Kumekucha Afrika, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Ni saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Ninakukaribisha msikilizaji katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika. Naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi hapa studio ni Abdushakur Abud. Unasikika, unaweza kutusikiliza kwa dakika dakika 30 ya matangazo yetu hivi sasa kutoka hapa Washington DC, leo ikiwa Alhamisi, Septemba 12 mwaka 2019. Karibuni. Katika nusu saa ya matangazo ya Kumekucha Afrika yanayoanza muda huu tunaripoti kwamba polisi kutoka kikosi maalum cha kukabiliana na ugaidi nchini Kenya wamevamia nyumba mshukiwa wa ugaidi. Je, majirani wanalizungumzia vipi tukio hili? Tumevamiwa asubuhi Wamekuja wakavamia na wakazuia kila mtu, hata mtoto wangu ameenda wa sukuli kuchelewa. Tumekuja wakatuvamia hapa, kila mtu akawa ndani, wakavunjavunja nyumba za watu. Tumewaachia wao wafanye kazi yao, lakini sisi hatujui nini kinaendelea mtaani. Na ripoti nyingine ni kwamba Rais wa Sudan Kusini Salvakir na mpinzani wake Riek Machar wameapa kuheshimu tarehe ya mwisho ya kuunda serikali ya kushirikiana madaraka hapo Novemba kumi na mbili. Ripoti hizi na nyinginezo utasikia hapa katika matangazo ya Kombe Kuu cha Afrika ya VOA Swahili, lakini kwanza ni Abdushakur Aboud anakusomea habari za dunia. Na habari muhimu za alfajiri hii leo ni kwamba rais Donald Trump wa Marekani, kwa mara nyingine tena, hapo jana ametoa wazo la uwezekano wa kupunguza vikwazo vya Marekani dhidi ya Iran ikiwa hatua hiyo itamwezesha rais Hassan Ruhani kukutana naye. Trump aliwaambia waandishi wa habari katika Whitehouse kwamba wataona kile kitachoweza kutokea, akiongeza kusema wa Iran wanataka mkataba kwa sababu wako katika hali ngumu ya fedha na vikwazo vinazidi kuwa kali. Trump alirudia pia kueleza bayana kwamba Washington haina nia kuleta mabadiliko ya utawala huko Iran. Kiongozi huyo alikuwa akizungumza siku mbili tu baada ya kumfukuza mshauri wake wa usalama wa kitaifa John Bolton ambaye alipinga mazungumzo ya ana kwa ana ya aina yeyote na kati ya Marekani na Iran. Rais Ruhani wa Iran tayari vilevile vile amepinga mazungumzo na Trump hadi pale vikwazo vimeondolewa. Alisema ah, jana mazungumzo kama hayo hayatakuwa na maana. Wachambuzi wanasema huenda kuna mkutano pangwa wakati wa mkutano mkuu wa baraza wa Umoja wa Mataifa mwezi huu baadaye. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ameeleza wasiwasi wake kutokana na pendekezo la waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu kuchukua sehemu ya Ukingo wa Magharibi inayokaliwa ikiwa atachaguliwa tena. Antonio Guterres amesema hatua kama hizo ziti, zikitekelezwa zitakuwa ni ukiukaji mkubwa kabisa wa sheria za kimataifa na kuharibu uwezekano wowote wa kufufua majadiliano na Wapalestina na amani kwa kanda nzima. Taarifa yake imeendelea kueleza kwamba hatua hiyo itahujumu pia kabisa suluhisho la kuundwa mataifa mawili ya Israel na Palestina. Netanyahu alizusha utata mkubwa alipotangaza siku ya Jumanne kwamba ana nia ya kutekeleza haki ya Israel kumiliki bonde la Jordan na bahari iliyoko karibu na upande wa kaskazini Dead Sea, ikiwa atashinda katika uchaguzi wenye ushindani mkubwa hapo Septemba 19. Mkuu wa idara ya siasa ya chama cha ukombozi wa Palestina, PFLP, Maher El Taher amesema ikiwa hatua