Kumekucha Afrika. Assalamu alaikum, mpendo msikilizaji. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Ni saa 11 alfajiri saa za Afrika kati, saa 12 asubuhi saa za Afrika mashariki. Hapa studio, mimi ni Abdu Shakur Abud mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunakukaribisha katika matangazo haya ya nusu saa. Leo ni Ijumaa, Septemba 6 mwaka huu wa 2019. Karibu sana nam, katika matangazo ya kumekucha Afrika. Asubuhi ya hii leo tunaripoti juu ya kampuni ya mafuta ya Ufaransa, Total, kujiondoa kutoka uchimbaji wa bomba la mafuta kutoka Uganda hadi Tanzania. Kulikoni? Kwa hivyo si ati Total wamejiondoa katika industri ya mafuta ya Uganda, bado wao ni wekezaji huko, na ni muhimu pia kujua hii mambo yote imeletwa kwa sababu kuna utata katika ushuru ambao ma ile kwa kimombo inaitwa tax regime. Na katika makala yetu ya VOA Mitaani, wakazi wa Butembo huko DRC wanazungumzia haja ya kuweka password kwenye simu zao. Kwa nini baadhi yao hawakubaliani na wazo hilo? Mi nawaza kama ni, ni, kukosa matumaini kutia password, kwa sababu mchumba wangu wala mme wangu akatia ya password, yani anajishakia kuna kitu fulani anatuma, natio password, kwa sababu wakimwita kwenye simu hata iko ndani hata iko wapi anakia nakimbia, mimi nisichukue yeye. Yeah, anakia nipe simu nipe simu. Naam, basi hizo ni baadhi za ripoti za kuandalia katika Kumekucha Afrika kwa hii leo. Ni matumaini utakuwa pamoja nasi kwa nusu saa ijayo ambapo matangazo yanasikika pia kwenye mtandao wa www.voaswahili.com. Lakini kwanza, huyu hapa Mkamiti Kibayasi na habari za kibayasia. Katika habari za dunia hivi sasa, mfanyakazi wa kuchimba madini raia wa Afrika Kusini aliyetekwa na wanamgambo huko mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo DRC mwishoni mwa mwezi Julai aliachiwa jana, kulingana na taarifa rasmi ya Twitter ya jimbo ambalo alitekwa. Mtu huyo Filipe Botta, ambaye ali fanyakazi katika mgodi wa dhahabu wa kampuni ya bando corps na moya katika jimbo la Manyema alitekwa nyara pamoja na wafanyakazi wengine na waasi wa kundi la Maimai mai, hapo Julai 28, jeshi la DRC lilieleza wengine ni raia wawili wa Congo na mmoja raia wa Zimbabwe waliachiwa Agost baada ya mazungumzo kuafikiwa. Picha zilizobandikwa kwenye akaunti ya Twitter zilionyesha Bota akiwa na nywele ndefu na mvi akishuka kutoka kwenye ndege na kushikana mikono na maafisa wa eneo hilo. Afrika Kusini imeanza kutathmini hasara iliyotokea kutokana na ghasia za wiki hii dhidi ya uhamiaji, ambapo kulingana na maafisa wa nchi hiyo kumekuwepo na watu kumi waliopoteza maisha yao na majeruhi kadhaa na hali hiyo imezusha hofu kukwamisha shughuli za biashara na kusababisha mvutano katika uhusiano wa nchi zingine za Kiafrika. Katika hotuba kwa njia ya televisheni jana Alhamis, rais wa Afrika Kusini, Cyril Ramaphosa alikemea mashambulizi hayo yaliyoanza Jumapili, yaliyochochewa na madereva wa malori wa Afrika Kusini na wengine ambao wanadai kwamba wahamiaji wamechukua ajira zao kutoka kwa wazawa. Watu wamekuwa wakishambuliwa na kupora nyumba pamoja na majengo ya biashara au hata kuziharibu kabisa bidhaa hizo. Rais Ramaphosa alisema, hakuna kiwango cha hasira na kero zinazoweza kuhalalisha vitendo hivyo vya uhalifu. Alisema hakuna sababu ya