hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc hujambo msikilizaji pote paye unapotusikiliza jina langu ni sandei shomari na mimi jina langu ni patrick nduimana nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo jumanne septemba 10 mwaka 2019 tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la maziwa makuu pamoja na 107.5 na fm nairobi na kwenye masafa mafupi katika mita bendi 19 na 22 karibuni Nam, katika matangazo yetu ya leo, ikiwa dunia inaadhimisha siku ya kudhibiti visa vya kujitoa hai, wale wenye makovu ya visa hivyo wakumbuka yale waliyopitia. Tulikuwa tumechomekewa na nyumba, hakuweza kukabiliana na hayo mambo ya loss hiyo ya nyumba, sababu ni kitu ambacho alikuwa amejijengea na mikono yake. Na katika habari nyingine, katika dunia ya wanawake, tunamulika kuzinduliwa kwa sanamu ya mwanaharakati mwanamke kutoka Afrika mjini New York. Hizo ni miongoni tu mwa habari tulizowaandalia jioni ya leo. Imweka nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza kabisa tunaoletea habari muhimu za dunia zikisoma kwako na Patrick Nduwimana. Fungue ukurasa wa habari za dunia na habari hii ambayo imetufikia hivi sasa kwenye chumba chetu cha habari. Rais Donald Trump amemwachisha kazi mshauri wa usalama wa taifa John Bolton. Kupitia ujumbe wa Twitter, Trump amesema kwamba jana usiku alimfahamisha Bolton kuwa huduma yake haihitajiki tena kwenye White House. Rais huyu amesema wamekuwa na tofauti nyingi na bolton na kwamba hakukubaliana na mapendekezo mengi aliyoyatoa kuhusu maswala mbalimbali yanayohusu usalama wa taifa. Bolton ambaye amewahi kuhudumu kama balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa alikuwa mshauri wa tatu wa usalama wa taifa kuteuliwa na Trump tangu rais huyo alipoingia mamlakani mwaka 2017. Mwanadiplomasia huyo ambaye ametajwa na wachambuzi wa siasa za Marekani kama mwenye msimamo mkali aliteuliwa kwenye wadhifa huo tarehe 9 Aprili mwaka uliopita. Trump amesema amemteua, atamteua mshauri mpya wa usalama wa taifa wiki ijayo. Waziri mkuu mpya wa Sudan atakwenda Juba wiki hii, ikiwa ni ziara yake ya kwanza rasmi tangu washike wadhifa huo, baada ya kuondolewa madarakani kwa kiongozi wa muda mrefu Omar al-Bashir, maafisa wamesema hivi leo Jumanne, kwa mujibu wa shirika la habari la Ufaransa, AFP. Waziri Mkuu Abdullah Hamdok, ambaye anaongoza baraza la mawaziri kumi na wanane katika serikali ya mpito ya Sudan kuelekea utawala wa kiraia atakwenda siku ya Alhamisi na kurejea siku ya pili. Atafuatana na ujumbe ambao utawajumuisha mawaziri wa mambo ya ndani, nishati na madini, na biashara na viwanda. Waziri wa habari Faisal Muhamed Saleh aliwaambia wanahabari baada ya kikao cha kwanza cha baraza la mawaziri leo Jumanne. Sudani Kusini ilijitenga na kaskazini mwaka elfu mbili kumi na moja lakini vita vibaya vya wenyewe kwa wenyewe katika taifa hilo la changa duniani vimesababisha maelfu ya wakimbizi kukimbilia nchini Sudan kwa miaka kadhaa. Hivi sasa shirika la Human Rights Watch leo limeisihi serikali ya Nigeria kuachia huru maelfu ya watoto wanaoshikiliwa na jeshi kwa