Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Ni saa kumi na moja alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa kumi na mbili asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Ninakukaribisha msikilizaji katika matangazo yetu ya kumekucha Afrika. Jina langu ni mkamiti Kibayasi, na hapa studio ni mimi abdu shakur Abud. Unasikiliza dakika 30 ya matangazo yetu hivi sasa kutoka hapa Washington, leo ikiwa ni siku ya Ijumaa, Septemba 13 mwaka 2019. Karibuni. Katika nusu saa ya matangazo ya kumekucha Afrika yanayoanza muda huu, tuna ripoti kuhusu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amezindua mpango wa kuyalinda maeneo ya ibada duniani, na katika makala yetu ya VOA Mitaani, wakazi wa Goma kutoka DRC wanatoa maoni yao kuhusu nini kifanyike kwenye serikali mpya ya Rais Tshisekedi ili kuimarisha maisha ya Wakongo. Matarajio enyesie tunangojea ni maendeleo. Kwanza watuoneshe kwamba sekirite mekuwamo. Mwingine, tunahitaji watumikie raia, wasitie matumbo zao. Ripoti hizi na nyinginezo utazipata hapa katika matangazo ya kumekucha Afrika ya VOA Swahili. Kwanza sikiliza habari za dunia leo zinasoma kwako na Abdul Shakur Abud. Na habari muhimu kwa alfajiri ya hii leo ni kwamba baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kwa sauti moja jana jioni limepitisha azimio la kupunguza vikwazo vya silaha vilivyowekewa Jamhuri ya Afrika ya Kati ambako serikali imetia saini mkataba wa amani na makundi 14 yenye silaha hivi karibuni. Mswada wa azimio uliowasilishwa na Ufaransa unaeleza kwamba kuna haja ya dharura kwa wakuu wa Jamhuri ya Afrika ya Kati kuanza mipango ya kuwafunza na kuwapatia vifaa wanajeshi, hasa vikosi vya usalama na vya ulinzi, kuweza kukabiliana kwa namna inavyostahiki vitisho kwa usalama wa raia wake wote kwa wakati huu. Masharti ya kupunguza vikwazo ni pamoja na kuwekwa viwango vya aina ya nguvu za silaha ambazo maafisa wa usalama wanaweza kupewa na kupiga marufuku uuzaji na kubadilisha silaha hizo. Akihudhuria kwa mara ya kwanza katika kikao cha Baraza la Usalama, balozi mpya wa Marekani Kelly Craft alikosoa vikali biashara haramu ya silaha katika kanda hiyo. Wazimbabwe wamejitokeza kwa uchache kuliko ilivyotarajiwa kutoa heshima zao za mwisho kwa rais wa zamani Robert Mugabe ambaye mwili wake uliwekwa kwenye uwanja wa michezo Harare hapo jana, huku jeneza lake likivazwa bendera ya taifa, ili wananchi wapate fursa kumwaga kiongozi wao wa muda mrefu. Mwili wa Mugabe uliwasilishwa kwenye uwanja huo wenye uwezo wa kuwapokea watu 1045 lakini maafisa wanasema ni nusu tu ya idadi hiyo ya watu walioweza kufika. Idadi hiyo ndogo ya watu inatokana na kwamba kama alivyokuwa uhai wake, kiongozi huyo amezusha utata wakati wa kifo chake, Baadhi ya Wazimbabwe wakimtambua kama mkombozi, wengine wakimchukulia kiongozi aliyeangamiza uchumi wa nchi. Na utata juu ya mahali ya kuzikwa kwa Mugabe bado haujatanzuliwa, kwani jana jioni familia yake iliendelea kushikilia kwamba wanatafakari juu ya kufanya maziko ya faraha katika kijiji alikotoka cha Kutama siku ya Jumapili, lakini hawakutoa maelezo zaidi. Kwa upande wao, wakuu wa serikali wanasema atazikwa katika makaburi ya mashujaa Jumatatu au Jumanne. Kesi