Kutoka Studio 15, hii ni VOA Express. Hii ni VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Karibu sana popote ulipo, yaani leo ikiwa ni tarehe 10 mwezi nao ni wa 9 mwaka wa 2019 jina langu Harrison Kamau moja kwa moja ikiwa ni saa tatu na nusu za asubuhi hapa Washington DC, tisa na nusu alasiri Afrika ya Kati, kumi na nusu Afrika ya Mashariki. Ndani ya jumba nimekusha jaa tele, vilevile kama pishi la mchele langu. Jina naitwa Sunday Shomari msikilizaji, niko tayari kabisa kupromosha yale yanayojiri hii leo katika VOA Express, ambao utaanzia kule nchini Kenya. Tayari e, serikali inazungumza juu ya maamuzi ya kuwafurusha watu kutoka ule msitu wa Mau, na waziri wa mazingira aitwa na kamati ya bunge kueleza zaidi. Tutajua juu ya swala hilo. Vilevile tutaelekea Tanzania, tuangalie mambo ya wanyama pori yanakwendaje, kuhusiana hasa na faru na tutakueleza zaidi kuhusu mambo yalivyo kutoka Tanzania. Vilevile tutaelekea kwenye barazani ambapo leo tutazungumzia kuhusu: je, ni sawa kwa viongozi wa kidini kuelekea kwenye vyumba vya starehe na vilevile vile kwenye baa na kuhubiri. bila shaka, bila shaka. Na msikilizaji, je, wewe unapenda kutunza wanyama au unapenda kufuga mbwa? Basi kwenye kero langu tutamulika swala hilo kwa wali wafugaji wa wanyama mbalimbali mbali, hasa wafugaji wa mbwa yapi ambayo wengine kamao yanawakera wakati unafanya shughuli kama hii ya kufuga hawa wanyama nyumbani. Na kwenye mitandao ya kijamii kuna mengi yanayoendelea kuchapa vyombo vya habari, tutaangalia baadhi na vilevile tuangalie ulivyochangia wewe kama msikilizaji wetu kuhusiana na, na maswala ambayo tunatuma kupitia mtandao wetu wa Facebook. Kumbuka kwamba VOA Express pia inapatikana kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Na Sunday, unajua kwamba katika siku kadhaa Wakenya hasa wanaoishi katika msitu wa Mau wamekuwa mabarabarani wakiondolewa kutokana na sheria ya kusema kwamba lazima msitu uhifadhiwe no. na hasa kutokana na vyanzo vya maji, lakini siasa na pia hali ya kusema kwamba sisi hatuondoki kutokana na sababu moja ama nyingine, basi kumekuwa na hali ya vuta ni kuvute, hasa pia kati ya serikali na bunge la kitaifa, na mambo yanaonekana kwamba mambo yanaonekana kwamba yanachukua ya mrengo wa kisiasa, na vilevile vile serikali inatoa msimamo wake. Pindi tutakapompata Kennedy Wandera akiwa Nairobi, tutakuelezea kwa kina, na pia yeye atatueleza ya mambo yalivyokufikia sasa. Lakini kwanza, e tuelekee nchini Tanzania. E, sawa kabisa, huko nchini Tanzania, ukiangalia swala zima la kama ulivyozungumza kamao, swala wanyamapori, hasa swala swala la faru e, swala la uhifadhi linapewa kipaumbele hivi sasa, na pengine kuna mabadiliko Mojawapo ya wanyama ambao wameathirika sana, wanasema katika maswala haya ya hasa ya uwindaji haramu ni faru, kwa sababu wanasema kwenye kipindi cha miaka arobaini nchini Tanzania walipoteza 99 asilimia 99 ya faru. mm -hmm. mm -hmm. walipotea lakini wanasema hata hivyo, kwamba jitihada za kuhakikisha ujangili ama uwindaji haramu unakomeshwa zinakwenda sambamba na kutunza ikolojia n yani, uh, mazingira na maeneo ya uhifadhi kupitia miradi mbalimbali ukiwemo ule wa kurudisha makazi ya faru katika pori uh, ya ikolongo Serengeti ikolongo ambapo, ambapo, kule