Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Ni saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Mashariki, ni saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati, na saa 12 asubuhi kule afrika mashariki ninakukaribisha msikilizaji katika matangazo yetu ya kumekucha afrika naitwa mkamiti kibayasi na mimi hapa studio ni abdu shakur abud nakukaribisha usikilizi dakika 30 za matangazo yetu ya hivi sasa kutoka hapa washington dc leo ikiwa jumatano septemba 11 mwaka 2018 miaka 11 toka mashambulio ya septemba 11 karibuni n msikilizaji, katika nusu saa ya matangazo ya Kumekucha Afrika mwaka huu wa elfu mbili kumi na tisa. Basi tunaanza na ripoti kwamba mshauri wa usalama wa taifa Marekani John Bolton hayupo tena kwenye wadhifa wa huo. Je, mchambuzi wa kisiasa ana maoni gani? na vile vile katika makala yetu ya vijana utamsikia mmoja wa waanzilishi wa vikundi vya vichekesho cha Ngolobes family huko Kenya, anatoa wito kwa vijana wenzake kuhusu sanaa ya burudani. Kitu ambacho ningeweza kushauri vijana, kitu cha kwa kwanza, uh, heshima kwenye industry. Ya pili kuwa na uvumilivu, alafu cha tatu ni kuweza kukamap na idea. Lazima ukuwe na idea ambayo uh, itakubalika na community nzima na msikilizaji, ripoti hizi na nyinginezo utazipata hapa katika matangazo ya Kumekucha Afrika ya VOA Swahili, lakini kwanza nampisha Abdu Shakur Abord akusomee habari za dunia. Na habari muhimu alfajiri hii leo ni kwamba rais wa muda mrefu wa Cameroon Paul Biya ametangaza jana kwamba ana nia ya kuitisha mjadala mkubwa kitaifa baadaye mwezi huu katika lengo la kumaliza mapigano kati ya vikosi vya usalama na wapiganaji wenye silaha wanaotaka kujitenga kwa majimbo yanayozungumza Kiingereza upande wa magharibi ya nchi yake. Mnamo miaka miwili iliyopita, sehemu kubwa ya nchi inayozungumza Kifaransa imekumbwa na ghasia zilizokwisha sababisha vifo vya watu elfu mbili wakati wanaotaka kujitenga wanaozungumza Kiingereza kudai uhuru wao katika majimbo ya kaskazini magharibi na kusini magharibi. Zaidi ya watu laki tano wamelazimika kukimbia kutoka makazi yao kutokana na ghasia hizo, kulingana na shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch. Biya mwenye umri wa miaka 86 ambaye yuko madarakani kwa miaka 37 sasa, anasema katika hotuba kwa taifa hiyo jana kwamba ananuia kuitisha mkutano huo muhimu mwishoni mwa mwezi ili kuruhusu kujadili njia na namna za kujaribu kutafuta mwelewano na kutekeleza matakwa muhimu ya wananchi wa majimbo ya kaskazini magharibi na kusini magharibi. Mataifa matatu yasiyo wanachama wa kudumu wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa yametoa wito kwa Umoja wa Mataifa kuondoa vikwazo vya kiuchumi dhidi ya Sudan, wakati nchi hiyo iko katika kipindi cha mpito kuelekea utawala wa kiraia. Katika taarifa ya pamoja, mabalozi wa Afrika Kusini, Ivory Coast na Equatorial Guinea pamoja na mwakilishi wa Umoja wa Mataifa kwenye, umo, wa Umoja wa Afrika kwenye Umoja wa Mataifa, wa Mataifa wamedokeza kwamba Baraza la Usalama la Amani la AU limeshaondoa vikwazo dhidi ya Sudan kufuatia mabadiliko mepya ya kisiasa nchini humo. Taarifa hiyo inawahimiza wanachama wa baraza la usalama kufuata mfano huo na kuondoa vikwazo dhidi ya Sudan pamoja na kuiondoa kutoka orodha ya mataifa yanayohifadhi ugaidi. Ombi