Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni, saa za Afrika ya Kati, na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 175 na Nairobi na 178 na Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali, Rwanda. Ninayewakaribisha hii leo ni mimi Patrick Ndwimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha marudio cha Livetok, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Habari za dunia kwa hii leo, msomaji wake ni abdu shakur abud. Wajumbe wa muungano wa upinzani wa Sudan na wale wa baraza tawala la kijeshi wametia saini makubaliano ya kihistoria ya kushirikiana madaraka mjini Khartum hii leo. Makubaliano hayo yanafungua njia kwa pande zote mbili kuunda serikali ya mpito kati ya wanajeshi na raia itakaoongoza Sudan kwa miaka mitatu ijayo. Sherehe za kutia saini mkataba zilihudhuriwa na waziri mkuu wa Ethiopia, Abiy Ahmed, na Rais Salva Kiir wa Sudan Kusini, pamoja na maafisa kutoka nchi jirani na mabalozi wa kimataifa. Chini ya makubaliano hayo yaliyoidhinishwa hii leo, waziri mkuu anatarajiwa kutajwa ifikapo Jumanne, Agosti 20, na siku nane baadaye baraza la mawaziri litatangazwa. Jeshi litaendelea kushikilia mamlaka ya nchi kwa muda wa mwaka mmoja kabla ya utawala wa wananchi kuchukua utawala kamili. Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika, SADEK, imeiomba jumuiya ya kimataifa kuondoa vikwazo dhidi ya Zimbabwe. Katika ujumbe huo, mwenyekiti mpya wa SADEK, rais wa Tanzania John Magufuli, amesema vikwazo hivyo vimerejesha nyuma uchumi wa taifa hilo. Mwenyekiti huyo akizungumza katika kikao cha ufunguzi wa mkutano wa siku mbili huko Dar es Salaam ameiomba jumuia ya kimataifa kutathmini upya vikwazo dhidi ya Zimbabwe na kuongeza kwamba nchi hiyo ina utawala mpya. Magufuli amepokea wenyekiti kutoka kwa rais wa Namibia, Dr Hage Geingob, wadhifa ambao ataushikilia kwa mwaka mzima. Rais wa Zimbabwe Emerson Mnangagwa anahudhuria mkutano huo wa kilele wa siku mbili. Zimbabwe iliokiwa vikwazo na nchi za magharibi miaka ishirini iliyopita baada ya Rais Robert Mugabe kuchukua kwa nguvu ardhi za wazungu. Viongozi kutoka mataifa kumi na sita ya kusini mwa Afrika wanahudhuria mkutano wa Dar es Salaam utakaojadili pia masuala mbalimbali ya kanda hiyo. Habari za dunia zinaojia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington DC. Ofisi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa mjini Geneva imelaani hii leo utumiaji nguvu wa polisi kuzuia maandamano ya amani yaliyotaka kufanyika mjini Harare, Zimbabwe, hapo jana. Msemaji wa kamisheni ya haki za binadamu ya Umoja Mataifa Rupert Colville amesema kuna njia nyingi nzuri zaidi ya kukabiliana na madai ya haki ya wananchi juu ya hali ya uchumi nchini mwao kuliko kutumia nguvu na kuwashambulia raia wanaoandamana kwa amani. Kamisheni, huyo, kamisheni hiyo imetoa wito kwa uchunguzi ufanyike kuhusu utumiaji nguvu wa polisi hapo jana. Chama cha upinzani kiliitisha maandamano hayo yaliyopigwa marufuku na polisi ili kumulika maisha magumu na hali mbaya ya uchumi wa Zimbabwe. Karibu nusu milioni ya wa wakazi wa Hong Kong walikusanyika katika uwanja wa makao makuu ya utawala wa makazi ya Carrie Lam, mkuu wa utawala wa kisiwa hicho, hii leo. Waandamanaji wanatoa wito wa kukomeshwa kila aina ya ghasia na kudumisha utulivu katika kisiwa hicho kwa haraka iwezekanavyo. Mkutano huo wa hadhara