karibu msikilizaji wetu popote pale unapotusikiliza hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la marekani washington dc jina langu ni patrick ndwimana na mimi ni harizon kamau ikukaribisha katika matangazo yetu ya jioni hii ikiwa ni tarehe 5 septemba mwaka wa 2019 tunasikika kupitia internet www voa swahili com vilevile redio zetu shirika katika eneo zima la maziwa makuu Karibuni. Katika ripoti tulizokuandalia kampuni ya mafuta ya Ufaransa ya Total imejiondoa kwenye ujenzi wa bomba la kusafirisha mafuta kutoka Uganda hadi Tanzania. Wachambuzi wa masuala ya biashara ya mafuta wanasema nini kuhusu uamuzi huo wa Total? Watu ambao wa wanaweza adhirika ni pande zote. Ukiangalia pande ya serikali e, kwa vile sasa ni, ni kumaanisha huo mpango utacheleweshwa uta kwa muda ambao kwa sasa hatuujui. Hatimaye bunge la seneti nchini Kenya limekubali kuzipitishia serikali za za kaunti mgao wa fedha za shilingi bilioni Uh, 316.5. Viongozi wa majimbo wamefurahi na hilo, tutakuelezea zaidi kwenye matangazo yetu. Jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya, lakini Harrison Kamau anakusomea kwanza habari muhimu za dunia. Afrika Kusini imetangaza hivi leo kwamba imefunga kwa muda ubalozi wake mjini Abuja na ubalozi wake mdogo mjini Lagos nchini Nigeria. Hilo ni kufuatia mashambulizi yaliyolenga biashara zinazomilikiwa na raia wa Afrika Kusini nchini humo, kama ulipizaji kisasi kwa mashambulizi yaliyofanyika dhidi ya maduka yanayomilikiwa na, na raia wa kigeni mjini Johannesburg. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa Afrika Kusini Lunga Ngengele amesema kwamba jana Serikali iliamua kufungua vituo vyake vya kidiplomasia kwenye mji hiyo miwili ikiendelea kutathmini hali ya usalama kufuatia malalamishi iliyopata kutoka kwa wafanyabiashara wa asili ya Afrika Kusini nchini Nigeria. Juzi Jumanne, serikali ya Nigeria ilimti, ilimuita balozi wa Afrika Kusini kwa mazungumzo na kusema kwamba Rais Muhammadu Buhari angemtuma mjumbe wa Rais Cyril Ramaphosa kuelezea kutoridhika kwake na hali iliyoko. Huku zikiwa zimesalia takriban wiki mbili kabla ya uchaguzi mkuu wa Israel kufanyika, waziri mkuu wa taifa hilo Benjamin Netanyahu anaendelea kutoa wito kwa jumuiya ya kimataifa kutoshirikiana na Iran baada ya taifa hilo kutangaza kwamba litajiondoa, litaondolea vikwazo vyote kuhusu programu yake ya utafiti wa nyuklia, ikiwa hatua ya hivi karibuni kama njia ya kulipiza kisasi dhidi ya vikwazo ilivyowekewa na Marekani. Netanyahu ambaye alizungumza mapema leo akiwa njiani kuelekea London amesema huu si wakati mwafaka wa kufanya mazungumzo yoyote na Iran. Netanyahu anatarajiwa kukutana na waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson pamoja na waziri wa ulinzi wa Marekani Max Esper mjini humo. Kiongozi wa Hong Kong Carrie Lam amesema mapema leo kuwa China inaelewa inaheshimu pamoja na kuunga mkono hatua ya serikali yake ya kuondoa mswada wa kuwapeleka washukiwa wa, wa taifa hilo Chaina bara uliozua utata na kupelekea maandamano ya miezi mitatu yaliyofanywa na waandamanaji wanaounga mkono demokrasia. Lama amewaambia wanahabari kuwa kipaumbele sasa ni kusitisha maandamano ambayo amegeuka ghasia na kurejesha amani huko Hong Kong amesema na matumaini kuwa wanaoshiriki kwenye maandamano wanaelewa kuwa wanaathiri shughuli za mji pamoja na maisha ya kawaida ya raia. Pia amezungumzia hatua zitakazoruhusu mashauriano na