Kutoka studio 15, hii ni VOA Express, VOA Express. Kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, siku ikiwa ni ya Jumatano, tarehe ni 28, mwezi ni wa 8, mwaka wa 2019. Jina langu Harizon Kamau na mimi hapa ni BMJ mridhi na kukaribisha, ambapo zimegonga saa tatu na nusu hapa Washington. Popote ulipo msikilizaji, ni wakati wa kukuletea vitu vizito, mambo moto moto kutoka maeneo mbalimbali mbali kote duniani. E kama unaona, kama ilivyo desturi, tumejaza mambo mengi kweli kwenye shuu ya leo. Kweli kabisa. Serikali mpya ya DRC imetangazwa uh, siku mbili ambazo zimepita, ikiwa na baadhi viongozi kutoka chama chake uh, rais wa, wa, wa nchi hiyo Tshisekedi na wengine kutoka aliyekuwa rais Uh, Jose Kabila, lakini kuna malalamishi hapa na pale ambayo ametokea, tutayaangalia ndani ya VOA Express. Na huko Tanzania kuna mambo pia e, bila shaka bila shaka, kuna waandamanaji ambao wameingia kwenye barabara za mji e, wa Dar es Salaam uh, wakizungumzia au uh, wakielezea kutoridhika kwake na jinsi ambavyo uh, mambo yameendelea kule kuhusu ndege ya Tanzania. Tunapata mengi zaidi kutoka kwa mwandishi wetu Dina Chahali, lakini pia tusisahau kwamba ilivyo ada uh, tutakuletea bara hivi leo tukiangalia uh, ni kwa nini vijana wanaeleza wengi wao wakieleza kwamba hawawezeshwi eh, na serikali na, na, na mashirika mengine katika kutafuta mbinu za kujikimu kimaisha. Kando nayo tutaangalia baadhi ya mambo yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii, na vilevile vile ikiwa hauna ajira la kufanya ni nini ili ujitume ukatia kitu kinywani. Yote ni ndani ya VOA Express na kama na kuhakikishia kwamba hatutamaliza VOA Express bila kibao kutoka hapa Washington DC. Haya basi, kwa hivyo unaona ni show ambayo imeshona kweli kweli, wanavyosema kule, e, nchini Kenya. Unasikia akiashiria kwamba yuko kwenye laini ya simu Salehe Mwana Milongo akiwa kule Kinshasa. Salehe, karibu kwa VOA Express na tuende moja kwa moja, tueleze ni nini ambacho a, a, kiongozi wa upinzani hapo, Mate Fayulu, anasema? Asante BMP. Ni kwamba Mate Fayulu ameunda vuguvugu jipya na upinzani ambalo ameliita Dinamiki Pour La Verite Des Urnes, yaani mshikamano kwa ajili ya ukweli wa uchaguzi. Kwa hiyo amedai kwamba wataendelea na vita vyao ili kuomba ukweli wa uchaguzi na kulalamikia serikali iliyotoka kwamba Kabila bado ndio rais wa nchi hii, na Kisekezi hana uwezo wowote wa kuweza hivi kuleta mageuzi nchini hapa. Na sasa haya yanajiri sio siku hata mbili tangu aunde uh, serikali na kud... Ha, kutangaza baraza lake jipya la mawaziri. Je, hili linalofanyika sasa lina uhusiano wowote na labda Fayulu mwenyewe alitarajia kwamba angepata mawaziri kadhaa? Kwa kweli kwenye serikali hii mpya wa upinzani haukushirikishwa na yeye mwenyewe hakutarajia hilo, lakini kinachoonekana ni kwamba Fayulu hajakubaliana na msimamo wa Jean Pierre Bemba na Moise Katumbi wa kusema kwamba kuweko na upinzani eh, ambao utasubiri hadi hapo makosa yamefanywa ndio wameweza kukosoa, ambao wenyewe wanaita opposition republicaine. Lakini Fayulu ameonyesha kwamba bado ana wasiwasi wa kuweko na hatua ya kuweza hivi kuipinga serikali hii kwa