Hivi sasa ni saa tatu kamili, saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji Sunday Shomari. Muungano wa upinzani nchini Ethiopia umetishia kususia uchaguzi wa kitaifa utakaofanyika mwaka ujao iwapo sheria za uchaguzi hazitafanyiwa marekebisho. Viongozi wa vyama vya upinzani wanasema kuwa mabadiliko yaliyofanywa ya sheria za uchaguzi mwezi uliopita na kukiwezesha chama tawala kuwa na viti vingi zaidi kwenye bunge yamefanya vigumu kwa upinzani kushinda uchaguzi wa kitaifa. Upinzani pia unapinga sheria inayowataka wafanyakazi wa serikali wanaotaka kuwania viti vya bunge kutolipwa mishahara yao katika kipindi hicho. Siku moja kabla ya safari yake kwenda Afrika, Baba Mtakatifu Francis ametoa ujumbe wa video kwa ajili ya watu wa Mauritius akiwashukuru kwa kuandaa ziara yake na kusisitiza utamaduni wao wa kipekee na dini, kukiwa na makundi mbalimbali ya mbali kabila. Amesema itakuwa jambo la furaha kwa kuhubiri Injili kwa watu wa eneo hilo. Papa Francis anaondoka Roma Jumatano, ataanzia safari yake Msumbiji, Madagaskar na baadaye Mauritius. Kulinda mazingira na kupambana na umasikini ndio itakuwa ajenda ya safari yake atarejea roma septemba 10 na wakati huo huo wachambuzi wa mambo wanasema ziara ya baba mtakatifu katika nchi hizo ambazo pia zimewahi kukumbwa na majanga ya kibinadamu itakuwa ni jambo la kutia moyo na ushawishi wa kipekee katika kuhamasisha kurejea hali ya kawaida kwenye nchi hizo mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa kupitia 107.5 fm Nairobi, Kenya. Rais wa Iran Hassan Ruhani alisema hii leo kwamba nchi yake haitafanya mazungumzo ya pande mbili na Marekani. Akizungumza na wabunge, Ruhani amesema njia pekee ya mashauriano kufanyika ni kama Marekani itaondoa vikwazo vyake vyote dhidi ya Iran na kwamba mazungumzo hayo pia yajumuishe nchi nyingine zilizosaini mkataba wa kimataifa wa nyuklia. Mwaka elfu mbili na kumi na tano rais wa Marekani Donald Trump alijitoa kwenye mkataba huo mwaka jana, baada ya kuwa mkosoaji mkubwa wa misingi ya mkataba huo uliowekwa kati ya Iran na kundi la mataifa mengine, ikiwa ni pamoja na Uingereza, China, Ufaransa, Rusia, Ujerumani na Umoja wa Ulaya. Trump wiki iliyopita alionyesha nia yake ya kutana na Rouhani akisema kuna uwezekano mzuri kwamba wataongea. Bunge la Ukraine limepiga kura kuondoa kinga ya kushitakiwa wa bunge, ikiwa ni hatua ya kufikia ahadi ya rais Volodimir Zelenski ya kupambana na rushwa. Katika kura ya Septemba tatu, manaibu 373 walipigia kura mswada huo, wakati watatu walikataa kupiga kura na 28 hawakuwapo. Zelenski ambaye alihudhuria kikao cha bunge aliondoa wasiwasi kwamba hatua hiyo itawalenga wabunge kushitakiwa na wale walio madarakani, akisema kabla ya kura hiyo kwamba kuondolewa kinga hakuna maana wabunge watakuwa ndio wanaohusika na, na maamuzi ya kisiasa. Watoto nane wa shule wameuawa katika shambulizi lililotokea katika shule moja ya msingi nchini China. Wanafunzi wengine wawili walijeruhiwa katika shambulizi hilo lililotokea katika kijiji cha Choyangpo kwenye jimbo la Hubei kwa mujibu wa taarifa utolewa na polisi katika mji wa Enshi. Mtu mmoja mwenye umri wa miaka 40 amekamatwa na ndiye