hilo linahusu zaidi Marekani ambayo imeiwekea Sudan katika orodha yake ya mataifa yanayofadhili ugaidi tangu mwaka 1993. Taarifa hiyo pia imetoa ujumbe kwa serikali mpya ya Sudan kuhimiza kufanya kazi kuelekea amani na uthabiti wa kudumu nchini humo na kutekeleza matakwa ya wananchi. Maafisa wa usalama wa Marekani wametangaza jana kwamba karibu watu mia tatu wamekamatwa nchini Nigeria na Marekani katika mojawapo ya operesheni kubwa za usalama zilizoratibiwa kimataifa na kulenga kuzuia utapeli wa mtandao wa mabilioni ya dola ambao umewathiri sana wafanyabiashara na watu wa kawaida watu walioathirika zaidi vilevile vile na njama hiyo ni wazee hapa Marekani na kwengineko duniani walioibiwa mamilioni ya dola. Mkamiti Kibayasi anatusomea ripoti kamili. Wizara ya Sheria ya Marekani ilisema katika taarifa yake kwamba operesheni ya kimataifa iliyochukua miezi minne imepelekea kukamatwa jumla ya watu 281 wakiwemo 167 waliokamatwa Nigeria na 74 hapa Marekani. Taarifa inaeleza kwamba wengine wamekamatwa nchini Kenya, Malaysia, Uturuki, Ufaransa, Uingereza, Japan na Italy. Operesheni hiyo iliyopewa jina la Rewired ilipelekea kukamatwa takriban dola milioni tatu nukta saba Idadi kubwa iliyokamatwa huko Nigeria ilitokana na ushirikiano kati ya maafisa wa usalama wa Marekani na wa Nigeria. Nigeria kwa muda mrefu inagubikwa na sifa mbaya ya kuongoza katika ubadhirifu pamoja na utapeli wa mitandao unaofanywa na vijana wanaofahamika kama yahuu dash yahuu. Tangazo hilo limetolewa wiki kadhaa baada ya waendesha mashtaka wa Marekani kuwafungulia mashtaka raia 77 wa Nigeria na watu watatu wengine kwa kushiriki katika njama za kuiba mamilioni ya dola kutoka kwa wafanya biashara pamoja na watu binafsi kupitia utapeli wa mtandao unaojulikana kama business email compromise BEC. Naibu mwanasheria mkuu wa Marekani, Jeffrey Rosen, alisema ushirikiano kati ya washirika wa ndani na kimataifa ulipelekea mafanikio zaidi katika operesheni hii. Kulingana na wizara ya sheria ya Marekani, operesheni sambamba kama hiyo ilifanyika mwaka jana na kupelekea kukamatwa watu 74 waliohusika na udukuzi wa BEC na kuzuia dola milioni 2.4. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mpwa wa rais wa zamani wa Zimbabwe Robert Mugabe ameliambia shirika la habari la AFP kwamba mwili wa mjomba wake unasafirishwa hivi sasa kurudi nyumbani hii leo kutoka Singapore. Adam Mohali amethibitisha kwamba mwili umesafirishwa ukishinikizwa na jamaa zake pamoja na maafisa wa serikali tangu leo asubuhi. Mugabe, kiongozi wa ukombozi wa Zimbabwe, alichukua madaraka baada ya taifa hilo kujinyakulia uhuru kutoka Uingereza mwaka na kutawala kwa miaka 37 kabla ya kuondolewa kwa nguvu mwaka 2017 na jeshi kufuatia maandamano ya wananchi. Alifariki siku ya Ijumaa akiwa na umri wa miaka 95 huko Singapore ambako alikuwa anapatiwa matibabu. Ujumbe wa serikali ya Zimbabwe uliokwenda kurudisha mwili wake nyumbani unaongozwa na makamu rais Kembo Mohadi na inaripotiwa misa, katika, misa ilifanyika katika kanisa Katoliki hapo jana kabla ya mwili kusafirishwa asubuhi ya hii leo. Wanajeshi kadhaa wa Nigeria wameuliwa katika shambulio la kushtukiza dhidi ya msafara wao na wapiganaji wenye uhusiano na kundi la wanaharakati wenye itikadi kali za Kiislamu la Islamic State kaskazini