kushukiwa kwamba wanashirikiana na kundi la wanamgambo la Boko wa Haram. Katika ripoti ya kurasa 50 iliyotolewa leo mjini Abuja, Human Rights Watch imesema maelfu ya watoto wanashikiliwa kinyume cha sheria ndani ya jela za jeshi katika mazingira magumu sana. Shirika hilo pia limesema kuwa watoto hao wanaziwiliwa jela kwa muda wa miezi au miaka bila mashtaka yoyote. Umoja wa Mataifa unasema watoto elfu tatu na mia sita, nusu yao wakiwa wasichana, inaaminika walikamatwa kati ya Januari 2013 na Machi 2019 kwa kushukiwa kujiunga na makundi yenye silaha. Serikali ya Rwanda, shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR na Umoja wa Afrika zimesaini leo mkataba wa ushirikiano kuanzisha utaratibu wa kuwasaidia wakimbizi na watu wanaotafuta hifadhi ambao wako nchini Libya. Kenes Bwire ametuandalia ripoti ifuatayo. Katika makubaliano hayo, serikali ya Rwanda itawapokea na kuwalinda wakimbizi, watu wanaotafuta hifadhi na wale ambao maisha yao yamo hatarini. Wanaozuiliwa Libya watasafirishwa hadi Rwanda kwa hiari yao. Kundi la kwanza la watu mia tano wanaohitaji msaada wa kulindwa kwa mujibu wa sheria za kimataifa watasafirishwa. Kundi hilo litajumulisha watu kutoka pembe ya Afrika, wakiwemo watoto na vijana walio katika mazingira hatari. Watakapowasili Rwanda, shirika la kuhudumia wakimbizi la umoja wa Mataifa, UNHCR, litaendelea kutafuta mbinu za kuwasaidia watu hao. Japo baadhi yao huenda wakanufaika kwa kupewa makazi katika nchi nyinginezo, wengine watasaidiwa kufika katika nchi ambazo walikuwa wamepewa hifadhi au kurejea nchini mwao, iwapo itakuwa salama kwao kurudi huko. Baadhi watapewa ruhusa ya kuishi Rwanda kulingana na sheria za Rwanda. Ndege za kuwasafirisha wakimbizi, wahamiaji na watu wengine zinatarajiwa kuanza safari wiki chache zijazo, kwa ushirikiano na maafisa wa Rwanda na Libya. Umoja wa Afrika utatoa msaada wa kifedha na kisiasa pamoja na kutoa mafunzo na mpangilio wa kufanikisha mkataba huo. UNHCR litatoa ulinzi kwa watu hao pamoja na msaada wa kibinadamu ikiwemo chakula, makazi, maji elimu na huduma za afya. UNHCR limetoa wito kwa jumuiya ya kimataifa kutoa msaada wa kifedha kufanikisha mpango huo. Unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Viongozi wa kisiwa cha Bahamas wanasema idadi ya waliofariki kufuatia kimbunga Dorian kilichopiga eneo hilo wiki iliyopita imepanda na kufikia watu hamsini. Lakini viongozi hao wanaamini maelfu ya watu hadi sasa hawajulikani walipo. shirika la chakula, shirika la chakula duniani WFP limesema asilimia 90 ya nyumba na miundombinu katika kisiwa cha Abaco zimeharibika au kubomoka. Nguzo za mawasiliano zilianguka na barabara zimejaa viziwizi. Jumatatu rais wa Marekani Donald Trump alisema serikali yake inajadili uwezekano wa kuwapa hifadhi ya muda wakazi wa Bahamas akimaanisha kuwapa kibali cha kuishi Marekani kwa muda mfupi. Bunge la Uingereza kwa mara ya pili limeukataa mpango wa waziri mkuu wa nchi hiyo Boris Johnson kutaka kufanya uchaguzi wa mapema katika juhudi zake za kutaka kuondoa mkwamo wa Uingereza kujitoa kwenye Umoja wa Ulaya