Septemba 12 mwaka 2019. Hii ni sauti ya Amerika, VOA kutoka Washington DC, Marekani. Hujambo na karibu. Mimi naitwa Kennes Bwire na mimi ni Sandei Shomari. Tunasikika pia kupitia redio na internet www voa swahili com na pia katika masafa 107.5 VOA FM Nairobi, Kenya, bila kusahau redio zetu shirika katika eneo zima la maziwa makuu. Karibuni. Miongoni mwa habari utakazosikia katika matangazo haya ya dakika 30 ni kwamba watu 50 waaga dunia kufuatia ajali ya treni kusini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ni treni ya, ya, ya kuchukua mzigo, watu kwa ukosefu wa treni ya, ya kusafirisha watu walipanda juu ya treni, walisafirisha hewa tatu ilianguka kuwafunika watu ambao walikuwa wakisafiri juu Kenya na Uganda zasaini mkataba wa amani kati ya jamii za wafugaji za Pokot na Karamajong mjini Moroto, Uganda. Na je, Rais Uhuru Kenyatta anasemaje? Hii mipaka haitakuwa mipaka tena ya vita, itakuwa mipaka ya amani, maendeleo na utajiri. Sande Shomari anakusomea habari muhimu za dunia. Rais wa Sudani Kusini na kiongozi wa upinzani Riek Machar wameahidi kutatua masuala yaliyokuwa mibaki na kuzuia kuundwa kwa serikali ya umoja mwezi Novemba kufuatia mkutano wao katika ikulu ya Sudani Kusini uliofanyika mjini Juba. Viongozi hao wamesema wanaendelea vizuri na mijadala yao, ambapo kuna maendeleo muhimu yaliyofikiwa. Makubaliano ya amani yanataka katiba ya mpito na sheria zinazoongoza mashirika ya usalama, jeshi na jeshi la kitaifa na jeshi la polisi kufanyia marekebisho na bunge kabla ya kuundwa serikali ya umoja, lakini wabunge wapo katika kipindi cha mapumziko cha miezi miwili ambacho kilianza wiki mbili zilizopita. Jumuiya za kiraia zimeonya kuwa kushindwa kufanywa mabadiliko ya kisheria kabla ya Novemba kunaweza kuathiri kuundwa kwa serikali ya umoja. Mwandishi wa habari wa Tanzania Eric Kabendera anayekabiliwa na kesi ya kuhujumu uchumi alifikishwa mahakamani tena hii leo mjini Dar es Salaam na kesi yake kuahirishwa hadi wiki ijayo huku upande wa mashitaka ukieleza kuwa bado upelelezi haujakamilika. Wakili wa serikali Wankio Simon ameieleza mahakama kuwa bado kuna sehemu ya upelelezi inaendelea kufanyiwa kazi, hivyo kuomba mahakama kupanga siku nyingine ya kutaja kesi hiyo. Hata hivyo, mawakili wa upande utetezi wa utetezi wakiongozwa na Jebra Kambole wameiomba mahakama kuelekeza upande wa mashitaka kuharakisha upelelezi ili shauri ilianze kusikilizwa, lakini pia wakawasilisha hoja ya kuomba mahakama kuelekeza jeshi la magereza kumruhusu Kabendera kwenda hospitali ya Muhimbili kwa ajili ya kufanyiwa vipimo kutokana na mguu wake wa kulia kupata maumivu ya mfupa wa paja na hata kushindwa kufanya kazi vizuri, lakini nyakati za usiku amekuwa pia akipata shida ya kupumua. Hadi sasa bado hajafanyiwa vipimo mahsusi kujua anasumbuliwa na nini. Hakimu Agustine Luizile ameeleza Jumatano ijayo atatoa uamuzi kuhusu hoja hiyo, kwa kuwa siku ya Ijumaa Kabendera atakutana na daktari wa magereza na endapo hata kumfanyia