mshukiwa mkuu. Polisi hawajaeleza jinsi shambulizi hilo lilivyotokea, lakini watoto wengi wa shule hivi karibuni nchini humo wameshambuliwa au kuuawa kwa visu wanafunzi 9 waliwawa Aprili 2018 katika shule moja kwenye jimbo la kaskazini magharibi la Shansi, wakati watoto 14 wa shule ya chekechea walijeruhiwa katika shambulizi la kisu katika jimbo Chongping Oktoba mwaka jana. hizo okay. Zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Muda mfupi ujao, Patrick Ndwimana atakulita kipindi cha kwa undani. Karibu msikilizaji wa VOA katika kipindi kwa undani. Kwa undani hivi leo tunazungumzia ghasia ambazo zimezuka tena Afrika Kusini kwa kuchochewa na wazawa wanaoshambulia raia wa kigeni. Vilevile vile katika sehemu ya pili tutatizama kile wachambuzi wa wa siasa nchini DRC wanasema juu ya kazi inayofanywa na na kikosi cha umoja wa mataifa nchini humo MONUSCO. Anayokaribisha kwa undani leo ni Patrick Ndwimana. Tukianza na sehemu ya kwanza, polisi wa Afrika Kusini leo asubuhi wa walirusha risasi za mpira kuwatawanya waandamanaji ambao walikuwa na shambulia wageni na mali zao katika mji mkuu Johannesburg. Maduka ya wageni yalichomwa moto na kuporwa katika kitongoji cha Alexandra usiku wa Jumatatu. Ilikuwa ni siku ya pili ya vurugu kutokea katika baadhi ya miji na vitongoji vya Afrika Kusini baada ya mamia ya raia wazawa kuandamana jana katika mji mkuu Johannesburg wakidai raia wa kigeni kutoka mataifa tofauti ya Afrika wanachukua ajira zao. Ghasia hizo zilianzishwa mwishoni mwa juma na madereva wa lori katika jimbo la KwaZulu Natal, baadaye zilienea katika miji mingine kama Western Cape, Pretoria na mji mkuu Johannesburg. Polisi imeripoti kwamba zaidi ya watu tisini walikamatwa tangu jana Jumatatu kwa kuhusika katika vurugu hizo. Hii leo rais wa Afrika Kusini, Cyril Ramaphosa, ameandika kwenye ukurasa wake wa Twitter kwamba licha ya watu kuwa na wasiwasi au changamoto kuhusu hali yao ya maisha, hakuna sababu yoyote ya msingi ya kushambulia raia kutoka nchi za kigeni. Amesema kuna ulazima matatizo yote yatatuliwe kwa njia ya demokrasia. Ili kutaka kujua hali halisi iliyojiri leo mjini Johannesburg Mwenzangu Harrison Kamau alizungumza mapema asubuhi na Debora Edward Maua, ni raia wa Tanzania ambaye anafanya biashara katika mji huo mkuu wa Afrika Kusini. Mimi niko hapa South Africa, nakaa Johannesburg, lakini huku bwana, tangu jana hali ni tete, yani ni tete, na sio Johannesburg mpaka Pretoria, yani hali ni tete. Maduka yamefungwa, vurugu, watu wanachomwa moto, watu wanauawa, magari yanavunjwa kama jana jana, yani watu wamevunja maduka, wameiba, yani ni vurugu, hakuna amani. Hebu tueleze kidogo, wiki iliyopita kulikuwa na tetesi kwamba madereva wa, maro, eh, wa malori ndio walikuwa wamepanga kufanya mgomo na wakasema kwamba mgomo utakuwa wa kitaifa. sasa kasi ambazo zinashuhudiwa ni kutokana na mgomo wa madereva wa malori au ni wananchi wote wakazi wa Afrika kusini ambao wanashambulia wageni nchini humo? Hapana, ni madereva teksi, sio malori, madereva teksi. Naam wa, wa, wa, wanaka Dio, wao wanakaa Pretoria ndio wao waliunga hiyo mbinu ya kuanzisha vurugu na fujo. Tunapozungumza, wewe pia ni mtu