Ujambo, msikilizaji. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Jina langu ni Mery Mgawe. Jina langu ni Kennes Bwire nikikukaribisha katika matangazo ya leo Jumatano Agosti 28 mwaka 2019. Tunasikika katika masafa mafupi mita bendi 19 na 21, vilevile 107.5 na fm Nairobi, Kenya. Karibuni. katika matangazo yetu hivi leo tunakuarifu kwa: kiongozi wa upinzani DRC asema wataanzisha harakati za kutetea demokrasia nchini kwao. Kongo ilifanya mazingira ya bwana Kabila. Kabila ametafuta namna gani atabakia utawalani na ndio kama sisi hatukuwa uchambuzi hapa. Katika habari nyingine, wakazi wa Dar es Salaam waandamana hadi ubalozi wa Afrika Kusini kudai ndege za ATCL ziachiliwe. Tanzania ambaye tumepata uchungu baada ya kusikia ndege yetu imekamatwa huko South Africa kwa jambo ambalo hata sisi kabla hatujazaliwa. Ni vidokezo vyetu vya leo, mpenzi msikilizaji, lakini kwanza sikia habari za dunia zikisomwa na mwenzangu Kenneth Bwire, tuende pamoja. Waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson ametangaza kusitishwa kwa shughuli za bunge hadi katikati ya Oktoba, hatua ambayo imewakasirisha wabunge wanaopinga mpango wa kuiondoa Uingereza kutoka Umoja wa Ulaya hadi kabla ya Oktoba 31, bila mkataba. Hatua ya Boris Johnson inawazuia wabunge hao kujaribu kuchukua hatua za kumzuia kuiondoa Uingereza kutoka umoja huo. Tangazo hilo ambalo halikutarajiwa limesababisha mjadala mkubwa, miaka mitatu baada ya wapiga kura nchini Uingereza kufanya maamuzi kwa ushindi mdogo kuiondoa Uingereza kutoka Umoja wa Ulaya, baada ya kuwa mwanachama wa muungano huo wa nchi 28 kwa muda wa miaka 46. Kiongozi wa nchi hiyo Malkia Elizabeth amekubali ombi la Johnson kusitisha shughuli za bunge na atafungua vikao vya bunge Oktoba 14 kwa hotuba atakayogusia sheria muhimu ambazo serikali inataka zitungwe. Johnson amekanusha taarifa kwamba hatua yake inalenga kuwazuia wabunge kuzima mipango yake ya kuiondoa Uingereza kutoka Umoja wa Ulaya, na badala yake akasema hatua yake inalenga kuweka sheria zinazofaa kwa kuanza upya mustakabali wa Uingereza baada ya kuondoka Umoja wa Ulaya. Waziri wa mambo ya nje wa Iran, Mohammad Javad Zarif, amesema nchi yake haitafuti kujiingiza katika mvutano na nchi yoyote. Akizungumza wakati wa ziara yake nchini Japan kwa mazungumzo na waziri mkuu Shinzo Abe, Zarif amesema Iran inaamini kwamba kila nchi inastahili kuruhusiwa kutekeleza shughuli zake kwa kuzingatia sheria ya kimataifa. Abe alitembelea Teheran mapema mwaka huu katika jaribio la kuwa mpatanishi kati ya Iran na Marekani. Wiki hii rais wa Marekani Donald Trump alisema kuna fursa nzuri ya kukutana na rais wa Iran Hassan Rohani kwa mazungumzo kuhusu mkataba mpya utakaodhibiti mpango wa nyuklia wa Iran badala ya mkataba wa kimataifa wa mwaka elfu mbili kumi na tano ambapo Trump aliondoa Marekani mwaka uliopita. Lakini Rohani amesema iwapo Trump anataka kufanya mazungumzo, ni lazima achukue hatua ya kwanza na kuondoa vikwazo vyote alivyoviita kuwa haramu visivyo vya haki na visivyo sawa ambavyo Marekani imeiwekea Iran. Tume ya kupambana na rushwa nchini Kenya imesema kwamba imesimamisha mpango wa kuiunganisha kampuni ya Airtel Kenya na kampuni ya Telkom Kenya ambayo kwa kiasi fulani inamiliki ama inamilikiwa na serikali. Hatua hii imechukuliwa wakati uchunguzi kuhusu rushwa na matumizi mabaya ya fedha za umma katika Telkom Kenya ukiendelea. