assalamu alaikum mpendwa msikilizaji popote pale ulipo ni saa nane za mchana hapa washington dc saa tatu za usiku huko afrika mashariki ifuatayo ni taarifa habari kutoka idhaa kiswahili ya sauti amerika mbunge wa marekani rashida tlalib ameamua kutotembelea ukingo wa magharibi saa kadhaa baada ya wizara ya mambo ya nje wizara ya mambo ya ndani ya Israel kutangaza kwamba itamruhusu mbunge kutembelea bibi yake raia wa Kipalestina kwa misingi ya kibinadamu. Katika ujumbe wake wa Twitter leo Ijumaa, Tlaib ameandika kwamba itakwenda kinyume na maadili kufanya safari hiyo, akisema ameamua kutomtembelea bibi yake chini ya masharti ya ukandamizaji. Inakwenda kinyume na imani yake katika vita dhidi ya ubaguzi ukandamizaji na ukosefu wa haki. Mapema waziri, waziri wa mambo ya ndani wa Israel Arieseri aliandika ujumbe wa Twitter kwamba aliidhinisha ombi la Taleb kwa nia njema, lakini ilikuwa ombi la uchokozi lililolenga kushambulia taifa la Israel. Israel ilitangaza Alhamisi kwamba haitawaruhusu Taleb na mbunge mwenzake Ilhan Omar kuingia kwenye taifa hilo na kuzusha duru mpya ya utata katika mjadala juu ya uungaji mkono wa Marekani kwa mshirika wake wa Mashariki ya Kati. Maafisa wa afya ya Kongo wamethibitisha kifo cha mtu mmoja kati ya wa wawili walioambukizwa na virusi vya Ebola katika jimbo la Kivu Kusini. Hii ni mara ya kwanza kuripotiwa kwa watu walioambukizwa na ugonjwa huo huko Kivu ya Kusini kwa karibu mwaka mmoja sasa. Mlipuko wa Ebola umewaua zaidi ya watu elfu moja mia nane katika jimbo la Kivu Kaskazini. Maafisa wa Kongo wanakumbwa na changamoto katika kutibu ugonjwa wa Ebola kwa sababu ya mzozo wa wenyewe kwa wenyewe unaoendelea huko. Zaidi ya hayo, watu wengi hawaamini kwamba Ebola ipo nchini humo. Badala ya kutafuta huduma ya dawa, hu, huamua kukaa nyumbani, hali ambayo huruhusu virusi kusambaa. Juhudi za kupambana na Ebola pia zimekabiliwa na dhana potofu kutoka kwa wakazi wenye hofu kutokana na tahadhari inayochukuliwa na wafanyakazi wa huduma afya ili kutokomeza kusambaa zaidi kwa ugonjwa huo unaoambukiza kwa haraka. Habari za dunia zinawajia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Korea ya kaskazini imetangaza hii leo kwamba inasitisha kabisa mazungumzo ya amani na jirani wake Korea ya kusini baada ya kufyatua makombora mawili baharini hii leo. Katika taarifa, serikali ya Pyongyang inaeleza hasira zake kutokana na mazoezi ya kijeshi yanayofanywa kati ya Korea kusini na Marekani, ikiaminika ndio sababu kuu ya kutoa tangazo hilo. Uamuzi wa kuvunja mazungumzo ya amani unatolewa siku moja tu baada ya rais wa Korea kusini Moon Jae-in kuapa kwamba atafanya kila awezalo kusaidia muungano wa Korea mbili ifikapo mwaka elfu mbili arobaini na tano. Msemaji wa serikali ya Pyongyang katika taarifa amesema hawadhani kuna kitu cha kuzungumza, akisema matamshi ya Moon ni madharau. Hata hivyo msemaji huyo hadachaja lolote kuhusu mazungumzo kati ya Pyongyang na Washington. Na hatimaye mahakama ya juu ya Uingereza inayofuatilia Gibraltar ilieleza jana Alhamisi kwamba meli kubwa ya mafuta Grace One inaweza kuachiliwa kutoka kizuizi, muda mfupi baada ya Marekani ilipoanzisha juhudi mpya ya kisheria dakika za mwisho za kuishikilia meli hiyo. Serikali ya Gibraltar ilisema ilipata uhakikisho wa maandishi kutoka Teheran kwamba haitatuma mzigo wa mafuta ghafi hadi kwenda