Serengeti ambapo leo jumla ya faru kumi wamepelekwa huko kuanzia maisha upya kutumia ndege ambayo ilibeba faru kutoka huko Afrika ya Kusini, wanasema, na waliingia kwenye uwanja wa Kilimanjaro na baada ya hapo wakasafirishwa hadi eneo hilo maalum ambalo limetengwa, hilo poli tengefu wenyewe wanaita Korongo e, ambayo linapatikana katika eneo la hifadhi ya Serengeti huko wanasema. Na wakisema kwamba ujio wa faru hao ni matokeo ya jitihada ya pamoja baina ya serikali ya Tanzania na wadau katika uhifadhi ikiwemo shirika la Gurumeti ambalo limeratibu na kufadhili shughuli hii ili kufanikisha lengo la kuongeza idadi ya faru angalau kwa asilimia tano tu mwaka huu. Naam, sawa kabisa na vilevile vile, kuna mratibu ambaye amezungumza kuhusiana na swala zima la faru. Katika miaka ya sabini mpaka miaka ya themanini faru hawa waliwindwa katika makundi makubwa na wengi waliweza kupotea, lakini sasa jitihada za serikali ni kuhakikisha kwamba faru hao wanarudishwa katika maeneo ambayo ni asilia, na huu mzigo mnaoona leo utapelekwa katika maeneo ya mfumo wa ekolojia ya Serengeti na hasa katika pori la akiba la, la, la Ikorongo. Lakini niseme kwamba katika mpango mkakati wa taifa wa kuhifadhi faru tumeainisha maeneo mengine ambayo faru walikuwemo, na kwa sasa kwa sababu hawapo jitihada zitafanyika kuhakikisha kwamba tunawarejesha katika maeneo yao ya asili. Aha, basi ili kuhakikisha usalama na uwezekano wa faru hawa kuishi katika maeneo yao asili watawekwa katika eneo lenye uangalizi maalum kabla ya kuachiliwa katika ikolojia ya eneo la Serengeti. Kama anavyoendelea kusema kabla hatujapeleka faru eneo ambalo faru walikuwepo mwanzo, lazima tufanye tathmini ya kuweza kuona kama mazingira yale yanaruhusu kuweza kuwarudisha hawa faru katika maeneo yao Swala la kwamba wanyama hawa wanapigana wana na wengine kuweza kuuawa, ni swala la kawaida la mfumo wa kiikolojia. Kwa hiyo mfumo wa kiikolojia lazima tuache uchukue nafasi yake, hilo hatuwezi kuliingilia, kwa sababu ni utaratibu wa kawaida katika mifumo ya kiikolojia naam. Na kwa mujibu wa shirika hilo la uhifadhi duniani, IUCN, wanasema katika miaka ya sabini, Tanzania ilikadiriwa kuwa na faru wapatao elfu kumi huku Serengeti pekee ikiwa na wanyama wapatao 700 lakini hivi sasa idadi ya faru nchini Tanzania ni 113 pekee yake. Kwa hiyo IUCN imetangaza faru weusi ambao wapo 750 kando kando Afrika Mashariki kama viumbe walio hatarini kutoweka. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, tukiendelea vizuri kabisa na sasa, Sandey Shomari, wakati umefika tuingie nchini Kenya. Kenedy Wandera yuko tayari kwenye laini ya simu. Kenedy Wandera, tueleze hali nzima halisi inayoendelea katika huo mvutano wa msitu wa Mau nchini Kenya. Nini ambacho kamati ya bunge inazungumza na wabunge wanasema nini na serikali inasemaje? Na Somari, ikumbuke kwamba serikali ya Kenya imekuwa ikiendeleza mchakato wa kuwaondoa watu wanaoishi katika msitu wa Mau katika jimbo la na kile ambacho kimefanyika wanasiasa wamekuwa wakitumia zoezi hili kama njia ya kujipa umaarufu wa kisiasa, wakieleza kwamba serikali imewatelekeza watu wao, wananchi waliowapigia kura. Na sasa bunge la Kenya li, uh, siku zilizopita lilitoa amri ya kufika mbele yake waziri wa mazingira Keriako