Hii ni idhaa ya ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandey Shomari mimi naitwa Kenneth Bwire nikikukaribisha katika matangazo ya leo Ijumaa Septemba 6 mwaka 2019. Tunasikika katika masafa mafupi ya mita bendi 19 na 22, 107.5 na fm Nairobi Kenya na 94.9 fm Bujumbura Burundi. Karibuni Msikilizaji, katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni siku ya Ijumaa, ni siku ya kipindi chetu cha moja kwa moja kuzungumza na wewe msikilizaji, Live Talk, ambapo leo utamulika maisha ya rais wa zamani Robert Mugabe, yale aliyoyafanya na mpaka hivi sasa baada ya kufariki dunia, ikiwa na umri wa miaka 95. Utamulika yale ambayo yote dunia itayakumbuka baada ya kumaliza uongozi wake na kuondoka hapa duniani. Basi ni katika Live Talk. Kabla ya live talk, katika habari za dunia ni kwamba wabunge wa Uingereza wakataa nia ya waziri mkuu kuitisha uchaguzi wa mapema katika harakati za Uingereza kujiondoa Umoja wa Ulaya. Kwa hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya leo, lakini kwanza kabisa Kenneth Bwire atakusomea habari muhimu za dunia. Viongozi mbalimbali mbali hasa kutoka Afrika wanaendelea kuomboleza kifo cha aliyekuwa rais wa kwanza wa Zimbabwe, Robert Mugabe. Mugabe ameaga dunia wakati akipatiwa matibabu nchini Singapore akiwa na umri wa miaka tisini na tano. Mugabe aliongoza Zimbabwe kupata uhuru, lakini utawala wake wa miongo minne ukamalizika kwa kupinduliwa na jeshi kufuatia hali ngumu ya uchumi, umaskini, mfumuko mkubwa wa wa bei na maandamano Mugabe amesifiwa kwa ukombozi wa Afrika, hasa kuwapokonya mashamba wazungu na kuwarejeshea Waafrika. Serikali ya Afrika Kusini imemtaja Mugabe kuwa kiongozi mpenda umoja wa Afrika, shujaa mpiganaji na mpenda mapinduzi. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta amemtaja Robert Mugabe kuwa mtu mshupavu ambaye hakuogopa kupigania kile alichokiamini. Serikali ya Ethiopia imewaalika raia kutembelea kituo kilichokuwa kikitumiwa kuwazuia wafungwa maarufu wa kisiasa wakiteswa na kuhojiwa. Kufunguliwa kwa kituo hicho kinachojulikana kwa lugha ya Muhariki kama Maekelawi, maana yake katikati, inafuatia ahadi ya serikali kwamba haitatenda vitendo vya ukatili na unyanyasaji wa wafungwa wa kisiasa. Waziri Mkuu wa Ethiopia, Abiy Ahmed, amesifiwa kwa kuwaachilia uhuru wafungwa wa kisiasa baada ya kuingia madarakani Aprili mwaka 2018 na kufunga kituo cha mateso cha Maekelawi. Lakini wakosoaji wake Ahmed, hata hivyo, wanasema serikali yake imeanza tena mbinu za kuwakandamiza wapinzani wake kama ilivyokuwa katika utawala uliopita. Mgogoro wa Uingereza kujiondoa Umoja wa Ulaya umeendelea hi leo, wabunge wa upinzani wakikataa kuunga mkono wito wa waziri mkuu Boris Johnson na ku, wa kuitisha uchaguzi wa mapema. Wabunge hao wanataka Boris kutafuta ucheleweshaji wa Uingereza kujiondoa Umoja wa Ulaya, jambo ambalo ameapa kwamba hawezi kufanya. Johnson amesisitiza kwamba ni lazima Uingereza ijiondoe kutoka Umoja wa Ulaya katika muda wa siku hamsini na tano zijazo na kwamba uchaguzi wa mapema ndio njia pekee ya kumaliza mgogoro huo. Kwa sasa wabunge wa Uingereza wamekataa kila pendekezo lililowasilishwa kwao la maktaba ama mkataba wa Uingereza kujiondoa umoja wa Ulaya pamoja na kuzuia kuondoka umoja huo bila mkataba. Borson anataka uchaguzi wa mapema kuandaliwa Oktoba 15, wiki mbili kabla ya Oktoba 31, siku ya mwisho iliyopangiwa Uingereza kujiondoa umoja wa Ulaya. Boris anatafuta uungwaji mkono wa theluthi mbili ya idadi ya wabunge. Kimbunga Dorian kimepungua nguvu na kuwa kiwang... katika kiwango cha kwanza baada ya kusababisha dhoruba na mafuriko kwenye barabara za North na South Carolina. Mapema Ijumaa, kimbunga hicho kimepiga Cape Hatteras, North Carolina, kabla ya kuelekea kwenye bahari ya Atlantic kikiwa kinaelekea mashariki katika pwani ya Marekani kikiwa na upepo wa kasi ya kilomita 150 kwa saa. Kwa sasa Dorian kinashuhudiwa North Carolina kabla ya kuelekea kusini mashariki mwa New England usiku wa leo au kesho asubuhi, kwa mujibu wa idara ya kitaifa ya kufuatilia vimbunga. Dorian pia kinatabiriwa kupiga sehemu za Nova Scotia Jumamosi usiku. Kinatabiriwa kusababisha upepo hatari na uharibifu katika pwani za North Carolina na Virginia baada ya kusababisha uharibifu mkubwa na vifo vya watu thelathini katika visiwa vya Abaco na Grand Bahamas. Unasikiliza matangazo ya dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika tukitangaza kutoka Washington DC, Marekani. Muungano wa kijeshi unaoongozwa na NATO umesema mwanajeshi wa Marekani na mwingine wa Romania wameuawa wakiwa kazini katika mji wa Kabul nchini Afghanistan, na kuongeza idadi ya vifo vya wanajeshi wa Marekani mwaka huu kufikia kumi na sita. Tangazo hili linajiri saa chache baada ya kundi la wanamgambo la Taliban kudai kuhusika na shambulizi la bomu la kutegwa kwenye gari mjini Kabul lililowalenga wageni jana Alhamisi. Msemaji wa wizara ya mambo ya ndani ya Afghanistan, Nasrat Rahimi, amethibitisha shambulizi hilo lililowaua watu kumi na kujeruhi wengine arobaini na wawili. Shambulizi lilitokea katika sehemu yenye majengo ya kidiplomasia ambayo pia ina ubalozi wa Marekani na ofisi muhimu za serikali ya Afghanistan. Maafisa nchini Ufilipino wanamzuia mwanamke mmoja raia wa Marekani ambaye alikuwa akijaribu kumsafirisha kwa magendo mtoto mwenye umri wa siku sita akitumia mkoba wake wa mkononi. Maafisa wanasema Jennifer Talbot, mkazi wa Ohio, alikamatwa katika uwanja mkuu wa ndege wa Manila kabla ya kupanda ndege. Shirika la habari la Ufaransa AFP limeripoti kwamba Talbot alipita sehemu za ukaguzi wa usalama na uhamiaji kabla ya kusimamishwa akiwa tayari kwenye mlango wa kuondokea aliposhindwa kuonyesha nyaraka zinazostahili kumhusu mtoto. Anakabiliwa na mashtaka ya utekaji nyara na usafirishaji haramu wa binadamu, makosa ambayo adhabu yake ni kifungo cha miaka ishirini gerezani. Shirika la habari la Reuters linaripoti kwamba maafisa wa upelelezi wa Ufilipino wamempata mama wa mtoto huyo mwenye umri wa miaka kumi na tisa aliyetaka mtoto