abdul Rahman ambaye ni mwanaharakati dhidi ya matumizi ya dawa za kulevya, mshauri wa kisaikolojia na mmiliki wa chumba cha marekebisho au urejesho au rehab, uh, huko pwani ya Kenya. Tutakuwa naye pia Fayazani Muhamed ambaye ni msimamizi wa nyumba kama hiyo tu ya rehab ya huko South Beach, uh, ama kwa jina lingine wanasema sober house mjini Dar es Salaam, uh, tutakuwa pia naye Ali Masito ambaye aliwahi kutumia mihadarati wakati mmoja akiwa katika pwani ya Kenya. Basi kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, dawa aina ya heroin imeongezeka kwenye pwani ya Kenya katika miaka ya karibuni, ikisemekana kuwa dawa hizo zinatoka mara nyingi Afghanistan na zinapitishwa Mombasa kuelekea kwenye mataifa ya magharibi, kulingana na ripoti iliyotolewa hivi karibuni na Umoja wa Ulaya. Miji ya Mombasa, Malindi na Lamu inasemekana kuathiriwa zaidi. Mihadarati hiyo inasemekana pia kupenya hadi kwenye miji mikuu kama Nairobi, na ni kutokana na wingi wa watumizi na pia uwezo wa kifedha wa wanaoishi kule. Kuna athari ambazo zinasemekana kutokea kutokana na utumizi wa mihadarati. Ripoti hiyo imeongeza kusema kuwa baadhi ya watumizi wa mihadarati wametengwa na jamii zao. Mjini Mombasa, baadhi ya wa washukiwa wa matumizi ya dawa za kulevya wameshambuliwa au hata kuchomwa na vilevile vile hata kuuawa na watu na halaiki ya watu. Sifa mbaya pia zinasemekana kuadhiri shughuli za kitalii nchini Kenya. Mtafiti aliyesaidia kuandaa ripoti hiyo Siara au Coin amesema kuwa sababu kubwa waliogundua inaopelekea utumizi wa mihadarati ni ukosefu wa ajira miongoni mwa vijana. Hatua kadhaa hata hivyo, zimekuwemo zime ikiwemo mijadala kwenye bunge, uhamasisho wa kijamii, pamoja na ukamataji wa walanguzi na kuchomwa kwa dawa zinazopatikana, ingawa hali inaonekana kuendelea kuzorota pia katika mataifa mengine ya karibu. Katika uh, mataifa jirani, tukielekea kama kule za Tanzania, ni kwamba kwa mujibu wa mtandao wa Tai, matumizi ya dawa za kulevya yameshuhudiwa miongoni mwa vijana, ingawa hatua madhubuti zinasemekana kuchukuliwa kwenye vita dhidi ya tatizo hilo. Basi kwa mujibu wa ripoti kutoka kwa tume ya kudhibiti mihadarati mjini Dar es Salaam mwaka wa 2011 idadi ya watumizi wakati huo ilikuwa 1150. Lakini hadi miaka ya karibuni imepanda hadi kuwa uh, zaidi ya nusu milioni. Baadhi ya madhara yanayosemekana kwa ni, ni uhalifu, magonjwa ya zinaa, ajali za barabarani na mauaji kutokana na matumizi ya dawa za kulevya mihadarati inayosemekana kutumiwa kutumiwa sana nchini Tanzania ni kama vile kat, nafikiri uh, wanasema miraa. Kuna marijuana ambayo ni bangi, kuna heroin na cocaine, kulingana na ripoti hiyo. Hata hivyo, katika siku za karibuni idadi ya watumizi inasemekana kupunguka nchini Tanzania ikilinganishwa na Kenya. basi tunapoendelea kutafuta wageni wetu, tutajadilia kwa kina vipi uh, matumizi ya ulanguzi ama ya, madawa, ya dawa za kulevya imeathiri vijana, na ninapotazama pia kwenye Facebook kuna wengi ambao wanaendelea kutoa maoni na Maria, kidogo, labda kabla wageni wetu waingie kwenye studio ama tuwakaribishe kwa njia ya simu, ni vizuri pia tuangalie wasikilizaji wetu wanasema ni, nini ni... kiangalia kwa haraka haraka tu, kama unaona kwamba wameandika mambo mengi kuhusiana na hili. Wengine wanasema ni janga la madawa ya kulevya kwa upande wa Kenya, lakini kwa upande wa Tanzania wengine wanasema bado hali ni tete. Wengine wanasema kwamba, hapana, serikali imepiga hatua kubwa kwa ajili ya kuwasaidia hawa vijana kuondokana hasa na hili tatizo la madawa ya kulevya. Nikamata hapa taarifa iliyoandikwa na Rogers Wanjala Babulo. Yeye huyu anasema anatokea Kenya, anasema mi, kwa maoni yangu, nadhani kwamba vijana wako wengi ambao wamesoma na wako na digri za kutosha, lakini kwa miaka kadhaa wamekuwa wanatafuta ajira na hawapati ajira. Sasa kutokana na kwamba hawapati ajira, wanaona kitu rahisi cha kuwasaidia ni kutumbukia katika madawa ya kulevya ili kuondoa ule msongo wa mawazo. Na mwingine huyu Barnaba Mahuvi zungu la mjini, anasema kwamba yeye huyu anatokea Iringa, Tanzania anaandika kwamba madawa ya kulevya yana athari nyingi sana kwa vijana. Kwanza, vijana wengi huingia kwenye magenge ya wizi ili wapate fedha kwa lengo la kupata hayo madawa. Pia kupelekwa uporaji, ubakaji na mpaka kupeleka vifo vingi, bila kusahau vijana hawa wanabweteka katika kazi. Kama hivi karibuni nilikuwa nafanya utafiti tu kuangalia No. jinsi mambo yalivyo Tanzania mm -hmm. kuhusiana na maswala ya dawa ya kulevya, nikakuta kwamba inaandikwa, hakika serikali imepiga hatua kutokomeza haya madawa ya kulevya kiasi kwamba hizo uh, heroin na cocaine sasa hazipati Kani. Na sasa vijana wengine wameamua kutumbukia kutafuta njia yote ile ambayo itafanya ehe, hey, itawafanya wapate kilevi kama cha madawa ya kulevya. Sina uhakika zaidi, lakini wanasema kwamba hiyo sumu ya sumu ya panya wanaitumia kama madawa <laughs> ya kulevya. Basi hilo tutalipata kwa kina. Hebu tumkaribishe mm -hmm. mgeni wetu ambaye anayetoka hasa Tanzania pia anashughulika mm -hmm. na, na, na shughuli hizi za dawa anahamasisha, namkaribisha, nakukaribisha Fayazani Muhamed. Uh, utatueleza vizuri kwa kina mahali ulipo, japo nilisema kwamba uko uh, katika nyumba ya wanasema beach house uh, uh, huko South Beach, na ninatumaini Daressalam. Karibu sana kwenye live talk, tueleze shughuli