ulifanyika leo jioni baada ya watu kuandamana katika njia za Hong Kong wakiimba nyimbo ya taifa na wimbo wa taifa wa China na nyimbo za kupinga ghasia. Kwa wiki ya kumi na moja sasa mfululizo wa kisiwa hicho chenye utawala wake wa ndani kimeshuhudia maandamano ambayo mara nyingi yamezusha ghasia kati ya ghasia, polisi na waandamanaji wanaodai demokrasia kuendelea kudumu na wakipinga hati ambayo itaruhusu mtu anayetenda uhalifu kuhukumiwa China. Walimu walijitokeza pia hii leo kuunga mkono amani na kulaani ghasia dhidi ya waandamanaji. Maandamano makubwa yamepangwa kufanyika hapo kesho kutaka demokrasia zaidi katika kisiwa hicho. Maafisa wa jimbo la Kashmir linaloshikiliwa na India wameanza kurudisha tena huduma za simu hii leo. Jimbo hilo limekuwa limefungiwa huduma zote tangu mapema mwezi huu pale serikali ya New Delhi ilipopeleka maelfu ya wanajeshi wa ziada, kukata mawasiliano ya simu zote, mawasiliano na mtandao, na pokonya na kupokonya jimbo hilo lenye Waislamu wengi mamlaka yake ya ndani iliyokuwa nayo kwa miongo kadhaa. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lilikutana kwa mkutano wa faragha siku ya Ijumaa kujadili uamuzi wa India kuondoa hadhi maalum ya Kashmir, jambo ambalo limezusha mvutano mpya na zaidi na jirani wake Pakistan. Kashmir imegawanywa kati ya Pakistan na India, lakini kila upande unadai udhibiti wa eneo kamili. Kwa miongo kadhaa Kashmir imekuwa kitovu cha mvutano kati ya mataifa hayo mawili, India na Pakistan, na zimeshakwenda vita mara kadhaa kwa ajili ya udhibiti wa Kashmir tangu kunyakua uhuru kutoka Uingereza mwaka 1947. Na maandamano makubwa yanatarajiwa ya kufanyika katika majimbo yote hamsini ya hapa Marekani, katika juhudi za watu kuwataka wabunge kupitisha sheria kali zaidi za udhibiti wa bunduki hapa Marekani. Maandamano haya yanafanyika kufuatia mauaji ya watu wengi yaliyofanyika huko El Paso, Texas na Daytona, Ohio, mwezi huu. Mwisho wa habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kifuatacho ni kipindi cha marudio cha Live Talk. Sasa tunaingia kwenye mada yetu ya Livetalk. Livetalk ni kila siku ya Jumaa, ambapo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, studio za hapa Washington DC. Leo tunaangazia kuhusu namna wanasiasa wetu wa huko Afrika, hasa Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, wanavyoishi katika maisha yao ya kila siku au katika huduma zao mbalimbali mbali za kila siku. Hapa kuna watu wanasema kwamba imedhihirika Mkamiti, kuwa baadhi ya wanasiasa wanaohudumu katika serikali za Afrika Afrika kwa ujumla, lakini vilevile vile Afrika mashariki na maziwa makuu, wana utajiri ambao sio sambamba na mapato yao au mishahara wanayopata. Wanasiasa hao wana majumba, wana magari ya kifahari, pia baadhi wanafanya matumizi yenye gharama kubwa. Hisia za wengi ni kwamba haieleweki kuona waziri, mbunge, afisa kwenye wizara, gavana wa jimbo au wa mkoa ni tajiri wakati yeye sio mfanyabiashara au mwekezaji. Tunajiuliza, je, hisia hiyo ina msingi? Basi, ili kujadili swala hilo, tunao washiriki kwenye mjadala huu ambao ningependa Mkamiti um, kibayasi wakaribishe. Kuna wale ambao tayari tumeambiwa kwamba wako kwenye laini ya simu haswa na Lama. Washiriki ambao tutakuwa nao katika mada hii yetu ya leo ni pamoja na Richard Onyonka, yeye ni mbunge kutoka kule nchini Kenya. Tunaye James Marenga, yeye