kumekucha afrika hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc Assalamu alaikum pena msikilizaji popote pale ulipo, ni saa 11 alfajiri saa za Afrika Kati, saa 12 saa za Afrika Mashariki. Hapa studio inayokaribisha katika kume Kucha Afrika ni mimi Abdu Shakur Abud na mimi hapa anaitwa Mkamiti Kibayasi, tukikaribisha katika matangazo haya ya nusu saa. Leo ni Jumatatu tarehe 9 mwezi wa Septemba mwaka huu wa 219 karibuni katika matangazo ya kumekucha Afrika asubuhi ya leo, tunaripoti juu ya ziara ya Papa Francis inayoendelea huko Madagascar, akiwasili Mauritius hii leo, akilaani rushwa na mwanya mkubwa uliopo kati ya matajiri na maskini barani Afrika. Na katika makala yetu ya jamii na maendeleo, tunazungumzia juhudi za kuwasaidia watoto mayatima wale wanaoishi barabarani huko nchini Kenya ili waweze kupata elimu. Hizo basi ni baadhi za ripoti za kuandalia katika Kumekucha Afrika kwa hii leo. Ni matumaini utabaki pamoja nasi kwa nusu saa ijayo. Kwa kwanza lakini, habari za dunia, Mkamiti Kibayasi anatusomea. Wanajeshi wa Uturuki na Marekani kwa mara ya kwanza jana Jumapili walishirikiana katika kupiga doria kwa pamoja katika eneo lisiloruhusiwa shughuli za kijeshi linalodhibitiwa na Wakurdi lililopo kaskazini mashariki mwa Siria. Ankara imekuwa ikishinikiza doria katika eneo hilo ili kuwaondoa wapiganaji wa kikurdi kutoka mpakani kwake. Uturuki inawachukulia wanamgambo wa kikurdi wa Siria kuwa ni magaidi wenye uhusiano na wanamgambo wa kikurdi wa Uturuki ambao wanapambana na, na serikali ya Uturuki kwa miongo mitatu, lakini wakordi wa Siria pia wamekuwa ni washirika wakuu wa Marekani katika mapambano na waasi wa Islamic State IS huko nchini Siria. Wanajeshi wanaoongozwa na wakordi wameondoka kiasi cha kilomita 14 kutoka kwenye mpaka, lakini Uturuki inataka eneo la upana wa kilomita 30 kutenganisha kundi hilo. Maelfu ya waandamanaji wanaounga mkono demokrasia huko Hong Kong walikusanyika karibu na ubalozi mdogo wa Marekani jana Jumapili, wakimuhimiza rais wa Marekani Donald Trump kukomboa jiji hilo. Polisi wa kutuliza fujo waliwaangalia waandamanaji wakiandamana kuelekea ubalozi mdogo, wengi wao wakipeperusha bendera za Marekani. Waandamanaji waliingia mitaani kwa mara ya kwanza hapo mwezi Juni wakitoa wito wa kuondolewa muswada wa kusafirisha wahalifu hadi China bara ambako wangefikishwa mbele ya mahakama zinazodhibitiwa na chama tawala cha, cha Communist Party. Madai mengine manne makuu ya waandamanaji ni pamoja na kuwepo na uchunguzi huru kuhusu utumiaji nguvu wa polisi dhidi ya waandamanaji, wafungwa kuachiwa huru bila masharti yeyote, kutoelezea maandamano kama ghasia na kuwaruhusu watu wa Hong Kong kuchagua viongozi wao wenyewe. Wiki iliyopita kiongozi wa Hong Kong, Carrie Lam, alitangaza kwamba serikali yake hatimaye itaondoa mswada wa kuwahamisha wahalifu. Waandamanaji walisema hatua ya Lam ya kuondoa mswada huo inashughulikiwa taratibu sana na kwamba imechelewa. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Marekani Mike Pompeo amesema jana kwamba mazungumzo ya kuleta amani huko Afghanistan yamesitishwa kwa hivi sasa, huku Marekani ikiendelea kuwashinikiza wapiganaji wa Taliban kuacha ghasia na wakati huo huo kuendelea kutoa msaada wa kijeshi kwa wanajeshi nchini Afghanistan. Mwenzangu Abdu Shakur Abud anaisoma ripoti kamili. Bwana Pompeo amesema hayo wakati wa mahojiano na shirika la habari la NBC hapo jana la hapa Marekani, baada ya rais Donald Trump bila ya kutarajiwa alitangaza siku ya Jumamosi kwamba amesitisha mazungumzo ya amani na viongozi wakuu wa kuwa Taliban katika makazi ya Camp David pamoja na rais wa Afghanistan, baada ya kundi hilo la Taliban kudai kuhusika na shambulio la wiki iliyopita mjini Kabul ambapo watu kumi na wawili waliuliwa akiwemo mwanajeshi mmoja wa Marekani. Pompeo amesema Marekani imemwita mjumbe wake maalum kwa ajili ya Afghanistan, Zalme Khalilzad, kurudi Washington ili kupanga njia mpya kuelekea mbele. Akiulizwa ikiwa hatua hiyo ina maana mazungumzo ya Afghanistani yamevunjika kabisa, mwanadiplomasia mkuu wa Marekani anasema kwa wakati huu hivyo ndivyo hali ilivyo, lakini aliongeza kusema Washington ingali na nia ya kupatikana amani Afghanistan. Wanadiplomasia wa Marekani wamekuwa wakizungumza na wawakilishi wa Taliban kwa miezi kadhaa sasa katika lengo la kufikia amani na mpango wa kuondosha maelfu ya wanajeshi wa Marekani kutoka nchi hiyo ili kuhakikisha wanaweza kupata usalama kutoka Taliban. Pompeo anasema Marekani haitoacha msaada wake wa kijeshi kwa Afghanistan hadi pale Taliban wanachukua hatua zinazohitajika kuonyesha wanania dhati kupatikana amani. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia ndani ya matangazo ya Kumekucha cha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Kundi la Taliban nchini Afghanistan linakosoa uamuzi wa rais wa Marekani Donald Trump wa kukataa mazungumzo ya amani na kundi la waasi, wakidai wapatanishi wa Marekani walifurahia mkataba ambao pande zote mbili ulifikia huko Doha na kwamba Septemba 23 iliamuliwa kama tarehe ya kuchukua hatua nyingine mbele ya kuanza mashauriano na makundi mengine ya Afghanistan. Katika taarifa iliyoandikwa kwa lugha ya Kipashto, kundi la waasi pia lilidai halitasitisha mapigano yake na kwamba Marekani hatimaye italazimika kurudi kwenye mashauriano. Iran ilisema kwamba meli yake ya mafuta ya the Adrian Daria, iliyopo katikati ya mzozo mkubwa wa kidiplomasia na Marekani, imeuza mzigo wake katika kukiuka vikwazo vya kimataifa. Shirika la habari la Iran IRNA lilimkariri msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa Iran Abasi Musavi akisema jana Jumaapili kwamba meli ya mafuta ya the Adrian Daria Hatimaye ilitia nanga kwenye ufuko wa Mediteranean na ilishusha mzigo wake. Musavi hakuelezea kwa kina namna nchi ilivyochukua mzigo huo wa mafuta. Meli hiyo ilikuwa imebeba mapipa milioni mbili nukta moja ya mafuta ghafi ya Iran. Meli hiyo ilipotea wiki iliyopita na imechukuliwa picha ya satelit kwenye mwambao mambao wa Siria. Meli hiyo ilikamatwa na kikosi cha marine cha Gibraltar huko Uingereza mwezi Julai baada ya kushukiwa inakiuka vikwazo vya Umoja wa Ulaya dhidi ya uuzaji wa mafuta kwenda Syria. Ilishikiliwa katika eneo la Uingereza kwa wiki sita na hatimaye iliachiwa kufuatia mzozo na Marekani, baada ya Gibraltar iliposema imepokea hakikisho kwamba meli haitaelekea kwenye nchi yoyote iliyo chini ya vikwazo vya umoja wa Ulaya. <muchilis> kumekucha afrika matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington dc mkamiti baada ya taarifa hiyo ya habari hivi sasa nafikiri tunaelekea huko madagaskar haswa na msikilizaji kama ulivyosikia katika vidokezo vyetu