Kutoka studio 15 hii ni VOA Express hii ni VOA moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Habari ya Alhamisi popote ulipo, ikiwa leo ni tarehe 22 mwezi nao ni wanane mwaka wa 2019 jina langu wananiita Harrison Kamau, na mimi naitwa Patrick Nduimana. Kwa pamoja tuko tayari kusafiri na wasikilizaji wetu kutoka uh, maeneo tofauti Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, hata kwingineko duniani. ka leo tuna habari kwelingi nyingi Uh, Harrison, tukianzia huko Kenya ni kwamba mjadala sasa au sijui malumbano yameanza kuhusu <laughs> <sensa ambayo. laughs> eh, ambayo inatarajiwa kuanza hapo mwishoni mwa wiki, ndio na ni shughuli ama ni zoezi la siku tatu ambalo kwa kawaida watu wengi walidhani kwamba ni la kawaida, kwamba serikali imesema imetoa nafasi kwa Kenya kuhesabiwa, na ni zoezi ambalo hurudiwa baada ya kila miaka kumi, lakini inaonekana siasa zimeanza kuingia, zimeanza ndani yake, huku wanasiasa wakirai wananchi kwamba lazima wasafiri warudi katika maeneo yao ya uwakilishi bunge yeah, wakajiandikishia nyumbani yeah. Uh, wengine pia kuna tetesi walevi wamekasirika, wanasema sisi wenyewe. Mwingine alikuwa e, kiuliza uh, kuhesabiwa na kunywa shida yake ni nini? Sababu inafanyika jumamosi na Jumapili nam, kwa hiyo vilabu vya pombe vitakuwa vimefungwa pale. Wanaona kama ni kuna changamoto kidogo <laughs> alafu kuna mkataba huu wa Rwanda yeah, kati ya Uganda na, na Rwanda uh, huko Kigali, uh, umepokelewa kwa hisia tofauti wanataka mikutano ifanyikie Kigali. Wasiwasi kuna wale umepo, wanafurahi na wangine wanasema uh, hawaamini, wanataka kuona vitendo. Kwa hiyo tutaungana na Karemera Zatupa, atatueleza zaidi. Zaidi na sio hayo peke yake, tuna mengine mengi. Kumbuka kama kawaida yetu kwenye VE express huwa tunayo baraza na leo tayari mambo yameanza kuchacha kwenye um, Facebook na mitandao yetu ya kijamii, baada ya kuuliza, Je, mapenzi ya sasa ni urembo au ni tabia? <laughs> <laughs> <laughs> na wengi wamejibu <laughs> tutazungumza hapo baadaye kuhusiana na swala hilo na tutahusisha baadhi ya wasikilizaji wetu watueleze maoni yao bila kusahau maswala yanayotia fora kwenye mitandao ya kijamii. Kuna habari ambayo sasa imeanza kuzungumziwa zaidi ni msanii wa huko Tanzania, Harmonize. Haya ayo tutaangalia kwenye... Kwenye Wasafi, Wasafi Records. Yote haya tutaangalia lakini, karibu sana popote ulipo, moja kwa moja tuingie nchini Kenya kwanza, tujue mambo ya kuhesabu watu ama sensa. Karibu sana Kennedy Wandera ukiwa Nairobi. Hebu tueleze zoezi hili, lilikuwa ni zoezi la kawaida tu, watu wahesabiwe, lakini sasa siasa zimetoka wapi? Siasa e, siasa zinaonekana kujipenyeza katika mchakato mzima wa serikali kuhesabu uh, raia wake. Naam, uh, wengi walifikiri, walifikiri kwamba huu utakuwa ni, ni litakuwa zoezi ambalo litaisaidia serikali kutambua raia wake ni wangapi, lakini mambo sasa yamechukua mfumo wa kisiasa, na sasa wanasiasa wanaonekana kuwarai wananchi wa kutoka maeneo yao kurejea nyumbani kujihesabu, mm. kuhesabiwa na serikali mm. kwa sababu mbili. Sababu ya kwanza ni kwamba maeneo hayo, iwapo watu hawatajitokeza kuhesabiwa na idadi kuwa ile inayohitajika, basi huenda serikali haito wapo mgao wa fedha wanaotarajia, na