ni mwanasheria kutoka nchini Tanzania, na Abdul Nzeimana, yeye ni mwanasiasa raia wa Burundi, lakini hivi sasa anaishi huko Ubelgiji. Basi uh, tuende kwake James Marenga kutoka huko Tanzania. James umenisikia nilivyodokeza tu hapo mwanzo kwamba wengi wanahisia kwamba wanasiasa wetu, uh, wanaohudumu uh, namna wanavyoishi uh, maisha yao ya kila siku, uh, utajiri ambao wanao, mali ambazo wanazo sio sambamba na mapato yao. Sijui wewe uliopo hapo Tanzania, uh, una, una, unasema nini? Asante uh, ndugu mtangazaji. Uh, mtazamo huo ndio unaoonekana one, kwenye macho ya watu wengi, kwa maana wananchi wa kawaida ambao wanasiasa, manake unaposema wanasiasa, unazungumza viongozi ambao wako katika ngazi mbalimbali, na kwa Tanzania kwa mfano, unapozungumza wanasiasa, maanake ni viongozi ambao wengine wako kwenye madaraka ya nchi. Kwa maana hiyo, kwa hiyo, uh, uh, uh, na tunategemea mara kwa mara viongozi ambao kwenye madaraka ya nchi ni viongozi ambao kawaida, uh, ni viongozi ambao wapo kwa mujibu wa sheria na wengine wamechaguliwa kama wabunge, wengine wamechaguliwa kama wameteuliwa kama mawaziri uh, katika nafasi mbalimbali, maanake ni kwamba wanafahamika na taratibu za maisha yao zinafahamika, kwa maana kama ni viongozi wa umma uh, kwa maana ya mishahara yao, wakati mwingine marupurupu yao na kadhalika na kadhalika. Kwa hiyo kwa hiyo hiyo, kwa hiyo sura nzima ya hao viongozi ambao unawazungumzia wa siasa, uh, ili ingepaswa kuonekana namna maisha yao yanavyokwenda yawe saw sawa sawa na, na kile ambacho wanakipata kwa mujibu wa sheria na taratibu mbalimbali ambazo zimewekwa zinazoongoza maisha yao wao kama viongozi wa umma. Sasa kinapotokea kwamba unaona uh, maisha ya baadhi ya viongozi hao yakiwa ya, ya juu, sasa kinyume na na na, na, na, na, na, na, na vipato vyao. Kwa mfano, labda inafahamika, labda kiongozi fulani labda mshahara wake ni shilingi labda milioni milioni tisa au milioni sita kwa, kwa mwezi, ukiona maisha yanakuwa ni tofauti na kile kiwango hapo, sasa unakuwa na mashaka kwamba kiongozi huyu sasa atakuwa anatumia na mbinu zingine ambazo si sawa. Uh, au kinyume na namna na, na, na, na nyingine ili kuweza ku, ku, kuishi katika ufahari ambao wanaoishi kwa sasa. Uh, Richard kama umesikia hapo awali tunazungumzia uh, utajiri, mali pamoja na maisha ya kila siku ya viongozi waliopo madarakani na Richard mwenyewe ni kiongozi, sababu ni mbunge <laughs> <laughs> <laughs> yanaendana na mishahara yao. Tupe basi mtazamo wako wewe ambao tayari upo madarakani na vilevile mwanasiasa. Ningependa <laughs> kusema kuwa ukiangalia uongozi wa Afrika haswa sisi viongozi wale ambao wamechaguliwa, hata wengine wameteuliwa, shida iliyoko ni kuwa wakati tunakuja kwa uongozi, tuna tunakuja kwa uongozi, kwanza kuna wale ambao wanakuja kutoka kwa enzi za umaskini na kuna wale ambao wanakuja kwa uongozi kwa sababu nia ya yao si kujaribu kuwatumikia wananchi, ila kujaribu kujifaidi na kujaribu kujitajirisha ili maisha yao yawe vema kuliko vile yalivyokuwa kabla hawajateuliwa ama hawajachaguliwa. Hili jambo ni jambo ambalo linawakera Wakenya kwa sababu Wakenya uh, wanasema kuwa wabunge wanalipwa mshahara mwingi zaidi Uh, wa Kenya, wale viongozi ambao kama sisi ambao tumechaguliwa kama mimi mbunge, uh, uh, si lazima la, tupewe nyumba ama tupewe hela ambazo za kulipia manyumba uh, si lazima mshahara