hapo awali ni kwamba Papa Francis anatarajiwa kuwasili katika kisiwa cha Mauritius kwenye bahari ya Hindi hii leo ambapo ni kituo chake cha mwisho cha ziara ya mataifa matatu ya kusini mashariki ya Afrika. Na kabla ya kuwasili huko, alitembelea nchi ya Msumbiji na Madagaskar, na katika ziara hizo alilaani vikali tofauti kubwa iliyopo kati ya watu maskini na tajiri barani Afrika. Sasa, Abdu Shakur, baba mtakatifu Papa Francis alipoondoka, amesema anakwenda na ujumbe gani wa amani huko? Kwa hakika wakuu wa kanisa Katoliki wanasema ujumbe haujabadilika, bali mojawapo ya ukosefu wa amani wanasema ni ukosefu wa usawa wa mali, kuwepo na wachache wanaofanya wanachotaka kufanya kutokana na utajiri ambao unashikiliwa na idadi ndogo ya watu na ulaji rushwa, huku wengi wakitaabika. Kwa hivyo hapo jana Papa Francis aliongoza misa iliyofanyika kwenye uwanja mkubwa katika kitongoji cha watu wenye mapato ya chini nje ya mji mkuu wa Tananarivo na kuhudhuriwa na maelfu na maelfu ya umini. Maafisa wa Vatican wanasema watayarishaji wa misa hiyo wanakadiria watu milioni mmoja walihudhuria. Papa Francis alilani utamaduni wa ukoo ambao unawapatia nafuu na nafasi nzuri wale watu wenye uhusiano na ukoo huo pekee na kuishi kwa hali ya anasa na kuwatenga walio wengi au kuwatenga ili kuwapokonya nafasi za kuimarisha maisha yao. Quando la parentela diventa la chiave decisiva Di wakati famili inageuka na kuwa kigezo kikuu cha kuamua kilicho sahihi na kizuri, tunaishia kuhalalisha au hata kukubaliana na tabia inayotoa uongozo kuelekea katika utamaduni wenye uwezo na kuwatenga wasio na uwezo huo. Yaani kunazuka upendeleo, ukubwa na hatimaye matokeo ni ulaji rushwa. Mpango wa chakula wa Umoja Mataifa, WFP, unakadiria kwamba zaidi ya asilimia 90 ya wakazi milioni 26 wa Madagaskar wanaishi katika umaskini wa chini ya dola mbili kwa siku, kukiwepo na utapia mlo ulioenea miongoni mwa watoto. Ulaji rushwa umekithiri miongoni mwa tabaka la wanasiasa na wafanya biashara kufuatana na mashirika ya kimataifa ya kupambana na rushwa kama Transparency International inayoorodhesha Madagaskar katika robo ya juu ya nchi zinazoongoza katika ulaji rushwa. guardiamoci intorno quanti uomini e donne giovani bambini Tunapoangalia kila pembe karibu yetu unaona jinsi wanaume na wanawake vijana na watoto wanataabika na wenye mahitaji ya dharura. Hii si sehemu ya mpango wa Mwenyezi Mungu. Alipokutana na viongozi wa asasi za kijamii siku ya Jumamosi huko Madagaskar, Papa Francis amewahimiza viongozi wa taifa hilo kupigana kwa nguvu zote na kwa dhati kila aina ya janga la rushwa na uvumi ambao unaongeza mwanya wa kijamii na kukabiliana na hali ya ukosefu wa utulivu na kutengwa jamii ambayo daima hubuni hali ya umaskini uliokithiri. Tangu alipoanza ziara yake huko Msumbiji wiki iliyopita na hii leo kuelekea Mauritius, Papa Francis amekuwa akizungumza zaidi juu ya mwanya kati ya matajiri na maskini barani Afrika, akisisitiza ni mojawapo ya chanzo cha ukosefu wa amani. Katika ibada hiyo kulikuwa na ngoma na kwaya za kienyeji mwanzoni na mwisho wa misa <mulia> Nam ni ripoti juu ya ziara ya papa huko Madagaskar na leo anaelekea Mauritius. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika na hivi sasa basi, Mkamiti Kibayasi atatusomea habari zaidi za dunia, kabla tutarudi katika ripoti za waandishi wetu. Hali katika jimbo la kaskazini mashariki mwa Siria la Idlib bado ni ya wasiwasi wasi. licha ya makubaliano yasiyo na nguvu ya kusitishwa mapigano kutangazwa na jeshi la serikali ya Siria wiki iliyopita, kwani wanamgambo wenye itikadi kali za Kiislamu wakiwemo wapiganaji wa kigeni wanaonekana kupania kufanya mapigano yao. Tangu April Idlib imekuwa ikishambuliwa na jeshi la Siria na wanajeshi wa ushirika wa Rusia wanamsaidia Bashar al Assad katika kuchukua tena udhibiti wa jimbo hilo ambalo linatambuliwa kuwa ngome kuu ya mwisho ya waasi huko Siria. Lakini Rasia ilitangaza wiki iliyopita kwamba vikosi vya Siria vimesitisha operesheni yao ili kuleta hali ya utulivu huko Idlib. Hata hivyo, jana Jumaapili, vyombo vya habari vya serikali ya Siria viliripoti kwamba mapambano yalifanyika kati ya vikosi vya utawala na vikosi vya wanajihadi huko kusini mwa jimbo la Idlib nchini humo. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti amerika VOA, yanayokujia kutoka hapa mjini Washington DC. Ni matangazo yanayosikika kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa, kutoka hapa studio namba 15 za VOA Swahili. Tukiendelea na ripoti zaidi, ni kwamba mataifa makuu uzali ya uzalishaji mafuta yatatafakari juu ya pendekezo la kupunguza uzalishaji wa mafuta yao watakapokutana baadaye wiki hii mjini Abu Dhabi, Umoja wa Falme za Kiarabu. Hata hivyo wachambuzi wa masuala ya mafuta wanatia shaka ikiwa wataweza kufanikiwa kupunguza mafuta ili kuweza kupandisha bei zilizoshuka kutokana na ugomvi wa kibiashara kati ya Marekani na China. Sasa, Abdu Shakur Abud umekuwa ukifuatilia taarifa hii kutoka vyanzo vyetu vya habari vya kuaminika. Mataifa haya ya OPEC yenye kusafirisha mafuta kwa wingi duniani, je, wamesema watapunguza uzalishaji kwa kiasi gani hasa? Kwa kweli hawajasema lolote hadi hivi sasa, lakini mataifa hayo ya, ya OPEC na yale yasiyo ya OPEC yanataka kwa haraka kuzuia kushuka bei ya mafuta duniani kwa wakati huu, bei ambayo inaendelea kushuka licha ya kwamba mwaka jana mwezi Juni walikubaliana kupunguza mapipa milioni moja laki mbili kwa kipindi cha mwezi tisa, lakini haikuweza kuzuia kushuka kwa bei za mafuta, pamoja na kwamba vikwazo vya Marekani dhidi ya Iran na Venezuela imepunguza idadi ya mafuta inayozalishwa duniani. Wachambuzi wanasema nchi za kamati ya pamoja ya mawaziri wa kufuatilia makubaliano ya kupunguza uzalishaji mafuta ya OPEC uliokubaliwa mwaka jana hawana njia nyingine za kupita kufikia malengo yao watakapokutana siku ya Alhamisi huko Abu Dhabi. Waziri wa nishati wa Umoja wa Falme za Kiarabu Suhel Al Mazrui amesema jana kwamba kundi lao litafanya kila liwezalo kurudisha tena uyanyo kwenye soko la mafuta lakini alikiri ni kazi kubwa kuna mambo mengine ambayo yako nje na uzalishaji na mahitaji ambayo yanatuathiri sisi, lakini siweze kusema tumefungika kuweza kufanya kitu chochote kile. Chochote kile ambacho kundi litahisi kinaweza kuleta utulivu katika soko la mafuta, tuna dhamira ya kulizungumzia na hatimaye kufanya kile tuwezacho, akizungumza kwenye mkutano na waandishi wa habari hapo jana kabla ya kufunguliwa hii leo kwa mkutano mwingine juu ya kongamano la nishati duniani. Al mazurui alisema soko la mafuta haliendeshi tena wazo la uzalishaji na mahitaji duniani, lakini linashawishiwa zaidi na zaidi na mvutano wa biashara kati ya Marekani na