unazofanya kuhusiana na na kupigana na mihadarati na pia umesikia tetesi kutoka kwa dadangu hapa kwamba Tanzania dawa zimepunguka sana, na wanatafuta dawa mbadala wale waliozizoea. Karibu. Asante sana, nashukuru sana. Mimi kama alivyoanza kunitambulisha ni Fayazali kutoka Sober House, Dar es Salaam, Tanzania. Naam, ndio. Fadhani kwanza, labda mimi ningekuuliza, unajua wakati mtu anapoanzisha kitu kama hichi anakuwa kuna mvuto fulani, pengine alikuwa ameupata, ndio akaguswa kuanzisha nyumba kama hizi za kuhifadhi watu ambao pengine wametoka sasa katika madawa ya kulevya, wanatafuta kurejea katika hali ya kawaida. Kidogo tu tupate, kwa upande wako wewe, ilikuwaje kaamua kuanzisha nini kama hii? Okay, mimi kia mwanzilishi wa hiyo nyumba, nina kaka yangu ambaye ameweza kunisaidia mimi, na yeye ndio mwanzilishi wa hiyo nyumba. Anaitwa Ricky au Ricardo, yeye ndio mwanzilishi wa hiyo nyumba na ndio mmiliki wa hiyo nyumba, lakini changamoto hiyo na courage hiyo tumepata ni kutokana na si wote, ni wateja, ni mwenyewe, nilikuwa ni mteja wa hiyo my life Aha, basi wewe utakuwa utakuwa kiongozi mzuri wa kutuongoza leo katika live talk, utuambie tu kwamba eh, tangu pale ulivokata shauri ukaamua kwamba sasa basi madawa haya nimeamua eh, kuingia katika maisha mengine. Sijui kwanza ulijisikiaje, yeah? Hali ilikuwaje na unatumia njia gani sasa kuhamasisha wengine kutoka katika hilo? Kwa kweli ukisemea mimi mwenyewe nikijisemea mwenyewe ilikuwa ni vigumu sana, hiyo ni hatua moja, ndio hatua ambayo tunasema ni hatua ngumu sana ya kuaccept kwamba nimechoka, kwamba I have a problem and I need help kwenye hiyo tatizo, yani kusema kwamba kukubali na kukiri nina tatizo na ninahitaji msaada. Hilo ndio hatua moja ngumu sana, lakini of course na mimi niliweza kushauriwa, niliweza kuambiwa na ndugu jamaa kwamba no, sasa, je, huoni kwamba umechoka? Basi upate msaada huko katika hiyo nyumba ambayo inasaidia vijana kutoka kwenye hali ya madawa ya kulevya eh, na kurejea katika maisha ya kawaida. Kwa tathmini yako ya haraka, yeah, haraka tunasikia takwimu zinasema kwamba Tanzania imepiga hatua, sijui unaweza kutueleza kwa kiwango gani? Bila shaka utakuwa na hizi taarifa ah, okay, takwimu ya uhakika siwezi kuwa nayo ila naweza kukuambia kwa kwamba Tanzania imepiga hatua sana. Of course tulianzia visiwani nikimaanisha Zanzibar, ndio tulianzia na wakati tunaanza tulipata tuli, tuli msaada mkubwa sana from the government kule, lakini tunashukuru katika hii miaka tuliofika mpaka hapa leo na hii serikali ya rais uh, John Pombe Magufuli, mheshimiwa rais serikali hii, awamu hii imetusaidia sana, na hata rihal zimefunguliwa nyingi, vijana wengi wanapata msaada. Na hata ukitembelea manyumba yetu, au ukipata kuongea na mtu kwenye nyumba tofauti tofauti, watakuchakuambia kwamba yes, ni vijana wengi tunao. Zamani hizi vitu vilikuwa hakipo, hata kwenye mtandao kimefichwa. Nyumba mimi nimeingia haipo kwenye mtandao, haina namba ya simu, ipo ipo ipo tu. Kwa hiyo leo tunashukuru Mungu, sasa hivi tunajulikana internationally. Asante okay, sana tulia hapo tunapomkaribisha Taib Abdul Rahman. Uh, ukiwa pwani ya Kenya wewe katika uh, hali ya shughuli za kupambana na dawa za kulevya, naona kwamba wewe ni mwanaharakati, mwanasaikolojia na pia unatoa ushauri. Je, kama alivyosema Fayazani, yeye alikuwa mtumizi akafika mahali akawa kwamba amechoka na akaamua kwamba atabadili maisha. Je, wewe kuna suala kama hilo la kihistoria lililokupelekea wewe kushughulika na mambo kama haya, ama uliangalia jamii ukaona wamepotea ukasema kwamba sasa utakuwa unawasaidia wale ambao wameathiriwa na dawa za kulevya? Naam, tatizo hili ni kubwa sana. Ukiangalia kwa mkubwa sana ambao wa pwani tumeathirika pakubwa sana, na hiki ni jambo ambalo lilitokea katika familia yetu, na niliweza kupoteza mkubwa wangu katika janga la madawa ya kulevya. Ndo ikawa ni msukumo wa sisi kuweza kuingia na kusaidia wengine katika hali ambao wanaweza kurudi katika njia ya, ya sawa. Eti Talibu, mtu anaweza kujiuliza kwa haraka haraka kwamba mvuto ni nini, ama pengine mtu anasikia kwamba ah, wanavuta madawa ya kulevya tayari mtu ameshafanya maamuzi yake kichwani, lakini tuambie hisia zako kwamba mvuto mpaka mtu anaamua kuingia kwenye madawa ya kulevya ni nini hasa? Nam, unajua mvuto inakuja kwa njia nyingi sana. Ukiangalia suala la la heroin, ambayo ndo unga uh, utumizi wake unahitaji kutumia kwa mara tatu kwa wewe kuwa mtumizi uh, sugu. Kwa hivyo lazima kuwe na ile uh, chanzo cha wewe kuanza kutumia na wingi. Katika mwambao wetu wa pwani, ukiangalia Mombasa mpaka uh, uh, lamu hapa Kenya, utakuta wingi katika hawa ambao tumevama katika masala haya ni mambo mengi sana ambayo amewafanya. Ukiangalia upande wa peer pressure, ile elimu ya rika, hakuna. Ukiangalia kutokujua, ignorance, kutoelewa kuwa hii dawa ni vipi na inaweza kumpatia changamoto gani, na pia curiosity, kukataa kujua hii dawa ina test vipi. Kwa hivyo katika jamii pale watu wanapokulia, kuna muda fulani ambao tumekosea katika hali zetu za kimaisha ndio tukavama katika mambo kama haya na pia ukiangalia matumizi ya madawa mengine kama vile bangi, miraa, alcohol yanamfanya mtu asukumwe katika kutumia nao uraibu wa unga. Fayazani, kwa upande wako swali kama hilo hilo, mvuto hasa ni nini wa kutumia madawa ya kulevya hasa kwa vijana wadogo? Um, unasemea