wake achukuliwe rasmi na mtu mwingine atakayekuwa mzazi wake ili mtoto aweze kuingia Marekani. Na polisi wa Hong Kong wametumia risasi za mpira, gesi ya kuchoa machozi na maji ya kuwasha kuwatawanya waandamanaji waliokuwa wamekusanyika nje ya kituo cha treni katika peninsula ya Kowloon yenye idadi kubwa ya watu. Maandamano ya leo ni sehemu ya maandamano ya kupinga serikali yanayoingia ya wiki ya kumi na nne. Mamia ya waandamanaji, wengi wao wakiwa wamefunika nyuso zao na kuvalia nguo za rangi nyeusi, walivunja vizuizi vya polisi na kuingia kwenye kituo cha treni kwa nguvu. Waandamanaji wamewakashifu polisi kwa kutumia nguvu dhidi yao wakisema, hawatawaruhusu polisi kuendelea kuwakandamiza. Waliwasha moto barabarani, huku polisi wakiendelea kuwatawanya. Hakuna taarifa rasmi imetolewa na maafisa kuhusu idadi ya waandamanaji waliokamatwa wala kujeruhiwa. Kiongozi wa Hong Kong Carrie Lam alitangaza mikakati ya kurejesha utulivu Hong Kong, mji unaotawaliwa na China, ikiwemo kuondolewa kwa mswada uliozua utata na kutaka wahalifu wanaokamatwa Hong Kong kupelekwa China watakapofunguliwa mashtaka. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Msikilizaji kama tupokuleza po awali, leo Ijumaa ni mjadala wetu wa moja kwa moja live talk tukimulika maisha ya rais wa zamani wa Zimbabwe hayati Robert Mugabe ambaye amefariki dunia akiwa na umri wa miaka 95, tukiangalia yale ambayo ameyafanya, nini alichokiacha na yapi ambayo dunia eh, itamkumbuka Mugabe aliyeongoza nchi hiyo kwa muda mrefu Mugabe miongozi Zimbabwe kuanzia mwaka 1980 ilipopata uhuru wake hadi mwaka 2017 miaka 37, na aliondoka baada ya kung'olewa mamlakani e, na jeshi e, kupitia pia makamu wake ambaye hivi sasa ni rais Mnangagwa. Rais Mnangagwa ameandika kwenye Twitter hii leo akimkumbuka na kusema kwamba Mugabe alikuwa ni mwanga wa mapinduzi ambayo ilitoa maisha yake katika ukombozi na kuwezesha watu wake na mchango wake kwa bara la Afrika hadi kadhalika nchi ya Zimbabwe kamwe hautasahaulika. Na viongozi kadhaa wa dunia pamoja na Afrika kwa jumla wametoa salamu zao za rambirambi rambi, kumkumbuka na kuwapa pole watu wa Zimbabwe. Itakumbuka kwamba kwa mwaka elfu mbili na kumi na saba dunia nzima ilishuhudia miji ya Zimbabwe ikifurika watu wakiwa wanashangilia baada ya Rais Mugabe kuondolewa mamlakani, lakini shangu hizi hizi zilikwapo mwaka elfu tisamia themanini wakati alipoapishwa kuwa rais wa nchi hiyo baada ya kupata uhuru, na ali Mugabe peke yake alipigania uhuru wa nchi hiyo e, na alikaa gerezani mwaka sabini na tatu akiwa kiongozi na kuchagula kwa kiongozi wa chama cha Zimbabwe African Union, ZANU, ambacho alikuwa yeye ndio mwanachama mwanzilishi na baada ya kuachia kutoka gerezani alikimbilia Msumbiji na kuongoza mapambano ya kijeshi ya kudai uhuru. Licha ya kuwa mpiganaji mzuri wa vita vya kushtukiza, anasifika kuwa mzuri kwenye majadiliano, na ndipo mwaka themanini alifanikiwa kuingia mamlakani baada ya uchaguzi uliomaliza utawala wa walowezi wachache wa kizungu weupe. Basi kuweza kujadili haya e, tutaungana na wachambuzi kwenye laini ya simu tutakuwa naye Mauru Bolemaka kutoka kule nchini Kenya. kwanza kabisa, E, mengi yamezungumzwa kuhusu rais hayati wa zamani Robert Mugabe, lakini yale ambayo kwanza makuu kabisa yatakayokumbukwa e, leo hii inakuendelea kukumbukwa na bara letu la Afrika. E, nikianza nawe bwana Hamza Zubiri, yapi hasa uh, umeshaeleza. Kwanza asante sana kwa kunialika katika ukumbi huu na umeeleza e, maisha yake kwa kifupi kabisa, na ni kweli kwamba Mugabe ni kizazi hichi ambacho kinamalizika, ingawa hajakuwa na kina Nkuruma, Nyerere, Kamuzu Banda, hajakuwa nao Kenyatta, lakini yeye alikuwa baadaye amekuja na akaongoza mapambano ya kuhakikisha kwamba e, walowezi kina Ian Smith wachache wanaondoka na vilikuwa ni vita vikubwa. Ee, akipigana kwa kutokea Msumbiji na baadhi ya wapiganaji wake walikuweko katika nchi ya Zambia. Ee, Mugabe kwa kweli, tutopotaka kumzungumza, inabidi tumzungumze pande mbili, pande za mafanikio na pande zile ambazo alipokuja kupoteza ile E, tunaweza kuita kuiendeleza nchi ile ambayo yeye aliirithi, ikiwa ndio inategemewa kulisha katika zile nchi za kusini mwa Afrika, ikaja katika uchumi ukaanguka. Sasa, mmoja katika fanikio lake kubwa sana ambalo hata wazungu wanalizungumza ni hili kwamba yeye alijaribu ali kama anavyoweza, ingawa wanamwambia kwamba amevuruga, lakini katika kuvuruga kwake vitu viwili alivyohakikisha vinabakia na viko katika hali ya juu, kwanza ni suala la elimu na suala la pili la afya. E, kuna mwanamama mmoja anaandika kitabu, anasema kwamba hata wale waliokuwa wanafanya kazi Ikulu, wanaokata majani walikuwa yuko jikoni. Basi alikuwa akikaa nao akiwasomesha. Tunajua katika misingi yake katika viongozi ambao katika kipindi hichi waliosoma na waliokuwa na mafanikio, ingawa hajakuwa na PhD lakini, anaambiwa alikuwa na shahada tisa na shahada nyingine amezisoma akiwa akiwa yuko jela. Ukiachukua okay, maisha yake kutoka alipohamia Ghana akapewa mke kule, alianza harakati kuwa pale na yeye kuwa katika kutaka kuwa kiongozi na tusisahau kwamba alikuwa na mwenzake Joshua Nkomo no. Lakini katika maisha ya mtu kuishi katika kukandamizwa, mtu anakuja anafika kuchanganyikiwa. Utaona hata Marekani wausi ukimsoma Malcolm X ukamsoma na Martin Luther King, ukija kuziona fikira zao zinavyokuja kuchanganyika, wanachanganyikiwa. Basi na yeye Mugabe alifika katika hali kama hiyo na kwa kweli uh, alitaka zile ardhi alizozinya kuwa awape uh, wananchi wafaidia uh, hali ya kilimo. Nashukuru sana Bwana Hamza Zuberi, naomba usubiri hapa Bwana Hamza Zuberi, asante sana Bwana Hamza Zuberi kwa sababu na tupo na wachambuzi wengine, ni Bwana Maka eh, eh, tuwape uh, nafasi pia wengine, wakaribishe sasa. Hamza Zuberi alikuwa anazungumza, Bwana Maka sio haya Hamza, um, Unapomsikiliza bwana Mak, unapomsikiliza mwenzako anazungumzia kwamba pande za mafanikio na pande za changamoto, tunamfahamu Mgabe kwamba ni mtu ambaye alisimama na neno analolisema, akisema jambo atalifanya