Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Ni Ijumaa ya mwisho ya Agosti mwaka 2019, 30, yani 3 sufuri, mwezi wa 8 mwaka 2019 karibu kwenye VOA Express. Namkaribisha huyu jamaa, amekuwa mbali sana muda mrefu, ameenda Misri, katoka Misri akaamua kwenda likizo, sijui alirudi Misri ama amekuwa likizo yake humuhumu tu, mambo yake ya kibinafsi hayo. Sande Shomari, karibu. Asante sana Kenneth Odongo Bwiri, nakushukuru, nimekusha jana tele ndani ya studio hii kama pishi la mchele kama unavyozungumza, nilifikiri nirudi nam utakuwa umebadili maneno ya mapishi haya, kumbe wewe na mapishi ya mwachani <laughs> hatuwezi kuachana Bwire, bila shaka na msikilizaji, kama wengi mnavyosema Ijumaa hmm, ni furahi dei, siku ya kufurahi, siku ya Ijumaa. Mambo ni mazuri kweli kweli, msikilizaji. Hali e, ya hewa safi kabisa hapa Washington ikiwa e, tayari saa tatu na nusu za asubuhi, kumi nusu la siri kwa Afrika ya Mashariki, tisa na nusu Afrika ya Kati. Msikilizaji, mambo yaliopo hapa ni mengi kweli kweli. E, moja kwa moja Kenneth Bwire, kama unavyoniambia, tutaangalia mambo yanavyoendelea hii leo, ikiwa e, kule nchini Kenya utakutana naye Kennedy Wendera e, kutuambia swala zima la Al Shababu na kinachozungumzwa na Umoja wa Mataifa nini hivi sasa kinaeleza kuhusu kundi hili la Al Shabab. Hali kadhalika, vilevile tunafahamu kwamba leo ni ile siku ambayo ulimwengu unaadimisha siku ya watu waliotoweka, watu wasiokuwepo, wanaozuiliwa gerezani, wanaozuiliwa mahala hatujui wale ambao labda wapo hai lakini tunadhania kwamba walikufa, mm -hmm. Wakimbizi na mambo mengine kama hayo, yaani siku ya watu ambao hawajulikani walipo nilipo. Ni miongoni yes. tu mwa maswala ambao tutakuwa tukiangazia, lakini vilevile tutazama na kuchipuka juu na maswala ya burudani. Adeda atakuwa natupambia hayo haya yes. Tuanze shaka. kazi sawasawa so, so, kabisa so, dakta. Basi moja kwa moja Bwire kama walivyozungumza tutaelekea hadi kule nchini Kenya. Kenya imekuwa ikiomba kwamba Kenya imekuwa ikiomba umoja baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kwamba kundi la Al Shabab litangazwe kuwa kundi la kigaidi jinsi ambavyo makundi mengine kama ISIS na Al Qaida yametambuliwa ulimwenguni kote, kutambuliwa kama kundi la Al Shabab, lakini umoja wa kimataifa haujaridhia ombi la Kenya. Tuungane na Kennedy Wandera kuweza kuangazia hayo. Kennedy Wandera kwenye laini, kwenye laini moja kwa moja ukiwa kule nchini Kenya, nipe habari za huko Kenya, atueleze hali inavyozungumzwa, nini kimefikiwa mpaka sasa. Kennedy Shomari na, uh, Kennedy, ni kweli kwamba Kenya imepokea taarifa hii na mshtuko mkubwa sana. Muda mfupi nimekuwa nikizungumza na balozi wa Kenya ambaye ni Aa, katibu mkuu aa, katika Wizara ya Mambo ya Nje, Balozi Mashari ya Kamau, na anaeleza idhaa hii akisema kwamba um, wameipokea taarifa hiyo kwa mshtuko mkubwa na wamefadhaishwa na uamuzi wa Baraza hilo la Usalama la Umoja wa Mataifa, kwa sababu anaeleza kwamba Kenya ilitaraji kuwa mataifa ambayo yangeunga mkono sana juhudi za Kenya kupambana na kundi hili ambalo limeleta maafa sana ndani ya Kenya tu pekee bali hata Somalia kwenyewe na mataifa mengine ya kigeni. Kenya ilitaraji kwamba mataifa hayo yangeunga juhudi hizo na watu