waandamanaji, ingawa hakuonyesha dalili za kukubaliana na kila wanachodai. Baadhi ya mambo mengine wanayodai ni uchunguzi dhidi ya ukatili wa polisi, kuachiliwa bila masharti kwa waandamanaji waliozuiliwa, kutotaja maandamano kuwa kasia, pamoja na kutoa fursa kwa watu wa Hong Kong kujichagulia viongozi wa wapendao. Na mkuu wa kanisa Katoliki ulimwenguni, Papa Francis amekutana na maelfu ya raia wa Msumbiji baada ya kuwasili nchini humo na kupokelewa kwa shangwe kwa utamaduni wa mavazi na sherehe. Meri Mgawe ameisoma ripoti kamili. Leo wamewataka raia wa Msumbiji kusimamia amani na kuhakikisha fursa sawa kwa wote ili wasitumbukie tena katika vita vya wenyewe kwa wenyewe. Baba Mtakatifu pia amehutubia viongozi wa chama cha Rais Felipe Nyusi cha Frelimo na upinzani Renamo katika makazi ya rais. Msumbiji iliyotawaliwa na Ureno zamani ilitumbukia katika vita vya wenyewe kwa wenyewe vya miaka kumi na tano vilivyomalizika mwaka elfu moja mia tisa tisini na mbili na, na kusababisha vifo vya takriban watu milioni moja, lakini ni mwezi jana tu pekee ndio walitia saini ya sitisho la mapigano. Lakini baba mtakatifu Francis amesema kama wanataka amani ya kudumu nchini humo, viongozi ni lazima wapingane na kuto kuwa na msimamo mkali, na badala yake wajitahidi kuboresha hali na fursa sawa kwa wote. Amesema amani ni sawa na ua maridadi ambalo linastahili kutunzwa kwa makini zaidi. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea nazo habari muhimu za dunia. Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson leo amepata pigo jingine la kisiasa baada ya ndugu yake kutangaza kujiuzulu kama waziri mdogo na pia kwenye ubunge. Joe Johnson amesema kupitia ujumbe wa Twitter kwamba amechukua hatua hiyo kutokana na mivutano kati ya familia yake na Uingereza. Amesema kuwa katika wiki za karibuni imekuwa vigumu kwake kuonyesha utiifu wake kwa familia na kwa maslahi ya kitaifa. Hata hivyo, haijaeleweka iwapo Joe Johnson ataondoka bungeni mara moja tu au iwapo atangoja hadi mwisho wa muhula bila kuwania tena kwenye muhula ujao. Kujuzulu kwake kumefuatia hatua ya karibuni ya ndugu yake kuwafukuza wabunge 21 kutoka chama cha Conservative ambacho kimegawanyika kutokana na shinikizo la waziri mkuu juu ya mikakati ya kuiondoa Uingereza kutoka Umoja wa Ulaya ifikapo Oktoba 31 yawepo makubaliano au la. Na muungano wa kijeshi unaoongozwa na NATO umesema wanajeshi wa Marekani pamoja na wale kutoka Romania wameuawa kwenye mapambano mapema leo mjini Kabul, Afghanistan, na kufikisha idadi ya wanajeshi waliouawa wa marekani kumi na sita mwaka huu. Tangazo hilo limekuja muda mfupi tu baada ya bomu la kujitoa muhangala kwenye gari ambalo kundi la Taliban limedai kuhusika, likiongeza kuwa maafisa wa kigeni pamoja na wale wa kijeshi wameuawa. Waziri wa mambo ya ndani wa Afghanistan, Nasrat Rahimi, amethibitisha taarifa hizo kwamba bomu limeua takriban watu kumi na kujeruhi wengine arobaini na wawili ikidai kuwa wote walikuwa raia. Shambulizi hilo limetokea kwenye eneo la ofisi za NATO ubalozi wa Marekani pamoja na idara za kijasusi ya Afghanistan yaani NDS huku likifanya uharibifu mkubwa wa majengo pamoja na magari yaliyokuwa karibu. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka Washington DC. Na sasa tunakuletea habari mbalimbali mbali kutoka kwa waandishi wetu wa habari. Wafanyabiashara zaidi ya 1500 kutoka Tanzania na Uganda ndio wanatarajiwa kushiriki kongamano la kwanza la kibiashara kati ya nchi hizo mbili ambalo linazinduliwa hapo kesho jijini Dar es Salaam. Rais John Pombe Magufuli na mwenzi wa Uganda Yoweri Museveni watakuwepo kwenye uzinduzi wa kongamano hilo. Ripoti ya mwandishi wetu wa Dar es Salaam Dina Chahali inasomwa hapa studio na Kennes Bwire. Akizungumzia kongamano hilo, waziri wa viwanda na biashara Innocent Bashungwa amesema kuwa maandalizi yote yamekamilika, ambapo wafanyabiashara wa Tanzania waliojisajili hadi sasa ni zaidi ya elfu moja wakati Uganda wamethibitisha kushiriki ni zaidi ya mia nne Amesema kuwa kongamano hilo litatoa mwanga kwa wafanyabiashara wa Tanzania kujitathmini katika ushirikiano wa kibiashara hususan katika jumuiya ya Afrika Mashariki ambapo Tanzania ni nchi mwanachama. Tuna watu 1683 ambao wameshajisajili na kati ya hao wa Tanzania tu e, tuko kwenye elfu moja na hamsini, lakini bado e, watu wanaendelea kujiandikisha. Na katika hawa e, kwa upande wa wenzetu wa Uganda tunategemea watakuwepo washiriki 426. Rais wa Raisa Uganda Yoweri Kaguta Museveni anatarajiwa kuwasili nchini Tanzania jioni hii kwa ajili ya shughuli hiyo ya kongamano la wafanyabiashara, lakini pia atazindua jengo la taasisi ya Mwalimu Nyerere. Ujio wa rais Mseveni Tanzania unaambatana na taarifa za hivi karibuni za utata katika utekelezaji wa ujenzi wa bomba la kusafirisha mafuta lenye urefu wa kilomita 1445 kutoka Uganda mpaka bandari ya Tanga kufuatia taarifa ya kujitoa kwa kampuni ya Total ambayo ndiyo inayosimamia ujenzi wa bomba hilo kufuatia kampuni ya uchimbaji mafuta ya Talo kushindwa kuwauzia kampuni ya Total ya Ufaransa na Sinok ya China vitalu vya mafuta wiki iliyopita. Hivyo wananchi wa Uganda na Tanzania wanasubiri kwa hamu, pengine viongozi hawa wawili wanaweza kuzungumzia sakata hilo ambalo linagusa maslahi ya kiuchumi ya nchi na raia wake kwa pamoja. Kwa upande wa Tanzania, bomba hilo la mafuta litapita katika wilaya na mikoa kadhaa, ambapo wananchi wake watanufaika pakubwa katika utekelezaji wa miradi huo. Mradi wa ujenzi wa bomba hilo ulipangiwa kugharimu dola bilioni 2.5, kutoka Hoima magharibi mwa Uganda mpaka bahari ya Hindi bandari ya Tanga kaskazini mwa Tanzania. Kampuni ya Total ndiyo mwekezaji katika utekelezaji wa mradi wa ujenzi wa bomba la mafuta kutoka Uganda hadi Hoima Tanga. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Yes, tunaendelea na habari za dunia. Kimbunga Dorian mapema leo kimeingia katika ufukwe wa kati wa Atlantic kikiambatana na mvua kubwa pamoja na upepo mkali huku kukiwa na hofu ya kutokea mafuriko kwenye maeneo yaliyo chini kwa viwango vya mita mbili au zaidi. Kimbunga hicho kilichoko kwenye kiwango cha pili kimefika kwenye ufukwe wa Charleston, South Carolina kikiwa na upepo wa kasi ya kilomita 175 kwa saa. Watabiri wa hali ya hewa wakisema kuwa huenda kikafika au hata kupita kwenye ufukwe wa North Carolina ifikapo asubuhi ya Ijumaa mwishoni mwa wiki. Idara ya kitaifa ya kufuatilia vimbunga ya Marekani ilisema kuwa kulikuwa, kilikuwa kimepoteza nguvu, ingawa bado kinatajwa kuwa dhoruba na kwamba bado kina uwezo wa kufika kwenye ufukwe wa Nova Scotia, Nova Scotia nchini, uh, Canada. Kimbunga hicho ambacho tayari kimeua takriban kime watu ishirini huko Bahamas. Sasa dhoruba kina nguvu ya kilomita 95 pamoja na upepo wenye kasi ya kilomita 300 115. Vurugu zimezuka hii leo ndani ya bunge la Haiti ambapo wabunge wa