kutoka taifa tofauti na Afrika kusini na wewe ni mfanyabiashara, je, Uh, kwako wewe na wenzako walio karibu na wewe mmeathiriwa na gasi ambazo zinaendelea Afrika Kusini, yani vibaya sana sana. Hayo maduka kuna nani, wakina kaka wa taifa la kwetu huko, Watanzania wamevamiwa maduka yao, wamepigwa vibaya sana yani, ni tafrani kiujumla, ni kwamba katika biashara, yani mm -mm. Haiko vizuri kwa kweli, haiko vizuri, imetuathiri vibaya sana sana. Ah, wanapofanya mashambulizi dhidi ya biashara za wageni, wanaomba wageni kuondoka kabisa, ama wanasema nini nini, madhumuni yao madhumuni yao? Mimi sana sana mnachoona ni kwamba, yote yanachangia ni kwamba wana, kwa mfano kama wiki ngapi, wiki tatu zilizopita kulikuwa na vurugu kama hilo lakini hilo vurugu lilikuwa limesimamiwa na maaskari wenyewe, kwamba tatizo lilikuwa sosi kubwa. Ni kwamba Waethiopia, Waethiopia walifanya vurugu, waliwafanyia vurugu mapolisi, waliwapiga na kuvunja gari yao. Kwa hiyo wao wamekuwa kama wameamsha na kuchochea hii kutuponza hata sisi wengine. Kwa hiyo maaskari walijaribu kutanda mji mzima. Hiyo sasa ilikuwa ni Johannesburg hapa walitanda mji mzima, maduka yakafungwa, ikawa vurugu. Kwa hiyo mataifa mbalimbali walikamatwa, karibia watu mia sita kama na hamsini walikamatwa. Wale ambao hawana vitambulisho yani passport walikamatwa. Sasa ikaenda ikawa kuna ukimya. Kwa hiyo sasa hawa ambao madereva teksi wameteki machansi kwa wao wenyewe, kwa njia kama vile kuwaidia watu kama hivyo, yani kuchochea ugomvi ndio mm -hmm. hiyo sasa imeanza juzi ime, imeanza jana, na tunapozungumza sasa hivi ninajua kwamba ni Jumanne mchana huko Afrika Kusini na hasa Johannesburg ambapo upo yeah. Hali ikoje? Kuna shughuli za kawaida ambazo zimeendelea ama labda shughuli za uchukuzi biashara nini zimefungwa? Hali ikoje hasa ah? Hali bado hali bado bado ni tete, hakuna hata duka moja liliyofunguliwa, hakuna hata duka moja Mitaa yote ukiangalia B, ukiangalia MTN, yani hakuna kote ambako duka lililokuwa liko wazi, maduka yote yamefungwa. Yani kwa kweli, yani kuko quiet quiet, kuko kimya sana. Watu tayari wameshajijengea hofu kwamba yani tum, tuko majumbani tunafanya kuwasiliana tu. Haya, vipi sasa hivi, vipi? Yani ni hivyo kwa kweli, hali ni tete, sio nzuri bado. Ah, na tunapozungumza labda mamlaka serikali imechukua hatua yoyote kudhibiti hali? e, kwa kweli kwa leo serikali kama serikali, yani wametumia nao nafasi yao kama serikali ni kwamba wanasubiri wale ambao wanaochochea waanzishe, basi wao waingilie kati. Kwa swala la jana, sio la maaskari, hapana. Swala la jana ni yao manunda, sisi huku tunawaita manunda, yani ni yao teksi hao teksi, nikisema yani kama kule kwetu ni daradara ndio hao ambao walioibuka kuandamana, kuja kufanya uchochezi, naweza nikasema ni wawizi na kuwadhurumu watu, kuwapiga, kama hivyo, kufanya vurugu kama hizo, kwa kweli. Na wakati tunapozungumza kuhusu biashara, je, biashara unavyosema biashara za teksi kuna watu wageni ama kutoka mataifa ya nje ambao pia wanafanya biashara ile ya teksi ama ya daladala? Ah, hapana hapana, huku madereva teksi yani ni, ni hizo daladala wanaendesha wenyewe tu wazawa wa hapa. Kwa hivyo biashara