hiyo itatekelezwa, basi Rais Mahmud Abbas atavunja mikataba yote na Israel. Baraza linalotawala Sudan na viongozi wa asi wamekubaliana juu ya mkataba kwa ajili ya mazungumzo ya amani ambayo yanatarajiwa kuanza mwezi Oktoba na kudumu kwa kiasi ya miezi miwili, walieleza maafisa kutoka pande zote nchini humo. Baraza hilo limechukulia suala la kufikia makubaliano na asi wanaoipinga hatum kuwa mojawapo ya vipaumbele vyake kama sharti kuu kwa taifa hilo kuondolewa kutoka orodha ya Marekani ya nchi zinazofadhili ugaidi. Mkamiti Kibayasi anatusomea ripoti kamili. Baraza hilo lilichukua uongozi wa serikali mwezi Agosti baada ya jeshi na vyama vya kiraia pamoja na makundi ya waandamanaji kutia saini mkataba wa kushirikiana madaraka kwa miaka mitatu baada ya miezi kadhaa ya mvutano kufuatia kuondolewa kwa rais aliyetawala muda mrefu nchini humo Omar Al Bashir mwezi April. Sudan Kusini iliwakutanisha pamoja wanachama wa baraza lake pamoja na viongozi wa waasi kutoka maeneo mbalimbali mbali. Maafisa wa Sudan na waasi walitia saini mkataba wa awali mbele ya mabalozi wa mataifa ya kigeni kupanga kipindi cha miezi miwili cha mazungumzo kuanzia Oktoba 14 na kumalizika katikati ya mwezi Disemba. Maelfu ya watu wameuawa katika vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Sudan, ikiwemo mgogoro katika mkoa wa Darfur, mahala ambako waasi wamekuwa wakipigana tangu mwaka elfu mbili na tatu dhidi ya serikali ya rais wa wakati huo Bashir. Kuna wapiganaji wa splan waliokuwa wakipigana huko jimbo la Cordofan kusini na Blue Nile, na wamekubali kuheshimu usitishaji mapigano kwa miaka miwili sasa. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Wazimbabwe wamegawika siku tatu kabla ya kuzikwa kwa baba wa taifa rais wa zamani Robert Mugabe juu ya namna historia yake itakavyomkumbuka. Baadhi wanasema akumbukwe kama shujaa wa ukombozi, huku wengine wakimtaja kiongozi mbaya wa kimabavu aliyeharibu uchumi wa nchi, au wengine wanadhani akumbukwe kwa mambo hayo yote mawili. Zaidi ya hayo, siku moja tu kabla ya mwili wake kurudi nyumbani kutoka Singapore, mvutano umezuka juu ya mahala ya kuzikwa. Kufuatana na vyombo vya habari vya nchi hiyo, familia ya Mugabe inataka azikwe katika kijiji chake alikotokea, huku serikali inataka azikwe katika makaburi mashuhuri ya mashujaa wa taifa hilo. Maziko yake yamepangwa kufanyika siku ya Jumapili, ingawa haijulikani yatafanyika wapi. Mugabe anazusha utata baada ya kifo chake namna alivyozusha utata wakati wa uhai wake. Wazimbabwe wote watapata fursa hii leo kutoa heshima zao za mwisho wakati jeneza lake litakapowekwa katikati ya uwanja wa kandanda wa Harare, na hapo tena kupelekwa katika kijiji chake cha Kutama, kilomita 85 kutoka Harare, kabla ya kurudishwa mji mkuu kwa maziko ya kitaifa. Wahamiaji mia mbili wa Nigeria walirudishwa nyumbani jana kutoka Afrika Kusini kufuatia wimbi la ghasia za chuki dhidi ya wahamiaji kutoka mataifa ya Afrika zilizoenea kote nchini. Waliposhuka katika uwanja wa ndege wa biashara wa Lagos, Wanigeria hao walikuwa na furaha na kuimba wimbo wa taifa, baadhi wakisema wamekimbia kuokoa maisha yao. Serikali ya Nigeria imeeleza kwamba zaidi ya Wanigeria mia sita wengine wanatarajiwa kurudi kutoka Afrika Kusini wiki hii. Waziri wa masuala ya diaspora Abike Dabiri Erwa, aliyefuatana nao, anasema serikali