hivyo. Je, katika maswala ambayo mwenzako ameweza kuangazia na yale ambayo unayafahamu, kuna ile mifano ambayo unaweza ukampigia, kama mtu ambaye anafahamu historia ya nchi za Afrika na nchi ya Zimbabwe, kwamba kiongozi huyu wa Zimbabwe anaye ambayo ametuacha sasa, anaposema jambo linakuwa ni lile amesema, lazima litendeke, Bwana Maka? Asante, oh, uh, uh, na pia mi nami nasema asante kwa kualiwa kwenye kipindi. Uh, maoni yangu, uh, nafikiri anaweza kuwa kitofauti tu na sururu wa fikra ule ambao umeendelezwa na mwenzangu, japokuwa nakubaliana kwamba kuna, uh, nani, kawaida ya binadamu kuna kuwekwa na kipande cha mafanikio na kuna kipande cha madhaifu. Uh, lakini mimi kwa sababu, uh, ni kama kijana ama ni mtu wa kizazi kipya Uh, naweza kusema ya kwamba yule Mgabe ambaye namfahamu mimi si Mgabe mwenye sifa nzuri, sio Mgabe mwenye fanikio mm, mazuri kwa sababu uh, ninasikitika sana kwa mfano, lazima tukubali kwamba lazima tukubali kwamba tangu ulimwengu huu tumeanza kunukuu au kunakili mambo hususan ni tarehe za viongozi, hatujafanikiwa kunakili tarehe ya kiongozi aliyefaulu kielimu ulimwenguni zaidi ya Robert Mugabe hakuna mtu ambaye amesoma katika watu ambao washatawala ulimwengu huu zaidi ya Robert Mugabe, sio bara Europa, sio bara Asia, sio bara ya Amerika kusini kaskazini na hali kadhalika. Kwa mtu kuwepo na digirii zake zenyewe saba maalum saba, mbali na za za za kutuzwa takriban ishirini kwa kiulimu amebeba sifa zote za mtu ambaye alikuwa anatakikana kuwepo kuwa mweledi na mjuaji wa mambo mengi tu. Lakini je, kusoma kule kwake kulifanikiwa kuweza kumsaidia kuweza kufasirisha usomi wake katika matendo? Tunaposema tunasema matendo gani? Tunasema matendo, matendo kwenda kuhakikisha watu takriban elfu ishirini wamekufa kule Matabeleland. Hayo sio matendo mazuri. Tunasema kuchukua jeshi kuliingiza Kongo, kwenda kupigana, biashara za kwenda kuiba huko, kuweza kupata ma -mali, ma mali ya magendo kuingiza ndani ya Zimbabwe, hiyo no, sio sifa nzuri. Tunasema mtu kupeleka uchumi wake ndivyo sivyo, mpaka inafika kiasi ya kwamba sarafu yake rasmi ya kitaifa inadhalilishwa na inapigwa marufuku inakuwa haipo tena, na mtu una elimu. Yani ikawa kwa mfano hapa tunasema leo kama kwetu, kwa mujibu wa katiba ya Kenya, unapohitaji kugombea urais wameweka shurti ya kwanza ni uwe na digirii. Sasa basi yeye ukiangalia mwenzetu kule Zanzibar na Zimbabwe alikuwa na za kutosha. Sasa ikiwapo kidigirii itakuwa ndio kigezo au usomi ndio itakuwa kigezo cha uongozi, basi huyu kafeli kwa sababu kutokana na kwamba tunasema hivi yeye yeah, amekuwa mwanamgambo, amekuwa mwanaharakati, na ukiangalia sifa zake katika mchakato mzima wa siasa zilizowekwa ZAPU na ZANU na mambo ya kurushana na kugeukana, mara anakwenda Mozambiki, mara Samora Machel anamweka ndani, mara anaachiliwa, mara anakuja natia wenzie fitina, utakuta tena kuna ile fitna ya Cold War, vita baridi unakuta kwamba hawa wasomi walikuwa wakipigania mwafrika au walikuwa wakinufaika katika vita hivi vya vita baridi, ambapo kwamba walikuwa wakitumika kuikana kujiwekeza kama kwamba wanapigania maslahi ya mwafrika wanapigania uhuru, lakini matatizo ni kwamba Bob Robert Mugabe alipokatia amekalia kiti cha uongozi Zimbabwe tangu mwaka themanini na saba mpaka hivi juzi kuweza kung'atuliwa katika utawala, hakuongoza nchi hiyo kwa sifa ya kiusomi, ameongoza nchi hiyo kwa ukiritimba. Kwa mtu ambaye kama mara kamba hakusoma, kwa sababu kwanza ametumia siasa ya ukabila kuweza kubobea katika utawala, kutokana na kwamba yeye ni Mshona na kabila lake ni kubwa, na wenzake kutoka Ndebele walipozusha siasa za upinzani aliwadhalilisha. Asante sana, hivyo hivyo tena, naomba naomba tusubiri hapo hapo, naomba tusubiri hapo hapo, wanaharibikiwa wana kiuchumi, yeye mambo yake yamwende Naomba so, no, tusubiri hapo hapo. Bwana Maka, nakushukuru sana. Tumpe nafasi pia bwana Walter Bogoya, mchambuzi kutoka nchini Tanzania, yupo kwenye laini ya simu. Wewe pia unamkumbuka Mugabe kwa mengine, ukiacha tu kugombea uhuru, kuna mengi aliyoyafanya eh, kwa nchi ya Zimbabwe pengine na bara la Afrika, na yale ambayo unaweza kusema ni ya muhimu kuyakumbuka. Karibu bwana Bogoya. Naam, asante sana kwa hakika vigumu sana kupata kiongozi aliyokamilika, maanake sote ni binadamu, hakuna binadamu aliyokamilika, na hususan katika wanasiasa, ni wachache sana ambao utasema huyu katika kila upande yuko sawa, hajafanya kosa, kwa sababu hawa ni binadamu. Na mi nahisi kabisa kama wale waliokwisha wahenga waliosema kwamba mamlaka au pawa ina, inalevya na na na ikisha kuwa nyingi kutosha inaloja zaidi, wa power corrupt and absolutely, power corrupt absolutely. Lakini kwa hiyo uh, yeah. yeah. Hilo, hilo, hilo ni tatizo kubwa kwa viongozi hasa wengi wa Afrika waliopo sasa na wale waliokushapika. Lakini nadhani tumpe haki, tumpe haki. Kwanza ni desturi yetu wa Afrika kuwa, ku, ku, ku, kuwa na huruma pale kushakufa, kufa ni vibaya na haya, ha, ha hizo, si sina maana kwamba tusimkosoe kwa sababu kwanza, huyu bwana alishapewa mwaka nadhani ilikuwa mwaka gani, ikasema nini, nadhani aliandikiwa barua na Abdurrahman Mohamed Babu, nakumbuka ilikuwa barua moja katika open letter, akimwambia akim, Mugabe usi- usiingilie usi, usi, usi huo uchumi unakwenda vizuri, kwa sababu kama ingekuwa Afrika imewekewa ime, ime, ime, ime vikwazo ikafanya kama alivyofanya hawa wazungu huo uchumi ungekuwa. Afrika bora tuwekee vikwazo kama hio. Kwa hio uchumi wa Zimbabwe ulikuwa ni umekaa imara sana, na ulikuwa kwenye msingi wa kuweza kujitegemea kwa kila hali. Nalivyoingia akafanya yale yale tunayofanya katika nchi zetu, akaanza kutoa vyeo haraka haraka, watu wanawazawajia majumba, anawazungujia magari, unafahamu watu kwanza kufanya eine... kuaza kufanyakafuvu hiyo ni kweli lakini kama alivyosema jamaa upande wa mambo mengi aliyofanya, halafu alirudi nyuma kidogo. Mugabe katika upande wa swala la ardhi alikuwa alisimama, alikuwa na msimamo madhubuti na haukubadilika. Unafahamu, alipokuwa anazungumza kwenye