Ni saa nane mchana katika studio ya sauti ya Amerika Washington DC, sawa na saa tatu usiku Afrika Mashariki. Ni wakati mwingine wa kuzifuata habari za dunia, msomaji ni mimi Patrick Ndwimana. Kiongozi wa upinzani wa Russia Alexei Navalny ameachiliwa huru kutoka gerezani hii leo. Navalny alionekana mwenye furaha baada ya kuachiliwa na kuwasalimia wafuasi wake pamoja na kuwahutubia waandishi wa habari. Amekuwa kizuizini kwa muda wa siku 30 kwa kuitisha maandamano mjini Moscow Kulalamika, kulalamikia dhidi ya kukataliwa kwa mgombea wa upinzani kushiriki katika uchaguzi mkuu. Navalni amesema hana shaka kwamba maafisa wa serikali wanafanya vitendo vya kuwatishia watu wasiokuwa na hatia, na hatia na kuonya kuwa wimbi la maandamano litaendelea kuongezeka na kwamba ipo siku moja utawala wa sasa utakuja kujuta. Navalni amekamatwa na, na kuzuiliwa karibu mara kumi na mbili katika miaka ya hivi karibuni. Korea Kaskazini imeonya Marekani kwamba ipo tayari kwa majadiliano au malumbano na kusisitiza kwamba inaweza kuwa tishio kubwa la Marekani kwa muda mrefu ujao. Katika ujumbe kupitia shirika la habari la Korea Kaskazini, KCA, waziri wa mambo ya nje wa Korea Kaskazini, Ri Yong-ho, pia amesema itakuwa hesabu baya iwapo utawala wa Washington utaiwekea Pyongyang vikwazo zaidi. Hii ni ishara ya hivi punde kwamba kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un huenda akakosa kuidhinisha kuanza tena kwa mazungumzo hivi karibuni, licha ya Pyongyang kusema kuwa itarejea katika mazungumzo hayo kufuatia hatua hivi karibuni ya Marekani na Korea Kusini kufanya mazoezi ya pamoja ya kijeshi yaliyomalizika wiki iliyopita. Mjumbe maalum wa Marekani katika masuala ya Korea Kaskazini, Stephen Biegun, amesema Marekani ipo tayari kuanza mazungumzo punde tu itakaposikia kutoka kwa Korea Kaskazini. Korea Kaskazini imetoa hadi mwisho wa mwaka kama siku ya mwisho kwa Marekani ya kuweka mazingira mazuri kuwezesha mazungumzo kuhusu silaha za nuklia kufanyika. Pyongyang inaitaka Washington kuondoa vikwazo dhidi yake na kutoa na kuhakikisha usalama wake. Hii, unaendelea kusikiliza ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC. Majeshi ya Siria yamezingira kituo cha ufuatiliaji shughuli za kijeshi cha Uturuki baada ya kukomboa vijiji vilivyo karibu na kituo hicho baada ya kuwashinda nguvu wapiganaji wenye itikadi kali za Kiislamu na kudhibiti mji muhimu ulio kaskazini magharibi mwa Uturuki, mji wa Morek ambao wanajeshi wa Uturuki wamezuia kuingia unapatikana kaskazini mwa mkoa wa Hama, sehemu ya jimbo linalotawaliwa na wapiganaji wenye itikadi kali za Kiislamu uliokaribu na mkoa wa Idlib ambao umeshuhudia mashambulizi kutoka kwa wanajeshi wa serikali tangu mwezi Aprili. Shirika la kufuatilia haki za binadamu nchini Syria limesema wapiganaji walikuwa wameondoka sehemu hiyo kabla ya wanajeshi wa serikali kuingia mji wa Khan Sheikhoun, mkoa wa Idlib. Majeshi ya serikali yalitoa sehemu zote zilizosalia ikiwemo mji wa Kafr Zita bila upinzani wowote. Umoja wa Mataifa umesema kwamba mvua kubwa na mafuriko vimesababisha vifo vya watu zimesababisha vifo vya watu 54 watu nchini Sudan na kuathiri zaidi ya watu laki mbili tangu mwanzoni mwa mwezi Julai. Ripoti ya umoja huu inaeleza kwamba maeneo yaliyoathiriwa zaidi na hali hiyo ni