changamoto za sababu mtu anaanza kutumia madawa, sindio? Nazungumzia mvuto, kitu gani kinamvutia kijana kuanza kutumia madawa ya kulevya? Ukiangalia sasa, tukitolea mfano labda kwako, umetoka huko haupo tena lakini, nini hasa kilikuwa kinavutia kwangu? Okay, mimi ilikuwa ni peer pressure. Uh, pia nilikuwa na hela, nilikuwa na ajira yangu alafu nilikuwa sina responsibility, sina majukumu yote ya kufanya. Kwa hiyo, all the time nilikuwa nina extra cash around. Marafiki wabaya ndio kilichomsababisha mimi kuanza kwanza kutumia, na unapoanza, nilikuwa aga ni raha sana, ni kitu kimoja ambacho kinakupa starehe moja ya ajabu sana katika kichwa chako, lakini taratibu unakuja kuona kwamba sasa ni lazima upate kila siku. Naam, kwa hiyo mimi kwa upande wangu sana sana ni ni, ni, friends circle, ni marafiki wabaya ndo ambaye nimeshawishika kufika kwenye sehemu ambapo nilifika. Tunafurahi sana kwamba nyinyi nyote mshatoka. Swali lako nafkiri litajibiwa vizuri hata zaidi hapa na Ali Masito ambaye yeye mwenyewe amekuja kutuelezea ya historia yake na safari yake ya dawa za kulevya kama mtumizi. Maria mwenzangu ameuliza mvuto. Hebu kidogo, kwa sekunde chache tu, ama kwa kifupi, tueleze safari yako ilianza, kwamba sasa ndio nimeanza siku ya kwanza na ya pili na ya tatu. Nini kilikuvutia? ni marafiki? ni mazingira uliokuwepo ama vipi? Karibu sana Ali Masito. Naam, shukran sana ndugu yangu, naam, mimi kwa majini mwanzo, naitwa Ali Sali Masito. Mimi sahii na miaka sita tangu niwache na mshukuru Mungu kwa hilo, na nilivuta takriban miaka kumi na tatu na kitu kikubwa ambacho sikuzote anasema kilinifanya nikavuta ni mahusiano. Mahusiano wakati nikisoma, nikiwa form 2, mi natokea Kenya, nikisoma form 2 nikapata msichana mrembo tukapendana vizuri sana, that was my first love, iko penzi langu la kwanza hilo. Na unaona penzi vile ambavyo huwa zinachanganya mtu kabisa, so nilimpenda sana na yeye akanipenda sana. Na bahati mbaya watu walikuwa wanajua, watu wa kwao wakamkata sasa kuwa na mimi, wakaingia kati wazazi, a, wa utafikiria mambo ya kusoma, mautafikiria mambo mapenzi, wachana na huyo mtu. So akahamishwa yule msichana direct from Likoni, mnatokea Likoni. Akapelekwa Nairobi. Sasa ule upweke mazonge, naona no, maumivu ya mapenzi yaani, mm. hivyo kila mtu ana- amenzoea, nikaona ah, mahali pazuri naweza nikasaidika neko... mm. mm. mm. Kigengeni ndo hapo nikajianza nikiwa form 3, kaingia maeskani maeneo, mimi direct nikaingilia unga mm -hmm. na nikavuta na unga wenyewe ulileta uli, uli jawabu ulipata starehe ulizokuwa ukipata, pengo lilijazwa. Kwa kweli mara ya kwanza nilihisi pengo nimelijaza kwa ule mara ya kwanza, kwa sababu uko unaona, nikivuta sina stress na mtu, najiona niko sawa tu. Maanake pia wakati ule unga niliupata kwa urahisi kwa sababu mimi wako bado nasoma, niko kidato cha tatu, na sasa natumia uniformu kwenda wafamilia zangu nikiomba pesa wananielewa, naona na safirisha unga pia na, na unga naupata kwa urahisi. Kizungumkuti kilikuja nilipomaliza form four. Sasa sina uniform tena, kuomba nikiomba sipewi, naona ikabidi niwe mwizi tu sasa. Sasa haikuziba pengo, ila tu nilizidi kupata maumivu zaidi, maanake ilibidi sasa niingie street mitaani, nikawa mwizi mm. nikaharibu jina kabisa. Naam. Sawa so, sawa so. basi kaa na wewe pia hapo hapo kidogo, wakati bado tunaendelea mjadala wetu siku ya leo. Tutajadili pia tukiwa bado tunaendelea, jinsi uunga unavyopatikana na yote ni yani, katika kuhamasisha tu vijana wengine na madhara yake, na vilevile juhudi gani sasa zinachukuliwa katika kuwasaidia hawa vijana. Lakini sasa hivi kama u tusikilize, tuna msikilizaji ambaye ni mwanamke naye mm -hmm. anachangia pia kuhusiana na mada hii ya mihadarati, hebu tusikie anasema nini. Asante sana kwa majina naitwa Agata Mbale aka Fest Lady kutoka Morogoro, Tanzania. moja amada, kwa moja ndani ya mada. Mimi kwa upande wangu napinga sana kitu ambacho ni mihadarati, kwa sababu husababisha vijana wengi kupotoka na kuingia kwenye mambo mabaya ambayo ni mahovu, kutokana na kutumia mihadarati. Mihadarati inakuwa mtaani, watu wanaitumia wanapotoka, hasa hasa kwa vijana wengi wanashindwa kufanya kazi wa kwa kuendekeza mambo ambayo sio ya msingi, alafu mwisho wa siku wanakuja wanasema wanajuta. Unajuta vipi, na wakati umetumia kitu ambacho unafahamu sio kizuri katika maisha yako, kinakuja kuharibu maisha yako. Kwa hiyo, kwa upande wangu mimi kama kijana, napenda kuwaambia vijana wenzangu matumizi ya mihadarati ni mbaya sana, inatakiwa tuikwepe ili tufanye kazi kwa bidii, kwa sababu sisi ni vijana na ndio nguvu ya taifa. Aha. Kamao basi, tukiwa tunaendelea tunashukuru sana kwa mchango wa dada huyu hakika kwa njia ya simu mm -hmm. Na baadaye tutakapokuwa tunajadili uh, juhudi gani za kuchukuliwa sasa na, tutakumbuka hili lakini sasa hivi uh, kabla tujakamilisha sehemu yetu ya kwanza uh, ya matangazo hayo tuzungumzie sasa, jinsi gani yanapatikana haya madawa kwa manufaa tu ya vijana wengine, ili kupeleka mjadala wetu zaidi. Tukija kwako Fayazani Muhamed, hivi unapokuwa unaanza sasa kupata haya madawa, yanapatikana kirahisi ama ushawishi gani unaupata kutoka kwa nani? Mi kama nilivyotangulia kusema mimi, nilianza kupata ushawishi kutoka marafiki, na ni wale ndio nilianza kupata kwao kwayo. Kwa hiyo wanakuwa nazo tayari kule kwenye magenge