kushambulia nyumba au biashara za mataifa ya kigeni, na hakuna sababu ya kuwa na mashambulizi ya chuki au aina yoyote ya kutostahimiliana. Ramafosa alisema watu wawili kati ya kumi waliokufa walikuwa wanatoka katika mataifa ya kigeni, japokuwa hakutaja ni nchi gani. Aliongeza kusema kuwa watu mia nne ishirini na watatu walikamatwa wa huko kaskazini mashariki mwa jimbo la Gauteng, mahala ambako inapatikana mji wa Johannesburg na mji mkuu Pretoria. Na ingawa hali inaripotiwa kuwa tulivu, serikali za nchi mbalimbali mbali, za Afrika zinaendelea kuwatahadharisha raia wake wanaoishi huko Afrika kusini katika kulinda usalama wao. Hapo jana Botswana ilitoa onyo la kusafiri nchini humo kwa raia wake. Botswana ambayo ni jirani wa Afrika kusini ikitegemea Afrika kusini kwa chakula, mafuta na bidhaa nyingine muhimu. Abdu Shakur Abod anatusomea ripoti ya Mgondisi Dube juu ya tahadhari hiyo. Wafanya biashara wa Botswana ambao wamezoea kuvuka mpaka kuingia Afrika Kusini kununua bidhaa na kurudi kuuza nyumbani wanasema ghasia za Johannesburg zimesababisha biashara kusita kabisa kati ya nchi hizo mbili. Hata hivyo, maafisa wa uhamiaji kwenye kituo cha mpakani wanasema kazi zinaendelea kama kawaida, watu wanasafiri kwenda na kurudi. Lakini mashirika ya teksi ya Botswana yanasema yanasitisha huduma zao, kwani hawataki kuhatarisha maisha ya madereva wao. Mompati Kobe, mmoja wa wasimamizi wa shirika la mataksi anasema ni hatari sana kuendesha gari Johannesburg kwa hivi sasa ambako mashambulizi mengi yalitokea. Botswana huagizia theluthi mbili ya bidhaa zake kutoka Afrika Kusini, ikiwa ni pamoja na mafuta jambo ambalo limezusha wasiwasi kuhusu uwezekano wa kuwepo na upungufu wa mafuta nchini humo. Hivi karibuni, waendesha malori ya mafuta wanasema hawatathubutu kuendesha malori yao hadi Afrika Kusini. Mchambuzi wa masuala ya kisiasa wa Botswana, Lawrence Ochedikse, anasema inabidi kwa mataifa ya kiafrika kupaza sauti zao na kueleza wasiwasi kwa serikali ya Pretoria mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA katika matangazo ya Kumekucha Afrika. Waziri Mkuu wa Sudan Abdallah Hamdok alitangaza Alhamis kuundwa kwa serikali ya kwanza tangu kuondolewa madarakani mwezi April mtawala wa muda mrefu nchini humo Omar al Bashir. Serikali iliyoundwa ni sehemu ya mkataba wa miaka mitatu wa kushirikiana madaraka uliotiwa saini mwezi uliopita kati ya jeshi, vyama vya kiraia pamoja na makundi ya waandamanaji. Hamdok alitangaza majina ya mawaziri kumi na wanane katika baraza jipya la mawaziri na alisema kwamba atatangaza majina mawili zaidi baadaye. Waziri mkuu huyo aliwaambia waandishi wa habari mjini Khartum jana jioni kwa serikali hiyo mpya itaanza kufanya kazi mara moja ikifuata misingi ya makubaliano yaliyoafikiwa. Baraza hilo la mawaziri linajumuisha wanawake wanne, miongoni mwao ni Asma Abdallah ambaye anakuwa mwanamke wa kwanza kushikilia wadhifa wa waziri wa mambo ya nje wa Sudan. Nafasi ya waziri wa fedha imechukuliwa na Ibrahim El Badawi, mchumi wa zamani katika Benki ya Dunia. Madani Abbas Madani, kiongozi wa ushirika wa kiraia ambao ulipigia debe mkataba wa mpito na jeshi, amechukua nafasi ya waziri wa viwanda na biashara. Maafisa wa Kikurdi wa Siria walisema jana kwamba watoto watatu