jimbo la White Nile lililo kusini mwa nchi hiyo lakini pia mji mkuu wa Khartoum pamoja na maeneo mengine yameshuhudia uharibifu mkubwa. Mmoja wa mataifa ukinukuu takwimu za ripoti iliyotayarishwa kwa ushirikiano na shirika la kiserikali umesema kwamba zaidi ya nyumba 1037 zimeharibiwa na mafuriko hayo. Ripoti hiyo inasema athari za mafuriko zimepelekea hali ya wasi wasiwasi kwa jamii mbalimbali mbali nchini Sudan, kuhusu kuenea kwa magonjwa, kukatika kwa miundombinu kama barabara. Afisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu masuala ya misaada inasema dola milioni 150 zinahitajika kutoka kwa wafadhili. Mwisho wa habari za dunia, lakini hapa studio mnaendelea naye BMJ Muridhi katika kipindi cha kwa undani. Patrick Nduimana na wageni kiwatakia usiku mwema na kuanza vizuri weekend. ndani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa jiji kuu la Marekani, Washington, na kukaribisha msikilizaji wetu wa redio katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo ya kina zaidi na yenye ufafanuzi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani. Jina langu ni BMJ Muridhi. Naam, katika kwa undani hivi leo tutaanza kwa kuangazia moto mkubwa unaoendelea kuteketeza msitu wa Amazon nchini Brazil kule Amerika ya Kusini. Na kwenye sehemu ya pili tutaangalia kwa kina mkutano wa nchi saba tajiri zaidi duniani ambao utaanza hapo kesho kule nchini Ufaransa. Na kama nilivyokudokezea hapo ni kwamba moto unaoendelea katika sehemu mbalimbali mbali, kwenye msitu wa Amazon unachoma kwa kasi zaidi kuliko wakati mwingine wowote, na kituo cha utafiti cha Brazil kinasema kwamba takriban mioto elfu sabini na tatu katika maeneo mbalimbali inaendelea mbali, kuteketeza msitu huo. Hii ni ongezeko ya asilimia 83 tangu mwaka wa 2018 na kwa jumla ndio moto mkubwa zaidi ukijumulisha mioto yote hiyo eh, tangu mwaka wa elfu mbili na kumi na tatu, na, na hayo ni kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Lakini tuangalie kidogo kuona ni, ni nini ambacho tunakijua kuhusu msitu huu wa Amazon. Kwanza kabisa huu ni msitu ambao uh, unaenea takriban kilomita milioni saba mraba katika eh, eneo la kaskazini magharibi mwa Brazil na sio nchi ya Brazil peke yake, kwani msitu huu pia unapatikana katika nchi zingine za Amerika ya Kusini kama vile Colombia na Peru. Na kuna wadudu tofauti tofauti takriban milioni mbili na nusu na viumbe zaidi ya elfu mbili na maelfu kwa maelfu ya mimea aina mbali mbali. Wataalamu wa mazingira wanasema kwamba msitu huo ni muhimu sio tu kwa nchi hiyo e, e, ambako uko ama katika nchi ambazo e, uko, bali duniani kote, hususan kwa sababu ya hali ya hewa e, unachangia pakubwa e, katika kuboresha hali ya hewa duniani kote. Sasa basi, kuna mito mingi kwenye msitu huu ikiwa ni pamoja na mto unaojulikana baadhi ya mito mikubwa zaidi duniani, mto uitwao Amazon River. Kwa kawaida msitu huu huwa na joto na unyevunyevu, unyevu katika mwezi ama kati ya mwezi wa Julai na Agosti, wakati ambapo msimu wa joto huanza. Na mamlaka ya kitaifa hapa Marekani kuhusu anga za juu, NASA, inasema kwamba kulingana na picha ambazo zimepigwa hivi karibuni kutoka angani kuangazia moto huu huenda moto huu ukaendelea hadi huko katikati ya mwezi Novemba. Na sasa, hiyo, hapana shaka, itakuwa na athari nyingi iwapo