nyingi za wageni labda ni maduka ya maduka chakula, yani vitu kama hivyo na... na maduka, yani ninaposema mm -hmm. maduka namaanisha kwamba yaani maduka ya vitu vidogo vidogo kama yani kama visupermarket vidogo vidogo, vipo mchanganyiko, wapo yapo kama hayo ya nguo, ya nguo ni wengi wengi sana watu wa Mali na wa Ethiopia na wa Nigeria. Lakini haya maduka visupermarket hivi vidogo vidogo ndio hivyo, sasa mchanganyiko utakuta labda wa Kenya wa Tanzania, yani mchanganyiko na wakati tukitazama kwenye vyombo vya habari tunaona kwamba kuna baadhi ya maduka ambayo pia yameteketezwa moto. Kando na kuwa mali yanaporwa, inaonekana pia kuna uchomaji wa maduka ya watu, yanateketezwa. Hilo nalo vipi? Nilitangulia mara kwanza kukueleza kwamba, yani, watu wameuawa, watu wamevunja maduka, watu wameiba, kuingia madukani, yani wameteki machansi, yani hiyo ipo, ipo, ipo sana sana jana yani, mpaka kuchoma magari yani, watu wanachoma moto wanauawa, yani hivyo. Kwa kweli jana yani, hali ilikuwa tete sana tena sana. Ni Debora Edward Maua, raia wa Tanzania, mfanyabiashara pia ambaye amezungumza na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka mjini Johannesburg. Upande wake kaimu balozi wa Tanzania nchini Afrika Kusini, Richard Lupembe, amehakikisha kwamba hakuna raia wa Tanzania aliyehujumiwa katika ghasia zilizotokea jana na leo, lakini ametoa ushauri kwa raia wa Tanzania waishio nchini Afrika Kusini. Mpaka sasa hatujapokea taarifa ya kifo cha mtanzania yoyote au kuumizwa katika vurugu zinazoendelea hivi sasa hapa Afrika Kusini, especially katika miji ya Johannesburg na Pretoria lakini bado tunategemea hizi vurugu zitaendelea kwa sababu tunapata matishio mengi kutoka kwenye mitandao mbalimbali, kwamba tutaendelea, tutawapiga wageni na nini na nini, na sababu kubwa ni kwamba e, wenzetu hawa hawawapendi wageni, japokuwa polisi inajitahidi kufanya kazi yake kuzuia ili swala lisitokee. E, kwa Watanzania ambao labda wanaishi hapa na wengine wanaotegemea kuja e, Afrika Kusini. Ushauri wangu kama sisi watu wa ubalozi na kama mi ba, kaim balozi kwamba e, mwepuke kwenda maeneo hatarishi. Nendeni sehemu zile ambazo una ulinzi wa kutosha. Sehemu hatarishi namaanisha sehemu miji ka sehemu kama Sunside Hebrew e, Marabastad, ni sehemu ambazo kuna wananchi wengi na kuna mwingiliano wa wananchi wa kiSouth Africa, kwa hiyo inawezekana kabisa ikaa ni ukaa ni tageti wakati wanafanya vurugu zao. Kwa hiyo mi nawashauri mnaweza, mnaweza mkaja, lakini mwangalie, msiende sehemu ambazo ni hatarishi. na nilitaka tu kujua kwa nini vitendo hivi vya kushambulia raia wa kigeni vinaonekana kuwa sugu. Na kwa kupata maelezo zaidi, nilizungumza muda mfupi uliopita na Josh Kalisa, huyu ni raia wa Rwanda ambaye ni mkazi wa muda mrefu nchini Afrika ya Kusini. alikuwa na haya ya kusema. Uh, kwa kweli kujibu swali lako haraka ni kwamba naweza nikaanza kwamba hivi vitu vimeshamili kuanzia, vilianza kabisa mwaka elfu mbili na nane, elfu mbili na nane ndipo haya matukio yalianza, na kuanzia hapo hivi vitendo vimekuwepo vya kuwashambulia raia wa kigeni ambao hasa hasa ni raia wanaotoka wak, katika nchi za Afrika kwa sababu tofauti tofauti