wetu uwe zaidi ya shilingi elfu mia nane vile huko wakati huu. Kwa hivyo kule mashinani wananchi wameweza kuuliza ni nini ambacho tunatakiwa kufanya kuhakikisha kuwa, kwa sababu sasa hizi hela ambazo zinapewa inaonekana kuwa ni hela za kifisadi, ni hela ambazo zimetolo, zimetolewa kwa serikali kuu ili kuwabembeleza viongozi ndio wafanye kazi yao. Na kuna wale viongozi wanasema kuwa kiongozi ambaye amechaguliwa, hata akiwa maskini, si eti apewa hela ama apewa pesa nyingi ili atajirike. Kwa hivyo, hili jambo ni jambo ambalo linazungumziwa wakati huo hata hapa Kenya. Na ningependa kusema kuwa hata wakati huu nadhani mshaona kuwa hapo Marekani mahali ambapo amekwa magazeti na na fununu na nini na Facebook na Twitter, ambako wabunge wa Kenya inasemekana kuwa wabunge wa Kenya walikuja hapo wa Marekani walikuwa zaidi ya watu mia tisini misaba. Ni kitu gani ambacho wabunge tisini wanaweza kuja hapo Marekani kufanya? Alafu wanalipwa zaidi ya shilingi milioni mbili. Sawa basi, mbunge Richard, endelea kuwepo katika laini ya simu na usieleze mengi zaidi, kwanza tukwamie hapo, tumsikie naye na Abdul Nzeimana. Abdul kutoka Nzeimana na yeye vilevile aliwahi vile kuhudumu kwenye ngazi tofauti za serikali huko Burundi. mm -hmm. Mambo haya ameshayasikia na ameyaona, acha tumuulize Abdul Nzeimana. wapo, wapo nah. Watu wanapozungumza kama nyie mkiwa kwenye ngazi za uongozi Eh, kweli mambo ambayo mnayafanya mna si sahihi, sababu eh, wengine wanahisia kwamba mna, mnaelekea kwenye siasa ili mjitajirishe na mapato ambayo mnayo si, si sambamba na amen, amen, utajiri au mali ambazo mnazo si sambamba na, na, na mapato yenu. Napenda kufahamisheni kuwa kweli kweli eh, hasa nikitazama kule kwetu nchini Burundi tunayo sheria sheria ambayo ilikuja sambamba na mkataba wa Arusha, sheria ambayo inapambanua kazi za za kifundi na kazi za kisiasa. Na katika zile kazi za kisiasa, sheria ikaja ikatia, eh, ikatia eh, ikaweka naweza kusema eh, ikaweka masharti ikasema yule ambaye atakuja kwenye kazi ya siasa, basi anatakiwa afahamike kile ambacho ameanza nacho kazi, halafu atakavyotoka watu watazame kile ambacho anacho. Walakini, ubovu wa bahati, mpaka leo sheria hiyo haifati. Sasa nirudi kuhusu, uh, utajiri wa wa hawa ambao wanapewa kazi za kisiasa, ambao kama mnavyojua kazi ya siasa unakuja kuwafanyia kazi. Wewe ni mtumishi wa wananchi, wewe sio mwajiri wa wananchi. Wewe mbunge, wewe waziri, wewe, wewe katibu kata, wewe sijui manaja wa direkta wa, wa wa wa mamlaka ya umeme au ya maji, wewe ni muhudumu. wewe ni mfanyakazi wa mwananchi. Wananchi ndio wamekutia hapo, wewe uwatendee. Sio, we, wewe sie sie mwajiri wa wananchi, wewe ni mwajiriwa na wananchi. Walakini tunavyofika hapo ndiko kunako kunako tabu. Abdul Zeimana, eh, salia tu kwenye laini ya simu, ni kuombe wewe na washiriki wenzako tusikilize tu eh, na wasikilizaji nao wanataka kuchangia. Tusikilize maoni ya msikilizaji huyu wa kwanza. Mimi kwa majina ni Thomas Omao na nazungumza kutoka jijini Nairobi. Kulingana na mada ya siku ya leo, ningependa kuchangia kwa kusema ya kwamba viongozi wetu kwa uhakika e, ile hali yao ya, ya maisha iko juu sana sana ikilinganishwa na mishahara yao. Ningependa kutoa mfano hapa katika nchi yetu ya Kenya. Tunapata ya kwamba haswa wale wabunge wetu wa, wanaishi katika hali ya maisha yao ni hali ya juu sana wengine