moto huo utaendelea. Na kama ulivyosikia, ni maeneo mbali mbali. A, wengi wanasema ni mioto ni mingi kweli kweli, na hivyo kama itaendelea kuchoma, haijulikani, hata hakuna yeyote ambaye ameweza kukadiria hasara itakayopatikana kutokana na hayo. Naona, kabla tujaendelea, labda kukuarifu tu kwamba Bolivia kwa sasa hivi, taarifa za hivi punde zinaeleza kwamba Bolivia imetoa wito wa ushirikiano wa nchi tatu utakaohusisha Brazil na Paraguay katika kuzima moto huo ambao umeendelea kuteketeza Amazon kwa siku kadhaa sasa. Maafisa katika mkoa wa santa Cruz wanakadiria kwamba huo ni moto ambao unaenea maeneo mbalimbali mashariki mwa Bolivia, umeteketeza zaidi ya hekta e, elfu mia nne na hamsini kufikia sasa. Utaona kwamba kama nilivyosema, sio Brazil peke yake huko, e, Bolivia pia wanakabiliana nao. Jeshi la Bolivia linaendelea na juhudi za kuzima moto huo ambapo Uh, umefikia sasa sehemu ya daraja iitwayo Rio Negro katika, eh, mji wa Puerto Suarez na vilevile vile Puerto Busch mpakani mwa Brazil, Paraguay na vilevile vile Bolivia. Na waziri katika ofisi ya rais wa Bolivia, Juan Ramon Quintana, ametoa wito wa ushirikiano kuzima moto huo na vilevile kutoa wito kwa nchi za kimataifa kusaidia katika juhudi hizo. Ku, kuangalia zaidi kuhusu moto huu nimezungumza na balozi Abdikadir Aden, mchambuzi wa maswala ya mazingira. Akiwa mjini Garissa nchini Kenya na nikaanza kwa kumuuliza ni kwa nini Amazon inaangaziwa sana kufuatia hali hii ya moto. Jambo la kwanza ni Amazon uh, msitu wa Amazon uh, ndio huo unachangia asilimia ishirini ya hewa tunayopumua dunia nzima, na ikiwa uh, ili jambo la msitu kushika moto uh, kwa mfano tukilinganisha mwaka uliopita, kumekuwa na moto zaidi ya elfu sabini na tatu uh, uh, mwaka huu na kulinganishwa na miaka arobaini elfu arobaini ya, ya mwaka wa elfu mbili na kumi na nane hiyo uh, inamaanisha kwamba hiyo ni hatari sana, kwa sababu huo msitu una watu uh, takriban milioni moja. Kuna wanyama tofauti tofauti, kuna viumbe eh, tofauti, kuna mito, kuna mambo mengi, na pia iko katika nchi karibu nane ambayo huo msitu umeshika, kumaanisha huu madhara ya moto ukiwa unaendelea hivyo, kwa sababu utakuwa una, utakuwa hali yake itakuwa ni hatari sana namna kuna suala hili la rais wa Brazil Jair Bolsonaro kusema kwamba anashuku e, kwamba moto huo umeanzishwa makusudi hasa, na analaumu mashirika yasiyo ya, ya kiserikali. Mi mwenyewe isingeweza kumuunga mkono rais Bolsonaro kwa sababu eh, amekuja na masikira, masikira ya ya kufanya biashara ya kwamba ni kama anataka kukombolea watu wafanye biashara katika huo msitu. Hilo sio jambo ambalo linaweza linawezekana. Pia ukiangalia sheria za kimazingira na environmental policies zenye yeye amekuja nao kama rais, sio sheria ambazo eh, wabrazili wengi huenda wakafurahia na ikiwa hivyo amesimamisha pia fedha uh, ambazo serikali yake ilikuwa inawapa uh, shirika zisizo za kiserikali ambazo zilikuwa zinafanya miradi katika huo msitu. Mwaka huu hatuwezi sema moto umesababishwa na NGOs. Moto huo umesababishwa na wakulima ambao wanataka ardhi ya kumeesha nyasi, na pia kuna wale ambao wanachoma makaa, kuna wale wa wanakata miti wanaitwa loggers. Ikiwa hivyo, serikali ya Brazil lazima ikae chini ya wale watu ambao wanaishi katika huo msitu ili pia ije na mbinu