China na maswala ya kisiasa duniani. to... Sitopendekeza kwamba tuchukue uamuzi wa kupunguza kila mara. Kuna suala la mvutano wa kibiashara, kwa sababu inaathiri kila kitu, kama nilivyoeleza awali, masoko yote, si masoko ya mafuta na gesi peke yake. Kwa hivyo waziri anasema ingawa swala la kupunguza zaidi uzalishaji litajadiliwa na kufikiriwa katika mkutano wa Alhamisi, lakini huenda sio njia bora ya kuimarisha bei zinazoshuka. Na, na katika ripoti nyingine mwenyekiti wa chama tawala cha Nigeria cha All Progress Congress Adams Oshiomhole amesema kwamba baraza kuu la chama limependekeza serikali kutaifisha mashirika ya Afrika Kusini nchini Nigeria kwa sababu ya nchi hiyo kuendelea kuruhusu wananchi kutenda ukatili dhidi ya wa Wanigeria na wananchi wengine wa Afrika. Mwandishi wetu wa Lagos Collins Athihengbe anaripoti kwamba japokuwa pendekezo lakini limewasilishwa, lakini Wanigeria na wanaona kwamba tabia za Nigeria huenda ikawasababisha washambuliwe tangu tukubaliano kuanzisha baina ya Nigeria na Afrika Kusini kwa sababu ya waNigeria kushambuliwa. Watu mbalimbali mbali muhimu katika ka siasa ya Nigeria wanajulisha maoni yao na pendekezo ya hatua kuchukuliwa kuona kwamba waAfrika hasa wa Nigeria walioko Afrika Kusini hawatauliwe tupu tena kuanzia sasa. Mwenyekiti wa chama tawala nchini Nigeria, Adams Oshomole, amesema itakuwa nzuri kwa serikali kuyataifisha mashirika ya Afrika Kusini nchini Nigeria. It is worth it for Nigeria government to take over the remaining shares of MTN so that MTN become fully Nigeria owned. Ni muhimu kwa serikali ya Nigeria kuchukua rasimali ya Afrika Kusini kutoka MTN ili imilikiwa kamili na Nigeria yaani wakati kuonyesha ushikamano na walioathirika kwa kukataa kununua matengenezo kutoka Afrika Kusini pamoja na kutotumia huduma za mashirika ya Afrika Kusini, South African businesses. Mwakili sheria pia mhamasishaji wa haki za binadamu Femi Falana anasema hatua zaidi kuonyesha uchungu wa Nigeria itakuwa muhimu sana. We must make an ni muhimu kutumia hali hii kuona kwamba haitakuwa tokeo nyingine kwa waafrika kushambuliwa tena. Licha na kumuita balozi wa Nigeria kutoka Pretoria, mfukuze balozi wa Afrika Kusini, hakikisha kwamba serikali ya Afrika Kusini talipa fidia kwa waathirika na wategemezi wao kuhukumu wote wanaohusika katika mauaji ya Wanigeria wapatao 127 na Nigeria kutumia tokeo hili kufungua pengo kwa walioathirika kushtaka Afrika Kusini katika koti ya haki za binadamu ya Afrika. Ijapokuwa ya hizi zote, inaonekana kwamba tabia ya Wanigeria wakiwa nje inachangia sana kwa nini wanatendwa hivi kama ilivyotokea nchini Afrika Kusini. Profeso Chris Isike wa chuo kikuu cha Pretoria alisema, tabia yetu sisi wa Nigeria mwenyewe mara nyingi ni mbaya. Kwa mfano, kuna Waafrika wengine, Wahindi, wa Pakistani, wa Lebanesi wanaouza madawa ya kulevya, lakini Nigeria inaangaliwa kama watu wa mbele. Huenda amani itarudishwa cheo kabla ya muda mfupi, ili kuepuka vita vya kidiplomasia baina ya Abuja na Pretoria, na Afrika Kusini kuheshimu Umoja wa Afrika kuliko wageni kutoka nje ya bara la Afrika. Kutoka Lagos, jina langu ni Collins Atohenwe kwa idaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerikani. naendelea kusikiliza kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc wapendwa wasikilizaji wakati umefika kuleteni makala