Kutoka studio 15, hii ni VOA Express moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, msikilizaji. saa tatu na nusu za asubuhi hapa Washington, e, saa 9 Afrika ya kati, kumi na nusu alasiri Afrika Mashariki. E, tayari siku ya Ijumaa, msikilizaji wengi wanasema, na furahi day, ni da kusha jaa tele ndani ya studio kama pishi la mchele. Jina langu Sunday Shomari na mimi ni Patrick Nduimana. Naweza nikatoa ushahidi kweli, mwenzangu Sunday hapa amejaa mejana amejana meja meja na vitu teletele tele, anapanga anapangua hii <laughs> inamaanisha kwamba ameandaa vitu vingi Sunday. Tukianzia huko Tanzania, afueni kwa serikali ya Tanzania baada ya Benki Kuu ya Dunia kukubali kutoa ule mkopo wa mamilioni ya dola ambao ulikuwa kabisa dola milioni 450. Msikilizaji, hatimaye zilikuwa zimezuiwa, sasa zitaelekea kule nchini Tanzania. Tazungumza juu ya hayo mimi na mwenzangu Patrick hapa ndani ya nyumba, lakini halikadhalika, Patrick, hatimaye kule Zimbabwe, kile kizungumkuti kilikuwa kizungumzwa kwamba mwanzilishi wa taifa hili hayati mzee Robert Gabriel Mugabe atazikwa wapi? Sasa nafikiri kimepatiwa jawabu, mwafaka umepatikana kati ya serikali ya, ya Zimbabwe na familia ya uh, marehemu Mugabe, hatimaye atazikwa mzee kwenye makaburi ya mashujaa. Vilevile vile kuhusu Mugabe huko Tanzania, kuna kitu labda wengi walikuwa hawajui kwamba Mugabe alikuwa na uhusiano mzuri sana na Tanzania hapa. Uh, gazeti la Mwananchi limeandika siri za mahaba kati ya Mugabe na Tanzania. Sawa kabisa, mengi zaidi za taangalia hayo. Vilevile bila kusahau, msikilizaji, ikiwa leo ni Jumaani, jicho letu E, takutana na biashara ambaye anazungumzia kuhusu siri za kibiashara, wale watu wanataka kufanikiwa kwenye biashara wanafanya nini, na yule ambaye hatakiwi kufanya wakati anafanya biashara mm -hmm. yale mambo yote ya msingi kwenye biashara utapata ushauri hapo, utasikia mengi zaidi, bila kusahau mambo ya burudani, tunakwenda huko pwani Mombasa kwao, na Aida tutaungana naye <laughs> Adede Liberty <laughs> tupa mengi zaidi kuhusu burudani, bila ya mambo ya pwani. <laughs> <laughs> Sawa kabisa, na kuangalia anayojiri na kutamba katika mitandao mbalimbali na vyombo vya habari hii leo hayo tutayagusia na kuyachapa chapa capa <laughs> <laughs> <laughs> <Jua, kwa nini laughs> na nini imekua huko. Aya, yale ambayo <laughs> <laughs> yanachapa tutayagusa msikilizaji, lakini moja kwa moja basi, eh, tuelekee huko huko Tanzania, kama alivyosema Patrick tayari. Eh, Benki ya Dunia imetangaza kuruhusu eh, kutoa mkopo wa dola milioni 450 kwa Tanzania, na hiyo basi imeelekea kutolewa awamu ya kwanza ya fedha hizo ambazo zilizuiwa mwaka jana Patrick, kutokana na wasiwasi kuhusu ini sera za serikali ya nchi hiyo. Wasiwasi huo ulikuwa ni pamoja na kupitishwa kwa sheria ya takwimu ambapo M mtu nchini humo hawezi kuuliza kuhusu takwimu rasmi na pia sheria ya kuwafukuza wasichana waliopata mimba kutoendelea na masomo katika shule za serikali. E, ni kweli kabisa Patrik, taimulika hiyo, lakini vilevile