ambao wanafahamu utu wangetumia nafasi hiyo kupigia kura au kuatoa maamuzi ambayo ni muhimu sana kuweza kuiunga Kenya mkono kuhakikisha kwamba kundi hilo linaorodheshwa kama mojawapo wa makundi ya kigaidi yanayoleta uh, hasara sana na kudhaifisha mifumo ya maendeleo ya nchi kwa hivyo ye anaeleza kwamba Kenya itaendelea kushirikiana na Umoja wa Mataifa, lakini wameshtuka sana kutokana na uamuzi wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Pengine Kennedy Wandera, kuna sababu maalumu zozote ambazo zimetajwa kugusiwa juu ya maamuzi hayo ya kukataliwa? Nini hasa ambacho wao wanaangalia mpaka kundi liweze kweli kutajwa kama la kigaidi kimataifa? ni ni nieleze kwanza Shomari kwamba baada ya Kenya kuandika tu barua na kueleza Umoja wa Mataifa kwamba Kenya ina nia ya kuorodhesha kundi hili kama mojawapo makundi ya kigaidi, mashirika ya kijamii ambayo yanaongozwa na watu ambao wamekuwa katika ngazi za juu serikalini katika mataifa ya, ya, ya ulimwengu mengine yakiwa Somalia, wameandika barua pamoja, wakionyesha wasiwasi wao kwamba iwapo Kenya basi itafaulu katika juhudi zake za kuorodhesha kundi hili la kigaidi kama mojawapo makundi akigaidi ulimwenguni, huenda juhudi za kuwaokoa watu katika nchi ya Somalia na nchi za maswala uh, ya, mas, maslahi ya watu ambao wameathirika kutokana na visa kama visa ambavyo vimekuwa vikilimbikiziwa watu na kundi hilo la Alshababu huenda watu huenda uh, juhudi hizo zikasambaratika na watu huenda wale ambao wameumia kutokana na na, na, na, na, na mashambulizi ya kundi hilo wasio wenye watu watakaoishi katika katika uh, hali ambayo ni ya kawaida, kwa hivyo a barua akieleza kwamba Kenya imechukua uamuzi, na hivyo baraza hilo la Umoja wa Mataifa la usalama linafaa kupiga uh, marufuku uh, juhudi zozote za Kenya kutaka kundi hilo kuorodheshwa. Na hivyo basi huenda ni uamuzi ambao uh, huenda ulishawishi Baraza la Usalama kufanya hayo ambayo wameyafanya. Lakini uh, balozi wa Kenya huyu ambao wanaeleza kwamba Kenya, kwa Kenya itatoa kwa msimamo wa wake, lakini kwa sasa ime- uh, imefadhaishwa mno na uamuzi huo. Wandera, Wandera, um, kama sio kundi la kigaidi basi baraza la umoja, baraza la usalama la umoja wa mataifa linatambua Alshababu kuwa kundi la aina gani? Na je imetoa vigezo vyovyote ambao vinastahili kuangaziwa ndio kundi litambuliwe kuwa la kigaidi na sio la kigaidi? Vipo vigezo, vipo vigezo, vigezo lakini cha ja ku Uh, tupilia mbali uamuzi wa, wa Kenya hakijawekwa bayana, lakini nilivyoeleza hapo awali kwamba kulikuwa na wanaharakati wa, wa, wa haki za kibinadamu ambao waliandika barua pamoja mashirika mengi, watu wengi wakiandika barua kwa umoja wa mataifa, katika baraza hilo wakieleza kwamba juhudi hizi za Kenya zitasambaratisha juhudi za kuokoa watu na kutafuta uh, njia za kuwasaidia watu ambao wameathirika na mashambulizi ya kundi hili la kigaidi. Lakini uh, upo mnongono ni kidogo pia. Muda mfupi uliopita pia nimekuwa nikizungumza na profesa mnene wa chuo kikuu cha us yes, ambaye anafatia maswala ya kidiplomasia kwa akieleza kwamba huwa upo mfumo mpana sana wa Umoja wa Mataifa, baraza hilo la usalama, kuangazia, je, ni nini hata ambacho tunafaa kulengwa ili kuorodhesha kundi hili kama kundi ambalo la