Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Jina langu Harizon Kamao, mimi ni Kennes Bwire na kukaribisha katika matangazo ya leo, ikiwa Ijumaa tarehe 23 Agosti mwaka 2019. Tunasikika kupitia redio shirika za FM kwenye eneo la maziwa makuu, ikiwemo 107.5 FM VOA Nairobi. Na karibu sana. Basi leo ikiwa siku ya Ijumaa, kama ilivyo ada yetu, tutakuwa na live talk. Mada yetu leo ikiwa ni kuhusu zoezi la kuhesabu watu nchini Kenya mwishoni mwa wiki hii. Je, baadhi ya wakenya wanasema nini? serikali ile jukumu ya wakifanya hii kazi, wakimaliza, sisi kama vijana hatuoni ile impact yake kwa sababu gani? Tumehesabiwa, what next? So ile so what ndo huwa haijitokezi kwa sababu. Nafikiri objektivu yao kubwa ni kwamba wakituhesabu wajue vijana ni wangapi, na watakrietiwa programs zipi, lakini wamekuwa wakifanya hivi kila wakati. Meli yenye wahamiaji 356 kutoka Sudan waliokuwa wamekwama kwenye bahari ya Mediterranea yaruhusiwa kutia nanga nchini Malta. Basi kabla ya kujitosa kwenye live talk kwanza tupate habari za dunia, msomaji wako mwenzangu hapa, Kenneth Bwire. Uganda imesema imelifungia gazeti la mtandao la Rwanda Times, la Rwanda New Times, ambalo linamilikiwa na serikali ya Rwanda kwa kile utawala wa Rais Yoweri Museveni unasema ni sababu za kiusalama. Haya yanajiri siku mbili baada ya rais wa Rwanda Paul Kagame na mwenzake wa Uganda Yoweri Museveni kusaini makubaliano yaliyokusudiwa kumaliza mzozo kati ya nchi hizo mbili uliopelekea kufungwa kwa mpaka kati yake. Mamlaka ya kuratibu shughuli za mitandao nchini Uganda imezitaka kampuni zinazotoa huduma za internet kuifungia tovuti ya New Times kwa madai kwamba huenda ikasababisha ukosefu wa usalama katika taifa hilo. Gazeti hilo lina wasomaji wengi nchini Uganda ambako idadi kubwa ya raia wanatoka nchini Rwanda. Majeshi ya Siria yamezingira kituo cha ufuatiliaji shughuli za kijeshi cha Uturuki baada ya kukomboa vijiji vilivyo karibu na kituo hicho baada ya kuwashinda nguvu wapiganaji wenye itikadi kali za Kiislamu na kudhibiti mji muhimu ulio kaskazini magharibi mwa Uturuki. Mji wa Morek ambao wanajeshi wa Uturuki wamezuia kuingia unapatikana kaskazini mwa mkoa wa Hama, sehemu ya jimbo linalotawaliwa na wapiganaji wenye itikadi kali za Kiislamu iliyo karibu na mkoa wa Idlib ambao umeshuhudia mashambulizi kutoka kwa wanajeshi wa serikali tangu mwezi Aprili. Shirika la kufuatilia haki za kibinadamu nchini Siria limesema wapiganaji walikuwa wameondoka sehemu hiyo kabla ya wanajeshi wa serikali kuingia mji wa Kan Sheikun, mkoa wa Idlib. Majeshi ya serikali yalitoa sehemu zote zilizosalia ikiwemo mji wa Kafr Zeita bila upinzani wowote. Kituo cha ufuatiliaji wa shughuli za kijeshi kilichokombolewa cha Morek ni mojawapo ya vituo kumi na viwili vya jeshi la Uturuki vilivyojengwa katika mstari wa mbele kati ya wanajeshi wa serikali na wapiganaji wenye itikadi kali za Kiislamu na washirika wake wa uasi wa mwaka uliopita. Ankara imeapa kwamba haitaondoka katika vituo hivyo na kuonya Damascus kwamba isichezee moto. Bolivia imetoa wito wa ushirikiano wa nchi tatu utakaohusisha Brazil na Paraguay kuzima moto unaoendelea kuteketeza kwa kasi msitu mkubwa duniani wa Amazon ulio kati ya nchi hizo tatu. Maafisa katika mkoa wa Santa Cruz wanakadiria kwamba moto huo unaoenea maeneo mbalimbali mashariki mwa Bolivia umeteketeza zaidi ya hekta 1450 kufikia sasa. Jeshi la Bolivia linaendelea na juhudi za kuzima moto huo ambao umefikia sehemu ya daraja la Rio Negro kati ya mji wa Puerto Suarez na Puerto Basij mpakani mwa Brazil, Paraguay na Bolivia. Waziri katika ofisi ya rais wa Bolivia Juan Ramon Quintana ametoa wito wa ushirikiano kuzima moto huo huku maelfu ya mioto mingine ikiwa inaendelea kuteketeza msitu huo wa Amazon. Malta imekubalia meli iliyobeba wahamiaji 356 wakiwemo watoto mia moja wengi wao kutoka Sudan kutia nanga kwenye bandari yake. Waziri mkuu wa Malta Joseph Muscat amethibitisha kwa kutumia ukurasa wake wa Twitter kwamba baada ya mashauriano na baraza la umoja wa Ulaya na nchi wanachama Ufaransa na Ujerumani, wahamiaji wameruhusiwa kushuka kutoka kwa meli hiyo. Mskati imesema Ufaransa, Ujerumani, Ireland, Luxembourg, Ureno na Romania zimekubali kuwachukua wahamiaji hao. Meli hiyo yenye kusafiri chini ya bendera ya Norway imekuwa ikizunguka kwenye bahari ya Mediterania kwa muda wa wiki mbili ikisubiri kuruhusiwa kutia nanga Malta. Daktari kwenye meli hiyo anasema wahamiaji wana msongo wa mawazo na hali kwenye meli hiyo ni mbaya. Mratibu wa miradi wa Madaktari Wasio na Mipaka anasema hali kwenye meli hiyo ni ya aibu na isiyo ya kibinadamu. Unasikiliza Sauti ya Amerika kutoka Washington DC, Marekani. Korea Kaskazini imeonya Marekani kwamba ipo tayari kwa majadiliano au malumbano na kusisitiza kwamba inaweza kuwa tishio kubwa la Marekani kwa muda mrefu ujao. Katika ujumbe kupitia shirika la habari la Korea Kaskazini KCA, waziri wa mambo ya nje wa Korea Kaskazini Ri Yong Hung pia amesema itakuwa hesabu mbaya iwapo utawala wa Washington utaiwekea Pyongyang vikwazo zaidi. Hii ni ishara ya hivi punde kwamba kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un huenda akakosa kuidhinisha kuanza tena kwa mazungumzo hivi karibuni licha ya Pyong yang kusema kwamba itarejea katika mazungumzo, kufuatia hatua ya hivi karibuni ya Marekani na Korea Kusini kufanya mazoezi ya pamoja ya kijeshi yaliyomalizika wiki iliyopita. Mjumbe maalum wa Marekani katika maswala ya Korea Kaskazini Stephen Biegun amesema Marekani ipo tayari kuanza mazungumzo punde tu itakaposikia kutoka kwa Korea Kaskazini. Korea Kaskazini imetoa hadi mwisho wa mwaka kama siku ya mwisho kwa Marekani ya hadi mwisho wa mwaka kuweka mazingira mazuri kuwezesha mazungumzo kuhusu silaha za nyuklia kufanyika. Pyongyang inataka Washington kuondoa vikwazo dhidi yake na kutoa hakikisho la usalama wake. Ujumbe maalum wa Umoja wa Mataifa wenye jukumu la kutafuta ukweli umesema wanajeshi wa Myanmar walikuwa na lengo la kusababisha mauaji ya halaiki ya watu kutoka jamii ya Waislamu wa Rohingya ilipowafukuza maelfu ya watu hao kutoka nchini humo mwaka 2017. Ripoti