vyovyote vile. Kwa hiyo amewaonyoshea uh, uh, kidole cha lawama rais mustaafu Joseph Kabila na rais wa hivi sasa Felixi Chisekedi kwamba waliiba kura zake na vilevile wamekuwa wamefanya mambo ambayo yamekwenda kwa kweli kinyume na mahitaji ama matarajio ya, ya raia wa Kongo, huku wakielezea kwamba hatua ya serikali hii ni kuwakejeli raia wa Kongo na uh, um, uh, Salehe, uh, hii uh, uh, show kwa kawaida huwa tunalenga sana vijana na sijapata fursa ya kukuuliza. Najua tumekuwa tukizungumza tangu juzi, lakini kuhusu serikali hii, je, vijana vipi wa, walishirikishwa vilivyo katika nyadhifa ambazo wamepewa wanasiasa katika uh, serikali hii mpya? M, ni kweli. Kwa mara ya kwanza tumeshuhudia kwamba idadi kubwa ya mawaziri wamekuwa vijana, lakini swali ambalo limeibuka hivi sasa ni vijana wa aina gani? Wengi wamesema kwamba wengine hata uh, hawajawahi hawajawa kuendesha hata kampuni ya watu wawili ama wafanyakazi watatu ama wanne. Kwa hiyo imekuwa ni swala gumu kabisa, itatakiwa itata, itata, itata, itata kuwasubiri kuona utendaji kazi wao, lakini wengi miongoni mwa vijana waliotajwa hawana uh, uzoefu wa uh, masuala ya, ya, ya, ya, ya uongozi na hasa ya kisiasa. Pia bila shaka tutaendelea kufuatilia yanayoendelea na hisia ya zinazotolewa kufuatia uh, kuundwa kwa serikali hiyo na uh, vilevile, Salehe umetuambia kwamba katika matangazo yajayo uh, jioni hivi leo utakuwa na taarifa uh, kamili kuhusu hali ilivyo huko DRC. Asante sana Salehe Mwana Milongo. Asante sana BMJ, kweli kabisa. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Basi tukiondoka huko DRC, tunaelekea moja kwa moja hadi nchini Tanzania, ambapo habari zinasema kwamba baadhi ya wakazi wa jiji la Dar es Salaam leo wamefanya maandamano, kukusanyika katika ubalozi wa Afrika Kusini jijini humo, wakishinikiza kuachiliwa kwa, kwa ndege ya shirika la ndege la Tanzania, ambayo imeshikiliwa ama imeendelea kushikiliwa kwa siku kadhaa sasa nchini Afrika Kusini, kwenye laini ya simu tunaye Dina Chahali. Karibu sana kwenye VW Express, tujuze zaidi kuhusu maandamano ya Dar es Salaam yaliyofanyika leo. Asante sana. Maandamano hayo kweli yamefanyika asubuhi ya leo. Haikujulikana hao watu wametokea wapi, lakini ghafla wakakusanyika pale wakiwa na mabango kwenye ofisi za ubalozi wa Afrika Kusini hapa jijini Dar es Salaam, na mabango hayo yalikuwa anasoma tuachieni ndege yetu, tumetoka kuhujumiwa, tunatumia kodi zetu kununua ndege zetu kwa nini mnashikilia ndege zetu? Kwa hiyo hayo ndio walikuwa wanazungumza waandamanaji, wakisisitiza kurejeshwa kwa ndege ambayo imeshikiliwa huko Afrika Kusini. Kuna kesi ambayo ya ina binafsi ya, um, ya mtu aliyotaifishwa mashamba yake miaka ya themanini huko kwa hiyo walikuwa alikuwa idai serikali ya Tanzania. Kwa hiyo ndege ilikuwa inataka kuondoka kule, ikashikiliwa. Kwa hiyo watanzania wanataka ndege yao irudi, wanaenda balozi wa Afrika Kusini, wanataka ndege yao irudi. Dina, sijui ni hali ilivyokuwa uh, mapema leo hao, uh, wakiwa ni waandamanaji. Kama ulikuwa na swali kwa Dina, e, Dina labda pengine, maandamano hayo yalipokuwa yakiendelea, sijui kama kuna neno lolote lililotoka kwenye