kigaidi kama yale makundi mengine ambayo yameleta masaibu sana ulimwenguni. Asante Wandera. Muda nao unatukimbia, basi moja kwa moja tuelekee kwake huko huko Tukitoka Kenya hivi sasa basi, tunaangalia kama ulivyosema Bwire, leo ikiwa ni siku ya kimataifa ya kukumbuka wale ambao wamepotea, si tu kwamba wamepotea kwenye familia zao, lakini hata wale ambao walio vifungoni, lakini basi vifungo vyao havitajwi wala hawaruhusiwi kuonana na mtu yeyote wakiwa kizuizini. Hali hiyo ina, inaonyesha wazi na kujaribu kuweka umoja wa Mataifa kuweka wazi kwa washiriki nchi mbalimbali wanaojitolea E, taasisi za kimataifa kama Red Cross kuweza kuongeza juhudi zao kutafuta watu hawa. Basi hebu moja kwa moja tunaye kwenye laini ya simu tukutana e, tunai... nae John Maria akiwa Kigali, Rwanda. Karibu kaka kwenye VOA express. Asante. Unapoangazia e, swala la watu kutojulikana mahala walipo ambao wametoweka hapo Rwanda, hebu tueleze kwa kifupi hali iko vipi? Je, kuna taarifa zozote zinatolewa kuhusu watu ambao wametoweka katika mazingira ambayo hawafahamiki hawajulikana walipo? E, kwa kwa uhakika sara hilo la watu ambao wanapotea na haijulikani mahala walipo e, linazungumziwa zaidi nchini Burundi, nchi jirani ya Rwanda, ambapo tokea mwaka wa elfu mbili na kumi zi, na tano hadi sasa kunaripotiwa vitendo vingi vya watu ambao wanapotea na haijulikani mahali walipo, na haijulikana sana mahala wamefungiwa, na kutokana na hali kutoka hiyo ya kuwapotesha watu wanaoathiriwa na vitendo hivyo hata maiti zao hazipatikani. Hiyo ndio hali halisi inayojiri sasa nchini Burundi, kulingana na ripoti za mashirika ya kutekea haki za kibinadamu. Na wakati mashirika haya yanatoa ripoti hizi, serikali inatoa tetesi zozote ama kuweza kueleza labda wamekimbilia mahala fulani. E, serikali yenyewe e, kile inachofanya ni kukanusha ripoti hizo na kutaja kwamba vitendo hivyo vya kupoteza, wa, kupoteza watu haviripotiwi wa, nchini Burundi na kwamba hali ni hali, hali, hali shwari na kwamba e, hali kama hiyo haitokei e, kwa sababu wa, watu wengi wanaohusika na vitendo hivyo e, mara kwa mara unakuta ni, ni, ni, ni, ni wafuasi wa chama tawala cha CNDD-FDD e, na hususan vijana E, wanamgambo wa wa chama hicho cha f maarufu Imbonerakure pamoja vile na wanajeshi wa serikali. Ndio maana inakuwa ni vigumu sana serikali ya Burundi kusema nikiri kwamba vitendo kama hivyo vinatokea. Yao mashirika ya kutetea haki za kiraia uliyoyataja yanachukua hatua zozote kuweza kuwatafuta hao watu walipu wako wapi, ni wapi ambao wanakisiwa wamejificha ama wamepelekwa, na hatua wa zozote za kutetea wala, ambao wanakimbia na kueleza sababu zao za kukimbia na kujificha. E, hadi sasa sio rahisi kwa mashirika hayo ya kiraia kutambua mahala watu hao wa ambao wamepotea walipo, lakini ile mashirika hayo ya kiraia kutetea ki kibina ya kibinadamu eh kutoka kioti za kufahamisha kuwa vitendo kama hivyo vilivyo na na mashirika ambalo linahusika zaidi na na kutoa ripoti kuhusu na wanapoteshwa ni shirika la Focode amba- ambalo lilianzisha kampeni ya, ku, na, ya ya kutafuta watu hao wa ambao walipotea katika vitendo mbalimbali wakipotezwa, wakipotezwa na, na, na maafisa wa jeshi au maafisa wa polisi. John Mari, nakushukuru sana asante