Siria. Gibraltar haikusema lolote mara moja juu ya uamuzi huo. Ni hayo tu kwa usiku wa leo. Taarifa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Punde tu Idi Ligongo atashuka hapa uwanjani kukuleteni kwa undani Kwa Undani, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, katika matangazo ya Kwa Undani, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, ambapo hii leo e, tunaangazia a, tukio linalotarajia kufanyika nchini Tanzania hapo kesho na kesho kutwa, mkutano mkuu wa kila mwaka wa Jumuiya ya Mataifa ya Kusini mwa Afrika SADC ambapo mwaka huu unafanyika nchini Tanzania na Tanzania kuchukua uwenyekiti wa jumuiya hiyo, ambapo hivi sasa viongozi mbalimbali mbali kutoka mataifa ya nchi za Sadek wameshafika jijini Dar es Salaam tayari kabisa kwa ajili ya kuhudhuria mkutano huo. Katika sehemu ya pili tutaangalia sakata ambalo linaendelea hatua ya Israel Wakatalia e, wabunge wawili wa Marekani Rashida Tlaib pamoja na mwenzake e, kuingia katika taifa hilo ambapo hivi sasa habari zinazidi kuendelea zikimlenga zaidi Rashida Tlaib mara baada ya kueleza bayana kwamba hataki kuingia nchini humo hata pale aliporuhusiwa, tofauti na lile katazo la kuingia kwa mbunge mwenzake Ilhan Omar. Ninakukaribisha mimi, jina langu ni Idi Ligongo. Nam, karibu katika Kwa Undani ambapo moja kwa moja tunaanzia nchini Tanzania. Tanzania inakuwa mwenyeji wa mkutano mkuu wa kila mwaka e, wa nchi za jumuiya ya kusini, kusini mwa Afrika yani SADC ambapo hivi sasa viongozi wa mataifa hayo wameshawasili jijini Dar es Salaam kwa ajili ya mkutano rasmi unaoanza kesho ambapo watajil, watajadili masuala kadhaa, lakini mojawapo kati ya mambo ambayo yamepangwa kuzungumzwa ni kujumuisha lugha ya Kiswahili kuwa moja ya lugha za mataifa hayo ya kusini mwa Afrika. Lakini kwa mwaka huu wameangazia zaidi masuala ya viwanda, mataifa hayo yakiadhimia kuweka mazingira ndani ya mataifa yao kuwepo na uwekezaji mkubwa wa viwanda na vilevile vile mataifa hayo kuweka mazingira mazuri ya kufanya biashara mbalimbali baina ya mataifa hayo. Katika laini ya simu, mwanahabari wetu Idi Wesu wa Tanzania yupo, ambaye amekuwa akiripoti maandalizi ya mkutano huo na hata kuingia kwa viongozi wa mataifa hayo jijini Dar es Salaam. Dwes, hebu tueleze kwanza mpaka uh, muda huu tunavyozungumza, usiku huu, je, marais wote ambao uh, watafika hapo pamoja na viongozi wa mataifa hayo wamesha wasili eh, jijini Dar es Salaam? Uh, uh, ni kwamba sehemu kubwa ya ya viongozi ambao wanapaswa wana kuwepo katika mkutano wa kesho eh, wamewasili. Hata eh, na wengi wanatarajiwa uh, majira haya usiku pia kuendelea kufika lakini, eh, kwa uchache ambao wame, wamekwisha fika eh, ni pamoja na rais wa uh, jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo eh, Tshisekedi eh, pamoja na rais uh, wa Namibia ambaye ndiye mwenyekiti anayemaliza muda wake wa jumuiya hii eh, Haji Geingob ambaye tayari pia amekwisha fika, lakini kuna baadhi ya nchi eh, tunaelezwa kwamba zitawakilishwa ama zita E, wakilishwa hapa na na na, na viongozi wa juu wa serikali e, tofauti na rais ikiwemo e, Lesotho ambaye imemtuma e, waziri mkuu wake kuja kuwakilisha e, katika mkutano huu ambao utafanyika kesho. Na kile ambacho unaweza kutueleza ajenda kuu za mkutano huu wa mwaka huu ni nini hasa? Uh, ni kwamba kama inavyo, uh, inavyo inavyokuwa kawaida ya mikutano ya hii ya