uongozi ama utawala wa ubalozi wa Afrika Kusini. Ja, aapana, mpaka waandamanaji waawanatawanywa wa pale na polisi, hakuna afisa yoyote wala mtu yoyote kutoka ubalozi wa Afrika Kusini aliyetoka. Walikuwa wamesimama tu juu kwenye ofisi wanaangalia, lakini bahati nzuri uh, kamanda wa polisi kana maalumu wa Dar es Salaam, kamanda Lazaro Mambo, sasa alikuja pale na vikosi vya kuzuia ghasia na kutawanya waandamanaji, na akazungumzia suala hilo akipinga kutokea kwa maandamano hayo. Hebu tumsikilize. Sisi jeshi la polisi kama ilivyo ada haturuhusu maandamano, na pia haturuhusu mtu kufanya vile anavyofikiria yeye. Kwa hiyo baada ya kupata taarifa, nilimwamuru hosi Fidifos, lakini kamanda wa polisi wa mkoa wa Ilala kwa ajili ya kuchukua hatua kwanza kuzuia, kuzuia maandamano hayo, lakini pia kuwakamata wale ambao wameratibu na kuongoza maandamano hayo. Chochote ambacho wanataka kupeleka kwa umma, wanaweza wakaandika, wanaweza wakatuma wawakilishi lakini kupitia serikali tunafahamu kwamba serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kupitia kwa Mheshimiwa Waziri mwenye dhamana walikuwa tayari South Africa kwa ajili ya kufuatilia hilo linaendelea kushughulikiwa. Kwa hiyo Watanzania wawe watulivu, wasubiri hatua ambazo zinachukuliwa na serikali. Dina, nimemsikia kamanda wa polisi Bwana Mambo Sasa akisema kwamba hatua za kisheria zimechukuliwa. Amesema, ameguzia kuhusu ukamataji wa walioandaa na pia kutawanywa kwa wale wengine waliokuwa wakiandamana. Sasa sijui hali ikoje tunapozungumza sasa, kuna waliokamatwa? Na je, maandamano yamekwisha ya kabisa? Maandamano yamekwisha kabisa, na mpaka tunavyozungumza mimi na wewe hivi sasa, uh, kama namambo sasa alitamka pale pale kwamba wamekamata waandamanaji watatu, ambao wanahisi wao ndo walikuwa viongozi. Kwa hiyo wanawashikilia, wako mikononi kwa ajili so, so ya kuwa kwa hoji. Kwa hiyo lakini, mpaka sasa hivi bado wameimarisha ulinzi katika ubalozi wa Afrika Kusini, so, hapa ajili katikati ya jiji la Dar es Salaam, kwa bado mka polisi wako pale wakupuliza ghasia wanafanya doria pale katika ubalozi. Tukushukuru sana Dina Chahali, mwandishi wetu akiwa kule Dar es Salaam, uh, kwa kutupa hayo na tutaendelea kufuatilia kujua hatma ya ndege hizo ambazo, kama alivyoeleza kule Pretoria, kuna mawili matatu ambayo bado ni kizungumkuti. Basi tuangalie habari za dunia. Tume ya kupambana na rushwa nchini Kenya imesema hivi leo kwamba inasimamisha mpango wa kuiunganisha kampuni ya Airtel na kampuni ya Telcom ambayo kwa kiasi fulani inamilikiwa na serikali, zote mbili zikiwa kampuni za mawasiliano ya simu. Hatua hii imechukuliwa wakati wa uchunguzi kuhusu rushwa na matumizi mabaya ya fedha za umma katika Telcom ukiendelea. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, kampuni ya bati Airtel ya India ilisema mwezi Februari kuwa mitandao ya Airtel nchini Kenya imekubali kuinunua Telkom Kenya, moja ya makampuni madogo ya mawasiliano katika taifa hilo la Afrika Mashariki, ambapo serikali ya Kenya inashikilia takriban asilimia 40 ya hisa. Mpango huo umesitishwa kwa sababu tume ya maadili na kupambana na rushwa EACC ilikuwa inafanya uchunguzi kuhusiana na tuhuma za matumizi mabaya ya fedha. Baada ya miezi kadhaa ya ghasia, waziri mkuu mpya wa Sudan aliyeteuliwa hivi karibuni anatarajiwa hivi leo kutangaza baraza lake la mawaziri ambalo litakuwa la kwanza tangu kiongozi wa muda mrefu wa taifa hilo Omar Al Bashir kuondolewa mamlakani zaidi ya miezi minne iliyopita. Waziri mkuu Abdalla Hamdok anapanga kuwataja mawaziri kutoka katika kundi la Forces of... Freedom and Change, ambalo lilianzisha harakati za maandamano ya mitaani dhidi ya utawala wa Bashir wa takriban miaka 30. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Mohamed Javad Zarif amesema nchi yake haitafuti kujikinga ama kujiingiza katika mvutano na nchi yoyote ile. Akizungumza wakati wa ziara yake nchini Japan kwa mazungumzo na waziri mkuu Shinzo Abe, Zarif amesema Iran inaamini kwamba kila nchi inastahili kuruhusiwa kutekeleza shughuli zake kwa kuzingatia sheria za kimataifa. Abe alitembelea Teheran mapema mwaka huu katika jaribio la kuwa mpatanishi katika Iran na Marekani, kati ya Iran na Marekani. Wiki hii rais wa Marekani Donald Trump amesema kuna fursa nzuri ya kukutana na rais wa Iran Hassan Rouhani kwa mazungumzo kuhusu mkataba mpya utakaodhibiti mpango wa nyuklia na Iran badala ya mkataba wa kimataifa wa mwaka wa 2015 ambapo Trump aliondoa Marekani mwaka uliopita. Na waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson ametangaza hatua ya kupunguza muda utakaotumika na bunge kujadili hatua ya nchi hiyo kujiondoa kabisa kwa Umoja wa Ulaya kabla ya siku ya mwisho ambayo ni Oktoba 31. Johnson amesema amemwomba Malkia Elizabeth eh, kumaliza kikao cha sasa cha bunge na kufungua kikao kipya kwa hotuba ya malkia huyo tarehe 14 mwezi Oktoba litakayoangazia ajenda kuu za bunge hilo. Ni selection yake producer wetu hapa Aida Isa amekuwa mnoma sana katika kuchagua chagua muziki huyu siku zote, Aida. siku zote siku zote huwa mnoma uwa mnoma. <laughs> <Uwa> mnoma, <zio. laughs> uwa mnoma, uwa mnoma siku zote mnoma, manake yeye ni mkali kweli kweli. Haya, ni ishara kwamba tunaingia kwenye barazani na n nakuambia na, na kwamba hapo mambo ni moto sana leo. Hapo awali tulikuwa tumetuma swali kwa wasikilizaji wetu kupitia mtandao wa Facebook na tukauliza, je, serikali yako inatoa ufadhili wa kutosha wa kifedha kwa vijana ili kuanzisha miradi ya kujikimu kimaisha? Majibu ni mengi sana na, kabla ya kuzungumza na mmoja wa wasikilizaji wetu ama wawili kwenye laini ya simu, kidogo niruhusu nisome mawili matatu, na kisha baadaye wanavyoendelea kutuma tutasoma hata zaidi. Mi namuona Vedasto Romano mkazi wa Geta anasema: Uh, full respect, serikali yangu binafsi haitoi ushirikiano katika kumlinda kijana katika ipasavyo. Masanja Kanone anasema, yuko kule Geita, anasema ndio inatoa kupitia, uh, kwa kuundwa makundi ya uh, vijana nafikiri wa kukopeshana, nafikiri, anasema kwamba vijana wenyewe wanakopeshana, kwa hivyo kwake, anasema misaada okay, inatolewa. Lakini pia tusimsahau huyu wa kwanza kabisa aliyeandika Jafa De, mwanaharakati wa Kigoma akagongwa kule Kahama, Shinyanga, Tanzania. Anasema mimi nadhani hawatoi ufadhili kwa