Karibu mpenzi msikilizaji, popote ulipo. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC kama kawaida siku ya Jumaa ni kipindi Livetok anayokaribisha katika Livetok leo ya Augasti 16 mwaka 2019. Jina langu ni Patrick Nduimana, mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la maziwa makuu pamoja na 107.5 VOA FM Nairobi, 104.3 FM Kigali, Rwanda, kadhalika kwenye masafa mafupi kupitia mita bendi 19 na 22. Na vilevile vile katika mtandao wetu wa VOA Swahili.com karibu. Katika mjadala wetu wa leo tunaangazia iwapo utajiri na mali vinavyomilikiwa na wanasiasa waliopo madarakani huko Afrika Mashariki na Maziwa Makuu ni sambamba na mishahara yao. Wasikilizaji wanasema nini kuhusu hilo? Unakuta mwanasiasa hajatimiza hata miaka mitano, lakini ukijaribu kumchunguza mali anayoimiliki ni mali nyingi sana, tofauti na kile ambacho anakipata, yani mshahara waki na katika habari nyingine, visa viwili vya kwanza vya Ebola vimethibitishwa katika mji wa Bukavu, huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC. Basi nakusihi hujumuike nasi hadi mwisho wa kipindi, lakini kwanza, Mkamiti Kibayasi anakusomea habari muhimu za dunia. Polisi nchini Zimbabwe wametumia virungu na gesi ya kutoa machozi kuwatawanya waandamanaji wanaopinga serikali katikati mwa Harare. Mamia ya waandamanaji walikusanyika katika bustani ya Muungano ya Afrika mjini Harare, licha ya kuwepo amri ya polisi iliyofutilia mbali maandamano ya upinzani, ingawa mahakama kuu iliyaruhusu. Polisi waliwatawanya mkusanyiko wa waandamanaji kwa kutumia gesi ya kutoa machozi na kuwatawanya hadi katika barabara zilizo karibu na hapo. Baadhi ya waandamanaji wamekamatwa na mwanamke mmoja kupigwa na maafisa hao. Maduka yamefungwa na shughuli kusitishwa mjini Harare kufuatia maandamano ya leo. Vyama vya upinzani vilikuwa vimepanga kile vimetaja kama mfululizo wa maandamano ya amani kumlazimisha rais Emerson Mnangagwa kuunda mamlaka ya mpito kushughulikia hali ya kudorora kwa uchumi na kuandaa uchaguzi ulio huru na wa haki. Idadi ya vifo imeongezeka kutoka majeruhi wa ajali ya moto iliyotokea mjini Morogoro nchini Tanzania. Majeruhi saba kati ya thelathini na wawili waliokuwa wakipatiwa matibabu ya afya katika hospitali ya taifa Muhimbili MNH iliyoko Dar es Salaam, Tanzania wamefariki jana na kufanya idadi ya vifo kufikia tisini na nne. Ajali ilitokea Jumamosi, Agosti kumi baada ya lori la mafuta lililopinduka na baadhi ya watu walikimbilia kuchota mafuta na hatimaye lori lilipuka katika eneo la Msamvu mkoani Morogoro na kusababisha vifo vya watu kadhaa papo hapo na darzeni ya majeruhi, ambao awali walipelekwa kwenye hospitali ya rufaa Morogoro na baadhi kuhamishiwa Muhimbili kwa matibabu zaidi. Mkuu wa kitengo cha mawasiliano cha MNH Aminiel Aligaisha alisema kwa sasa wamebaki majeruhi 25 kati ya 46 waliopelekwa hospitalini hapo kutoka hospitali ya rufaa ya Morogoro. Maafisa wa afya wa Kongo wamethibitisha kifo cha mtu mmoja kati ya wawili walioambukizwa na virusi vya Ebola katika jimbo la Kivu Kusini. Hii ni mara ya kwanza kuripotiwa kwa watu walioambukizwa na ugonjwa huo huko Kivu ya kusini kwa karibu mwaka mmoja sasa. Mlipuko wa Ebola umewaua zaidi ya watu elfu moja na mia nane katika jimbo la Kivu kaskazini. Maafisa wa Kongo wanakumbwa na changamoto katika kutibu ugonjwa wa Ebola kwa sababu ya mzozo wa wenyewe kwa wenyewe unaoendelea huko. Zaidi ya hayo, watu wengi hawaamini kwamba Ebola ipo badala ya kutafuta huduma ya madawa