vipimo basi mahakama itatoa maelekezo mengine. Kabendera aliingia mahakamani hapo leo huku akiwa anachechemea. Kenya inapanga kufanya makato makubwa ya matumizi ya serikali yake ikiwa ni pamoja na kupunguza safari za maafisa wa serikali nje ya nchi. Kaimu waziri wa fedha nchini humo, Ukuriatani, ameiambia Reuters Serikali inapanga katika bajeti yake ya mwaka mpya kupunguza nakisi kutoka asilimia 7.7 ya mwaka 2018-2019 mpaka asilimia 5.6 kwa pato la ndani la mwaka 2019 na 20. Wakati huo huo, wakosoaji wamelaumu serikali ya Rais Uhuru Kenyatta kwa kuongeza ukopaji katika kiwango ambacho kitapelekea vizazi vijavyo kuteseka na madeni makubwa. Lakini serikali imetetea msimamo wake ikisema kwamba inahitaji fedha kutengeneza miundombinu. Kaimu waziri wa fedha Yatani amesema matumizi yote yasiyo ya msingi yataangaliwa upya na kuhakikisha kwamba serikali inaweza kuokoa fedha katika mipango yake na kujilipia katika miradi yake bila kutegemea sana madeni na waziri mkuu mpya wa Sudan leo amekutana na rais wa Sudani kusini Salva Kiir katika mazungumzo ya kuimarisha uhusiano kati ya mataifa hayo mawili. Patrick Nduimana anayo taarifa zaidi. Waziri mkuu wa Sudani Abdalla Hamdok amekutana kwa mara ya kwanza na rais Salva Kiir tangu kuangushwa kwa, kwa utawala wa kiongozi wa muda mrefu wa Sudani Omar Al Bashir. Katika mazungumzo yao viongozi hao wamethibitisha kwamba vita kati ya Sudani na Sudani kusini vimemalizika kabisa. Mazungumzo yao yaligusia pia suala la mzozo wa mpaka kati ya nchi zao, swala la biashara ya mafuta, bila kusahau migogoro ya kisiasa yanayokabili mataifa hayo mawili. Baada ya saa mbili za mazungumzo kati ya viongozi hao, waziri wa mambo ya nje wa Sudan Kusini Aut Deng amesema rais Kiir na waziri mkuu Hamdok walijadili masuala ambayo hayakuwahi kutatuliwa chini ya mkataba wa amani wa 2005 ambao ulimaliza vita vya miongo miwili kati ya nchi hizo mbili. Masuala hayo ni pamoja na kutenga mpaka kati ya mataifa hayo mawili, biashara na usafiri huru kati ya raia wa nchi hizo mbili. Sudani na Sudani Kusini zilikuwa taifa moja. Baada ya vita vya miongo miwili, nchi hizo zilisaini mkataba wa amani mwaka elfu mbili na tano na Sudani Kusini ilipata uhuru wake mwaka wa elfu mbili kumi na moja. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA Ikitangaza kutoka Washington DC. Familia yalikuwa rais wa Zimbabwe Robert Mugabe ambaye aliaga dunia wiki iliyopita, imesema kuwa mwili wa mwanasiasa huyo mkongwe utazikwa kijijini kwake katika mji wa Kutama ulio kaskazini mwa mji mkuu Harare. Kauli hiyo ya familia inatofautiana na tangazo la awali la serikali kwamba mwanasiasa huyo mkongwe angezikwa kwenye eneo lililotengwa na serikali la kuwazika mashujaa wa kitaifa mjini Harare. Mpwa wa rais huyo wa zamani leo Mugabe amenukuliwa na shirika la habari la AFP akisema kuwa Mugabe atazikwa wiki ijayo na kwamba uamuzi huo umeafikiwa na familia yote. Mugabe aliaga dunia Ijumaa wiki, wiki jana nchini Singapore na mwili wake