Moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika na kukaribisha msikilizaji popote ulipo. Jina langu ni BMJ Mridhi na mimi ni Sunday Shomari, ni kukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumanne, tarehe 3 mwezi wa Septemba mwaka wa 2019 Tunasikika pia kupitia redio shirika katika eneo zima la maziwa makuu na vilevile vile kwenye masafa ya FM katika maeneo mbalimbali duniani kote. Karibuni katika e matangazo yetu hii leo. Hali ya taharuki ya tanda katika baadhi ya miji ya Afrika Kusini, huku kwa mara nyingine tena mashambulizi dhidi wafanya kazi, inje, ya wafanyakazi kutoka nje yakiongezeka, hali bado ni tete. Hakuna hata duka moja liliyofunguliwa, hakuna hata duka moja, mitaa yote yaani hakuna kote ambako duka liliyokuwa liko wazi na katika habari nyingine nchi tatu za Afrika kusini mwa jangwa la Sahara zajitayarisha kumpokea kiongozi mkuu wa kanisa Katoliki, Papa Francis, kwa ziara itakayoanza hapo kesho nchini Mauritius. Ni, ni baadhi tu ya habari ambazo tumekuandalia katika matangazo haya takriban dakika 30 kutoka hapa studio nambari 15. Kumbuka pia unaweza kupata matangazo haya kupitia tovuti yetu ya www.voaswahili.com na kabla ya kusikiliza yaliyojiri kutoka kwa waandishi wetu, tupate habari za dunia zikisomwa hapa studio na mwenzangu Sandi Shomari. Bunge la Uingereza linajiandaa kupiga kura kupitisha mswada kuzuia uwezekano wa kuondoka Umoja wa Ulaya bila makubaliano Ifikapo Oktoba 31 badala yake waweke wazi misingi ya kujitoa huko. Kura ya Jumanne ni juu ya kuamua kuchukua udhibiti kwa kitu gani kipigiwe kura. Kama ikifanikiwa, wanaounga mkono wataendelea Jumatano kupiga kura juu ya hatua ya kuomba ongezeko la miezi mitatu katika Umoja wa Ulaya, kama pande mbili hizo hazitafikia makubaliano ya kujitoa katika mkutano wa katikati ya Oktoba. Waziri Mkuu Boris Johnson ameahidi kuiondoa Uingereza kwenye Umoja Ulaya, wa Ulaya kwa mujibu wa tarehe ya mwisho ya Oktoba 31 bila ya kujali kama kuna makubaliano yoyote. Kiongozi wa Hong Kong aliye matatani Carrie Lam amesema hii leo hana nia ya kujiuzulu ili kumaliza maandamano makubwa ya kuipinga serikali ambayo imeutikisa mji huo kwa miezi mitatu na kukanusha taarifa kwamba viongozi wa China wamemzuia kujiondoa mamlakani akisema kwamba anataka kumaliza tatizo hilo yeye mwenyewe. Lam alikuwa akijibu ripoti ya shirika la habari la Reuters kuhusiana na sauti iliyorekodiwa akizungumza na viongozi wa kibiashara kusema kwamba amesababisha janga kubwa kwa kutangaza muswada wenye utata wa kutaka watuhumiwa wapelekwe China bara kukabiliwa na mashtaka ambao umesababisha maandamano. Aliwaambia watu hao kwamba ataomba radhi kwa hatua hiyo na kujiuzulu ikibidi, kama atakuwa na fursa hiyo. Lakini Lam alikanusha kwamba hata hajafikiria kuzungumzia kujiuzulu na viongozi wa China. Na alipoulizwa kama Beijing wanamzuia kujiuzulu, Lam aliongeza kusema kuwa hajawahi kutuma ujumbe wa kujiuzulu kwa serikali kuu. Aliongeza kusema kwamba kutolewa kwa mahojiano hayo ni jambo ambalo halikubaliki. Rais wa Iran Hassan Rouhani alisema hii leo Jumanne kwamba nchi yake haitafanya mazungumzo ya pande mbili na Marekani. Akizungumza na wabunge, Rouhani amesema njia pekee ya mashauriano kufanyika ni kama Marekani itaondoa vikwazo vyote dhidi ya Iran na kwamba mazungumzo hayo pia yajumuishe nchi nyingine zilizosaini mkataba wa kimataifa wa nyuklia wa mwaka elfumbili na kumi na tano. Rais wa Marekani Donald Trump alijitoa kwenye mkataba huo mwaka jana baada ya kuwa