ya mwandishi wa habari wa Tanzania Eric Kabendera aliyekamatwa mwezi Julai baada ya kumkosoa rais kwenye magazeti imeahirishwa tena mahakamani jana Alhamisi baada ya waendesha mashtaka kusema uchunguzi ungali unaendelea dhidi yake. Kabendera alionekana mdhaifu na akichuchumaa anakabiliwa na, akichuchuma, ak, na mashtaka kadhaa ikiwemo uasi. Mwandishi wetu Charles Kombe kutoka Dar es Salaam ametuandalia ripoti inayosoma hapa na Mkamisi Kibayasi. Matumaini ya mwandishi wa habari Eric Kabendera kuachiwa kwa dhamana jana Alhamis yalitoweka baada ya waendesha mashtaka wa serikali kusema uchunguzi dhidi yake bado unaendelea. Mwanasheria wake Jebra Kambole anasema mpango kuhusu matibabu ya afya yake haikuwa inafahamika bado. Kambole amesema kikao kingine cha kesi yake itakayosikilizwa tena Septemba 18 mwaka huu italenga juu ya hali ya afya yake, na mahakama huenda ikatoa maelezo zaidi wakati huo. Kabendera mwenye umri wa miaka 39 alikamatwa mwishoni mwa mwezi Julai akiwa nyumbani kwake kwa ajili ya kuhojiwa kuhusu uraia wake. Baadaye mashtaka yalibadilika na alishutumiwa kwa uasi, kutakasa fedha haramu na kupanga uhalifu. Kazi za Kabendera zimekuwa zikichapishwa na magazeti ya ndani na kimataifa. Mara nyingi anaandika kuhusu masuala ya siasa, biashara na viwanda barani Afrika kupitia magazeti ya The Guardian na The Times, yote yana makao yake nchini Uingereza. Baada ya Kabendera kukamatwa, Kambole alisema mteja wake alikabiliwa na mashtaka ya uasi yakihusishwa na makala aliyoandika The Economist, ambapo alisema Rais John Magufuli anaharibu uhuru wa Tanzania. Mwanzoni mwa mwezi huu, kamati ya kutetea waandishi wa habari CPJ ilimjumuisha Kabendera katika kesi zake kumi za dharura ambazo zinahitaji mtazamo wa dunia. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Rais Nicolas Maduro wa Venezuela anasema hiyo jana kwamba hatohudhuria mkutano wa kila mwaka wa baraza kuu la Umoja Mataifa mjini New York baadaye mwezi huu, lakini wajumbe wake wawili watahudhuria na kulani vikwazo vya Marekani kwa taifa hilo mwanachama wa OPEC, mataifa yanayosafirisha mafuta kwa wingi duniani. Akizungumza kutoka ikulu kar Caracas, Maduro amesema makamu rais Delcy Rodriguez na waziri wa mambo ya nje watahudhuria mkutano huo na kuwasilisha mbele ya katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa hati iliyotoa saini na wenev... wa Venezuela milioni kumi na mbili inayokosoa vikwazo, ikiwa ni sehemu ya utawala wa rais Donald Trump wa Marekani kuhimiza kuondolewa kwa rais Maduro kutoka madarakani. Dada yake mwanamfalme mrithi wa Saudi Arabia Muhamed bin Salman amepatikana na hatia na mahakama moja ya Ufaransa kwa kumsababisha fundi wa mifereji kupigwa na kushikiliwa mateka katika nyumba yake mjini Paris. Mwanamfalme hasa binti Salman aliyefunguliwa mashtaka na kesi yake kusikilizwa akiwa nje ya nchi amepewa kifungo cha nje cha miezi kumi hapo jana na kutozwa faini ya dola elfu kumi na moja. Binti pekee wa mfalme Salman wa Saudi Arabia anaripotiwa alikasirika pale alipodhani mfanya kazi huyo wa mfereji Mfaransa mwenye asili ya Misri, Ashraf Idi, alipiga picha akiwa nyumbani kwake. Idi anasema aliitwa kutengeneza mfereji katika chumba chake cha kukoga hapo