uliwasili mjini Harare hapo jana Jumatano. Rais wa Marekani Donald Trump anatarajiwa kutembelea mji wa Baltimore katika jimbo la Maryland hii leo, mji ambao una wakazi wengi weusi wa ambao katika siku za karibuni aliwita kuwa unatia kichefuchefu, uliojaa panya na wadudu, ambako hakuna binadamu atakayependa kuishi. Trump anakwenda kwenye mkutano wa mwaka wa viongozi wa chama cha Republican. Maandamano kadhaa yanatarajiwa kufanyika katika mji huo kutokana na ziara hiyo ikiwa ni pamoja na maandamano ya kupinga ubaguzi. Trump amekanusha madai ya kuwepo ubaguzi katika maneno yake aliyoshambulia mji huo pamoja na mbunge wao Elijah Cummings. Unasikiliza Sauti ya Amerika kupitia Redio Free Africa kote Afrika Mashariki na nchi za maziwa makuu, radio, uh, Radio Citizen kote nchini Kenya na redio zetu zingine washirika katika eneo zima la Afrika Mashariki. Tunaanzia DRC kutoka ripoti za waandishi wetu, ambapo takriban watu hamsini wamekufa kutokana na ajali ya treni kusini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, DRC. Waziri wa maswala ya kibinadamu nchini Congo, Steve Mbikai, amethibitisha ajali hiyo na kusema uchunguzi umeanza kubaini kilichosababisha ajali kutokea. Mwenzangu Harrison Kamau amezungumza na mwandishi wetu wa Lubumbashi, Kahozi Kosha, na kuanza kwa kumuuliza mazingira yaliyopelekea ajali kutokea. Ni treni inayochugua mzigo ambayo ilifanya ajali asubuhi mapema, ilikuwa saa tano e, ya asubuhi. Ilikuwa kikiondoka muji wa Nyuzu ikielekea Nyemba, na ni katika eneo ya mahali ambapo inaitwa Maibaridi, ndiyo treni hiyo ilifanya mziba. Ingawa ilikuwa ni treni ya ya, ya kuchugua mzigo, watu kwa ukosefu wa treni ya, ya kusafirisha watu walipanda juu ya treni walisafirisha, walikuwa ndani eh, juu ya hiyo treni waki wakisafiri leo tatu ilianguka na watu kwa kuwafinika kuwa watu ambao walikuwa wakisafiri juu. Hebu tuambie idadi ya waliokufa, wamekufa watu wangapi? Kulingana na serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, waziri anaohusika na mambo ya kijamii, ni zaidi ya watu hamsini ndio waliofariki kwenye ajali hiyo, wengi wanafinikwa kwenye chini ya udongo. Juhudi inaendelea kwa kuweza kuokoa wale ambao weko chini ya udongo. Katika shughuli zinazoendelea za uokozi, labda mahuduma za hospitali ama za kimatibabu ziko. Umbali gani? Kuna changamoto ambazo wale wanaookoa ama kufanya shughuli za uokozi wanapitia. Niliwahi kuzungumza na mmoja ambaye aliyonusurika kwa njia ya simu, alisema mwenyewe kwanza anaenda kwa hospitali na ajipatia huduma mwenyewe, hakuna hakuna eh, wakati huu bado hawajapata msaada wowote kwa wale waliojaruhiwa. Kina Bwana Msalala, ambaye niliwahi kuzungumza naye kwa njia ya simu, anasema yeye aliona mili ya watu waliofariki, zaidi ya watu mia moja kwa sababu ni walikuwa wengi wengi, walikuwa juu ya tre, walikuwa wakisafiri na hiyo tre ya, ya mizigo hawezi kupata idadi kamili kwa sababu ilikuwa bado ni usiku wakati wa ajali. Kuna taarifa rasmi ambayo imetolewa na mamlaka kwamba