vilevile kuna maeneo ma maeneo ya bunge mengine ambayo yapo ya, ya, ya, ya, yamo katika tishio la kuondolewa au kuwekwa kwa kujumuishwa kwa maeneo bunge mengine, kwa sababu uh, sheria inataka kwamba eneo bunge liwe na zaidi ya watu laki moja uh, zaidi ya uh, laki moja na watu el, el, el, elfu thelathini idadi hiyo haifiki basi Aha. kwa hivyo kidogo eh, una... haifiki basi kuenda eneo bunge hilo likaondolewa. Kwa hivyo kidogo unavyoashiria ni kwamba wabunge ama wanasiasa wanabpre nachofanya uh, wakati huu wa zoezi hili la sensa ni kwamba wanataka wahakikishe, uh, uh, wajihakikishie kwamba kisiasa bado wataendelea kuwa hasa baada ya uchaguzi wa elfu mbili na ishirini na mbili. Yani kwao wanatazama uchaguzi ujao bila shaka kwa sababu mbunge anaona kwamba iwapo eneo bunge lake litaondolewa but, <laughs> eh, atakuwa amejiondoa mbunde, na gavana anahisi kwamba iwapo a eh, jimbo lake halitokuwa na watu wanaostahiki basi hawatapata mgao wa fedha wanaotarajia kutoka kwa serikali. Lakini sasa, waziri wa maswala ya ndani Fred Matiang'i, ametoa onyo kwa wanasiasa wanaofanya hivyo, kwa sababu anaeleza kwamba anaripoti kwamba kuna wengi ambao wana, uh, wanaweka mikutano ya kiseriseri usiku kupanga kuwaondoa watu kama wako Mombasa, kutoka Mombasa kuenda mae, maeneo yao. Sasa waziri anasema yeyote atakayejaribu hilo atakamatwa ata na kufunguliwa uh, mashtaka. Hebu tumsikilize anavyoeleza waziri. There are parts of the country where we have received a few reports. You know, people are trying to do some Lakini waziri anaeleza kwamba hali hii si hali nzuri, wanasiasa wanafaa kujiepusha na mkondo kama huu. Lakini vilevile pia anaeleza kwamba yeyote atakayekamatwa ama yeyote atakayepatikana kwamba anaendeleza zoezi kama hilo, kwa sababu halihitajiki na serikali ya Kenya, atakamatwa. Hebu tumsikiliza anavyoeleza waziri Matiang'i. I am aware as I speak to you this morning that we are following up certain of those kinds of activities in certain parts of the country. But I want to tell you we are, are ready Anaeleza kwamba zipo ripoti asubuhi hii wakati walipokuwa wanazungumza na waandishi wa habari kwamba wapo wanasiasa wanaoendeleza mchakato huo, na hivyo basi anaeleza kwamba yeyote atakayepatikana anachukua mkondo kama huo, basi atafunguliwa mashtaka na kushtakiwa, kwa sababu hicho ni kinyume cha sheria, na hivyo basi wanasiasa wanafaa kujiepusha kabisa na mchakato kama huo. Tukushukuru sana uh, uh, Kennedy Wandera, kwa ripoti yako hiyo. Tutaendelea kufuatilia iwapo uh, sensa hiyo itaanza na tujue <laughs> kitakachotokea uh, Bila shaka, haya moja kwa moja tuelekee huko Kigali, Rwanda. Kama nilivyosema hapo, nilivyodokeza ni kwamba baada ya raisi, uh, maraisi wa Uganda na Rwanda, Museveni na Kagame kusaini makubaliano akiwa huko Angola, uh, walikuwepo pia rais wa Angola na rais wa DRC na rais wa Congo Brazzaville, uh, makubaliano ya kuimarisha uhusiano au kuondoa uh, malumbano na mgogoro au mzozo ambao uh, umedumu siku nyingi kati ya nchi zao mbili. Wananchi wa Rwanda wamepokea kwa hisia mseto. Moja kwa moja niliungana naye Karemera Silvanus, mwandishi wetu wa Kigali, na akatupa mengi zaidi kuhusu hisia zenyewe ni makubaliano ambayo kwa kweli yamepokelewa