Septemba mwaka elfu mbili kumi na sita. Anadai alimwona akipiga picha ya chumba hicho alizohitaji kwa ajili ya kazi yake, na kumtuhumu alichukua picha ili kwenda kuuza. unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha afrika ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa inayotangaza kutoka hapa mjini washington dc matangazo haya pia unaweza kuyasikiliza kupitia mtandao wetu wa voa swahili.com hali kadhalika tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la maziwa makuu pamoja na eneo la afrika mashariki na basi habari yenye uzito kwa alfajiri ya hii leo inatupeleka kwenye Umoja wa Mataifa ambapo katibu mkuu Antonio Guterres amezindua mpango mpya wa kulinda maeneo ya ibada kote duniani wakati maeneo hayo yanakabiliwa na ongezeko la mashambulizi. Guterres alisema jana Alhamisi kwamba maeneo ya dini yanatakiwa kuwa mahala pa kuabudu na sio mahala pa vita. Mkamiti ripoti ya mwandishi wa Sauti Amerika Magaret Bashir kutoka Umoja wa Mataifa New York inaeleza nini juu ya mpango huo? Anaripoti kwamba mpango huo umeanzishwa kufuatia kuongezeka mashambulizi dhidi ya misikiti, makanisa na hekalu za Wayahudi, pamoja na kuongezeka matamshi ya chuki yanayohusiana na dini. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa aliwaambia waandishi wa habari kwamba mpango wa kutekelezwa utatoa mapendekezo ya kuzisaidia nchi ili kuhakikisha usalama kwenye nyumba za ibada na watu wanaoshiriki kwenye ibada hizo. Pia ana matumaini ya kuhamasisha uvumilivu na kustahimiliana. Maeneo ya ibada ni nguzo yenye nguvu ya imani zetu za pamoja. Watu wanaposhambuliwa kwa sababu ya dini au imani zao Jamii nzima inadharirishwa. Nyumba za ibada kote duniani lazima ziwe mahala salama penye kuleta furaha na amani, na wala sio maeneo ya umwangaji damu na ugaidi. Mwezi Juni, Guteresh alizindua mpango mwenza katika juhudi za kukabiliana na sababu msingi za hotuba za chuki, ambayo daima amekuwa akionya inachochea kutostahimiliana kote duniani. Amekuwa mkosoaji hususan mkubwa wa wanasiasa ambao wanahamasisha chuki dhidi ya watu wa mataifa mengine na kutumia lugha zinazowalenga wachache, wakimbizi na wahamiaji, japokuwa amesita kuwataja wanaotenda mambo hayo kwa majina. When political figures are at fuel to the wildfire, we are all threatened. Pale wanasiasa wanaongezea mafuta kwenye moto, basi sote tunakaribiwa na kitisho. Kufuatia maafa ya mwezi Machi kwenye misikiti miwili ya Christ Church huko New Zealand ambayo ilisababisha vifo vya watu hamsini. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres alitembelea nchi hiyo na kuelezea uungaji mkono wake kwa nchi hiyo. Tangu wakati huo amekuwa akiwasiliana na serikali mbalimbali, viongozi wa dini, taasisi zinazohusiana na dini, makundi ya kiraia na watu wengine kuunda mpango utakaolinda maeneo ya ibada. msikilizaji iwapo unafungulia redio yako hivi sasa unasikiliza matangazo ya kumekucha afrika yanayokujia kila siku ya jumatatu mpaka ijumaa kutoka hapa studio namba 15 za idhaa ya kiswahili ya sauti amerika mjini washington dc abdu shakur abudi hivi sasa anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia Wagombea kumi wa chama cha Democratic wanaongoza katika kukiwakilisha chama katika