maalum ya kuhakikisha kwamba hawa watu wanaingia tofauti, ambayo wanapata ajira, ili pia waweze kuhifadhi huo msitu. Na sasa, manake, moto huu ama hali hii inaonekana imeingia katika uh, tuseme ngazi za kimataifa, kwa sababu sasa moto huu unazungumziwa maeneo yote, ikiwa ni pamoja na mkutano ambao unaanza kesho, utafanyika kesho na Jumapili wa viongozi wa nchi uh, zenye nguvu zaidi duniani. E, swali langu kwako ni unadhani ni nini ambacho jumuia ya kimataifa inaweza kufanya kukabiliana na hali hii? Uh, jambo la kwanza, huo msitu hatuwezi sema serikali ya Brazil peke yake ina uwezo wa kuhifadhi huo msitu. Huyo msitu inataka inaitwa combine effort, inataka nguvu ya kila taifa Uh, katika huo mkutano wa G7 eh, uh, waketi chini, waketi chini na rais uh, Bolsonaro ili waweze kuzungumzia hili ile athari, maana yake sio nchi moja Brazil peke yake. Huo moto umeathiri nchi ya Bolivia pia, ilikuwa imeathirika. Inamaanisha kwamba huo moto uh, pia kuna watu ambao huenda wakamalizika kwa sababu ya ile ile gesi ya carbon dioxide. Rais Bolsonaro lazima, uh, akubali uh, kuzungumza na watu. Ikiwa hivi hali itaendelea, inamaanisha maisha mengi yatapotea, uh, watu wengi watapotea wakapoteza kazi na huenda wengi wao wakakuwa wakimbizi katika hiyo nchi ya Brazil. Kwa hivyo mi naunga hilo hilo uh, uh, swala lizungumziwe kabisa katika mkutano wa G7. Rais uh, marais wengine waketi chini hata kama Brazil hawata hatakuwa katika huo mkutano lazimi, lakini lazima akubali kwamba hilo jambo la moto wa msitu wa Amazon sio kitu yeye peke yake anaweza, na kwamba anahitaji uh, jumuiya ya mataifa mengine ulimwengu na tuzungumzie pia raia wa kawaida. Kumetokea kwamba kwa sababu ya umuhimu au jinsi ambavyo habari hii imekuwa ikienea, e, unakuta kwamba hata mitaani watu wanalizungumzia suala hili la moto wa Amazon, na pamoja na hayo pia kukabuniwa hashtag ambayo imeendelea kutanda kwa siku tatu sasa mfululizo, inaitwa tuiombee Amazon, kwa Kiingereza let's pray for, uh, pray for Amazon. Sijui kama hashtag kama hivi na vile vile hamasa ambayo imetole, inaonekana, uh, imetolewa kwa wananchi, inaweza kusaidia kwa vyovyote vile, ama ni lazima uh, tuangalie viongozi kama hao uliowataja kusaidia katika hali kama hii. Mimi kama mtu sioni hashtag ikifanya kazi. Hashtag ni kuhakikisha kwamba watu wamepata ujumbe, lakini ule moto kuzimwa unataka action. Lazima watu waamke, lazima rasilimali itafutwe, pesa ichangwe kuhakikisha kwamba huu um, msitu umehifadhiwa. Hashtag huenda ikabadilika ikawa mambo ya siasa, huenda Rais akashikilia kiti eh, hatutaki iende hivyo eh, mambo mengi huenda ikaibuka. La kwanza sahizi ni kuhakikisha kwamba moto umezimwa kwa njia yote iwezekano, iwezekano navyo na pia na pesa ya kutosha imechangiwa ili kuhifadhi na kuhakikisha kwamba msitu umerudishwa vile ilivyotakikana. E, umeona jinsi ambavyo jumuiya ya kimataifa kumekuwa na msukosuko, kuyumbayumba hususani kwa maswala hayo ya ya hali ya hewa, hasa wakati rais Donald Trump wa hapa Marekani alipoondoa uh, Marekani kwenye ule mkataba Uh, maarufu wa kule Ufaransa wa Paris. Eh, sijui kama hili eh, litakuwa na athari zozote kwa ma maoni yako, wakati tukiangazia sasa jinsi ya kukabiliana na moto kama huu, na sio tu Amazon moto umekuwa ukitokea maeneo mbalimbali duniani