huamua kukaa nyumbani, hali ambayo huruhusu virusi kusambaa. Juhudi za kupambana na ebola pia zimekabiliwa na dhana potofu kutoka kwa wakazi wenye hofu kutokana na tahadhari inayochukuliwa na wafanyakazi wa huduma ya afya ili kutokomeza kusambaa zaidi kwa ugonjwa huu unaoambukiza. Mbunge wa Marekani Rashida Taib ameamua kutotembelea ukingo wa magharibi saa kadhaa baada ya wizara ya mambo ya ndani ya Israel ilipotangaza kwamba itamruhusu mbunge huyo kumtembelea bibi yake raia wa Palestina kwa misingi ya kibinadamu. Katika ujumbe wa Twitter leo Ijumaa, Tlaib aliandika itakwenda kinyume na maadili yake kufanya safari hiyo, akisema ameamua kutomtembelea bibi yake chini ya masharti ya ukandamizaji. Inakwenda kinyume na imani yake katika vita dhidi ya ubaguzi, ukandamizaji na ukosefu wa haki. Mapema waziri wa mambo ya ndani wa Israel ariaseri aliandika ujumbe wa Twitter kwamba aliidhinisha ombi la Tlaib kwa nia njema, lakini ilikuwa ombi la kiuchokozi lililolenga kushambulia taifa la Israel. Israel ilitangaza Alhamis kwamba haitamruhusu Tlaib na mbunge mwenzake Elhan Omar kuingia kwenye taifa hilo, na kuzusha duru mpya ya utata katika mjadala juu ya uungaji mkono wa Marekani kwa mshirika wake katika Mashariki ya Kati. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Meli ya mafuta ya Iran iliyozusha mvutano kati ya Iran na nchi za magharibi inatarajiwa kuondoka hii leo kutoka Gilbrata, eneo linalotawaliwa na Uingereza, ingawa ombi la Marekani la kuzuia meli hiyo huenda ikachelewesha kuondoka kwa meli. Waziri kiongozi wa Gibraltar, Fasbian Picado, aliamua jana kuruhusu meli hiyo ya Grace One kuondoka baada ya kupata uhakikisho wa maandishi kutoka Iran kwamba shehena ya mafuta ndani ya meli hiyo haitapelekwa Siria. Grace 1 ilikamatwa na jeshi la majini la Uingereza Julai nne katika bahari ya Mediterranean kutokana na dhana kwamba inakiuka vikwazo vya Umoja wa Ulaya kwa kupeleka mafuta Siria. Msemaji wa serikali ya Iran hii leo ametoa taarifa akisema Grace 1 haikuwa na nia ya kupeleka mafuta nchini Siria. Maafisa wa serikali ya India wanasema vizuizi vilivyowekwa kwenye jimbo la Kashmir linalodhibitiwa na India vitaondolewa taratibu. Mahakama ya juu ya India leo Ijumaa ilisikiliza mashtaka iliyowasilishwa na mhariri wa gazeti la Kashmir Times, Anuradha Basin, akipinga kusitishwa marufuku iliyowekwa Kashmir siku kumi na mbili zilizopita na India, kulingana na gazeti la Deccan Chronicle mwanasheria wa Besin aliliambia jopo la majaji kwamba mifumo ya mawasiliano inahitajika kurejeshwa tena haraka ili waandishi wa habari waweze kufanya kazi zao katika jimbo hilo ambalo linadaiwa na wote India na Pakistan. Jana alhamis Pakistan ilisema wanajeshi wake watatu waliuawa katika mapambano na India wakati wa kuvuka mpaka unaogombaniwa wa Kashmir, unaojulikana kama the Line of Control LOC. Wakati mivutano ikiongezeka kati ya mataifa hayo mawili juu ya eneo la Himalaya. Mapigano makali yametokea katika jimbo la kaskazini magharibi ya Siria la Idlib wiki hii, wakati wanajeshi wa serikali walipokuwa wanasonga mbele katika juhudi za kuwaondoa waasi katika jimbo hilo. Wakisaidiwa na wanajeshi wa Russia, wanajeshi wa Syria wameteka vijiji vitatu magharibi ya mji wa Kan Shakhun. Mashambulizi ya serikali yalianza mwezi April yameanza kupata nguvu zaidi mnamo siku za hivi karibuni, pale wanajeshi wamefanikiwa kusonga mbele kwa haraka na kukaribia mji huo wa Kan Shakhun, ngome muhimu ya wapiganaji wa kundi la Hayat