Ndiyo. Halafu ikawa kwa sababu mahitaji yangu yakawa ni makubwa kutumia kutoka kwao, ikawa ni gharama kubwa kwangu. Kwa hiyo slowly na mimi nikafahamu ni wapi napatikana, nikaanza kwenda mwenyewe kuchukua. mm -hmm. Athari zake, tukija kwenye athari sasa, Talibu Abdul Rahmani, zina athari gani hizi madawa ya kulevya? Naam, athari zake ni kubwa sana. Moja katika hiyo maanake, jambo la kwanza kama nafikiri tulivyoulizwa hapo, inafidia ile gap ambayo iko, ni la haiwezi kufikia ile gap ambayo unataka aidha kihisia, kifikra. Kwa hivyo, moja kubwa sana psychologically huyu mtu anaathirika, kwa sababu anakaa kila siku sasa kutumia na kutumia, ili aishi. Kwa hivyo, kiwiliwili chake itakuwa kila siku anakwenda mbio kutaka kupata ile dawa ili aweze kutumia. La pili ni kiafya, ya afya yake inazoroteka kwa sababu kila kitu ambayo anafikiria ni yeye kupata ile dawa kila siku. Hawezi kufikiria usafi, hawezi kufikiria maisha yake ambayo yafaa yawe nadhifu, lakini yeye anafikiria vipi atapata ile dawa yake. Ukiangalia athari kubwa sana ambayo saa hii tunaipata ni ya HIV na drug use, ambao ni virusi vya HIV ambavyo kupatikana rahisi kwa wale ambao wanajidunga, tunasema wale wabwengaji, inakuwa ni rahisi sana ile transmission and prevalence, kulingana katika zile takwimu zetu, tunaangalia ni mara tatu ya ile general population ile HIV prevalence ambao tunaipata. Ukiangalia prevalence ya HIV katika Kenya ni 5.9, lakini kwa wale ambao wanatumia madawa kulevya kwa njia ya sindano ni mara tatu, ambao ni 18% prevalence mm -hmm. Basi, tuta tutarejea tutarejea tena hapo kwenye athari, kama unafikiri tukamilishe sehemu kweli kabisa. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, kipindi ni Live Talk. Wageni wetu msiondoke, maana tumemaliza sehemu ya kwanza ya Live Talk ambapo tunaelekea katika sehemu ya pili kwa njia ya mtandao www.voaswahili.com, wakati tukijadilia kuhusu athari za dawa za kulevya hasa kwa vijana katika maeneo ya Afrika Mashariki na Kati. Jina langu likiwa Harrison Kamau, hapa tukiwa naye Mary Mgawe. nam karibu tena kwenye sehemu ya pili ya Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC, ambapo tunaendelea na mjadala wetu kuzungumzia kuhusu athari za dawa za kulevya hasa kwa vijana kwenye eneo la Afrika Mashariki na Kati, tukiwa na wageni wetu Taib Abdurahman, ambaye ni mwanaharakati, pia anatoa um, ushauri wa kisaikolojia kwa watu walioathiriwa na dawa za kulevya. Tunaye Fazani Muhamed, ambaye pia ni msimamizi wa nyumba ya marekebisho na urejesho ama sober house kule South Beach upande uh, wa Tanzania, Dar es Salaam. Ali Masito naye yuko nchini Kenya na aliwahi kutumia dawa za kulevya. Tumekuwa tukizungumza na Maria, kuna mambo mengi ambapo tumezungumza mm -hmm. Mvuto hilo tumeliangalia, nini mm kilivutia -hmm. mtu na namna alivyobadili labda mienendo baada ya kutumia nini sawa sawa. Na sasa tuko kwenye athari, bado tunaangalia athari. Haya madawa ya kulevya ukishatumia kwa muda mrefu athari gani zinaweza kukuletea maybe katika mwili wa binadamu labda pengine, kifamilia kisaikolojia. Na hapa ndio tunaona mwakilishi wa Kenya Bwana Talibu Abdul Rahmani alikuwa ameanza kutuelezea na akatoa takwimu vizuri kabisa Lama. kwa upande wa Kenya na akaelezea kuhusu jinsi ambavyo inachangia katika kuongeza HIV na Ukimwi, kwamba zile sindano zinazotumia vifaa vinavyotumiwa kinaung ina mtuu... hmm. inakuwa ni rahisi sana, labda nafikiri tuje sasa tuangalie kwake Ali Masito, naye pia ni kutoka Kenya A, atuambie anadhani ni athari gani ambazo zinaweza zikapata mtu ambaye ameathiriwa kabisa na matumizi haya ya madawa ya kulevya. Uh, kwanza shukran sana kwa kunipa nafasi alafu Sikujua kama kwenye live tok kumbe niko na bosi wangu huyo, Bwana Teb Abdurahman huyo <laughs> ni mtu amenisaidia sana mimi, napata nafuu leo hii kwa nguvu zake bwana huyo, huyonisaidia. E, nimepata nafuu kwake na pia akanipa kazi, nasaidia wenzangu. Sasa nikisema hata, huwa kuna athari tano ambazo nilizipata katika maisha yangu kutokana na utumizi huu wa mihadarati. Kwanza spiritually, Unaona, imani yangu ilitoka, nikawa sina imani na mtu, ndio pale nikawa mwizi, nikawa na tabia mbaya, sikujali mtu mm -hmm. kwa hivyo my spiritual aspect ilishuka kabisa, nikawa simjui hata Mungu. Pili, physically mi nilikuwako, nimechoka ili umekonda. Unaona, watu wengi wamepata vilema kwa sababu ya uraibu, watu wengi wamepata magonjwa kwa sababu ya uraibu. Unaona, physically watu pia waliumia alafu mentally unaona akili pia zilikuwa kwa hivyo hivyo akili madawa ya kulevya yamehatarisha sana mwanadamu katika akili yake hakuna kitu chengine anafikiria ni dawa tu wengi wamepata mental disorders kwa sababu ya mihadarati pia emotionally unaona no, hakuna hisia unafikiria we unahisi mi nakumbuka kuna wakati mdogo wangu anakufa lakini sina huzuni nafikiria pale alipokufa pana pesa labda nizichukua nika... mm nikakimu nika hali, hali yangu unaona, inakubadilisha kabisa. Kikubwa sana, e, kikubwa sana, athari kubwa ni the social aspect. Society haikutaki unaona, kulingana na tabia zangu mbovu hadhi yangu inashuka chini, ninakosa uaminifu. Mahali kwengine inaweza kuwa nina njaa kweli, lakini nikikufata nikuombe pesa labda nikale, ona, huyu si mteja tu huyu, nakosa yaani, sina uaminifu mwenyewe sijaamini no, na pia watu hawaniamini. Kwa hivyo madhara yake ni mengi