sana kwa muda wako kuweza kuzungumza nasi kwenye VOA Express shukran kaka Af Asante sana. Unajua, sande, matukio ya watu kutoweka yamekuwa yakiripotiwa kwa kiasi kikubwa katika nchi zetu za Afrika Mashariki, kiasi kwamba mtu anatoweka, wala ambao wanakuwa na bahati wanakuja kupatikana, wanazuiliwa na vyombo vya polisi, wala ambao hawana bahati, baadaye inaripotiwa na vyombo vya habari wamepatikana wameuawa. Sawa kabisa, basi tuelekee kwenye habari za dunia. Msichana mmoja wa miaka tisa ambaye ni raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambaye alisafiri hadi nchini Uganda na kubainika na virusi vya Ebola baada ya kupimwa amefariki dunia hivi leo, afisa wizara ya afya ya Uganda ameliambia shirika la habari la Ufaransa. Yusuf Baseka, mkurugenzi wa afya katika wilaya ya Kasese iliyopo kusini magharibi mwa Uganda, amesema msichana huyo alifariki mapema leo asubuhi. Mtoto huyo alifanyiwa vipimo baada ya kuonyesha dalili za ebola Wakati alipovuka mpaka kuingia Kasese siku ya Jumatano. Hatimaye alitengwa na watu wengine na kuhamishiwa kwenye kituo kinachohudumia wagonjwa wa Ebola. Mwandishi wa habari za uchunguzi nchini Tanzania, Eric Kabendera, anayekabiliwa na kesi ya kuhujumu uchumi, kesi yake imesongezwa mbele mpaka Septemba 12 kufuatia upande wa serikali kuieleza mahakama kuwa bado upelelezi haujakamilika. Upande wa utetezi umeiambia mahakama kuwa hali ya mteja wake inazidi kudhoofika na hivyo kuiomba mahakama ya hakimu mkazi Kisutu kulitaka jeshi la magereza kumpatia mteja wake matibabu. Zaidi ya wa wahamiaji 150 hii leo wamevuka uzio na kuingia nchini Hispania kwa lazima kupitia mji wa Keuta ulio kaskazini mwa pwani ya Moroko. Kulingana na msemaji wa serikali ya nchi hiyo, maafisa sita wa polisi wamejeruhiwa wakijaribu kuwazuia wahamiaji hao. Miji ya Hispania ya Keuta na Melilla ni vivutio vikubwa vya wahamiaji wasio na vibali wanaojaribu kuingia Ulaya kutoka Afrika kutafuta riziki. Tukio la leo limejiri katika siku ambayo meli ya kivita Hispania ilitarajiwa kuwasili ikiwa imebeba wahamiaji 15 ambao walikataliwa kuingia nchini Italia. Na mjumbe maalum wa Marekani kwa Venezuela Eliot Brahma amesema utawala wa rais Donald Trump uko tayari kwa mabadiliko nchini humo na kwamba kuondoka mamlakani kwa rais anayekumbwa na matatizo ya Nicolas Maduro ni sehemu muhimu mno ya mchakato wa kidemokrasia ili kuwezesha Venezuela kupiga hatua na kuitisha uchaguzi huru. Abrams amesisitiza kwamba Maduro haonyeshi dalili zozote za kutaka kufanya mabadiliko ya kuondoka madarakani kwa hiari. Mjumbe huyo hata hivyo amesema kuwa msimamo wa Marekani wa kumtaka Maduro kung'atuka madarakani haufai kuchukuliwa kama adhabu au ulipizaji kisasi kwa vyovyote vile. Asante sana. Kipindi ni VOA Express moja kwa moja ukujia kutoka hapa jikuu la Marekani, Washington DC. Msikilizaji katika Afrika ya mashariki na Afrika ya kati, wengi wanaungana nasi pia kupitia mitandao ya kijamii uh, Facebook, hali kadhalika maeneo mengine. Bwire, unaona unaangalia mesej hapo. Sospita Majura anasema uh, yeye ni yule nabii wa kale yuko Tunduma, Tanzania, anasema anatusikiliza vizuri sana. Mandela Odol Junior anasema yupo Dar, tuko pamoja. Edward Kitende uh, Olenjora anasema yupo