wanaji, wanajiongeshea mishahara kila wakati na no. Unapata wanaishi maisha ya hali ya juu lili ya kwamba mishahara yao haitoshelezi na no. no. Hii inaweza kuchangia sana sana suala la ufisadi ambalo limekuwa ni, ni suala nyeti sana. Mimi kulingana na maoni yangu, ningesema kwamba eh, hawa viongozi wetu hasa katika bara la Afrika wanaweza kuishi maisha ya hali ya juu sana, eh, na hii imechangiwa na ufisadi. Pia ningependa kusema kwamba kuna wale viongozi ambao ni wakutiliwa mfano, ikimaanisha ya kwamba ile mishahara yao na hali yao ya maisha iu wastan nikitoa mfano wa rais wa, ja wa Tanzania eh, mngano wa Tanzania, mzee wa kazi bwana John Pombe Magufuli, unapata kwamba mshahara wa Pombe Magufuli ni shilingi laki nne peke yake ndugu yangu mm -hmm. na unapata kwamba yeye ni mtu aliyetosheka na mshahara wake, hana hali ya juu ya maisha. Hata ukijaribu kuangalia ziara ambazo amezifanya katika nchi za kimataifa, ni ziara chache sana. Pia kuna yule rais wa kuna ile nchi ya Senegari, bwana Julius Uh, ambaye anapata shilingi lasti moja peke yake ndugu yangu, na ukiangalia hali yake ya maisha ni hali iliyo katika hali ya wasa. Naam, uh, niende kwako Richard Onyonka, mbunge wa Kenya. Umemsikia uh, msikilizaji huyu ni kutoka huko huko kwe, uh, kwenu Kenya. Uh, alivyozungumza ni sahihi. Uh, ningependa kuchangia hivi hili jambo, lina historia yake. Ukiangalia wale wabunge walikuwa wanafanya kazi kwa miaka ya mbele mwaka tuseme mwaka elfu moja mia tisa themanini tisini hata mpaka elfu mbili jambo lililofanya tume ya bunge ambayo inashughulika kwa mambo ya wanabunge ni kuwa ilionekana kuwa wabunge wengi ambao walikuwa wamefanya kazi hata wakati huu ukitembea kwa bunge la Kenya utapata kuna wale wazee vigogo ambao walifanya kazi ya kiserikali ambao wengine wali itimu karibu miaka ishirini thelathini kufanyia serikali kazi, hata hawana nyumba ya kukaa, wengine hawana njia ya kuenda hospitali kutibiwa, kwa sababu mbunge akishapewa kazi, shida iliyoko ni kuwa akishamaliza kazi yake ya ubunge, hakuna mahali kwingine anaweza kuenda akapewa kazi ya kufanya. Ndio sababu mshahara wa ubunge ukaongezewa. Lakini wakati huu vile inaonekana, Wakenya wamekuwa wakizungumzia hili jambo, wengine wamekuwa wakisema kuwa ingekuwa vizuri wabunge mshahara yao huwe mshahara ambao ni unaonyesha uchumi wa nchi umefika wapi, na kama hizo hela ziko. Na wakati huu nadhani mshasikia Wakenya wameanza kufikiria kuleta referendum ambayo ingependa kuweka mshahara wa mbunge ufike kiwango fulani. Mimi jambo ningependa kusema ni kuwa lazima viongozi sisi tujue kuwa wananchi wa kawaida ambao ni maskini wanafikiria na wanaona vile tunaishi. Kwa mfano amna haja ya kiongozi ambaye kama mimi ni mbunge niwe na askari wawili ama watatu. Amna haja mimi kuwa na na, na maisha ambayo ni ya juu sana ndio, hata ndio sababu ukija hapa Kenya una, unapata kila mtu ambaye hata amekuwa tajiri kule nje akifanya biashara anataka awe mbunge kwa sababu anataka aje kuokota zile hela, kwa sababu zinaonekana ni hela nyingi sana. Basi washiriki, hebu kwanza tumsikilize msikilizaji ambaye ametoa maoni yake awali kuhusiana na mada yetu ya leo na kisha tutaendelea. mimi ni Bruno Kabumbu, mwananchi uh, wa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Kuhusu mada ya leo, mawazo yangu ni kwamba hatuwezi jua kama marais wa manchi ya Afrika wanaishi