maendeleo kusini mwa Afrika SADC ni kwamba kila mwaka huwa uh, wanakuwa na ajenda ambazo wanakuwa wanazibeba na jambo moja kubwa katika mwaka huo linakuwa linatiliwa mkazo. Mfano um, mwaka jana Namibia ilikuwa na ajenda ya kuimarisha miundombinu na hivyo eh, kuhamasisha nchi zingine eh, wa, wanachama wa jumuia hii kuweka mkazo katika miundo mbinu. Lakini kwa mwaka huu eh, jambo kubwa ama ajenda kuu litakuwa ni maendeleo ya viwanda. Kama unavyojua eh, Tanzania, serikali hii ambayo inaongozwa na Rais John Magufuli imekuwa ikijinadi ama ikitamani eh, kukuza ama kufanya maendeleo yake kupitia zaidi katika eh, maendeleo ya viwanda, hatimaye kuipeleka Tanzania katika uchumi wa kati ambao unatokana na, na na viwanda na hivyo uh, sera hii sasa ndio imepewa msukumo zaidi hata katika mkutano huu wa SADC wa mwaka huu, ambapo uh, Tanzania inachukua uwenyekiti wake, na kwamba inataka kuona sekta ya viwanda inaimarika kwa kiwango kikubwa na hata uh, kuwa chanzo kikuu cha uh, mapato katika uchumi na hata kusaidia sekta zingine kama ajira pamoja na biashara hivyo E, mpango mkakati ambao umewekwa na huu unatokana katika upande wa SADC mwaka elfu mbili na kumi na tano, tayari ilikuwa na mpango mkakati wa kuimarisha viwanda, lakini safari hii sasa, kwa kuwa mwenyekiti anachukua Tanzania na ajenda mojawapo imekuwa ni kiwanda ama maendeleo ya viwanda, basi serikali ime, imeona kwamba huu ni wakati mwafaka kwa nchi za jumuiya SADC Uh, kujikita zaidi katika maendeleo haya ya viwanda, lakini nguzo kuu tatu zikiwa ni maendeleo ya viwanda yenyewe, uh, ushindani baina ya nchi za jumuiya ya uh, maendeleo ya kusini mwa Afrika sadek, lakini pia kuwe na ushirikiano wa kikanda kwa maana ya biashara baina ya nchi na nchi. Kama unavyojua, kwa sasa nchi ambazo zinaongoza kufanya biashara kati ya nchi na nchi ndani ya ukanda huu wa sadek ni Tanzania na Afrika Kusini, kuna biashara kubwa inafanyika. Eh, kampuni nyingi za Afrika Kusini zimewekeza Tanzania takriban mia mbili ishirini eh, na nane kingine Ki ambacho eh, endelea ili uwe unakusikiliza. Eh, hivyo kinachotakiwa kufanyika sasa ni kuona eh, nchi hizi za wanachama zinaimarisha ama zinaboresha sera zao ili kuendana na maendeleo haya ya viwanda, lakini kutengeneza mazingira ambayo yatakuwa yanatoa eh, nafasi kwa sekta binafsi kwa pamoja kubeba nafasi hii ili kukuza viwanda. Kama unavyoelewa, sekta binafsi katika maendeleo ya nchi yanakuwa na nafasi kubwa, na hivyo kuzijengea uwezo, kuziwekea mazingira rafiki ili iweze eh, kukua zaidi, na hivyo kuweza kutimiza malengo ya jumuiya, kuona viwanda vinakuwa na vinachangia eh, pakubwa katika pato la kila nchi lakini Uh, idi kumekuwa na ajenda zingine ambazo zitaenda pamoja katika mkutano huu, uh, ikiwa ni pamoja na kufanya mapitio ya yale ya nyuma ambayo yalikuwa yameamuriwa, uh, na kuona ni kiasi gani yametimizwa ama kutekelezwa. Lakini kuna suala pia la uanzishwaji wa bunge rasmi la uh, SADC kama unavyoelewa kwa sasa kulikuwa kuna kitu kinaitwa jukwaa uh, la bunge katika SADC, lakini sasa unataka E, jukwaa hili lipewe mamlaka kamili na kuwa chombo ambacho kinaweza kuwa kufanya kazi kama mhimili wa kuisaidia serikali katika kuhakikisha SADC inasonga mbele na inafanya yale ambayo yamekuwa yakitakiwa kufanyika. Lakini uh, ajenda ya mwisho itakuwa ni kuhusu masuala ya ulinzi na usalama, ili malengo yote yanayowekwa