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, kampuni ya Bharti Airtel ya India ilisema mwezi Februari kuwa mitandao ya Airtel nchini Kenya imekubali kuinunua Telkom Kenya, moja ya kampuni ndogo ya mawasiliano katika taifa hilo la Afrika Mashariki, ambapo serikali ya Kenya inamiliki takriban asilimia arobaini ya hisa. Mpango huo umesitishwa kwa sababu tume ya maadili na kupambana na rushwa EACC ilikuwa inafanya uchunguzi kuhusiana na tuhuma za matumizi mabaya ya fedha za umma wakati wa utaratibu wa ubinafisaji wa kampuni hiyo. Waziri Mkuu wa Japan, Shinzo Abe, amewahakikishia viongozi wa nchi za kiafrika kwamba serikali yake itatoa bima itakayosaidia katika kuimarisha mikakati ya uwekezaji na sekta ya kibinafsi barani Afrika. BMJ Muridhi anaarifu zaidi. Waziri Mkuu Abi ameuambia mkutano wa kimataifa kati ya Japan na nchi za bara la Afrika unaofanyika mjini Yokohama kwamba serikali yake itahakikisha kwamba uwekezaji unaofanywa barani Afrika na makampuni ya kibinafsi kutoka Japan ambao katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita umefikia dola za Marekani bilioni 20 utaendelea kupanuka. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters Abe amekiambia kikao kilichohudhuriwa na zaidi ya marais na wakuu wa serikali ishirini za nchi za Afrika pamoja na wawakilishi wa ngazi ya juu wa taasisi kama vile Benki ya Dunia kwamba bima hiyo itasimamia mikopo yote itakayotolewa kwa serikali za Afrika na makampuni ya kibinafsi yanayonunua bidhaa na vifaa kutoka Japan vya kutumika katika ujenzi wa miradi ya miundombinu barani Afrika. Waziri huyo mkuu ni mwenyeji wa mkutano wa saba kati ya Japani na baadhi ya nchi za bara la Afrika maarufu TICAD unaojiri wakati ambapo China pia imeimarisha ushirikiano wake wa kibiashara na nchi za bara hilo lenye utajiri mkubwa wa madini na rasilimali zingine. Katika mkutano wa sita uliofanyika mjini Nairobi mwaka wa 2016 Japani iliahidi ufadhili wa dola bilioni 30 katika nyanja za uimarishaji wa miundombinu elimu na huduma za afya ndani ya kipindi cha miaka mitatu katika bara hilo. Unasikiliza Sauti ya Amerika, VOA, tukitangaza kutoka Washington DC, Marekani. Puerto Riko inayojitahidi kurejea katika hali ya kawaida kutokana na uharibifu mkubwa kutokana na kimbunga kilichopiga sehemu hiyo mwaka elfu mbili kumi na saba. Hivi sasa eneo hilo liko katika hali ya tahadhari kutokana na hatari ya kupigwa na kimbunga kingine. Watabiri wa hali ya hewa Marekani wanasema dhoruba iliyopewa jina Dorian inatarajiwa kuwa kimbunga na kupiga sehemu za magharibi na katikati mwa Puerto Rico leo Jumatano. Gavana wa Puerto Rico Wanda Vazquez ametangaza hali ya dharura na kuonya kwamba kuna uwezekano mkubwa wa kutokea maporomoko ya ardhi, mafuriko na ukosefu wa nguvu za