uchaguzi wa rais mwakani, wamekamilisha mdahalo wao watatu kwa hamasa katika mji wa Houston, Texas, wakishambuliana juu ya masuala mbalimbali ya kisiasa ambapo kila mmoja akitumia masuala kadha wa kadha kumshambulia mwenzake. Wagombea hao walitumia fursa hiyo pia kumshambulia mtu anaomtaka kumwondoa kutoka kiti cha rais hapo mwakani, rais Donald Trump. Senata wa jimbo la California, Kamala Harris, amemtuhumu Trump kwa kujihusisha katika mambo ya chuki, kutishia watu na kuzusha uoga na kusema uongo mara elfu kumi na mbili mnamo miaka miwili na nusu ya utawala wake. Wagombea watatu wa, wa juu makamu rais wa zamani wa marekani Joe Biden, Bernie Sanders seneta na Elizabeth Warren walimkosoa vikali Trump vilevile. Wagombea wa hao walieleza pia mipango yao, huduma za afya, uchumi na masuala ya kijamii watakapochaguliwa. Trump kwa upande wake aliwashambulia wagombea wa wote alipokuwa anawahutubia wabunge wa chama chake cha Republican mjini Baltimore hii leo na kamati ya sheria na masuala ya kigeni ya bunge la Marekani limemwita mjumbe maalum wa Afghanistan kwenda kutoa ushahidi baada ya rais Trump kufutilia mbali mazungumzo na Taliban. Wabunge wa chama cha Democratic wanaongoza katika baraza la wakilishi wanadai kwamba hawakupatiwa habari yoyote kuhusu mazungumzo kati ya Marekani na Taliban. Wanataka kujua hasa vipi mazungumzo yamekwenda na kwa nini yamevunjika hapa Camp David. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Tunaendelea na ripoti zetu kutoka kwa waandishi wetu waliopo maeneo mbalimbali. Abdu Shakur nam, na hapo basi tunaelekea huko Afrika Kusini, ambapo ghasia zilizowalenga raia wa mataifa ya kigeni hasa wa Afrika na mali zao zimesababisha mamia watu kukimbia manyumbani mwao. Takriban wahamiaji mia mbili, wakiwemo watoto, wanaishi kwenye ukumbi wa jamii wa Tsolo katika kitongoji cha Cathalong kwenye mji wa Ekuruhuleni mashariki mwa Johannesburg mkamiti basi. Mwandishi Tusi Kamalo wa Sauti ya America alitembelea ukumbi huo, anaeleza vipi maisha ya watu hao katika hali hiyo. Anaeleza kwamba alipowasili aliwakuta watoto wanacheza, kina mama wanazungumza wakiwa na huzuni kwenye sura zao, huku kina baba wakiwa kimya au wamelala. Hii ndio hali kwenye ukumbi wa jamii ya Solo. Hivi sasa ni makazi ya raia wa mataifa ya kigeni ambao walifurumushwa kutoka makazi ya mabanda ya Mandela na wakazi wenye hasira wa kitongoji hicho mwanzoni mwa mwezi huu. Phibion maimbiza mwenye miaka thelathini na minane baba mwenye watoto watatu kutoka Zimbabwe bado anataabika kuikubali hali kwamba hivi sasa hana makazi na anaishi kwa kutegemea msaada wa wahisani. Anakataa kile anachokiita sababu zisizo na maana alizopewa na wazawa wa nchi hiyo kwa ajili ya kuwafukuza. Walikuja kwetu na kutuambia kwamba hawataki watu kutoka mataifa ya nje kwa sababu wanasababisha matatizo kama wageni. Kwa hivyo sisi tuliwauliza ni matatizo gani tunayosababisha hapa, watujibu, mnatuchukulia wake zetu, mnatuchukulia kazi zetu na hamfanyi lolote hapa. Polite Moyo, mwenye miaka hamsini, mama wa watoto watatu kutoka Zimbabwe, amekuwa akiishi katika makazi ya mabanda Mandela kwa miaka minne iliyopita. Siku moja aliambiwa yeye pamoja na wahamiaji wengine wa kigeni