kulingana na mishahara yao, kwa sababu sisi wenyewe wa wananchi hatujue mshahara yao ni ngapi. Kuna masosaiti mbalimbali ya serikali ambayo anahusika na kuonyesha wananchi ni ngapi ambayo marais wao wanapokea, aitumize vizuri alo pale ilione iko vizuri sana e, kujua kama marais wetu wa nchi za Afrika wanaishi kulingana na mshahara wao au hapana. Mimi inapendekeza kama inaomba hiyo mashirika ya serikali ambayo inahusika na mambo kwa sababu, ni ni mfanyakazi mfanyakazi, ya kufuatilia mishahara ya wafanyakazi wote, sababu rais naye ni mfanyakazi wa serikali, ionyeshe ni ngati ambao rais anakuwa anaipata kila mwisho wa mwezi, sababu ni vigumu eh, kujua kama marais wetu wanaishi kulingana na hiyo mishahara ambao wamepokea. Ni msikilizaji kutoka DRC anaitwa uh, Bruno, uh, Bruno kutoka huko DRC. Bwana Abdul Nzeimana, umewasikiliza uh, wasikilizaji wetu wawili ambao wameshatoa wa mchango wao. Uh, huyu wa DRC anasema uh, wamekaa lakini hawajui vizuri, anaona kwamba vizuri wananchi wangekuwa wanafahamishwa uh, mishahara ya viongozi wao hasa marais na wao umegusia hilo swala la kwamba sheria ya Burundi nafikiri iko kwenye katiba, wanasema unapoingia kwenye e, madaraka lazima uonyeshe mali zako ambazo unazo na wakati unapoondoka uh, e, uh, uonyeshe vilevile mali ambazo umeondoka nazo. Msikilizaji wa Kenya yeye amesema e, kabisa, anavyoona huko Kenya, maana yake wanasiasa ni kama vile wamejiingiza kwenye siasa ili kujinufaisha, na hilo linachangia kwenye ufisadi. Tunataka wewe hivi huko hapo Ubelgiji labda kuna tofauti umeona, kati ya wale viongozi wanaohudumu na wakati wewe ulipokuwa Afrika au Burundi, unaona namna viongozi wanavyoishi eh? Unaweza kutupa kidogo uh, mtazamo ulioona hapo ulipo hapo Ubelgiji, masuala yote ambayo hayo wanayojiuliza wana wasikilizaji wa VOA, iwe yule wa kule DRC au yule wa kule Kenya, yote ni swa, Dakta. Eh, ha, hakuna kawaida, haingekuwa siri, eh, mshahara wa mbunge au mshahara wa mfanyakazi yeyote yule wa serikali, na hiyo mishahara ingepashwa kufahamika, watu wote wakaifahamu, na waka, wa, watu wakaweza kulinganisha kuona vipi maisha yao yanavyoendelea baada ya wao kuwa wamepewa majukumu ya kuwa wafanyakazi wa wananchi baada ya kupewa majukumu kuwa wafanyakazi wa wananchi, vipi maisha yao yanaendelea kulinganisha na mishahara yao. Nirudi ne, kwako mbunge Richard Onyanko. Uh, hapo Kenya rais Uhuru Kenyatta alianzisha sera ambayo inaitwa ni lifestyle eh, kuhimiza au kuhamasisha viongozi wote watangaze hadharani zile mali ambazo wanazo eh, ili watu waangalie kwamba kweli mali, mapato ambayo wanayo ni sambamba na maisha wanayoishi je? Yeah, hilo limefikia wapi? Imekuwa ni, ni siasa tu au linatekelezwa? Ningependa kusema kuwa hilo jambo ni siasa tu, kwa sababu sheria, vile ilivyosikia, ndugu wetu mmoja alivyosema hapo awale, awali, uh, sheria tunaipitisha lakini tena tunaikata. Uh, hilo jambo kila uh, mbunge ambaye anachaguliwa hapa Kenya lazima kwanza aende kule kwa tume uh, ambayo inachunguza ufisadi, lazima aende kwa uh, wale ambao wanajiuzisha ma kwa masuala ya kutaka kujua uh, vile umekuwa ukichunga sheria na vile umekuwa ukihudumu uki uki. Lakini wakati mwingine kwa sababu ya hili jambo la ufisadi ambalo limetokea li li li hapa nchini kwetu Kenya, unapata mtu anaweza akaenda akanunua hata hicho cheti cha kusema kuwa yeye hana mali ama, ama na mali