kote. Uh, jambo la eh, ni vibaya sana uh, eh, taifa la Marekani kujiondoa katika uh, uh, UN uh, uh, Cop Front na inamaanisha kwamba ikiwa hiyo ndio mwelekeo pia, rais Bolsonaro wa Brazil huenda akaamua kwamba hakuna mtu ataingia katika nchi yake kama anatoka G7, ama atoke kwa umoja wa kimataifa ili kukuja kuokolea Amazon forest hiyo. Uh, njia yenye Donald Trump ameweka ni njia mbaya na ni njia hatari sana, kwa sababu viongozi wengine pia huenda wakaiga eh, mambo yenyewe anafanya. Ndio unaona kwamba Rais Bolsonaro wa Brazil kwa sasa amekuwa mkali sana kwa hii mambo ya Amazon, huenda pia akakataa eh, msaada kutoka nje. Hiyo pia imehatarisha mambo ya kuhifadhi mazingira ulimwenguni. Eh, kuna mambo ya climate change, pia imekuwa imekuwa inaumiza imi sana watu, hasa wafugaji. Umepata kumekuwa na hewa eh, mbaya, kumekuwa na jua kali kumekuwa na moto kumekuwa na na kumekua na, nimepata bahari, bahari zimekuwa zinafura. So inamaanisha kwamba mambo ya mazingira lazima, kila mtu kila taifa liwe limepewa, eh, nafasi ya kuchangia na pia limepewa nafasi ya kuhifadhi mazingira, hata kama ni ndogo. Kila mtu ana wajibu wa, wa kushikana na kuhakikisha kwamba tumehifadhi mazingira yote ulimwenguni. Asante uh, sana uh, Balozi Abdikadir Aden kwa kuzungumza na Sauti ya Amerika. Bila shaka umesikia hayo kutoka kwa balozi Abdukadir Aden kuhusu hali ilivyo kule Amazon nchini e, Brazil. Na kabla hatujaingia kwenye sehemu ya pili, labda nitaje tu kwamba rais wa Ufaransa Emmanuel Macron ambaye ndiye mwenyeji wa mkutano wa G7 ambao tutazungumzia hivi punde amesema kwamba idadi ya maafa ya moto katika msitu huo wa Amazon sasa ni janga la kitaifa ambalo linapaswa lina kujadiliwa kwenye mkutano huo, e, bila kusita e, tutakaporejea, msikilizaji, tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ni matangazo kwa undani. Kipindi kwa undani kinachokujia kutoka hapa studio nambari 15 mji mkuu wa Marekani, Washington DC. Sehemu ya pili, kama nilivyokueleza, ni kwamba mkutano wa 45 wa nchi zenye nguvu zaidi kiviwanda uh, duniani, G7 uh, utaanza hapo kesho mjini uh, Biarritz uh, nchini Ufaransa na mwaka jana mkutano wa 44 wa G7 uliofanyika kule Canada ulishuhudia kutopatikana kwa makubaliano chanya kwa sababu ya mivutano ya kisiasa baina ya viongozi mbalimbali mbali. Kwa kifupi G7 ilibuniwa zaidi ya miongo minne iliyopita kama kongamano la nchi zenye nguvu zaidi kiviwanda ili kujadili masuala mbalimbali kama vile usalama, uchumi na nishati au kawi. Italia, Ufaransa, Japan, Uingereza na Ujerumani Magharibi wakati huo, e, zilikuwa nchi sita za kwanza kabisa kuunda muungano huo na ni mwaka wa elfu tisa mia sabini na tano. Suala muhimu wakati huo likiwa ni mfumuko wa kiuchumi uliosababishwa na vikwazo vilivyowekewa nchi wanachama wa OPEC e, ambazo ni nchi zilizokuwa ama mpaka sasa zinazozalisha mafuta kwa wingi duniani. Mwaka mmoja baadaye, Canada ilijiunga, na Rusia ikajiunga wa mwaka wa 1997 na wakati huo sasa ukafahamika kama G8 hadi mwaka wa 2014 ambapo Rusia iliondolewa kwa tuhuma kwamba ilikuwa imetoa eneo la Krimia kutoka nchi ya Ukraine. Tangu mwaka elfu tisa mia sabini na saba Umoja wa Ulaya umekuwa ukishiriki kwenye mikutano hiyo uh, ukiwakilishwa na rais wa baraza la umoja huo. Na nchi wanachama wa G7 zinadhibiti asilimia arobaini