ya jamii na maendeleo mashirika ya hisani yanayoshughulikia malezi na masomo ya watoto mayatima nchini kenya yanazidi kuongezeka ili kukimu mahitaji ya mayatima wapatao milioni mbili katika nchi hiyo afrika mashariki wakati bara zima la afrika likikadiriwa kuwa na mayatima zaidi ya milioni 35 basi katika makala yetu ya jamii na maendeleo, mwandishi wetu Josphat Kioko anaripoti kuhusu mkakati wa kufadhili elimu ya watoto mayatima na wenzao walio hatarini, ambapo hivi majuzi wahisani kadhaa walifaulu kuendesha baskeli kutoka Kenya hadi Saudi Arabia ili kuchanga pesa ya kugharimia elimu hiyo. Gharama ya kupata elimu nchini Kenya bado ni kubwa licha ya mpango wa elimu bila malipo kuanzia shule za msingi. Wapo Wakenya wengi wasio na uwezo wa kupata elimu na mara nyingi hutegemea wahisani ili kufanikiwa pamoja na jamaa zao. Hali inakuwa mbaya zaidi katika jamii za barabarani na watoto mayatima. Unapata mtu amejitolea mwenyewe kuweka labda, kuna wanafunzi kama ishirini ama thelathini, lakini bado wanashindwa kuwapeleka shule. Sasa hiyo hiyo, ukiangalia machokorao, kuna shida zao Ukiangalia mayatima kuna shida zao. Hatuwezi saidia kila mtu. Kwa upande wa masomo ni changamoto nyingi sana. Maana yake kwa viongozi, twajaribu, lakini mara nyingi ni kama ambao wanatupuuza, atakupa promises na mostly huwa ni fake promises. Hatupati usaidizi. Ni kwa maana hiyo ya gharama kupata elimu nchini Kenya, ambayo wanaume wanne na wasaidizi wao wawili walisafiri hivi majuzi kuendesha baiskeli kutoka mji mkuu wa Nairobi hadi katika mji wa Maka huko Saudi Arabia kwa lengo la kufadhili elimu ya watoto. Safari hiyo ya kilomita elfu tatu mia tano iliwachukua takriban siku 45: Muhamed Zahir Osman, Idrisa Muhamed Salim na Anwar Mansur. Kwa njia ya simu nimezungumza na kiongozi wa msafara huo Muhamed Salim Muhamed. Naam, uh, madhumuni na nia yalikuwa ya hii safari kuchangisha katika hii institution ya Alfurkan iko maeneo ya Kajiado County, inasomesha vijana karibu ya mia mbili, na wakawa wanahitaji angalau wapate msaada kutoka kwa jamii ya Wakenya kimasomo. Wakaja na fikra kama hii ya kuchangisha pesa. Malengo yetu ulikuwa tufikishe milioni tano. Sasa tumeshazoea hizi mbinu tofauti tofauti za kuchangisha, kupitia misikiti, kupitia kwa wanasiasa lakini tukasema tuje na mfumo ambao kidogo tutakuwa ni tofauti kadri ya vile watu wanavyokuwa wanatarajia. Sama la ukweli, nchi yetu mahitaji ya kijamii ni mingi sana, na kila mtu anakuja na fikira yake tofauti ya kutaka kusaidizi. Kwa hivyo tukaja na hiyo mbinu ya kuendesha baiskeli mpaka Saudi Arabia, ambayo ni njia moja ya kujaribu kuelimisha watu kuhusu hiyo Alfurkan Institute, kwa kimombo labda anawezasema ku create awareness, ndio watu wapate zaidi kufahamu ni Alfurkan Institution gani. Kwa hivyo hiyo ndo fikira ambayo ilikuja, sisi tukaamua kuendesha baiskeli mpaka Saudi Arabia. Kwa hakika, kwanza nataka kuwapongeza sana sana sana maana kufanya jambo la kama hili yataka moyo mkubwa sana, maana si rahisi mtu kutoka kuanzia hapa mpaka afike Makka, ambapo watu wanajua kufika huko ni mpaka upande ndege, lakini wao wakaenda na baskeli, wakahakikisha wamefika kwa baskeli na alhamdulillahi, wakafika salama, wakarudi salama. Tumefurahi sana na pia twamshukuru Mwenyezi Mungu kwa kuwalinda kufika na kurudi salama. Walikusudia kuchangisha dola elfu