waliozaliwa na wapiganaji wa Islamic State wenye asili ya Nigeria huko Siria walikabidhiwa kwa serikali ya Nigeria. Watoto hao mayatima wana umri wa miaka minne, sita na minane. Walikabidhiwa kwa mwakilishi wa serikali ya Nigeria katika mji wa Kamishli, kaskazini mashariki mwa Siria. Abdul Karim Omar, mwenyekiti mwenza wa uhusiano wa nje katika utawala unaoongozwa na SDF huko kaskazini mashariki mwa Siria, ambaye alikutana na ofisa mmoja wa Nigeria, aliiambia Sauti ya Amerika VOA hapo jana kwamba wamekuwa kwenye mazungumzo na maafisa wa Nigeria kuhusu kuwakabidhi watoto hao. Hii ni mara ya kwanza ambapo nchi ya kiafrika inawachukua watoto wenye wazazi wenye asili ya kiafrika ambao wamesafiri kwenda Siria kuungana na kundi la ugaidi, ofisa wa kikurdi alisema. Omar alikataa kutoa taarifa zaidi kuhusu idadi ya Wanigeria walioshikiliwa huko kaskazini mashariki mwa Siria, lakini kuna idadi kubwa ya Nigeria katika vizuizi vya huko ambao walijiunga na kundi la ugaidi la IS katika miaka ya karibuni wakati huo mwakilishi mmoja wa serikali ya nigeria musa habib marika alisema nchi yake inashughulikia pia kesi nyingine za aina hiyo Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Baada ya taarifa hiyo, habari hivi sasa. Tukiangalia habari yenye uzito, inatupeleka huko Uganda ambako ripoti za vyombo vya habari mbalimbali mbali zinaeleza kwamba kumezuka utata kuhusu ujenzi wa bomba la kusafirisha mafuta ya Uganda lenye urefu wa kilomita 1445 hadi bandari ya Tanga nchini Tanzania. Kazi zimesitishwa kwa wakati huu, baada ya kampuni ya uchimbaji wa mafuta ya Talo kushindwa kuuzia kampuni ya Total ya Ufaransa na Sinco ya China vitalu vya mafuta wiki iliyopita. Hivi sasa kampuni ya Total imejiondosha katika kandarasi hiyo. Mwenzangu Patrick Nduimana amezungumza na Joe Weston Gakuo, mchambuzi wa masuala ya mafuta, na kumuuliza kwanza, nani anaye atakayepata hasara katika mkataba huo Ukusoma kwa kweli, kila mtu atakuwa a, amepoteza, lakini pia tuko na, na uhakika ya kwamba hata kama imesim, imesimamishwa bado italejelewa, lakini tuta, tutagojea kwa muda sasa ambao hatuujui. Lakini je, Uganda na Tanzania, kati ya hizi nchi mbili nani anapoteza zaidi? Uganda kwa kweli ndio wanapoteza, ndio kwa sababu ndio wene mafuta eh, unajua pale Tanzania hii hi, hi mafuta ilikuwa tu inapitia ingawaje eh, Tanzania walikuwa wanapata fees ama malipo kiasi, eh, kwa kwa kila ah, barrel ya mafuta ambayo inapita, lakini wa watu wamepoteza zaidi ni Uganda, na ni, ni pigo kubwa kwa sababu hii mwaka watu wengi walikuwa wanatarajia kwamba haya maneno yangefika ile wangesikizana pande zote zingeweza kusikizana, ndio tuwe na ile ruhusa sasa ya kuendelea na ile sehemu ingine ya huu mradi wote wa mafuta ya Uganda. Kwa hivyo Uganda ndio watapoteza kwa nafasi kubwa. Na je, mfano uh, hawa Tulo oil na hawa Sinok, iwapo watapata mshiriki mwingine, sababu Toto limejiondoa, je, Uganda yenyewe peke yake, au Tanzania na Uganda wakienda pamoja wana uwezo wa kuweza kujenga uh, hili bomba la kusafirisha mafuta. Wacha kwanza Patrick, ni saa hiche kidogo hii, kujiondoa kwa totals ni, ni ile tu katika hiyo uh, pipeline hiyo ya, kusaf ya kusafirisha mafuta, lakini bado wao ni wekezaji katika mambo ya mafuta, wako na leseni huko