Lancaster House mwaka sabini na tisa, yale mazungumzo kidogo yavunjike, kwa sababu Mugabe alikuwa ameshikilia kwamba lazima swala la kugawa ardhi lile ndio swala la kwanza. Goma, na Waingereza wakagoma kwamba sasa haiwezekani, na aliosaidia katika mgogoro ule kumaliza alikuwa Mwalimu wa Nyerere, akamshauri Mugabe, kubali vita si ukishachukua madaraka haya mengine yatakuja baadaye. Ni Mwalimu aliomshawishia ule msimamo wake juu ya masuala ya ardhi ulikuwa hapa, hapa, na kusema kweli miaka hii miguzi ilipokuja, miaka kumi baadaye, Marekani iliyotoa alaka sau kinasema kwa baada ya miaka kumi itakuwa sasa. So, so, so, swala inaweza kukatizama na kutakuwa na, na serikali ya Uingereza itatoa pesa kunua ile ardhi kwenye serikali serikali iwape watu. Margaret Thatcher alikuwa amekubali, lakini Tony Blair, huyu huyu Tony Blair wa, wa, wa, wa Iraki eh, ndio kazi, akasema bwana, sisi hatutoi hiyo okay, kitu haiwezekani, hatuhushi. Nadhani Mugabe sasa ndio kahamaki ndio kachukua akaanze kuchukua hatua hizo za kuchukua ardhi. Kwa hiyo mimi nakubali alifanya makosa mengi eh, kabisa, lakini baadhi ya mengine hawa hawa wengine leo ambao wanamlaumu walikuwa naye. Kwa mfano, huyu wa mtu karibu rais karibu kushinda wote. Naam, Walter, shikilia hapo, shikilia hapo tu. Kwende kwake Hamza Zuberi, Hamza. Umemsikia bwana Maka umemsikia Walter. Viongozi wengine wamemtaja Mugabe kama shujaa mpenda umoja wa Afrika, mpiganaji na mpenda mapinduzi, wengi tu wamemtaja. Huwa wanasema mwanzo mwema, wakati mwingine unaweza ukaharibika vibaya, lakini kwa kizazi cha sasa ambacho kimezaliwa baada ya mwaka elfu moja mia tisa themanini na tano themanini na saba kuelekea tisini, wana historia nyingine kumhusu Mugabe. Je, kizazi kabla ya themanini na saba kurudi katika utawala ambao mugabe alipata hii sifa ya kuitwa mpigania uchumi umoja wa afrika Kina mmoni, kuna msimamo gani kumuhusu huyu mugabe? Ha, unajua hapa zimekuja fikra mbili. Fikra moja bwana maka yeye anamwona mugabe kama watu wa nchi za magharibi wanavyomuona na ukisoma watu walomwandika sana leo mpaka wanakuta zile kumbukumbu kumbu zake ovichwari ni mtandao wa BBC ndo waloandika sana, na utaona kwamba hata wengi wanakoti kutoka e, wanafanya rejea kutoka kwa BBC. E, ndugu Bogoya hapo bara amejaribu kumweleza Mugabe katika pande zote mbili, lakini kwa kweli e, tumchukue Mugabe kama Robert Mugabe. Tumchukue mtu kama Samnu Joma, wakati ule wa harakati zile ambazo watu wanagombania uhuru. Huyu mtu alipata tabu kubwa sana, akahama kwao, akafika mpaka Ghana, na ilikuwa kiunganishi kizuri kilikuwa iko Misri wakati wa Jamal Abdul Nasser. Ni mtu alioshughulika, ambaye ametumia uhai wake wote kuja zake katika kuona nchi ya Rhodesia baada ya kunyakuliwa ee, na mlowezi Ian Smith kwamba hii nchi iwe ya watu wote na wanafaidia wote. Unajua, suala la ardhi ni suala gumu. Hata hapa kwetu Zanzibar ilifika watu wakachukuliwa ardhi, waliokuwa wanamiliki mashamba makubwa wakapewa eka tatu. Lakini kitu kilichokosekana na kilichokosewa ni kwamba pale wale watu walipopewa zile ardhi ambazo wao walikuwa wakitumika kwa kwa wenye ardhi kubwa, hawana mbinu, hawana utaalamu. Kwa hivyo matokeo yake nini? Waliotokea zile ardhi walishindwa kuzitumia, uh, na kuleta matatizo. na hayo hayo ambayo alikuwa na nia njema Mugabe kwa nchi yake kwamba pande la ardhi zaidi ya asilimia tisini liko katika mikono ya wazungu wachache, na wao ndo wanaoendeza hii. Sasa yeye nia yake ilikuwa awape wananchi watumie ile ardhi, lakini aliokuja kukikosea ni kwamba alikuwa na wale wenzake ambao ni wamepigana katika vita vya msituni. Wale ndio wakataka kwamba wao sasa wapewe haki kubwa na wao ndo walipokosea, hapa ndo walipokosea, lakini ni nia ya kupewa ardhi ilikuwa ni nia nzuri kabisa. Na vijana wa leo lazima wamfahamu Mugabe, nia yake aliokuwa nayo, wasimwone kama anavyochorwa picha na nchi za, za magharibi. Asana, na mimi nasema kwamba e, Mugabe amejitahidi sana na nakwambia kwamba kama umefika Zimbabwe, mpaka Zimbabwe hii ya leo ukenda utaona jua yote aliyoyafanya Mugabe, ameiwacha nchi iko katika ile miundo mbinu kama ilivyotakiwa. Unakuta kwamba nyumba zimejengwa na wamefuata ile master plan tangu ya kina Smith mpaka hii leo, katika huduma ya afya. Juu ya yote aliokuwa akiyafanya, kuna joke moja alikuwa anaitumia, anasema Mchezo wa cricket ni mchezo ambao wakibwana wa wa wa basi mi ni ningependa ningependa wazimbabwe wa, wa wote wacheze wa cricket. Unajua, maneno haya ikiwa huijui cricket, utaona kama amesema maneno ovyo tu, lakini ukijua cricket, mi nafsi yangu nimecheza cricket e, nimekwenda Ulaya, nimecheza cricket katika chuo e, utakuta kwamba cricket ni mchezo wa nidhamu, ni mchezo unataka ustahimilivu. Amefika kusema maneno kama hayo Mugabe ni kama mwenzangu hapo Bogoya alivyosema, ni kwamba kuna makosa amefanya kama binadamu. Bwana Hamza Zuberi, naomba na tusubiri na hapo hapo hapo muda ule... hapo hapo. Ndio huu umekamilika kwa sehemu ya kwanza ya Live Talk kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti America. Msikilizaji usiondoke kwenye redio yako, naenda kwenye mtandao wetu www. VOA swahilicom tuweze kukutana huko kwa sehemu ya pili, tukiendelea na uchambuzi huu tukiwa naye Hamza Zubair Mauri Bwanamwaka na Walter Bogoya kutoka pa idhaa ya Kiswahili Sauti America. Jina langu ni Sunday Shomari na Kennes Bwire. Tukutane katika sehemu ya pili. Asante. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Msikilizaji, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi chako cha Live Talk kinachokujia kila siku ya Ijumaa kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Hii leo itakamulika maisha ya rais wa zamani wa Zimbabwe na kiongozi mpigania uhuru Robert Mugabe aliyefariki dunia akiwa na umri wa miaka tisini na tano na kuzungumza haya, tunao kwenye laini ya simu Hamza Zuberi kutoka kule Tanzania visiwani Zanzibar, hali kadhalika mauru Bwana Mwaka kutoka nchini Kenya, na kutoka nchini Tanzania bara yupo Walter Bugoya. Basi kuendelea na haya moja kwa moja, pia kuna wale ambao wamezungumza kuhusu kumkumbuka, jinsi gani anakumbukwa Mugabe kwa yale aliyoyafanya kwa yapi makubwa, kwa yapi yasiyo mazuri au yasiyo au yaliyokuwa ya, ya mazuri yote hayo, kuna wengi wamezungumza. Viongozi mbalimbali duniani na wasomi na viongozi wa zamani wamezungumza jinsi wanavyomkumbuka hayati Robert Mugabe. Naam, na kabla tu ya kuwecheza sauti hizo, pia itakumbuka kwamba bwana Mugabe amesikika sana akikosoa nchi za Magharibi ambazo amekuwa akiziita kama za kukandamiza Waafrika. Wengi wametaja na wale ambao tumezungumza wamechangia katika kipindi hiki, wamekutajia sehemu ya katika kuchukua ardhi ambayo ilikuwa inashikiliwa na wazungu akawapa Waafrika, jambo ambalo mm -hmm. amesifiwa na viongozi wengi wa Afrika kumwona kama mtu shupavu ambaye akisema neno lake analitimiza mm -hmm. na vile vile alikuwa mmoja wao wa viongozi ambao kando tu na kuweza kukosoa utawala wa magharibi, Mugabe pia alikuwa ni yule mtu ambaye ameingia katika historia katika kuwakandamiza wapinzani wake. Yani, hataki upinzani. Ni mtu ambaye ana, alikuwa anahisi kwamba ile Zimbabwe ni yake. Hata wakati mmoja alisikika akisema eh, kwamba atas, atasalia madarakani hadi Mungu atakaposema hmm. njoo ama kuja. Na baada ya jeshi kumwondoa akasema huyo ndio Mungu sasa akakuita. Lakini haya yote ni maneno ambayo yametumika kuweza kuleta picha ya Robert Mugabe ni mtu wa aina gani. Je, viongozi wanasemaje kuhusu huyu kiongozi ambaye ameondoka? Tumsikilize mwenzetu kutoka Nairobi, Kenya. Kennedy Wendera amezungumza na waziri wa zamani Moses Wetangula. Tumsikilize tuliwahi kutembelea nchi ya Zimbabwe wakati ule na aliyekuwa Rais Daniel Arap Moi, na hata wakati wa Rais Kibaki wakati ulikuwa makamu wake. Kwa sasa ni kusema pole sana kwa wenzetu wa Zimbabwe mahala popote walipo, kwa sababu kando na shutuma ambazo uh, hivi majuzi amekuja akazibandikwa mzee Robert Mugabe hapo mwanzo mwanzo, ikumbukwe kwamba wakati wa harakati za kukomboa a nchi ya South Africa, wakati wa vita dhidi ya apartheid, Zimbabwe chini ya uongozi wa mzee Robert Mugabe ulikuwa katika mstari wa mbele. Kwa hivyo basi ka ikabandikwa ikapata ikapata hiyo heshima ya kuwa frontline state. hiyo frontline state ni vita dhidi ya apartheid, na wengine wanamwona kama kiongozi aliyetumia nguvu za kimabavu kuwakandamiza wananchi wake Zimbabwe. Je, Kenya ilimwona hivi? Unajua, kuna wengine wakiona pengine Mugabe amezeeka na anataka basi wao wachukue nafasi hiyo, wanaweza kufanya maajabu maajabu. Harare declaration ya 1981 ambayo ye mwenyewe alisimamia juu ya democratization na uwazi katika uh vile uh, nchi mataifa ya Afrika na Commonwealth ya uh, jumuia ya madola, ilipaswa walipaswa ku, uh, kuendeleza mambo yao. Uta, utakubali na utakubaliana na mimi kwamba Zimbabwe chini ya Robert, Robert Mugabe ilikuwa katika mstari wa mbele wa harakati hizo, lakini nyuma nyuma, ambao wanasema unajua, wakipigania haki za wazalendo wa Zimbabwe haswa kwa upande wa, wa umiliki wa ardhi, hapo ndio mambo yakaanza kuwa ngumu, kwa sababu eh, wakubwa kule katika nchi za magharibi wakaanza kuona huyu ah, amekuwa kazi yake ni kufurusha hawa wengine. Kwa hivyo wakamwekelea fitina nyingi. Uh, hata hivyo nadhani mambo yote hayo sasa, eh, iko katika kumbukumbu -kumbu za nchi ya Zimbabwe eh, na tuwatakia kila la heri na unazungumziaje hatua ya rais wa Kenya Uhuru Kenyatta kuamuru bendera ya Kenya kupeperushwa nusu mlingoti kwa siku tatu mtawalia? Je, hii inaashiria uzito wa ushirikiano kati ya Kenya na Zimbabwe? Nadhani sio tu Kenya na na Zimbabwe, lakini Afrika nzima. Nadhani Umoja wa Nchi Huru za Afrika au vilevile watachukua msimamo kambambe na huo aliochukua Rais Uhuru Kenyatta, ni jambo la heshima. Ni vizuri tuwe tunawaheshimu wazee wetu ambao alipigania vilivyo kwamba Afrika iwe nje isiyotawala kimabavu na wapepari wakati ule. Kwa hivyo heshima, uh, anayostahili Robert Mugabe, nadhani ni wazi Rais Uhuru Kenyatta ametambua vilevile kwa niaba wa Wakenya wenzake. Ni aliyekuwa waziri wa muda mrefu nchini Kenya pamoja na wa naibu wa rais Kalonzo Musyoka akizungumza na Kennedy Wandera. Bwana Maka, karibu kwenye sehemu ya pili. Umemsikiliza mmojawapo wa viongozi viongozi wako hapo Kenya, Kalonzo Musyoka, sifa lukuki alizompa eh, Robert Mugabe. Wewe ulikuwa na mtazamo kwamba kweli kando na sifa zake upande wa kwanza ni sifa nzuri, upande wa pili sifa mbaya zinaharibu sifa nzuri kabisa. Ipo haja kubwa Kenya kuweza kutoa heshima kiasi hiki kwa kiongozi wa Zimbabwe kiasi kwamba bendera zinapeperusha nusu mlingoti. Eh, nam, asante sana na naheshimu maoni ya rafiki yangu ndugu yangu Mheshimiwa Kalonzo Msioka, aliyekuwa naibu wa rais wa Jamhuri ya Kenya wakati uliopita. Uh, lakini vile vile nami naendelea kushikilia msimamo wangu kutokamana na kwamba, uh, uh, maoni yangu hayaku, hayajengwi ama hayakujengwa kutokamana na kashfa au na propaganda za nchi za magharibi dhidi ya uh, nini marehemu uh, uh, bo, nini Mugabe lakini kutokamana na mtazamo na hamu ya kutaka kwamba kiongozi msomi sampuli ile ile nchi yake kwanza. Acha tuzungumze tuache kuzungumza yale ambayo amefanikiwa kufanyia wale wengine, kwa sababu paka yale ambao tunasema amefanyia nchi zingine za Afrika, ma, za Afrika mimi naona bado ni machache tu. Tuzungumze yale ambayo amefanyia nchi yake na tuchukue mfano hai, marehemu mware, Mwalimu Julius Kambarage Nyerere na digrii zake mbili, moja ya Makerere na ile ya Edinburgh, Scotland. Angalia vile alifanikiwa kutengeneza taifa la Tanzania aligeuza mindset ya Mtanzania kutokamana na fikra kutoka kutoka fikra za kikoloni, akamjenga katika fikra za kitaifa taifa, taifa jipya tena. Angalia mheshimiwa Nyerere zaidi ya hapo tena, alipokuwa rais alifanikiwa kufanya mapinduzi katika nchi yake mwenyewe akiwa yeye ni rais kwa kutengeneza Arusha Declaration, akaunganisha Zanzibar ale chama cha ASP na chama cha tano, akatengeneza chama cha mapinduzi kwa fikra mpya, kwa maadili mapya, malengo mapya. Leo angalia Mtanzania vile anavyotembea, anajivunia kwamba ni, ni