sana, unaona, madhara yake ni mengi sana, lakini matano sana katika maisha yangu. Mm -hmm. Nimepigika hizo sehemu tano, unaona, physically mentally na physically, mentally, spiritual emotionally na social sana, hapo nimeteseka. Wakati mwingine masito wanasema hmm, kwamba hata maji ya kuogea pia mtu anaogopa, sijui kama uchafu mlionana nao ukawa unaogopa hata kuwa mtu msafi e, wajua wajua <coughs> ni vile ambavyo wajua, huwa ukitumia ungo ukiwa mrebu unakuwa we use to live and live to use. Yaani akili yangu nimefunga kutumia tu, mm, nitaiba wapi niuze wapi, mm, nivute wapi? Unaona nafikiria hiyo tu, hata kula. Wacha kuoga, hata kula. Mi nakumbuka katika miaka kumi na tatu yote hiyo nikivuta, dhani kama niliwai kupiga mswaki. Unaona naona nachelewa hata hata kuoga, naona nachelewa. Basi kama nitakuwa naoga hiyo siku, labda nikogengeni baharini, kuja polisi, tukimbilie majini, nitakuwa ninahesabu nimeoga kwa hivyo pia ni kule kuwa nakosa muda, unaona. Nasema yani, mihadarati imenifanya nikashindwa kumudu maisha yangu mimi, unaona naam mm. Fayazani Muhammed ni mmoja pia wa, wa, wa, wa watu ambao pia wana hizi nyumba za kusaidia wa, watu ambao wanatoka kwenye madawa ya kulevya kurejea katika hali ya kawaida kwa upande wa Dar es Salaam, na pia kuna uwakilishi kule Zanzibar. Haya, sasa nafasi kwako, nawe utuambie ni athari gani vitu kama hivi vinaleta katika maisha, nini ulichoshuhudia? Okay, mimi binafsi imepata athari nyingi sana, kama yetu programu yetu inavyopelekeza, yana kwamba emotionally, physically, socially, eh, si tunapata a lot of effects kwa ajili ya kutumia uh, unga. Ni athari kubwa mno lakini mimi kua sinali athari kubwa sana niliyopata katika maisha yangu, mimi nimepoteza kila kitu changu, familia yangu ilinitenga, sikuwa nakubalika sehemu yoyote. Sehemu yoyote yani, mtu mmoja tu katika maisha yangu mimi ambaye alikuwa nanikubali alikuwa ni mzazi wangu kiu, baba yangu, basi walobakia wote walinikataa. Kwa hiyo unapokuwa mteja una, yani, unakuwa hukubaliki sehemu yoyote, kama Bwana Bana ulivyomuuliza maji ikifanyia ilo swali la maji, kwa kweli mteja ambaye anavuta unga kwake maji ni kama sumu, sababu sababu iwapo pale hujavuta una ile aliyokwenda kuvuta, au si tunaita arosto kwenye lugha yetu ya kiteja, ukimwagia ule maji unaweza ukamuua kwa sababu pale alipo anatetemeka, alafu anataka tena umwagie maji. Unaona, kwa hiyo kwa kweli mimi hapa athari kubwa nimepata ya kifamilia, socially very big, athari kubwa sana mtu na also Kiafya niliugua sana, niliugua uh, lakini alhamdulillah the moment nimeingia kwenye recovery, um, five years clean, sina astma tena. Oh, no, nimeugua hata ni hivo. Kwa hiyo hizo ni athari kubwa ambazo zinampata binadamu kwa kweli ambapo anakuwa kwenye uteja au kwenye uraibu. Naam, asante sana. Endelea kubaki kwenye simu, tutazungumza zaidi kuhusu baadaye mambo yalivyogeuka. Lakini Taib Abdul Rahman ambaye yule amesema wewe ni mdosi wake, na wakati naona kwamba wewe ni mwanaharakati, na kando na kuwa hivyo unatoa ushauri, nina uhakika kwamba mtu aliyeathiriwa na dawa hajileti kwenye nyumba kwamba apate msaada. Kwa mara nyingi inakuwa unamfikia kama ameshapotea. Hebu tupe safari kidogo, unavyomtafuta mtu aliyepotea na kumshawishi aje ili apate apate mm, matibabu au usaidizi. Nashukuru sana pia kupata hali iko hapo ambayo tumeenda kupitia uh, changamoto nyingi mpaka leo kusimama na kuweza kuzungumza. Tushukuru sana Mwenyezi Mungu. Katika ile hali ambayo tunafanya, kuna kitu tunaita outreach ambayo tunaweza kuwafikia pale mahali jengeni ambapo wapo ili kuweza kubadilishana mawazo na hisia Uh, zao katika wakati kama ule, kama alivyo nukuu ndugu zangu wawili hapo, huwa ni ku, kikubwa ni kuweza kupata kutumia. Kwa hivyo nafikiri katika ndugu zangu wote wawili wamesema kuwa kuna ule uaminifu katika jamii ambao umepotea. Kwa hivyo sisi tunafunza watu ambao uh, wanaweza kwenda kuzungumza nao kurejesha ile kurestore ile ile trust kidogo katika ile jamii. Kwa hivyo ukiweza kuwapata pale mahali ambapo wanatumia pale mahali ambapo wanaoga pale mahali ambapo wanakula, wanalala, wanaona kuwa ni jambo kubwa sana ambalo umemfanyia, kwa sababu familia yake imemtenga kama ilivyonukuliwa mara ya kwanza hapo. Kwa hivyo sisi tunajaribu pale. Mimi ninapoishi kuna kuna mahali eh, kuna kila kipembe kuna watu ambapo wanatumia. Kwa hivyo katika maisha yangu, kutoka kwenda college kusoma ilikuwa nakumbana nao ndugu zangu ambao wanapitia katika hali kama hii. Kwa hivyo hatuwezi kuwawacha nyuma, tunawafikia pale mahali wako, na pia kuna wale wengine ambao wazazi kama vile alivyosema ndugu yetu kutoka Tanzania, kuna wale ambao bado wanaimani na mtoto wao ama ndugu yao ama aa, mtu wao wa karibu, wao pia wanaweza kukufuatia wewe ama kuwaleta ama kumleta yule kijana ili upate kushauriana naye. Jambo kubwa ambalo tunaliangalia hapa ni ile motivational interviewing. Tunajaribu kutoa zile hisia za yeye kupata njia ili aweze kuwa agent of change yeye mwenyewe, hayachukue yale mafunzo, hayachukue yale majadiliano, aweze kuyafanya ni yake na kuweza kurudi katika ile hali yake ya kawaida, kwa sababu bila yeye kujicommit bila yeye kuwa na ile right attitude ambayo yataka yeye afanye kubadilika, sisi hata tukafanya nini hatuwezi kumsaidia kwa mm hivyo -hmm, mm -hmm. Sisi tunamsaidia yeye kupata ile space, kupata