Uganda pia, mm -hmm. Sinok wako na leseni na tulo wako na leseni, kwa hivyo ile tu wamesema ni ya kwamba kwa sasa kwa vile hatujafikiana ile mazungumzo tulikuwa nayo e, kuhusu ile inaitwa farm down ya talu, kwanza tusimamishe ile miradi yote tulikuwa nayo kuhusu hii pipeline ya mafuta, kwanza tumalizane na ile iko ya pale mazungumzo pale huko nyumbani Uganda kwa hivyo si atitotal wamejiondoa katika indastri ya mafuta ya Uganda. Bado wao ni wekezaji huko, na ni muhimu pia kujua hii mambo yote imeletwa kwa sababu kuna utata katika ushuru ambao, ama ile kwa kimombo inaitwa tax regime, katika taifa la Uganda kuhusu mafuta. Kwa hiyo serikali ya Uganda inaomba kodi kubwa, inaomba eh, ushuru mkubwa, atuesema wanaomba ushuru mkubwa ile wamefanya ni ya kwamba wamesema kuna kiwango cha ushuru ambacho tulu wanastahili walipe. Hiyo kiwango imekuwa na imeleta utata kwa vile pia hawa wawekezaji wa kimataifa wanasema haistahili kulipwa ama inastahili kukaa na mpangilio mwingine. Sasa hiyo utata ndio ime, imekaa kwa muda mrefu, na ikafanya ya kwamba wiki iliyopita talo wakasema hii hii sasa wataiangalia upya. Kwa hivyo hiyo hiyo hiyo, hiyo, hiyo mazungumzo yote yakakuwa ya, hay, hayazidi tena sasa. Ndio maana Total wakasema basi, kama hiyo mazungumzo imekufa ime, ime wacha basi tusimamishe ile mipango tulikuwa nayo ya, ya hilo bomba la kusafirisha mafuta so ile ile kitu ya muhimu sana ni, ni sasa hata kati ya hawa wawekezaji na serikali ya Uganda wafikirie wote vile wata watasuluhisha hili swala la kuhusu ushuru kwa sababu hiyo ndio iko na shida kubwa sana katika uh, ujenzi wa mafuta Uganda. Huyo ni Joe Watson Gakuo mchambuzi wa maswala ya mafuta akizungumza na Sauti Amerika kutoka Nairobi. ya kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC na Mkamiti. Hivi sasa anaendelea na habari zaidi za dunia. Wanamgambo wa Taliban jana walifanya shambulizi jingine la bomu la mjitoa mhanga kwenye gari katika mji mkuu wa Afghanistan, Kabul, ambalo liliua watu takriban kumi. Msemaji wa wizara ya mambo ya ndani huko Afghanistan, Nasrat Rahimi, alisema raia walikuwa miongoni mwa waliokufa na kwamba shambulizi hilo liliwajeruhi watu arobaini na wawili wengine. Mlipuko huo ulitokea kwenye eneo la kidiplomasia lenye ulinzi mkali ambalo ni makazi ya ubalozi wa Marekani pamoja na maeneo ya ofisi muhimu za serikali ya Afghanistan. Taliban walidai kuwajibika kupitia msemaji wao ambaye alisema bomu hilo liliwalenga wageni. Kundi hilo la wanamgambo lilihusika kwa shambulizi jingine wiki hii kwenye eneo la makazi ya wageni ambapo liliua watu wasiopungua kumi na sita na kuwajeruhi zaidi ya mia moja. Mwakilishi wa Marekani Zalmai Khalilzad alitembelea Kabul wiki hii kukutana na maafisa wa Afghanistan kuhusu kile alichoelezea kama kueleza mkataba Marekani iliyofikia na Taliban kwa ajili ya kuondoa wanajeshi wa Marekani kutoka vituo vitano vya jeshi. Waziri mdogo kwa masuala ya Mashariki ya Kati wa Marekani David anasema Marekani inafanya mazungumzo na waasi wa Kihouthi wanaoungwa mkono na Iran kujaribu kumaliza mapigano nchini Yemen, ambayo yameua maelfu ya raia. David Schenker alisema hayo akiwa ziarani Saudi Arabia na kuongeza kusema kwamba wanazingatia suala la kujaribu kumaliza vita hivyo vya