ya utajiri wote duniani, na vilevile vile zina asilimia kumi ya idadi ya watu kote duniani. Hizi ni takwimu ambazo ni sahihi kabisa ambazo zimetoka hivi karibuni. Na kauli mbiu ya mwaka huu katika mkutano huo ni kupambana na ukosefu wa usawa na vilevile vile kulinda viumbe na mazingira. Hivi tunavyozungumza, naarifiwa kwamba rais wa Marekani Donald Trump yuko njiani kuelekea uh, katika mji huo. Uh, kuhakikisha kwamba pia yeye anashiriki na kunakuwa na pia na mivutano ambayo imeanza kushuhudiwa tayari, uh, kati ya baadhi ya wanachama wa kundi hili la G7. Lakini uh, kando na hayo, muda mfupi uliopita nimezungumza na Daktari Fulbert na Mwamba wa chuo kikuu cha Salisbury, jimbo la Maryland hapa Marekani, uh, kutaka kupata tathmini yake kuhusu mkutano huu, na nikamuuliza ni kwa nini mkutano huu ni muhimu. Umuhimu ni kupeana uongozi kwa uh, dunia kwa ujumla, sababu uh, hizi nchi ndio zina uchumi mkubwa zaidi. Kwa hivyo wakikohoa, kila mtu anakuwa mgonjwa. Uchumi wao ukiharibika, dunia nzima imeharibika. Wakifanya uamuzi, nchi zingine lazima zitafuatilia mwongozo huu. Kwa hivyo wanapenda kuwa na makubaliano na mwelekeo ambao dunia nzima inaiga. Maana ya kuwa na mkutano kilele cha hawa viongozi mara kwa mara. Na ndiyo kikundi kile kilikuwa ni nchi nane, lakini Urusi saa hii haipo. Na umetaja kuhusu Russia, ambapo tunajua kwamba hata tulieleza hapo mwanzo kwamba iliondolewa pale mwaka wa elfu mbili na kumi na nne baada ya kuvamia ama kile ambacho kilitajwa kama uvamizi wa Ukraine, eneo linalojulikana kama Krimea. Lakini rais Donald Trump amesema juzi tu kabla hajaanza matayarisho ya safari hii kwamba angependa kuona Rasia ikirejeshwa, eh, kwenye wanachama wa kikundi hiki. E, e, je, ni kwa nini unadhani rais Trump anataka hivyo? Ukiangalia okay, siasa za Marekani, kuna wale wamedai kuwa e, rais Trump kwa njia fulani au kwa ukimwangalia kwa njia fulani amekuwa kama ni kibaraka wa Urusi, kwa hivyo chochote ambacho kinasaidia Urusi, ehe, Rais Trump huwa pale mbele. Nchi hizi nyingine hazijakubali wala zikikwa ziko tayari kuisha Urusi katika kikundi hiki, na haieleweki kwa nini Trump anasukuma uh, ajenda au mada ya Urusi ingawa nchi yake ni Marekani. Kwa hivyo kili hiki kimekuwa kizungumkuti kueleza sababu Kashfa uh, au tatizo lililo Crimea huko Ukraine ambayo ilivamiwa na Urusi. Kashfa hili au kitendo hiki hakijatatuliwa. Kwa hiyo nchi hizi zingine zinajiuliza zina, kwa nini wasilitatue hili swali kwanza kabla hawajaikubali Urusi kurudi ndani. Na sasa tuangalie kesho wakati wakikutana na vile vile siku ya Jumapili pili. Uh, baada ya hapo, kwa mtu wa kawaida tu ambaye labda yuko kijijini eh, huko Kanyua Mbora kule ninakotoka ama Kitale, ni eh, nini ambacho anaweza kusema kwamba mikutano hii ya magwiji watu, uh, viongozi wa nchi kubwa kabisa, uh, za zenye utajiri mkubwa kabisa wa viwanda zinawasaidia uh, wananchi wa kawaida? Hata hapa Marekani, kwa mfano, wananchi wa kawaida wanafaidika vipi wananchi wa kawaida wanafaidika au ni lazima waangazie sababu, uh, nimesema kwa karibu asilimia sitini ya uchumi duniani unatoka hapa. Kwa hivyo, kwanza mambo ya biashara yanaamuliwa pale, bei za bidhaa zinaamuliwa pale, uh, kuzindua viwanda vipya kunaamuliwa kule, uh, soko kufunguliwa kwa masoko au kufungiwa kwa soko au