vijana, yani ni kimya tu. Eha, haya tutaendelea kusoma maoni zaidi, lakini kwenye laini ya simu nafahamishwa tunaye David Wilson uh, wa Lwamgasa kutoka Geita. Karibu sana kwenye VOA Express. Naona kwamba awali ulikuwa umetoa maoni, unasema kwamba haitoi ufadhili wa kutosha vijana, tunahangaika sisi wenyewe, tunapambana kwa jasho letu bila kufadhiliwa. Hebu eleza hili zaidi, David Wilson. Ndio mkoori kabisa, mpenzi mtazamaji. Naam, serikali haitoi ufadhili wa kutosha kwa vijana, nikiwa na maana kwamba tulikuwa tulikuwa na kikundi cha watu kama watano, tumesajili tumesajili tukanani tuka, tuka, tuka, tuka vikundi vyote. Halafu soshe tulivyomaliza kusajili kikundi tukafungua akaunti tatibu akiia tukakamilisha, lakini serikali mpaka leo hatujapata fedha hizo za kikundi. Na una hakika, David? labda mlifanya upande wa mikakati ambao mlielezea serikali mnapanga kufanya, labda haikushawishi serikali vya kutosha. Labda kuwapa fedha ni makosa kwa upande wa kikundi cha vijana, ama ni serikali ilizembea kuwapa fedha? Mi uh, nadhani serikali imezembea kutupa, maana tumekamilisha taratibu zote za kisheria, tukasaini kitu kufunga mpaka sasa hivi tumefungua kaunti na pesa yetu kwenye akaunti ya kufungula akaunti ya thelathini. Tumekamilisha tume... walituambia kwamba tutengeneze mradi wa kikundi, tukatengeneza mradi wa kikundi, lakini eza baadaye wale wakaguzi wakaja kutuambia huu mradi haujitoshelezi. Tu wa kikundi, kupata mkopo, lakini mpaka haya huyo David Wilson walwa Mgasa, akiwa kule Geita, usiondoke kwenye laini ya simu, manake tuna msikilizaji um, mwingine Jeff Albert, nimefahamishwa naye pia natokea Tanzania eh, tupe maoni yako kuhusu mada ya leo Albert. Ndio, serikali imekuwa haitoi. Kwa hiyo kwa sababu vijana wanakuwa wakiambiwa waunde vikundi, tutende mnaunda na kuleta taarifa zetu za vikundi, naambiwa nisubiri na subiria, mkipatilia na pesa imefika na sasa lakini bado hazijatoka. Kwa hiyo vijana wanataka kupatilia, mpaka hata kama kuna pale kama na uko, wanaamua wenyewe kujiajiri, kwa hiyo na kupatilia vikundi vya serikali. Naam. Aha, asanti sana Jeff Albert na vile vile David Wilson uh, Luamsaga kutoka Geita Tanzania, wakati mkisema kwamba kwa maoni yenu hamuoni kama vijana wanakumbukwa vilivyo kifedha na serikali katika kujikimu kimaisha. Kuna mwingine tulikuwa tunamtafuta katika uh, huko nchini Kenya na inaonekana kwamba kuna matatizo kidogo ya mawasiliano, David Jeremiah Katera, lakini haujasema uko wapi, lakini uko Kenya kulingana na namba. Lakini naona kwamba pia we umetoa maoni unasema ni mchezo, ni mzaha tu. Nchi za Kiafrika zinafanya mchezo na maisha ya vijana. Safi kabisa, safi kabisa tu. Naweza pia kuangalia wamesema nini kwenye mtandao wa kijamii wa Facebook katika ukurasa wetu. Namwona huyu Eradius Robert kwa kule Kagera, anasema basi, mimi binafsi sioni kabisa a, muki, a, basi sijui kama anazungumzia hilo. Kuna mmoja hapa anasema uh, Leonard uh, Ngodia anasema, yuko kule Mbezi, Dar es Salaam. Anasema kwa kweli, ukiwa ndani ya chama tawala ukaunda kikundi chako vizuri, lazima upewe fedha. Uh, bila shaka huyu eh, Eradias, nimekanganyika hapo kidogo, alikuwa