wanasema vile serikali ya Tanzania e, ilifanyia marekebisho baadhi ya sheria hizo, kwanza hiyo sheria ya takwimu mwezi Juni, na kuondoa kitisho cha kufungwa jela, lakini wanasema bado nchi hiyo haijatangaza rasmi mabadiliko hayo kuhusiana na mimba za wasichana wadogo. Na fedha hizo zinatolewa na idara ya maendeleo ya Benki ya Dunia ambayo inaitwa IDA iliyo chini ya benki hiyo ya dunia ambayo inatoa misaada ya riba nafuu kwa nchi maskini sana duniani. Inashughulikia na mpango maalum wa kupunguza umaskini ambao utasaidia kiasi cha watu wapatao milioni tano nchini Tanzania, benki hiyo imeeleza. Sawa kabisa Patrick, ni kwamba sasa benki hiyo inasema kwamba inaendelea na mazungumzo na serikali ya Tanzania juu ya mambo mbalimbali mbali ambayo ni ya kisera na hayo yaliyopelekea fedha hizo kuzuiwa tangu mwaka wa 2018 . Sasa kutolewa fedha hiyo kunaonyesha juhudi za serikali ya Tanzania kurekebisha maswala ya kisera kwa kufanyia marekebisho sheria takwimu ya 2018 ikiwa sambamba na mitazamo ya kimataifa na pia nia ya serikali ya kutaka wasichana wote kuweza kumaliza elimu ya sekondari imeeleza taarifa ya Benki ya Dunia. Sawa kabisa lakini Patrick, tuangalie yale yaliyojiri hasa kufikia hapa ilipofikia. Nini ambacho kilitokea pengine kwa haraka haraka siku za nyuma wanasema kwamba vitu vilivyotokea na vikatangazwa wakati huo mpaka kufikia hatua kama hii. Rais Magufuli alitangaza rasmi kuwa wanafunzi watakapopata ujauzito hawataruhusiwa kuendelea na masomo katika shule za serikali. Wakati Magufuli akitoa kauli hii hiyo kulikuwa na vuguvugu la wanaharakati na wanasiasa wakiwemo kutoka chama tawala cha CCM ambao walikuwa wanataka kufanyike maboresho ya sheria ili kuwaruhusu mabinti hao kuendelea na masomo badala, baada ya kujifungua. Sawa kabisa, lakini pia unasema kwa sasa eh, hakuna takwimu rasmi ambayo inaonyesha idadi ya wanafunzi ambao wamefukuzwa shule huko nchini Tanzania kutokana na, na ujauzito lakini kuna sababu nyingine hapa inazungumzwa ha? E, sababu ya pili ya kuziokopa ilikuwa ni maboresho ya ile sheria ya takwimu kama ulivyotaja Patrick, ambayo hayo inasemekana alipitishwa na, na bunge la Tanzania, pamoja na mambo mengine kukataza usambazaji wa takwimu zinazolenga kupotosha au kukinzana na takwimu rasmi za serikali, ambapo basi walisema adhabu ya kufanya hivyo ni faini ya dola elfu sita au kwenda jela miaka mitatu. Kaya, haraka haraka tugusie tu kwamba Benki ya Dunia na Tanzania walitofautiana katika ukuaji uchumi wa nchi hiyo. Uchumi wa taifa la Tanzania ulipanuka kwa asilimia 5.2 mwaka 2018 kulingana na Benki ya Dunia iliyosema katika ripoti yake kuu mwaka huu, ambapo imetofautiana na takwimu zilizotolewa na serikali hiyo za kuimarika kwa uchumi huo. Sawa kabisa. Na kulingana na taarifa ya chombo cha habari cha Reuters, waziri wa fedha wa Tanzania wakati huo wa alikuwa ameliambia bunge kwamba ukuaji huo ulikuwa ni wa asilimia saba katika mwaka uliotangulia. Haya basi, mengi kuhusu uh, ushirikiano kati ya benki ya dunia na Tanzania