huu ndio msimamo na ajali yenyewe ilikuwa hivi? Serikali imesema chochote? Nimezungumza na bwana Victor Umba ambaye ni mfanyakazi kiongozi wa kampuni hiyo ya SNCC ya, ya ya kampuni hiyo ya, ya reli yeye anahusika kutetea haki ya wafanyakazi. Anasema kwa kawaida kulingana na katiba ya Congo, watu hawaruhusiwe kupanda juu ya trei ya mizigo hiyo. Watu hata kama walilipa tiketi yako, hata kama safiri mwenyewe hala, watu walisafiri kwa njia ya kimagendo, hawatapata huduma wowote kutoka kwa kiwanda, kwenye kwenye kampuni hiyo ya reli, ikiwa na maana kwamba hakuna bima itawalipa walioumia ama waliokufa kutokana na kuwa walikuwa wali kwenye treni ya mizigo Ndiyo, hakuna, hawatapata huduma wowote kwa sababu walikuwa ni wasafiri wa kimagendo mwenyewe. Bwana eh, Msalala ambaye nimezungumza naye alisema alilipa, yeye alilipa tiketi yake, ingawa akupewa risiti. Wafanyakazi wa kiwanda hicho cha reli cha Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni takriban zaidi ya miaka mitatu hawalipe mshahara wao na aliyokuwa kiongozi wa mwisho wa kampuni hiyo ni leo ndio anakuwa waziri wa kwanza wa Jamhuri ya kidemokrasi ya Kidemokrasia ya Kongo, bwana Ilunga Elukamba aliongoza hiyo kampuni kwa muda wa miaka miaka saba. Ni mwandishi wetu wa Lubumbashi Kahozi Kosha katika mahojiano kwa njia ya simu na Harison Kamau. Naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. China imesema leo kwamba ina tafakari juu ya uwezekano wa kununua bidhaa za kilimo kutoka Marekani kama vile nyama ya nguruwe na maharagwe aina ya soya. Msemaji wa wizara ya biashara ya China Gao Feng ametangaza hayo leo katika kile kinachoonekana kama ishara ya nia njema huku nchi hizo mbili zikiendelea na mvutano wa kibiashara Gao amesema China inakaribisha hatua yoyote ya nia njema kutoka kwa Marekani na kwamba inatumai kuwa pande zote mbili zitaendelea kuboresha mazingira ya kuwawezesha mazungumzo ya kibiashara kufanyika. Jumatano wiki hii, rais Donald Trump alitangaza kucheleweshwa kwa utekelezaji wa hatua ya kutoza ushuru wa bidhaa za China za thamani ya dola bilioni 250 kutoka tarehe mosi mwezi Oktoba hadi tarehe 15 mwezi huo huo. Kamati ya sheria ya baraza la wakilishi katika bunge la Marekani imepitisha azimio ambalo linaelezea mipaka ya kutekeleza maamuzi ya kuanzisha uchunguzi wa kumfungulia mashitaka ya kumwondoa madarakani rais Donald Trump. Kura hiyo ya leo iliyopigwa kwa kufuata itikadi za chama inaruhusu mwenyekiti wa kamati kutoa ruhusa kwa mikutano ya kutaka kufungua mashitaka na kuruhusu mashahidi kutoa ushahidi wao kwa zaidi ya muda wa kawaida chini ya sheria za kamati hiyo. Azimio hilo pia linaruhusu timu ya wanasheria wa Trump kujibu kwa maandishi taarifa yoyote itakayowasilishwa. Kura hiyo ilipigwa kutokana na mkanganyiko kwenye kamati hiyo ya Demokrati ya bunge juu ya jinsi gani kuendelea na uchunguzi wao. Wagombea kumi kati ya wagombea urais wa chama cha Demokrat wanafanya mdahalo leo usiku, lakini kati ya wagombea hao ni watatu