katika eneo hilo wanapatiwa saa tatu kuondoka au vinginevyo wanapoteza maisha yao. Wanawaona wazawa hao wakiwa wamekusanyika katika mitaa tayari kufanya mashambulizi kwa wageni ambao wanakiuka amri yao. Anasema alikimbia na aliacha kila kitu alichokuwa nacho. Anasema ana uhakika kwamba vitu vyake viliibiwa mara tu alipoondoka no Anasema na hivi ninamnukuu, hakuna msingi kabisa, sijapata msingi wowote, nimepoteza maisha hapa, mwisho wa kumnukuu. Mwingine ni raia wa Malawi, Kenias Banda. Anasema mshtuko alioupata kutokana na tukio aliloshuhudia usiku huo alipowakimbia wazawa wenye hasira litamuumiza maishani mwake. So mimi ni mtu, nina mke na mtoto wa miezi sita. Inibidi nibebe mtoto wangu mkononi na kukimbia naye majira ya usiku kiasi cha saa nane usiku, kwa sababu ilikuwa kama vile tuko eneo la vita. Wengine hawakuweza kukimbia. Isaac Sithole Mabadla kutoka Zimbabwe alizingirwa na wazawa wakati akijaribu kukimbia, alipigwa na kuchoma moto hadi kufa ni mmoja kati ya watu kumi na wawili waliokufa. Mamia ya wahamiaji ambao hivi sasa wanahofia maisha yao wanaziomba balozi zao kuwarudisha kwenye nchi wanazotoka. Raia mmoja wa Nigeria ambaye ameomba kutumia jina moja la Nicolas alikuwa kwenye kundi la kwanza la Wanaijeria kuondoka Afrika Kusini. like I said, I'm crazy. I'm not crazy, man. Ni vyema nikafie kwenye nchi yangu kuliko kufia hapa Afrika ya Kusini na kuonekana kama mwenda wazimu. Mimi sio mwenda wazimu. Sifurahii ya namna raia wa Afrika ya Kusini wanavyotuhudumia, wanatuhudumia vibaya mno. Nimepoteza gari zangu duka langu pamoja na vifaa vyangu, nimepoteza kila kitu. Serikali ya Afrika Kusini inalaani mashambulizi hayo na imeapa kusitisha vitendo hivyo kuendelea. Mamia ya wazawa wamekamatwa. Hata hivyo, kwa wahamiaji wengi, hatua hii imechelewa kuchukuliwa. Na tukienda huko Rwanda, baadhi ya raia wa nchi hiyo waliokuwa wanajihusisha na uwindaji haramu wa wanyamapori wame achana na uhalifu huo na sasa wamekuwa walinzi wa hifadhi za wanyama pori. Mwandishi wa wetu Eugene Wimana amefuatilia shughuli za walinzi hao katika mbuga ya kaskazini mwa Rwanda, na ripoti yake inasomwa hapa na Patrick Nduimana. <mulia> Felisien Kabatsi anaimba wimbo wa kusifu muhimu wa kuhifadhi sokwe. Ukimsikiliza akiimba, hutaamini kwamba aliwahi kuwinda sokwe na wanyamapori wengine katika hifadhi ya kitaifa ya Volkano. Alikuwa muwindaji haramu kwa kipindi cha miaka 30 na alikaa jela miezi minne kutokana na kosa hilo. Anasema siku moja nyati alimuua kaka yake, kwa Tulikuwa tukiwinda pamoja. Tulipofika msituni, yeye na rafiki zangu alipitia njia nyingine. Kwa bahati mbaya, nyati alimuua mara moja. Baada ya kuzungumza na walinda hifadhi, Kabatsi alibadilika kitabia na akaungana na walinzi hao. Hivi sasa anaendelea na maisha yake katika hifadhi ya sokwe. Anacheza vyombo vya muziki vya kitamaduni kwa watalii watalii Habari ya Felicien Kabati inafanana na ile ya washiriki wake wa zamani kama vile Mukano Heri Venansi. Venansi alikuwa akiwinda pamoja na mme wakeaaumhoranjaaahoro jfua mme wangu alikuwa anabeba mikuki, mimi nilikuwa nabeba panga na begi la kuweka kitoweo cha wanyama tulioua. Lakini kutokana na mafunzo na mradi huu tumebadili mawazo yetu. Hivi