Morogoro Tanzania, lakini anauliza kwa nini wanasema Alshabab sio kundi la kigaidi. Kajibu wandera pale katika taarifa yetu ya awali. Nimaliza na Edward tena anasema nawasalimia sana na kuwapongeza kwa matangazo yenu mazuri. Bila shaka, asante sana pale msikilizaji. Endelea kuungana nasi, endelea kusambaza ujumbe mzuri huo kwa wenzako pia, share nao kwenye Facebook na wao wapate matangazo haya moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. VOA Express, ingia katika jicho letu. Kuna jicho letu linamulika nini leo? Tunakuwa naye Lucy Patrick anaangalia maswala hasa haya mikutano bwiri ambayo inafanyika ya kisiasa ya kuongea na viongozi wakiongea na wananchi na wengine wakiwa wamekuja na mabango yao kujieleza. Sasa namulika swala hili. E, lakini vile vile Kalika nasema lichi, upo na kiongozi wako ambayo umemchagua kwenda kukuwakilisha lakini inafika no, wakati inabidi ubebe mabango ukitembea ukionyesha sina maji sina dawa sina nini, ndio vyole viongozi wasome hayo wa mabango ndiyo. Lusi Patrick, anasema kweli, ndio hivi ndio maisha. Na kualika katika jicho letu, msikilizaji, langu jina ni Lusi Patrick. Leo tunatazama kitendo cha wananchi kubeba mabango ya kuelezea kero zao pindi viongozi wakubwa wanapofika katika maeneo yao ili hali wanao viongozi ambao wamechaguliwa waweza kutatua kero zao, ni sawa au si sawa? Mimi naona wananchi wako sawa na wako sahihi. Kwa nini? Kwa sababu kwenye jamii yoyote hakukosi kero, hakukosi matatizo. Sasa basi, kwa nini wananchi wanafikia hatua ya kubeba mabango kipindi ambapo viongozi wakubwa wanafika kwenye maeneo yao? Ni kwamba kwanza, huenda wananchi hawa yani, wana kero na wamewashirikisha viongozi husika waliopo kwenye maeneo yao, hawajawasaidia au hawajawapa majibu sahihi h hawajawajengea imani. Ni kwamba ni kwa muda gani ile kero inakuwa imetatulika au matatizo yao yanakuwa amefanyaje, yametatulika. Yani, imani kubwa ni kwamba anapokuja kiongozi mkubwa, ni lazima atakuwa na uwezo wa kuwatatulia kero yao, au atakuwa na majibu sahihi ya kuwapa, ni kwa muda gani hiyo kero yao au matatizo yao yatafanyaje yatatatulika. Kwa majina naitwa Evans Moshi. Wananchi kufikia steji ile, ni kwamba viongozi hawa wangazi ya chini tayari wameshachoka kutokana na kero. Wananchi wanapeleka kero kwao wale viongozi wa ngazi za chini wanashindwa kushughulikia zile kero zao. Inafikia kipindi ambako mpaka mwananchi akimwona mwenyekiti anashindwa kusalimiana naye vizuri kutokana na waziri, waziri, na nyuma yenu wengine na waliwachagua nyinyi, wanawategemea. Kitendo kile cha kunyanyua mabango barabarani anapopita waziri au nani kinawadhalilisha hata wale viongozi wa ngazi za chini kwa majina anaitwa emi. Upande mwingine naweza nikasema ni sahihi, lakini kwa upande mwingine naweza nikasema pia sio sahihi. Kwa sababu gani? Mtu anapo hadi inafikia kipindi cha kubeba bango na kwenda kueleza shida yake, kipindi ambacho viongozi wakubwa wanakuwa wanakuja, ni kwa sababu unaweza ukakuta yeah, sio kwamba unaweza kwa ukakuta. Mara nyingi viongozi unaowachagua wanakuwa wanyenyekevu na kuonyesha kama vile watatatua kero za wananchi pale ambapo wanataka kuingizwa madarakani, na wakishaingia madarakani, wana tabia ya kujisahau. Na ndivyo