kwa hisia tofauti. Niseme tu kwa pande, kwa zaidi ya upande mmoja, kuna wale ambao wanaamini kwamba kwa, kwa kweli hatua iliyopigwa ni ya kupongeza, kwa sababu mpaka viongozi wawili waweke saini katika makubaliano hayo ni hatua ambayo wengi wanaipongeza. Lakini kuna wengine wanasema kwamba hawaamini utekelezaji wake, kwa sababu hili mbao, ni tatizo ambayo zimekuwa kutokea mwaka elfu mbili na kumi na saba na juzi juzi mwezi wa saba wa tarehe kumi na mbili wakasaini mkataba mwingine ambao sasa ulikuwa ni wa eneo la maziwa makuu kuweza kuhakikisha kwa kwamba makundi ya misaa yanakabiliwa pamoja na huu ambao sasa unasainiwa chini ya usimamizi wa viongozi wa Angola na wale wa DRC pia hilo la Kongo Braza. Kwa hivyo kuna wengine wanawasiwasi kwamba je, makubaliano ya kweli yatadumu ama hayatadumu? Na sasa kuamkia leo, yani, kuna taarifa ambazo zimekuwa zikiendelea zikionyesha kwamba mara baada ya kusaina makubaliano hayo baadhi ya tovuti za Rwanda kule Uganda zilifungwa, yani ukiwa pale Uganda uweze kufungua tovuti za za, za, mitandao ya kijamii tuseme ya Rwanda uweze kuifungua na kuipata. Sasa watu wakawa nakuja kwa wasiwasi, lakini vile vile ukiangalia kwenye mkutano unaoendelea kwenye social media ama hawa watu ambao wanazungumzia kupitia mitandao ya kijamii ndio kuwepo na hali ya kurushiana maneno baina ya wananchi wa Uganda baadhi na baadhi kutoka Uganda, wengine wasema hacha uh, tuyape muda makubaliano haya tuone kwamba labda tija yake na nini. Wengine wanasema kwamba nini, ndio mlianzisha. Kuna hali pana kweli ya kutiana maneno, lakini kwa lazima, baadhi ya wadadisi ambao wanaea wana, mpaka wana chini wanaona kwamba kwa kweli ni ni makubaliano. Hilo ni moja lakini pili, uh, baada ya makubaliano hayo Rais Museveni wa Uganda alipiki, uh, kuna pita moja kwamba anapongeza makubaliano hayo, kwamba akawapongeza viongozi wa DRC na Angola na akaahidi kwamba anatekeleza anatekeleza makubaliano hayo. Lakini vile vile hata rais Kagame akasema kwamba kusaidiwa kwa makubaliano haya haya kuna msingi mkubwa, kwa sababu hawatachagua kwamba kwa sababu ni makubaliano kumi, ni maazimio kumi kwa mba, chavua, kaza, ya, ya, ya, ya tekereze. Akasema kwamba hawatachagua maazimio kadhaa yatekelezwe na mengine ya achi. Akasema la hasha, makubaliano yote kumi lazima yatekelezwe ipasavyo. Kwa hivyo ndio hali ilivyo, Patrick, na tunasubiria kuona labda kuliponde kwa kusubiri kuona hakika kwamba makubaliano hayo yatatekelezwa. Nafahamika kwamba kuna uhusiano wa kibiashara mkubwa kati ya, ya, ya Rwanda na Uganda na tayari upande wa, wa Uganda wafanyabiashara wamekwisha elezea hasara yao kubwa kutokana na haya malumbano, hasa mpaka kufungwa mara kwa mara. Je, upande wa, wa, uh, wafanyabiashara wa Rwanda wao wanasema nini? kwa kweli wamejizuia kuzungumza kwa sababu hili suala la Uganda na Rwanda limekuwa ni suala tete, na niseme tu kwamba baadhi wamekataka kuzungumza kwa sababu wafanyabiashara wengi wa Rwanda, baada ya kufungwa mpaka uh, kati ya Uganda na Rwanda na hali kudhoofu baina ya mataifa mawili, idadi kubwa ya wafanyabiashara wa Rwanda waliingia nchini Tanzania kuweza kufanya biashara na nchi hiyo, na ni hivi majuzi nadhani kitu kama wiki iliyopita