mkosoaji mkubwa wa misingi ya mkataba huo uliowekwa kati ya Iran na kundi la mataifa mengine ikiwa ni pamoja na Uingereza, China, Ufaransa, Rusia, Ujerumani na Umoja wa Ulaya. Trump wiki iliyopita alionyesha nia ya kukutana Rohani, akisema kuna uwezekano mzuri kwamba wataongea. Na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ametoa wito kwa watoaji wa msaada walioweka ahadi zao katika kupambana na ugonjwa wa Ebola huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutimiza ahadi zao. Mary Mgawe anayesoma taarifa ya Michael Bowman. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ametoa wito huo Jumatatu baada ya kutembelea kituo cha tiba ya Ebola DRC, ambako aliahidi uungaji mkono na msaada kupambana na ugonjwa wa Ebola. Ametoa shukrani kwa wale walioahidi kusaidia, lakini akasisitiza ni muhimu kuanza kutekeleza ahadi hizo ili kuhakikisha ugonjwa wa Ebola unapigwa vita DRC. Amesema hadi sasa ni asilimia kumi na tano tu ya ahadi zilizotolewa ambazo zinahitajika kabla ya mwisho wa mwaka huu. Anasema kupita wiki moja bila kuwa na rasilimali za kupambana na ugonjwa huo inamaanisha ni kupoteza vita dhidi ya Ebola. Ugonjwa wa Ebola hadi sasa umesababisha vifo vya watu zaidi ya elfu mbili na kuathiri wengine elfu moja Katika maendeleo mengine, mawakili wa waziri wa zamani wa afya DRC Oli Lunga wamesema polisi wanamhoji mteja wao dhidi ya matumizi mabaya ya fedha katika kupambana na Ebola. Ilunga alijiuzulu nafasi yake Julai baada ya kusimamia juhudi za kupambana na ebola kwa takriban mwaka mmoja. Amekanusha shutuma zote za matumizi mabaya ya fedha. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Watoto nane wa shule wameuawa katika shambulizi lilotokea katika shule moja ya msingi nchini China. Wanafunzi wengine wawili walijeruhiwa katika shambulizi hilo lililotokea katika kijiji cha Chayopang kwenye jimbo la Hubei. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na polisi katika mji wa Enshi ni kwamba mtu mmoja mwenye umri wa miaka 40 amekamatwa na ndiye mshukiwa mkuu. Polisi hawajaeleza jinsi shambulizi hilo lilivyotokea, lakini watoto wengi wa shule hivi karibuni nchini humo wameshambuliwa ama kuuawa wa kwa visu wanafunzi tisa waliuwawa Aprili 2018 katika shule moja ya jimbo la kaskazini magharibi la Shanxi Wat wakati watoto kumi na nne wa shule ya chekechea walijeruhiwa katika shambulizi la visu katika jimbo la Chongqing Oktoba mwaka jana. Bunge la Ukraine limepiga kura kuondoa kinga ya kushtakiwa wa bunge ikiwa ni hatua ya kufikia ahadi ya Rais Volodymyr Zelenski ya kupambana na rushwa. Katika kura ya Septemba tatu, manaibu mia tatu sabini na tatu walipiga kura mswada huo, wakati watatu walikataa kupiga kura na ishirini na nane hawakuwapo. E, Zelenski ambaye alihudhuria kikao cha aliondo bunge aliondoa wasiwasi kwa wabunge wao kwamba hatua wa hiyo itawalenga wabunge kushtakiwa na wale walio madarakani akisema kwamba kabla ya kura hiyo kuondolewa kinga hakuna maana wabunge watakuwa wanahusika na maamuzi ya kisiasa barabara kabisa. Msikilizaji, iwapo ndo kwanza unajiunga nasi, matangazo ni ya jioni yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Habari ambayo tumeipa uzito wa juu jioni ya leo ni kutoka huko mjini Dodoma. Kikao cha 16 cha bunge la 11 la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kimeanza hii leo kwa matukio mawili kupitishwa kwa azimio la kumpongeza rais wa nchi hiyo John Magufuli kuwa mwenyekiti wa Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika SADEK, na vilevile kuapishwa kwa Miraji Mtaturu kama mbunge mpya wa Singida Mashariki anayechukua nafasi ya Tundu Lisu, licha ya mahakama kumshauri kwamba iwapo itaamua kwamba Lisu aendelee na ubunge basi Mtaturu atavuliwa ubunge huo. Kutoka huko Dar es Salam tuungane naye Dina Chahali. Kikao cha kwanza cha mkutano huo wa kumi na sita wa bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kimepitisha azimio la kumpongeza Rais John Magufuli ambaye hivi karibuni katika mkutano wa wakuu wa nchi na serikali wa Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika SADEK amepata nafasi ya kuwa mwenyekiti wa jumuiya hiyo kwa kipindi cha mwaka mmoja. Aidha, spika wa bunge Job Ndugai amemwapisha Miraji Mtaturu kutoka Chama cha Mapinduzi CCM kuwa mbunge wa Singida Mashariki baada ya jimbo hilo kuwa wazi kutokana na aliyekuwa mbunge kupitia chama cha demokrasia na maendeleo CHADEMA Tundulisu kuvuliwa wadhifa huo kutokana na kutohudhuria vikao vya bunge kwa mujibu wa kanuni zake. Hata hivyo, Tundulisu amepinga hatua hiyo katika Mahakama Kuu ya Tanzania. Mwenyekiti wa kamati ya kudumu ya bunge ya mambo ya nje na usalama Musa Zungu ndiye aliyepitisha azimio la kumpongeza Rais Magufuli kwa kuchaguliwa kuwa mwenyekiti wa Sadek, huku baadhi ya wa wabunge wakitoa michango yao. Bunge hili katika mkutano wake wa kumi na sita linaazimia kwa kauli moja kama ifuatavyo: kumpongeza kwa dhati Mheshimiwa Dkt. John Pombe Joseph Magufuli kwa kuwashawishi marais wote wa nchi kumi na sita za nchi za Sadik kukubali Kiswahili kiwe lugha rasmi itatumika katika shughuli mbalimbali za jumuiya hiyo. Na ninayo hakika mwenyekiti mpya wa SADEK atafanya yafuatayo: moja, kuhakikisha tunaondoa vikwazo vya kufanya biashara ndani ya nchi wanachama. Lazima umefika wakati tutafakari hivi, kwenda Kongo lazima niwe na visa, hivi wa Malawi lazima iwe na visa kuja Tanzania? Tukifanya hivyo nina hakika biashara kwenye nchi hizi itashamiri. Mara baada ya kuwapishwa Miradi Mtaturu, mbunge mpya wa Singida Mashariki, alipata nafasi ya kuihoji serikali kuhusu miradi ya maji kwenye jimbo hilo ambalo hapo awali alilitumikia akiwa mkuu wa wilaya ya Ikungi, huku akiungwa mkono na spika wa Bunge. ninaomba Mheshimiwa Waziri, anihakikishie kwamba kupitia tathmini iliyofanyika na iko wizarani tunahitaji jumla ya bilioni mbili ili tuweze kutengeneza miundombinu ya maji, wananchi wa Singida wapate maji. Baada ya bunge saa saba tukutane tupange mikakati ya kwenda kutatua tatizo la maji kwa haraka kabisa sana. Na mimi kama spika naongezea wizara ya maji, Ikungi kule hakikisheni, mambo ya maji, matatizo yanaisha kabisa. Mbunge huyo mpya wa Singida mashariki kupitia chama cha Mapinduzi alipita bila kupingwa baada ya wanachama wengine wa vyama vya upinzani waliojitokeza kushindwa kutimiza masharti ya tume ya taifa ya uchaguzi. Dina Chahali, Dar es Salaam. Ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Tunaendelea sasa na habari za dunia. Siku moja kabla ya safari ya kwenda afrika Baba Mtakatifu Francis ametoa ujumbe wa video kwa ajili ya watu wa Mauritius, akiwashukuru kwa kuandaa ziara yake na kusisitiza utamaduni wao wa kipekee na dini, huku ukiwa na makundi mbalimbali mbali ya kikabila. Amesema itakuwa jambo la furaha kwake kuhubiri Injili kwa watu wa eneo hilo. Papa Francis anaondoka Roma Jumatano, ataanzia safari yake Msumbiji, Madagascar na baadaye Mauritius kulinda mazingira na kupambana na umasikini ndo itakuwa ajenda ya safari yake. Atarejea Roma Septemba 