kuna sababu sometimes zinakuwa kwamba wamechukua kazi za wazawa wa, wa hapa au wamechukua wanafanya biashara katika maeneo yao na wameweza kufanya vizuri, kwa hiyo wao biashara za wazawa zinakufa, lakini za raia wa kigeni zinaendelea. Au mara nyingine kwamba raia wa kigeni e, wanauza madawa ya kulevya au mambo mengi ambayo yoyote yale ambayo wasanisikia kuyataja kwamba haya ndiyo ya sababu inayoanzisha hizi vurugu waga hureto kwa kipindi tofauti tofauti. Inawezekana tukio moja likaanza likazaa tukio kubwa baadaye, lakini kwa nini bado yanaendelea? Mimi nadhani kwamba hii hali mpaka leo mimi eh, naona kwamba haitakuwa inaweza ikasimama labda leo baadaye au kesho, uzumbili mambo yakawa yametulia, lakini tumekosa utashi wa kuweza kutatua hili tatizo kutoka hapo linapotokea kwenye e, shina la tatizo. Ni kwamba maisha ya watu na jinsi watu wanaweza kuweza kuelewana na kujua kwamba hakuna aliye hapa akitafuta ubaya na mwenzake, na pia kuelimishana, kwa sababu nadhani elimu hapa ndipo inakuwa e, chachu ya kuweza kutatua matatizo kama haya, lakini elimu haijatumika. Kwa hiyo tumetumia njia tu ya kirahisi ya kuweza kuyasimamisha kwa kutumia nguvu labda za kiusalama na matamshi eh, kidogo kidogo, lakini sijawahi kuona kwamba kuna utashi mkubwa wa kwanza kutafuta jinsi ya kuweza kutatua hii tatizo ili tuweze kuenda pamoja kama wale watu ambao tunaishi hapa na pia tunaishi pia kwenye jamii ya, ya, ya Afrika kusini, kutafuta, eh, bahayi, ya kusini tuweze kuweza kutafuta suruhu kwa hii jambo Unaposema utashi ni, ni, ni utashi wa kisiasa ni sera za siasa za wale ambao kwenye utawala ambazo hazijaweza kutatua, uh, tatizo la hawa wazao wa, wa, wa, wa Afrika ya kusini ambao wao wanafikiria kwamba, uh, Waafrika wenzao wa kutoka nchi za kigeni wana, wanachukua ajira na, na, na, na, na, na biashara zao hapo ndipo ndo nasema utashi ni kwamba katika ukiangalia kwa upande wa serikali, eh, serikali ina uwezo mkubwa, kwa hiyo ikaangalia, inaweza inaweza, hili jambo katika njia ya kubwa zaidi, kwamba ni jinsi gani tunaweza tukafanya tuka kazi na asasi zingine za kiraia ambazo ukweli zipo na ambazo zinaweza zikawa ni za asasi zile ambazo zinawahusisha eh, wananchi wa hapa South Africa au wananchi au wageni ambao wako hapa zipo sasa. Tukaanza kutafutwa jinsi hili hi tatizo linaweza likatatuliwa vipi, kujua matatizo ya wananchi wote, wale wote ambao wanaishi hapa, iwe ni wageni iwe ni, ni, ni wazawa. Sasa tukaanza kuangalia kitu baada ya kingine, kwa sababu hili tatizo lipo na lipo kwenye vichwa vya watu na hivi vichwa vinapaswa vielimishwe. Ni Josh Kalisa, raia wa Rwanda ishiyo mjini Johannesburg, ambaye amezungumza nami muda mfupi uliopita. Ifahamike e, pia kwamba upinzani wa Afrika Kusini umelaani vikali mashambulizi hayo yaliyotokea tangu mwishoni mwa juma na kuendelea jana na leo dhidi ya raia wa kigeni, na upinzani unakilaumu chama madarakani ANC kushindwa kukomesha mashambulizi hayo. Punde tu tunaingia kwenye sehemu ya pili ya kwa undani. Katika sehemu hii ya pili ya kwa undani tunatizama tamko lililotolewa na katibu mkuu wa umoja Mataifa Antonio Guterres mwishoni mwa ziara yake ya siku tatu nchini DRC ambapo