itawapatia msaada wa kifedha ili kuanza upya maisha yao mji wa Johannesburg pamoja na mji mkuu wa Pretoria na maeneo karibu yapo ilikumbwa na wimbi la mashambulio ya kikatili ya wahamiaji kutoka nchi za Afrika wiki iliyopita, ambapo inaripotiwa watu kumi waliuawa na mali zao kuharibiwa <tune> unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha afrika ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa inayotangaza kutoka hapa mjini washington dc serikali ya marekani inatarajia kuona uchaguzi wa mwaka ujao nchini burundi ukiwa huru na wa haki Wito huo umetolewa na mjumbe maalum wa Marekani katika nchi za Maziwa Makuu baada ya kuhitimisha ziara yake ya siku tatu nchini humo jana Jumatano. Ripoti kamili anayo mwenzangu Patrick Nduwimana. Akizungumza na waandishi wa habari mjini Bujumbura baada ya ziara yake ya siku tatu, mjumbe maalum wa Marekani katika kanda ya Maziwa Makuu John Peter Farm amewataka viongozi wa Burundi kuweka mazingira bora kwa ajili ya uchaguzi wa mwaka 2020. Vigezo vyetu vya uchaguzi ni sawa kote ulimwenguni na ni muhimu kwa Burundi. Matumaini yetu ni kuwa na uchaguzi wa amani wa wazi ulio sawa na matokeo ambayo yanaonyesha utashi wa raia. Fam ameongeza kuwa Marekani iko tayari kutuma waangalizi wake kwenye uchaguzi iwapo serikali ya Burundi itawaalika. Aidha, mjumbe huyo maalum amesisitiza umuhimu wa kuimarisha demokrasia nchini Burundi, akisema ni muhimu serikali iweke mazingira ya uhuru wa waandishi wa habari. Lakini vyama vya upinzani havina imani kwamba wito huo wa Marekani utazingatiwa na viongozi wa Burundi. Shovino Mugwengezo ni kiongozi wa muungano wa vyama vya upinzani ambavyo viko uhamishoni. Kwa hiyo sisi upande wetu, sisi si mara ya kwanza wajumbe kama hao kutoa kauli kama hizo, ambazo kwa kweli ukizichunguza zinakuwa ni kauli nzuri tu ambazo zinaanza zikatusaidia sisi kama utawala, unaweza ukawa umeelekea, lakini bahati mbaya ni kwa sababu miaka yanaenda rudi au katika chaguzi mbalimbali imekuisha weza kutekeleza kutekelezwa. Katika nchi yetu wito kama huo uliweza kutolewa sana, lakini e, matokeo yalikuwa ni mengine kwa sababu kura ziliweza kuibwa. Mwanasiasa huyo wa upinzani anasema mazungumzo pekee kati ya serikali na upinzani ndiyo atafanya kuwepo uchaguzi wa wazi na wa haki. si tunasema hivi hiyo katiba kwanza iwitiwe pembeni, alafu watu w-warudie katika mjadala. Lengo letu sisi ni uheshimishwaji wa mkataba wa Arusha na katiba ambayo imezaliwa na mkataba wa Arusha. Njia pekee ambayo itamlazimu pita nguruzii za ku, kuandaa chaguzi nzuri ni mazungumzo, alafu paweze kuchukuliwa mikakati, hali ya kuwa jumuiya ya kimataifa iko hapo. Ilikuwa inastahili pawe serikali ya mpito, ambapo kila mtu ajihisi kwamba yumo ndani, katika kuandaa uchaguzi kulingana na ratiba ya Tume ya Taifa ya Uchaguzi, chaguzi za rais, wabunge na madiwani zitafanyika tarehe ishirini mwezi Mei mwaka elfu mbili na ishirini. Baadaye utafuata uchaguzi wa maseneta ambao utafanyika tarehe ishirini mwezi Julai, na mwisho kabisa utafanyika uchaguzi wa wakuu wa mitaa tarehe 24 mwezi Agosti. unaendelea kusafiri na matangazo ya VOA Kumekucha Afrika yanayokijia kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa kutoka hapa studio namba 15 za VOA Swahili. Abdu Shakur Abud anarudi tena kukupatia habari zaidi za dunia. Karibu watu kumi wameuawa