sasa, Venansi anaelezea uwindaji kama uhalifu mkubwa. Anafanya kazi katika hifadhi ya wanyama, anatengeneza vikapu vya kitamaduni na kuwauzia watalii. Watalii wanakwenda kuwaona sokwe, lakini pia wanaunga mkono miradi yenye lengo la kutoa ajira kwa Wanyarwanda na kutangaza hifadhi za wanyama. Kilichofanya an hapa ni kutoa ajira na fursa kwa watu wengi ambao awali walikuwa wanatumia msitu kujipatia riziki au wacha tuseme kuishi. Takwimu za serikali zinaonyesha juhudi za kuhifadhi wanyama ziliongeza mapato ya nchi kutokana na utalii. To... nilipata fursa ya kuwashukuru wanavijiji That... kwa msaada wao. Pia tunahakikisha wananufaika na ushirikiano huu mzuri ili kuimarisha hifadhi na kuwafanya wanyarwanda waelewe umuhimu wa wanyamapori. Tangu mwaka wa 2015, Rwanda ilianzisha hafla kubwa ya kila mwaka ya kuwapa majina sokwe. Mwaka huu watoto wa sokwe 25 walipewa majina na hivyo kufikia idadi ya sokwe 281 ambao tayari wamekwisha pewa majina. Patrick Ndwimana, VOA, Washington. VOA mitaani. Katika makala ya VOA mitaani, tunaelekea Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC, ambako wananchi wa mashariki mwa nchi hiyo hususan katika eneo la Goma wanatoa maoni yao kuhusu serikali mpya ya Kongo na kipi kiweze kufanyika ili kuboresha maisha ya wananchi wa Kongo. Makala haya yameandaliwa na mwandishi wetu Austeri Malivika Siesa Bakashi ya Goma. Tunachunga changema paraporo ya guvernema ilikuwa na ya leo Setuko na imani kama batumike bien kushindia benye balikuwa. Ile ndio tunapenda bakuwe na morale kabisa kushanje basi tumike sa benye balikuwa sagi si bo peke vrema balisema kama batalipea ba banafunzi batimize ile kwe ya haki. Basoda mzuri balipe na bamunganga na dolari shuki ile guvernema sevre tunachunga sasa batoneshe ile shanjime nye wa, lifaka, itatoka mzuri, wale itatoka mbaya. Sante. Sisi kama wakaaji wa vile ya Goma. Kufuatana na guvernema yenye wamekwisha kunomea sisi, tumekwisha kuteseka siku za mingi, na hizo siku, kwa sasa tunatarajia kupata amani kwa hii guvernema ya mupya ambao wamenomea. Aji sisi wakaji wagoma, hatulalaki usiku na mchana, wanatuingililia tunakufa na kuporwa vitu, lakini pia tuko na shida ingine ya ya ukosefu ya kazi. Ile yote tunatarajia kwa ile guvernema nyo, litia kila mutu afanye kazi kufuatana na vile inaitajika na kila mukaaji ajisantire kama mene kwamba iko mu guvernema ya mupya kufuatana na vile wanahitaji. Hii guvernema yetu bamenome kwa sasa, tunatarajia itufanyizie batumalizie insekurite mu vile ya, ya Goma. Surtout mno Kivu yote juu insekurite isha kututesa, hatuna amani, tunapenda tu amani, insekurite iishi. Matarajio yetu tunangojea ni maendeleo kwanza, watuoneshe kwamba sekurite imekuwa mwingine e, na ingine washanje vi yetu sasa, vile shie ba motari tracasserie zinakuwaka mingi, njo maana kubale mawaziri wambao wanatia eza wasii sana, wajikaze sekirite ingemu mungini to ya dolari nayo wapime kuigusia kwa baraza hiyo ya mawaziri, kwa pendekezo yetu, siesa vile e, wa motari tunahitaji watumikie raia, wasitie matumbo zao. Kitu kinatushangaza sisi wa motari na population yote. Tuna waka gisi tulitoka munani mu guvernema ile ya, ya, ya kabila hai ya shanje, tunateseka makidina pingi dolari