Yemen. Nam, tukirudi katika ripoti za waandishi wetu, tunaelekea huko Nigeria ambapo mjumbe maalum wa rais Mamadu Buhari amewasili Pretoria kuwasilisha ujumbe wa Abuja kueleza usikitifu wa Nigeria kutokana na jinsi Wanigeria walivyotendewa na Waafrika Kusini wiki hii. Mashambulio ya Wanigeria walioko Afrika Kusini ni pamoja na Waafrika wengi walioshambuliwa wiki hii na mali kuporwa na kusababisha mvutano wa kidiplomasia uh, hadi mabalozi wa, uh, afisi za balozi za nchi hizo kufungwa. Nigeria Pretoria inasema ni lazima uh, Nigeria inasema ni lazima Pretoria kulipa fidia waathiriwa wa ghasia hizo. Mwandishi wetu wa Lagos Collins Athonegbe ana ripoti kamili. Baada ya mkutano na baraza lake, rais Muhammadu Buhari aliyeamua kwamba Nigeria haitahudhuria mkutano wa mataifa juu ya uchumi unaoendelea nchini Afrika Kusini, na waziri wa Nigeria kwa mambo ya nje Geoffrey Onyema akasema wa Afrika mwenzao na kusema hawataki wageni. Waziri zamani wa Nigeria kwa mambo ya nje, Profesa Bolaji Akiyemi alisema shida inatokana na mapatano ya uhuru mwishoni mwa utawala wa makaburu At katika mapatano ya uhuru, Mandela na ANC walishindwa kuridhisha mahitaji ya wana wa Afrika Kusini kwa kuwa hawana faida yoyote muhimu ya kiuchumi, wakati watu weupe wanaendelea kufaidisha haki zao. Lakini hiyo siyo sababu kwao kuwashambulia wageni waliokuja na mitaji kutega uchumi Immigrants. Who have come there to invest. Mjumbe hasa wa Nigeria Ahmed Abubakar, mkuu wa shirika la ujasusi la Nigeria, amewasili Pretoria tayari na anatarajiwa kufanya mkutano na rais r Ramaphosa. Geoffrey Unyama ameeleza ujumbe wake hivi: The South kuuliwa tupu nchini Afrika Kusini. Karibu wiki mbili sasa kwa Afrika Kusini kuwashambulia wageni kutoka nchi zingine za Afrika. Wa Nigeria walishambulia baadhi ya mashirika ya Afrika Kusini mjini Lagos. Inatarajiwa kwamba baada ya mazungumzo Hatua hii itasaidia kurudisha cheo bora cha kidiplomasia baina ya Abuja na Pretoria. Kutoka Lagos, Nigeria, jina langu Collins Atohegwe, kwa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerikani. Na, na tukija hapa Marekani, uchunguzi wa maoni unaonyesha kwamba umaarufu wa senata mdemokrat Elizabeth Warren unaongezeka na kwamba amekuwa akiwavutia vijana na watu wengine wengi huku akiendelea na kampeni za kutafuta nafasi ya kukiwakilisha chama hicho katika uchaguzi wa rais hapo mwakani, na kama anavyoeleza mwandishi wa Sauti ya Amerika Brian Pardon hapa hata iwapo Warren hatapata uteuzi wa chama chake, mapendekezo yake ya kina kuhusu mageuzi ya sera za kiuchumi huenda akaendelea kuibua hisia mseto baina ya wapiga kura. BMJ Muridhi anatusomea ripoti kamili. Kwenye mkutano wa hivi karibuni katika mji ulio kwenye jimbo la Seattle, zaidi ya watu elfu kumi na tano walijitokeza kumuunga mkono mgombea wa tikiti ya Democratic Elizabeth Warren na ajenda yake ya kina ya kukabiliana na ukosefu wa usawa hapa Marekani. Well, kwa hakika sitaki serikali ambayo inayosaidia makampuni makubwa. Nataka serikali ambayo inasaidia familia zetu. Mapendekezo yake ya kiuchumi ni pamoja na kutoza kodi ya ziada ya asilimia mbili 2 kwa familia za matajiri ambao wanapata zaidi ya dola milioni hamsini kwa mwaka na kodi nyingine ya ziada ya asilimia saba kwa makampuni yanayotengeneza