katika mji wa Nampula kaskazini mwa Msumbiji hapo jana baada ya watu kukanyagana baada ya mkutano wa kampeni kumalizika wa chama tawala cha rais Filipe Nyusi cha Frelimo, zaidi ya mwezi mmoja kabla ya uchaguzi mkuu nchini humo. Mashahidi wanasema watu walianza kukanyagana katika uwanja mdogo wa mpira uliokuwa umejaa umati wa watu pale walipojaribu kukimbia kutoka nje. Mmoja kati ya waliohudhuria mkutano huo aliliambia shirika la habari la AFP kwamba Watu walianza kukanyagana pale milango iliyokuwa imefungwa kufunguliwa baada ya mgombea kiti cha rais Nyusi kuondoka. Kiongozi huyo anapigania mhula wake wa pili madarakani katika uchaguzi mkuu uliopangwa kufanyika Oktoba kumi na tano. Chama chake cha Frelimo kimekuwa madarakani kwa zaidi ya miaka 40 tangu nchi hiyo kunyakua uhuru na kinatazamiwa kupata ushindi. Ma, wa, muali, wa mali waliokuwa wamefunga njia zote kuu kuingia katika mji mkuu wa Bamako wameondoa vizuizi -vizu vyao hapo jana baada ya majadiliano na maafisa wa serikali kufikia makubaliano ya kuruhusu usafiri kurudi kuwa ya kawaida katika mji huo. Shirika la habari la AFP linaripoti kwamba malori elfu moja ya mizigo iliyokuwa imefunga njia zote za kuingia katika mji mkuu wa Mali kwa siku nne, kulalamika dhidi ya ukosefu wa barabara nzuri, yamekubali kuondoka. Uamuzi ulichukuliwa baada ya waziri wa uchukuzi Ibrahim Abdullah Lee kutangaza Jumanne usiku kwamba makubaliano yamefikiwa na kundi linaloongoza malalamiko la Siraco, na waziri mkuu Babu Sise ameruhusu kutolewa dola milioni nane laki tatu za fedha dharura kuanza kukarabati barabara kuu za nchi hiyo na idara ya masuala ya dharura katika taifa la Bahamas NEMA imetangaza jana kwamba kuna watu elfu mbili mia tano ambao hawajulikani walipo hadi hii leo tangu kutokea kimbunga cha hatari cha Dorian kusababisha, na kusababisha hasara kubwa katika taifa hilo la Caribbean. Msemaji wa Nima, Carl Smith amewaambia waandishi wa habari kwamba watu waliopotea huenda wakapatikana, kwani hivi sasa ndipo daftari inatayarishwa kufahamu mahala watu wamehamishwa nani nani na ni nani aliyeokolewa na kupelekwa mahala gani. Kiasi cha watu elfu sabini na sita wamepoteza makazi yao kutokana na kimbunga hicho kibaya kilichokuwa na nguvu za daraja ya tano kuwahi kutokea na kuathiri visiwa vya Bahamas zaidi ya wiki mbili zilizopita. Kazi za kuwatafuta waliopotea zinaendelea na ripoti rasmi zinaeleza idadi waliofariki imefikia hamsini na huenda idadi hiyo ikaongezeka sana. Naendelea Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Rais wa Sudan Kusini Salva Kir na kiongozi wa asi Riak Machar jana Jumatano, wakati wa mkutano katika mji mkuu wa Juba, waliapa kuheshimu tarehe ya mwisho ya mwezi Novemba ya kuunda serikali ya kushirikiana madaraka uliocheleweshwa kwa muda mrefu. Viongozi hao walikutana kwa duru ya pili ya mazungumzo yao wakati wa ziara ya kwanza ya Machar katika muda wa mwaka mmoja katika mji mkuu kutoka uhamishoni mjini Khartoum ili kujaribu kuokoa makubaliano ya amani yaliyokwama. Mkamiti Kibayasi, hebu tueleze zaidi juu ya mkutano huo. Msemaji wa serikali Michael Makuei aliwaambia waandishi wa habari baada ya mkutano huo kwamba pande zote mbili zimekubaliana kuunda serikali kwa muda mwafaka hadi ifikapo Novemba kumi na mbili. Taarifa kutoka ofisi ya rais ilielezea mkutano huo ulikuwa na mafanikio