10. Na wakati huo huo, wachambuzi wa mambo wanasema ziara ya baba ya Mtakatifu katika nchi hizo ambazo pia zimewahi kukumbwa na majanga ya kibinadamu itakuwa jambo la kutia moyo na ushawishi wa kipekee katika kuhamasisha kurejea hali ya kawaida kwenye nchi hizo. Kundi la Taliban limedai kuhusika na mlipuko uliotokea Kabul siku ya Jumatatu usiku saa kadhaa baada ya mpatanishi wa Marekani alipotoa maelezo ya kina kwa rais wa Afghanistan Ashraf Ghani kuhusu mpango utakaowezesha maelfu ya wanajeshi wa Marekani kuondoka Afghanistan. Mlipuko katika uwanja wa Green Village, ambapo kuna mashirika mengi ya kimataifa na nyumba za kulala wageni, umesababisha vifo vya watu kumi na sita na kujeruhi wengine 119, ameeleza msemaji huyo wa serikali ya Afghanistan. Feroz Bashari amesema pia polisi imeokoa raia wa wapatao 400 wa kigeni kutoka kwenye eneo hilo na kuwahamishia katika eneo salama. Mapema, maafisa wa Marekani wamesema wamefikia makubaliano ya awali na kundi ya Taliban ambapo itahitajika wanajeshi wa Marekani kuondoka katika vituo vitano vya jeshi ndani ya siku 135. Unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kutokana na ghasia zinazoendelea kuripotiwa kwenye miji kadhaa huko Afrika Kusini dhidi ya raia wa kigeni pamoja na biashara zao Muda usio mrefu uliopita mwenzetu Harison Kamau amezungumza na Debora Edward Maua, ambaye ni mfanyabiashara kutoka Tanzania anayeishi mjini Johannesburg, na hapa anaanza kwa kueleza hali ilivyokuwa hivi leo. mimi niko hapa South Africa, nakaa Johannesburg, lakini huku, bwana, tangu jana hali ni tete mpaka Pretoria. Maduka yamefungwa, vurugu, watu wanachomwa moto watu wanauawa, magari yanavunjwa, yana yani watu wamevunja maduka, wameiba, yani ni vurugu, hakuna amani. Wiki iliyopita kulikuwa na tetesi kwamba madereva eh, wa malori ndio walikuwa wamepanga kufanya mgomo. Kasi ambazo zinashuhudiwa ni kutokana na mgomo wa madereva wa malori, au ni wananchi wote wakazi wa Afrika Kusini ambao wanashambulia wageni nchini humo? Ni madereva teksi, sio malori. Madereva teksi wao wanakaa Pretoria, ndio wao waliunga hiyo mbinu ya kuanzisha vurugu na fujo. Tunapozungumza, wewe pia ni mtu kutoka taifa tofauti na Afrika Kusini, na wewe ni mfanyabiashara. Je, kwako wewe na wenzako walio karibu na wewe, mmeathiriwa na ghasia ambazo zinaendelea Afrika Kusini? Yani, vibaya sana. Hayo maduka kuna nani, wakina kaka wa, ta, wa, wa, wa taifa la kwetu huko, Watanzania wamevamiwa, maduka yao, wamepigwa vibaya sana Yaani ni tafulani, kiujumla ni kwamba katika biashara, yaani, mm -mm. Haiko vizuri kwa kweli, wanapofanya mashambulizi dhidi ya biashara za wageni, wanaomba wageni kuondoka kabisa, ama wanasema nini nini, madhumuni yao sana sana, mnachoona ni kwamba yote yanachangia. Wiki tatu zilizopita kulikuwa na vurugu kama hilo, Waethiopia walifanya vurugu, waliwafanyia vurugu mapolisi. Kwa hiyo wao wamekuwa kama wameamsha na kuchochea hii, kutuponza hata sisi wengine Hali ikoje? Kuna shughuli za kawaida ambazo zimeendelea, ama labda shughuli za uchukuzi, biashara nini, zimefungwa? Hali ikoje hasa? Hali bado ni tete, hakuna hata duka moja liliyofunguliwa. Hakuna hata duka moja, mitaa yote. Ukiangalia B ukiangalia MTN, yaani hakuna kote ambako duka liliokuwa liko wazi. Serikali imechukua hatua yoyote kudhibiti hali? Serikali kama serikali, wa wanasubiri wale ambao wanaochochea waanzishwe basi wao waingilie kati. Kwa swala la jana sio la maaskari, hapana. Swala la jana ni yao manunda, sisi huku