ilivyo. Kuna ile nyingine, unaenda unampelekea shida, kwa vile tu mnajuana, anachukulia poa, anashindwa kukusaidia kwa sababu tumbona, ni mtu fulani kaleta shida yake, nitaitatua, nitaitatua. Inafika kipindi wananchi wanakuja kuona ni kero, kwa sababu kila wakieleza shida zao hawasaidiki. Lakini pia kwa upande mwingine naweza kusema sio sahihi, kwa sababu raia haendi kusema shida yake kwa uongozi wa serikali Kufuatiana na ngazi, si watendaji, si wenye viti wa vijiji, madiwani, wanashindwa kwenda kueleza shida zao, wanasubiri hadi kiongozi mkubwa aje, ndo waanze kubeba hayo mabango yao, kitu ambacho sio sahihi, kwa sababu unapokuwa na shida unatakiwa waone viongozi kufuatana na ngazi walizonazo. Kulingana na vyoo walivyo navyo kwao, wanatakiwa waende wakawaone. Shida isipotatuliwa, wanakuwa na uhuru wa kubeba mabango kipindi ambapo viongozi wakubwa wanakuja. hapa ndipo ninatia nanga kwa siku ya leo. Mimi ni Lucy Patrick, VOA Express. Katika baadhi ya nchi jaribu kubeba hayo mabango yako kwenda kwa ofisi, utapigwa pilipili pili. utapigwa gesi ya kutoa machozi, utapigwa viboko, utaambiwa umpata hapa idhini ya kuleta mabango yako hapa. Wewe ukishatuchagua, kaa huko kijijini huko, tulia, sisi tumalize kazi zetu. Au ukijifanya wewe ndio unajua kubeba mabango ya, hivi eh, utapigwa lakini mabango bila wanakuwa kwenye mkutano, sio sio kwamba tu wanatembea barabarani. Watu wamekaa kwenye mkutano wanamsikiliza ule bwana, afu mtu anachukua na bango lake na liinua papa hapa. Ni Marekani hapo unayaona hapa eh. eh. Hey. Yapeleke huko Dar es Salaam huko Nairobi huko Kampala huko Bujumbura na huko Kigali, ubebe mabango yako hivi, taambiwa eh, mabango kaandika nini huyo? <laughs> nimezungumza hata mm. Sawa sasa mm -hmm. ikiwa leo ni Ijumaa Kenneth, kama ulivyosema tunaangalia maswala ya burudani, hali kadhalika maswala ya michezo kule nchini Kenya. Mengi yanatokea, tutaangaa naye Liberty ya Dede kuili atueleze mambo yanavyoendelea kule nchini Kenya kabla ya kucheza sasa. Sasa mziki mkuu, mm, mkuu, wakati kwenye burudani, mziki gani ambao anataka kucheza? Ah, eti nisamehe. <laughs> <laughs> <laughs> Ijilado na mjirikisha na boy anaomba msamaha hapa, magoti anakwenda chini kuomba msamaha, aende. I'm sorry, sorry, sorry, maneno me, hey, I'm sorry. Umesikia kitu hicho, Bwire, mapenzi yalileta maneno bana ban, yani, wakati mm. uh, umekoseana, ndio mistari inatungwa inatungwani, mojawapo tu ya nyimbo ambao zinaweza zikatumika kama mti mm. <laughs> kushuka mchongoma najua kupanda rahisi, kushuka. Kushuka sasa ndio kazi, mtafute libati sasa sana kwambia ukianza mm. rahisi ni kuwacha sasa Eh, umesemaje? Tutaendelea kukupa maelezo Liberty ya dede. Leo ni Ijumaa, moja kwa moja kutoka kule Mombasa, Kenya, ni mambo na ujiri. Eh, katika burudani, katika michezo vile vile Liberty. Naam, asante sana. Sijui nianzie wapi. Lakini jambo la burudani hapa Mombasa, msanii wa Tanzania kwa mara nyingine tena mboto ameshuka mjini Muda si hata saa nzima iliyopita, ameshuka mjini. Atakuwa anapiga show hapo kesho katika mkutano wa kisiasa ya, mkutano unaoongozwa na wanawake katika nembo eh, ya Embrace Kenya, wale wanatafuta uwiano wa makabila yote nchini Kenya na kutambua jinsia ya