mashariki ya nchi. Kulingana na maafisa wa usalama, wapiganaji wa Islamic State Afrika Magharibi ISWAP e waliwafyatulia risasi wakitumia bunduki za rashasha wanajeshi na kufyatua magruneti kutoka roketi katika msafara wa magari ya kijeshi katika mji wa Gudambali, jimbo la Borno, siku ya Jumatatu. Kundi la ISWAP e linadai kuhusika na shambulizi hilo likidai kwamba wapiganaji wake wameua au kuwajeruhi darzeni ya wanajeshi. Afisa wa usalama ameliambia shirika la habari la AFP kwamba kundi hilo la kigaidi liliwashambulia kwa kushtukiza wanajeshi waliokuwa wanasafiri kuelekea Gudambali. Msafara huo ulikuwa unapelekwa na kupelekwa wanajeshi kuimarisha kikosi cha mubo, cha pamoja kati ya Nigeria na Chad ili kutayarisha shambulizi kubwa la kukomboa mji huo kutoka udhibiti wa wanamgambo. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Habari tuliyoipatia uzito wa juu katika matangazo ya Kumekucha Afrika hivi sasa ni kutoka hapa mjini Washington DC, ambapo mshauri wa Rais Donald Trump katika masuala ya usalama wa taifa, John Bolton ameacha kazi na hivyo basi kuwepo na utata juu ya nani anayeweza kuchukua nafasi hiyo. Kwa wakati huo, nimezungumza na mchambuzi wa masuala ya kisiasa David Monda kutoka jimbo la New York hapa Marekani, na kwanza nikataka kujua kuondoka kwa Bolton kuna maanisha nini katika utawala wa Rais Donald Trump? Nafikiria uh, inaashiria ya kwamba bwana Trump uh, amekosana na bwana John Bolton kuhusu masuala ya kigeni uh, hususan nafikiria yale makubaliano ya Afghanistan. Uh, ni vigumu kujua au kubaini ni jambo lipi ambalo limeweza kuhakikisha kwamba bwana Trump amempiga kalamu bwana Bolton lakini eh, vile inavyojitokeza kule White House ni kwamba, hata eh, waziri Pompeo na Munchin eh, Steve Munchin, na wa pia wamepigwa na bumbuazi. Ilibidi wawe pamoja kwenye mkutano na bwana Bolton, na ikaja kwamba amepigwa kalamu. Kwa hivyo hizi ni changamoto za White House, na tutaangazia vile maneno yataendelea siku za mbele. Profesa Monda, vyanzo vya kuaminika karibu na White House tayari vimeshaanza kubashiri majina ya watu ambao wanaweza kuchukua nafasi ya John Bolton, ikiwemo Brian Hook ambaye ni mwakilishi wa Marekani kwa Iran, uh, Rick Grenell ambaye ni balozi wa Marekani kwa Ujerumani, vilevile Rabu Blair. Je, unadhani nafasi hii inaweza ikazibwa hivi karibuni au itachukua muda? Eh, unajua bwana Trump huwezi kujua atakalolifanya, lakini nafikiria kwenda mbele, eh, rais ndiye anayewaajiri watu kazi na yeye pia ndiye anayewapiga, uh, wa, uh, wafanyikazi kalamu. Kwa hivyo mimi nafikiria kwamba ataweza ku, kumwajiri uh, yule ambaye anaweza kukubaliana na yeye. Kuhusu, kuhusu haya masuala ya Afghanistan na pia awe na msimamo karibu sana na eh, Bwana Trump. Inaonekana ya kwamba Bwana Bolton uh, hakuwa amekubaliana na Bwana Trump kuhusu uh, mswada wake au msimamo wake kule Afghanistan, manake eh, Bwana Bolton inaonekana kwamba alikuwa na fikra Uh, vingine na uh, Bwana Trump na hivyo ndivyo imekuwa ya kwamba uh, amefutwa kazi. Septemba kumi na moja ni maadhimisho ya miaka kumi na nane tangu mashambulizi ya ugaidi yalipotokea hapa Marekani. Hali ya usalama, Profesa Monda, kitaifa imebadilika vipi kote kwenye njia za anga pamoja na idara ya uhamiaji. Hali ya usalama imeimarishwa maradufu uh, mimi ninaishi hapa mji wa