na mikakati inayowekwa iweze kutimia, Lazima katika nchi hizi wanachama kuwepo na uh, utulivu, lakini kuwe na ulinzi na usalama ambao umeimarishwa. Kwa hivyo hizi ndizo ajenda kuu ambazo zinatazamiwa uh, zaidi kupewa kipaumbele katika mkutano wa kesho na kesho kuto. Asante id. uh, sana Idi Wesu, uh, mwanahabari wetu kutoka hapo uh, jijini Dar es Salaam, na kutueleza yale ambayo yanaendelea. Lakini kwenye laini ya simu vilevile vile tunaye uh, mwanahabari na mchambuzi nguli wa masuala ya kisiasa Uh, nchini Tanzania na Afrika kiujumla, Majid Mjengwa. Majid, uh, moja kwa moja tuelekee kuangazia Sadek, hivi sasa mkutano unafanyika hapo Tanzania, na kama alivyoainisha mwanahabari wetu wa Dar es Salaam ili uwesu kuna ajenda nyingi, lakini kubwa zaidi ni kuhakikisha kwamba uchumi wa viwanda Je, kwa mazingira yaliyopo, kwa kuangalia uh, yale ambayo yameweza kufanyika kwa siku za nyuma uh, mpaka hivi sasa, jumuia hii unaweza ukasema kwamba uh, inaweza kufanikiwa kutekeleza uh, hili ambalo wanataka kulifanya kama ndiyo uh, ajenda msingi? Eh, hakika. Idi Ligongo eh, Dar es Salaam, sasa hivi vuguvugu eh, ni hilo la fadet na mada ajenda kuu inapohusiana na uchumi wa viwanda ni sahihi. Tuliona wakati wa eh, eh, ufunguzi wa maonyesho ya biashara, rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dkt. John Magufuli alizungumzia umuhimu wa uchumi wa viwanda kukuza, lakini eh, kufanya biashara kushirikiana kwenye, kwenye, kwenye, eh, kwenye kufanya biashara na kutokuwa na vikwazo vingi kwenye kufanya biashara baina ya nchi wanachama. E, na hilo litarejea kwenye hotuba yake ya ufunguzi kesho, inatarajiwa e, atazungumzia hilo la viwanda, lakini pia kutoa fursa kwa nchi wanachama watu wake kuweza kufanya biashara baina ya nchi kwa nchi. E, kwa hiyo inahusu kwa, kwa Tanzania kuwa mwenyekiti e, wa jumuia hiyo e, kwa mwaka mmoja e, itahusu zaidi uchumi wa viwanda kwa maana nyingine ni inahusu biashara na na na, na, na, na uchumi kwa ujumla. Kukuza na kwenye biashara kuna eh, changamoto nyingi ambazo nchi wanachama eh, zimekuwa zikikabiliana nazo ikiwemo zi zi vikwazo mbalimbali, lakini kwa nchi hizi wanachama wa SADC wa bahati njema kabisa wamekubaliana kwa mfano, hakuna masuala ya utajiviza katika hizo nchi na kuna urahisi mwingi sana wa kufanya biashara ambao raia wa kawaida hawafahamu. kwa hiyo Sadek mwaka huu pia itatoa fursa ya kutoa maarifa, elimu juu ya Sadek. Kwa mimi binafsi, Tanzania hapa naona kwamba Sadek kwa, kwa baadhi ya watu anakuta nao mitaani ni kama vile kitu ambacho sasa wanakielewa zaidi kuliko huko nyuma. Kwa hiyo kuwa mwanachama, kuwa mwenyekiti eh, wa Sadek, kwa mwenyeji na mwenyekiti kwa mwaka mmoja, Tanzania inaweza ikaitumia fursa hiyo eh, katika kupata uelewa mpana zaidi juu ya Sadek na pia vila vile kufanya biashara zaidi na nchi za SADC ambazo kimsingi kwa wao kuja Tanzania, tunawaona marais wao nisaa wanapiga hija meka ambayo inahusiana na masuala ya ukombozi. Tanzania imekuwa na historia ya kuwa meka ya ukombozi, mahala ambapo wapigania uhuru walikuwa wakija, wapiga kambi, wakiishi hapa ili kuweza kujipanga kwa ajili ya ukombozi. Kwa hiyo tuna nafasi nzuri, faida kubwa ya kushirikiana hizi nchi. Kwa hiyo hii ni moja ya faida kubwa ya mkutano huu na pia kuwa mwenyeji na lugha ya Kiswahili e, itapewa nafasi kubwa katika, katika msemo huo, na tukiangalia kwa