maarufu kama Brexit. Johnson amefanya juhudi ya kutaka uchaguzi kufanyika Oktoba 15 kwa lengo la kushinda wingi wa bunge ili kupitisha mpango wake wa kujiondoa kwenye umoja wa Ulaya kabla ya mkutano mkuu wa viongozi wa umoja huo. Kufuatia kura ya Jumanne, Boris Johnson alichukua hatua yake ya utata ya kusitisha bunge kwa wiki tano hadi Malkia Elizabeth atakapotoa hotuba yake ya mbele ya bunge akitoa sera na mipango ya serikali kwa mwaka ujao. Endelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kujia moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Na habari auchukua uzito wa juu hi leo ni shirika la afya duniani, WHO, naeleza kuwa angalau mtu mmoja hujinyonga kila baada ya sekundi 40 ulimwenguni, kutokana na sababu kadha wa kadha, zikiwemo hali ngumu ya maisha na mafadhaiko. Haya inadhihirika wakati ulimwengu unaadhimisha siku ya kudhibiti visa vya kujitoa uhai kwa watu. Kenya mojawapo ya nchi barani Afrika zinazoendelea kurekodi idadi ya juu ya visa vya mara kwa mara vya watu kujitia kitanzi. Kama mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedi Wandera, anavyoripoti, makovu ya visa hivyo yanasababisha mafarakano katika familia na athari yake huleta athari nyingine chungu mzima. Wakati mauti yanayofungamana na visa hivi yanapobisha hodi kwa familia yoyote ile, wingu jeusi la mafadhaiko hutanda kote kote, huku jamaa na marafiki wakishindwa kufahamu kipi kiini cha maafa hayo. Nchini Kenya, kila kukicha kunaripotiwa visa hivi vya kujinyonga, dhihirisho la kuwepo kwa shida iliyokita mizizi na inayofahamika wakati mwingi na mhusika mkuu katika tukio hili. Visa hivi miaka ya nyuma havijaripotiwa kwa wingi, lakini siku za hivi majuzi Kenya imekuwa ikikabiliwa na na wimbi jipe la vijana kujitia vitanzi, na kabla kufanya hivyo, wengine wamekuwa wakitundika maelezo kwenye mitandao ya kijamii kama vile Facebook kuelezea ya matukio yanayowachosha. Wakati shirika la afya duniani WHO linazitaka serikali za nchi kote kuibuni mikakati endelevu na thabiti ya kuvizuia visa hivi katika mipango ya taifa ya afya na elimu, makovu yanaendelea kuziponza familia nyingi nchini Kenya, na japo yanaweza kutibika, tiba haiji Novemba mwaka 2006 Agnes Nonsizi alifikwa na yale hayakutarajiwa. Wakati huo baba mzazi aliwaondoka kwa njia ya tatanishi. Agnes anasimulia mwendelezo wa matukio yaliyojiri kabla ya tukio hilo. tulikuwa tumechomekewa na nyumba hakuweza hayo mambo ya loss hiyo ya nyumba, sababu ni kitu ambacho alikuwa amejijengea na mikono yake. Baba mzazi aliingia duka la mifugo kununua dawa ambazo zilimkata roho miezi kadhaa, licha ya kuendelea kuwa chini ya uangalifu wa madaktari. Lakini kuondokewa na mzazi katika hali hiyo kumechukua Agnes muda mwingi kupona makovu. I imechukua muda Bad, still our wakati mtu anapofariki jamii huonyesha huruma, lakini wakati mtu anapojiua kwa njia hii kuna unyanyapaa unaohusishwa wandani wake, na hii huchukua muda wa kupona. Mjini Mombasa, pwani ya Kenya, nakutana na Hezekia Opio Seme. Opio anaeleza kuondokewa na nduguye wa kiume mwaka elfu mbili na kumi na nne na kuya kubali