Tahrir Sham lenye uhusiano na Alqaida. Waasi wa Myanmar wamewaua takriban watu kumi na watano na kuharibu sehemu ya daraja kwenye barabara kuu katika mji wa Nangcho katika mashambulizi yanayoashiria kuzorota kwa ugomvi wa kikabila unaoendelea kwa miongo kadhaa kaskazini mwa nchi hiyo. Muungano wa Kaskazini, unaounganisha pamoja makundi yenye silaha, umedai kuwajibika na mashambulizi hayo ambayo yalilenga pia chuo cha kijeshi cha masomo ya teknolojia katika jimbo la Shan. Baada ya kuzifuata habari za dunia na mwenzangu Mkamiti Kibayasi, sasa tunaingia kwenye mada yetu ya Live Talk. Live Talk ni kila siku ya Jumaa ambapo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, studio za hapa Washington DC. Leo tunaangazia kuhusu namna wanasiasa wetu wa huko Afrika, hasa Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, wanavyoishi katika maisha yao ya kila siku au katika huduma zao mbalimbali mbali za kila siku. hapa kuna watu wanasema kwamba imedhihirika Mkamiti kuwa baadhi ya wanasiasa wanaohudumu katika serikali za Afrika, Afrika kwa ujumla, lakini vilevile vile Afrika mashariki na maziwa makuu wana utajiri ambao sio sambamba na mapato yao au mishahara wanayopata. Wanasiasa hao wana majumba, wana magari ya kifahari, pia baadhi wanafanya matumizi yenye gharama kubwa. Hisia za wengi ni kwamba haieleweki kuona waziri, mbunge, afisa kwenye wizara gavana wa jimbo au wa mkoa ni tajiri, wakati yeye sio mfanyabiashara au mwekezaji. Je, tunajiuliza, je, hisia hiyo ina msingi? Basi ili kujadili swala hilo, tunao washiriki kwenye mjadala huu ambao ningependa mkamiti um, kibayasi wakaribishe. Kuna wale ambao tayari tumeambiwa kwamba wako kwenye laini ya simu haswa na washiriki ambao tutakuwa nao katika mada hii yetu ya leo, ni pamoja na Richard Onyonka. Yeye ni mbunge kutoka kule nchini Kenya. Vilevile tuna tunaye James Marenga, yeye ni mwanasheria kutoka nchini Tanzania, na Abdul Nzeimana, yeye ni mwanasiasa raia wa Burundi, lakini hivi sasa anaishi huko Ubelgiji. Vilevile wewe msikilizaji, unayetaka kushiriki katika mada hii yetu ya leo, unakaribishwa kupiga simu hapa studio moja kwa moja, ambapo unaanza na alama ya kujumlisha 202619 3151 Naam, uh, tayari uh, waelekezi wetu wameshaniambia kwamba mbunge Richard Onyonka kutoka huko Kenya yuko tayari kwenye laini ya simu. Mbunge uh-huh, tunakukaribisha katika live talk. Halo? Halo? Unanisikia mbunge Richard Onyonka? Una shida ya mawasiliano kidogo. James Marenga ni mwanasheria. Haya, shukran. Alafu James Marenga ni mwanasheria kutoka Tanzania, tunakukaribisha kwenye livetalk vile vilevile. Abdul Zeimana, mwanasiasa huyu wa Burundi, yuko huko Belgiji, naye pia yuko tayari katika livetalk. Tunakukaribisha Abdul Zeimana. Na asante ndugu mtangazaji, mta e, e, nashukuru kwa kupewa nafasi hii. Tuko watangazaji wawili, niko mimi Patrick Nduimana na mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Tunawasalimu nyote na tunawakaribisha haya. Tunaanza tuna naye mbunge Richard onyango, uh, Richard Richard Richard, ba, Richard ba, hayupo, hayupo. Uh, haya basi, uh, tuende kwake James Marenga kutoka huko Tanzania. James, umenisikia nilivyodokeza tu hapo mwanzo kwamba wengi wanahisia kwamba wanasiasa wetu uh, wanaohudumu uh, namna wanavyoishi uh, maisha yao ya kila siku uh, utajiri ambao wanao mali ambazo wanazo sio sambamba na mapato yao. Sijui wewe uliopo hapo Tanzania, uh, una, una, unasema nini? Asante uh, ndugu mtangazaji uh, mtazamo huo ndio unaoonekana