yale ambayo yamewahi kuafikiwa katika siku za nyuma e, katika jumuiya hii ya maendeleo ya kusini mwa Afrika, uh, Sadek. Je, kile ambacho kinatarajiwa kusikika hii kesho, unadhani inaweza kawa ni mwendelezo tu wa yale ya kila siku ama kweli kuna utekelezaji thabiti na kwa kiwango gani hii Sadek imefanikiwa katika kufanya mambo yake? Mimi nadhani kutakuwa na utofauti. Mkutano huu wa thelathini na tisa tayari unaonekana una utofauti. Tumekuwa tukifuatilia mikutano mingine ya SADEK huko nyuma, lakini huo mwaka huu mwenye binafsi, katika kufuatilia kwangu, naona kuna utofauti, kuna kujiandaa vizuri, katika kwa Tanzania kama nchi mwenyeji e, SADEK imerudi nyumbani, maana kwa maana kwamba Tanzania ndio taifa kaka, taifa ambalo lime dienyeme kutokana na nchi zilizokuwa zimekombolewa kutokana na ukoloni wa makaburu na wengineo. Kwa hiyo hizi nchi tano za msali wa mbele ilikuwa Zambia, Botswana, Msumbiji, Tanzania na Angola. Hizi mtu nchi zilikuwa mwasisi wa SADC zilizokuwa mstali wa mbele, na sasa tunaona kwamba SADC sio tena suala la ukombozi lakini ukombozi wa kiuchumi na lugha ya Kiswahili na kuja kwa lugha ya ukombozi wa kiuchumi na bila shaka, rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania atatumia fursa hiyo kuongea kwa kiswahili moja lakini pia kuonyesha kwamba kwa kiswahili kina nafasi sasa ya kuwa ku lugha au nyenzo ya kupata maarifa zaidi kwa raia milioni mia tatu wa nchi za sabk wanaweza kutumia kiswahili e, e. Na kwa kweli walio wengi elimu yao maarifa yao wanaweza wakatumia kiswahili kubadilishana maarifa na ujuzi bila kutumia lugha nyingine za kigeni kama Kiingereza, Kifaransa. Uh, majini mjengo ya tukio tunamalizia uh, sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha kwa undani. Uh, hapo barani Afrika kuna jumuiya za maendeleo nyingi sana zile za Afrika magharibi kama vile ECOWAS, eh, Afrika mashariki ambayo Tanzania vilevile vile ina uh, mguu wake hapo uh, na nyinginezo kile uh, unachokiona kinafanyika na SADC. Yenyewe ina nafasi gani ama nguvu yake iko vipi ukilinganisha na hizi jumuiya nyingine? Kwanza kabisa he, Sadiki ni mradi kubwa wa wa amani eh, peace project. Baada ya ukombozi wa nchi za kusini mwa Afrika, tunaona nchi zote za Sadiki haijapata kutokea kuwa na migogoro nchi wanachama baina yao. Kwa hiyo unaona ni kwamba ni jamii jumuia ambayo imara kwelikweli, e, na ni jumuia ambayo ina utofauti, kwa sababu wana sababu za msingi za undugu wao kutokana na hiyo historia ya ukombozi. Kwa hiyo unaona kabisa kwamba wamekuwa makini pia kwenye kuingiza wanachama wapya, kuna masharti. Kwa hiyo jumuia igile kama Afrika Mashariki, mimi naona katika miaka ijayo inawezekana kabisa ikawa sehemu ya SADC, kwa maana kwamba hatuhitaji tena kuwa na jumuia ndogondogo katika ukanda wetu kusini ya Sahara tayari ni ni nguvu ya kiuchumi, tunaweza kuwa na sauti moja ya dhidi ya mataifa mengine inapohusu biashara na mengineo, na jeshi lake inapotokea machafu katika, tumeona jeshi la likiingia na liikiwa na nguvu ya kulinda amani. Kwa hiyo mi nadhani ni mradi wa amani, lakini pia ni mradi wa kiuchumi, wa biashara, wa maendeleo katika ukanda huo. Mi ni kushukuru sana Majid Mjengo kwa kuwa nasi hii leo, na hapo msikilizaji wa Kwa Undani tunakamilisha sehemu ya kwanza. Tukirejea tutaingia kwenye sehemu ya pili ya Kwa Undani. Na mkaribu katika sehemu ya pili ya kwa