anasema angependa tumpigie naye atoe maoni yake eh, lakini muda naona ndio huo umekimbia eh, lakini tusome hili la Emmanuel Charles kutoka Temeke anasema pesa zitolewi, zinaisha kwa wajanja tu. Basi mambo ni hayo, ni mengi sana lakini nawashukuru James Jose Kainda Eneo, Leonard Vedasto Romani, Rashid Mbagara, Emmanuel Charles, Nimrozi Nimrozi, David Jeremiah, miongoni mwa wengine wengi. Asante sana kushiriki barazani VOA Express, kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Basi tunapoondoka kidogo kidogo kwenye barazani, unajua kawaida yetu kama vu Express, lazima muziki unaingia, na tunaangalia dada Avril akishirikiana na El Raisa wanasema kitoko. Twende mambo <muchos> Ziki, nani huyu kama Avril wa Kenya, wakiwa na l rais e, manake ile ni uh, yeye ni Avril lakini wanatengeza kitu kinaitwa kitoko Nasikia uh, chini kwa chini hapo nilikuwa nasikia ngoma nikakuuliza kama, uh, kama frili kweli ndiye huyo. Maana yake pale kuna miondoko kama ya Kikongo bila shaka lakini, e, e, kitu safi kabisa. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza uh, VOA Express, matangazo ya moja kwa moja yanayokujia kutoka hapa studio nambari 15 jiji kuu la Marekani Washington DC, ukiwa na mwenzangu Harrison Kamau namie BMJ Mridhi, tuangalie uh, maswala ya kama huna kazi sasa kama usijui sijui kama unafahamu kwamba pikipiki zinauzwa kwa wingi sana katika mataifa ya Afrika na ni hatua ambayo inazua ushindani wa kibiashara baina ya India na vilevile vile China ambako zinatengenezewa. Lakini ushindani huo ni furaha kwa vijana, hasa katika nchi ya Kenya, ambao wengi ni waendesha kitu ambacho wanakiita bodaboda za kuwasafirisha abiria. Twende moja kwa moja kwake David Mwema akielezea VOA katika kama una kazi, kama alivyozungumza na mwenzetu Akioko uh, uh, Josphat. Tangu kujoin shule ya ualimu Nikifanya kazi ya bodaboda boda, ikanifanyia nikapata pesa hiyo pesa ya bodaboda boda yote nikapeleka kama school fees, kasoma soma hiyo TTC. Lakini kufikia uh, kiwango fulani, serikali ikaleta shida fulani ya zile grades ambazo zileta shida kidogo, ambayo ni kawaida. Kisha mimi nikarudia ile kazi yangu tu ya bodaboda, ambapo boda, na utajiriba wa kufanya hiyo kazi, na tangu hiyo siku ya kurejea kazi ya bodaboda sasa inaendelea mzuri. Sina wasiwasi, sina shaka kabisa. Kabla niende TTC, nilikuwa na motorbike ambayo nilikuwa nimekodishwa na nilikuwa nalipa mia tatu kila siku, lakini nikafumilia tu, maana mwanaume nikujikaza kisabuni, maana haba na habo jaza kibaba. Mi nikaweka pesa kidogo kidogo hadi ya kununua motorbike yangu. Sahii niko na yangu mwenyewe, silipi kila siku kwa mtu yeyote. Kazi yangu ni kuweka mafuta, kufanyia vile nilikuwa nafanya, nashughulia familia yangu. Na sasa niko na plani nyingine ya kurudi shilo tena. Ukaa vizuri na na customer zako, mradi wabebe mzuri, wapeleke vizuri vile customer anataka. Vile mnaongea, saini na wateja wengi maana mimi situmii chochote, dawa za kulevya sina, miadarasi situmii. Kazi yangu kila mmoja anaipenda. Kazi za bodaboda inategemea inategemea uendeshaji wako. Mimi ni ni raida mzuri, kuendesha kwangu ndiko kunanitafutia