one, kwenye macho ya watu wengi, kwa maana wananchi wa kawaida ambao wanasiasa, maanake unaposema wanasiasa, unazungumza viongozi ambao wako katika ngazi mbalimbali. Na kwa Tanzania kwa mfano, unapozungumza wanasiasa, maana yake ni viongozi ambao wengine wako kwenye madaraka ya nchi, kwa maana hiyo. Kwa hiyo uh, uh, uh, uh, na tunategemea mara kwa mara viongozi ambao wako kwenye madaraka ya nchi ni viongozi ambao kawaida uh, ni viongozi ambao wapo kwa mujibu wa sheria na wengine wamechaguliwa kama wabunge, wengine gwameteuliwa kama kama mawaziri uh, katika nafasi mbalimbali. Maanake ni kwamba wanafahamika na taratibu za maisha yao zinafahamika, kwa maana kama ni viongozi wa umma uh, kwa maana ya mishahara yao, wakati mwingine marupurupu yao na na kadhalika kadhalika, kwa iyo, kwa hiyo hiyo, kwa hiyo sura nzima ya hao viongozi ambao unawazungumzia wa siasa uh, ili ingepaswa kuonekana namna maisha yao yanavyokwenda yawe sawa sawa na na kile ambacho wanakipata kwa mujibu wa sheria na taratibu mbalimbali ambazo zimewekwa zinazoongoza maisha yao wao kama viongozi wa umma sasa kinapotokea kwamba unaona uh, maisha ya baadhi ya viongozi hao yakiwa ya, ya juu sasa kinyume na na na, na, na, na, na, na, na vipato vyao kwa mfano labda inafahamika labda kiongozi fulani labda mshahara wake ni shilingi labda milioni milioni tisa au um, milioni um, sita kwa mwa, kwa mwezi ukiona maisha yanakuwa ni tofauti na kile kiwango hapo sasa so unakuwa na mashaka kwamba kiongozi huyu sasa atakuwa anatumia na mbinu zingine ambazo si sawa aa, au kinyume na namna na, na, na, na, na nyingine ili kuweza ku, kuishi katika ufahari ambao anaoishi kwa sasa Shukrani sana James uh, Marenga, endelea kuwepo katika laini ya simu. Na hivi sasa tumempata uh, Richard Onyonka, yeye ni mbunge kule nchini Kenya. Uh, Richard, kama umesikia hapo awali, tunazungumzia uh, utajiri mali pamoja na maisha ya kila siku ya viongozi waliopo madarakani. Na Richard mwenyewe ni kiongozi sababu eh, ni mbunge hii. <laughs> <laughs> anaendana na mishahara yao Tupe basi mtazamo wako wewe ambao tayari upo madarakani na vilevile mwanasiasa. Ningependa <laughs> uh, kusema kuwa ukiangalia uongozi wa Afrika haswa sisi viongozi wale ambao wamechaguliwa, hata wengine wameteuliwa, shida iliyoko ni kuwa wakati tunakuja kwa uongozi um, tuna tunakuja kwa uongozi kwanza, kuna wale ambao wanakuja kutoka kwa enzi za umaskini na kuna wale ambao wanakuja kwa uongozi kwa sababu nia ya yao si kujaribu kuwatumikia wananchi, ila kujaribu kujifaidi na kujaribu kujitajirisha ili maisha yao yawe vema kuliko vile yalivyokuwa kabla hawajateuliwa ama hawajachaguliwa wakati huu, huu, huu hili jambo ni jambo ambalo lina wakera Wakenya kwa sababu Wakenya uh, wanasema kuwa wabunge wanalipwa mshahara mwingi zaidi. Uh, Wakenya wale viongozi ambao kama sisi ambao tumechaguliwa kama mimi mbunge uh, uh, si lazima la, tupewe nyumba ama tupewe hela ambazo za kulipia manyumba uh, si lazima mshahara wetu uwe zaidi ya shilingi elfu mia nane vile huko wakati huu kwa hivyo kule mashinani wananchi wameanza kuuliza ni nini ambacho tunatakiwa kufanya kuhakikisha kuwa, kwa sababu sasa hizi hela ambazo tunapewa inaonekana kuwa ni hela za kifisadi, ni hela ambazo zimetolewa kwa serikali kuu ili kuwabembeleza viongozi ndio wafanye kazi yao, na kuna wale viongozi wanasema kuwa kiongozi ambaye amechaguliwa hata kakiwa maskini, si eti apewa hela ama apewa pesa nyingi ili atajirike. Kwa hivyo