haya yaliyowafika, ilichukua muda sana, hata japo kifo chake kilisababishwa na ugomvi wa nyumbani kati ya nduguye na mkewe. Huyu ndugu yangu alikuwa na kazi kazi nzuri na bibi alikuwa hafanyi kazi, na bahati mbaya kazi yake ikakwisha, bibi yake akaanza kupata uhusiano ya kimapenzi na mwenzake ambao walikuwa wanaimba naye kwaya. Sasa bradha ni kama alikata kauli, akaenda kanunua dawa ya rat and rat akanywa. Zipo athari kadhaa zinazofuata baada ya mtu kujinyonga kwa familia. Upio anaeleza ni kutengwa na kufanyiwa sihizai zai. Aidha, anasisitiza kuwa mila na tamaduni za jamii zinazidisha makovu badala ya kuyauguza. Hakuingizwa na main gate, kando ya naniyo ya fence, pale kidogo ilipasuliwa, Akaingizwa kwa boma through hiyo njia ambayo imepasuliwa hiyo, kama panya rut, alienda kazikwa kule nyuma ya boma kule. Usiku bila usingizi amejifunza kuishi. Anasisitiza njia mojawapo ya kutaka usaidizi ni kueleza upeupe yale yanayokufika. Familia yetu iko na history of mental illness, sitaki kukaa chini, I turn a blind eye, niseme hakuna, don't want to live like that. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Tukiendelea na habari zaidi za dunia, kiongozi wa Hong Kong Carrie Lam leo amesema haitokuwa jambo la busara kwa Marekani au taifa lolote la kigeni kuingilia maswala ya ndani ya jimbo. Onyo hilo la Lam linafuatia mkutano wa hadhara uliofanywa Jumapili na wanaunga mkono demokrasia nje ya ubalozi mdogo wa Marekani Hong Kong, wakiomba bunge la Marekani kupitisha mswada unaolenga kuboresha juhudi zao. Iwapo mswada huo utawasilishwa katika bunge la Marekani na kupitishwa, Washington itahitajika kila mwaka kutathmini mfumo wa utawala huru Hong Kong kama unatekelezwa, na endapo mfumo wa kujitawala haupo, Marekani itaiondoa Hong Kong kwenye makubaliano ya kufanya biashara huru na Marekani. Kundi la Taliban Jumatatu usiku liliteka wilaya moja katika jimbo la kaskazini la Takhar, ikiwa ni wilaya ya tatu kuanguki, kuangukia katika mikono ya wanamgambo wa Taliban mwezi huu wa Septemba. Msemaji wa jimbo la Takhar, Jawad Hejri, ameiambia Sauti ya Amerika kwamba wanajeshi wa Afghanistan waliondoka katika wilaya hiyo baada ya mapambano makali yaliyodumu siku mbili. Hejri ameiambia televisheni ya kibinafsi Tolo News kwamba wanajeshi wa serikali waliondoka katika wilaya hiyo ya Takhar ili kuepusha maafa ya raia wasiokuwa na hatia na kuongeza kuwa wanajeshi zaidi wametumwa katika jimbo hilo kupambana na Taliban. Lakini viongozi wa jimbo hilo wamekanusha madai ya Taliban kwamba iliua wanajeshi ishirini wa Afghanistan katika mapigano hayo. Wapiga kura katika jimbo la mashariki la North Carolina leo wanashiriki kwenye uchaguzi maalum wa kuwania kiti kimoja cha ubunge katika baraza la wawakilishi la Marekani, uchaguzi ambao unaangaziwa kama mtihani kwa Warepublican na Wademokrats Kabla uchaguzi mkuu wa mwaka ujao, kiti hicho kinapiganiwa na mrepublican Dan Bishop na mdemokrat Dan McCready. Rais Donald Trump, rais Donald Trump na makamu wake Mike Pence walionekana jana Jumatatu katika jimbo hilo la North Carolina kupiga kampeni ya