customer. Napeleka mzuri customer, tukifika ananiambia lazima nimpe namba ya simu, alafu anaambia wengine, yule raida mzuri wa bodaboda. Endelee kupata wateja wengi, namba zangu za, za simu zinatambaa, napewa na mwingine. Kazi sahii ni kubwa, nina mtarajio ya kununua motabaki zingine mbili, hivi tatu, nanipee wengine vijana niwatengenezee kazi, wapae kama mimi Naona kuna ushindani wa kuuza pikipiki Afrika, hasa hapa Kenya. Je, unapendelea pikipiki aina gani? pikipiki yenye nimezoea kabisa ni hizi za Skygo. mahali kuna mara mrozi, lazima kuwa na milima mingi. Vijana ambao wameketi kando hivi, mimi naweza kuwahimiza, hii ni ajira. Kwa hivyo pesa ni pesa, mradi ufanye kazi ambayo umeichukua kama kazi. Haya, ndivyo hivyo ilivyo maswala ya kama huna kazi. Eh, huyo ni msikilizaji wetu kama alivyozungumza na mwenzetu kule Mombasa, Josphat Kioko kama hau tuende wapi kidogo tuangalie, ba, kwa majibu kutokana na swali ambalo tuliuliza. Mm-hmm. Na swali lenyewe naona pia ni kama tulikuwa tumeliguzia hapo awali, lakini bado ni swala ambalo linaendelea kati ya Burundi na, na nchi ya Tanzania. Tukawauliza, je, hali ni shwari kwa wakimbizi kurejea Burundi? Wanasemaje? Naona Joshua Saimalie Latei anasema hali ni shwari kabisa, na Mungu awatangulie na kuitanguliza amani huko waendako. Naye huyo anaitwa Alifayo Kinyalia anasema ndio, tena katika uh, kati yao wataishi maisha Uh, ya maisha mazuri katika sehemu ambazo watahamia kule Burundi. Timothy Ngaira kutoka Kitale, Kenya, anasema inategemea ni usimamizi uliopo kutoka serikali, na hali iko sawa, basi wanaweza kurejea makwao. Merick Jonathan anasema wangewaacha kwanza hawa ndugu zangu waenjoi amani iliyopo katika nchi ya tanzania isa hamis shapshap anasema ndiyo kabisa tunawakaribisha kwenye nchi ya amani na vilevile vile, kama ni vizuri nitaje kwamba juzi nimefanya mahojiano na mmoja wa wanaharakati ambaye anaishi kule be, be, uh, ubelgiji hapa um, na um, upana, uh, Brussels, na akaeleza yeye ni wakili na pia ni mtetezi anaitwa diodone jina lake la pili kidogo limenikwepa lakini akasema kwamba uh, hali si shwari hata kidogo na haya amba O serikali hiyo ya Tanzania na ya Burundi inafanya ni kukiuka E, haki za e, wakimbizi na haki za binadamu kulingana na mikakati iliyowekwa na Umoja wa Mataifa. Kwa hivyo wengi wameandika kujibu swali hili, naona muda umekimbia, kama u eh, tutalabda mwangalie kwenye ukurasa wetu ili kupata mengi zaidi. Kidogo tu wakati tukizungumza pale, kama una kazi, nilisikia tukibuzilia mambo ya bodaboda, lakini kuna katika baadhi ya mambo yanayovuma pia kwenye mitandao ya kijamii ni kwamba wana bodaboda boda wa Kenya, mm wa baadhi yao wanasemekana ku Gana na kuwachapa madereva kila ajali inapotokea, wawe wana makosa ama hawana makosa. Kwa hivyo hilo ni swala ambalo linatia madereva wengi wasiwasi, hasa nchini Kenya. Tukushukuru sana msikilizaji kwa kuwa nasi, takriban dakika 30 katika VOA Express, tunakusanya virago vyetu kutoka hapa studio nambari 15. Matangazo haya yamesimamiwa na Khadija Riami, mimi ni bmj muridhi na mwelekezi wetu amekuwa ni Aida Isa, na nimeshirikiana na Harrison Kamau. Kwa heri ya kuonana.