New York wakati huu uh, kuna polisi wa ziada hapa mabarabarani kwa hivyo kuna hofu ya kwamba huenda pengine kukawa na uh, mlipuko wa bomu au jaribio la ugaidi uh, kuadhimisha siku hiyo ya Septemba kumi na moja lakini uh, kwa ujumla nafikiria kwamba Obama Bush yule wa pili na hata bwana Trump wamejaribu kuimarisha usalama ukilinganisha na mataifa ya kigeni. Kwa mfano kule Kenya vile Kenya Airways walianza safari zao kuja hapa New York. Ni Profesa Monda akizungumza nasi kutoka jimbo la New York hapa Marekani. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, yanayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Sekunde chache kutoka hivi sasa, Abdu Shakur Abod atarudi tena kukusomea habari zaidi za dunia. na baadhi ya familia na jamaa za waathiriwa wa ajali ya ndege ya shirika la Ethiopian Airlines nambari 302 walikutana kwa saa mbili na waziri wa uchukuzi wa Marekani, Elaine Chao, mjini Washington, miezi sita kamili tangu ndege kuanguka karibu na Adis Ababa ilipokuwa inaelekea Nairobi. Baada ya mkutano wao, jamaa hao walikusanyika pamoja nje ya wizara ya uchukuzi na kuwakumbuka waliofariki na kufanya maandamano na malalamiko yao ya dhidi ya kampuni ya ndege ya Boeing wakitaka ndege ya aina 737 Max kutoruhusiwa kusafiri hadi uchunguzi kamili umekamilika na matatizo yake kurekebishwa. Unasikiliza Kumekucha Afrika, matangazo yanayokujia kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa, ambayo pia yanasikika kupitia kwenye tovuti yetu ya VOA Swahili.com. Tunasikika kupitia eneo zima la Maziwa Makuu kupitia redio zetu shirika, pamoja na mtandao wa internet. Na tukielekea huko mjini jamhuri ya kidemokrasia Kongo, DRC, katika mkoa wa Kivu Kusini, inaripotiwa ajali ya moto imetokea tena katika mji wa Bukavu, mashariki mwa DRC, ambapo nyumba nyingi zinazokadiriwa kuwa zaidi ya mia mbili zimeteketea kwa moto huko Nyamugo, katika mtaa wa Kadutu jana Jumanne. Kutoka Bukavu, mwandishi wetu Mitima De La Chance anaripoti zaidi. Napili, South Sudan, ina haina njia nyingine ila kukubaliana na, tumewahi kusema hivi kwamba ni aibu kubwa kwamba nchi ambayo ilipigana vita dhidi ya Sudan, serikali kuu iliyokuwa inatawaliwa na Waarabu, na baadaye wakawa wamepata uwezo wa kuunda nchi yao mpya ya South Sudan, lakini muda mfupi baadaye wakaanza mchakato wa kupigania jeo na mali na ukwasi, na hatimaye wakatengana makundi mawili, wakarudi tena, ni kama walianza tena harakati za kupigania vita. Kwa hivyo kukubaliana kwao huku kunafurahisha bara zima la Afrika na tunatarajia kwamba huu ni mwanzo tu wa kuweza kukwamua maendeleo ya nchi ya Sudani ya Kusini kwa sababu wanahitaji maendeleo zaidi katika mbinu na sehemu mbalimbali kuliko vita na kung'ang'ania madaraka kwa wale wakubwa. Uh, Profesa, tunaona kwamba mwezi Novemba ndiyo mwezi ambao uh, inaaminika kabisa, eh, kwamba lazima serikali ya Umoja wa Kimataifa uh, iundwe na kile ambacho kinaelezwa ama kuonekana kwamba kuwa ni kinachosababisha mambo yasifikiwe kama vile ambavyo inavyotakikana ni namna katika kugawana majimbo, hali kadhalika katika kuunda uh, uh, usalama hasa usalama utakaosimamiwa na jeshi la pamoja. Maanake viongozi hawa wote wawili wana vikosi vyao vinavyowaunga mkono. Je, mwezi Novemba, uh, kwa mazingira yaliyopo, kuna uwezekano kwamba Sudani kusini ikawa