kumuunga mkono mgombea wa chama cha Republican. Taarifa zinasema wagombea wote wawili walitumia pesa nyingi sana katika kampeni hiyo, ikiwa ni rekodi katika historia ya uchaguzi katika jimbo hilo. Kiti cha ubunge katika jimbo hilo kilikuwa kinashikiliwa na chama cha Republican tangu miaka 1960. Endelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na mara baada ya habari za dunia, tunarudi kwenye ripoti za waandishi wetu. Unaelekea huko nchini Tanzania, ambapo ujangili umeathiriwa kiasi kikubwa hali ya uhifadhi nchini humo, huku mojawapo ya wanyama walioathirika zaidi wakiwa ni faru, ambapo katika kipindi cha miaka 40 nchini humo, Tanzania imepoteza asilimia 99 ya faru wake. Hata hivyo jitihada za kuhakikisha ujangili unakomeshwa zinakwenda sambamba na kutunza ekolojia ya maeneo ya hifadhi kupitia miradi mbalimbali ukiwemo ule wa kurudisha makazi ya faru katika pori tengefu la Ikorongo Serengeti, ambapo leo faru kumi wamepelekwa kuanza maisha mapya. Mwandishi wetu Idi Wesu anayo maelezo zaidi. Ndege iliyobeba faru kutoka nchini Afrika Kusini ikiwasili katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Kilimanjaro Kaskazini mwa Tanzania. Na baada ya hapa wakasafirishwa hadi katika eneo maalum la kuwahifadhi katika pori tengefu la Ikorongo ambalo linapakana na hifadhi ya taifa ya Serengeti. Ujio wa faru hawa ni matokeo ya jitihada za pamoja baina ya serikali ya Tanzania na wadau katika uhifadhi, ikiwemo shirika la Grumeti ambalo limeratibu na kufadhili shughuli hii ili kufanikisha lengo la kuongeza idadi ya faru angalau kwa asilimia tano kwa mwaka. Kwa bahati mbaya sana katika miaka ya sabini mpaka miaka ya themanini faru hawa waliwindwa katika makundi makubwa na wengi waliweza kupotea, lakini sasa jitihada za serikali ni kuhakikisha kwamba faru hawa wanarudishwa katika maeneo ambayo ni asilia na huu mzigo mnaoona leo tutapelekwa katika maeneo ya mfumo wa ekolojia ya Serengeti na hasa katika pori la akiba la, la, la Ikorongo. Lakini niseme kwamba katika mpango mkakati wa taifa wa kuhifadhi faru tumeainisha maeneo mengine ambayo faru walikwemo, na kwa sasa kwa sababu hawapo, jitihada zitafanyika kuhakikisha kwamba tunawarejesha katika maeneo yao ya asili. Nadiriki kusema kwa juhudi kubwa ambazo zimefanywa na serikali kwa kushirikiana na wadau mbalimbali, hususan miaka ya tisini, zimeanza kuzaa matunda. Idadi sasa ya faru imeanza kuongezeka katika maeneo mbalimbali ya Ngorongoro, Serengeti na Mkomazi. Aidha, uwepo wa faru katika pori la Theru, ambao sasa ni, itakuwa Nyerere uh, National Park, umethibitika kwamba tunao faru katika pori hilo, na kwa sababu tumeimarisha sana ulinzi, ni imani yetu kwamba, uh, faru wale wataongezeka na watakuwa wengi zaidi. Ili kuhakikisha usalama na uwezekano wa faru hawa kuishi katika maeneo yao ya asili, watawekwa katika eneo lenye uangalizi maalum kabla ya kuachiwa katika ikolojia ya eneo la Serengeti. Kabla hatujapeleka faru eneo ambalo faru walikuwepo mwanzo, lazima tufanye tathmini ya kuweza kuona kama mazingira yale yanaruhusu kuweza kuwarudisha hawa faru katika