umeme. Kituo cha kutabiri vimbunga Marekani kinasema Dorian kinavuma kwa kasi ya kilomita 85 kwa saa na kwamba Puerto Rico itapokea mvua ya mililita kati ya kumi hadi kumi na tano. Kikosi cha jeshi la Siria cha kuondoa mabaki ya mabomu ya kutegwa ardhini kimeharibu idadi kubwa ya vilipuzi hivyo vinavyotokana na mgogoro wa Siria ulioanza mwaka elfu mbili kumi na moja. Shughuli ya kuondoa mabaki ya mabomu ya kutegwa ardhini inafanyika katika mji wa Damascus na mji wa karibu wa Gotha Mashariki. Shughuli hiyo inafanyika ili kuzuia maafa. Wakati huu idadi kubwa ya watu waliokuwa wametoroka makwao wanarejea nyumbani, hali inayo, inapoendelea kuwa nzuri. Kwa wastani tani tano au sita za vilipuzi zinapatikana kila wiki na kuharibiwa. Unaendelea kusikiliza matangazo haya moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Habari tulioipa uzito wa juu hivi leo ni kuhusu Martin Fayulu, mgombea wa upinzani aliyeshindwa kwenye uchaguzi wa urais. Amesema wataanzisha harakati mpya ya kisiasa kwa ajili ya kuweko na demokrasia ya kweli nchini Kongo. Fayulu ambaye ameunda vuguvugu jipya la upinzani amekuwa na wapinzani wengine, akiwemo mshauri wa zamani taarifa kamili na mwandishi wetu wa Kinshasa Sale Mwana Milongo. Martin Fayulu amesema kwamba serikali mpya iliyoundwa ni aibu kubwa kwa raia wa Kongo waliotarajia mageuzi, huku akisema kwamba raia hawana haja ya serikali hiyo bali kukamilisha mahitaji yao. Martin Fayulu amemnyooshea kidole cha lawama rais mustaafu Joseph Kabila ni Kabila ndiye anamiliki bunge, ni Kabila ndiye anamiliki magavana na mabunge za majimbo, ni Kabila ndiye aliyeteua waziri mkuu na ni Kabila ambaye ana asilimia 65 ya mawaziri kwenye serikali hii mpya. E, hiyo ni kuwakejeli raia ambao walipiga kura kwa ajili ya mabadiliko. Kiongozi huyo wa upinzani ameyasema hayo wakati alipotangaza kuundwa kwa vuguvugu jipya vugu liitwalo Dynamique pour la Verite des Urnes, DVU, ambako kwenye vuguvugu vugu hilo wametarajia kuendesha upinzani mkali kwa ajili ya mageuzi nchini, alisema Fayulu miongoni mwa wapinzani waliojiunga na vuguvugu hilo jipya ni pamoja na waziri mkuu wa zamani Adolfe Muzito, Jean-Baptiste Sonji, waziri wa zamani wa afya chini ya utawala wa Laurent Desire Kabila, na Valentin Mubake, mojawapo ya vigogo wa zamani wa chama cha UDPS na mtu wa karibu wa hayati Eciene Chisekedi. Mubake ambaye amempinga rais wa sasa Feliks Chisekedi amesema kwamba uchaguzi uliopita haukuleta mageuzi uchaguzi Kongo ilifanya mazingira ya bwana Kabila. Kabila ametafuta namna gani atabakia utawalani, na ndio kama sisi hatukuwa uchaguzi hapa. Jumatatu wiki hii, rais Tshisekedi alitangaza baraza lake la mawaziri ambalo lina mawaziri 66. Wengi wao hawajawahi kufanya kazi katika serikali. Nikiripoti kutoka Kinshasa, mimi ni Saleh Mwanamilongo. Polisi nchini Zambia wamemkamata kiongozi wa chama kimoja cha upinzani cha kwa kumunufa, kumfananisha rais Edgar Lungu na mbwa. Chishimba Kambwili, kiongozi wa chama cha upinzani cha National Democratic Congress NDC, ametetea matamshi yake yaliyorekodiwa kwenye video na kuwekwa