na jeshi moja na makubaliano haya yakafikiwa katika mazungumzo yao. Na makubaliano yao ambayo sasa hivi yanaendelea kusherekewa ni kwamba wamesema wataunganisha vikosi vyao vya wapiganaji, na kwamba vikosi vyote hivyo vya upande mbili vitaweza kufanya lile jeshi kuu la nchi ambalo tunatarajia kwamba litakuwa linajumuisha pande zote mbili, na wote watakubali kufatana na utaratibu watakaojiwekea, kwamba wanaweza kuwa pamoja na wakalinda uh, ma, ma, ma, mambo ya nchi yao bila tashwishi tena ya kurudi kwenye ukabila, kwa sababu jambo linalowatia wasiwasi ni kung'ang'ania madaraka kwa misingi ya ukabila, na hili limekuwa ni eh, eh, jambo sugu sana katika nchi Sudan na masikitiko, na, na tunatarajia kwamba makubaliano yao yanaweza kweli kuwa ya haki. Nafikiri kwa sasa hivi eh, Riek Machar mara nyingi huwa anafikiria kwamba ana uwezo mkubwa, na migoja labda amedhihirisha hivyo, lakini watu wana wasiwasi kwamba labda makubaliano haya pia yataendelea kumnyanyasa yeye binafsi na wafuasi wake. Huyo alikuwa ni Profesa Chacha Nyegoti Chacha kutoka Nairobi, Kenya, akizungumza na mwenzangu Idi Ligongo kuhusiana na makubaliano yaliyoafikiwa katika nchi ya Sudani Kusini, kati ya Rais Salvakir na kiongozi wa upinzani Riek Machar, ili kumaliza mzozo wa kisiasa unaoendelea kwenye taifa hilo changa duniani. nam na sasa turejee katika ripoti uliotangaza hapo awali juu ya kuwaka moto nyumba katika mji wa Bukavu, kama anavyotueleza Mitima de la ni hali ya sintofahamu inayoripotiwa tangu miaka mitatu mjini Bukavu, ambapo karibuni kila wiki kunajitokeza ajali za kuungua kwa nyumba ambazo hadi hapo visa kamili vya matukio hayo bado kujulikana. Kuhusu ajali hizo zote, shuhuda mbalimbali huwa zinaeleza tu kwamba moto haujulikani ulikotokea na kuna mara shuhuda zingine husema kuwa moto ulianza katika nyumba fulani kabla ya kuchoma mamia ya nyumba kama ilivyoshuhudiwa hii leo na kadhalika. Sasa moto itoko wa jirani apeperei ku nyumba karibu na hii yangu, kisha njo moto ikachukua ikakamata mwingine mzima, sababu walikuwa wanajenga etaje, wamoja walikuwa juu wengine iko chini. Zaidi ya familia mia tano ambao wamesumbuka, wamepoteza vitu vyote, nyumba kila kitu na vifaa vya nyumbani. Jumatatu mchana. Kuna mtoto mchanga aliyepoteza maisha katika ajali ya kuungua kwa nyumba zaidi ya kumi katika mtaa wa Bagira mjini Bukavu. Kumepita wiki moja tangu watu wengine sita wote wakiwa wa jamaa moja walifariki usiku katika nyumba iliyowaka moto kabla ya moto huo kuambukia nyumba zingine huko Mulengeza katika kata ya Panzi. Na katika hali hizi zote kuna wadadisi wa mambo wanaoshuta kidole hali ya kuwa baadhi ya nyumba hizo huwa zinabana moja kwa ingine. Halafu wakati moto mkali unawaka kukiwa na upepo, upepo huo unasababisha moto kusambaa kwa haraka na hivyo kuzidisha maafa. Hipokrat Marume ni kiongozi wa shirika la raia wa mtaa wa Kadutu, anashutea kidole cha lawama uzembe wa huduma ya mipango miji. Mji wa Bukavu umekuwa na watu wengi sana na inabidi Uh, hii muji waweze kuweza kuinenepesha na kuweza kupatia vile ya Bukavu wengine ingine fasi ili watu ambao wanakuwa wanabana ndani ya vile ya Bukavu wanakuwa wengi, waende kuweza kuingia ndani ya hiyo nafasi ambayo wataweza kutengeneza kule, ili hii kupunguliwa na nyumba viishe. Na ya pili ni kusema