Tobiko kueleza ni kwa nini serikali inaharakisha mchakato huo, wakati wananchi wanaeleza kwamba wana vibali au wana uh, zile Hati miliki na hawafai kuondolewa kwa njia ambayo inastahiki. Sasa bunge la Kenya limeanza vikao vyake leo, na waziri huyu Kiriako Tobiko amefika mbele ya kamati ya bunge hilo, kamati ya mazingira, na lakini anasisitiza kwamba serikali ya Kenya haitositisha mchakato huo, naye hivyo basi, hamna yeyote atakaye Uh, ina ufinyu fulani, na akaeleza kwamba hili si suala la kisiasa ambalo watu wanafaa kuingiza maswala ya kisiasa bali ni suala ambalo ni la taifa zima, na hivyo basi, iwapo serikali au wizara yake itaendelea kulinyamazia watu watakaokuwa na athari ni wananchi wa Kenya. Lakini vilevile pia amesisitiza kwamba mwaka wa elfu mbili no, na kumi na tano palikuwa na maafikiano kati ya serikali ya Kenya na serikali ya Tanzania, na akaeleza kwamba mojawapo wa maafikiano yaliyoweka ni kutunza mazingira hususan katika ukanda unao asaidia sana watalii kuzuru eneo la Tanzania na eneo la Kenya, hususan wakati nyumbu anapovuka eneo lile kuingia huku katika eneo la Mara, na hivyo basi anasistiza kwamba kuwepo kwa mafikiano hayo basi ni ni, ni, ni, ni mojawapo wa vipengee au mojawapo wa mwelekeo ambao unamsaidia una na kusaidia serikali ya Kenya kutunza mazingira katika eneo hilo la Masai Mara. Hebu tumsikiliza anavyoeleza tena. We signed an MOU with Tanzania for the conservation protection of the Mara River basin, which sustains directly 1.5 million lives of people. Anaeleza kwamba waliweka maafikiano na serikali ya Tanzania na hiyo basi juhudi la kukomboa au kutunza mazingira eneo la Masai Mara, eneo la Mau basi ni njia mojawapo ya kuhakikisha kwamba Wakenya wapatao milioni moja nukta tano wanaangaziwa na wana pata uh, kukinga uh, maisha yao. Na hivyo basi, iwapo msitu huo utaendelea kuathirika na matumizi ya watu, huenda pakawa na tatizo kubwa sana na watu takriban milioni moja nukta tano wataathirika pakubwa, iwapo serikali haitochukua hatua yoyote ya kuhifadhi msitu huo. Ni kushukuru sana Kennedy Wandera eh, kwa taarifa hiyo kutoka huko Nairobi, Kenya. Nashukuru sana. Sasa basi kama tuelekee kwenye habari za dunia. Gazeti la New York Times na televisheni ya CNN jana zimeripoti kwamba idara ya ujasusi ya Marekani yani CIA ina chanzo cha habari ndani ya ikulu ya Rusia kwamba Rais Vladimir Putin aliamrisha kuingilia kati kwenye kampeni ya uchaguzi wa rais wa Marekani mwaka wa 2016. Vyombo hivyo vya habari vya Marekani havikufaulu kutambua jina la chanzo hicho, lakini vyombo vya habari vya Rasia vinatambua jina la chanzo hicho. Katika mkutano na waandishi wa habari hivi leo, msemaji wa Kremlin Dmitri Peskov amesema mtu aliyetajwa katika ripoti za vyombo vya habari vya Rasia anafanya kazi katika ofisi ya rais Putin. Korea Kaskazini leo imerusha makombora ya masafa mafupi saa chache baada ya kueleza kwamba itarejea kwenye meza ya mazungumzo na Marekani kuhusu harakati zake za nyuklia. Hili ni jaribio la kumi la majaribio ya makombora yake tangu mwezi Mei. Jaribio la leo ni ishara kwamba Korea Kaskazini inashinikiza Marekani tangu mazungumzo kati ya mataifa hayo mawili kukwama mwezi Februari. Jumatatu mwanadiplomasia wa Korea Kaskazini alisema kwamba serikali