zaidi ya dola milioni mia moja. All we're saying is when you make it big, really big Top one tenth of one percent big. Tunachosema ni kwamba unapokuwa unafanya vizuri zaidi, ukiwa mmoja wa asilimia moja ya watu matajiri, toa senti mbili tu, ili kila mtu apate nafasi ya kufaulu katika nchi hii, anasema makadirio ya dola trilioni 2.75 ya mapato yatakayopatikana ndani ya kipindi cha miaka kumi yatasaidia katika upanuzi wa programu za kutoa mafunzo ya ajira. Hali kadhalika, Warren anataka makampuni makubwa ya teknolojia kama vile Google na Facebook yapunguzwe nguvu ili yatumikie umma na wala siyo tu kutafuta faida na kuwawezesha asilimia 40 ya wafanyakazi wawe wanachama wa bodi za makampuni hayo. Seneta huyo pia anataka kuwepo na mikataba ya kimataifa inayolinda haki za binadamu katika nchi za nje na kulinda nafasi za kazi kwa wafanyakazi wa Marekani. Bila kujali kama atashinda au la, mapendekezo yake ya sera za kiuchumi yataendelea kuwa na ushawishi hata kwa wapinzani wake katika kipindi hiki cha uchaguzi. Bila shaka inawasukuma a wagombea uh, wengine kutoa suppose. mapendekezo ya kina ya sera zao, lakini pia mapendekezo yake huende yakatumiwa na Rais Donald Trump na Waripublikani wengine kuwaonyesha Wademokrati kama wenye serikali za kisosialisti anaposema kuwa Wademokrat ni wa sosialist. Unaweza kuona ishara fulani kwa ajenda za Elizabeth Warren ambazo ni tofauti na za rais wa zamani Barack Obama au hata Bill Clinton. Warren pia anaunga mkono upanuzi wa huduma ya afya inayogharamiwa na serikali kama tu ambavyo mpinzani wake Bernie Sanders anapendekeza na ingawa senata Warren amekuwa akimkosoa wa Trump kwa sera zake za, za kuongeza ushuru kwa bidhaa za kutoka nje, yeye pia ameashiria kwamba huenda akatoza ushuru kama sehemu moja ya sera yake ya nchi za nje. Pamoja na wademokrati wengine, ameunga mkono mpango uitwao Green New Deal unaopendekeza uwekezaji wa dola trilioni mbili na kuunda teknolojia ya kuzalisha nishati safi wafuasi wa Warren wanasema kwamba ushindi katika uchaguzi wa mwaka ujao utategemea sana jinsi wagombea wa watakavyohamasisha wa wapiga kura kwa sera endelevu. BMJ j Muridhi, Sauti ya Amerika, Washington nam katika viowe mitaani. Basi tunashuka huko Bukavu ambapo mwandishi wetu Mitima De La Chance amekwenda kuzungumza na watu kuhusu kujua, je, yeah, kuna umuhimu gani kuweka nywile au password ndani ya simu za mkono? Simu za mkono zimekuwa kitu cha kawaida, lakini watu wanaweka hizo password kuzuia mtu mwingine kuingia. Sasa hebu furahia maoni ya watu wa Bukavu kuhusu swala hilo. Nafikiri kwamba kuweka password ndani ya simu ni vizuri sana, sababu inakolindia usalama ndani ya familia yako. Wakati auweke ya password, kuna mazungumzo, unakuwa ukizungumza na huyu mtu ama, ama rafiki ama nani, wakati mwenziwe anaiona, ndani ya familia inaleta matatizo. Hata inaweza kuwa haiko mambo ya kimapenzi, mambo ya wewe una deni ya mtu fulani ama yeye ana deni yako na mke akiona ama mtu ndani ya familia inaleta tatizo pale. Naomba kabisa password iwe ndani ya simu. Mi nawaza kama ni, ni, kukosa matumaini kutia password, kwa sababu mchumba wangu wala mme wangu akatia ya password yani anajishakia kuna kitu fulani anatuma natio password, kwa sababu akimwita kwenye simu