kike. Watakuwa na mkutano wao hapa Mombasa katika uwanja wa Tononoka, na Mbosso ndio atakuwa kivutio kizima, ataangusha burudani, anatamba sana na wimbo wake wa maajabu. Haya, tukiachana na hayo msikilizaji, e, msanii anafahamika Aroboy atakuwa na yake jijini Nairobi hapo kesho. Inaitwa hatua kwamba amefanya, itakuwa ni maalum kidogo, kwamba amepata watu wachache ambao amewachagua watakuwa wanaketi kusikiza hiyo album na watakuwa wanaizindua rasmi. Tukiachana na tuingia ingia katika masuala ya michezo, mengi yanafanyika. Ligi kuu ya soka nchini Kenya inaanza rasmi hivi leo na mechi zingine hapo kesho, lakini mechi zinaanza bila mfadhili wa ligi hii. Hii ni baada ya mfadhili mkuu eh, kampuni ya ubashiri ya sport pesa kufungiwa ilipewa ilifungiwa leseni eh, yake iliondolewa ili na serikali kutokana na masharti mengi, ikiwemo eh, shutuma za kukosa kulipa ushuru na kukiuai ya kufanya biashara kama hiyo nchini Kenya. Sasa ligi inaanza eh, na haina haina mfadhili sijui kutendaje. Sasa pengine pengine ukikadaa okay. zimejitoa ambazo uh -huh. zimekuwa zina fadhili michono hii, pengine ukiangalia baadhi ya kampuni kadhaa zimejitokeza. Je, wananchi je, wakazi je, msisimko wenyewe wa ligi uko vipi ikiwa e, hali ya kuonekana kutokuwa na mfadhili watu wanasema ni nini? Pengine Shomari, ni hali ya, ya kusikitisha sana maanake haijulikani ndio. Timu zimejiandaa kama timu ya hapa Mombasa, Bandari imekuwa ikifanya leo mazoezi yake, wachezaji wamenunuliwa kadhaa wakijiandaa kwanza kwa msimu wa ligi. Unajua kwa msimu huu umebadilika kidogo, unaenda na ka, na vile orodha ya michuano ya ligi za bara Uropa, lakini uh, sidhani kama kuna msisimko mkubwa kwa kuwa kila mtu amesisitiza ame kwamba eh, wanaona ni kwamba hakuna ufadhili ambao ulikuwa unategemewa. Lakini shabari kingine ambacho ni kikubwa zaidi ni kuhusiana na michuano ya All African Games ambayo inaendelea kule Moroko, inakamilika rasmi hapo kesho. Eh, Misri inaongoza katika jadwali la medali ikifuatiwa na Afrika Kusini pamoja na Nigeria. Leo mchana Kenya imepata medali nyingine ya dhahabu katika mbio za marathon, eh, mwanariadha Titus Ekiru akipata dhahabu na michoro inatarajiwa kukamilika rasmi hapo kesho, Shomari. Hey. Sawa kabisa. Uh, uh, uh, kadede Adede katika hiyo yeah. Ligi kuu ya Kenya kuna timu inaitwa Kariobangi, ilimuumiza sande sana msimu uliopita. Mwambie ipo ama haipo, huyo ni Bwire sio mimi. Tunavozungumza sasa hivi wanapiga ngoma na, na western stima, ni ile bado matokeo hayajatokea, lakini ingekupatia taarifa. Mambo yako vipi? Kariobangi shati inacheza na western stima tunavozungumza sasa hivi. sawa sawa, simba sio? okay. Tukushukuru sana, haijatesa mtu yoyote hii timu, imefanya vizuri. Basi jambo tunaolifahamu <laughs> nikushukuru sana limba cha dede, nakutakia ijumaa njema kutoka kule nchini Kenya. Lakini haraka haraka, bwile, tuangalie na kwenye mitandao ya kijamii yapi yanayojiri. Mm. E, kama unafahamu ni kwamba, Kennedy, wewe unapiga kele saa za michezo, lakini mi nitakuweza kitu kimoja e. hapa Marekani, mwanamke mmoja uko Denver, Colorado, ameshtaki mkuu wa polisi wa mji huo baada ya kujifungua mwenyewe bila msaada wowote akiwa gerezani. Hilo swala linazungumza mpaka saa kwenye habari.