yake iko tayari kuketi ana kwa ana na Marekani mwishoni mwa mwezi Septemba, na jeshi la Korea Kusini limeitaka Korea Kaskazini kusitisha mara mmoja harakati hizo ambazo zinaweza kuzua mgogoro mwingine katika peninsula ya Korea. Waziri mkuu mpya wa Sudan atakwenda Juba wiki hii ikiwa ni ziara yake ya kwanza rasmi tangu washike shike wadhifa huo baada ya kuondolewa madarakani kwa kiongozi wa muda mrefu Omar al Bashir, maafisa wamesema hivi leo Jumanne. Kwa mujibu wa shirika la habari la Ufaransa AFP, Waziri Mkuu Abdalla Hamdok, ambaye anaongoza baraza la mawaziri 18 katika serikali ya mpito ya Sudan kuelekea utawala wa kiraia, atakwenda siku ya Alhamisi na kurejea siku ya pili ataandamana na ujumbe ambao utawajumuisha mawaziri wa mambo ya ndani, nishati na madini, na biashara na viwanda. Waziri wa habari Faisal Mohamed Saleh amewambia wanahabari baada ya kikao cha kwanza cha baraza la mawaziri hivi leo nchini humo. Bunge la Uingereza kwa mara ya pili limeukataa mpango wa waziri mkuu wa nchi hiyo Boris Johnson kufanya mapema, kutaka kufanya uchaguzi wa mapema katika juhudi zake za kutaka kuondoa mkwamo wa Uingereza kujitoa Umoja wa Ulaya maarufu kama Brexit. Johnson amefanya juhudi ya kutaka uchaguzi kufanyika Oktoba 15 kwa lengo la kushinda wingi wa bunge ili kupitisha mpango wake wa kujitoa umoja wa Ulaya kabla ya mkutano mkubwa wa viongozi wa dunia wa bara la Ulaya. Kufuatia kura ya Jumanne, Boris alichukua hatua yake ya utata ya kusitisha bunge kwa wiki tano, mpaka malkia atakapotoa hotuba yake mbele ya bunge, akitoa sera na mipango ya serikali kwa mwaka ujao. VOA Express, kiashiria kamili kwamba wakati wa barazani umefika. Najua kwamba umechangamka popote ulipo. Asante sana kwa wengi ambao tunaona kwenye njia ya Facebook na wengine ambao kabisa watashiriki ili moja kwa moja tuseme na tuzungumze kuhusu swala la leo, ambapo tumeuliza je, unaona kama ni sawa kwa viongozi wa kidini kuhubiri kwenye bar na majumba ya starehe? Wengi wametuma maoni na wengi sana ka kama, kabla ya kuwakaribisha baadhi ya wasikilizaji wetu, hebu soma maoni kadhaa walio sawa kabisa, nianze naye huyu Ana Kleti Ferdinandi wa chuo kikuu cha Mtakatifu Agustino, Mwanza, Tanzania, anasema nafikiri viongozi wa kidini kuhubiri kwenye baa na kumbi za starehe sio sahihi, kwani kila sehemu ina kazi yake maalum. Baa au kumbi za starehe ni sehemu ya mambo ya kistarehe tu, na sehemu za kuhubiri ni kanisani na nafikiri hapo tutakuwa tunamkosea Mungu. Lakini Baraka Mlelwa ana tofautiana kidogo, anasema sio tu kwenye baa na nyumba za starehe, watumishi wanapaswa kuhubiri injili mbali katika ikulu, injili inapaswa kuhubiriwa kila mahali. <laughs> Ndivyo wanavyosema waacha ba unavyosema. <laughs> Lakini tutasoma majibu zaidi. Hebu kwanza tuwakaribishe wasikilizaji wetu. Tunaye Doto Ngolio kutoka kule nchini Tanzania, utatueleza maeneo unakotokea na vilevile tunaye uh, santos Ruto akiwa nchini Kenya, ananieleza kwamba yuko kule Molo. Karibu sana. Tuanze nawe, Santos Ruto, karibu sana kwenye barazani leo. Hebu tueleze maoni yako, vipi kuhusu viongozi wa kidini kwenye mabaa na vyumba vya starehe? Asante sana, Harison Kamau na vo kwa jumla. Naam, jambo e, la kwanza kwa viongozi wa dini kushiriki ama kuhubiri kwenye