na umefanyika kwa amani. Wafuatiliaji wanasema mkutano wa kisiasa kati ya mahasimu hao wa kihistoria ni njia pekee ya kusonga mbele katika kutekeleza mkataba wa amani wa mwaka 2018 ambao ulikwama kutokana na masuala kadhaa ya usalama pamoja na mipaka ya ndani ya taifa. Mwenyekiti wa chama cha SPLM North Abdulaziz El Hilu anasema chama hicho kina nia ya dhati kufanikisha hili. Kwa upande wetu, tunataka kuhakikisha kwamba tunafanya juhudi zote za kuweza kufikia mafanikio ili tuweze kutekeleza hatua hii ya mashauriano yenye kulenga kuleta mafanikio ya amani ya kudumu. Wakati wa kiongozi wa waasi Riek Machar anatafuta hakikisho kuhusu usalama wake binafsi kabla ya kurejea kabisa mjini Juba ambapo alikimbia kutokana na mapigano ya bunduki wakati wa mkataba wa awali uliposhindikana mwezi Julai mwaka elfu mbili kumi na sita. Alirejea Oktoba elfu mbili kumi na nane kwa saa kadhaa kusherekea utiaji saini wa mkataba wa amani. Machar alisema Juba ni nyumbani na amerudi hata kama ataondoka tena kwa muda kadhaa, lakini wamepiga hatua muhimu ya mafanikio katika mashauriano yao maafisa wa chama cha Machar walisema kiongozi wao ana mikutano kadhaa katika mji mkuu na haijafahamika anaondoka lini hapo. Rais wa Sudani Kusini Salvakir alielezea kwamba aliwapongeza wa Sudani kuweza kufikia makubaliano, "I said that even when we inasema in kwamba hata wakati tulipowahimiza nyinyi wenzetu wa Sudan kufikia amani kwa nchi yenu, sisi wenyewe wa Sudan kusini hatujaweza kufanikiwa bado. Na kabla ya hapa, basi nilimwambia Riak Machar kwamba itatubidi kufaidika na ujuzi wenu. Hii leo mapigano huko Sudani kusini yamesababisha watu 380,000 kupoteza maisha na kulazimisha zaidi ya watu milioni 4 takriban theluthi moja ya Wasudani wote kukimbia nyumba zao. Shirika la chakula duniani WFP lilisema jana Jumatano kwamba kuna mafanikio kiasi katika usalama wa chakula kutokana na mkataba wa amani. Hata hivyo, zaidi ya nusu ya watu wa Sudani Kusini, takriban watu milioni 6.35 hawajui watapata wapi mlo ujao wa siku. na msikilizaji wapo, unafungulia redio yako hivi sasa, unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika yanayokujia siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa kutoka hapa mjini Washington DC. Matangazo haya pia yanasikika kupitia kwenye tovuti yetu ya voaswahili.com. Hali kadhalika tunasikika kwenye redio zetu shirika katika eneo la maziwa makuu na huko nchini Kenya. Tukiendelea na ripoti zaidi, ni kwamba mshukiwa wa ugaidi aliyejeruhiwa na polisi anatibiwa katika hospitali moja mjini Mombasa nchini Kenya, chini ya ulinzi mkali wa maafisa wa polisi kutoka kikosi maalum kinachohusika na kukabiliana na ugaidi ATPU. Ripoti zaidi anayo mwandishi wetu Salma Muhamed kutoka Mombasa. Maafisa wa polisi kitengo cha ATPU walimkamata mshukiwa wa ugaidi Salim Khalid mwenye umri wa miaka 40 kufuatia msako uliofanyika katika mtaa wa Chuda, Mombasa, na kuchukua saa nzima ya makabiliano. Mshukiwa wa pili alitoroka. Ni kwamba tumeona tumevamiwa hapa, tumevamiwa asubuhi, nikaona kuna maskari wamekuja, na mi nawajua wale wale maaskari, kama si wa flying squad, na kama si wa terrorists wamekuja wakavamia na wakazuia kila mtu, hata mtoto wangu ameenda wa skuli kuchelewa. Tumekuja wakatuvamia hapa, kila mtu akawa ndani, wakavunjavunja nyumba za watu. Tumewachia wao wafanye