upinzani wamekabiliana na wala wa chama tawala, huku wakirusha madawati, viti na makaratasi katika kisa ambacho kimewashangaza raia wa taifa hilo. Wabunge hao walikuwa wakipinga kura iliyopangwa kupigwa dhidi ya waziri mkuu Fritz William Michel na baraza lake la mawaziri hata hivyo mwishowe kura ilipigwa majira ya usiku ambapo hoja hiyo ilipitishwa kwa kura 76 kwa sufuri katika zoezi lililosusiwa na baadhi ya wabunge Haiti imekuwa bila waziri mkuu kwa muda, kwa muda sasa rais wa Italia Sergio Mattarella leo amewaapisha mawaziri katika baraza lake jipya ambalo limeileta pamoja mirengo hasimu ya kisiasa katika hatua ambayo inatarajiwa kuimarisha uhusiano kati ya taifa hilo na Umoja wa Ulaya na kuchukua msimamo wa kadri kuhusu uhamiaji. Waziri Mkuu Giuseppe Conte ataongoza baraza hilo ambalo wengi wa mawaziri wametoka kwenye vyama vya upinzani vya Five Star Movement na Democratic Party. Kampuni ya Google imepigwa faini ya dola milioni 170 na kamisheni ya serikali kuu ya kuratibu maswala ya kibiashara hapa Marekani kwa tuhuma kwamba mtandao unaomilikiwa na YouTube ulivunja sheria kwa kukusanya habari za kibinafsi kuhusu watoto bila idhini kutoka kwa wazazi. Aidha, kampuni hiyo inashutumiwa kwa kutumia habari hizo ili kufaidi kwa matangazo yake ya kimitandao. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Shukrani sana Harrison Kamau kwa habari zako hizo za dunia. Sasa tukirejelea habari hile ya usitishaji wa ujenzi wa bomba la mafuta kutoka huko Uganda kuelekea Uh, huko Tanzania baada ya kampuni ya mafuta ya Ufaransa Total kujiondoa kwenye mradi huo wa ujenzi, wachambuzi wa masuala ya biashara ya mafuta wanasema hatua hiyo ya Total itasababisha hasara kubwa kwa pande zote zinazohusika katika mpango mzima wa uchimbaji mafuta nchini Uganda, kama anavyosema Joe Watson Gakuo kutoka huko Kenya. Total imejiondoa kwa huyo mradi, watu ambao wanaweza wanaweza athirika ni pande zote Ukiangalia pande ya serikali eh, kwa vile sasa ni, ni kumaanisha huo mpango utacheleweshwa kwa muda ambao kwa sasa hatuujui. Utaangalia pia kwa wale wekezaji international ao kima wa kimataifa wa, au wale wako na, leseni, yeah, na leseni, kama tunavyoangalia tu, ni kama Total talu na Sinok, na pia watu wenye biashara ambao wako katika ile unaweza ita value chain ambao wangekuwa wanapatiana usaidizi katika huo mradi. Kwa kusema wa kweli, kila mtu atakuwa amepoteza, lakini pia tuko na, na uhakika ya kwamba hata kama imesimamishwa bado itarejelewa, lakini tuta tutangojea kwa muda sasa ambao hatuujui. Ni kweli, kila upande unapoteza, ikiwa ni hawa ambao walikuwa wameshaanza kuwekeza kwenye mradi huo. Lakini je, Uganda na Tanzania kati ya hizi nchi mbili nani anapoteza zaidi? Uganda kwa kweli ndio wanapoteza, ndio kwa sababu ndio wene mafuta e, unajua pale Tanzania hii hi, hi mafuta ilikuwa tu inapitia ingawaje eh, Tanzania walikuwa wanapata fi si zama malipo kiasi eh, kwa kila ah, barel ya mafuta ambayo inapita, lakini watu wamepoteza zaidi ni Uganda na ni, ni pigo kubwa, kwa sababu hii mwaka watu wengi walikuwa wanatarajia kwamba haya maneno yangefika wangesikizana, wa pande zote zingeweza kusikizana ndio tuwe na ile ruhusa sasa ya kuendelea na ile sehemu ingine ya, ya huu mradi wote wa mafuta ya Uganda. Na ni muhimu pia kujua hii mambo yote imeletwa kwa sababu kuna utata katika ushuru ambao ama ile kwa kimombo inaitwa tax regime katika Uh, taifa la Uganda kama