alikutana na viongozi wa nchi hiyo akiwemo Rais Felix Tshisekedi, na katika mahojiano yake na redio ya umoja Mataifa huko DRC, Redio Okapi, Antonio Guterres alisema kwamba kama kikosi cha umoja Mataifa MONUSCO hakingekuwepo basi hali nchini DRC ingekuwa mbaya zaidi. Hayo ni baada ya raia wengi wa DRC hasa wakazi wa mji wa Beni kuomba wanajeshi wa MONUSCO waondoke kwa madai kuwa wameshindwa kurejesha usalama katika mji huo wa Kivu Kaskazini, ambapo waasi wa kundi la ADF wanafanya mashambulizi ya mara kwa mara na kuua raia, kuteka baadhi na kuteketeza mali, mali za raia na akiulizwa nini sasa uh, MONUSCO itafanya au Umoja Mataifa ili kuhakikisha kwamba usalama umerejea katika mji wa Beni, e, Katibu Mkuu wa Umoja Mataifa Antonio Guterres amesema e, anaimani kwamba MONUSCO itaendelea kushirikiana bega kwa bega na, na jeshi la FRDC, hilo ni jeshi la DRC, katika operesheni za pamoja na kuwasaka hawa waasi wa ADF na hasa ku sitisha uh, mashambulizi yao dhidi ya raia wasiokuwa na hatia. Wakati huo ametoa wito uh, kwa wananchi wote wa Kongo au wito kwa serikali ya DRC kuhakikisha kwamba makundi yote ya waasi yamepokonywa silaha na yale ambayo yako tayari kujiunga na vikosi vya kulinda usalama basi yapewe fursa ya, ya kuweza kufanya hivyo, lakini ameiomba serikali ya DRC kufanya kila kiwezekanacho ili kupokonya silaha makundi hayo ya waasi na makundi mengine yanayoyumbisha usalama huko DRC, hususan huko Beni. Vile vile alitoa wito kwa wananchi wa Kongo kushirikiana ili kuweza kufanikisha kazi inayofanywa na, na MONUSCO huko DRC kwa kurejesha amani. Kwa hiyo nilizungumza uh, na Jean Paul Kasereka. Huyu ni mchambuzi wa masuala ya siasa huko Kivu Kaskazini, na nikamuuliza mtazamo wake kuhusu kauli au matamshi ya katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa na kazi inayofanywa na, na MONUSCO huko DRC. lama MONUSCO inajitahidi kwa kufanya kazi kwa namna yake, lakini najua kwamba kama mtu iko katika mateso anawaza kama yule anayekuja ataleta suluhisho kwa siku moja, lakini kwangu mimi mwaniso unafanya kazi yako ya kwanampaki inasaidia vikosi e, vya Congo kwa kugombanisha waasi wote, ni kuangalia kama vile walifanya na wengine wote, wanafanya wanagombanisha kwa namna yao, ili wasapoti vikosi vya DRC katika mapambano yao. Kwa hiyo unakubaliana na msemo huu wa katibu mkuu wa Umoja Mataifa kwamba kama MONISCO angekuwepo basi uh, hali ingekuwa zaidi mbaya huko DRC. Ndio hali ilikuwa mbaya zaidi, lakini sasa kuna moja kuangalia pia. Unaona, watu wa Beni wameteseka siku nyingi, inakuwa miaka minne, miaka mitano, wanaishi katika wasiwasi kila siku. Ietu ni kuangilia, na hiyo inawatia ndani kitu wanateneza kuita revolt. Hawawezi kusikiliza mtu ambaye atasema MONISCO nafanya kazi, ijapokuwa wanaendea kuteseka. Nadhani kwamba MONUSCO mm, ingaliangalia namna gani itashangia metode yake ya kutumika pamoja na FARDC kusudi wawakiliza hao wasi kwa lote, ili wotaeni wajue kwamba ke kwa kweli vikosi vya MONUSCO zinatumika. Ndio itaendelea hivyo, watazani kwamba MONUSCO hatumiki, ijapokuwa MONUSCO anajitahidi jitaidi za kutumika na kadiri anaweza eh. Na katibu mkuu Antonio Guterres amesema ni hakika, uh, kuna