Mtanzania. Mambo hayo hata sisi huku Kenya hatujafanikiwa kuyapata. Sasa mimi uchungu wangu ni kwamba Robert Mugabe na elimu yake na weledi wake na harakati zake hakuweza kufanikiwa baada ya kukalia mamlaka, kuzitumia kwa manufaa ya Zimbabwe. Ndiyo miundo mbinu inaendelea kuwa vile kwa mipangilio, ndiyo mtasema masuala ya afya, walakini kwa hakika Zimbabwe ingekuwa imefika pahali mbali zaidi ikiwa yeye angekuwa amekubali, kwa mfano kama mwenzio yule Mandela, ameenda katawala baada ya kupata ukombozi, kwa sababu kuna kitu kimoja ambacho kimechangia matatizo ya siasa za Afrika. Siasa za Afrika, na tunashukuru sasa kutokamana na vizazi vinaenda vikibadilika, ni kwamba unaona hata hivi vyama chembeletu, hata yeye ANC kule Afrika Kusini, sasa inaanza kuchemsha kutokamana na kwamba ni vyama vilitengenezwa na falsafa ya liberation. Sasa ile ni phase ya liberation, tumeondoka. Sasa tuko katika phase ya progress ya maendeleo. Lazima tuwepo na siasa endelevu. Sio siasa kila tukifungua mdomo wazungu. Kila tukifungua mdomo si wa China, kila ni saini tuzungumze, ni sisi kwa elimu yetu, dhivi ya matatizo yetu, sio dhivi ya mzungu valasia. Maanake hawa wazungu wengi, tumeenda tumeenda Ulaya, tunawaona maskini wanaombaomba, tumeona wazungu ambao hawakusoma mapimbi kabisa, hawana elimu Tumeona wengine wanajiua kwa sababu ya kushindwa kukimu mahitaji yao ya kimaisha. Hawana uhodari wowote, hawana ubora wowote vivyetu yetu sisi. Sasa kiongozi anapokuwa anakaa kwenye mamlaka anabobea miaka, anaenda nakarudi Mauru Bwana Maka anakuwa na na na, na kashfa kali sana sana, Mauru Bwana Maka kati ya kuwezesha watu wake kuinuka. Mauru Bwana Maka, naomba usubiri kidogo tu, subiri kidogo tu hapo hapo. Umetoa maoni mazuri, lakini tupeane nafasi na, na wengine ambao kwenye simu waweze kuzungumza. Basi moja kwa moja baada ya kusikia vizuri hayo yazungumza, e, Mauro Bwana Maka, tuangalie na upande mwingine. Kuna wale ambao wapo kwenye mtandao wetu wanatuma maoni yao, kuna wale ambao wanataka kusikiliza kwenye simu zao. Ni mkumbuke hapa, Revidia City of Hill anasema, yuko kule Muleba, anasema hakika Mugabe atakumbukwa mengi sana, kwamba rais wa zamani wa Zimbabwe, maana utawala wake ulifanya mengi mazuri, lakini pia mabaya. Kwa hiyo apumzike kwa amani. Sasa umesikia alozungumza katika, katika mila za Kiafrika no. Hatuzungumzi mabaya ya mtu tunazungumza uzuri wa mtu ya. Lakini tunapoingia katika vyombo vya habari mila tunaweka kando, inabidi tuyanike, ili mradi ni ukweli, bila shaka mm -hmm. sasa amezungumza Mauru bwana Maka, nimpe nafasi bwana Bota Bugoya e, alikuwa amegusia vitu mbalimbali hapa ambavyo ameviona vimefanyika, lakini pia kuna kitu ambacho kama alivyosema huyu Mauru bwana Maka, mengi hajayaona mazuri. Na pengine kwa upande ule wa yale mazuri mengi yalofanyika, vipi kukatokea mabadiliko hapa? Maanake wanasema Zimbabwe ilikuwa ndio yenye mkate wa Afrika, ndio ilikuwa ikitoa na kujizalisha na kujitosheleza yenyewe. Nini hapa kiliharibika? Nini kimetokea? Tuangalie uongozi wa Mugabe, kwa upande huu pengine mambo yalibadilika wakati gani? Bwana Walter Bugo sijui, endelea kwa kifupi hii swala la vijana wabaada ya masaa themani na tano, unafahamu nadhani, makosa yetu sisi watu wazima kwamba hatufundishi historia yetu ipasavyo, na halafu, sisi tunatazama mabaya yetu sana, hatutazami mabaya ya wenzetu au maadili zetu. Kwa mfano Hivi Waingereza wanaposhabikia Sir Winston Churchill hivi, mnafahamu huyu mtu alikuwa nani? Huyu huyu alikuwa mshenzi mwaji asiyo na huruma hata kidogo. India ya watu wanakufa kwa njaa, anasema nafaka ichukuliwe, wapewe nguruwe wa Ulaya, lakini huyu anashabikia kama ndio mwingereza namba one. Baadhi ya viongozi wa Marekani walikuwa wao ni wa... Wa... Wana, wana- watumwa wanawatumwa walikuwa biashara ya watumwa. Mbona hatu wajani hao? Mugabe, unafahamu wachina walikuwa wanasema na msemo wao moja kwamba wengine wanaweza kuchoma vijiji vizima vitawaka moto, lakini wewe ukiwasha njiti ya kibiriti, wewe unaonekana hatari. Mugabe kafanya makosa kina kubali, lakini kwanza kuna mazingira aliyokuwepo yeye kusini mwa Afrika kule, hivyo nafahamu vipindi vya wale watu afya kusini dhidi ya Mugabe ndiyo so. Kwa hiyo yote hayo, halafu jambo jingine ambalo nadhani si vibaya kwa asa kujitumbukiza kidogo, Mugabe ni mmoja wa watu waliokuwa hawasahau fadhila. Mugabe ni mtu mmoja aliokuwa, so anasema lazima tumheshimu Nyerere kushinda kiongozi yoyote, kwa sababu hakuna kiongozi yoyote aliyojitolea kuhanga na kutusaidia. Kuna wengine ambao leo tunapata matatizo matatizoama wameshasahau fadhila za ndugu zao. Mjadi mjadi, ndio mjadi ni kwa sababu ya, ya, ya wenyekiti wa mjadi, mpaka katika holi moja kule, ukumbi mmoja ukatoa jina la Nyerere. Kabla ya hapo ilikuwa hakufanya ni mjadala aliokuja kusema wakati mie ni mwenyekiti, lazima nitahakikisha hilo linafanyika. Sasa tumesema hatuseme mabaya waliokufa, huu ni utamaduni wetu. Lakini vilevile, sasa makosa mengine, kwa mfano ya Kongo, hayo ya maaskari wake kuenda kuchukua nini wala nini, hayo ni mambo ya vita. Lakini mwanzoni pale hakwenda kwa sababu ya kuchukua madini. Kulikuwa na tofauti za kisiasa ambazo zilipelekea baadhi wakachukua upande fulani wa mataifa na mengie akachukua upande mwingine. Sasa hatuwezi kuzungumzia ni upande gani ulikuwa na haki, lakini na hisi hiyo kwamba kama hatujaanza kufundisha historia ilivyo, tukajitazama sisi tulikotoka. Huyu ndugu yangu amesema tuache kuzungumzia mambo ya wazungu, mambo ya China, mambo ya ningi. Hapana, vijama Nakubali, mm -hmm. Alifanya makosa lakini tumekuwa tuchukue historia, a mchukueje? Itakuwa itamchukulia yule kama ni yu, mkombozi Naam, Walter, um, inaonekana kweli umepiti, umepitia historia no? Umepekua, umeiangalia kwa undani zaidi, na ukaona uzuri wake, changamoto zake na matatizo yake. Bwana Maka salia kwenye laini ya simu, Hamza Zuberi salia kwenye laini ya simu, na Walter salia kwenye laini ya simu. Tunasoma maoni ya msikilizaji yaliyotumwa hapa kwenye mtandao wa Facebook, tunarudi