naendelea kupanda, makota azipatikane dolari njira, njira tunakosa kama nitufanye nini. Uh, mimi kama mkongomani na furahi kwanza sana kuona kunakuwa wamama ndani ya, ya, ya government yetu ya, ya Congo ha? kuma eneo zote ma province antuka, tunafurahi sana kuona waku viongozi wanakuwa wanapendelea bana hasa wamama nao waweze kuparticipe ama kuchangia ha? kuma prise de decision ndani ya nchi yetu. Kwangu mimi kama mama Mkongomani, nitapendelea kuona wakubwa ambao wameweza kuchaguliwa wawezi kufanya zaidi ya wale ambao walitangulia kuongoza. Mimi kama vile mama Mkongomani inatarajia hiyo serikali ikuje ibadirishe vitu ambayo vilikuwa aviendeki, kusema kuvitu ambayo haviendeki ndani ya nchi ya Congo. Utaona kwanza msalama mdogo iko kwenye maprovince za mingi. Utaangalia kwanza ku province ya Nord Kivu, ku este kote ya Beni, ni watu wanauawa kila siku, vita haiishi. Kunakuwa Ebola. Ebola ambayo iko ndani ya province ya Ituri na iko ndani ya province ya Nord Kivu. Utona wengine wana, mfano wanafanya kazi zao Goma, jioni wanenda, wanenda lala Rwanda. Tuliona makosa matatu. Kosa ya kwanza, gouvernement hii imechimikwa sur base ya résumé de programme. Ilunga leta programme ya 16 page na nasema ni résumé de programme, alors que atiba inasema anapasha kuleta programme. Kosa ya pili na msikilizaji, basi, kabla ya kukamilisha matangazo ya Kumekucha Afrika asubuhi ya leo, tunarudi tena kwake Abdu Shakur Abod kwa kusomea muktasar wa habari. Baraza la usalama la Umoja Mataifa kwa sauti moja jana jioni limepitisha azimio la kupunguza vikwazo vya silaha vivyowekewa Jamhuri ya Afrika ya Kati, ambako serikali imetia saini mkataba wa amani na makundi kumi na nne yenye silaha hivi karibuni. Wazimbabwe wamejitokeza kwa uchache kuliko ilivyotarajiwa kutoa heshima zao za mwisho kwa rais wa zamani Robert Mugabe, ambaye mwili wake uliwekwa kwenye uwanja wa michezo wa Harare hapo jana, huku jeneza lake likivazwa bendera ya taifa. Mwili wake Mugabe uliwasilishwa kwenye uwanja huo wenye uwezo wa kuwapokea watu 45, lakini ni nusu ya idadi hiyo waliojitokeza. Kesi ya mwandishi habari wa Tanzania Eric Kabendera aliyekamatwa mwezi Julai baada ya kumkosoa rais kwenye magazeti imeahirishwa tena. Mahakama jana imeeleza kwamba waendesha mashtaka wanasema uchunguzi ungali unaendelea dhidi yake. Rais Nicolas Maduro wa Venezuela amesema hiyo jana kwamba hatohudhuria mkutano wa kila mwaka wa Baraza Kuu la Umoja Mataifa mjini New York baadaye mwezi huu, lakini wajumbe wake wawili watahudhuria na kulani vikwazo vya kiuchumi vyowekewa Venezuela na Marekani. Na wagombea kumi wa chama cha Democratic wanaoongoza kugombania kukiwakilisha chama katika uchaguzi wa rais mwakani wamejadiliana kwa hamasa katika mji wa Houston, Texas, wakishambuliana juu ya masuala mbalimbali, kati yao pamoja na kumshambulia Rais Donald Trump. Muktasari wa habari ndio unatukamilishia matangazo ya Kumekucha Afrika kwa asubuhi ya leo. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki hivi leo, mwelekezi wa matangazo ni Diodon Chubahiro. Basi msikilizaji, tukutane tena Jumatatu alfajiri katika matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Naitwa Mkamiti Kibayasi, nawatakia Ijumaa njema.