ulivyosema, athari ni, ni kwa upande wote, sio sio upande wa hawa wawekezaji tu, hasa ni upande wa serikali ya Uganda. Sijui wewe kama vile mtu ambaye unafuatilia haya mambo ya biashara ya mafuta, unaona ni kipi kifanyike ili uh, vikwazo hivi vyote viondolewe, vio na mradi uanze kutekelezwa na mafuta yaanze kusafirishwa nje kama kawaida? Uh, unajua nikiangalia kwa maono yangu ni ya kwamba kuna ile mambo ambayo yanasahidi iangaliwe, ionekane ya kwamba, kama sisi kama watu wa hii biashara ya mafuta, kama tunataka mapato ile ya saa hii ama ile na... kwa kimombo ni short-term, ama tunataka ile itakuwa na ufanisi kwa taifa la Uganda kwa ule muda na siku zijazo, ama long-term gains, nafikiri ni muhimu hata wale wako kwa serikali ambao wanashughulikia hii mambo ya ushuru waziwa na ile tamaa sana ya kutaka kupata pesa nafasi hii hii pesa ikuje saa hii wasahau ya kwamba hii, huu ni mradi ambao utakuwa ni wa mabilioni kama ishirini nam. Huyo ni Joe Watson Gakuo mtaalamu wa biashara ya mafuta akizungumza nasi kutoka jijini Dar es Salaam. Tukisalia nchini Kenya ni kwamba baada ya miezi kadhaa ya vuta ni kuvute na msimamo mikali ya bunge la taifa na bunge la seneti nchini Kenya na kutibuka kwa vikao vya usuluhishi kuhusu mswada wa mgao wa fedha kutoka serikali kuu hadi serikali za majimbo, hatimaye bunge la seneti limeridhia mgao wa fedha wa shilingi bilioni 316.5 uliopendekezwa na bunge la taifa. Mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera ametuandalia taarifa ifuatayo. Hatua hii ya bunge la seneti hatimaye inaweka hai matumaini ya kupata mwafaka wa utata ambao umekuwa ukiugubika mswada huu wa ugawi wa fedha kati ya serikali za majimbo na serikali kuu ya Kenya, matumaini ambayo yamekuwa yakididimia kila uchao, hususan baada ya vikao vya awali vya kamati ya usuluhishi kutibuka. Pamekuwapo misimamo mikali na tofauti nzito zilizotishia kusambaratisha juhudi zozote za kufanikisha serikali za mitaa kupata fedha za kutekeleza miradi muhimu na kuwapa wafanyakazi wao mishahara. Bunge la seneta Alhamisi limeeleza kubadili msimamo wake wa awali kupinga hatua ya bunge la taifa kuzipunguzia mgao wa fedha serikali za majimbo 47 hatua hii ya bunge la Seneti inafuatia hatua ya kuchapishwa na nakala mpya mswada wa ugavi wa rasilimali unaojadiliwa katika meza usuluhishi, ambapo mabunge yote yamewakilishwa na wanachama kumi na nane. Kiongozi wa shughuli za serikali katika bunge hilo la Seneti, Kipchumba Murkomen, ambaye pia ni seneta wa Elgeyo Marakwet, amesisitiza sababu za kubadili msimamo wa awali. Sisi kama Seneti tumejipata katika ile hali ya kwamba wale ndugu zetu wa National Assembly hawana haja na ile shida wananchi wanapitia katika serikali za counties, na ningependa kushukuru seneti kamati ya finance, kamati pia ile yenye ilikuwa ya mediation, kwa sababu kwa kupigania haki za counties tumeweza kuongeza zile hela zinaenda counties kwa bilioni 6.5. Aidha, bwana Murkomen ameeleza kuwa fedha za majimbo ni haki ya Wakenya. Magavana wiki jana wametishia kusitisha shughuli hizo zote za utoaji huduma katika majimbo na kuweka makataa ya kuzifunga serikali hizo iwapo mwafaka hutakuwa umepatikana. Vikao vya awali vya kamati ya usuluhishi vilitibuka baada ya wabunge na maseneta kuzomeana peupe, kulimbikiziana lawama na hata kushindwa kusikilizana. Lakini sasa Kimani Hichungwa ambaye ni mwenyekiti wa kamati hiyo ya usuluhishi na mbunge wa