ulazima wa kubadili au kuchukua mikakati mipya namna MONUSCO inapaswa kufanya kazi huko DRC. Wewe upande wako, unaona ni mikakati ipi ambayo MONUSCO inapaswa kuchukua ili kuhakikisha kwamba wananchi wa Kivu Kaskazini, hasa huko Beni, wanapata usalama na amani? Unajua, ya kwanza MONUSCO haitatumika yo yenyewe kwa sababu hii siyo nchi ya MONUSCO. Kwanza ni nchi ya wakongomani wenyewe, ni kuona viongozi wa Kongo waikale wakawe na majeshi na vikosi vya Monisco wasumulia, waone ni nini wanaweza kufanya. Ninawaza hiyo ilikuwa strategi nao walitumisha, wanabadilisha viongozi wote wa vikosi vilikuwa huko Beni kama vilaisha vigondoa. Ni wakati sasa ambapo Monisco inaendelea kusapoti, wanaongeza kwa logistiki, na hiyo nadhani itakopatia nguvu nyingi, na wanaweza kukimbiza waache hao wa ADF kwa siku chache. Na hivi karibuni tu uh, jeshi la DRC au wakuu wa jeshi la DRC huko Beni uh, waliomba ushirikiano wa raia katika kupiga vita hawa waasi wa ADF ambao wanaua watu na wanaharibu vitu huko Beni. Unafikiri raia kweli wanao uwezo wa kuchangia ili kurejesha amani huko Beni? E, mchango wao kwa namna gani, ni wakati wanaona wale watu wameingia katika mji wasio wajua, wanakuwa tayari kuambia kuambia e, vikosi vya RDC. Hata kuna watu ambao hatuwajui, nadhani umeleza kutuma e, vikosi vyagombanisho viwapige, ili wakimbie hivi, na hiyo itakuwa ni mchango wa, wa raia, kwani raia ikasumulia zaidi na vikosi, na hiyo operesheni itaenda kwa haraka kuna wanasiasa pia vilevile wa wananchi wanaomba MONISCO iondoke, sijui we unasema nini? kwangu mimi kwa sasa MONISCO kuondoka hapana, ya, ya ya mwana wangewaomba tu waendelee kukundana pembeni na vikosi vya FRDC kwa sababu sio si wao wataleta amani, lakini ni mchango wa umoja MONISKO, na, wa mataifa kupitia vikosi vya MONISCO na na vikosi vya FRDC nadhani hawa wawili wachange nguvu pamoja waone jinsi ya kuwagombanisha waasi, lakini kusema kwamba waache waweneo kugombanisha, na kwangu nawaza kwa sasa haijakuwa bado wakati ya, ya kulonda. Hiyo ni Jean Paul Kasereka, mchambuzi wa maswala ya siasa akizungumza na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka mji wa Goma. Katika mahojiano yake na redio hiyo ya Umoja Mataifa nchini DRC Okapi, Katibu Mkuu wa Umoja Mataifa Antonio Guterres amesema tume zote za Umoja wa Mataifa ambako zinafanya kazi katika maeneo tofauti ya dunia huwa zinakabiliwa na changamoto, lakini anasema pia alizungumza na wale ambao wanaendelea kuikosoa MONISCO kwa kazi inayofanya, na akasema, mimi niko tayari kuomba MONISCO iondoke DRC, lakini wale wakosoaji walimwambia kwamba wakati hujawadia MONISCO kuondoka. Lakini Guteres vilevile alisema matarajio yake ni kuiona DRC ikipata amani, na amesema bila shaka wataendelea kushirikiana na serikali ya DRC katika kurejesha amani maeneo yote ambayo bado si salama, hususan huko Kivu Kaskazini. Na akasema matarajio yake ni kuiona DRC siku moja itakuwa haina tena umuhimu wa kuona wanajeshi wa Umoja Mataifa wakiendelea kuhudumu huko DRC. Mwisho wa Kwa Undani hivi sasa, na washukuru nyote ambao wameweza kufata kipindi hiki na wale waliweza kukifanikisha, Patrick Luimana na wageni, nikiwatakia usiku mwema.