kwenu ili tuweze kuendelea kuweza kuchambua wasifu changamoto na zile yale ambayo bwana Mugabe kayafanya, kando na usomi wake mkubwa, digri nyingi. Sidani kama kuna kiongozi mwingine ambaye ana digri nyingi zaidi ya bwana Mugabe, pengine tutaangalia, sijui ama kama bado wengine sasa Niam. Evans W. Wanyela anasema yupo Bungoma kaunti nchini Kenya, anapenda kusikiliza kipindi hiki na vile anasifia wasifu wa Mugabe, kusema kando na changamoto zake, Mugabe aliweza kuwakomboa watu wake kwa kuwapatia rasilimali muhimu, rasilimali ya kwanza ambayo ni ardhi. Haya, huyu Jazari Hassan Rashidi anasema kwamba Robert Mugabe ni baba wa Afrika. Anamkumbuka kwa ukombozi wa nchi ya Zimbabwe na vilevile kuunganisha wananchi wake katika miaka mingi ya maendeleo. Istosha, anamkumbuka kwamba baba yetu la Afrika katika umoja wake. Alikuwemo Dikson Mathe kutoka Bunia, DRC, anasema rais huyo tutamkumbuka kupitia mawazo yake yanayoonyesha nia yake ya kutaka Afrika na nchi yake iweze kujitegemea, sio kuombaomba na kuomba na kuomba, kuomba misaada. Pia tutamkumbuka kwamba alikuwa kati ya wale viongozi waliopendelea na kudumu katika utawala wa kidikteta. Naye Ismail Saki Singida anasema, mimi naona mzee Mugabe alikuwa ni shujaa sana na alisimama kama mwana Zimbabwe mwenye kuthamini wananchi wake, lakini Kami... kutokana wa na siasa zetu za Afrika mm -hmm. alionekana kama anawafukuza wazungu mashambani, lakini alikuwa ni mtu makini kwa nyakati zake. Fadhili Fwalinga hana maneno matamu kwake marehemu Mugabe, anasema tutamkumbuka kwa kufanyia vitendo vya ugaidi, hila, usaliti, dhuluma na kuwapiga wapinzani enza uhai wake. Haya, Teofili Gakuzu anasema alitamka jambo zuri ni sharti ya kumbukwe, nami namkumbuka huyu kwa kule Masisi DRC. Turudi kwa wachambuzi wetu kwenye laini ya simu. Umewasikia na wasikilizaji wanavyosema, kuna wale ambao wanamsifia hasa swala la ardhi, na kuna wale ambao wanahisi kwamba kwa njia moja ama nyingine, kando na mazuri aliyoanza nayo, mwishowe boti lake likaanza kuvuja maji yakaingia, na boti likawa si boti tena la kusafirisha nchi, ila ni boti la kuharibu nchi. Hamza, kwenye laini ya simu, mm, unaposikiliza Naarifiwa kwamba kidogo Hamza tumempoteza lakini tunaendelea kumtafuta ne, tuende kwake bwana Maka, unaposikiliza wasikilizaji wenzako wanapochambua, unahisi kwamba kuna wakati mmoja Zimbabwe ilikuwa katika mstari ambao wakupendeza zaidi, lakini changamoto za hapa na pale zikaleta labda, ile waswahili wameitwa vikwazo, vikwazo vya magharibi viliweza kumletea Zimbabwe, e, Mugabe sifa hii mbaya wakati ambapo wanajaribu kupigana navyo. Naam, wa magharibi hawana uzuri na Afrika na kachembelecho, msemaji mwenzangu pia akachangia kusema kwamba uh, ukoloni mambo leo ngalipo. Ni kweli hilo, nakubaliana nalo na bado na utuzuru kwa kiasi kikubwa tu sana, walakini tu huu ukoloni mambo leo anayeruhusu ushamiri nani? ni sisi wa Afrika ambao tuliosoma kwa tamthilia za misingi ya kimagharibi, na mara nyingi mara hupenda kufanya tufanye mambo ya tusifiwe na magharibi zaidi kuliko kusifiwa na watu wetu. Sasa basi ndio nakuta mtu anasoma ako na digirii zake sita, maarifa ya kufaa watu wake waweze kuimarika kimaisha, ki hali ya uchumi, ki hali ya kisiasa, inakuwa ni matatizo. Halafu isitoshe tena basi, kama kuna mtu ambaye Afrika hii aliwahi kuhudumu kama rais na kuchangia pakubwa katika ukombozi wa Mwafrika, kuna zaidi ya Mwalimu Nyerere, kuna zaidi ya Gama la Abdul Nasir, lakini ukitaona vile ambavyo mchembelecho Nyerere kasoma uo Ulaya, amerudi Tanzania kafanya aliyoyafanya, alafu kashika falsafa ya African socialism kashikana na Wachina na akaweza kubalansi hizi forces zote na ikamsaidia yka dau lake likavuka nchi kabaki madhubuti, japokuwa kincheka wakisema ni masikini, ni balaa balaa, ni shida hizi. Lakini leo Tanzania inashika mkondo wa kuweza kufaulu wote kwa pamoja kwa mkupuo. Tatizo tuko nalo sisi ambao si ati, kwa mfano chembelecha, nakwambia msemo mmoja wa kisomali unasema, ukitaka kusifiwa kufa. Na unaona sasa, waafrika sii, tuna tabia ya kusifu maiti zaidi kuliko kutarajia kusifu walioko hai. sasa kutokamana na unafiki tu wa dasturi zetu za Kiafrika, tunangoja mtu akiwa iko hai tutamponda tutamponda, akifa ndo tunataka kulumbukiza sifa za urongo. Lakini tunazungumza kwa nini, tunasema msimamo huu kuhusu Mugabe ni kwa sababu tunataka vielelezo vizuri vya uongozi. Je, Mugabe ni kielelezo kizuri cha uongozi? Baada ya kupigania uhuru ameupata ule uhuru, wale aliowapigania aliwafanya nini au aliwafanyia nini? Changamoto iko hapo. Sawa kabisa, basi moja kwa moja tumkaribishe Hamza Zubeiri, ambaye tulikuwa hatupo naye kwenye laini ya simu. Kwa upande wako, umemsikia vizuri sana mauru bwana Maka, akieleza yale ya upande wake kuhusiana na suala zima la huu uongozi wa kusifiana baada ya kufariki dunia, lakini yepi hasa? Unajua, hey, mi takusema jambo moja. Hey, mimi nimebahatika nimesoma Ulaya nimesoma kwetu Afrika Mashariki na nimesoma kaskazini mwa Afrika. Ni katika waliomaliza masomo yao nchini Libya. Leo Libya e, ya Mugabe e, ya nani ya Gadhafi e, tunaiona mm, ilivyo, lakini Gadhafi tumeona aliyoyafanya. Hebu tutizame hivi, kabla hatujamweleza Mugabe na haya aliyoyakosea, hebu tumzungumze Nkwame Nkuruma kwanza. Nkwame Nkrumah akafanya mengi kuja kupatikana uhuru na kuiunganisha Afrika na akaja akapinduliwa, na wakati wa kupinduliwa alikuja akabomolewa kwa kila namna mpaka akaja akatoa kitabu chake cha Dark Days in Ghana, anaelezea wapi alipokuwa anataka kuipeleka nchi ya Gana. Mugabe alikuwa na fikra hizo hizo, alikuwa anafata mkondo ule ule wa nani, wa Nkuruma, lakini nchi za magharibi ndizo zilizokuja kumvuruga hasa katika lile suala la ardhi, na hapa yeye akachanganyikiwa. Na moja kubwa tula lizungumza la Mugabe ni jambo ambalo analisimamia, analoleamini, anabakia nalo pale pale. Sasa Mugabe tunamuona kama ni Mugabe, lakini Mugabe alikuwa na wale wenzake aliopigana nao, hawa ndio waliokuja kumparaganya Mugabe na Gresi akaja akamaliza aka. Lakini nitoe mfano