hivi. Uh, pale mjini Bukoba pale katika mji mkuu wa mkoa wa, wa, wa Kagera pale kulifanyika mkutano wa uwekezaji so, unaona kwamba windi kubwa la wafanyabiashara la wafanyabiashara wa Rwanda ni wame, kama wameelekea uh, kule Tanzania kwa sababu nilisema, labda njia ya kati sasa, kufunguliwa kwa mpaka huu baina ya Rwanda na Uganda, kuna baadhi wanaichukulia kama ni suala ambalo sasa linakuja upya, na wengi wamejizuia kusema vile vilevile, wafanyabiashara wengine wa chini kwa chini ambao walikuwa tusema labda wanaangua mizigo kutoka Kampala, tuseme nguo na kadhalika. Aa, nasema kwamba kwa kweli endapo mpaka utafunguliwa na kuanza biashara, basi ahueni itakuwepo. Basi Silvanus Karimera alikuwa akitupa mengi zaidi kuhusu hisia za wananchi wa Rwanda baada ya rais Kagame na rais Museveni kukubaliana, uh, kwamba watasuluhisha matatizo kati ya nchi zao mbili. Naona uh, Harrison, moja kwa moja tuelekee kwenye habari za dunia. Iran hivi leo imefanya jaribio la kombora la masafa marefu katika kuadhimisha siku ya kitaifa kusherekea viwanda vya ulinzi. Iran inadai kwamba kombora hilo limetengenezewa nchini humo. Video iliyoonyeshwa na televisheni ya kitaifa inamwonyesha rais Hassan Rouhani akihudhuria sherehe za kuzindua mfumo huo wa makombora yaliyopewa jina la Bavar 373. Iran imeweza kutengeneza kiwanda kikubwa cha silaha ingawa inakabiliwa na vikwazo vya kimataifa na kupigwa marufuku kuuza silaha zake nyingi katika nchi za nje. Wasiwasi kuhusu mradi wa Iran wa kutengeneza makombora ya masafa ya mbali umechangia kwa Marekani kuondoa mwaka jana kutoka mkataba wa kimataifa wa Iran uliofikiwa mwaka wa 2015 na mataifa makuu ili kupunguziwa vikwazo vya kiuchumi. Mratibu wa huduma za dharura wa Umoja wa Mataifa nchini Yemen, Liz Grant anasema operesheni ya huduma za dharura katika taifa hilo la Mashariki ya Kati inapungukiwa kwa haraka fedha na karibuni italazimika kupunguza ugavi wa chakula kwa watu milioni 12 na kufunga miradi muhimu ya kuokoa maisha ikiwa wafadhili hawatatimiza ahadi zao. Bigrand anasema fedha zisizo, zisizo potolewa, zisizo, fedha zisipopatikana zisipo, watu wanafariki. mzozo wa kibinadamu wa Yemen unatokana na vita vya miaka minne kati ya muungano wa nchi za Kiarabu unaoongozwa na Saudi Arabia unaosaidia serikali ya Yemen dhidi ya waasi wa kiudhi. Moto unaotekeleza msitu mkubwa zaidi duniani wa Amazon nchini Brazil umezusha mabishano makali kwenye mitandao ya kijamii ambapo Rais Jair Bolsonaro anadai kwamba makundi yasiyo ya kiserikali yanayotetea mazingira ndiyo yalianzisha moto huo. Picha za moto zinaonyesha sehemu za msitu huo ukiteketea na zimeenea katika kurasa za Twitter chini ya hashtag Pray For Amazon, yaani tuombee Amazon, na ni moja ya hashtag zinazovuma zaidi duniani kwenye Twitter. Hazina ya kuhifadhi wanyamapori pori duniani WWF inalaumu, inalaumu ukataji miti kuwa sababu kubwa ya kuongezeka kwa moto mwaka huu. Rais Bolsonaro amesema uhalifu unaofanywa una na mashirika yasiyo ya kiserikali yanayompinga na serikali yake ndiyo umesababisha moto huo. Na wabunge wa Kosovo leo wamepiga kura ya kulivunja bunge la nchi yao, hatua hiyo ambayo inatoa nafasi kwa rais Hashim Thachi kuitisha uchaguzi mkuu wa mapema kufuatia