kwenye mtandao wa intaneti akisema yameeleweka vibaya. Kambwili na wanasiasa wengine wa upinzani wamekuwa wakimshutumu rais Edgar Lungu kwa kile wanasema ni msako dhidi ya upinzani lakini maafisa wa serikali wanasema wanalinda uhuru wa kujieleza. Kukamatwa kwa Chishimbwa kunakuja siku mbili baada ya msajili wa vyama vya kijamii kufutilia mbali usajili wa chama cha upinzani cha NDC kwa msingi kwamba katiba ya chama hicho ina makosa. Wakili wa Chishimba, Kristopher Mundia, amesema maafisa wanasema mteja wake alifananisha sehemu anayotoka Rais Edgar Lungu na makao ya mbwa akisisitiza kwamba hakumfananisha rais huyo na mbwa. Watu ishirini na tatu wamekufa kufuatia tukio la moto katika baa moja kusini mwa Mexico. Maafisa wanasema moto huo uliwashwa makusudi. Wachunguzi wanasema kundi la washambuliaji waliingia kwenye baa ya Kabalo Blanco katika mji wa Kota Akolkos na kutupa mabomu ya kutengenezwa na petroli yanayojulikana kama Molotov watu wengine kumi na tatu wamejeruhiwa. Gavana wa Veracruz Quitlahok Garcia amesema huenda shambulizi hilo lilitokea kutokana na ugomvi kati ya magenge mawili. Jimbo la Veracruz linalotumika na walanguzi wa dawa za kulevya kama njia ya kuingia Marekani ni sehemu ya mapigano mabaya kati ya makundi na magenge yanayofanya biashara ya dawa za kulevya. Wanajeshi wa Yemen wameingia katika mji wa bandari wa Aden na kukamata uwanja wa kimataifa wa ndege wa mji huo wakati wa mapigano na wapiganaji wanaotaka kujitenga. Wanajeshi wa serikali waliwashinda nguvu wapiganaji wanaoungwa mkono na Umoja wa Falme za Kiarabu na kuwaondoa Azinjibar, mji mkuu wa jimbo la kusini Abyan. Wapiganaji walikuwa wameuteka mji huo mapema mwezi huu. Waziri wa habari wa Yemen, Muamar El Eryani, ameandika kwenye Twitter kwamba mashujaa wa jeshi la kitaifa na maafisa usalama wa usalama wametoa mji wa Zinjbar na kudhibiti wilaya zingine za jimbo hilo. Mapigano ya hivi karibuni yameongezeka mgawanyiko kati ya washirika wa, wa muungano wa Saudi Arabia. Mapigano hayo, wanapigana, ama wapiganaji hao wanapigana dhidi ya serikali ya Yemen inayoungwa mkono na wapiganaji wa Huthi wanaungwa mkono na Iran. Watu watatu wameuawa na zaidi ya mia moja kuokolewa baada ya moto kuteketeza feri kusini mwa Ufilipino. Kikosi cha kulinda pwani ya Ufilipino kimesema boti za wavuvi na meli zilizokuwa zinapita zimeokoa wafanyakazi 36 wa feri ya MV Light na abiria 136 katika kivukio cha mji wa Dapitan mkoa wa Zamboanga del Norte miongoni mwa waliokufa ni mtoto mwenye umri wa mwaka mmoja na mwanaume wa miaka sitini. Kiasi cha abiria ishirini na nane kwenye feri hiyo walikuwa watoto. Kikosi cha kulinda pwani ya Ufilipino wanasema moto huo ulianzia kwenye injini ya feri. Ajali za baharini hutokea kila mara nchini Ufilipino kutokana na uzembe katika utekelezaji wa sheria, boti mbovu na kupakia abiria kuzidi kiasi. Na mtuelekee moja kwa moja mpaka huko Tanzania, ambapo tunaarifiwa kuwa katika hali isiyokuwa ya kawaida, mamia ya wakazi wa jiji la Dar es Salaam wameandamana kuelekea katika ubalozi wa Afrika Kusini nchini kushinikiza