maeneo ya burudani na vilevile paa changamoto itele kwa kwanza. Kwa, kwa mtazamo wangu nitasema kwamba jambo la kwanza ni usalama wa mhubiri. Kwa sababu gani? E, unapoenda kwenye je, chumba cha ja, burudani, bila shaka unaenda kuhubiria watu ambao wako chini ya shinikizo za dawa za kulevya tayari washabugia e, vileo vyao, na, na vilevile, jambo la pili ni kwamba maeneo hayo ni biashara ya watu wanaolipa kodi, wanaolipa leseni. Kwa hivyo kuwapa wahufiri fursa ya kwenda huko ni kuingilia biashara zao. na, na jambo la tatu ni kwamba eh, mtu anapotaka eh, kushiriki kwenye eh, mahubiri ama kwenye ibada, bila shaka kuna maeneo maalum kama vile kanisa na misikiti. na, na uokovu ni kwa hiari ya mtu, si hii jambo la lazima kwamba mtu anapotaka kuokoka vilevile lazima aende mahala fulani. Kuna maeneo vilevile kama vile uh, wahubiri wengi wanapewa leseni ya kuendesha krusedi na vilevile vile katika barasani. Kwa hiyo jambo hilo, hilo linaweza pia kuwapa watu wengine motisha ya kujaribu kuingililia biashara za watu na, uh, vilevile wanasiasa wanaweza chukua fursa hiyo vilevile vile, kuingia na kuendesha siasa zao. Asante sana uh. Santos no. Ruto subiri hapo hapo, tunaye pia Doto Ngolio kutoka nchini Tanzania. Doto Ngolio, karibu View Express, tuambie maoni yako, kwa upande wako, umepokea vipi swala hili ya asante sana. naitwa Doto Ngolio, niko maeneo ya Galamgi mago Mwanza, nchini Tanzania. Kwangu binafsi naona kwamba viongozi wa dini kuhubiri kwenye baa na majumba ya starehe sio sawa kabisa na sio sahihi kwani ukizingatia kuna maeneo ambayo yameshatengwa, hata Mwenyezi Mungu alishatenga kabisa, ndio maana wakaweka makanisa pamoja na misikiti, kiasi kwamba mtu ambaye amependa maovu kule pembeni, ana uwezo wa kwenda kuabudu na kutii sheria pamoja na kutii dhambi zake zote maeneo ya kanisani pamoja na misikitini. Kwa ukiangalia wale viongozi wa dini wanaoingia kwenye vyo nyumba za starehe pamoja na baa, ina maana wenyewe wako kinyume kabisa na matakwa ya Mwenyezi Mungu. Oh, ukiangalia hao wako katika upande wa biashara zaidi kwao, wanaingia kule kama kutafuta pesa. Ukizingatia wale ambao wako serious kabisa na mambo ya mahubiri au kuhubiri neno la Mungu, wenyewe wameshatenga maeneo yao ambayo yanajulikana kabisa kwao binafsi, sioni kabisa haja ya viongozi wa dini kuingia kwenye vyombo vya starehe, kwenye nyumba za starehe pamoja na baa, kwa sababu wakishaingia kule wanachangamana kabisa na watu wenye matendo mabaya. Maana walioko kule wote ni watenda dhambi na matendo yao ni maovu kabisa kwao. Mtu akishaingia mule kuhubiri neno la Mungu haitofautiani kabisa na kwamba ameenda kuungana nao tu, ili mradi kuendeleza dhambi na sio ku, na sio kukanya dhambi lakini, Doto Doto, sinafikiri labda pengine hatuwezi tukawahukumu wa, tuka wale tukasema kwamba wana dhambi ama chochote kile, maanake hatujui. Hufikirii kwamba pengine wanapoenda wale viongozi wa kidini kuwatembelea waliko kule kwenye uh, kumbi za starehe, labda pengine kuna mtu ambaye atasikia neno na fueni roho yake ikawa imetulia, labda alikuwa na fikra za kihuni na zikatulia, ama zikawa zimeondoka. Haufikiri kwamba kuna maana ama kuna umuhimu wao kutembelewa mahali walipo? Uh, lakini kwangu binafsi sioni kama kuna umuhimu wa