iliyotolewa jana Alhamisi inasema serikali ya Myanmar ilikosa kutekeleza wajibu wake kulingana na mkataba wa kuzuia mauaji ya halaiki ya watu Inasema serikali ya Myanmar ilikosa kuchunguza na kuwachukulia hatua za kisheria wahusika wa mauaji. Zaidi ya Warohingya elfu mia saba walitoroka Rakhine kaskazini mwa Myanmar kati ya mwezi Agosti na Septemba mwaka elfu mbili kumi na saba baada ya mashambulizi yaliyotekelezwa na wapiganaji wa Rohingya wa dhidi ya maafisa wa usalama wa serikali na kusababisha jeshi la nchi hiyo kuchukua hatua za kulipiza kisasi. Warohingya wanaendelea kuishi katika kambi ya wakimbizi katika nchi jirani ya Bangladesh. Juku, juhudi za kuanza kuwarejesha wakimbizi hao nyumbani kutoka Bangladesh zimekwama. Madaktari wa mifugo nchini Kenya wamefanikiwa kupata mayai kutoka kwa vifaru weupe wawili walio hai pekee katika hatua ya kuzuia wanyama hao kutoweka kabisa duniani. Sayansi ndiyo matumaini pekee kwa vifaru hao weupe kuzaana baada ya kifo cha kifaru wa kiume aliyepewa jina Sudan katika hifadhi ya Ol Pajeta mwaka uliopita. Vifaru wawili wa kike weupe ndio waliosalia hai na wanaishi chini ya ulinzi mkali saa 24 kila siku wa maafisa wa kuwalinda wanyamapori katika hifadhi ya Ol Pajeta. Kwa sababu za matibabu, vifaru hao wa kike hawawezi kubeba mimba mayai yaliyotolewa kwenye vifaru hao ambao hayawezi kuwekwa katika baridi kali yamesafirishwa kwa ndege hadi Italy ambako shughuli ya kupandikiza na mbegu za kiume zilizohifadhiwa itafanyika. Kiongozi wa upinzani wa Rusia Aleksei Navalny ameachiliwa huru kutoka gerezani hii leo. Navalny alionekana mwenye furaha baada ya kuachiliwa na kuwasalimia wafuasi wake pamoja na kuwahutubia waandishi wa habari. Amekuwa kizuizini kwa muda wa siku thelathini kwa kuitisha maandamano mjini Moscow, kulalamikia dhidi ya kukataliwa kwa mgombea wa upinzani kushiriki katika uchaguzi mkuu. Navalny amesema hana shaka kwamba maafisa wa serikali wanafanya vitendo vya kuwatishia watu wasiokuwa na hatia nakuonya kwamba wimbi la maandamano litaendelea kuongezeka na kwamba ipo siku moja utawala wa sasa utakuja kujuta. Navanli amekamatwa na kuzuiliwa karibu mara kumi na mbili katika miaka ya hivi karibuni na umoja Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na leo ikiwa Ijumaa, ni wakati wa Live Talk, ambapo mada yetu leo ni kuhusu kuhesabiwa kwa watu nchini Kenya mwishoni mwa wiki. Kwa kawaida, katika mataifa mengi kote ulimwenguni, zoezi hili hurudiwa baada ya kila miaka kumi, na zoezi la sasa ni la sita nchini Kenya. Sensa ya sasa, kulingana na idara ya kuchukua takwimu ya Kenya yani National Bureau of Statistics. KNBS inalenga nyumba ama makazi milioni 12 na itaanza usiku wa Jumamosi hadi tarehe 31 mwezi huu. Madhumuni ya zoezi hilo ni kupata takwimu za kuaminika kuhusiana na idadi kamili ya Wakenya pamoja na hali ya viwango vyao vya maisha ili kutoa nafasi kwa serikali kuweka mikakati ya maendeleo pamoja na ugavi wa rasilimali. Baadhi ya maswali watakaoulizwa wa Kenya ni kuhusiana na jinsia, eneo la makazi, elimu, ajira, pamoja na vifaa vya nyumbani wanavyomiliki. Zoezi hilo hata hivyo limezua utata miongoni mwa viongozi, ambapo wanasiasa wanadaiwa kuwarai watu kwenda kuhesabiwa kwenye maeneo wanakotokea, huku serikali ikihimiza kuwa hilo ni kinyume cha sheria. Kuna masuala pia yanayosemekana kuzua wasiwasi wasi, kwa mfano kwamba kuna baadhi ya maeneo bunge yatakaoondolewa kwenye orodha iwapo hayatakuwa na idadi ya kutosha ya wapiga kura inayohitajika. Kuna swala la mgao wa fedha za serikali kwa serikali za kaunti, ambalo pia linasemekana kuchukua kipaumbele kwenye shughuli hiyo nzima. Ili kuangazia zoezi hilo la sensus kwa kina, tunaungana na wageni wetu leo hii, tukiwa na wageni Vivian Nyarunda kutoka idara ya takwimu ya taifa, yani Kenya Bureau of Statistics KNBS, akiwa kule Nairobi. Vilevile tuna mbunge kutoka eneo akilishi la Bunalangi, mheshimiwa Rafael Wanjala, na tutaendelea kumtafuta Nelson Masengeli ambaye ni kamanda wa kieneo wa idara ya polisi ya utawala, akiwa katika eneo la pwani nchini Kenya. Lakini sasa hivi naanza kwa kuwakaribisha wageni wetu kwa kifupi tu, ningetaka kwanza mwasalimie wasikilizaji wetu kisha tutaelekea kwenye swala letu ama mada yetu ya sensa nchini Kenya. Naanza wewe vinya, Vivian Nyarunda kutoka kule KNBS, karibu sana kwenye VOA Express Live Talk hapa Washington DC. Asante sana, mm. karibu sana. Kwa niaba yao nasema hatu jambo. Sasa karibu sana kwenye live talk. mm -hmm. kidogo tu nianze kwa kukuuliza swali moja, kabla ya kuenda kwake mbunge Raphael Wanjala. Hebu tueleze kidogo, najua kwamba uh, idara ya kuchukua takwimu ama KNBS imepewa jukumu la kufanyisha yeah. sensa nchini Kenya. Kidogo tu hebu tueleze umuhimu kwanza kabisa, wasikilizaji wengi wanataka kujua umuhimu wa shughuli hii ama zoezi hili, uh, zoezi na kuchukua idadi ya watu nchini ni muhimu sana kwa kuweza kuelekeza serikali katika kupanga ratiba zake. Mwanzo tungependa kujua wakenya wako wangapi, sio wakenya tu bali ila watu wanaoishi nchini Kenya ni wangapi, wanaishi sehemu gani, wanafanya kazi za aina gani, kiwango chao cha elimu, ili serikali iweze kupanga mipango yake, pia ili tuweze kujua hali ya Kenya iko aje? Tuko na wa- wa, watoto wangapi? Mashule yapangwe, barabara zipangwe, hospitali zipangwe. Hata wadani ni wakutoka nje pia waweze kujua wanapangia kina nani. Pia uh, idadi ya watu pia utunyika katika kupanga mambo ya kupeana rasilimali kwa Wakenya na mambo kama hayo, kwa hivyo ni ni kazi muhimu sana ambayo tunafanyia serikali au serikali inafanya. Asanti sana Vivian Nyarunda. Jina langu Harrison Kamau, mm -hmm. hapa studioni niko um, <laughs> <laughs> na mwenzangu Kenneth Bwire ambaye, Kenneth karibisha mbunge, mbunge Rafael Wanjala. Hujambo? Sijambo. Kenneth wewe utakuja kuhesabiwa kwenu Budalangi. Mbona iwe Budalangi na isiwe mahala kwingine? Ah, kwa sababu unajua wewe unapotoka Budadani na Budadangi iko kwa zile constituency ambazo katiba ya mwaka elfu mbili na kumi ilipotengenezwa iliweka kiwango fulani ya watu, lazima area ndio, eh, control, lazima iwe na watu idadi fulani ndio