kuashiriwa kwa ndege ya ATCL inayoshikiliwa jijini Johannesburg, Afrika Kusini, kwa amri ya mahakama. Mwandishi wetu Dina Shaali amefuatilia taarifa hii na hapa anatuarifu. Maandamano hayo ambayo hayakufahamika yametokea upande gani wa jiji la Dar es Salaam yamewashirikisha watu mbalimbali waliodai wamechoshwa na vitendo vya kuihujumu serikali, wakitolea mfano kushikiliwa kwa ndege hiyo ambayo yamezindua safari zake nchini Afrika Kusini hivi karibuni. Wakiwa na mabango yenye ujumbe mbalimbali, waandamanaji hao walionyesha kusikitishwa na kitendo cha kushikiliwa kwa ndege hiyo aina ya Airbus A220-300 iliyozuiliwa kwa amri ya mahakama tangu Agosti 23 mwaka huu kutokana na kesi ya madai ya muda mrefu ya fidia ya ardhi iliyotwaliwa na serikali ya Tanzania mkoani Arusha tangu miaka 1980 inayomhusu raia wa Afrika Kusini Hermanus Stein. Tanzania ambaye tumepata uchungu baada ya kusikia ndege yetu imekamatwa huko South Africa kwa jambo ambalo hata sisi kabla hatujazaliwa wanatukamatia ndege yetu, wanapambana na sisi, wakati sisi tunajitahidi kujikomboa kiuchumi. Hata hivyo, polisi kutoka kanda maalum ya wa Dar es Salaam walifika eneo la tukio na kuwatawanya waandamanaji hao, huku wakiimarisha ulinzi katika eneo la ofisi za ubalozi wa Afrika Kusini. Mnaamriwa na serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania utawanyika kwa amani, la sivyo utatumia nguvu ilani Lazaro Mambo sasa ni kamanda wa polisi kanda maalumu ya Dar es Salaam. Sisi, jeshi la polisi, kama ilivyo ada, haturuhusu maandamano na pia haturuhusu mtu kufanya vile anavyofikiria yeye. Kwa hiyo baada ya kupata taarifa, nilimwamuru mwamuru osi Fidifos lakini kamanda wa polisi wa mkoa wa Ilala kwa ajili ya kuchukua hatua kwanza kuzuia, kuzuia maandamano hayo lakini pia kuwakamata wale ambao wameratibu na kuongoza maandamano hayo. Chochote ambacho wanataka kupeleka kwa umma wanaweza wakaandika, wanaweza wakatuma wawakilishi, lakini kupitia serikali. Tunafahamu kwamba serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kupitia kwa Mheshimiwa waziri mwenye dhamana walikuwa tayari South Africa kwa ajili ya kufuatilia hilo linaendelea kushughulikiwa. Kwa hiyo watanzania wawe watulivu, wasubiri hatua ambazo zinachukuliwa na serikali. Hadi maandamano hayo yanavunjwa, hakuna kiongozi yeyote wa ubalozi huo wa Afrika Kusini aliyejitokeza kusikiliza hoja za waandamanaji. Nikiripoti kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya Sauti ya Amerika, mimi ni Dina Chahali. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha Matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi, yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Unaendelea kusikiliza matangazo haya kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Siku chache tu baada ya mahakama ya juu nchini Kenya kutoa mwelekeo kwa wabunge na maseneta nchini humo kuunda na kuandaa vikao vya kamati ya usuluhishi chini ya kipindi cha siku thelathini kufuta utata unaogubika mswada wa ugavi wa mgao wa fedha, vikao vya awali vimetibuka. Katika kikao cha pili mfululizo, maseneta