kutembelewa mahali walipo. Ndo maana wakaweka zile sehemu zinazojulikana kabisa. Ndo maana wakawa wanaweka na alama, kwa mtu akijisikia kutoka kule kwenye nyumba ya starehe, au ba kwamba kwa leo niende nikatii kwa Mwenyezi Mungu, anaenda moja kwa moja kanisani na sio kufuatwa kabisa kule aliko, kwa sababu mara nyingi ni kudharauliwa kwa viongozi wa dini. Wanapoingia mle anahubiri neno lake, akiondoka yote yanaishia pale na mtu akimfuata wala nini. Nashukuru sana binafsi, sana sioni kabisa mm -hmm haja ya kuwafuata kule. Nakushukuru sana Dotto na vilevile Santos Ruto, ukiwa nchini Kenya Dotto, ukiwa Tanzania. Lakini kabla ya kuondoka, hebu tunaona mengi sana hapa, pengine machache kidogo, mengine wakiendelea kumiminika. Pandri Moshi yuko kule nchini Tanzania, anasema sioni usahihi wa hili kwa kuhubiri Injili kwenye baa na majumba ya starehe, maana huko si mahali pake. Hebu tusimamie kwenye imani zetu kwa kutekeleza yale ya heri sehemu husika, kwa sababu hivyo ndivyo inavyotakiwa. Anaklet Afadinad anasema anafikiri viongozi wa kidini kuhubiri kwenye baa na kumbi za starehe sio sahihi, kwani kila sehemu ina kazi yake maalum. Baa au kumbi za starehe ni sehemu ya mambo ya kistarehe tu, na sehemu ya kuhubiri ni kanisani au kwenye misikiti. Haya, huyu Innocent Judicia yuko Nzega Tabura anasema hapana, mi naona kuhubiri kwenye kumbi za starehe na kwenye baa ni kosa kabisa, kwani uwezi kuchanganya kazi za Mwenyezi Mungu na za Shetani. Uh, John Asere akiwa Kisii, Kenya anasema si sawa, kwa sababu tuna kanisa kila mahali uh, tuna uh, tutokapo wanaenda kuhubiriwa uh, wanaona hizo kanisa vijijini, mitaani na kila mahali uh, kifupi, anavyosema Asere ni kwamba kila sehemu ina kazi yake. fusofuso uli fuso, mela yana na tofauti. Kule Mwanza anasema ni kweli kabisa, tunahitaji kwenda huko, maana huko ndiko waliko watu ambao wanamhitaji Mungu, wanahitaji kumjua na kuacha maovu. Kwa hiyo anaona ni sawa kabisa, mbona fuso fuso kwenda kuhubiri maeneo hayo. Na washukuru wengi, hatuwezi tukamaliza, ama kweli muda hauruhusu tukasoma maoni yote, lakini nawashukuru na, na washukuru baadhi yenyu, kama wale nawaona hapa karibu karibu, kama Deacon Alex Juma, David Wilson, Goligota Magabe, Ramusi Boniface, Baba Serapia, miongoni mwa wengine wengi. Asante sana kwa kushiriki vo express barazani. Tuelekee kama unaambiwa, express bila muziki bado hujapeleka gurudumu la express kamao, vipi wewe? Inabidi upate ngoma ngoma ngoma, nzito kweli kweli kweli kweli. Tuangalie upande wa ngoma basi, tunakutana na Harmonize akishirikiana na Rayvanny wanakuambia pala nawe. Sikiliza vitu hivyo kutoka vyo express. Moja kwa moja hapa Washington DC, pala nawe kutoka kwake Harmonize na Rayvanny. Safi kabisa, mambo hayo, msikilizaji. Para nawe hamonize na Rayvanny hawa wakichachara kweli kweli, eh, mambo mazito hayo kutoka Vue Express. Basi mambo ndio hayo, na naona kwamba tunaelekea kwenye mambo ya kero langu Libi. Bila shaka bila shaka bila shaka, kwenye kero langu hii leo tunaangalia jinsi E, ufugaji wa wanyama hasa wa mbwa. Wana vitu vyao mbwa hawa, wanasema kwamba zaidi ya watu ya kwa duniani e, eh, wanakufa kutokana na kichaa cha mbwa au rabies ugonjwa ambao unatokana na mbwa huu. Sasa wanasema asilimia hamsini ya vifo