hamsini katika safari hiyo ngumu, lakini pia zilikuwa hapo changamoto. Muhamed tena tulikuwa na wasiwasi wakati tulipokuwa tuna tunaondoka Nairobi na kuacha familia zetu. Na changamoto tuliopata kule ni milima, alafu Sudan, pia nchi jirani ilikuwa pia changamoto. Ni hali ya hewa, wanyama pori ndio walikuwepo, lakini sisi ulikuwa sana, tunajitahidi kutoka asubuhi sana mapema kuendesha baiskeli kila siku kilomita mia moja. Je, kiwango cha ufadhili masomo nchini Kenya kiko namna gani? Ke, shule za za kiserikali zinakuwa zinasimamiwa na serikali. Shule zingine ambazo ni za kibinafsi, kama hiyo Alfurqan Institute inatarajia watu wajitolee binafsi, kulingana na maisha yetu ya Kenya vile yanazidi kupanda kila uchao, hatimizi yale mahitaji yao, na kama vile tu waendesha baiskeli hao walivyojitolea kuwasaidia watoto kupata kisomo kutokana na gharama ya kufadhili elimu nchini Kenya. Mama Lubna Nasir mwenyeji wa Mombasa anaongoza wakfu uitwao Mama Beauty Foundation nimezungumza naye kuhusu msaada wanaotoa. Changamoto ni nyingi sana ambazo wanazozipitia watoto mayatima, hasa kwenye hizi nyumba za mayatima, na pia tunafuatilia mayatima wengine ambao wako majumbani, na wako baadhi tumerudisha shule, na hata hapa pia niko na mmoja ambaye tujaribu kutafuta njia ya kuweza kumsaidia, tukampeleka kwanza shule ya Serani ataanza form one hata saa hii bado anaendelea kusoma na yuko hapa, nizungumze naye e, yuko hapa. Unaweza kuzungumza naye. Kwa majina ni Kelvin Joroge. mimi ni street kid siati, nilitafuta masomo kwanza. Nilitafuta mama ambaye atanielewa mwanzo, bahati ya Mungu, kuongea ukweli, nikapatana na mama Beauty. Pande ya wazazi mimi nikutupwa, nilitupwa nikajipata kwa streets. Kelvin ni mfano tu kwa mayatima ambao kote barani Afrika sio chini ya milioni 35, wengi wakiwa na umri chini ya miaka 14. Josephat Kioko, VOA Jamii na Maendeleo. Na ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Waziri wa kazi na mafao ya uzeni kutoka chama tawala cha Conservative huko Uingereza Amber Rudd amejiuzulu kwa sababu hadhani waziri mkuu wa nchi hiyo Boris Johnson yupo makini kuhusu kutayarisha mkataba wa kuondoka EU maarufu kama Brexit. Wanajeshi wa Uturuki na Marekani kwa mara ya kwanza jana Jumapili walishirikiana katika kupiga doria kwa pamoja katika eneo lisiloruhusiwa shughuli za kijeshi linalodhibitiwa na Wakurdi lililopo kaskazini mashariki mwa Siria. Maelfu ya waandamanaji wanaounga mkono demokrasia huko Hong Kong walikusanyika karibu na ubalozi mdogo wa Marekani jana Jumapili, wakimuhimiza rais wa Marekani Donald Trump kukomboa jiji hilo. Polisi wa kutuliza fujo waliwaangalia waandamanaji wakiandamana kuelekea ubalozi mdogo, wengi wao wakipeperusha bendera za Marekani. Kundi la Taliban la Afghanistan linakosoa uamuzi wa rais Donald Trump wa Marekani wa kukataa mazungumzo ya amani na kundi la waasi wa kidai. Wapatanishi wa, wa Marekani walifurahia mkataba wa pande zote. Na asante sana Mkamiti kwa muktasari wa habari unatukamilishia. Kumekucha Afrika kwa leo Jumatatu, ni matumaini utakuwa pamoja nasi hapo kesho alfajiri, lakini jioni leo saa kumi na nusu tutakuwa na VOA Express na matangazo ya jioni. Basi, kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki mwongozi wa matangazo, Diodone Chubahiro, mimi hapa ni Abdu Shakur Abud nikisema kwaherini, mchana mwema.