iweze kuwa constituency. Na Budadangi ni, mmo, ni moja ya zile constituency ambazo hazikuweza wakati huo kufikisha idadi hiyo na wakaambiwa wamepewa miaka kumi wazaane mm -hmm. Ndio wapate hiyo namba. Sasa ndio unaona kuuliza wewe ndugu yangu kwa nini, <laughs> labda, labda mbunge Rafael eh, huenda anatoka karibu na Budalangi lakini sio Budalangi vile, mi ni jirani wako, nirudi <laughs> nirudi kwake. Vivian, Vivian, unamsikiliza anavyozungumza mbunge Rafael Wanjala kwamba huenda sensa ikawa na maswala, kwamba mnataka kumfungia nje mkamnyang'anye posho, kwamba sehemu yake haitakuwa na uwezo wa kuwa na uwakilishi bunge, linaweza likavuliwa kama hatafikisha idadi fulani ya watu. Je, ipo haja ya watu kurudi makwao? Kwa mfano watu wa Budalangi wakiwa Mombasa, wakiwa wakitui wapi, warudi Budalangi wahesabiwe, ama shughuli hii haina lengo kama hilo. Yeyote ahesabiwe mahala alipo, akiwa kwenye baa, akiwa kwenye gari, akiwa popote pale. Dhumuni ya kufanya sensa ni ku ni kuweza kupangia watu. Sasa ningependa kuuliza mbunge kwamba watu wasafiri waende budalani, ilhali kawaida wanaishi Nairobi. Mipango ya Nairobi, je, itafanywaje? Ni vyema Wakenya wahesabiwe popote watakapokuwa, usiku wa tarehe ishirini na nne haina haja ya mtu kusafiri kwenda kule alikozaliwa kuhesabiwa, kwa sababu Kenya ni yetu. Tuhesabiwe popote tulipo, kwa sababu hata tunahesabu wageni ambao watakuwa nchini Kenya. Hata kule Budalani kuna watu wametoka sehemu zingine na wanafanya kazi pale, wameajiriwa pale, watahesabiwa pale pale. Sawa sawa kabisa. Kabla ya kuendelea, hebu tumkaribishe msikilizaji wetu Isaac Mutahi akiwa Tarbo nchini Kenya. Karibu sana kwenye live talk, leta mchango wako. Asante. Asante bwana mtangazaji. Naam, asante kunipatia nafasi hiyo. Hii uh, shughuli ya sensa, mm -hmm. Tuko tayari uh, tuko tayari tumejipanga, tunataka serikali wa hesabu, lakini tuko na wasiwasi kidogo -wasi uh, kwa sababu tunaona naam ni kama wa, mambo ya sensa mm -hmm. ni kama kuna siasa inaingilia kidogo, ni kama wanasiasa wanatumia mm hizo -hmm. idadi, hatupati uh, ukweli kwa sababu jambo moja ambayo in fact inanipatia watu wasiwasi kidogo mm -hmm. wamesema matokeo rasmi itatoka baada ya mwaka moja, mm -hmm. na kama wanatumia systems in fact wakati uh, huu nafikiri mara ya kwanza watatumia teknolojia software Mashine, sasa tunashindwa mashine sasa yenyewe itachukua ita muda gani? Mwaka mmoja ndio tupate matokeo kamili? Hiyo tu. Nafikiri iko sawa, tuko tayari, lakini hiyo ni wasiwasi wetu. Ni kama wanapenda kuchukua data kwanza, alafu watafanya ionekane mtaisi juu kama mwenyewe wewe ukiongea Deo, kwa niaba ya wananchi wengine wengi, unadhani kwamba mmepata me, elimu ya kutosha kuhusiana na zoezi hili la kuhesabiwa? Wewe unaelewa kabisa nini kinachoendelea na wenzako pia wanaelewa? Hapana Ap, hatuelewi. Watu wako kwa gita hii kitu tunaambia tu, kile tu wananchi wanajua ni kwamba wana, watu wanahesabiwa alafu serikali ijue mipango yake mambo tu naisha pale lakini kufafanua kabisa kweli, uh, hatuelewi hata watu wengine hawana kasa habari. Hata sasa mimi ni afadhali kidogo ni <laughs> uh, afadhali kidogo lakini, ukiingia mashinani, usikie vile wanaingi wanafikiria wanafikia vingine, wajapata elimu ya kutosha haya. Basi asanti sana kutoka Taribo, lakini ninauhakika kwamba mbunge uh, Rafael Wanjala unasikia. Huyu uh, ni mpiga kura anasema kwamba hawana ufahamu wa kutosha kuhusu nini kinachoendelea ilhali, wanasiasa kwa kweli, mumeonekana kwenye baadhi ya vyombo vya habari mkiwarai warudi nyumbani wahesabiwe wanakotokea. Sasa unasikia kwamba hata elimu yenyewe hawana, hawana uelewa wa kutosha, ili utasema nini, mbunge? Nataka kueleza ya kwamba kuna zile kuna zile eneo bunge kuna zile eneo bunge ambayo watu labda walihesabiwa wakati ule ni wengi, wabunge wao hawajazunguka wakitembea wakieleza watu kwa nini lazima wajitokeze na wahesabiwe. Na nataka kuambia huyo dada yangu ambaye anafanya na Kenya National Bureau of Statistics ya kwamba mimi naelewa ile kazi, anasema ingefaa ifanye vile, anasema Mkenya ingefaa hesabiwe mahali popote lipo, lakini kuna ujinga ulifanyika wakati walitengeneza katiba, wakaweka ya kwamba constituencies isipokuwa idadi fulani, basi hiyo haitoshi kuwa constituency, itagawiwa vipande vipande kwa constituencies zingine, na hali wa constituencies kama ya Bodalani tulipewa na wazungu wabebeu kuanzia k ikakuawa sasa, saa hii ukiambia mtu wa Budalangi, unataka kukata kipande ingine iende Bora, ingine iende Alego Usonga, kipande ingine iende iende Ukenya, ingine iende Kula, ingine tu baki Uganda? Haiwezekani. Ndio lazima tumeimiza watu wetu ya kwamba si kuhesabiwa tu kitambo. Ilikuwa ni kuhesabiwa tu, ungehesabiwa mahali popote ulipo kwa sababu na hii pia, kuto watu kutoenda kwao kuhesabiwa ndio kumechangia eria zingine ambazo ziliendelea zamani. Watu wetu wanatoka huku wanaenda kufanya huko kazi, wanahesabiwa kule, wale wanapata maendeleo kushinda eria zetu, kwa sababu watu wetu wametoka hapo, wameenda kuhesabiwa kule. Hali maana ya kuhesabiwa ni kwamba ndio serikali iwe na mipango kamili kulingana na idadi ya watu ambaye wako hapo na kila mtu ajue, sisi kama Wakristo tunajua kuhesabiwa haijaanza saa hii. Hata Yesu aliambiwa aenda ahesabiwe kwao. So kwa nini nisiambie mtu wa Budalangi akuja ya ahesabiwe Budalangi ndio wajue ya kwamba watu wa Budalangi pia wanataka hospital, wanataka barabara, wanataka factory? Si lazima wao wanatoka hapa kwenda Nairobi wapate Rafael. So, kwa hivyo, Rafael kwa ndiyo wakati ambapo unamwambia mtu aliyezaliwa Budalangi anayeishi tuseme Kitui, atoke Kitui aende Budalangi ku kuhesabiwa. Lakini anaishi Kitui, huduma anazopata za hospitali zipo Kitui, maji hapo Kitui, um, elimu ipo Kitui. Inakuwa ni sawa kweli, ama anakwenda tu kuhesabu? Kwa sababu labda lile eneo unaona halitatosha kuitwa eneo bunge, lakini anaishi mahala kwingine, si, ahesabiwe Kitui ili apate ile huduma pale huko haishi, huko haishi, huko anafanya kazi. Kwao ni Budadangi na ameacha huko family familia, yake iko Budadangi, generation yake iko Budadangi. Huko anaenda kukufanya kazi mm -hmm, ataishi kwa nyumba reto. Kwa hivyo lazima pia achangie kwao. Aha, asanti sana mbunge. Uh, tutarudi kwako uh, muda usio mrefu, na pia ninataka nisikie baadhi ya maoni ambao wa Kenya, wanasema lakini tutakaporejea tutaelezewa kwa kina na, na, na dada yetu Vivian kuhus, kuhusiana na uh, takwimu wanazochukua na kuna maswala fulani kama swala hili bwira linaonekana la Eneo, ama eneo unakotokea ni muhimu na limekuwa ni nyeti sana, lakini kwanza tuna msikilizaji atakuwa anatuelezea yale maswali yenye utata ambayo watakuwa wakiulizwa wakati wa hesabu hii. Tuelekee Tanzania, kuna msikilizaji. Zari Bunzari, karibu sana kwenye live talk, toa mchango wako nam. Asante sana, ni kwa majina anaitwa Sari Bunzari. Sari, niko Kahama, Shinyanga, Tanzania. E, ni kwamba mtangazaji, hapa nimenukuu Mm-hmm, maelezo ya mpiga kula, mm-hmm, nikachukua pointi za kwamba ka, nani huyu mtu anayeandikishwa, anayeandikishwa hajapewa elimu ya kutosha kujua ni nini ambacho anakuja kuandikishwa, halafu pili pale mahali ambapo amegusia kwamba inawezekana labda ni upande wa wanasiasa, kwamba labda wana, wanachukua takwimu kwa ma, kwa madhumuni yao. e, niseme kwamba sawa kisiasa alipo, lakini mimi katika uelewa wangu najua kwamba hii sensa huwa inalenga kujua takwimu ya taifa kwamba ina idadi gani ya watu. Haya mambo mengine, mtangazaji, huwa yanakuja pale kuangalia wingi wa watu kwamba jimbo fulani lina asilimia watu wangapi, hata kama miradi itakapokuja kutoka itapelekwa katika hata fulani si wilaya fulani ambayo itakuwa na population ya watu wengi, kama miundombinu inayozungumziwa. Lakini mimi nilikuwa nataka tu kusema kwamba kama wananchi hawajapewa elimu ya kutosha kujua ni nini sensa hii inalenga nini, ndiyo tatizo ila. Maswala ya kujiandania kuandikishwa yenyewe, wajitokeze tu kwa moyo mmoja, ili kuungana kung, na tamu uliyotolewa kwamba mtu aandikishe kwa ajili ya kujua takwimu ya nchi. Hayo ndiyo maoni yangu, mtangazaji. Asanti sana. Asari Bunzari kutoka Tanzania. Hebu pia tusikie maoni tu kidogo ya Wakenya, baadhi yao wanasema nini. Mbona wafanya siku za ka, siku ambao watu wengine tuko makazini kama the most uh, working hour za uh, hoteli kawaida ni saturdays na sundays, watu wako fri, ndio watoka kufanya mashopping yao. mm -hmm, watoka na watoto kula hepi na nini sasa wao instead ya kufanya at least, wangechagua kama Tuesday na Wednesday ama Monday na Tuesday, si wengine ndio tutarajia kula hapo. Sasa kama itakuwa itaku, ni hivyo, sisi watu kwenye makazi mahoteli tabidi tule polisi, basi sawa. Maanake jumamosi na jumapili ndio siku zetu za kazi, ndio at least wapate sel nzuri ukikompea uh, na hizi siku za kawaida twaomba, yani kiwa kuhesabiwa ambao wako makazini, watu present kule nyumbani, kwa bwanangu iko kazini, haiwezekani. Maanake weekend wat wengi wajakula, sasa tuwezi kufunga sasa. Ni kama hiyo matian anasema eti Saturday sijui na sale eti kwanzia saa kumi na mbili watu wafunge makazi, na kama mi kazi yangu wanga, hiyo time saa kumi na eh, mbili itakuwaje hiyo siku. Halafu hii si kawaida senzazi huo, miaka yote watu wanahesabiwa, lakini sijawahi kusikia mambo kama hii ni mpe imetokelezea. Kama wale maafisa wakija, watakuwa wana, wana pesa pia ambazo watatoa watu wajisaidie hiyo siku Itabidi watu wakae majumbani, lakini kama kutakuwa hakuna chochote kitatoka, kutakaa nyumbani pengine hiyo temu, au wanaanza kuhesabu watu wao, ndo temu yako ya kuingia kazi, utakaa vipi nyumbani? Kwanza wafanye huduma namba, alafu sasa wafanye hiyo headcount. Wanaweza kutumia teknoloji kwa upande mwingine, kama vile unajua social medias na nini, waweze kupata Counting, ama wakati vitambulisho the certificate but certificates zinatolewa wachukue hizo tu directly bila ya kuzunguka kwa watu kwa manyumba. Hizi ni vitu ambazo zimpitwa na wakati. Even with this sioni mabadiliko ambayo yatakuwa. Last time ilikuwa na tukuona uga ugawaji wa mali gafi ikiwa sawasawa, kwa hivyo hata this time pia ni hopeless. Youth bado wanabakia vile vile mtaani kuzunguka na vipanga, hawasaidiwi na lolote hata wakihesabiwa, wakijulikana kama wako nyumbani ama wako nje, it doesn't make a difference. Vivian, um, tumalizia hili swala la watu katika maeneo wanakoishi na maeneo wanakopeleka. Katika maswali yenu, je, mnauliza watu mahali wamezaliwa na mahali wanaishi ama ni mahali wanaishi pekee? Labda ni kujulishe. Maswali ambayo tunauliza, mwanzo, mtu atauliza alizaliwa wapi, kisha mahali tumempata, sindiko anakoishi. Lakini pia tuna swali tunauliza kwamba mwaka uliopita mwaka wa elfu mbili na kumi na nane Agosti, mtu alikuwa anaishi wapi? mm-hmm. Haya maswali yana madhumuni ya kujua hali ya uhamiaji ya watu. Kwa hivyo ikiwa mtu alizaliwa Budalani na wakati huu amepatikana Kitui, itaonyesha. Ikiwa alikuwa Kitui mwaka uliopita na wakati huo ako Nairobi, pia itaonyesha. Kwa hivyo uh, hayo maswali tunauliza ili tuweze kuelewa watu ambao wamehama na kuna swali ambalo tunauliza yeah, fulani ni mkazi wa kawaida kwa hii nyumba. Kwa hivyo, ikiwa ni, ametembea, kwa ni mgeni ametembea, atajulikana kwamba ni mgeni, kweli kabisa. Na, fa... na, hilo zaidia, kwa kina, ningependa kufafanua maneno zaidi. Naam, ningependa kuelezea kwamba kuna maswali nimesikia watu wakiuliza hapo. Uh -huh. La kwanza, idara ya takwimu inakuwa guided na principle za collection of statistics official statistics kwa hivyo tunahakikisha kwamba ile information tunapata tunaitengeneza, tuna, tunaanalyze vile inavyotakikana, na matokeo kwa wakati huu tunahakikishia Wakenya kwamba tutapata matokeo ya preliminary kwa miezi mitatu, ambayo si kawaida kwa sababu tunatumia teknolojia. Kwa hivyo baada ya miezi mitatu tutakuwa at least tuko na idadi ya Wakenya. Okay, namba ya pili nimesikia mjumbe tuse, mbunge akisema kwamba unapata mtu familia iko Budalangi naye anaishi Kitui. mm -hmm. Sawa, familia ikiwa pale ni nyumbani watahesabiwa kule. Yeah, tiki, sababu, sasa Vivian, Vivian, uh, Vivian, endelea shikilia wazo lako, tutaendelea katika sehemu ya pili ya live talk uh, katika sekunde chache zijazo. Sasa tunaondoka kwenye uh, redio na kuingia kwenye mtandao wa www.voaswahili.com, ambapo tutaendelea kufanya mjadala kuhusiana na kuhesabiwa kwa watu nchini Kenya. Kwa hivyo swala hilo utalielezea uh, kwa kina, na pia mbunge pia kwa upande wa kisiasa utatupa mtazamo wa zoezi hili. Jina langu Harrison Kamau, nikiwa naye Kenneth Bwire. Tukutane kwenye sehemu ya pili ya live talk. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Kipindi ni Live Talk kutoka moja kwa moja, tukiendelea kuangalia maswala ya shughuli ama zoezi la kuhesabu watu ama sensa nchini Kenya, ambapo katika sehemu ya kwanza tumekuwa na wageni na bado tunao. Nina imani tunaye Vivian Nyarunda ambaye anatoka kuwa idara ya uchukuaji wa takwimu nchini Kenya ama Kenya Bureau of Statistics, ambaye anaendelea kueleza baadhi ya maswali na mikakati na katika kuchukua takwimu. Vilevile, natumai kwamba tunaye mbunge wa kule Buda, Budalangi nchini Kenya, Rafael Wanjala, ambaye pia ataeleza mtazamo wa kisiasa sehemu tulipokuwa tukimaliza sehemu ya kwanza. Vivyo alikuwa akieleza kwa kina baadhi ya maswali wanayouliza, na swali linaloonekana tata hapa ni je, mtu akiwa sehemu fulani tofauti na alikozaliwa katika takwimu ama fomu anazochukua, je, itabadilisha hesabu ya eneo bunge yanakotokea, ningetaka ueleze hili maanake, mwanzoni mbunge alisema kwamba kuna wasiwasi kwamba baadhi ya maeneo ya uwakilishi bungeni huenda yakapunguza wapiga kura kutokana na kwamba hawapo nyumbani na ndio maana wanaraiwa kurudi nyumbani. Hebu fafanua hili Vivian. sisi kwa idara ya takwimu naam, jukumu letu ni kupata takwimu na kupea wenye wanapanga naam. Kazi ya kupanga mipaka au eneo bunge hiyo ni kazi ya IEBC. wala sio kazi yetu na sisi tunafanya kazi zile, tuko guided na principles. Kwa hivyo hii sensa ambayo tunafanya, tunaita sensa ya de facto, ambayo inamaanisha unahesabu watu mahali wanapatikana, kwa hiyo tarehe ambayo tumeweka, yeah. kwa hivyo, uh, tutakapohesabu watu tutataka wale ambao watakuwa mi patikana kwa hizo nyumba au sehemu hizo ambazo tutahesabu kwa usiku wa tarehe ishirini na nne. Vile serikali itatumia hizi takwimu sasa, hilo ni jambo lingine, lakini kile ningependa kusisitiza ni kwamba ni vyema watu wahesabiwe kule watapatikana tarehe ishirini na nne, na tena haina haja mtu kusafiri kwenda nyumbani ili aweze kuhesabiwa kule, kwa sababu hapa tunahesabu hata wageni ambao watakuwa nchini. Tumalizie hili swala la mahala ambapo hii hesabu itanieka kama nimehesabiwa, uh, tutoe mm -hmm. uoga kati ya Rafael Wanjala na wafuasi wake na ambao huenda wanawakilisha Wakenya wengi walio na fikra kama hii. Tumalizie hili swala kwa hili swali. Mnapokusanya mm -hmm. hizi takwimu, mahala umenipata Nairobi, nimezaliwa tuseme, mm -hmm. kwa Rafael Wanjala Budalangi wakati mnajumulisha mm -hmm. hizi takwimu pamoja, mnajumulisha takwimu mm -hmm. kwamba Bwire anatoka Budalangi ama Bwire anatoka Nairobi? Kwa takwimu zetu tunasema kwamba idadi ya Wakenya ni kiasi fulani, asilimia ishirini wamepatikana Nairobi, asilimia kumi wamepatikana Budalangi, mm -hmm. asilimia tano wamepatikana sehemu nyingine lakini kwa kwa kili yetu kwakechanea yetu kuna ile swali ambalo linauliza ulizaliwa wapi. Kwa hivyo tuna sehemu tunaita ya migration, hawa watu ambao wamezaliwa sehemu moja na wakapatikana kwa sehemu nyingine na hawakuwa kwa hiyo sehemu mwaka uliopita wanaitwa lifetime migrants. Kwa, inamaanisha kwamba alizaliwa sehemu fulani lakini kwa sasa amehamia sehemu nyingine na huko ndiko anakoishi. Rafael, so Rafael, like, Rafael Wanjala umeridhika na maelezo hayo? Sijaridhika um, dada yangu aseme ukweli ya kwamba yeye bila anasema yeye kazi yake kama Kenya National Bureau of Statistics ako sawa, bila anaeleza, lakini ajue wakati katiba ilitengenezwa ilisema ya kwamba wao wa Kenya National Bureau of Statistics wakimaliza kuhesabu watu baada ya mwaka moja ndio wapige kura. IEBC itaenda ichukue hizo statistics. na iangalie ni wapi watu hawatoshi kwa eneo la bunge na ipange mia, irekebishe mipaka, kwa sababu iliweka kiwango idadi ya watu wale wanatoshea kuwa kwa constituency. Sasa yeye hataki kusema ukweli, wanataka wapumbaze watu kwa sababu sikuda lani pekee ni maeneo bunge ishirini na saba na bunge la Kenya liko na maeneo bunge mia mbili tisini wanataka mia mbili wanataka ishirini na saba hizi zirekebishwe, watengeneze ma boundaries zingine ambayo hazieleweki. Kwa hivyo asemi ukweli, katiba ndio inatai statistics zao kuzitumia Haya basi, inaonekana kama kidogo kuna tatizo la mawasiliano lakini, Vivian hebu tuondoke kidogo sasa kwenye jambo la wapi mtu anakotokea, au ni vipi, wewe umesema kwamba jukumu lenyu nyinyi ni kuchukua takwimu na kupa seli, uh, kupatia serikali. Sasa tunauliza, umesikia malalamishi pale mwanzo kutoka kwa wasikilizaji kwamba wengine wanasema hawana elimu ya kutosha kwa upande wenyu, kuna elimu iliyotolewa mm -hmm. Awali ya kuelimisha uh, wananchi kwamba tunakuja kwenyu kuchukua takwimu, kuna uelewa waliopewa kwanza? Eh, tunajaribu tunajaribu kupitia Wakenya naam, kupitia kwa kamati ambazo ziko kwa kaunti mm -hmm. Tumeelekeza kaunti komiti kufanya baraza na wananchi ili waweze kupata habari kuhusu kile kinacho tarajiwa kutoka kwao wakati wa sensa. Kwa hivyo tumejaribu kama Kenya National Bureau of Statistics, na kwa majuma matatu mwezi moja kwanzia mwezi wa Mei, sana sana tumetembea katika sehemu mbalimbali kujaribu kuelimisha wakenya watarajie kwamba sensa inakuja na wajue ile tunahitaji watuelezee, na ndio maana unaona hata kwa sasa tumejaribu kwenda kwa media houses Kujaribu kuongea na wa, wananchi, to reach out to the Kenyans lazima, lakini shida inakuwa kwamba wanasiasa pia wanaingia ndani, ambayo pia ni haki yao, kwa sababu kila mtu ako na malengo yake. Lakini kwa sehemu yetu kama watu wa Kenya National Bureau of Statistics na serikali kwa jumla, tumejaribu kuwafikia wananchi na kuwaambia kwamba sensa itafanywa tarehe ishirini na nne na tunatarajia mtupe majibu sahihi na tunawahakikishia kwamba chochote watakacho kuelezea kitawekwa kwa siri kwa madhumuni ya kupeana takwimu peke yake. Vivian, wakati ambapo unaingia kwangu kuhesabu waliomo, labda wengine wapo mm -hmm. nje wapo na shughuli zingine nje, unaingia kwake Rafael Wanjala, mfano mzuri hapa, yupo Bdalangi alafu mm -hmm. anakwambia, ndio mimi ni kiongozi wa hii nyumba, lakini watoto wangu wanaishi sehemu za nje Mtamhesabu Rafael, mm -hmm. na wale waliowaambia idadi yao, ama mtakwenda na mtawaacha wale ambao hawapo katika nyumba hiyo wakati huo na mkawahesabu kwingineko? Tutakapoenda kwa nyumba za watu, tutawahesabu wale ambao watapatikana kwa hizo nyumba. Kwa hivyo, Rafael, ikiwa atakuwa na watoto wake kwa nyumba hapo, tutawahesabu wote, lakini ikiwa watakuwa sehemu nyingine kwa usiku wa tarehe ishirini na nne, watahesabiwa kule kule na familia zilizo nje Bwire hapa yupo Marekani, anahesabiwa ama atahesabu mtu mwingine? <laughs> La, tunahesabu wale ambao watakuwa nchini Kenya tarehe ishirini na nne. Lakini ikiwa tutaenda kwa nyumba na tuelezewe kwamba kuna mmoja wetu ambaye amehamia nchi nyingine, kuna questionnaire mm -hmm. ambayo tutaorodhesha wale ambao wamehamia sehemu zingine. Kama sasa wewe ukiwa Marekani, kuna questionnaire ambayo tutajaza na tutachukua jina umri ma, kiwango chako cha elimu, wakati ulitoka, na ikiwa unatuma chochote kutoka kule ili tuweze kupata mambo ya remittances, pia tutachukua hiyo. Kwa hivyo maswali yatakuwa machache, lakini tutaorodhesha wale ambao watakuwa wameamia nchi nyingine, lakini hawatawekwa kwa hesabu ya watu ambao watakuwa Kenya kwa usiku huo. Orodha yao itakuwa tofauti. Na, uh, Vivian pia kuna wasiwasi unaoibuka na maswali kutoka kwa wananchi kuhusiana na swala la usalama. Zoezi hili linaonekana kwamba litaanza mida ya jioni na kuelekea usiku, uh, wakati kuna giza. Sasa kuna hakikisho lipi kwamba wanaobisha uh, kwenye mlango ni maafisa wa kuhesabu watu? Kuna uhakika upi kwamba kuna usalama wa kutosha wa kuwafungulia watu? Uh, asante na kwa hii kazi ya sensa Idara ya takwimu inashirikiana pamoja na wizara ya usalama wa ndani pamoja na wizara ya ya ICT. Na kazi ya usalama, ya wizara ya usalama wa ndani ni kuhakikisha kwamba kuna usalama, na ninafikiri umeona kwa vyombo vya habari waziri Dr. Fred Matiang'i akihakikishia wananchi kwamba kutakuwa na usalama na kazi itafanya usiku na askari watakuwa chonjo kuhakikishia Wakenya kwamba kuna usalama pia tumekutana na tumekuwa na kamati pamoja na viongozi wa usalama kule kwenye makaunti, kaunti komishona, kaunti komanda wa polisi. Tumewasiliana na wao na wamehakikishia wananchi kwamba kutakuwa na usalama wa kutosha, kazi kuendelea usiku. Kabla mradhi, wananchi waamini kwamba wale watakaowatembelea kwanza, tumehakikisha kwamba wale ambao wameajiriwa kufanya hii kazi ni watu ambao wanatoka yale maeneo kwenye watafanya kazi pia, watakuwa wanatembea na wazee wa mtaa au viongozi wa residential associations, wale ambao wanajulikana na wenyeji wa hizo sehemu. Kwa hivyo tunaamini kwamba watakuwa na usalama pia. Hawa wafanyikazi wetu watakuwa wamevaa sare rasmi ambazo zitakuwa na nembo za serikali na nembo ya KMBS ambayo tumeshatangazia wananchi ili wanapokuja, unahakikisha kwamba amevaa hii ndio rasmi, pia ako na basi na ako na mm-hmm, kitambulisho chake. Na ikiwa kutakuwa na upata, pia tumepeana nambari ya simu ambayo wananchi wanaweza piga, ili waweze ku, kusema kwamba kuna mgeni ametembea hapa, kitambulisho chake ni hiki, tafadhali nihakikishieni kwamba ni mfanyikazi wenu. Na hiyo tutahakikisha tumewaelezea vizuri nam kabla hatujaenda kusoma ujumbe wa msikilizaji, tusikilize kutoka kwa Rafael Wanjala. Kando na wasiwasi ya mwanasiasa kwamba huenda akapunguziwa idadi ya wapiga kura na mambo mengine, Wanjala, unapoangazia jinsi shughuli nzima imepangwa katika mikakati yote iliyopo Je, unaona lile ambalo mwanasiasa amechangia katika kufanikisha hili, ama unaona halijafika wakati wake, licha ya kwamba miaka kumi imekamilika? Muda madhubuti wa kuweza kuzungumza na hawa wasimamizi haukutosha. Labda nataka kuambia uh, watu wa Kenya hawajafanya uh, civic education yoyote kwa Wakenya. Ni sisi wabunge tumechukua jukumu la kueleza wa umuhimu wa kuhesabiwa. Na sasa tena kitu imeongezea shida ni ya kwamba zile eneo bunge ambao ziko blacklisted, ili zitolewe. So wabunge sisi wenyewe tumejitolea, wale wako na zao wanataka zibakie, wale ambao zao ziliandikwe zizikae miaka kumi zisipokuwa na watu pia wanataka zibakie. So sisi wenyewe ndio tumejitokeza kwenda ku, nje na kuongea na watu watu wa Kenya bila statistics, hawana watu wa kutembea wakiongea. Sijuzi ndio wameandika watu, ndio wametrain watu, hata saa hii hawa watu hata hawajafanya kitu yoyote, watu wengine bado wako training. kwa hivyo hiyo wanasema ni ni uongo ni hakuna watu, hakuna civic education wamefanya. Ni sisi wenyewe tunang'ang'ana kufanya hii civic education kwa, ulisikia kwa, kwa kwa jana mm. hata neno akionya wanasiasa eti watirai watu kwenda wa, kwao kuhesabiwa, kwao watachukuliwa hatua. Sijui ni hatua gani atachukulia, na hiyo ni kazi yetu. Hata Yesu aliambia aenda ahesabiwe kwao, na yeye anajua kulingana na katiba. Constituency na katiba zilipewa nafasi, wanaambiwa msipofikisha idadi ya watu fulani hamwezi kuwa constituency, so lazima turai watu wetu wakuje eneo bunge wahesabiwe wa, wa, huko. Hata umesikia akisema ule hayuko kwangu. Kama ni mtoto wangu amebaki Nairobi na nataka wakishia, watoto wangu wote kesho wanaingia hapa kwa ndege asubuhi Kisumu na wachukua, kwa sababu nataka wahesabiwe Budalani. Nilijua wakihesabiwa Nairobi basi hizo hesabu zimepotea, <coughs> hizi za Nairobi na jo, nimerai watu wa Budalani wote. Kama unajua wee ni mtu wa Budalani, kuja nyumbani uhesabiwe. Hivi Rafael, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa mtazamo wako, je, unaona hili ni zoezi la kuleta mgogoro na kukosekana usawa wa kugawana rasilimali? Hii zoezi linaleta mgawanyiko kwa sababu ya kugawa rasilimali. Wale watu wetu wote wakihesabiwa Kiambu, wakihesabiwa Nairobi, wakihesabiwa Mombasa, basi hadi mali ya serikali nyingi itaenda huko Huku kwetu mara itakuja juu. Unaona, sisi kama wanasiasa sisi pia tunaongoza hizi constituencies na tunataka rasilimali kuja. Haya, tusipokuwa na watu basi hai. Haya, tusikilize maoni ya