hivyo vinatokea barani Afrika, lakini ni kwa sababu wananchi wengi wanakosa kuwashughulikia mbwa wao, hasa kuwachanja dhidi ya ugonjwa huo. Kwa hiyo kero langu hilo linaangazia Daktari Emili Mudoga kutoka shirika la World Animal Protection ambaye ana kero na tabia ya watu kushindwa kushughulikia wanyama wao hasa mbwa ambao mwisho wa siku wanaishia kusambaza virusi vya ugonjwa wa kichaa cha mbwa. Tumsikilize. So, kero langu leo hii ni vile sisi wa Kenya tuna mbwa, tunasema huyu mbwa wangu ni mpenzi, huyu mbwa wangu ni mlinzi wangu, lakini hatufanyi kitu chochote kuenshua kuwa huyo mbwa ana maisha ambaye ni ya kupendeza. Hatumpeleki apate chanjo, hatumpatii chakula hatumpati malishi bora. Kwa sababu hiyo, unaona mbwa anaenda inatembea kutafuta chakula. Ikienda kutafuta chakula inachapwa na mbwa wengine au inachapwa na binadamu. Ikirudi inakutana na watoto, pengine watoto wanamchokoza anaumbwa. Baada ya hapo sisi binadamu tunaenda tunachukua mawe halafu tunamua tuna tukifanya hivi, na tunakuwa na hao waumbwa ambayo wanatangatanga. Umbwa wakitangatanga watakutana na umbwa. Huwa kama binadamu wanapenda marafiki, so wataenda wapate marafiki. Marafiki pengine wengine wao watakuwa na wenyeji au wengine ni mbwa koko. Anaweza kuumwa na umbwa ambaye iko na kichaa na atapata hiyo kichaa, umbwa akuje nyumbani na baada ya siku kadhaa mwezi huyo mbwa atapata kichaa, alafu atauma mtoto wako, wewe mwenyewe, ama aniba. Sasa hiyo kichaa ikija, huyo mbwa atakufa, lakini pia huyo binadamu, kama mtu hatakuwa amejua huyo binadamu ameumwa na mbwa, huyo binadamu pia atakufa na kichaa. Na ukipata hii ugonjwa wa kichaa, kama hutaenda hospitali utibu immediately, huwa hiyo ni ugonjwa ambayo ukianza kusho, kuonyesha symptoms za hiyo ugonjwa hakuna, as you say, return, unakufa wewe. Kama binadamu utakufa, na ubaya wa, wa kifo ya kichaa ni kifo ambayo unakufa na uchungu nyingi sana kama mtu, so ni hatari. Asante sana dokta. Kama ulivyosikia, pia nikiongeza tu kamao ni kwamba huko anasema kwamba Zanzibar E, ni taifa la kwanza Afrika Mashariki, kisio cha Zanzibar kwamba kimeshughulikia kikamilifu sana swala la kichaa cha mbwa, ikifuatiwa na Namibia katika bara zima la Afrika. Hizo sehemu mbili wameshughulikia sana hii tatizo. Sijui kama umeshashuhudia ugonjwa huo wa rebis, kuushuhudia ni ngumu, lakini kama unasikitisha sana, nimeshaushuhudia. Na unajua kinachotokea unapoambukizwa rebis ama ya, ule kichaa cha umbwa, mm -hmm. Ni kwamba we mwenyewe unaanza kuweka kama umbwa. Sijui kama unaelewa. Yes, alafu unakuwa mwisho. kwamba kichaa kiasi yes, kwamba unaanza kufukuza watu, mm -hmm. na kuuma vitu na ukiuma mwenzako pia unamwambukiza, ni hatari sana mm -hmm. Kwa hivyo tuangalie baadhi ya mambo yanayokumba kwenye mitandao ya kijamii moja kwa moja, Kamau. Ni mengi lakini muda ni mdogo, haraka haraka tu ni kwamba leo wataalamu wa iPhone wanatoa simu toleo jipya, iPhone 11 hii inaitwa 11 Pro na 11 Max, zinatoka leo. Mambo mengi zaidi kuhusu simu hii kesho kwenye teknolojia, tutaizungumza kwa kuichambua zaidi kwa kina. Basi naona muda umekwisha, Kamau. Tukamilisha Express kutoka Washington. Jina langu ni Sunday Shomari, langu Harizon Kamau, nikikutakia jioni njema popote ulipo. Kwa heri ya kuonana. <muchos>