undani, ambapo hivi sasa hapa Marekani eh, nchini Israel, Palestina na duniani kiujumla, kuna mjadala unaoendelea eh, ni baada ya rais Donald Trump eh, kuonekana kwamba kuweka msukumo kwenda kwa waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu hapo jana eh, Israel iliweka uh, katazo kwa wabunge wawili kutoka uh, hapa Marekani kuingia katika uh, nchi hiyo katika ziara ambayo ilikuwa ni maalum kabisa, jambo ambalo linaaminika kabisa ni msukumo kufuatia kile ambacho kinaelezwa kuwa matamshi ya rais uh, Donald Trump. Wabunge hawa ni Rashida Tlaib pamoja na Ilhan Omar ambao kwa namna moja ama nyingine wamekuwa katika uh, msuguano na utawala wa rais Donald Trump katika siku za hivi karibuni na kufikia hatua kwamba uh, kuwepo na ule ujumbe wa warejeshwe kwao lakini baadaye Israel yenyewe iliweka bayana kusema kwamba inaweza kumpatia nafasi mbunge Rashid Atlaib uh, kuingia nchini humo kwa ajili ya kukutana na ndugu zake walioko katika upande huo, licha ya yeye eh, kuameamua kwamba wa Maghrib, ikiwa ni saa kadhaa baada ya wizara ya mambo ya ndani ya Israel kutangaza kumruhusu mbunge huyo kumtembelea ya bibi yake ambaye ni raia wa Palestina. Eh, kwa misingi ya kibinadamu kuangazia swala hili tunaye uh, Dr. Patrick Nigula. Dr. Patrick Nigula, uh, kulikoni ni eh, nini hapa ambacho kinaendelea? Kuna wale ambao wanasema hata uh, kuruhusiwa kwa Rashida Tlaib ni kuonyesha tu kwamba kweli Tlaib, eh, ana asili ya Palestina na pengine si Marekani kamili. Hii hoja uh, unaionaje? uh... Kwanza tu niseme ni kwamba hiyo hoja si sahihi kuendana na taratibu na kanuni mbalimbali za raia wa hapa Marekani. Ukifuatilia kwa karibu zaidi uh, yeye ni moja kati ya uh, kama ulivyogusia mwanzo wa mazungumzo haya ni mbunge na anawakilisha uh, uh, jimbo la kule uh, uh, Michigan, kutoka katika wilaya au district 13. Kwa hiyo kisheria zaidi yeye ni ni mmarekani uh, mpalestina ambaye ni kiongozi wa kisiasa ambaye vilevile vile, ni mwanaharakati wa kutetea haki za kibinadamu uh, kwa kipindi kirefu zaidi, kama ivijulikanavyo katika historia yake. Kwanza nianze kusema hivyo, na pili vilevile nigusie tu ya kwamba ni ukifuatilia kwa karibu zaidi ni kwamba uh, mbunge uh, uh, wa kutoka uh, jimbo la Michigan Rashida Uh, ni kwamba yeye amekuwa ni akiongea uh, kwa karibu zaidi kuhusiana na kumpinga rais aliyekuwepo madarakani kutokana na sera zake za uhamiaji, vilevile na sera mbalimbali ambazo za hapa nyumbani Marekani, hususan katika uhamiaji. Yeye anapinga zaidi kuondolewa kwa idara ya kiserikali ya ICE ambayo inashughulika zaidi na kukamata baadhi ya wageni au wahamiaji waliokuwepo hapa Marekani kihalali, ambao si kihalali na kuwarudisha katika sehemu walizotoka. Na hili jambo mpaka hivi sasa limeshapokelewa vipi kwa hapa Marekani? Maanake uh, lipo jambo ambalo linaelezwa kwamba hatua ya Israel ni kuitikia mwito eh, wa yale ambayo yalitamkwa na rais Donald Trump uh, yamepokelewa kwa tofauti kabisa, na baadhi ya waandishi wa habari wamelizungumzia hili tofauti kutokea vyombo mbalimbali vya New York Times vile vile, na ukifuatilia televishen za hapa Marekani, kwa mfano MSNBC wanazungumzia zaidi ya kwamba hii tu ni kutokana na mvutano ulioanza toka kipindi kirefu kati ya rais aliyekuwepo madarakani sasa hivi na mbunge huyu pamoja na mbunge wa kutoka katika jimbo la Minnesota, kama alivyogusia mwanzoni, Omar, ni