wa juu tu wanaotarajiwa kufuatiliwa zaidi, akiwamo makamu wa rais wa zamani Joe Biden, senata Elizabeth Warren na Bernie Sanders. Wengine saba itabidi wajitahidi kutafuta kufika katika nafasi za juu kupambana na wenzao. Mdahalo huo utakaoonyeshwa moja kwa moja kwenye televisheni huko Houston, Texas, katika mfululizo wa midahalo ya kugombea urais kupitia chama cha Demokrat kabla ya uchaguzi mkuu mwaka ujao, katika juhudi za chama hicho kumpata mgombea wake atakayepambana na rais Donald Trump, mgombea wa chama cha Republican anayetafuta kuingia katika muhula wa pili katika uchaguzi mkuu ujao wa Novemba 2020. Hii ni Sauti ya Amerika, VOA. Mahakama ya Hakimu Mkaazi Kisitu imewakuta na kesi ya kujibu viongozi tisa wa chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania, Chadema, wanaokabiliwa na jumla ya mashtaka kumi na tatu. Miongoni mwa tisa hao ni mwenyekiti wa chama hicho cha Demokrasia na Maendeleo, Freeman Mbowe, ambapo wanapaswa kuanza kujitetea Septemba kumi na saba, kumi na nane na kumi na tisa mwaka huu. Idi Ligongo anasoma ripoti ya mwandishi wetu wa Dar es Salaam, Dina Chahali. Washtakiwa hao wamekutwa na kesi ya kujibu leo baada ya upande wa mashitaka kufunga ushahidi wao. Mbowe na viongozi wenzake wanakabiliwa na mashitaka 13 likiwemo la kula njama ambapo wote wanadaiwa kuwa Februari mosi na 16 mwaka jana jijini Dar es Salaam walikula njama ya kutenda kosa la kufanya mkusanyiko usio halali na kukiuka tamko la kuwataka kutawanyika. Mbali na Mbowe, washtakiwa wengine katika kesi hiyo ni katibu mkuu taifa CHADEMA Dkt Vincent Masinji, mbunge wa Iringa Mjini Peter Msigwa, naibu katibu mkuu wa taifa Zanzibar Salum Mwalimu, mbunge wa Kibamba John Mnyika na mbunge wa Kawe Halima Mdee. Wengine ni mbunge wa Tarime Vijijini John Heche, mbunge wa Tarime Mjini Ester Matiko na mbunge wa Bunda Ester Bulaya. Awali wakili wa serikali mkuu Faraja Nchimbi amemweleza hakimu mkazi mkuu mahakama ya Kisutu Thomas Simba kuwa mashahidi nane wanatosha kuthibitisha kesi yenye mashtaka 15 yanayo wakabili washtakiwa hao, hivyo wanafunga ushahidi dhidi ya kesi hiyo, ambapo ameahirisha kesi hiyo hadi Septemba 17, 18 na 19 mwaka huu wa 2019. Na tukirudi kwenye ripoti zetu, Uganda na Kenya zimesaini makubaliano ya ushirikiano ya kuimarisha usalama na amani kwenye mpaka wa nchi hizo mbili, kati ya wilaya za Moroto no na Pokot. Makubaliano hayo yanalenga kuimarisha ujirani mwema kati ya jamii za wafugaji kutoka nchi hizo mbili, wakiwa na matumaini kwamba hatua hiyo vilevile itaimarisha usalama kwenye mipaka kati ya Uganda, Kenya, Ethiopia na Sudani Kusini. Kennes Bwire anayo ripoti kamili. Mkataba huo wa amani ambao kwa kiwango kikubwa unafadhiliwa na Umoja wa Mataifa utawanufaisha jumla ya watu milioni nne kutoka jamii za Pokot, Karamoja na Turukana wanaoishi sehemu hiyo ya mpaka wa Kenya na Uganda. Kulingana na mkataba huo, maafisa wa usalama wa Kenya wanalazimika kuwapokonya bunduki wafugaji kutoka jamii ya Pokot baada