kujiuzulu kwa waziri mkuu Ramush Haradinaj mwezi uliopita. Wajumbe 89 walipiga kura leo Alhamisi ya kuvunja bunge hilo la wawakilishi 120, na uchaguzi ni sharti ufanyike ndani ya kipindi cha siku 45. watoto wasigisi vibaya. Uh, huyo mdogo anauliza eti dadi, mama ameihama kaya. Cha kujibu sina, na baki tu kusema atarudi, mama anawapenda sana. Basi kiashiria kamili kwamba wakati wa barazani umefika, ndani ya VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na swali letu tulikuwa tumeliuliza hapo awali kwamba je, mapenzi ya kisasa ni urembo tu ama pia yanahusisha tabia kama ilivyokuwa katika siku za awali? Na majibu ni mengi sana, ambao baadhi tutakusomea, ambao wengi wamejibu na kusema mambo tofauti kabisa kulingana na swala hilo la mapenzi, na kabla ya kuwakaribisha wageni wetu lionao kwenye laini ya simu ambao watashiriki, labda kidogo utusomee mojawapo tu ya majibu ambayo yanaendelea kumiminika kutoka Facebook. Celestin George anasema hi, ni kutoka kitaa cha Sabasaba huku Morogoro, anasema kwa hali ya sasa vijana wengi tunaoa kwa kufata urembo au rangi ya mwanamke na sio tabia, lakini baadaye katika maisha anakuja kukusumbua kutokana na tabia aliyenayo na wewe asiyokuwa na sio tabia, lakini baadaye katika maisha anakuja kusumbua kutokana na tabia ayenani <laughs> na we unavyohitaji. Haya, Chilawila Kasberti kutoka huko Chato, Tanzania, anasema kwa, kwa kweli mapenzi ya sasa yamepoteza mwelekeo, kwani mabinti na vijana kwa sasa wanathamani pesa kuliko upendo. Kwa kijana wa kiume ukikosa pesa utasikia binti anakuambia wewe sio type yake. Haya, basi, hayo ni baadhi ya maoni. Lakini hata hivyo, tuna wasikilizaji wetu kwenye laini ya simu. Tunaye Benard Sang ananieleza kwamba yuko kule Koresoi nchini Kenya. Karibu sana kwenye VOA Express, nimeona mchango wako kwenye Facebook wewe ukisema kwamba mapenzi ni tabia. Vilevile tunaye Fadhili Fwalinga akiwa Tanzania, unasema kwamba mapenzi ni sura siku hizi. Sasa karibu, sijui tuanze na wewe Benard Sang, mbona hebu tetea hoja yako. Unasema kwamba mapenzi wewe kwako bado unaamini ni tabia? Nashukuru sana ndugu mtangazaji. Naam, kwa sababu na, uh, samani zetu ambayo ni sababu zetu ama baba zetu, naam, watu, watu, watu walikuwa wanachaguliwa kulingana na misingi ya tabia mm-hmm na nawakuwa na, na, na wanaangalia sura wala kitu kingine. Wazazi wenyewe walikuwa wanaangaliana wao kwa wao, wow, wow. si watoto wao. Naam, kwa mfano jamii ya Kikalenjin hapa Kenya ambayo mimi natoka ndani yake uh -huh. Ungestukia tu wewe kama kijana ukiambiwa na mzazi kesho tunakufunganisha ndoa pamoja na na msichana ambaye tumekuletea. Naam, na na na, na tangu siku hiyo, ndugu yangu mtangazaji, ukiona mm -hmm. familia ya nyakati hizo na nyakati za sasa mm -hmm. ya samani ilidumu sana mpaka sisi tukasaliwa mm -hmm. Ya ukuwana, ili ili kipya, wa na ukiona hili ya kizazi kipya ambayo vijana wenyewe wameomba wapatiwe nafasi ili wajichagulie ndoa zao asidumu. Aha, sababu wanafuata <laughs> <wanafuata sura>. Sura wanaona <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> wa sura tu, lakini wa sasa walikuwa wanaona mama ya huyu msichana deu uh -huh. alikuwa na mutii wanawake Haya, basi, ngoja tumsikie. Oh, kama