ile mahali ya yeye kuona kuwa inawezekana. Wingi katika hao tukiwafikia wanakuambia nimeshatumia maka kumi na tatu kumi na tano ishirini Vipi inaweza kutoka vipi inaweza kurudi katika ile, hawaamini kuwa inawezekana. Tusubiri kidogo kuwapatia mfumo ya maisha yao vile alipo na zile changamoto ambazo athari tumezizungumzia hapa: kifua kikuu, hepatitis, HIV. Uh, afya yako inadhurika, unawekwa, una unyanyapaa na kutengwa katika familia na jamii. Zote hizo amezipitia. Kwa hivyo sasa wewe so, unajaribu so. kumpatia ule mkono wa imani na subra, mm -hmm. kuwa inawezekana kurudi katika ile hali yako ya kawaida sawa. Tali basi tusubiri hapo kidogo, kama no. kawaida, kwamba ni Live Talk no. tunakuwa pia na wasikilizaji wetu ambao wametupigia simu, na sasa tunaona line ya Ochien George kutoka kule Kenya. Karibu Ochien, utoe mchango wako. Hayupo na, ha, katika laini ya simu nadhani yuko akifanya kitu kingine sauti labda iko chini sana, sana, sana. E, lakini kuna mwingine pia ambaye naelezwa yuko kwenye laini ya simu ambaye pia atatua mchango wake. Karibu sana kwenye live talk. Kwa majina naitwa Kadhiri ni Kalinga, nipo mji wa Tunduma mkoa wa Songwe, Tanzania, kata Mpande, mtaa wa mji Mema. kwa mwane yangu mimi amni angu, vijana wengi wameathirika madawa ya kulevya. Madawa ya kulevya yana hasadi kubwa sana. Asadi moja yapo, yanaweza akamfanya akapata hofichali kijana, akaanza kufanya mambo tofauti katika jamii, jambazi kwa kwa kwa watu ambao wamewazidi umri. Kupitia nafasi hii niliyopata kupitia VOA sahihi, ningependa ni kuwashauri vijana hapa kwetu Tanzania, Afrika Mashariki na Afrika kwa ujumla, wasiepishe na matumizi mabaya ya madawa ya kulevya, kwa sababu nadhani matumizi ya madawa ya kulevya yana asari kubwa sana. Mbali na kupata hopicaa, inaweza kamsababishia apate magonjwa ya uchu wa mgongo nakwamshaabikia mkawa aka- akafariki akashinda kuendelea na masomo nah, na hasari ipo nyingi sana, nafikiri namba mics are off. Naam, haya basi, kama unafikiri, moja kwa moja, tuende tukaangalie kwenye mtandao wetu wa Facebook tuone ni vitu gani vingine, basi wasikilizaji wetu wametuandikia kuhusiana na mada yetu hii ya leo. Kweli kabisa, lao na wanaendelea kumiminika na kutoa maoni kwelikweli, wengi wakikashifu dawa za kulevya. Kuna Patrick uh, peter Patrick Watinde anasema athari ni kubwa sana kwa vijana. Hii yote ni mfumo ndume, kuanzia katika familia zao mpaka jamii yenyewe. Lakini pia nasi vijana tunaingia katika grupu bila hata kujitafakari, kwa huyu ni kijana mwenzetu, je, ana tabia ipi? na David Sechenga toka wagum, yeye huyu yuko pale Muheza, Tanga, Tanzania, anasema matumizi ya dawa ya kulevya kwa vijana ni chanzo cha uharibifu wa nguvu kazi kwa mataifa yetu, hivyo wizara au idara husika ilifumbulie macho swala hili litazame kwa jichopevu ili likomeshwe zaidi. Mtu Pesa Mwanambuke anasema kwamba yuko Katavi, Tanzania. Anasema kwa kweli, dawa za kulevya zinaadhiri sana vijana, na sio vijana wa Afrika tu, japo ni dunia nzima. Mataifa yanapoteza nguvu kazi kwa vijana kujihusisha na madawa hayo. Celestin Kajuna, huyu anatokea Bukoba, Kagera, Tanzania, anaeleza kuwa dawa za kulevya kiujumla zimeathiri sana vijana ambao nao pia ni nguvu kazi. bila, bina, nataka elimu izidi kutolewa ili waanga wa madawa hayo wajue madhara yatokanayo na madawa ya kulevya na pengine wanaweza kuacha kabisa. Namuona Santos di Ruto akiwa Kenya, anasema dawa za kulevya huwa na adhari kadhaa zikiwemo kudhoofisha afya kuweka afya ya mtumiaji katika hatari ya magonjwa. Uzoefu wa kutumia dawa hizi humpa kijana asiyekuwa na kazi kutumia mbinu chafu, ikiwemo wizi, almuradi tu apate pesa za kununua dawa zaidi. Agatha Mbale, huyu wa Morogoro, Tanzania, anasema jambo la msingi ni elimu itolewe kwa vijana, ili waweze kuepukana na janga la kujiingiza na dawa ya kulevya. Basi kama ambavyo umesikiliza taarifa hizo kutoka kwenye mtandao wetu wa Facebook zilizoandikwa na wasikilizaji wetu, kila mmoja anahubiri elimu elimu elimu kwa vijana itolewe. Kwa hivyo inaonyesha kwamba watu hakika wanakerwa na tabia hii, ingawa wengine wanatoa pongezi kwa nchi hizi husika ambazo tunazungumzia siku ya leo Namu. kwamba zinajitahidi eh, katika kuhakikisha kwamba madawa ya kulevya yanakuwa haya hapo huko. Sasa tukirudi labda kwa washiriki wetu, tukija kwako Fayazan Muhamed, juhudi za kuwasaidia hawa vijana na elimu kwa sababu inaonekana hizi nyumba mara nyingi zinawafikia zaidi wale ambao pia wameshatumia haya madawa ya kulevya, ndio kuwachukua sasa kuwarejesha katika hali ya kawaida. Lakini kijana yule ambaye hajatumia haja haya madawa sijui kama kuna elimu zozote mnazitoa ili kuhakikisha kwamba wao hawatumbukii katika janga kama hili. Uh, nashukuru. Uh, okay, kwa sisi hapa tunashukuru kwamba huwa tunafanya mikutano na shule mbalimbali tuko na affiliation na taasisi mbalimbali za masomo, ambao, masomo ambao tunawapatia masomo vijana kuanzia vijana wa darasa la nne udogo nikisema darasa la nne mpaka kufika sekondari. Tunawapa elimu ya hivyo vitu, tunawapa elimu ya hivyo vitu, kuwaelekeza ubaya wake na vipi mtu anaweza kakutega, kwa sababu sio tu pia pressure au nini. Kuna wale ambao nenda wanatega watoto ili mradi waingize kinguvu kwenye haya matumizi. Kwa hiyo tunatoa elimu, mi mwenyewe binafsi wanatoa anatoa elimu kwenye shule <coughs> mbili tofauti na taasisi