kazi yao, lakini sisi hatujui nini kinaendelea mtaani. Asubuhi kitu kama saa kumi na moja hivi lese kama na nusu, nilimsikia jirani yangu chini, Brian Omanyo, akinishtua baros, baros, baros hasa Nikashtuka kwa usijana ndo alitolewa hospitali, kwani kuna nini? Ndo kushika chini, ndo kanambia hebu cheki sasa. Tukicheki uwanjani pale, tukaona gari leusi, lakini lina watu warefu warefu wakubwa, wanavaa mavazi mengine na risasi na badudu ya kubonda bonda. Sasa tukashindwa kuna nini, lakini tulivyochunguza tukaona wamekuja hii sehemu wanaizunguka hii nyumba. Sasa hatukujua ni nini, alafu baada ya kama dakika kumi hivi tukaanza kusikia milio ya risasi. Sasa tulivyosikia vile, ilibidi kila mtu aingie ndani kujifungia. Kulingana na mkuu wa polisi mjini Mombasa Eliud Monari, mshukiwa yuko chini ya ulinzi mkali huku akiuguza majeraha ya risasi mkononi na miguuni. Msako huu ulijiri baada ya polisi kupokea habari kuwa mshukiwa ambaye alikuwa akisakwa siku nyingi aliregea kutoka mafichoni, ndiposa kuandaa msako huo. Wakati maafisa wetu wakijumuisha polisi wa ukabili ugaidi yani ATPU walipokuwa ziarani hapo Chuda Mombasa sabu kaunti, walikuwa wanamsaka mshukiwa wa ugaidi kwa jina la Salim Khalidi jina lingine Survivor, wakampata. Alijaribu kuwavamia kwa kisu, lakini polisi wakamjeruhi. Ametibiwa hospitali, tunasubiri akipona tu atashtakiwa, kwa sababu amesakwa kwa muda mrefu. Anajiri siku mbili baada ya mshukiwa mwingine kutoka Mombasa kukamatwa huko Isilii jijini Nairobi, baada ya kukwepa mtego wa vitengo vya usalama kwa muda mrefu. Salma Muhammed, VOA Mombasa. Na ripoti ya Umoja wa Mataifa inaonya kwamba maeneo ya Palestina yanayokaliwa na Israel yanakabiliwa na mzozo mkubwa wa kijamii na kiuchumi ambao unaelekea kulipuka. Mwandishi wa VOA Lisa Shlein ana ripoti kutoka Geneva juu ya tathmini hiyo mpya iliyotayarishwa na Shirika la Biashara na Maendeleo la Umoja wa Mataifa, UNCTAD, juu ya hali ya huko Gaza, Ukingo wa Magharibi na Jerusalem Mashariki. Mkamiti, ripoti ya Shlein inaelezaje? Wachumi wa Umoja wa Mataifa wanaonya kwamba hali inazidi kuwa mbaya na ipo katika hatua za kulipuka. UNCTAD iliripoti uchumi wa Palestina ulikuwa kwa chini ya asilimia moja mwaka jana. Inasema uchumi huko Ukingo wa Magharibi ulikuwa kwa asilimia tatu lakini ulishuka kwa asilimia saba huko Gaza. Mahmud Al Khafif ni mratibu wa UNCTAD wa msaada wa watu kwa Wapalestina. Anasema kiwango cha ukosefu wa ajira huko Gaza kimeongezeka juu ya asilimia 50. In in kutokana na kiwango hichi cha juu cha ukosefu wa ajira, umaskini umeongezeka. Takriban mtu mmoja kati ya Wapalestina wawili katika maeneo yanayokaliwa ya Wapalestina ya wa anahitaji msaada wa dharura. Kiwango cha umaskini kimefikia asilimia 29, na kiwango cha umaskini huko Gaza ni asilimia hamsini na tatu. El Hafif anasema miaka kumi na miwili ya Israel kuifungia Gaza kumezuia uchumi kukua. Anasema hali imekuwa mbaya sana katika miaka miwili iliyopita, kwa sababu fedha ambazo zilikuwa zinahamishwa kwa mamlaka ya kitaifa ya Palestina kwa ajili ya Gaza zimepungua mno. Anasema kupungua sana kwa msaada wa wafadhili pia kunazorotesha uchumi wa Palestina. Anasema uchumi umedhoofika sana kutokana na marufuku ya Israel kwa uingizaji wa orodha ndefu ya bidhaa ambazo maafisa wa Israel wanachukulia zinaweza kuwa za matumizi mawili, bidhaa