wasikilizaji. Kwa hivyo mm. maoni ile tunataka kusema kwa BBI hii inakuja referendum, lazima tutoe mambo ya ya kuhesabu watu kwa constituencies. So, yo, kitu yo, kitu kimeleta. <laughs> Rafael, tutajuaje watu ni wangapi walio katika sehemu zetu? Hebu salia kwenye laini ya simu, tusikilize maoni ya wasikilizaji walioandika kwenye ujumbe mfupi, tunarudi utusaidie kujibu maswala haya, na Vivian yupo kwenye laini ya simu naye vile vilevile ataweza kuyafafanua. Inaonekana una maswali mazito, hata huenda ukamuuliza Vivian kama Kweli kabisa, hebu kwanza tuanze na Hamisi Bangati nyoyo kutoka kule wagon, uh, wagongo anasema kutoka, um, Dodoma anasema nichukue nafasi hii kuwahimiza wananchi wa Kenya, hapo kesho kushiriki zoezi la sensa, ambalo litasaidia serikali yao kupata unafuu wa zoezi la kubaini idadi ya wananchi katika kutekeleza wajibu wa hatua mbalimbali za kimaendeleo. Pia ni wapongeze wana VOA katika sehemu bora ya matangazo na habari kemkem kem. tunashukuru pia Uh, wewe, Hamisi Mangati Evans Wanjala anasema yeye yupo kaunti e, ya Bungoma nchini Kenya. Anasema yeye ni mmoja wa leo atakaoshiriki katika kufanikisha zoezi hili kama yule wa hesabu, na anachosema ni kwamba wakenya wajitoe e, kwa wingi washiriki zoezi hili ili kaweze kufanikiwa. Maguzu Elias anasema jambo la kufanya sensa ni jambo la kiungwana, jambo hili litaiwezesha nchi kupanga mipango yake vizuri Barnabas Mahuvi Zungu la mjini wa Ilunga, Iringa, Tanzania, anasema ni jambo jema sana kwa nchi ya Kenya kufanya uhesabu wa watu ili kujua idadi yao. Itasaidia sana kwa serikali kujua bajeti yao iendane na idadi ya raia wake, pia kila wizara kuweka vyema huduma mbalimbali za jamii na kuweka uchumi vyema. Kuna Evans wa Wanyela anasema kutoka Bungoma County, mimi ni mmoja wa wale watakaoendesha zoezi hili la kuhesabu watu kama enumerita. Tafadhali anaomba yeye mwenyewe, tumtafuta. Tunafikiri tuta, tuta, tuta, tutamtafuta huyu Evans Wanyela, tukiweza kumpata kwa njia ya simu, angalau pia naye aseme zoezi lenyewe linaendeleaje akiwa kama enumerita. Turudi kwa wachambuzi wetu Vivian Nyarunda na Rafael Wanjala kwenye laini ya simu tukaweze kuendelea ku jadiliana jinsi ya kukuza jamii na kufahamisha. Vivian, una mzigo hapa kuweza kujibu maswali mengi. Lipo swala ambalo limechipuka na ambalo wengi wamejadili hata kwenye mitandao ya kijamii, maswali kuhusu uhusiano wa watu katika ndoa, maswali kuhusu wewe ni mtoto wa nani, wewe ni mke wa nani, wewe ni bwana wa nani. Maswala haya yapo kwenye hicho kipakatakalishi, eh, yani, iPad ambao mtakuwa mkitumia kuwauliza watu Um, asante sana, vile nilivyokuelezea, tutauliza watu majina yao, jinsia yao, umri, kisha tutataka kujua wale ambao watapatikana katika hizo nyumba, wana uhusiano upi na kiongozi wa nyumba. Ikiwa ni mke, atasema bibi ni mke wangu. Ikiwa ni mtoto wake, atasema eh, James ni mtoto wangu wa kiume na hali ya ndoa, hilo ni swali ambalo huwa tunauliza kwa, tunapochukua takwimu za watu tunauliza swali la ndoa, na inakuwa mtu anajibu kamba kwamba ako kwa monogamous marriage, hajawahi olewa, ako kwa polygamous marriage. Hatuendi zaidi kumuuliza kwamba uko na wake wangapi au wake wako, zako wako wapi. Kwa hivyo ni swali ambalo tunauliza tunapochukua takwimu ya watu, lazima tuulize hilo swali kwa sababu hilo swali pia huchangia mambo mengi. Hali ya ndoa ya mtu ina determine mambo ya fertility kuzaa au kuzaana pia uh, mambo ya polygamy au monogamy pia hudetermine hali ya nyumba ya mtu. Kwa hivyo ni jambo muhimu au ni swali muhimu ambalo tunauliza, na ningehakikishia Wakenya kwamba tunapouliza hayo maswali inakuwa siri kati ya mwenye kujibu hilo swali na yule ambaye ameuliza hilo swali. Haitumiki kwa njia nyingine yoyote ili kuleta hmm, ugomzi kwa nyumba au mambo kama hayo, mm-hmm. Kwa hivyo na wasiwasi, ni swali ambalo tunauliza kila mara hapo nyuma umezungumzia kwamba utawauliza, je, mna mtu yeyote ambaye anaishi nje ya nchi na analeta kiasi gani cha ja pesa? Mbona hilo swali liwepo tena <tutu> hapo wakati ni yako <tutu> ni kuuliza idadi ya watu? Mbona waanze kuuliza kamao huwa anawaletea pesa ngapi? Uh, hatuulizi kwamba analeta pesa ngapi, tunauliza ikiwa ana kitu nyumbani, kinatumika kwa kazi gani tuseme ukisema kwamba niko na mtoto ako Amerika. Mm -hmm. Alihamia Amerika ama alihamia nchi nyingine, tungependa kuelewa kwamba kama kuna chochote anatuma kinatumika kwa njia ipi, kinatumika kwa investment, kinatumika kwa manufaa ya kufanya kazi za kawaida, tuseme kulipa karo, vitu kama hivyo. Ili tutaka tu kujua kwamba zile remita zinatoka ng'ambo zinasaidia Wakenya kwa njia gani, kwa sababu kuna watu wengi hutaka kujua, na unajua kazi ya shen, ya Kenya National Bureau of Statistics, ni kujiuza kudu, watu vile mambo yanavyoendelea. Kwa hivyo inakuwa vizuri tunapofanya sensa ikiwa tunaweza pata habari kama hizi tunazichukua. Hatuulizi ni kiasi gani kinakuja, tunauliza tu kwamba ikiwa anatuma chochote huwa kinatumika kwa njia gani? Ni ya investment, ni ya kufanya Mm -hmm. Ama mambo kama hayo. Okay, asante sana. Tutarudi kwako. Namkaribisha Evans wa Nyala, nafikiri nimelitaja vilivyo, akiwa Bungoma nchini Kenya. Nasema kwamba wewe ni mmoja wa maafisa watakaochukua takwimu. Hebu tueleze maandalizi yenyu yako vipi? Wewe mwenyewe ukiwa moja kwa moja utakuwa ukienda kwenye uh, uh, miji ya watu ama maboma ya watu na kuwazungumzia, maandalizi yako vipi? Naam, asante sana bwana mtangazaji kwa majina naitwa Evans Wanyela nikiwa hapa Bungoma County, wandani Ward, mimi ni, ni, ni mmoja wa wale ambao maafisa ambao watafanya wataendeleza hili zoezi la sensa kama enumerator. Kwa kusema kweli, maandalizi yetu yamekuwa barabara. Tumefanya maandalizi na maliza, sasa ni kusubiri tu kesho tuanze kazi kaje. Jana na leo tumekuwa tukifanya pre listing za household na tumemaliza leo, so ni kesho tuna, tuna, tunaanza kesho saa kumi na mbili jioni hadi saa tano hivi saa sita, alafu tuamkie tukiendelea. Tumetoa vifaa ambavyo ni tablets ambavyo vinafanya vizuri, na tuko tayari kuendeleza hili zoezi. Labda kuna swali ya pengine unajua, watu wamekuwa matapeli pia, unaweza ukapata