ya kuripotiwa kuongezeka kwa visa vya wizi wa mifugo na mauaji, hali ambayo imepelekea kuwepo uhasama na migogoro kuongezeka mpakani katika siku za hivi karibuni. Wakati mlikubali ku, ku, ku, kurudisha bunduki, watu wamezaa watoto, watoto wamekuwa bila kuwa chakula ya risasi. Zamani watoto walikuwa chakula ya risasi, risasi ilikuwa inakula watoto. Sasa hii population wengi wa watu moja umeongezeka. Serikali ya Uganda ilifanikiwa kuwapokonya bunduki wafugaji wa Karamojong na sasa inashutumu wafugaji wa Pokot kutoka Kenya kuwauzia tena Wakaramoja bunduki. kati ya bunduki elfu arobaini zilipatikana kutoka kwa mikono ya wafugaji kati ya nchi hizo mbili, kati ya mwaka elfu mbili na saba na elfu mbili na kumi idadi kubwa ikiwa kutoka kwa wafugaji nchini Uganda. Ni programu ambayo itatusaidia sisi wote kuhakikisha ya kwamba tuko na amani, wananchi wetu wanaishi pamoja, na pia kutuwezesha kufanya maendeleo ambaye itajumuisha watu wetu pamoja, na tuhakikishe ya kwamba hii mipaka haitakuwa mipaka tena ya vita itakuwa mipaka ya amani, maendeleo na utajiri. Viongozi hao vile vile wamekubaliana kushirikiana katika kuimarisha huduma za afya, upatikanaji wa maji safi, elimu, biashara na mawasiliano, katika mpangilio ambao raia kutoka sehemu moja ya nchi anaweza kuvuka mpaka na kuhudumiwa katika nchi ya pili bila kizuizi. Hii mipaka ambayo tuliletewa na wakoloni ilikuwa mipaka ya kugawanya watu yetu. Twataka tuhakikishe ya kwamba tumeondoa hii mipaka ambaye siyo yetu, na ndio wananchi wetu waweze kutembea na mifugo yao kutoka kona moja, watoke kule West Pokot chini wakuje mpaka hapa. Watu wa Karamoja wanaweza kutoka hapa wateremuke, waende mpaka chini kule West Pokot tukielekea Kitale, kwa sababu hivyo ndivyo tulikuwa tunatembea mbele ya mzungu kufika hapa. Umaskini wetu umeletwa na ujinga yetu ya kusema wewe rudi kwako, wewe rudi kwako. Hakuna kwa mutu, Afrika ni yetu sisi wote. Karamoja, Pokoti na Moroto ni sehemu zenye hali ngumu ya maisha, Wakazi wakikabiliana na hali ya kiangazi, magonjwa, ukosefu wa chakula kila mwaka. Baraza la Biashara la Afrika Mashariki limeandaa kikao cha pamoja kati ya wadau wa sekta binafsi wakiwemo wafanyabiashara na watendaji wa kituo cha forodha cha Namanga kwa lengo la kujadili tatizo la kuendelea kuzorota kwa biashara kati ya Tanzania na Kenya. Asraji Mvungi anaripoti kamili katika kikao hicho wafanyabiashara hao wameelezea vikwazo mbalimbali vinavyoendelea kuandama vinachangiwa na utendaji katika vituo hivyo. Bi Sara Keia ni mfanyabiashara kutoka Tanzania, anasema bado wanasumbuliwa na wanapotaka kutoka nchi moja kwenda nchi nyingine. Na leo unaenda mtu wa msiku mdogo unaambiwa bado unalipia unalipia, na wewe una kiwango ya milioni mbili unaambiwa kwanza, hiyo chini hivyo hailipiwi kitu chochote. Kwa upande wake Bi Mary Ngechu kutoka Kenya amesema usumbufu kutoka kwa watendaji wa kituo hicho bado ni mkubwa, na kadiri siku zinavyokwenda biashara kati ya Tanzania na Kenya inaendelea kuwa