kwamba wao wanapigania haki, wanazungumzia haki za raia wote hapa Marekani na ukiangalia kwa karibu sana, ni mahusiano yao ya kuamini dini ya Kiislamu ambayo nadhani bado haijaeleweka vizuri katika taifa hili la Marekani, ni kwamba dini ambayo inatakiwa lazima iheshimiwe na kuthaminiwa na raia wote waliopo hapa Marekani. Na kile ambacho unaweza kutueleza uh, maanake ni jambo la nadra sana kwa uhusiano uliopo baina ya Marekani uh, na Israel Eh, kusikia kwamba mbunge wa bunge la Marekani anazuiliwa kuingia katika taifa kama la Israel. Sasa hii inaleta picha gani kwa mataifa mengine ambayo kwa namna moja ama nyingine yamekuwa na uh, mvutano wa hapa na pale na Marekani? Ah, mimi tu nimefuatilia ni kwa karibu zaidi au kumfuatilia mbunge huyu uh, Rashida, ni kwamba utaona yeye ni anapinga zaidi kuwepo kwa taifa la Wayahudi na kupinga kupatiwa misaada dhidi ya taifa hilo la Israel. Kwa hiyo hiyo tu ni kwamba kama ukiangalia vilevile vile, uh, aliye au ambaye ni waziri uh, deputy wa mambo ya nje ya Israel, amesema kwamba mtu yoyote yule ambaye anapinga kuwepo kwa taifa, taifa la Israel na taifa la Israel kupewa misaada haruhusiwi kuingia katika nchi hiyo. Kwa hiyo mimi naona tu ni kwamba ushiriki kwake kwa karibu zaidi katika kupinga uh, taifa la Israel dhidi ya wananchi wa Kipalestina ambao wanahitaji kutendewa haki za kisawa pamoja na, na Wayahudi wote kule katika nchi ya Israel. Hiyo tunaona ni sababu ambayo imeleta mlipuko wa kisiasa katika suala hili, na jambo hili linaweza likashawishi kwa namna gani uh, uchaguzi wa mwakani, maanake mmoja kati ya masuala muhimu ambayo huwa yanajadiliwa hapa Marekani, mojawapo ni uhusiano baina ya wa Wamarekani eh, na Israel. Mimi sidhani kama linaweza likaathiri zaidi, kwa sababu uhusiano kati wa Israel na Marekani ni upo wa kudumu na wa kwa muda mrefu. Ukiangalia tu ni kwamba mbunge huyu au wabunge hawa wawili si baadhi ya wagombea katika kiti cha urais. Kwa hiyo utaona tu ya kwamba labda aliyekuwepo madarakani sasa hivi anajaribu uh, kuanzisha Uh, tuseme ni kwamba majadiliano ambayo hayahusiani na mpinzani wake atakayekuwa wakigombea katika kiti cha uraisi mwaka elfu mbili na ishirini. Na tukimalizia kipindi hiki, uh, uh, dkt Nigula uh, sasa mwisho wake hili, unadhani utakuwa ni nini? Mimi tu niseme tu ni kwamba mwisho wake bado hatuwezi kusema kitu uh, gani kinaweza kutokea, lakini ukifuatilia kwa karibu zaidi katika tweet ya Rashida Talib ambayo inazungumzia kwamba yeye hana nia ya kuokota makombo ya huruma ya kutupwa kutoka meza ya mtu ambaye anaona mwenyewe bwana wangu, na anataka orodha kamili ya haki. Hayo ni maneno yaliyosemwa na mwanaharakati kutoka katika nchi ya Afrika Kusini, Desmond Tutu. Kwa hiyo inaonekana tu ya kwamba yeye anapigania haki za watu wa Palestina na vilevile anapigania haki za wananchi wengi waliokuwepo hapa Marekani ambao zinahitajiwa kupatiwa ufumbuzi wa masuala au majibu yaliyokuwa mazuri. Uh, Dr. Patrick Nigula, mimi nakushukuru sana hii leo kwa kuwa nasi na kutueleza haya, na msikilizaji wa kipindi cha Kwa Undani, tunakamilisha matangazo ya Kwa Undani kwa juma hili. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi naitwa Lihidi Ligongo na tuungane tena Jumatatu e, tukianza wiki ya Kwa Undani, kipindi ambacho hukujia siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa. Shukran kwa kuwa nasi.