maeneo yao swala la kwamba wanyama hawa wanapigana wana na wengine kuweza kuwawa ni swala la kawaida ya mfumo wa kiekolojia kwa hiyo mfumo wa kiekolojia lazima tuwache uchukue nafasi yake hilo hatuwezi kuliingilia kwa sababu ni utaratibu wa kawaida katika mifumo ya kiikolojia kwa mujibu wa shirika la uhifadhi duniani IUCN katika miaka ya sabini tanzania ilikadiriwa kuwa na faru elfu kumi huku serengeti pekee ikiwa na wanyama hao wapatao mia saba lakini sasa idadi ya faru tanzania nzima ni 113 peke yake. IUCN imeitangaza aina ya faru weusi ambao wapo 750 katika ukanda wa Afrika Mashariki kama viumbe vilivyo hatarini kutoweka duniani. Idi Wesu, Sauti ya Amerika. Nam na kutoka huko nchini Tanzania elekea hadi nchini Kenya ambapo kundi la wanasayansi pamoja na wataalam wa uchumi walioshirikiana na WHO kufanya utafiti kuhusu malaria wanasema kuna uwezekano wa kuangamiza ugonjwa huo ifikapo mwaka wa elfu mbili na hamsini lakini iwapo zitapatikana dola bilioni sita nukta tatu kila mwaka. Kenya ni miongoni mwa nchi zinazofanya utafiti kuhusu ugonjwa wa malaria ambao kila mwaka husababisha vifo vya watoto wengi hasa katika bara la Afrika. Mwandishi wetu wa Mombasa, Josephat Kioko, anayo taarifa zaidi. Ripoti mpya inasema maambukizi ya malaria yanazidi kupungua ikilinganishwa na miaka ya nyuma. Kwa mfano, mwaka 2017 watu waliofariki kutokana na malaria walikuwa takribani laki 4 kote duniani ikilinganisha na watu 67,000 walioripotiwa kufariki mwaka 2010. Ripoti hiyo inasema asilimia 93 ya vifo ilikuwa ni kutoka barani Afrika. Watafiti 41 walio na ujuzi wa hali ya juu zaidi duniani kuhusu malaria walijumuisha wanasayansi na wataalamu wa uchumi kuchapisha ripoti hiyo chini ya mwavuli wa Shirika la Afya Ulimwenguni. Mmoja wa wanasayansi hao Sir Richard Fitchem amenukuliwa akisema kuangamiza malaria imekuwa kama ndoto ya miaka mingi, ila kwa sasa wanaamini ndoto hiyo itatimia ifikapo mwaka elfu mbili na hamsini. Wameongeza kusema changamoto kubwa ni kupata ufadhili wa dola bilioni 6.3, kila mwaka. Ufadhili mkubwa unatoka mataifa yaliyo na uwezo mkubwa wa kiviwanda kama vile Marekani. Hali ilivyo kwa sasa nchini Kenya, nimezungumza na afisa wa masuala ya umma katika ubalozi wa Marekani, Paul Wazlavik, kuhusu afya, matatizo na changamoto za magonjwa tofauti zinazokumba Kenya yanaangaliwa kwa viwango tofauti. Kila mmoja anafahamu kuwa malaria imekuwa na inaendelea kuwa wasiwasi sana katika nchi hii sawa na nchi zingine za Afrika. Kipaumbele kimepewa katika programu za malaria kwa sababu serikali ya Marekani inafanya mengi katika utafiti na kutibu. Eneo la Kisumu huko magharibi mwa Kenya ni mfano mzuri ambako kuna kituo cha utafiti kuhusu udhibiti wa magonjwa kwa takriban miaka 40 iliyopita. Wanasayansi wanasema katika eneo la Afrika vimelea vinavyosababisha malaria zaidi ni Plasmodium falciparum, kutokana na mbu anaofyonza damu ya watu. WHO inasema kila mwaka kuna takribani visa milioni mia mbili vya malaria, japo takwimu zinaonyesha vikipungua kadri miaka inavyozidi kusonga ripoti za utafiti huu zinatayarishwa kwa kutegemea