ngumu na isiyo na faida kwao. Biashara kati ya Kenya na Tanzania kwa sasa imepungua, na ndio leo tunafikiria zile shida ziko tunaweza kutatua. Upande wao wasafirishaji, akiwemo Bwana Kake Dhariwal, wamesema kuna haja ya kituo hicho kufanya kazi saa 24 ili kuendelea kupunguza matatizo ya msongamano wa magari ambao bado ni mkubwa. Hii bora ifanywe 24 hours. Gari zinapita mingi hapo ikifanywa 24 hours tutapunguza sana msongamano, tutapunguza ya magari na tutapunguza hata gharama ya gari kukaa. Mkurugenzi wa Baraza la Biashara la Afrika Mashariki Bwana Peter Mathuki amesema jitihada za kukabiliana na vikwazo vya kibiashara zinaendelea katika ngazi mbalimbali mbali, na kutokana na kukumbana na baadhi ya vikwazo vikubwa wameanza kuvifikisha kwa wakuu wa nchi. Kwa utatuzi zaidi. Na tumesema kupitia kwa tumeanza kuzungumuza na kuongea na marais. Kwa mfano wiki iliyopita baraza na biashara katika jumuiya Afrika Mashariki EBC, tulikuwa na kikao na mheshimiwa Museveni kule Uganda, na akasikiliza zile shida zivyo na vikwazo zenye zipo na akasema yeye atakuwa mstari wa mbele kusaidia. Tutaendelea kufu, kufuata na wiki ijayo tutakutana na mheshimiwa Kagame kule, kwa mujibu wa Mathuki. Hadi sasa kiwango cha biashara kati ya nchi moja na nyingine ndani ya Jumuiya ya Afrika Mashariki bado ni kidogo ndani ya asilimia kumi na mbili tu, wakati katika jumuiya zingine ikiwemo ya Ulaya ni zaidi ya asilimia themanini. Nikiripoti kwa niaba ya sauti ya Amerika kutoka Arusha mimi ni Asraji Mvungi. Leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia mashambulizi dhidi ya wageni nchini Afrika Kusini hivi sasa ambayo yanatishia biashara nchini Nigeria. Mashambulizi ya karibuni yametia wasiwasi nchi nyingi za Afrika. Nchini Nigeria, mashambulizi hayo ambayo yalisababisha vifo yalichochea majibu ya kulipiza kisasi na wito wa kufunga kabisa biashara za Afrika Kusini nchini humo. Mwandishi wetu Timothy Obiezu anaripoti kutoka Abuja kuwa maelfu ya nafasi za kazi za Wanigeria huenda zikawa hatarini. Hadija Riami anaisoma ripoti yake kamili. Hali ya biashara haiko kama kawaida kwa Moses Yuagba, siku chache baada ya mashambulizi kwa biashara za Waafrika Kusini katika mji mkuu wa Nigeria, Abuja hadi hivi sasa duka lake karibu na Abuja halijashambuliwa, lakini Yuagba anasema na wasiwasi wasi mkubwa sana baada ya waandamanaji waliokasirika walipovamia ofisi ya kampuni kubwa ya mawasiliano ya Afrika Kusini MTN na washirika wake Shoprite na kusitisha shughuli za biashara. Ni siku nne sasa sijafika ofisini, hivi sasa nazungumza na nyinyi, hisa zangu zimeshuka hii si mara ya kwanza kwa mashambulizi dhidi ya wageni, hasa kwa raia wa Nigeria nchini Afrika Kusini, na yalichochea ulipizaji kisasi. Ulipizaji kisasi kama huo ulitokea baada ya mashambulizi ya Afrika Kusini ambayo yalisababisha vifo vya watu 62 mwaka 2008 na watu saba zaidi mwaka 2015. Waandamanaji wa Nigeria wanaishtumu serikali ya Afrika Kusini kwa kutoshughulikia swala hili. Mwandamanaji