mmeyapata. Sasa Sunday, tuelekee kwenye ile habari kuhusu mazishi ya uh, Robert Mugabe huko Zimbabwe. Sawa kabisa. Mwanzilishi wa taifa la Zimbabwe, Robert Gabriel Mugabe, sasa atazikwa rasmi katika makaburi ya kitaifa mjini Harare. Haya ni makaburi ya mashujaa siku ya Jumapili, na hii ni kwa mujibu wa msemaji wa familia aliyezungumza hii leo, huku maelezo yake yakipingana yale yaliyotoka awali kwamba walitaka kupinga matakwa ya serikali. Na wafuasi wa rais wa zamani wa Zimbabwe Robert Mugabe walipopanga foleni kuaga mwili wake Alhamisi katika uwanja wa mpira wa Rufaro mjini Harare, mke wa Mugabe Grace pamoja na wanafamilia wengine waliongoza waombolezaji kuaga mwili. Sawa kabisa na no, wanasema kwamba maelfu kwa maelfu ya waombolezaji wakiwa na fulana za chama tawala nchini humo, nchini humo ZANU PF walikusanyika kwenye uwanja huo kutoa heshima zao za mwisho, ambapo ndio uwanja ambao kihistoria Mugabe aliapa kwa mara ya kwanza alipochukua madaraka ya nchi wakati wa uhuru wao mwaka 1980. Vile vile, Mugabe wanasema alisimamia uchumi wa nchi hiyo ambao umegubikwa na mfumo wa kujaa kwa rushwa na upinzani dhidi ya chama cha siasa cha MDC, lakini bado Wazimbabwe wengi wanamkumbuka Mugabe kama mkombozi aliyewakomboa kutoka utawala wa wazungu wachache wameshikilia ardhi na uwezo wa kupata elimu katika nchi ya Zimbabwe. Sandey Shomari, kama tulivyodokeza hapo ni kwamba wengi hawajui kwamba kulikuwa na siri za mahaba ya Mugabe na Tanzania. Mm -hmm. Na kama hakuna Mtanzania ambaye alikuwa anafahamu namna rais mstaafu wa Zimbabwe Robert Mugabe alivyokuwa akiipenda Tanzania, afuatilie simulizi fupi ya rais mstaafu wa awamu ya pili Ali Hasan Mwinyi. Hili ni gazeti la Mwananchi ambalo limeandika Mwinyi anasema yeah. Uh, anasema hapa, ninataka kusema mashujaa wengi wa Afrika hapa uh, wanamnukuu kidogo hapa Mugabe, ninataka kusema mashujaa wengi wa Afrika wamepewa heshima, lakini mtu aliyefedheheshwa ni Mwalimu Julius Nyerere tulikuwa pale, tulifanya harakati za ukombozi pale na tulitegemea rasilimali za Tanzania, lakini hakuna kinachozungumzwa kuhusu huyu mtu na nchi yake katika umoja wa Afrika, alisema Mugabe katika moja ya mikutano na viongozi wa Afrika. Na wanasema pia mwaka 2015 katika jiji la Harare kule Zimbabwe, Mugabe alizindua kitabu kilichoitwa Julius Nyerere Asante sana akisema thank you Mwalimu, asante Mwalimu. Ni kitabu ambacho kilichapishwa na kituo cha utafiti na vielezo cha kusini mwa Afrika SADC, chenye masimulizi mengi kuhusu Mwalimu Nyerere na nchi ya Tanzania. Haya basi, hapa rais mstaafu Mwinyi ametoa simulizi kuhusu uungwana wa Mugabe wa kufikia hatua ya kugawana umaskini wake na Tanzania baada ya kupokea taarifa za kifo cha kiongozi huyo, hapa kilichotokea Ijumaa iliyopita nchini Singapore alipokuwa akipatiwa matibabu Mwinyi Anasema hapana, namnukuu, akufaaye kwa dhiki ndiye rafiki. Rafiki yetu sisi wa kwanza kabisa ni ndugu Mugabe. Ni kauli ya Mwinyi akielezea namna Mugabe alivyosaidia fedha Tanzania. Akizungumza hayo pia aligusia Rais