kama nilivyosema, napewaga once a week half an hour, ambaye anatoa talk naweza kuonyesha some examples of life hivyo. Kwa hiyo sisi kama sisi tunayo hiyo rich, na huwa tunafanya hivyo, nikitaja some institutions ambayo tuko nao ambayo tunawasaidia ni Marion Gold Secondary School in Tanzania, Dar es Salaam. Tuko hand in hand na Nyerere University ya Kigamboni. Tunashirikiana pia na Kampala University hapa Dar es Salam. Kwa hiyo sisi tuko hand in hand na sehemu nyingi za vijana na watoto ili kuwapa hii elimu. Mm -hmm. Na kwa upande wako Talibu Abdul Rahman, kijana ambaye bado hajaanza kutumia Mm, tumeshirikiana na wizara ya elimu pakubwa sana katika county level, majimbo ambayo ni uh, nchi ya mfumo ambao tuko nao hapa. Tumeweza kushirikiana sana na wizara ya elimu na pia wizara ya youth and gender ya vijana hapo. Tumeona tumeweza kuweka mikakati mingi sana, ambapo tunajaribu kuwa na, na njia ya kuweza kuwafikia watoto ambao wako shuleni na pia wale ambao hawako shuleni wako nje ya shule, tunaangalia tunaweka mikakati kama kufanya usafi pamoja, pia katika upande wa kucheza mpira pamoja. Tumeweka njia ambao kutakuwa na njia ambao ya kuweza kuwaleta pamoja, pia tumeshirikiana na na na idara ya soka ama ya mpira uh, katika kaunti kuweza kuangalia mfumo wa zile uh, wale watoto ambao hawaendi shule waweze kucheza mpira ili kukaa mbali ya kutumia madawa kulevya. Njia nyingine ambayo pia tumefanya ni kuwashughulisha kina mama. kina mama ambao uh, wa, wa, wawe ni uh, kigezo chema cha wale watoto pale mtaani. Kwa hivyo tumeweza kuwafanyia mafunzo kina mama wa kila umri, ili wao ndo wingi ambao wanakutana na hawa wa vijana katika mitaa kwa hivyo tuna ile ambayo tunaita Reach Out Ambassadors Women ambao wanaweza kuzungumza na wanawake wenzao na kinamama ili waweze kuangalia watoto wao kwa njia nzuri na nidhamu bora. Uh, shukrani sasa. Masito, hebu tueleze mtu anachukua muda gani, mara amekuwa na uzoefu, unasema kwamba uliacha na kuna muda ambao kwa kweli sasa uliamua umeacha, inachukua muda upi kuaminika tena kwenye jamii na muda upi tena madawa yale yakatoka kwenye ubongo wako na kwenye mwili wako ukawa kwamba sasa umeamini kwamba umerudi ume, ume katika hali ya kawaida. As, asante sana wajua, nilivyofunzwa na nilivyoipokea ni kwamba sisi tukiingia katika janga lile ni kwamba kwanza ni uraibu. Uraibu ni ugonjwa, unaona, uraibu ni ugonjwa ambao, sisi tumeathirika na janga hili la uraibu, hatupoi bana Tunapata nafuu tu, ndo pale nasema I'm Ali, am recovering Ali. Tunaona mimi ni Ali, napata nafuu ni, na kupata nafuu ni kubadilisha mfumo katika maisha yale ambayo ninaishi sasa, tofauti na vile livyokuwa nikiishi zamani. Kuna nyendo fulani natakana nizifuate polepole pole, ni mchakato. Wajua recovery is a process, hii kupata nafuu ni mchakato pole pole navyofata, kama vile mtangu nasikia kaka wangu mmoja Dar es Salaam akisema katika Narcotics Anonymous. Unaona, huo ni, ni fellowship hiyo ambayo tunakwenda hapo tunakutana meeting mara kwa mara kusaidiana kuishi bila kutumia. It's like a support group. Unaona, naishi kwenye 12 step program ambayo lazima nifanye hatua moja baada ya nyingine, niwe na sponsor, unaona, mshauri ambaye atakuwa ananishauri mara kwa mara nibadilishe mfumo mwingine. Kwa hivyo si kwamba hati nitapoa. A, wajua mimi ni mtu ambaye nimezitunga hizi tabia katika urahibu wangu mm -hmm. na tabia nyingi mbaya mbaya mm -hmm. kwa hivyo si kwamba hati ninakuwa mrahibu miaka yote hiyo, basi juzi najana kuwa nitapoa. A, zile tabia ninazo, lakini nazibadilisha pole pole, kufuata ushauri, unaona, kuishi katika mfumo mpya wa maisha yangu, na polepole pole nakubalika katika jamii. Alafu pia nikaja nikafunzwa, na nilivyopokea ni kwamba jamii ipo, jamii nishaikosea sana, nishaifanyia vitu vingi sana, nimedhulumu, nimefanya yote mabaya, haimaanishi kuwa ati kuacha tu juzi na jana, hata kwa sababu na miaka yangu sita ama na miaka kumi, nio nitakubalika moja kwa moja. Aa, lakini iko hivyo, wapo watu aina tatu. Yuko mtu akiniona tu vile nilivyokuwa na nilivyo sasa tayari ananiamini. Eh, kweli huu bwana ameacha na anaendelea vizuri. Unaona, ananiamini moja kwa moja, naniombea dua, ananitakia mazuri mm -hmm. Na kuna mtu wa pili, naye akiniona ni kama ananiamini ama haniamini, naona naona, maanake wapo watu wengi waliacha na kwa bahati mbaya hawakuufuata ule mfumo wa kubadilisha maisha yao wakaregelea, so yupo, lakini haniamini, yuko 50-50, mara ananiamini mahari zangu mpaka leo hujua, wako hivyo kulingana na yale mengi niliyowafanya. mm -hmm. Leo ananiamini, kesho anaona huyu mbona, aa, nkuja mtoka mbona no, mm -hmm. alafu kuna mtu watatu huyo, hata nikakaa miaka nenda miaka arudi, hata wahi kuniamini no, so, katika mtazamo huo, ukiniamini vizuri, ukiniamini polepole vizuri zaidi, wewe hata kama hutoniamini mimi, litakuwa alinikeri hilo cha msingi najiamini. Mimi kulingana na maisha niliyokuwa nayo, niliumia za kutosha sana na nimeamua kubadilika, kama vile alivyoongea Mr Taibu bana. Hata huyo mtu umlazimishe vipi? Kama atakuwa hajaweka nia ya kubadilika, hawezi badilika. Sasa kwa vile nimeweka nia, nimebadilika mimi. Sosaiti iko pale, aniamini mtu, asiniamini mtu, hicho ni kitu nishafunzwa na nishapokea. Kwa hivyo mimi nataka niwaelewe hawa jamii. Je, unakuwa shuhuda? Unakuwa shuhuda mzuri na, Masito, unakuwa shuhuda