Ali Yusuf anaelezea zaidi. Kwa nini Waafrika Kusini wasiwaache wa Nigeria nchini kwao wafanya na waendelee na biashara zao? Sisi tumewafanya wajisikie vizuri nchini kwetu, hatuwabagui, hatuchomi nyumba au biashara zao. Afrika Kusini ni kituo kikuu cha uchumi kwa wahamiaji wa kiafrika ikiwemo wa Nigeria, lakini wafanyakazi wa kigeni mara kwa mara wanakabiliwa na, na ghasia dhidi ya wahamiaji kwa kushindana na nafasi za ajira nchini humo hasa katika sekta ambazo hazihitaji ujuzi mkubwa. Balozi wa Afrika Kusini nchini Nigeria, Bobi Moral, anaelezea kwa kipindi cha zaidi ya miaka 25 au zaidi, tumepitia changamoto nyingi, lakini kitu ambacho kilichokuja kutuokoa ni kwa sisi tuna urafiki wenye nguvu na udugu kati ya Afrika Kusini na Nigeria. Wakati huo huo, uwekezaji mkubwa wa Afrika Kusini unatoa nafasi za ajira na kimaisha kwa maelfu ya raia wa Nigeria. Kama Uagba Maafisa wa Nigeria wanalizungumzia swala hili na wenzao wa Afrika Kusini. Joffrey Oyama, waziri wa mambo ya nje wa Nigeria, anaelezea juhudi zinazoweza kufanyika kunusuru maisha na mali za watu We feel Tunahisi kama serikali ya Nigeria inatakiwa ichukue hatua za msingi ili kusitisha mara moja na kabisa vitendo vyote vya uchokozi, uhalifu dhidi ya raia wa Nigeria nchini Afrika Kusini. Hata hivyo, wa Nigeria wengi wanataka kufungwa kabisa kwa biashara za Afrika Kusini nchini kwao. Kwa sasa biashara kubwa za Afrika Kusini nchini Nigeria zimefungwa kwa muda usiojulikana, wakati watu kama Iuagba ambao kazi zao zinategemea biashara hizo wanasubiri kurejea kwenye maisha ya kawaida. Shukran hadija Riami na makala hayo. Sasa namkaribisha Sande Shomari akusomee muhutasari wa habari. Rais wa Sudani Kusini Salva Kir na kiongozi upinzani, Rik Machar, wa upinzani Rik Machar wameahidi kutatua masuala yaliyokuwa yamebaki na kuzuia kuundwa kwa serikali ya umoja mwezi Novemba, kufuatia mkutano wao katika ikulu ya Sudani Kusini uliofanyika mjini Juba. Viongozi hao wamesema wanaendelea vizuri na mijadala yao, ambapo kuna maendeleo muhimu yaliyofikiwa. Mwandishi wa habari wa Tanzania Eric Kabendera anayekabiliwa na kesi ya kuhujumu uchumi alifikishwa mahakamani tena leo mjini Dar es Salaam na kesi yake kuahirishwa hadi wiki ijayo, huku upande wa mashitaka ukieleza kuwa bado upelelezi haujakamilika. Wakili wa serikali Wankio Simon ameieleza mahakama kuwa bado kuna sehemu ya upelelezi inaendelea kufanyiwa kazi, hivyo kuomba mahakama kupanga siku nyingine ya kutaja kesi hiyo. Kenya inapanga kufanya makato makubwa ya matumizi ya serikali yake ikiwa ni pamoja na kupunguza safari za maafisa wa serikali nje ya nchi. Kaimu waziri wa fedha nchini humo Ukuru Yatani ameiambia Reuters. Mwisho wa matangazo ya jioni kutoka Sauti Amerika, VOA. Msimamizi wa matangazo amekuwa Meri Mgawe, mwelekezi Aida Isa ameshirikiana na Fiona Wamai. Hewani nimeshirikiana na Sande Shomari. Mimi naitwa Kenneth Bwire kutoka Washington DC. Basi msikilizaji, niruhusu nikutakie usiku mwema, usiku mtulivu.