Mwinyi kwamba mwaka 1985 alipochukua madaraka ya Tanzania, anasema nikwenda kwa Mwalimu Nyerere kumpa hali ya kwamba hazina ilikuwa haina kitu. Akanishauri kwamba tuna marafiki akiwemo comred Mugabe, Rajiv Gandhi na wengine. Anasema hebu jaribu kuzungumza nao hawa watu kwa hiyo Mwinyi akazungumza kwamba alikwenda kwa waziri mkuu wa India mwaka 84. Rajiv Gandhi alikuwa waziri mkuu wa India mwaka 89, lakini anasema basi e, baada ya Indira Gandhi kuwawa e, Mwinyi akasema kwamba kutokana na kutokuwa na kitu kwenye hazina ya nchi hiyo, anasema nakumbuka watu wawili, mmojawapo aliyetusaidia E, anasema namkumbuka na anasema watu wawili mmoja akiwa Benjamin Mkapa na Salim Ahmed Salim, nimesahau lakini mmoja kati hawa alikwenda kwa Rajiv na mwingine alikwenda kwa Mugabe kuomba msaada. Mmoja kati ya watu hawa Mkapa au Salim akarubi na kitia kizuri cha fedha, ikiwa ndio fungati yetu akisema kwamba akufaaye kwa dhiki ndiye rafiki. Ndugu Mugabe alitusaidia. Haya, hapa Mwinyi tumalizie, anasema Tanzania imepoteza mtu mpenzi wa nchi yetu, tuna kila sababu ya kusema alitusaidia katika siku za dhiki, maana miaka hiyo ya 85 karibu nchi zote za Kiafrika zilikuwa maskini, lakini tukagawana umaskini wake na sisi wenziwe. Sawa kabisa, basi naona Patrick Dwiman, sasa <laughs> tuelekee <laughs> kwenye habari za dunia <laughs> baada ya kupata taarifa hiyo safi kabisa <laughs> katika habari za dunia, uwanja wa ndege wa Heathrow mjini London unaendelea shughuli zake hivi leo licha ya tishio kutoka kwa wanaharakati wa mazingira kutaka kuvuruga safari za ndege kwa kurusha dron karibu na uwanja huo. Kundi la wanaharakati kwa jina Heathrow Pause lilipanga kurusha dron umbali wa kilomita tano kutoka uwanja huo. Hatua hiyo inalenga ya kushinikiza serikali kudhibiti utoaji ya gesi ya kaboni, wakati shirika la habari la Reuters likisema kuwa kundi hilo lilisitisha mpango huo baada ya dron kukosa kuruka, huku shughuli za kawaida zikiendelea kwenye uwanja huo, watu wawili wamekamatwa mapema leo kutokana na tishio hilo, huko wengine watano wakisemekana wakamatwa jana Alhamisi. Maafisa wa uwanja huo, kupitia taarifa rasmi, wamesema leo kuwa hatua ya wanaharakati inahatarisha maisha ya wasafiri wa ndege pamoja na wafanyakazi. Na serikali ya Iraki jana Alhamisi imesema kuwa imetoa hukumu ya kifungo cha maisha jela kwa mwanamke mmoja mwanachama wa kundi la Islamic State anayedaiwa kulisaidia kundi hilo kutengeneza silaha za kemikali ha kibayolojia. Wizara ya mambo ya ndani ya Iraq imemtaja mwanamke huyo kuwa Abrar Al Kubaisi, aliyekuwa na jukumu kubwa katika utafiti wa kutengeneza silaha za kemikali kwa kundi hilo. Mkuu wa idara ya ujasusi na maswala ya kigaidi kwenye wizara ya mambo ya ndani ya Iraq, Abu Ali Al Basri, amesema kuwa mwanamke huyo aliwaambia maafisa wa Iraq kuwa aliingizwa kwenye kundi la ISIS kupitia mitandao ya kijamii na kwamba alihusika kutengeneza silaha za kemikali nchini Iraq. Nchi kadhaa zinaanza polepole kutimiza ahadi zao kwa kuwapatia hifadhi wakimbizi na wale