tunawaita manunda, yani ni yao madereva teksi yao. Na wakati tunapozungumza kuhusu biashara, unavyosema biashara za teksi, kuna watu wageni ama kutoka mataifa ya nje ambao pia wanafanya biashara ile ya teksi ama ya daladala? Hapana, huku madereva teksi, yani ni hizo daladala wanaendesha wenyewe tu wazawa inaposema wa maduka namaanisha kwamba yaani, maduka ya vitu vidogo vidogo kama, yani kama vi supermarket vidogo vidogo vipo, mchanganyiko, wapo yapo, kama hayo ya nguo ya, ya nguo, ni wengi wengi sana watu wa mali na wa isopi, na wa Nigeria lakini haya maduka vi supermarket hivi vidogo vidogo ndio hivyo, sasa mchanganyiko utakuta labda Wakenya Watanzania, yani mchanganyiko. Tumshukuru Debora Edward Maua, mfanya biashara mjini Johannesburg, akizungumza uh, hapo na Sauti Amerika. Kwingineko ni kwamba ripoti mpya inaonyesha kuwa asilimia 64 ya chakula kinachotumiwa barani Afrika kinatoka kwa wakulima wadogo ambao pia ni wabunifu wa nafasi za ajira kwa familia zao na wanawake. Ripoti iliyotolewa mjini Akra hii leo wakati wa ufunguzi wa kiserikali wa kongamano kuhusu kilimo. Kongamano hilo linawaleta wakulima, wataalam, viongozi wa serikali na mashirika yasiyo ya serikali e, pamoja kujadili maswala ya kilimo na jinsi ya kuboresha kilimo hicho. Mwandishi wetu Huba Abdi yuko mjini Akra, Ghana, na amefuatilia yaliyoendelea katika ufunguzi huo. Katika dunia ya wanawake, tunazungumzia jinsi shirika la Human Rights Watch tawi la Afrika linavyofanya juhudi kuwasaidia wanawake wa Nigeria ambao walisafirishwa kinyume cha sheria kwenda Ulaya na kufanyishwa kazi kwa lazima na wengine kuingizwa katika ukahaba. Wanawake hao baadhi yao wamefanikiwa kurejea ya nchini Nigeria. Mwenzangu Abdu Shakur Abud amezungumza na Audrey Wabwire, msemaji wa Human Rights Watch Africa, ambaye anaanza kwa kuelezea kinachowasibu wanawake hao kwenye mikono ya mamlaka pindi wanaporejea nchini. Wanaporudi hawa wanawake, maafisa wa serikali wanaowapokea wanawafunga kwa muda mrefu, ili wapate habari za zaidi, taarifa za zaidi kuhusu waliowasafirisha, na hiyo ndiyo lengo kuu ya serikali, lakini utafiti wetu unasema kwamba cha msingi ni muhimu kujua hali ya afya ya huyu mtu iko vipi. Naam, unaangalia kwamba huyu mtu yuko sawa sawa kwanza, ndipo unaweza kuendelea na uchunguzi wako na mambo mengine, lakini afya ya hawa wanawake ndiyo cha msingi ambacho hadi sasa serikali haijakuwa ikiangalia. Na hawa wanaorudi wanasema, wanarudi vipi? Wanakimbia au wanasaidiwa na shirika lolote kuweza kuondoka katika hali hiyo? Wanarudi kwa njia tofauti tofauti. Wengine wanasaidiwa kutoroka na watu ambao wanapatana wana, wana, nao huko. Wengine wanapatikana na IOM eh, shirika la uhamiaji, wengine labda ni polisi wamewakamata. Yani, ni wanarudi kwa njia tofauti tofauti, ila wanaporudi nchini wote wana kuchukuliwa na wakala wa wakala wa usafirishaji ambao unawachukua na kuwaweka kwa muda mrefu. Kwa hivyo ripoti yenu ya Human Rights Watch uh, ina mapendekezo gani kuhusu hali hii yote? Mapendekezo yetu haswa ni ya tunatoa kwa serikali na serikali inafaa kuwapa hawa wanawake usaidizi, matibabu haswa ya kisaikolojia, muhimu sana, maana hawa wanawake walipitia mengi sana katika hii safari yao, na pia kuwapa makazi yanayofaa na kuwawacha wawezi kuzungumza na kushirikiana na familia na jamii, ili waweze kuwa na hiyo imani ya kwamba ndio nimerudi nyumbani na bado watu wananiona, wananipenda na ninaweza kuanza maisha yangu tena. Na pia kunafaa kuwa na mwungano mzuri wa mataifa