wamesusia kushiriki kikao hicho kwa sababu zisizojulikana. katika kikao cha kwanza kuibuka katika katika, kumradhi, katika kikao cha kwanza kilitibuka baada ya kuibuka kwa mfarakano na misimamo mikali. Mwandishi wetu wa Nairobi Kenneth Wandera ameifuatilia taarifa hiyo We... Seem not to be properly constituted. Matumaini ya kupata mwafaka wa utata unaogubika mswada huo wa ugavi wa fedha kati ya serikali za majimbo na serikali kuu ya Kenya yanaendelea kudidimia huku pakiibuka misimamo mikali na tofauti zinazotishia kusambaratisha juhudi zozote za kufanikisha serikali za mitaa kupata fedha za kutekeleza miradi muhimu na kuwalipa wafanyakazi mishahara. Kwa wiki ya pili mfululizo, kamati ya usuluhishi ya kamati ya watu 18 imeshindwa kuafiki mwafaka unaotaraji kutoa mwelekeo na mfumo wa kugawa fedha katika ngazi mbili za serikali. Kikao cha Jumanne wiki iliyopita kilitibuka baada ya wabunge na maseneta kuzomeana peupe, kulimbiziana lawama na hata kushindwa kusikilizana, na jumatano hii wabunge wa mabunge hayo mawili ya Kenya wamelimikiziana lawama kwa kutoichukulia kamati hiyo ya usuluhishi kwa uzito, wakati wafanyakazi wa serikali za majimbo wanaendelea kugomea mishahara yao. Kati ya maseneta tisa walio katika kamati hiyo ya usuluhishi ni wawili tu pekee waliofika, wengine wakituma wa kutohudhuria kikao hicho. Na hayo yalipokuwa dhahiri kuwa kikao hicho hakiwezi kuendelea kwa kukosa akidi, wabunge hao waligeukiana kwa cheche za maneno. Wawakilishi wa bunge la taifa walichukua nafasi hii kuwashutumu wenzao wa bunge la seneti kwa kushindwa kuelewa umuhimu wa kazi yao, jinsi anavyoeleza mbunge wa suna mashariki Junet Mohamed, iwapo watu walio twika majukumu ya kushughulikia maswala ya majimbo hawapo, bwana mwenyekiti, wa Kenya wanafahamu sasa ni wapi shida ipo kwa sababu sisi tumetoka maeneo bunge yetu asubuhi hii tukiwa na lengo la kuhudhuria mkutano huu. Mbunge John Mbadi anaeleza kuwa huenda hatua hiyo isichukuliwe vyema na raia wa Kenya ambao wamekuwa wakinufaika na miradi ya maendeleo ambayo sasa magavana wanaeleza haiwezi kutekelezwa kwa ufinyu wa fedha. Hata hivyo Okong'o Omogeni, seneta wa Nyamira, aliwakumbusha wabunge wa bunge la taifa kuwa ndio wao waliosababisha mvutano huo na hivyo basi wanafaa kulaumiwa. We would not have come to this if members from the National Assembly cared for counties and allocated the money that was proposed by CRA. Hatungefika hapa tulipo iwapo wabunge hawa wa bunge la taifa wangekubaliana na mfumo wa mgao wa rasilimali ulivyoainishwa kuyapa majimbo shilingi bilioni 335. Tupo hapa kwa sababu wabunge walikataa kuidhinisha mfumo uliotolewa na tume ya ugavi wa rasilimali. Kutibuka kwa vikao hivi kunaashiria kuwa huenda makataa yaliyowekwa na mahakama ya juu kusiafikiwe chochote, na hali hiyo inaendelea kuzidisha athari ya migogoro kati ya wafanyakazi wa majimbo na serikali. Serikali za majimbo hayo, mahakama ilitaja Septemba 16 kama siku ya kurejea mahakamani, kamati hiyo ya usuluhishi kueleza kilichoafikiwa, na sasa kurejelea kikao kingine cha kamati hiyo Septemba 11 huenda ni mchakato ambao huenda hautakuwa umeafiki mengi. Rais wa Jamhuri ya Kenya Uhuru Kenyatta amekuwa akikariri kuwa mara kwa mara serikali yake haina kima cha fedha wanazohitaji magavana na kuwashauri kutumia zile ambazo wamepokezwa. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Visa vya maradhi ya saratani vinaendelea kuripotiwa katika nchi zinazoendelea kote ulimwenguni, hali inayozidi kuzua wasiwasi mkubwa miongoni mwa nchi hizo. Kando na gharama ya juu ya kutibu maradhi hayo, kukosa kutambua mapema kuwepo kwa ugonjwa huo mwilini na kutoshughulikia ugonjwa huo pia ni changamoto kubwa. Serikali ya Kenya ikiwa na mojawapo ya nchi hizo inaendelea na kampeni ya kuboresha sekta yake ya afya ili kukabiliana na ongezeko la maradhi haya. Katika makala yetu ya afya hii leo, ripota wetu Salma Mohamed akiwa Mombasa anaelezea kisa cha mtoto anayeugua kansa ya jicho na changamoto zinazowafanya wazazi wake kukosa matumaini ya kuokoa maisha yake. Katika mtaa wa Migadini, kaunti ya Mombasa, Familia moja iko katika njia panda baada ya mtoto wao kuugua kansa ya jicho na sasa gharama ya matibabu imewashinda kuhimili. Michael Olwach ni kijana wa miaka kumi na tatu. Masaibu yake yalianza alipokuwa akicheza na wenzake karibu na nyumbani kwao. Babake George Odhiambo anaelezea chanzo cha mwanawe kupata kansa hiyo. Kwa mwezi wa tatu mwaka jana, ilidungwa jicho hii jicho ile, ilidungiwa shuleni wakicheza na mtoto mwenzake. Nikampeleka pale pembe ndogu, kwa Hiloale Dalambo pale, ikaanza kibiwa, kaona kwamba hiyo jicho imeanza kutoka nje, ikatoka ikatoka ikatoka. Mmoja kama hapa nje anacheza tena na wenzake kwa ingine, sijui walirusa juu hiyo chupa, ikarudi tena ikagonga hiyo jicho ikapasuka pasuka, ndio nikakimbia naye Makadara, kafanyia operesheni Januari mwaka huu. Nikaona tena nyama imeanza kutoka nje, imetoka imetoka imetoka kaona nyama imetoka mpaka ikakumea mpaka nje tena, ikabidi tena nimkimbishe Makadara tena akafanyiwa operesheni. Pima zile nyama, wakasema kwamba ni kansa. Licha ya kufuatilia matibabu katika hospitali kuu ya mkoa wa Pwani iliyoko kaunti ya Mombasa, mambo yamezidi kuwa magumu. Ugonjwa huo unazidi kudhoofisha afya yake jambo linalowatia hofu wazazi wake kila uchao, huku wauguzi wakikataa kufafanua ukweli wa mambo kuhusu afya ya mtoto huyo, kusema ya kwamba ati iko steji yupi, ajanimwambia kwa sababu mtoto sazimina pia anayesitukia anakuambia, mi naenda kutuna maembe ii na zuia huyu, anataka kunipigana na mimi, mara huyu amenimwagia uji moto, mara sijui nini nini. Kama juzi tumekuwa naye hospitalini amelala kwa kitanda, mamaake alistukia tu ameshukua mama yake, na wameanguka wote. Nashindwa nini, kwa sababu hiyo kitu itakuwa mpaka na kichwa. Imekuwa vigumu familia hiyo kumtibu mwana wao, hasa ikizingatiwa kuwa ni familia yenye pato la chini. Kugunduliwa kwa maradhi hayo kumeipelekea familia hiyo kutafuta msaada kwa jamii ili kuokoa maisha ya kijana huyo anayekabiliwa na maumivu makali, sio tu kichwani, bali mwili wote kwa jumla. Aidha, kulingana na babake mtoto huyo George Odhiambo, mara nyingi