wanaoomba hifadhi ambao wako katika mataifa ya Libya na Niger, afisa mwandamizi wa Umoja wa Mataifa amesema. Kwa mujibu wa shirika la habari la Ufaransa AFP, kiasi cha watu elfu 48 wako nchini Libya, baadhi yao wanashikiliwa katika vituo maalum, kwa mujibu wa idadi za Umoja wa Mataifa, huku maelfu wengine wameondolewa na kupelekwa nchi jirani ya Niger wakisubiri kwenye kambi za muda. Hadi hivi sasa watu wapatao 6666 wameahidiwa kuhamishwa katika nchi ya tatu, ahadi zilizotolewa na Ubelgiji, Uingereza, Kanada, Finland, Ujerumani, Italia ya Luxembourg, Uholanzi, Norway, Spain, Sweden, Uswizi na Marekani. Italy jana amesema kuwa wameingia makubaliano na mataifa wanachama umoja wa Ulaya kugawana na wahamiaji waliokwama kwenye boti katika bahari ya Mediterranean ili kusuluhisha kile ambacho kinaelezwa huenda ikawa moja matukio yatakayojitokeza tena na kuwa mtihani kwa serikali mpya ya Roma. Boti hiyo ya Ocean Vikings inayomilikiwa na mashirika hisani ya Ufaransa, shirika la madaktari wasiokuwa na mipaka MSF na SOS Mediterranean imebeba wahamiaji 80 wawili waliookolewa kwenye operesheni kadhaa karibu na pwani ya Libya mapema wiki hii na imekuwa ikiomba kuruhusiwa kutia nanga kwenye bandari salama. anatafutwa <laughs> <Johnny aratafutua laughs> hapa studio Johnny, uko wapi hapa, uko wapi nakuambia! <laughs> mambo mazito kweli kweli hayo, msikilizaji, yamd huyo mama mama Jeri akifanya vitu vyake kweli kweli ndani ya studio za VOA Express, moja kwa moja kutoka jikuu la Marekani, hapa Washington DC. Msikilizaji, kama ndio kwanza unaongana nasi, tafadhali mshirikishe pia na mwenzako. Tunapatikana moja kwa moja kwenye redio ya shirika halikadhalika kwenye www.voaswahili.com na mtandao wetu wa Facebook. Haya basi, tuende huko Dar es Salaam na jicho letu. Tunakwenda naye Lucy Patrick, ambaye amezungumza na Bisara, ambaye anatoa ushauri kwa wale wanaopenda kuiga biashara za wengine au wana tamaa ya kupata mafanikio ya haraka haraka. Kila mtu ana jinsi alivyoumbwa na Mungu na kila mtu amewekewa kitu ndani yake ambacho hicho kitu, usitake kujilinganisha na mwenzio ana nini kuna picha zinatolewa kila siku, mtu a, watu wawili wanachimba madini, mmoja anapata madini yake wakati amechimba ya kidogo tu, huyu mwingine madini ya huyu mwingine yako mbali, lakini ni mengi sana. Huyu mwingine anaanza kumuonea kuona labda upande huu wa huyu ndio kuna mengi, anaacha madini yake, anaenda kuchimba kwa mwenzio kumbe, kwa mwenzio kulikuwa na hilo moja tu na ameshamaliza. Kwa hivyo tukiweza kujua kwamba upande wangu hapa nilipojichagulia mimi ni mama ntilie, yani, mimi huwa naambia watu consistency is the best thing you can ever do ka sehemu yako. Be consistent sio, yani, kama we ni mama ntilie, malengo yako yasiwe kwamba nataka niwe na duka kubwa la nguo. Sasa we unafanya nini kwa, kwa kina mama ntilie kama lengo lako ni kuwa na duka kubwa, lazima ukae sehemu ambayo wewe umejichagulia, alafu uisome vizuri, na ndio utaweza kufika huko mbele. Tuseme Bakresa kwa sababu anauza