hili jambo ni jambo ambalo linazungumziwa wakati huo, hata hapa Kenya, na ningependa kusema kuwa hata wakati huu nadhani mshaona kuwa hapo Marekani, mahali ambao amekwa magazeti na na fununu na nini na Facebook na Twitter ambako wabunge wa, wa Kenya inasemekana kuwa wabunge wa Kenya walikuja hapo wa Marekani walikuwa zaidi ya watu mia tisini ni kitu gani ambacho wabunge tisini wanaku wanaweza kuja hapo Marekani kufanya? alafu wanalipwa zaidi ya shilingi milioni mbili. Haya basi, kwa hivyo Afrika Af... te... imefika mahala ambako wananchi wanaanza kusema viongozi lazima waajibike. Sawa basi, mbunge Richard, endelea kuwepo katika laini ya simu na usieleze mengi zaidi. Kwanza tukwamie hapo, tumsikie naye na Abdul Nzeimana. Abdul Nzeimana na yeye vilevile aliwahi vile kuhudumu kwenye ngazi tofauti za serikali huko Burundi. mm -hmm. mambo haya amesha yasikia na ameyaona. Acha tumuulize Abdul Nzeimana, wapo wa, ha. watu wanapozungumza kama nyiye mkiwa kwenye ngazi za uongozi Eh, kweli mambo ambayo mnayafanya mna si sahihi, sababu eh, wengine wanahisia kwamba mna, mnaelekea kwenye siasa ili mjitajirishe na mapato ambayo mnayo si, si sambamba na amen, amen, utajiri au mali ambazo mnazo si sambamba na, na, na mapato yenu. Asante ndugu mtangazaji, kwanza nikubalie ni kushukuruni nyinyi watangazaji kuwa mmefikiria mada hii na nikupongezeni eh, ni na pili ni niwapongeze na niwashukuru wadau wengine kama nilivyomsikia ndugu yangu kule Tanzania na Kenya eh, na wote tukiwa ni wana East African Community, wote nawapongeza na kuwashukuru kwa kuwa mada ambayo tunakwenda kuizungumzia siyo nyepesi. Ni mada ambayo kama mnavyofahamu, katika nchi zetu hasa kwa ndugu zangu hawa ambao bado wa wanahudumu na wako katika nchi hizo. Kwa kuwa mimi tunazungumza sasa niko Belgium, e, wanaweza hata kufanyiwa matata e, sizungumzi matata aina gani e. Tatu, nakuja kwenye mada yenyewe, napenda kufahamisheni kuwa kweli kweli e, hasa nikitazama kule kwetu nchini Burundi, tunayo sheria sheria ambayo ilikuja sambamba na mkataba wa Arusha sheria ambayo inapambanua kazi za za kifundi na kazi za kisiasa. Na katika zile kazi za kisiasa, sheria ikaja ikatia eh, ikatia eh, ikaweka, naweza kusema uh, ikaweka masharti ikasema, yule ambaye atakuja kwenye kazi ya siasa, basi anatakiwa afahamike kile ambacho ameanza nacho kazi halafu atakavyotoka watu watazame kile ambacho anacho. Walakini, ubovu wa bahati, mpaka leo sheria hiyo haifatwi kama mnavyofahamu. Tuna ugonjwa sisi, tuna ugonjwa kule kwetu Afrika, Afrika Mashariki, hususan kwetu Burundi, tuna ugonjwa wa kuweka sheria ambazo hatuzitekelezi, ambazo tunaziweka kwa kujipendezesha kwa, kwa kwa kujipendezesha au kujifurahisha au kuwapendeza wa, wale ambao wanatupigia kura, na sheria hiyo ikishapasishwa, basi mwisho hakuna kinachofuata sasa. Nirudi kuhusu uh, utajiri wa, wa hawa ambao wanapewa kazi za kisiasa, ambao kama mnavyojua kazi ya, ya siasa unakuja kuwafanyia kazi, wewe ni mtumishi wa wananchi, wewe sio mwajiri wa wananchi. Wewe mbunge, wewe waziri, wewe, wewe katibu kata, wewe sijui manaja wa direkta wa wa wa, wa wa wa mamlaka ya umeme au ya maji, wewe ni mhudumu, wewe ni ni mfanyakazi wa mwananchi. Wananchi ndio wamekutia hapo wewe uwatendee, sio we, wewe sie siye mwajiri wa wananchi wewe ni mwajiriwa na wananchi. Walakini tunavyofika hapo ndiko kunako kunako tabu tena, hii tabu nataka tuizungumze, tuizungumze ki imeisha jengeka sawa, e, naweza kusema imejengeka ki ki, ki