habari muhimu za programu katika nchi tofauti, washirika wao na zaidi katika jamii ambako watafiti hukutana na wale wahusika au wahanga. Dr. Isabella Oyier ni mmoja wa wanasayansi wa Kiafrika hapa nchini Kenya wanaofanya utafiti kuhusu malaria, kwa historia ya malaria hapa Afrika, kitu muhimu sana ni kama uko na malaria uende hospitali ama kwa dispensary, upime damu, uone kama uko na malaria parasite. Kama uko na hiyo malaria parasite ni muhimu kuchukua dawa na kuimaliza, usianze alafu aache hata ukisikia vizuri. Ripoti hiyo iliyochapishwa katika Lancet imeongeza kuwa mataifa yaliyo na visa vya malaria kwa wakati huu ni 86, awali yalikuwa ni mataifa 106. Josephat Kioko VOA, Mombasa. Shukrani sana Josephat Kioko kwa ripoti yako, ya, kwa ripoti yako hiyo. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Leo katika dunia wanawake, ya wanawake, tunazungumzia kuhusu salamu ya mwanamke msomi na mwanaharakati wa masuala ya kibinadamu Tererai Trent, raia wa Zimbabwe ambayo imezinduliwa hivi karibuni huko New York, ikiwa sehemu ya mradi wa kuhamasisha usawa. Juhudi ambayo inafanya na wasanii wa Australia Gili na Mark Shatna Hadieryami, anayesoma ripoti ya Mavelos Nyahuye ambaye alikuwa hapo wakati wa uzinduzi wa sanamu hiyo tererai trent alikuwa kwenye show ya oprah winfrey mwaka elfu mbili na tisa na, na kuihamasisha dunia kwa hadithi yake ya kusaka ndoto yake kupata elimu licha ya vikwazo kadhaa vilivyokuwa vinamkabili hivi sasa amejikuta akiwa pembeni ya oprah winfrey na wanawake wengine tisa maarufu ambao sanamu zao ziko huko new york yeye ni mwanamke pekee wa kiafrika ambaye amepewa heshima hii trent msomi raia wa zimbabwe na mwanaharakati wa masuala ya kibinadamu Alipewa heshima kati ya sanamu za wanawake wa Statues for Equality, ambazo zimechongwa na Jili na March Shatner. Sanamu inamwonyesha Tererai Trent akiwa ameinua mikono yake juu huku amezungukwa na maua ambayo ndio ua la taifa la Zimbabwe primary... bila ya kusema chochote, kuwaonyesha wanawake hawa kwa kutengeneza sanamu zao kwa kweli itasaidia katika kuibadili jamii yetu. Mabadiliko hayo yatainua maisha ya wanawake kote duniani. Mabadiliko yanaweza kuchochea usawa wa jinsia makazini, viwandani na nyumbani. Trent alikulia katika kijiji ambako alinyimwa haki ya elimu kama ilivyokuwa kwa mama yake na nyanya yake, kwa sababu wao walikuwa ni wasichana. Kwa siri alijifunza kwa kutumia vitabu vya kaka yake, lakini hatimaye aliolewa akiwa na umri wa miaka kumi na moja na mume wake alikuwa akimnyanyasa. Alipofikia umri wa miaka kumi na nane alikuwa na watoto wanne. Natoka katika sehemu moja masikini sana na nimekulia katika umaskini, nilikuwa na watoto wane kabla ya hata kufika umri wa miaka 18. Na ukifikiria hilo, kutokana na nguvu ya kuamini kuwa ndoto yangu itatimia, ndiyo maana leo nasherekea. Hebu fikiria, New York kuna sanamu yangu ambayo inafurahiwa kote duniani. Lakini hataki ndoto zake zife. Alihamia hapa nchini Marekani na kupata shahada ya uzamivu PhD ambayo ilimchukua miaka ishirini kukamilisha masomo yake. Hivi leo anaendesha taasisi ya