kama tunakosewa na gari za kuzima moto. Tukiona kama vile ya Bukavu yote inakuwa na, na gari moja, na hiyo gari moja siyo nzuri kwetu sisi, tunasema kama hiyo yote ni ku responsabiliti ya nani? Ya viongozi ambao hawapendi kutia siasa ya kujenga vizuri taa, uh, na mji na kata zetu katika hali hizi zote. Viongozi wa kiserikali huwa na zoezi ya kufika mahali paliporipotiwa ajali ya moto ili kutoa mkono wa pole kwa waasirika. Viongozi hao huwa wanaahidi misaada, na baada ya kupata misaada waasirika wengi wanarudilia tena ujenzi ule ule wa kiolela kama ilivyokuwa hapo mbeleni. Ajali hizi za moto zimesababisha jamaa zaidi ya elfu mbili kubaki bila makao mjini Bukavu, huku zikipitia hali ngumu ya maisha. Mitima De la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika sasa inakuletea jukwaa la vijana. Leo katika jukwaa la vijana, utamsikia mmoja wa wanzilishi wa kikundi cha vichekesho nchini Kenya cha Ngolobe's Family. Kikundi hiki kimepata umaarufu mkubwa kwa kuonyesha michezo yao ya kuigiza kwenye televisheni pamoja na mitandao ya kijamii hasa YouTube, wakitumia Kiswahili na lugha za kikabila nchini Kenya. Mwenzangu Sande Shomari amezungumza na David Wafula na kwanza anaeleza malengo yao. Nia yetu kuu kuweza kuelimisha jamii kupitia masuala tata ambayo jamii zinakumbana nazo, yakiwemo masuala kama ya unywaji wa pombe kupindukia, yakiwemo masuala kama ya gender based violence, masuala kama ya elimu ya mtoto wa kike, na masuala mengi kadha wa kadha ambayo community inakumbana nayo. Na pengine, Wafula, kwa sababu mnafanya michezo, pengine kuna changamoto fulani fulani ambazo mnapitia. Uh, naam. Uh, unajua tukija katika masuala ya challenge ambazo tunakumbana nazo, ni kweli ya kwamba katika usanii lazima utatumia pesa kuweza kufanikisha project yote ambayo unaifanya kwa usanii. Sisi kama kikundi tulikuja tukanunua kamera zetu ambazo tunatumia kufanya hiyo rikodi na zinatumika na sisi wenyewe, lakini sasa unakuta challenge kubwa ni kwamba ile kuality ambayo tunatumia bado ni ya chini kidogo, maanake kikundi ndo kinaanza so inakuwa ni changamoto kubwa, maanake si watu wote wana uwezo wa kuaccess YouTube ama kutizama video zetu kwenye mtandao wa simu, lakini pia tungependa ujumbe uweze kuwafikia. So utakuta ni vigumu sana wakati tunakuwa na ile quality ya ya chini kidogo, so inakuwa ni challenge upande wa media. Kwa mfano kama kwenye TV channel si zingine zinasema hii quality bado haija, lakini idea nayo ipo sawa sasa hiyo inakuwa ni challenge kubwa sana. Uh, kwa mfano mnaweza takiwa kwenda mahali kufanya shoo uh, inakuwa ni ni gharama ya juu kabisa. Nakuta wengine wanawambia tu tunahitaji mahali fulani le <tutu> mdogo tuko nao, hauwezi kutuwezesha sisi kuweza kufikia yale malengo ya biashara yetu, ama wale wa ambao wangetaka tuweze kujumuika nao na kuweza kuwapasha habari kupitia uigizaji na Wafula, ukiangalia Ngolobe Family jinsi mnavyofanya kazi zenu, pengine mnavutiwa na wasanii gani hasa? Ukiangalia Kenya jinsi unavyoiona sana inavyokwenda, wachekeshaji walioko Kenya, wachekeshaji walioko Tanzania na Uganda, pengine Afrika mashariki kwa ujumla, kilia nini ambacho kinakuvutia na kupeleka mbele wewe na kuendelea kwa siku zote? Unajua, kwanza mara mingi waswahili husema kwamba nabia isiniki kwao. Sasa ukiangalia