chapati elfu kumi kwa siku, na mimi nitake kuanza kuwa hivyo wakati sijajijenga mpaka kufikia hapo, ina maana niwe na ujasiri wa kukaa sehemu ambayo mimi nipo na nijue kwamba kesho nitatoka hapa, yani nikae kwenye malengo yangu, nikae kwenye maisha yangu nikijua kwamba siku moja nitatoka hapa, lakini sio nijaribu kuishi kama mtu fulani anavyoishi. Ninaweza nikatoa mfano na gari. Kuna gari ambayo leo hii Vitz, imeandikwa kisahani chake kile cha spidometa kimeandikwa mia na ishirini ndo mwisho lakini kuna gari Land Rover imeandikwa mia mbili na ishirini. Kuna Discovery imeandikwa mia mbili na sitini. Ina maana wewe kama wewe ukiwa unataka kuenda mwendo wa Discovery wakati wewe ni Vitz, utafeli utakuwa una, una wakwaza wengine kwa sababu unaenda mwendo ambao sio mwendo wako. Kaa katika laini yako wewe ambayo umejitengenezea tingene, ume mpaka pale ambapo utatoka kuwa Vitz uende uwe Mercedes Benz utatoka kuwa Mercedes Benz uende uwe Discovery utatoka kuwa Discovery uende yani hivo. Kwa hivyo kama mfanyi biashara hata katika maisha yetu ya kawaida tupende kukaa sehemu ambayo inatufaa kwa kipindi hicho. Asante bisara, mi nakuwa sina la kuongeza hapo. Jina langu ni Lucy Patrick, VOA Express. Haya, punguza spidi, punguza spidi, usitaki kuiga biashara za wengine kwenda mm. Polepole, usitoki okay, kwenye Mercedes ukaingia kwenye Discovery, au sijui ukaingia kwenye uh, buiki sijui ukaingia kwenye, uh, kwenye uh, inabidi ujifunze uh, taratibu, mambo yanavyokwenda upate mafanikio. Sio, unamwona mwenzako amefungua sijui e, baa fasi fulani au mgahawa yeah, na nao unarukia na unafungua, una una hujui kwamba yule jamaa labda ana bahati zake au ana tekniki zake za kufanya biashara mm. Haya, moja kwa moja tunakwenda wapi? Sandey Shomari, moja kwa moja ni wakati wa ngoma. Unaomba express bila muziki, bado hujasukuma gurudumu la express. Mm -hmm. Na moja kwa moja kuna Otile Brown hapa, anamwona yuko tayari tayari kabisa. Eh, huyu ni Brown Mauzo, kumradhi, si Otile Brown ambaye ni Brown Mauzo. Huyu anamshirikisha Frasha na wimbo unaitwa Ilete. pata mm -hmm. <alminta> vitu <analizwa> Switi mawana nole tamu wa zabibu mwapinku kande kande kichwa hadi migu ilete chini kwa chini mina isamia ilete yuko juu mina baragia ilete chini kwa chini mina isamia ilete yuko juu mina baragia wananitaga tu wa mlambezi juu ya venye mupeleka wa mnyonyezi awajuwagi bana minwa mtokezi nikisha kuimaliza kuipande hakuna um, cha mchezo twende kazi, no photoshop no paparazi wacha leo kijana leo tu ateleze, wacha jasho imwagike kote au sio baba? Um, yeah, na kabla tu nikao kote, siwache basi tufike tusote nimekwama pale tu kama Obote, na leo utataja tu majina yangu yote ilete chini kwa chini mimi na isamia, ilete yu kwa yu mimi na ibaragia Haya, bro mauzo na furasha na wimbo wao huo ilete ilete ha? Mambo hayo kutoka huko Afrika Mashariki, Tanzania, wakifanya vitu vyao kwelikweli hapa kweli. Haya basi, Patriki, unajua leo ni Ijumaa, wanakuambia furahidei, mambo ya burudani, mambo ya michezo