jirani na mataifa yanayopokea waliosafirishwa, ili kuwasaidia hawa wanawake kujua ni mbinu gani inatumika kuwasafirisha, wanawekwa katika hali gani, ili pia kusaidia serikali ya hapa kuweza kuwapokea vizuri wa... wanawake wanaorudishwa nyumbani. Na kwa ujumla hali ya unyanyapaa inajitokeza, maanake kuna ile hali watu wanaona kwamba wao wametaka. Naam, tunamsikiliza hapo Abdu Shakur Abud akizungumza na tunawaomba radhi wasikilizaji kwa sababu ya taarifa ambayo kidogo ilileta mitambo ilileta hitilafu kidogo, lakini tunaendelea na matangazo haya. Asante Shomari. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Watu katika maeneo ya kisiwa cha Bahamas wamekumbana na usiku mwingine mgumu baada ya kupigwa na kimbunga Dorian. Kimbunga hicho kilichotua usiku wa Jumapili na siku nzima ya Jumatatu kinatarajiwa kumalizika na kuondoka leo, kwa mujibu wa watabiri wa hali ya hewa, na kutishia jimbo la Florida nchini Marekani. Bunge la Uingereza linajiandaa kupiga kura hii leo kupitisha muswada kuzuia uwezekano wa kuondoka Umoja wa Ulaya bila makubaliano ifikapo Oktoba 31 badala yake waweke wazi misingi ya kujitoa huko. Kura ya Jumanne ni juu ya kuamua kuchukua udhibiti kwa kitu gani kupigiwe kura. Kama itafanikiwa, wanaunga mkono wataendelea Jumatano kupiga kura juu ya hatua ya kuomba ongezeko la miezi mitatu katika Umoja wa Ulaya kama pande mbili hizo hazitafikia makubaliano ya kujitoa katika mkutano wa katikati kati ya Oktoba. Kiongozi wa Hong Kong aliye matatani, Carrie Lam, amesema hii leo hana nia ya kujiuzulu ili kumaliza maandamano makubwa ya kuipinga serikali ambayo ameutikisa mji huo kwa miezi mitatu, na kukanusha taarifa kwamba viongozi wa China wamemzuia kujiondoa wa mamlakani akisema kwamba anataka kumaliza tatizo hilo yeye mwenyewe. Lam alikuwa akijibu ripoti ya shirika la habari la Reuters kuhusiana na sauti iliyorekodiwa akizungumza na viongozi wa kibiashara akisema kwamba amesababisha janga kubwa kwa kutangaza muswada wenye utata wa kutaka watuhumiwa wapelekwe China bara kukabiliwa na mashtaka, ambao ulisababisha maandamano. Aliwaambia watu hao kwamba ataomba radhi kwa hatua hiyo na kujiuzulu kibidi kama atakuwa na fursa hiyo. Rais wa Iran Hassan Rouhani amesema hii leo Jumanne kwamba nchi yake haitafanya mazungumzo ya pande mbili na Marekani. Akizungumza na wabunge, Ruhani amesema njia pekee ya mashauriano kufanyika ni kama Marekani itaondoa vikwazo vyake vyote dhidi ya Iran na kwamba mazungumzo hayo pia yajumuishe nchi nyingine zilizosaini mkataba wa kimataifa wa nyuklia wa mwaka 2015 na. Na kwa muktasari huo wa habari kutoka kwake Sandi Shomari. Naona muda umekimbia, basi ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya jioni ya leo, na kwa mara nyingine tena tunaomba radhi kwa wale ambao kidogo hatukuweza uh, kuwasiliana Kumbuka kwamba matangazo haya husikika kupitia Radio Free Africa katika eneo zima la Maziwa Makuu pamoja na Radio Citizen huko Kenya na vilevile masafa ya FM 107.5 FM Nairobi, 107.8 FM Mombasa, Coconut 100.9 kule Zanzibar, Baraka FM Mombasa na kadhalika, Milimani au Mlimani Radio 106 kule Dar es Salam. Unaweza kupata vipindi vingine hivi. Leo saa tatu usiku tutakuwa na Kwa Undani, ambapo tutazungumza kuhusu hali ilivyo kule nchini Afrika ya Kusini, kati ya mengine, na hapo tunafika mwisho. E, msimamizi wa matangazo mkuu ni Mary Mgawe, hapa ni mimi BMJ Mrii, imeshirikiana mwenzangu Sandi Shomari na wenzangu wote waliofanikisha. Tunawatakia usiku mwema kutoka Washington.