ununuzi wa bidhaa unaamuliwa pale. Na pia wakati huu, kwa mfano, wataangazia vile uh, misitu inachomeka huko Brazil. Na kitu kingine walisema wamekaribisha viongozi uh, kutoka nchi za Senegal, Rwanda, South Africa, Burkina Faso, Australia, kuwa wanaenda kukaa chini kuzungumza mambo ya usawa. Sasa so, wakisema usawa, sijui kama ni kusawazisha uchumi au kusawazisha soko. Kwa hivyo mimi nimesema tu, wakikohoa kila mtu anakuwa mgonjwa. Na tumalizie basi kwa kuendeleza hayo ambayo umeanzisha hapo, kwamba kuna nchi ambazo kwa kawaida sio wanachama lakini huwa zinaalikwa. Nakumbuka mwaka uliopita, rais wa Kenya na rais Buhari E, wa Nigeria, rais wa Kenya Kenyatta na Buhari walialikwa, e, kati ya wengine, pamoja pia na Kagame, kama nakumbuka vizuri. Je, e, kuna ni umuhimu upi ambapo ambao nchi kama hizo zinazoalikwa e, kwa hakika huwa zin, zinaleta e, kwenye meza, wakati e, zinafika kwenye mikutano kama hii? Ningependa muangalie orodha ya hizi nchi e, saba, hata uongeze Urusi. Kuna nchi moja haipo kwenye huu mkutano, na hiyo nchi ni Uchina. Uchina ndiye ndovu aliye aliye nje ya nyumba. Na Uchina ukiangalia Uchina imefanya uh, maendeleo fulani uh, katika uhusiano wake na nchi kama za bara Afrika. Kwa hivyo Uchina inavyojenga uhusiano na nchi za bara Afrika na nchi zingine ndogo uh, hawa wanaojiona kuwa magwinji au vigogo vya nchi hizo saba. Uchina inaingia pale pole pole pole pole, na itakuja kuwazunguka. Kwa hivyo, kitu wanajaribu kufanya ni katika hizi nchi, kwa ku ku kuwaita kwenye mkutano huu na kuona kama kuna wanaweza kujenga uhusiano mpya ama kuimarisha ule uhusiano ulipo, ndio Uchina isiingie. Sio haiandikwi waziwazi wala haisemwi waziwazi, lakini yumkini hapo ndipo wanajaribu Asanti sana Dr Fulbert na Mwamba, wa chuo kikuu cha Salisbury katika jimbo la Maryland, karibu sana na hapa tunapotangazia Washington DC, kwa kutupa tathmini yako hiyo kuhusu mkutano wa G7 ambao kama nilivyosema ni wa mataifa yenye utajiri mkubwa zaidi wa kiviwanda ambayo ambao unajadili masuala mbalimbali mbali. Na nimesema kauli mbiu ya mwaka huu ilikuwa ama itakuwa ni kupambana na ukosefu wa usawa na kulinda viumbe na mazingira kati ya masuala mengine yatakayojadiliwa. Niongeze tu kwamba kati ya mambo ambayo tayari yameibuka ni Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron ambaye ndiye mwenyeji wa mkutano huo akituma tweet ambayo inasema kwamba nyumba yetu inaungua, wakati kwenye tweet, tweet hiyo ameeleza kwamba hali imekuwa tete katika msitu wa Amazon. Ee, ambapo kama tulivyosema katika sehemu ya kwanza, moto au mioto, maelfu ya mioto inaendelea kuteketeza msitu huo, lakini pia rais wa Brazil Jair, uh, Bolsonaro amemjibu, uh, kwa maneno yake makali, akasema ya kwamba Macron anajidai kwamba yeye anajua kitu anachofanya, na lakini eh, huo utakuwa ni ukoloni iwapo suala hilo litazungumziwa katika kikao hicho. Msikilizaji, kwa hayo naona muda umekwisha eh, kutoka hapa studio nambari 15 na kushukuru kwa kuendelea kuwa nasi na kusikiliza matangazo yetu. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kipindi hiki cha Kwa Undani, msimamizi alikuwa ni Abdul Shakur Abud, na hapa studio nilikuwa na mwenzangu upande ule mwingine Aida Isa akiwa mwelekezi. Mimi ni BMJ Murithi, na kutakia usiku mwema kutoka hapa Washington.