kijana huyo huugua kiasi cha kuchanganyikiwa kiakili. Hii e ugonjwa, kumtibu peke yangu siwezi. Dawa tu ya kumeza nunua shingi elfu kumi, msara wangu yenyewe ifiki hiyo pesa. Viongozi ambao anaweza kunisaidia, anisaidia kwa jila ya mtoto, nitashukuru kwa sababu mimi peke yangu siwezi. Kweli tiba ya saratani bado ni ghali mno nchini Kenya. Itakumbukwa kuwa ni hivi majuzi tu watu watatu mashuhuri nchini waliaga dunia kutokana na maradhi ya saratani. Baadhi ya viongozi hao ni pamoja na aliyekuwa gavana wa kaunti ya Bomet nchini Kenya, Joyce Laboso, aliyekuwa mbunge wa Kibra, kaunti ya Nairobi, Ken Okoth, na aliyekuwa mkurugenzi wa shirika la mawasiliano la Safaricom nchini Kenya, Bob Colimo. Ripoti za kuugua hadi kufariki kwa watu hao mashuhuri kuliibua maswali. Je, hali ikoje katika jamii ya watu wa kawaida nchini Kenya? Nimepata fursa ya kuzungumza na Daktari Omar Hussein, mtaalamu wa maswala haya. Kwa sisi madaktari, tatizo la saratani ama kansa, na na vifo na watu kupata matatizo si jambo genyi kwetu. Baada ya matatizo haya kuwaathiri viongozi wetu, kidogo cha bidii ama changamoto na uhamasisho umeanza kutokea, vile ambavyo inavyopasa hatujafikia mm -hmm, pale tunapotakikana. Wizara ya Afya bado rasilimali ama investment kutoka serikali bado haijafikia kile kiwango nachotakikana. Bila ya rasilimali inakuwa vigumu kuja na miundo misingi na taratibu, na kuhakikisha wa madaktari wahudumu wa afya wamepata wa mafunzo ya kudili na matatizo tofauti ya, ya kiafya. Serikali ya Kenya pia sasa imezindua mpango mpya wa kueneza elimu kwa wananchi kupata kufahamu zaidi kuhusu maradhi mbalimbali ya saratani ili kuyaepuka kabla hayajafikia kiwango kibaya. Salma Mohamed, makala ya afya, VOA Mombasa. Shukran Salma Muhamad. Muhtasari wa habari ni kwamba waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson ametangaza kusitishwa kwa shughuli za bunge hadi katikati ya Oktoba, hatua ambayo imewakasirisha wabunge wanaopinga mpango wa kuiondoa Uingereza kutoka Umoja wa Ulaya kabla ya Oktoba 31, bila mkataba. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Mohammad Javad Zarif amesema nchi yake haitafuti kujiingiza katika mvutano na nchi yoyote. Haya yanajiri baada ya rais wa marekani Donald Trump kusema kwamba anataka kufanya mkutano na Iran. Polisi nchini Zambia wamemkamata kiongozi wa chama kimoja cha upinzani kwa kumfananisha Rais Edgar Lungu na mbwa. Chisimbwa Kambwili, kiongozi wa chama cha upinzani cha National Democratic Congress NDC, ametetea matamshi yake yaliyorekodiwa kwenye video na kuweka kwenye mitandao ya internet, akisema yameeleweka vibaya. Basi ni hayo tu kwa leo, mpenzi msikilizaji. Naitwa Meri Mgawe kwa niaba ya mwenzangu Kennes Bwire na mwongozaji wa kipindi hiki Fiona wa Maina aida Isa, sisi sote kwa pamoja hapa tunatakia ninyi nyote usiku mwema. Lakini mnaweza kutembelea mtandao wetu kupitia www.voaswahili.com. Tunapatikana katika facebook na Twitter vile vilevile, na usikose basi kusikiliza matangazo yetu mengine ya jioni hapo kesho. Tutakuwa na kipindi cha matukio Afrika. Shukran sana