za teknolojia na zile zinazofanana na hizo. Uh, news. Israel inadai kwamba orodha ya bidhaa za matumizi mawili tofauti yanaweza kutumiwa kwa ajili ya matumizi ya kiraia au matumizi ya kijeshi, na kwa hiyo Wapalestina hawawezi kuingiza bidhaa hizo ndani ya maeneo yao. Hii inajumuisha screwdriver za aina fulani na kadhalika. Hapo unaona ni kwa nini uchumi wa Palestina unategemea sana uchumi wa Israel. El Hafif anasema utegemeaji wa uchumi wa Israel unafikia asilimia themanini ya bidhaa zinazoagizwa kutoka nje na Wapalestina. Ongtad inaripoti ukaliaji wa ardhi ya Wapalestina umezuia Wapalestina kuendeleza vyanzo vyao vya mafuta na gesi ya asili huko Gaza pamoja na Ukingo wa Magharibi. Makadirio jumla ya hasara inaeleza inafikia thamani ya mabilioni ya dola. Israel na Misri ziliweka vizuizi kwenye ukanda wa Gaza mwaka elfu mbili na saba baada ya kundi la wanamgambo wa Hamas lilipotoa wito wa kuangamizwa Israel kuchukua udhibiti wa kanda hiyo. Maafisa wa Israel wanasema uzuiaji huo ulihitajika ili kuwalinda raia wa Israel kutokana na ugaidi, mashambulizi ya roketi na harakati nyingine zisizo halali, kwa kuzuia uingizaji bidhaa ambazo zingeweza kutumiwa kwa matumizi ya kijeshi dhidi ya Israel na kuzuiwa kuingia Gaza. Namwapende wasikilizaji, basi muktasar wa habari kabla tujaondoka katika Kumekucha Afrika kwa alfajiri ya hii leo. Rais Donald Trump kwa mara nyingine tena, hapo jana, ametoa wazo la uwezekano wa kupunguza vikwazo vya Marekani dhidi ya Iran ikiwa hatua hiyo itamsababisha rais Hassan Ruhani kukutana naye kwa mazungumzo juu ya maswala mbalimbali mbali kati ya nchi zao mbili. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameeleza wasiwasi kutokana na pendekezo la waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu kuchukua sehemu ya Ukingo wa Magharibi ili inayokaliwa ikiwa atachaguliwa tena. Netanyahu alizusha utata mkubwa alipotangaza siku ya Jumanne kwamba anania kutekeleza haki ya Israel kumiliki bonde la Jordan na bahari ya Dead Sea. Baraza linalotawala Sudan na viongozi wa asi wamekubaliana juu ya mkataba kwa ajili ya mazungumzo ya amani ambayo yanatarajiwa kuanza Oktoba na kudumu kwa miezi miwili, walieleza maafisa kutoka pande zote mbili. Wazimbabwe wamegawika siku tatu kabla ya kuzikwa kwa baba wa taifa rais wa zamani Robert Mugabe juu ya namna historia itakavyomkumbuka. Wazimbabwe leo hii watapata fursa ya kutoa heshima zao za mwisho kwa kiongozi huyo, ambao baadhi anamwita mkombozi na wengine wanasema amevuruga uchumi. Wahamiaji mia mbili wa Nigeria walirudishwa nyumbani jana kutoka Afrika Kusini kufuatia wimbi la ghasia za chuki dhidi ya wahamiaji kutoka mataifa ya Afrika zilizoenea kote nchini. Serikali ya Nigeria inasema zaidi ya wa Nigeria mia sita wengine watarudishwa mnamo wiki hii na karibu watu kumi wameuawa katika mji wa Nampula kaskazini mwa Msumbiji baada ya watu kukanyagana, baada ya mkutano wa kampeni wa chama tawala cha rais Filipe Nyusi cha Frelimo, zaidi ya mwezi mmoja kabla ya uchaguzi mkuu kufanyika nchini humo. Muktasari wa habari ndio unatukamilishia matangazo ya kumekucha Afrika asubuhi ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwendekezi alikuwa ni Dio Don Chuba Hiro. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi, na kutakia asubuhi njema popote pale unaposikiliza VOA Swahili.