mm -hmm. kama. Benda Benda Benard, ngoja ngoja tumsikilize huyu Fadhili Fwalinga naye kutoka Tanzania. Yeye ana msimamo tofauti. Fwalinga, uh, wao unasema sema, wao unaona kwamba mapenzi ni tabia, ni sura. Yeye anasema ni sura na yeye. <laughs> anasema ni sura, mapenzi ya sasa ni sura kabisa, ni urembo. Ah. Wanawake wenye tabia ta nzuri wengi ni wanawake ambao wanakuwa wametulia, wanakuwa wanafanya kazi zaidi kwa kujitahidi, lakini wanawake ambao wana, wana, wana sura nzuri si warembo, ni wanawake ambao wengi wanakuwa si waminifu katika kindoa, wengi wanakuwa na mawazo kwamba mwanaume akinifanyia vurugu kesu na kesu, naweza nikapata mwanaume mwingine hivi. Ni wanawake ambao wanatamaniwa na watu wengi na wanaume wengi sana ko inakuwa ni ya kale ni, ni, ni, ni katika mahusiano ni ya kimasiikwa ma, ma na washauri. Nawashauri vijana wengi wanaotaka kuoa, wazee ambao sasa hivi ni wajane wanataka kuoa, kwamba wachague wanawake wenye tabia nzuri, tabia nzuri za mzazi, tabia nzuri ya heshima, wasikimbilie kuangalia tu sura tu, urembo, urembo, sababu tumeona wanawake wengi wenye sura za urembo wengi wamekuwa wakifanya biashara za uhunihuni kahaba, yeah, kwa kujitengenezea ata kufanya kazi, lakini anategemea kwamba uzuri wa umbo lake naweza likamtengenezea kwa ruguni vijana kupata chochote, na sisi katika maisha yake anategemea ndio ajili yake kuendesha maisha kupitia urembo. Maoni yangu ndio hayo. Haya, Fadhili, nakushukuru. Hey, like sana na kushukuru sana Fadhili eh, Fwalinga ukiwa Tanzania na vilevile Bernard Sang ukiwa Kuresoi nchini Kenya kwa mchango wenyu uh, kwenye mada yetu ya leo barazani, kwamba mapenzi ya sasa, je, ni tabia au ni urembo au sura? Na inaonekana kama kulingana na maoni mengi yaliyotolewa kwenye Facebook, wengi wanasema ya sasa ni mapenzi yanayofuata urembo au sura, kwamba tabia labda ni baadaye. Nam uh, kwenye muziki leo uh, uh, Kamau, tunapata muziki wa tarabu ambao uliimbwa na Khadija Bariam ambaye ame Baramia ambaye amefariki dunia. Uh, msanii huyu uh, ni msanii mashuhuri wa muziki wa tarabu uh, Khadija Baramia kutoka Zanzibar alifariki akiwa katika matembezi huko Mascat, Oman, na familia wa karibu wameielezea Sauti ya Amerika kwamba Hadija alifariki baada ya kuugua muda mrefu ugonjwa uh, wa saratani. Alikuwa mojawapo wa wasanii wa Zanzibar aliyekuza sana muziki wa tarab, wakianza katika kundi la mtaani Noor El Ayun na kuimba na baadaye na wasanii wengine wa mbalimbali, akiwa pia mwimbaji wa kundi la Malindi na Modern Tarab. Nam uh, ni wimbo wa tarabu ulioimbwa na Khadija Baramia ambaye alifariki <coughs> kutokana na ugonjwa wa saratani akiwa huko Oman, Maskat. Lakini kumbukwe pia Khadija Baramia wakati uh, wakati wa enzi zake alihimiza sana wasanii vijana kuimba mziki wa tarabu na ameacha pengo kubwa katika tasnia hiyo huko Zanzibar. Ameimba nyimbo nyingi za mapenzi. Mola amlaze mahali pema basi. Hapa sisi VOA, sisi na wenzetu tunatoa pole zetu kwa familia, jamaa na marafiki wa mwanamuziki huyo wa tarab Adija Baramia. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kipindi ni VOA Express kutoka hapa Washington DC. Kidogo tuelekee kwenye maswala ya wanasema ni ya maisha ama miondoko ya kimaisha au lifestyle. Aa, maisha mapya katika vyuo vikuu yanakuwa na changamoto nyingi hasa kwa vijana wanaosafiri kusomea mbali na nyumbani kutokana na, na mwingiliano na wanafunzi kutoka mazingira tofauti na hasa marafiki wapya. Vyo imezungumza na msichana Salome Mbaluka ambaye uh, juma lijalo atajiunga na chuo kikuu nchini Kenya. Hapa anaeleza msisimko wake. Naenda kujoin chuo kikuu cha Embu, kusomea mass physics. Mimi mwenyewe kama kijana najisikia yema poa, kwanza kuacha familia na kwenda mbali na familia yangu, sijui nisemeje. Nahisi tu unawacha, lakini ilibora naenda kupata maisha bora. Nahisi furaha tu kweli sasa kuanza maisha mapya hapo. Sijui tutaanza vipi lakini ni mola tu atatusaidia. Kuna changamoto nyingi huko katika chuo kikuu, mavazi, sijui kuna pia presha mengi yako huko, lakini kwa miaka hiyo minne tajaribu vile niwezavyo, Mungu akiniongoza. Huko nyuma katika masomo ya sekondari nilikuwa na marafiki, sikuwa na maadui, kila mtu nilikuwa na nahisi kama ni rafiki yangu, ndio maana nikaebuka kuwa mshindi. Kwa watu wote ni sawa kwangu. Natumai nikienda huko chuo kikuu nitafanya ni vile nilikuwa nafanya sekondari, haya mambo yatakuwa mazuri. Maisha viku, ya vikuu wakati mwingine yana sifa mbaya. Kweli kuna sifa mbaya katika chuo kikuu, lakini mengi yanatukia. Kuna mazuri na pia kuna mabaya. Mabaya yanaweza kuwa mavazi, yanaweza kuwa ni mabaya, urafiki unaweza kuwa ni mbaya, na pia kuna madawa ya kulevya. Ni mtu tu anajiamulia, kama unataka kuingia katika kikundi kibaya ni, ni, ni vyako tu unajiingiza, unatafuta marafiki wazuri ama ni marafiki wabaya. Kwa hivyo chaguo ni lako. Baada ya masomo ya ya miaka minne, nitaendelea na kufanya masters na baadaye nifanye ni PhD. Watoto wa, wa, wa, wa primary na wengine wa sekondari, nawahimiza tu waendelee kutia bidii masomoni waachane na, kuna wengine wanakunya wana dawa za kulevya, so waachane na, na hizo dawa. Waachane na marafiki wabaya, wachukilie kama kila mtu ni rafiki yao na kuna adui wao. Lengo kuu lao ni masomo peke yake. Mwanzo ni kusoma, baadaye watapata kenye wanataka kulingana nami. Serikali iache ia, na migomo, kwa maana migomo haifai nchini mwetu, na tukigoma sana masomo yanarudi nyuma, na pia wanafunza watafaulu vyema katika masomo yao haya. Ndio hayo mambo ya maisha, lakini kabla ya kutamatisha uh, uh, show yetu leo mm -hmm. kuna swala ambalo limekuwa kwenye mitandao lake mwanamziki wa Tanzania wa Wasafi Records. Naam, kijana. Hu, kijana ni Harmonize ni jina la umaarifu, lakini anaitwa Msanini Rajab Abdul Kahali. Yeye yeah, ameandika kwamba uh, sasa amejiondoa kwenye mkataba na hili kundi la Wasafi ambayo ni WCB, lakini kwa upande wa Wasafi ama utawala wa Wasafi wanasema wanavyojua kwa upande wao ni kwamba licha kwamba ya kwamba yeye ameandika rasmi anataka kuondoka, kulingana nao mikakati ya kujiondoa kwenye, kwenye mkataba bado iko. Kwa hivyo wanasema kwa upande wao yeye jamaa yuko ndani, Harmonize bado yuko ndani ya mkataba, japo yeye anasema tayari yeye ameshajiondoa. Kwa hivyo ni jambo ambalo tutaliendelea kuliangalia kwa kina zaidi, na tutakuelezea kama mambo yanavyoendelea kuchipuka. Jina langu Harrison Kamau, na mimi ni Patrick, kwa pamoja tuna wageni ukiwatakia jioni njema.