kiasi fulani. Mnasikiliza kipindi cha marudio cha Lifetalk. Na wapenda wasikilizaji, ni Lifetalk ambacho ni kipindi tulikuwa nacho hapo Ijumaa na tunakuwa nacho kila Ijumaa. Usikose kushirikiana nasi na kabla ya kuondoka hapa, tunakusomea muktasari wa habari. Wajumbe wa muungano wa upinzani wa Sudan na wale wa baraza tawala la kijeshi wametia saini makubaliano wa ya kihistoria ya kushirikiana madaraka mjini Khartum. Hii leo makubaliano hayo yanafungua njia kwa pande hizo mbili kuunda serikali ya mpito kati ya wanajeshi na raia itakaoongoza Sudan kwa miaka mitatu ijayo. Sherehe za kutia saini mkataba zilihudhuriwa na waziri mkuu wa Ethiopia, Abiy Ahmed na Rais Salva Kiir wa Sudan Kusini, pamoja na maafisa kutoka nchi jirani na mabalozi wa kimataifa. Jumuia ya maendeleo ya kusini mwa Afrika SADC imeiomba jumuia ya kimataifa kuondoa vikwazo dhidi ya Zimbabwe. Katika ujumbe huo mwenyekiti mpya wa SADC rais wa Tanzania John Magufuli amesema vikwazo hivyo vimerejesha nyuma uchumi wa taifa hilo. Rais Magufuli alikuwa anazungumza katika kikao cha ufunguzi wa mkutano wa viongozi unaofanyika huko Dar es Salaam, unaotarajiwa kuzungumzia masuala mengine ya kusini mwa Afrika, ikiwa ni pamoja na Zimbabwe, ukosefu wa kazi katika maeneo hayo na vijana. Mkutano huo wa siku mbili utamalizika hapo kesho. Wakati huo huo, ofisi ya haki za binadam ya Umoja wa Mataifa mjini Geneva imelaani hii leo utumiaji nguvu wa polisi kuzuia maandamano ya amani yaliyotaka kufanyika mjini Harare, Zimbabwe, hapo jana. Msemaji wa kamisheni ya haki za binadam ya Umoja wa Mataifa Rupert Colville alisema kuna njia nyingi nzuri zaidi za kukabiliana na madai ya haki ya wananchi juu ya hali ya uchumi ya nchini mwao kuliko kutumia nguvu na kuwashambulia raia wanaoandamana kwa amani. Maafisa wa jimbo la Kashmir linaloshikiliwa na India wameanza kurudisha huduma za simu hii leo. Jimbo hilo limekuwa limefungiwa huduma zote tangu mapema mwezi huu pale serikali ya New Delhi ilipopeleka maelfu ya wanajeshi wa ziada, kukata mawasiliano ya simu na mawasiliano ya mtandao na kupokonya jimbo hilo lenye Waislamu wengi mamlaka yake ya ndani iliyokuwa nayo kwa miaka mingi sasa. Kwa miongo kadhaa, Kashmir imekuwa kitovu cha mvutano kati ya mataifa hayo mawili yenye nguvu za nyuklia na India na Pakistan zimekwenda vitani mara kadhaa kwa ajili ya udhibiti wa Kashmir tangu kunyakua uhuru wao kutoka Uingereza mwaka 1947. Karibu nusu milioni ya wa wakazi wa Hong Kong wamekusanyika katika uwanja wa makao makuu ya utawala na makazi ya Carrie Lam, mkuu wa utawala wa kisiwa hicho. Waandamanaji wanatoa wito wa kukomeshwa kila aina ya ghasia na kudumisha utulivu na kuheshimiwa sheria katika kisiwa hicho kwa haraka iwezekanavyo. Maandamano yamekuwa yakifanyika kwa wiki kumi na moja sasa kudai demokrasia zaidi. Na hapa Marekani maandamano makubwa yanatarajiwa kufanyika katika majimbo yote, kumin... majimbo yote hamsini katika kudai mabadiliko na kuidhibiti bunduki zaidi hapa Marekani kufuatia mauaji yaliyotokea sehemu mbalimbali za nchi hii. Mwisho wa muktasari wa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Na hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika ya Mashariki, tunatangaza katika mita bendi zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Idi Ligongo nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.