mzuri kwa vijana wengine katika kuwashawishi na wao kutoka kwenye jambo kama hili? Naam, naam, hasa hasa niko na program ambayo kila Jumatano uh huwa naenda jela, naona naenda jela, niko na hiyo program na nikifika jela, wajua mimi pia katika maisha yangu nishawahi kuhukumiwa kifo, nikahukumiwa maisha gerezani. Sasa nikienda kule kuna watu ambao niliku, nilikuenda wapata kule, bahati Mungu akapenda nikatoka, nikawaacha kule, na mpaka sahii nikirudi tena kwao kule hali ya kuwa nimebadilika, nawapa nguvu zaidi. Unaona, wako ambao watu waliingilia unga jela na sahii wameacha. Unaona, pia katika radio talks, mara nyingi tuna program reach out watu, nakwenda radio na mara nyingi mimi huenda, na pia katika mtandao wangu wa Facebook Naona mimi sana, na story yangu iko viral kila mahali, watu najua. Maanake mi mwenyewe najiita Teja Alobahati. Nimejaribu kuandika mashairi mm -hmm. Nimeandika mashairi mengi sana naona, ukiangalia katika mtandao wangu wa Facebook Masito, Ali Teja Alobahati, nimeandika mashairi mengi lakini mengi sana ni kuhusu miadarati. Najaribu sana pia ni kuna shirika fulani la Samba Sport Youth Agenda, pale mimi ni volunteer na nakuwa facilitata kuhusu drugs and substance sasa najaribu sana kuhamasisha uu uma kwa sababu nimeharibikia kwetu na nimepata nafuu kwetu, kwa hivyo najaribu sana kuokoa vijana wa hapa hapa kwetu. Safi sana. Pongezi kwako kwa kweli juhudi hizo ni nzuri sana na zinashawishi vijana uh, wacha tuelekee Tanzania mm -hmm. kidogo kwake mm -hmm. Fayazani Mohamed, tatizo tumelisikia la dawa, tabia kubadilika mm -hmm. matatizo ya kijamii kutoaminika mm -hmm. kwenye jamii hilo ni moja, lakini madawa yenyewe huletwa na walanguzi. Kuna biashara yenyewe kando, na kuwashawishi na kuwa na nyumba ambayo inawarejesha watu kwenye tabia za kawaida. Mna mikakati yoyote inayokatiza biashara ya kuendelea kuleta madawa zaidi, ama biashara yenyewe inakuwaje, kwamba upande mmoja mnasaidia, lakini pia dawa bado zinaendelea kuingia nchini? Asante sana. Nashukuru kwa kweli, nitakuwa tu mkweli wa nafsi yangu kwamba sisi hapa tupo katika kuwasaidia wale ambao tayari wameshaathirika. Sasa swala la madawa kuendelea kuuzwa na vile zinavyoingia, kwa kweli mimi, suala hilo kidogo linakuwa gumu kwa upande wangu, kwa sababu naona pale ni sheria inatakiwa, ingesaidiana na sisi basi labda tungeweza kupiga hatua, lakini kwa ukweli na ufupi kwamba sisi kama sisi wanataasisi wa kusaidia vijana walioathirika na nyadharati, nguvu yetu ya kuenda kupunguza uletaji au uuzaji wa madawa unakuwa ni mgumu kidogo kwa kweli. Mm-hmm. Labda na kwa upande wa Talib, swali kama hilo hilo, sijui kama ni juhudi gani ambazo mnajihusisha nazo kuhakikisha kwa kwamba mnawafikia pila wale ambao wanaleta madawa haya nchini. Naam, uh, nafikiri katika nchi yetu wa Kenya, kuna mfumo kamili sana ambao unashughulika katika hali ya kuweza kupunguza maingizi na pia ununuaji na uuzaji, na pia upande wa kupanda na kutopanda, na ni dawa gani ambayo inaruhusika. Kwa hivyo kuna kitengo maalum ambacho kimewekwa katika wale, katika zile fikira zetu za kufanya kazi. Kuna mfumo mitatu ambao tunaangalia, moja ni supply reduction ambao umeinukuu vizuri Vipi tunaweza kupunguza, na hii ni sheria ambayo na kanuni imewekwa katika nchi yetu ya Kenya, na kuna mfumo ambao unafatiliziwa. Sisi katika hapo ni kuweza kuisindikiza serikali vipi inaweza kufanya zaidi kuweza kuzuilia, sababu sisi hatuko katika kile kitengo, lakini tunajua watu ambao wanaathirika na watu ambao wanaumia katika mambo kama haya. Kwa hivyo tunaisindikiza serikali ukija katika upande wa pili ambako ni mfumo wa demand reduction. Ni sisi ndo ile kazi ambayo tunaifanya kuweza kupatiana tiba, kupatiana njia mbadala ya watu kurudi katika hali yao kawaida, na pia kuweza kufundisha mafundisho ya prevention ili kabla hawajafikia katika ule umri wa kutumia ama kuanza kutumia, vipi wanaelewa kupata ile uamuzi wa wakifanya uamuzi wa wafanye uamuzi wa sawa la tatu ambayo pia tunaangalia mfumo ni wa harm reduction. Mm-hmm. Vipi tunaweza kupunguza yale makali na zile njia za kuweza kuangalia zile athari zisiweze kuwa nyingi sana, ili ka kwa upande wa kiserikali hatutuweza kumaintain sote pamoja. Kwa hivyo hizi ndo njia tatu ambayo Kenya inaangalia kwa mtazamo mzuri sana na undani na asante sana, kabla ya kutamatisha naona dakika zimebaki mbili tu au hata chini ya mbili. Naam. Aya, nataka Naam. tu uh, wewe Masito, neno la mwisho kwa sekunde kadhaa, mm -hmm. kwa vijana maelfu wanaokusikiliza sasa hivi, ushauri wako? Ushauri wangu ni kwamba mihadarati inaua, na nawaasa na sana vijana wenzangu, kabla mtu anataka kufanya kitu ajiulize je Hichi kitu kiko sahihi kukifanya? Kama kiko sahihi kukifanya basi aendelee kukifanya, na kama anajua ni kibaya haina haja kukifanya. Aangalie mifano kutoka kwetu na mifano kati kama mjini kwao wako mateja walioathirika. Aangalie mifano, na je, mifano ile inakuwa bora? Siku zote tuige mifano bora. Mimi nitawaambia tu hivyo, ndugu zangu unaweza kufuatilia matangazo yetu kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Lakini vile vile tuwashukuru sana wasikilizaji wetu, wa washiriki wetu siku ya leo: Talib Abdul Rahman kutoka Kenya, Fayazani Muhamed kutoka Tanzania na Ali Masito kutoka kule Kenya. Naitwa Meri Mgawe kutakia mwisho wa wiki wenye baraka na fanaka.