eneo bunge la Kikuyu anaeleza kuwa hatua hiyo ya bunge la seneti inarahihisha shughuli za kamati. Je, nini kinafuata baada ya uamuzi huu wa bunge la seneti? Je, kamati ya usuluhishi itaendelea na vikao vyake? Bwana Ichungwa anaeleza kukutana ni kusahihisha yale ambayo wamekubali, ili tuweze kupeana ujumbe kwa maspika wa nyumba zote mbili, ili wajulishe nyumba zote kirasmi. Kwa hivyo lazima tutakutana tu, ili tufunge ile kamati ya maridhiano kirasmi na tuweze kupeleka ripoti kwa bunge zote mbili. Rais wa Jamhuri ya Kenya Uhuru Kenyatta amekuwa akikariri mara kwa mara kwa serikali yake haina kima cha fedha wanazohitaji magavana na kuwashauri kutumia zile ambazo wamepokezwa lakini mbona imewachukua maseneta muda huu wote kufanya uamuzi huu? Mtaalamu wa ugatuzi nchini Kenya, Dickson Mgoda anaeleza. nadhani wamekubali haraka haraka, kwa sababu pia kuna presha kutoka kwa wananchi, maanake wananchi wanataka huduma na huduma hazipo. Kenned Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Leo katika matukio ya Afrika tunaangazia kesi kuhusu mpaka wa baharini unaozozaniwa kati ya Kenya na Somalia, na kesi hiyo inatarajiwa kuanza kusikilizwa Jumatatu wiki ijayo katika mahakama ya kimataifa mjini The Hague nchini Uholanzi. Tunakuletea makala maalum yanayozungumzia mvutano huo ambao umepelekea kuzorota kwa uhusiano wa kidiplomasia kati ya mataifa hayo mawili Mwenzangu BMJ Muridhi anakupasha zaidi. Vuta ni kuvute kati ya mipaka ya Somalia na Kenya imekuwepo kwa miongo kadhaa tangu mwanzoni mwa karne ya ishirini. Katika miaka ya karibuni, kufuatia hali ya kutoelewana kuhusu mpaka wa nchi hizo mbili ndani ya Bahari Hindi Kenya na Somalia zilijaribu kusuluhisha mzozo huo kwa njia za kidiplomasia lakini ukashindikana. Hatimaye, tarehe ishirini na nane mwezi Agosti mwaka wa elfu mbili kumi na nne Somalia iliamua kuwasilisha kesi kwenye mahakama ya kimataifa iliyo mjini the Hegu, Uholanzi, ikilalamika kwamba Kenya ilikuwa inadai umiliki wa eneo ambalo si lake. Eneo linalozozaniwa ni takriban kilomita elfu mia moja mraba ambalo linaaminika kuwa na utajiri mkubwa wa mali ya asili kama vile mafuta na madini. Somalia inaitaka mahakama hiyo kusikiliza kesi hiyo na kuamua ni mkondo upi ambao mpaka huo unafaa kufuata, lakini Kenya ingetaka mpaka huo ufuate mkondo ambao utalifanya eneo linalozozaniwa kuwa mali yake. Wakati huo huo, Kenya inapinga kesi hiyo kusikilizwa na mahakama hiyo ikieleza kwamba kuna njia mbadala za kidiplomasia za kutatua mgogoro huo. Mwezi Februari mwaka huu, maafisa waandamizi wa, wa serikali ya Kenya walisema kwamba wangetaka mzozo huo utafutiwe utatuzi nje ya mahakama hiyo iliyobuniwa na Umoja wa Mataifa. Waziri wa mambo ya nje wa Kenya Monica Juma akieleza hatua ambazo zimechukuliwa katika kipindi cha miongo kadhaa iliyopita ni muhimu kufahamu kuwa mara tatu mwaka wa 1979, mwaka wa 2005 na mwaka wa 2009, Kenya ilieleza Somalia kuhusu mipaka ya majini kama inavyoelewa kupitia kauli za kirais. Lakini balozi wa Somalia katika Umoja wa Ulaya Ali Saidi Fik alisema kwamba Somalia inaamini kuwa mpaka wake na Kenya kwenye bahari unafaa kufuata mpaka wa ardhini kati ya nchi hizo mbili. Huyu hapa balozi Fiki akizungumza na idhaa ya Kisomali ya Sauti ya Amerika: tuliwasilisha kesi hiyo kwa sababu hatukubaliani na uamuzi uliochukuliwa na Kenya peke yake kuhusiana na mpaka huo. Kenya ilichukua uamuzi huo mwaka wa 2005 wakati ambapo Somalia