mengi. Ndio watu kishafika Ijumaa kama hivyo, wanajiandaa kuweza ku ona nini ambacho kinaendelea. Kwa hiyo Patrick, kwa hiyo tutafanya nini? Tutaelekea moja kwa moja mpaka tunamtafuta uh, liberty Collins Adede akiwa huko Mombasa. Uh, collins amekwisha patikana. Collins Adede, karibu Express yeah, furaha dei, tuambie vitu vinavyoendelea leo Ijumaa. Ninyi mnapunguza kasi huko, mimi nataka niongeze ni kasi na upande wa kutokea <laughs> Aya. <in> Afrika sasa <laughs> kama kawaida <laughs> kama kawaida, wikendi mambo huwa yanafanyika, lazima mamkoa mazuri, lakini wacha tuanze na michezo nchini Kenya. Eh, shirikisho la riadha nchini Kenya limetaja kikosi cha wanariadha kushiriki katika mashindano ya riadha ya dunia kuandaliwa Doha, Qatar, kuanzia tarehe ishirini na sita mwezi Septemba hadi tarehe sita mwezi Oktoba. Kikosi hicho kimehusisha majina makubwa kama vile Julius Yego eh, mtupa mkuki huyu anafahamika eh, kama YouTube man, na kwa upande mwingine kuna wanariadha kama vile bingwa wa mashindano ya riadha ya mita elfu tatu kuruka maji na viunzi pamoja na Beatrice Chepkoech ni miongoni mwa wale wametajwa katika kikosi hicho. Wanariadha hao wanatarajiwa kuingia kambini wiki ijayo, wajiandae kabla ya kusafiri kuelekea Doha, Katar kwa ajili ya michuano hiyo. Kukumbusha tu ni kwamba Kenya ilimaliza nafasi ya pili mwaka elfu mbili na kumi na saba katika mashindano kama hayo yaliyoandaliwa eh, London, Uingereza, Marekani ikichukua nafasi ya kwanza. Tukiingia katika masuala mengine, kuanzia leo kuna sherehe za siku tatu mfululizo. E, jamii ya wahabeshi ama Waethiopia walioko nchini Kenya wanasherehekea mwaka unaoanza rasmi hivi leo. Kilele ya sherehe hizo ni siku ya Jumapili. Hapa kuna mavazi yatakuwa yanaonyeshwa, mlo, vyakula kutoka Ethiopia na pia mziki kutoka Ethiopia. Wale raia wa Jibuti, wa Eritria na wa Kenya ni miongoni waliokaribishwa katika hafla hii kufanyika hapa Mombasa. Itakuwa ni sheshe kubwa wikendi hii. Siku ya makula makulakula kuanzia mm, leo mpaka siku ya Jumapili kukamilisha Kioko, na hapo mtakula sana injera, maana zinapikwa injera sio mchezo kule kwa watu wa Ethiopia, sio natazamia <laughs> <laughs> hivyo wale wametupatia mwaliko wa kufika pale, wamehakikisha kwamba kuna vyakula vya aina nyingi. mm -hmm. Tutahakikisha hata kama ndani kwenye dunia ni leo, tutahakikisha tumekuletea taarifa. Na mwisho kabisa, penda mziki wa jazz jijini Nairobi, kuna mziki wa jazz unaandaliwa Nairobi Horns Vijana hawa kundi bendi hili ambayo linacheza mziki wa jazz naandaa burudani nzuri sana jijini Nairobi. Wasanii wa, wa, wa, wengine kuweza kushiriki ni kama pia Bensol, Gravity Bar, Akeda, ambao watakuwa wanachapa mambo mazuri sana wikendi hii jiji Nairobi hapo kesho. Sasa ni kuamua tu ni wapi kuna usafiri wa reli chap chap, tuko Nairobi kwa jazz. Ama mm. Uje tushirikiane na Wahabeshi katika kusherekea mwaka mpya, mwaka wao mpya. Bila shaka bila shaka ndio. Asante sana, uh, na, na kutahadhari. uh, uh, uh, maanake chakula cha Waethiopia huwa