mmoja mdogo tu ambao Mugabe ameonyesha ukakamavu mkubwa ambao Afrika sote tumefurahi, ni kupinga ndoa ya jinsia moja, akasema hili hakubaliani nalo, ambalo baada ya viongozi wa Kiafrika wameyumba, Mugabe hajayumba nalo. Kwa hivyo Mugabe alikuwa ni mtu mwenye misimamo. Tumtizame zaidi, watu wa Afrika, katika yale aliyopata ya mafanikio kuliko kuyaangalia haya aliyokosea, ambayo tunaona nchi ya wa magharibi ndio wamezipigia wamezipigia chapuo na vijana wetu ambao wako kileo zaidi na mambo ya dotcom haya ya mambo ya internet wanasoma, zinakuwa fikra zao vipi, namna zina zinavurugika. Lakini kwa kweli, Mugabe tumwangalie kama ni shujaa kuliko kumwangalia kama ni mtu alovuruga. Lakini Hamza, shujaa anayeondoka huku wananchi wake wanahangaika katika maswala ya uchumi, kipindupindu, ugonjwa ambao unaletwa na uchafu, gharama ya maisha yamepanda, mishahara hakuna, sarafu ya nchi yake yenyewe, Hamza, haiwezi kafanya kitu chochote. Hayo sasa ndio anakuwa mabadiliko na kujivunia kiongozi kama huyo? Tizame Mugabe ni mtu aliokuja akavurugwa wakati ule ambao Waingereza walikubali kwamba wao watahudumia kulipa zile ardhi, na baadaye wakaja wakajitoa wakakataa. Hapo tena yeye akapotea njia, lakini alikuwa na nia nzuri. Leo kiongozi, nchi yake yote ardhi imemilikiwa takriban na watu wachache. Leo anataka kuwagaia watu waitumie wa, wa ile ardhi. Huyu ni mtu alikuwa na nia nzuri sana lakini sasa haya ni matokeo, matokeo yake ya Mgabe. Ni nchi nyingi za Kiafrika zimetokea kama kama hivyo, lakini ni mtu alijitahidi, na alikuwa anataka kuipeleka nchi yake fike pahala. Leo si Zimbabwe peke yake ilivurugika, hiyo Afrika Kusini inapewa sifa Tuitizame sasa hivi vipi, na mambo mambo, mambo wanayofanya ambayo leo Mwafrika anamuua Mwafrika mwenzake ambaye alijitolea katika nchi yao iwe e, e, e, e, e, e, huru leo, leo a, a, a, anamuua hivi hivi na wale ambao waliwafanywa we katika katika umaskini na hali kama ile ya tabu, wamewachia wako wafanya. Mimi naona bado Mugabe anahitajia kupewa sifa na hayo ni matokeo tu, na takriban nchi zote hatuwezi kuzisema, lakini nchi nyingi za Kiafrika tumekwenda kama alivyosema Rene Dumont katika kitabu chake False Start in Afrika, tulianza mguu mbaya, yametutokea aliotutokea, lakini Mugabe bado ni ni ni, ni alama ya nchi ya Zimbabwe na atakumbukwa kwa yale mazuri aliyoyafanya. Mm -hmm, so, wanakuambia sande, mgala muwe Haki yake mpe. <laughs> <laughs> <Sawa kabisa. laughs> Tukiangalia hayo mengi yaliyozungumzwa, lakini na muda wetu nao unazidi kukimbia, kipindi hiki kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kikija moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Kabla ya kukamilisha kabisa matangazo haya, tuwape nafasi wachambuzi wetu kumalizia tu, eh, kuona kwamba sasa hapa tumejionea yale mengi, eh, yaliyozungumzwa kuhusiana na rais wa zamani Robert Mugabe. Sasa basi nikirudi kwako e, eh, bwana Walter Bugoya, wewe umekushazungumza mengi ambao umeyaona kwamba ni mazuri, na kuna changamoto tumezisikia vile vile akizungumza bwana Maka. Lakini sasa pengine kwa jumla mataifa, hawa viongozi hawa, vijana walioko sasa hivi kwenye nchi wanaangalia na kumtazama wa Mugabe, vijana hawa, ambacho unaweza ukawashauri kama tulivyomsikia bwana Maka, wengi hawajaona wa pengine kizuri, lakini nini ambacho unaweza kwa ukashauri kwamba hapa tunaweza kusema hichi ndio tunaweza kujifunza na kukiona kwamba haya hawa ni viongozi wetu wa Afrika. Tuna, tuna baki na hichi tunabaki nacho pengine. Sawa, mimi narudi kule kule kwamba tuna makosa kutosoma historia ya bara letu. Tuna tatizo la kutokuwa na usongo na kuliofanyiwa katika karne zote hizo. Siku ya Afrika tunakubali tu kwamba kubali yaishe hiyo historia ya miaka mia tano, tuna vurugwa hatuitizami sasa nasema hao wanaoona Mgabe kwamba sisi sote, wangejua hali ilivyokuwa kabla, wangejua kwamba. Halafu tizama, unafahamu haya mambo nayo kupita katika zahama kama walivyopita tena, Mgabe na matatizo kutosa, waliokuwa katika majela hayo na athiri watu. Kwa hiyo mimi nafikiri tutizame vizuri maisha, maisha ya nchi maisha ya mtu, maisha ya miaka kumi na tano katika uhai wa Zimbabwe, kumi na muda gani huu katika maisha ya nchi? Muda mdogo sana, lakini tutazame katika hiyo miaka mingine thelathini na nane aliofanya aliokweko, vipindi katika vipindia nini, wanafanya watu watuk, tuzichukue vipindi vigumu hapa Tanzania, tulipata vipindi vigumu kiongozi kiongoziu, lakini nakwambia baada ya vita ya, ya, ya, ya, ya Uganda, baada ya mambo ya structural adjustment ya World Bank, hatuyazungumzi hayo. Watu walipata shida hapa, huwezi kuamini, hakuna kitu katika maduka, maduka yote yako hakuna kitu, lakini tulistahamili kwa sababu tulikuwa tunajua tunapambana. Asante sana, muda wetu kitu. Unakimbia eh. Nimpe nafasi na yeye na bwana mwaka tumalizie eh, kabla ya kufunga haya matangazo yetu. Mwisho kabisa, kile ambacho taondoka nacho, na pengine ungependa kusikia nini? naam, uh, cha msingi ni hatuna budi, kwa sababu ni wazee wetu, ni watu wazima wetu, wanapopumzika ni lazima tuasiri, lakini bado nashikilia pale pale kusema ya kwamba hajakuwa kielelezo chema, hayati marehemu Mugabe, na atakuwa kielelezo chema kwa wale waliozaliwa nyakati zile za kabla uhuru lakini kwa vizazi hivi vilivyozaliwa baada ya uhuru, malengo yetu na madai yetu ni tofauti. Wale waliozaliwa vale kabla ya uhuru, miaka sitini, miaka hamsini, miaka sabini, malengo yao makubwa katika siasa zao ni kupata uhuru wa kufukuza mzungu tu, naam. Lakini hawakujua baada ya kupata ule uhuru, sasa tushafukuza mzungu, kuna umuhimu wa kujitawala na kujimiliki. Hili uh, Mugabe lilimshinda. Asante Bwana Maka Sande anakuambia, maisha ni kama ya mlinda lango, yaani golikipa. Hakuna akumbukaye magoli elfu moja uliozuia, atakumbuka moja tu ulilokosea funga. Asante sana. Basi kufikia hapo, tunakamilisha live talk siku ya leo. Jengo langu ni Sunday Shomari ikiwa ni Ijumaa na kutakia usiku mwema ndani ya studio na mwenzangu Kenes Bwira jina la kwangu. Asante kwa muda wako kutusikiliza.