ilikuwa ikishuhudia mzozo wa kisiasa na vita vya wenyewe kwa wenyewe. Lakini huku kesi hiyo ikisubiriwa kuanza Jumanne wiki hii, serikali ya Kenya iliiomba mahakama ya kimataifa ya ICJ kuihairisha na kudai kwamba bado ilikuwa inatayarisha mawakili wa kuiwakilisha. Mwanasheria mkuu wa Kenya Kihara Kariuki akitaka kesi hiyo ihairishwe kwa miezi kumi na miwili. Mwezi Agosti mwaka huu, kiongozi wa walio wengi katika bunge la Kenya Aden Duale aliwasilisha mswada mbele ya bunge hilo na kutaka sheria ipitishwe ambayo ingeiwezesha nchi hiyo kudai umiliki kamili wa sehemu inayozozaniwa. Duale alisema ikibidi, basi Kenya itapeleka majeshi yake ya wanamaji kulinda mpaka huo wenye utata. Isitoshe, mwezi Juni mwaka huu, Kenya ilidai kwamba ilikuwa imeziona nyaraka zilizothibitisha kwamba Somalia ilikuwa inajaribu kupiga mnada sehemu ambazo zina mafuta katika maeneo yanayozozaniwa. Hata hivyo, Mogadishu ilikanusha madai hayo. Katika juhudi zake za kutafuta utatuzi wa mzozo huo kwa wakati mmoja, Kenya ilimwalika waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed, lakini viongozi wa Kenya na Somalia hawakufikia makubaliano yoyote yenye tija. Baadaye Kenya iliandikia Umoja wa Afrika ikiutaka uingilie kati ili kesi hiyo iondolewe kwenye Mahakama ya Kimataifa ya ICJ. Baadhi ya wachambuzi wanasema kuna dalili kwamba huenda Kenya ikapoteza kesi hiyo, kama anavyoeleza mhadhiri wa chuo kikuu cha Minnesota hapa Marekani, Abdul Ismail Samata. Fikiri, ukiangalia ushahidi Kenya na kanuni za kimataifa kuhusu bahari, Kenya kwa kweli haina kesi. Somali tu inaweza kupoteza kesi hii iwapo mawakili wake hawatakuwa tayari, lakini yote tisa, baada ya jopo la majaji kusikiliza kesi hiyo kwa siku tano Uamuzi wake ndio utakaobaini ni nani anayemiliki eneo linalozozaniwa na ni mkondo upi ambao mpaka kati ya Kenya na Somalia unafaa kufuata ndani ya bahari Hindi. Kutoka Washington, yamekuwa ni makala maalum ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika na mimi ni BMJ Mridhi. Baada ya kufuata makala ya matukio ya afrika na mwenzetu BMJ Muridhi, sasa anamkaribisha Harison Kamau akusomeye muhtasari wa habari za dunia. Afrika Kusini imetangaza hivi leo kwamba imefunga kwa muda ubalozi wake mjini Abuja na ubalozi wake vilevile vile, mjini Lagos nchini Nigeria. Hii ni kufuatia mashambulizi yaliyolenga biashara zinazomilikiwa na raia wa Afrika kusini nchini humo. Huku zikiwa zimesalia takriban wiki mbili kabla ya uchaguzi mkuu wa Israeli kufanyika waziri mkuu wa taifa hilo Benjamin Netanyahu anaendelea kutoa wito kwa jumuiya ya kimataifa kutoshirikiana na Iran baada ya taifa hilo kutangaza kwamba inajiondolea vikwazo vyote vilivyowekwa kwake na jumuiya ya kimataifa kuhusiana na mradi wa nyuklia. Kiongozi wa hong Kong carrie Lam amesema mapema leo kuwa China inaelewa, inaheshimu pamoja na kuunga mkono hatua ya serikali yake ya kuondoa mswada wa kuwapeleka washukiwa wa, wa taifa hilo China bara uliozua utata na kupelekea maandamano ya miezi kadhaa. Waziri mkuu wa Uingereza boris Johnson leo amepata pigo jingine la kisiasa baada ya ndugu yake kutangaza anajiuzulu kama waziri mdogo na pia vilevile vile ubunge. Muktasari huo ndio unakamilisha matangazo ya jioni hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi Mary Mgawe, mwelekezi wetu Aida Isa, kutoka Washington DC, Patrick Ndwimana na Harrison Kamau, kwa pamoja tuna wageni tukiwatakia usiku mwema.