wanaweka pilipili uh-huh. pili nyingi, usiji ukala injera hiyo uh, na, na, na zile nyama zao na kachumbari, alafu wakaweka pilipili pili pale, ukaanza kulialia ukatoa uh -huh. machozi uh, wakakuuliza, na ume, umepatwa na shida gani? Kumbe ni pilipili. <laughs> Mimi namshauri aweke maziwa karibu, au kipepeo kama zinavyo kawaida, weka kipepeo karibu, ndugu yangu, cha mdomo Wahindi na Waswahili wa huko wanakula pilipili. Sasa tayarisajtayarishabasi ah, una shida. Sante sana, wikendi njema. a sante Shomari, tulizungumzia hapa kwamba katika zile habari ambazo zinavuma zina mitandaoni. Uh, kwanza kidogo tuzungumzie hii habari ya waziri wa mambo ya ndani wa Tanzania Kangilugola mm -hmm amemwonya mwanaharakati Cyprian Musiba akimtaka kuacha tabia ya kuwachafua viongozi na watu mbalimbali kwa madai kuwa ametumwa na serikali. hmm. Nam hiyo ndio ambayo inatamba kwelikweli, lakini Musiba naye anasema amejibu e, swala hilo alioambiwa na Lugola akisema kwamba nini, amezungumza na mwananchi, anasema akisema kwamba huyo yeye yuko tayari kufanyaje kama hatua kuwekwa mahabusu, akisema kwamba huko pia watu wengine wanakwenda, sivyo? Yeye hana wasiwasi wa kupelekwa mahabusu. Haya, ikumbuke tu kama niko tayari huyu... hata ni hivi sasa kuweza kufanya hivyo. Ikumbuke tu kama huyu Msiba alionekana mara nyingi kwenye e, video za mitandao ya kijamii akizungumza mengi tu kuhusu nam kwa sababu ana televisheni yake ya, ya mtandao ndio Tanzania television. Huko ndiko ambako mara nyingi kwa akizungumza kuhusu viongozi mbalimbali wa zamani wa Tanzania na akizungumza mbalimbali bila kujali haya. E, shap shap, kuna swali tulibandika jana, tukauliza kuna huduma gani kuzuia watu kujiua? Sawa, so, nianza naye Victor Mkelo anasema kuelezea namna jehanamu ilivyo, watu wafahamu kuhusu wafu, wafahamu kuhusu moto mkali, ili wale wanaotaka kujua bila kujiandaa waweze kuwa na mahusiano mazuri na muumba wao, kisha utoalie mfano watu hao kwamba wanaokatisha uhai wao watakutana na mabaya haya. Aza Mugishi anasema wafundishwe maneno ya Mungu wajuu ya kwamba ukijua mafikio yake ni jahanama. Hata Mungu alikataza kujitoa uhai, watambue kwamba baada ya kifo kuna adhabu ya milele. Twaha Finalist anasema kitakachosaidia watu hawa ni kuwapa ushauri na saha. Eh, watu ambao wanajua wanakosa maana sahihi ya maisha, wanatafsiri maisha kwa upande mmoja tu, kwa wanapofanya hayo wanaona hakuna haja ya kuendelea kuishi kwao, ushauri na saa ndio jibu wake. Simon Shauri anasema uh, kutoka Tanzania angependa ushauri tu utolewe katika jamii, pengine itasaidia kwa asilimia fulani, maana ni uamuzi wa mtu mwenyewe. Salum Bichuka anasema waondolewe kero zao, jamani, na wasikilizwi hawa watu, kwa sababu wengi wana matatizo lakini hawasikilizwi. Haya, Sandey Shomari, naona tukomee hapa A, tunawashukuru wasikilizaji wote waliotufuata. Tunamshukuru pia msimamizi wa matangazo Hadija Riami, mwelekezi wetu Aida Isa kutoka Washington DC, Patrick Ndwimana na Sandey Shomari. Tunawaagieni tukiwatakia kuanza vizuri weekend.