Tererai Trent International Foundation ambayo ina nia ya dhati kuwapatia elimu watoto katika maeneo ya vijijini nchini Zimbabwe. Na pia ni mzungumzaji katika shughuli mbali mbalimbali na pia ni mwandishi. Alipokuwepo kwenye show ya Oprah Winfrey, Oprah alitangaza kuwa atachangia dola milioni moja na nusu kumsaidia Trent kujenga shule mpaka hivi sasa amefanikiwa kujenga shule kumi na mbili katika maeneo ya vijijini nchini Zimbabwe na pia amefanikiwa kuwasaidia watoto elfu thelathini na nane kupata elimu. Baadhi yao hivi sasa wako chuo kikuu. Wakati wa uzinduzi wa sanamu hiyo, Trent amesema furaha yake kubwa ni kuweza kuzipitisha fursa alizopata yeye kwa watu wengine. Amesema amefanya maamuzi ya msingi kumaliza mzunguko wa umaskini na ukandamizaji ambao umewakwaza wanawake katika familia kwa vizazi kadhaa. My grandmother used to say that... Bibi yangu alikuwa anapenda kusema unapomfikiria ya nyanya yao wakati alipozaliwa alikuwa ameshika kirungu, alilipitisha kwa bibi yangu kirungu, hivyo ndoa za mapema, kirungu cha umaskini na kirungu cha ukandamizaji, naye alivipitisha kwa mama yangu, na mama yangu wakanipa mimi. Kwa hiyo kama wanawake na watu binafsi, tuna maamuzi ya kufanya na kusema, je, yeah, Nataka kukibeba hiki kirungu na wataka kukipitisha kwa mtu mwingine, au ninataka nifanye jambo jingine na kusema, nataka niwe na mtazamo tofauti. Mimi nimeamua nipitishe kirungu cha elimu. asante sana baada ya kusikia hiyo dunia ya wanawake basi mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa kutoka hapa washington dc muda mfupi ujao mwenzangu patrick ndwimana atakusomea muktasari wa habari kabla ya kukamilisha matangazo haya rais donald trump amemwachisha kazi mshauri wa usalama wa taifa john bolton Kupitia ujumbe, kupitia ujumbe wa Twitter Trump amesema kwamba jana usiku alimfahamisha Bolton kuwa huduma yake haihitajiki tena kwenye White House. Viongozi wa kisiwa cha Bahamas wanasema idadi waliofariki kufuatia kimbunga Dorian kilichopiga eneo hilo wiki iliyopita imepanda na kufikia watu hamsini, lakini viongozi hao wanaamini maelfu ya watu hadi sasa hawajulikani walipo. Shirika la Human Rights Watch leo limeisihi serikali ya Nigeria kuachia huru maelfu ya watoto wanaoshikiliwa na jeshi kwa kushukiwa kwamba wanashirikiana na kundi la wanamgambo la Boko Haram. Katika ripoti ya kurasa 50 iliyotolewa leo mjini Abuja, Human Rights Watch inasema maelfu ya watoto wanashikiliwa kinyume cha sheria ndani ya jela za jeshi katika mazingira magumu sana. Na kundi la Talibani Jumatatu usiku liliteka wilaya moja katika jimbo la kaskazini la Takhar ikiwa ni wilaya ya tatu kuangukia katika mikono ya wanamgambo wa Taliban mwezi huu wa Septemba. Na hapa ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA. Msikose kujiunga nasi hapo kesho jioni kama kawaida saa kumi na mbili na nusu saa za Afrika ya Kati, moja na nusu Afrika Mashariki. Kwa niaba wote walishiriki matangazo ya leo, msimamizi BMJ Mridhi, jina langu ni Sandey Shomari nikiwa na mwenzangu Patrick Ndwimana. Tunawatakieni wote usiku mwema kutoka hapa Washington DC.