watu wamevaa sare kama zako kila kitu na wanafaili kama zako, na sehemu ambapo wewe unaelekea kuhesabu watu, unakuta kwamba ukienda kubisha unaambiwa wewe ndio mbaya, maanake wenzako wa, wameshaondoka sasa, wenzako wamekutangulia. Na ama wewe mwenyewe ukakutana na wengine ambao pia ni matapeli na wa, wakaja kukusalimia wakiwa na sare za kuhesabu watu. Hili mnahakikisha kwamba halifanyiki, ama usalama wenyu ukoje? Naam, ukweli, kusema ukweli umezua uh, swala la umuhimu. mm -hmm. Sisi uh, kama enumerators kwa <laughs> tukienda kuwahesabu watu tunaandamana na village enda, mkuu wa kijiji. mm -hmm. Alafu pia kuna sare ambazo, ambazo tumepewa plus uh, badges, ambazo zinatutambulisha ya kwa kwamba sisi ni maafisa tunaotambuliwa, so tunapoenda katika nyumba ya mtu ni village jea ambaye wanakijiji wanamjua vizuri. Sisi pia sisi, tumechaguliwa kutoka kijiji chetu so, tunafahamika vizuri so, vile tumekuwa tukitembea jana, leo, tukifanya publicity, so wakazi wametujua na wanatufahamu. So na tumekuwa tukitembea tukiwaambia mtu mtu yeyote mwingine, mtu akija kama sio sisi, tafadhali msimfungulie. uh -huh. Na tutakapokuwa tukitembea wanatufahamu vizuri, sisi ni wakazi wa hapa, ni watoto wao, wanatufahamu vizuri hilo? So, hakuna hofu e, katika swala la usalama. Sawa, sasa kuna swali mimi nauliza kwa niaba ya wengi ambao labda hawataki kuuliza lakini limeendelea kwenye mitandao ya kijamii tayari. Najua kwamba unajua baadhi ya maswali ambayo yanaulizwa lakini kuna swali nyeti ambalo sana sana linatoka kwa wanaume. Je, kuna swali la kuuliza kama uh, una mke mwingine? Hilo lipo ama ni tetesi tu kwenye mitandao ya kijamii <laughs> <laughs> Naam, swali kama hilo lipo, ambapo tunakuja kwa marital status, ambapo tutauliza tu kaupoliama una, una, una, uh, ama monogama. So swali lipo ingawaje, mm -hmm, si swali ambalo litazua utata vile sana. Lipo na, na. Je, hili swali lingine, unajua kumekuwa na maswala nani baba wa mtoto. Naam, sasa si tutakapokuwa tunatembea tutakuwa tunahesabu wale family member, sio? Tukiingia katika nyumba, lile swali la nani baba wa mtoto halipo sana vile, lakini kuna tu general question, una watoto wangapi ile vile, lakini hakuna swali specific la kuuliza baba wa mtoto, lakini kuna tu general question, wazazi wa mtoto majina yao hivyo hivyo. Tukiendelea, nashukuru sana kwa mchango wako. Asante sana Wanyala. Nakuja kwako Rafael Wanjala, asante. Rafael Wanjala umesema mmekuwa katika mstari wa mbele kuwahimiza watu waweze kushiriki zoezi hili na kwamba jukumu na uzito wote umekuwa kwenu wanasiasa. Lakini katika sehemu unayotoka mpakani mpaka wa Busia na Uganda zimetoka sauti watu wameeleza kwamba zoezi hili linakuja siku ambayo wapenzi wa mpira watakuwa wakitazama timu kubwa zaidi ambazo zinapendwa duniani na vile vile, ni wikendi ambao watu wanapenda kujivinjari, na baadhi ya raia wamesema wataingia Uganda, hawatalishiriki wata hili. Je, mumeweza kuzungumza nao vizuri kwamba umuhimu wa zoezi hili ni hili na hili, mimi Rafael nataka muhesabiwe ili ndio nikapate kuenda kuwaletea rasilimali, ama mmewaacha tu basi waingie Uganda wamalize starehe zao? Sisi in, in uh, tumejaribu Uh, kwa sababu unajua siku hizi wa Kenya wote wale wanakaa mpakani wa Busia na Uganda wanaenda kujivinjari upande ule mwingine kila jioni, kwa sababu kule eh, kila kitu ni rahisi. Pombe ile unanunua Kenya bia shilingi mia mbili hamsini ya Kenya, Uganda unanunua shilingi themanini ya Kenya so watu wote hukunywa huku, hata kuambia watu wa Busia wafunge uh, baa zao ni kuwesti time. Tumeambia komishona wa Amatia afunge boda, ili Wakenya wasiende Uganda kukunywa kukunywa huko, lakini <laughs> sisi Budalangi tumejipanga, kwa sababu tumeambia watu wetu wengi wa Budalangi unajua ni wavuvi na wako kwa Siro Island, Hama Island, Mageta Island, Wyatt Lolwe Island, Sirinyabi Island, Jagusi Island, Jagiti Island. Oh. Zote zote Sumba. <laughs> Yeah. Sumba Sumba Sumba ipo Kenya, hiyo Sumba wkubudu, ee, Sumba atakuwa Sumba mm -hmm. So tumewahimiza wote wakuje wahesabiwe huku, alafu ndio warudi kwa kazi yao ya kawaida ya uvuvi. Kwa hivyo sisi tumejipanga, watu wetu pia wako na wasiwasi, hawawezi kubali constituency yao iende kwa sababu wataishi namna gani? Na kabila yingine wao ni kabila moja ya, ya Banyala. Busia Kaunti kila constituency ni kabila, iko Samia, iko Bahayo, iko Marachi Nam, iko teso mm -hmm, iko Banyala. Sasa hakuna kabila itakubali iongozwe na kabila ingine. Kwa hivyo hiyo ndio shida tuko nayo, tunang'ang'ana, lazima na tuhakikishe constituency yetu sisi ndio tunazaa, mimi niko na imani sisi tunazaa, sisi majority wetu ni polygama tunazaa bila huruma. Haya, sawa sawa, mbunge anaona kwamba wakati pia unayoyomba, lakini kitu kimoja ambacho nimepata kwa uhakika kutoka kwako ni kwamba lazima constituency yako watu wameongezeka, unasema wanazaa bila huruma, lakini kidogo tumalizie. <laughs> Vivian. Vivian Nyarunda, maneno yako ya mwisho kabisa, kama nusu dakika. Um, asante sana naam. Uh, jambo ningependa kusema ni kwamba mimi kama mfanyikazi wa serikali mm -hmm. Sitaki kuingiliana sana na mambo ya siasa naam. Lakini katika kazi ya kufanya kuchukua takwimu ni vizuri tuelimishe watu wetu kwamba haina haja ya kusafiri kwenda kuhesabiwa nyumbani. La pili, tunawahakikishia kwamba kama idara ya takwimu tutatekeleza wajibu wetu ki rasmi vile inavyotakikana, tunahakikishia na, na, na, kwamba mambo yote watakayopeana yatawekwa kisiri. Tutafanya uh -huh. kazi on op, uh, vizuri kihalali, na tuweze kuwapea matokeo baada ya miezi mitatu na ningependa kuwapea namba ambayo ikiwa kuna Siju... jambo lolote wanataka kuuliza waweze kupiga hiyo namba ambayo itakuwa. Naona muda wetu na muda kweli, yeah, kabisa umekatika kabisa umekwisha. Nataka kuwashukuru wote uh-huh. walioshiriki wageni wetu. Uh, na sioni kabisa kama kuna dakika hata muda wa kutoa namba sasa kwa sababu muda nao umekwisha. Jina langu Harrison Kamau kutoka hapa Washington DC nikiwa na mwenzangu Ekenis, Buhira, kwa upande wa pili tunaye Aida, Aida Isa, Isa, tukiwatakia wikendi njema na Wakenya wote fanaka wakati wa zoezi la kuhesabiwa.