katika mkoa wa magharibi ama Western Kenya ambapo tuko, uh, busia county utakuta ya kwamba zile video nyingi ambazo tumeweza kuzifanya na zikaweza kukubalika, tumeweza kuzifanya kwa lugha yetu, kwa lugha ya kinyumbani ambayo, ambayo ni Kisamia yani ni Kiluya ambayo ni Kisamia, so that kwanza kali tunatoka, tulitaka kwanza ni kama introduction watu wajue sisi ni kina nani, tunatoka wapi na tunafanya nini. Lakini ukiweza kuangalia kama East Africa nzima, tumeweza kuwa na mvuto mkubwa kwenye industry mpaka tumeweza pia, mimi personally nimeweza kufanya na Citizen TV ambayo ni channel kubwa Kenya, nimekusha shirikisho kwenye program ya Papa Shirandula ambayo pia inafanya vizuri sana, so utangalia watu wengi sana wao ufurahi wa, wa, wa, wakiona vitu zinafanyika katika uh, lugha yao kinyumbani, so wanakuwa na ule ufahamu zaidi kuhusiana na ile uh, kitu ambacho unajaribu kuangazia na pengine unaweza ukatushauri labda wale vijana wanaokutazama sasa, unawaambia wana nini vijana wa Kenya na Afrika Mashariki kwa ujumla, mkifanya unavyowaona, mkifanya mafanikio makubwa, nini ambacho unawaambia? Ha, ile, ile, ile, ile kitu ambacho ningeweza kushauri vijana wenzangu ambao wako na talanta ni kwamba kitu cha kwanza, uh, heshima kwenye industry, heshima ni jambo la msingi kabisa, alafu pia cha pili, kuwa na uvumilivu, alafu pia cha tatu uh, ni kuweza ku... Up na idea lazima ukuwe na idea ambayo uh, itakubalika na community nzima. Najua mara mingi watu usahau pale walitoka, watu wanakwenda kinyume na culture au inasema nini. So utakuja maisha yenye vijana tunaishi kwa e, sasa ni maisha ambayo tumeweza kukopi lifestyle ya jamii zingine ambapo pia si mbaya, lakini sasa ile ile isikutoe kwenye, uh, kwenye origin yako Wacha ubaki kuwa Mtanzania, baki kuwa Mkenya, baki kuwa Mganda, lakini pia hiyo haimaanishi ya kwamba ndo umeki kwenye industry utoke kwenye uh, ile, ile je yako ama utoke kwenye uh, uh, ule msingi wako sana. Uweze kutambua msingi wako na uweze kuwa mvumilivu kwenye industry na hekima. Hayo ni mambo matatu makuu ambayo anaweza kufanya msanii ukakubalika kwenye industry. Na hiyo ukora huyo kijana hata naweza piga marufuku kwa hiyo sasa, wewe kitu ufanye na jaribu kusema namna gani hmm? wewe unataka mwanaume wa kukulinda, mtu ambaye atakuweka karibu na wewe, ufili ya kwamba unapendwa, sio hii vitu ya kupita pita hii. Kesho alikwambia kama ako na watoto atakwambia, hata alikuwa kwa jela, si ali ile kwa kungu, kuna mwana ni yeruka tena Nairobi hmm? alikwambia nani alimuita Nairobi? Oh, anifanya <laughs> hapa vitu hata sasa hii, nikipigia chief nimwambie huyu kijana amekuja hapa na, sana scratch. Tumetoka mbali na, mbali na, na, na kabla sijamaliza muktasar wa habari, Rais wa muda mrefu wa Kamerun Paul Biya ametangaza kwamba anania kuitisha mjadala mkubwa wa kitaifa baadaye mwezi huu, na wafamilia wa, familia, wa, familia wa ajali ya ndege ya Air Ethiopia, Ethiopian Airlines huko Addis Ababa wamekutana na waziri wa uchukuzi wa Marekani kuzungumzia matatizo, miezi sita baada ya ajali hiyo kutokea. Na muktasari wa habari ndio natukamilishia matangazo ya Kumekucha Afrika asubuhi ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi Diodon Chubahiro, unaitwa mkamiti Kibayasi, na kutakia siku njema kutoka hapa Washington DC.