hata iko ndani hata iko wapi, anakia anakimbia, mimi nisichukue yeye, yeah, anakia nipe simu nipe simu, yani hapo hakuna matumaini atumaini yani. Lakini mimi simu yangu anakagua, naona kila kitu, namuonesha message zote namuonesha. Me yeye nikamwambia nipatie tosha password, nipe simu yako niangalie picha, anakataa. Kwa nini anakataa? Yani kuna kitu fulani anaficha. Ile inatumaka vile, kwa kuona unashakiaka kama mwenzako chazimo yako vitu vya nendaka yako kinyuma yako wewe utajua. Jo inalombaka banatia vya nani ya vitu vya vile msimba, ni vitu mingi ambavyo vinatuma mtu anaweza kuweka ile mo de pase ndani ya telefone yake. Kwanza, kuna siri fulani fulani zinakuwa ndani ya simu, na haiko haizuru kila mtu kuzijua. Yaani, anaweza kutia ile mo de passe na haiwezi leta shida, sababu ni za kazi. Kuna ule ambaye anakuwa na agenda yake, yaani gisi anapanga, ni franka, anaweka ni nini katika simu yake na apendi watu wa wavijue mbo, kuko ka mbili pale utaweza kukaitia kati ya sime yako na unatumania mpenzi wako, na kuko gisteno utaeza aakoeacha tu na muko tu na bibi yako tu kama kawaida. Kutia password mtelefone ni mzuri sana sababu inafanya amani, sababu kunakuwa mambo ambayo sio shida lakini mwenzako anaweza kuifanya shida, anaweza wazia kakitu Kenye anaona mtelefone a partir ya kanatumiwa na mtu mwingine. Vya vile kwa mimi, kwenye simu yangu, mimi niko mwanamke hapa, natia password kwa kuchunga tu simu yangu. Watoto wetu wanakuja, wanakagua, wanavuta mapicha, yani vitu ya kazi wananivutia, inabidi nitie password kwa sababu mtoto asija kanivutie mambo yangu. Password nimekwisha kuniletea matatizo, sababu wakati mwingine nilikuwa na simu siweke password ndani na wakati mchumba wangu alitazama simu akaangalia akaona ma message kaniletea matatizo kabisa. Na hatangu pale nikaamua kuweka password, naye anaweka password na hawezi kuitika nijue password ya kwake. Mimi nadhani ni wanaume ndio wanakuwa na hiyo tabia ya kutia password, kwa sababu wana kitu wanafuchika fuchika. Ah yawa, nishitumainie kwa ngambo yangu, nawaza ni wanawake ambao wanaweka password kwenye simu zao, kwa sababu ukipita kuangalia picha itakulomba password, ukiangalia sms vile vile itakulomba password wakiita vile vile nao pia itakulomba password, hawakamatiki huko juu juu. Mimi ni mwananchi Elisha Kalunga, naishi hapa mjini Bukavu. Kukuwa na password ama mode pas kati ya wapenda nao inaweza kuwa vizuri tena vile vibaya. Ndoke nagusia pointi mbili. Nasema vibaya ngamu moja, sababu kama watu hawa hawaaminiani, kama mwenzako anaenda natembea, alienda ujo kwenye, alienda kisha narudia Sio shida, mwanamke anaweza kushinda mchana mzima mumewake, na simu ya mume wake na mume wake hivyo hivyo, sababu wanaaminiana. Lakini wale wasioaminiana hata siku moja hawezi kuona eh, mwanamke anashinda na simu ya mume wake. Dhahiri wanatia mamode pass, mapassword hawaaminiane ma awaaminiane ndiyo maana wanaweka mapassword. Sio vizuri, ni vibaya kabisa. Nam mitani tukimaliza kumekucha Afrika, wapenda wasikilizaji, asanteni kabisa kuwa pamoja nasi tunakutakieni wikendi njema lakini nakuambia matangazo yetu ya jioni yataendelea hadi hapo. Kwa niaba ya wenzangu wote, mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema kwaherini.