mm, e, labda kidogo uh, Kiswahili kina kawia kuja imeisha <laughs> jengeka kima kimaumbile ya watu wa kule kwetu unakapofika mahala wewe unakuja kuwa kuwaongoza wananchi na kile unacho, unataka kuchukua kile chote ambacho kinawezekana ili kuweka ab ab kuweka kwako. Abdul Zeimana, salia tu kwenye laini ya simu ni kuombe wewe na washiriki wenzako tusikilize tu. Uh, na wasikilizaji nao wanataka kuchangia. Tusikilize maoni ya msikilizaji huyu wa kwanza. Mimi kwa majina ni Thomas Omao na nazungumza kutoka jijini Nairobi. Kulingana na mada ya siku ya leo, ningependa kuchangia kwa kusema ya kwamba viongozi wetu kwa uhakika, e, ile hali yao ya maisha iko juu sana sana ikilinganishwa na mishahara yao. Ningependa kutoa mfano hapa katika nchi yetu ya Kenya, tunapata ya kwamba haswa wale wabunge wetu wa, wanaishi katika hali ya maisha yao ni hali ya juu sana wengine wanaji, wanajiongeshea miza, mishahara kila wakati, na unapata wanaishi maisha ya hali ya juu lile ya kwamba mishahara yao haitoshelezi, na hii inaweza kuchangia sana sana suala la ufisadi ambalo limekuwa ni, ni suala nyeti sana. Mimi kulingana na maoni yangu ningesema kwamba hawa eh, viongozi wetu hazwa katika bara la Afrika wanaweza kuishi maisha ya hali ya juu sana eh, na hii imechangiwa na ufisadi. Pia ningependa kusema kwamba kuna wale viongozi ambao ni wakupigiwa mfano, kimaanisha ya kwamba ile mishahara yao na hali yao ya maisha hii wastan. Nikitoa mfano wa rais wa Tanzania, mngano wa Tanzania eh, mzee wa kazi Bwana John Pombe Magufuli, umepata kwamba mshahara wa Pombe Magufuli ni shilingi laki nne peke yake ndugu yangu na unapata kwamba yeye ni mtu aliyetosheka na mshahara wake, hana hali ya juu ya maisha. Hata ukijaribu kuangalia ziara ambazo amezifanya katika nchi za kimataifa, ni ziara chache sana. Pia kuna yule rais wa kuna ile nchi ya Senegali, bwana Julius uh, Bio ni rais ambaye anapata shilingi lasi moja peke yake ndugu yangu, na ukiangalia hali yake ya maisha ni hali iliyo katika hali ya wasa Nam e, naende kwako Richard Onyonka, mbunge wa Kenya, umemsikia. Uh, msikilizaji huyu ni kutoka huko huko kwe, uh, kwenu Kenya, uh, alivyozungumza ni sahihi. Uh, ningependa kuchangia hivi, hili jambo lina historia yake. Ukiangalia wale wabunge walikuwa wanafanya kazi kwa miaka ya mbele, mwaka tuseme mwaka elfu moja mia tisa themanini tisini, hata mpaka elfu mbili jambo lililofanya tume ya bunge ambayo inashughulika kwa mambo ya wanabunge ni kuwa, ilionekana kuwa wabunge wengi ambao walikuwa wamefanya kazi hata wakati huu, ukitembea kwa bunge la Kenya utapata kuna wale wazee vigogo ambao walifanya kazi ya kiserikali, ambao wengine walihitimu eh, karibu miaka ishirini thelathini kufanyia serikali kazi, hata hawana nyumba ya kukaa, wengine hawana njia ya kuenda hospitali kutibiwa kwa sababu mbunge akishapewa kazi, shida iliyoko ni kuwa akishamaliza kazi yake ya ubunge, hakuna mahali kwingine anaweza kwenda akapewa kazi ya kufanya. Ndio sababu mshahara wa ubunge ukaongezewa. Lakini wakati huu, vile inaonekana Wakenya wamekuwa wakizungumzia hili jambo, wengine wamekuwa wakisema kuwa ingekuwa vizuri wabunge, mshahara yao iwe huo mshahara ambao ni unaonyesha uchumi wa nchi umefika wapi na kama hizo hela ziko na wakati huu nadhani mshasikia Wakenya wameanza kufikiria kuleta referendum ambayo ingependa kuweka mshahara wa mbunge ufike kiwango fulani. Mimi jambo ningependa kusema ni kuwa lazima viongozi sisi tujue kuwa wananchi wa kawaida ambao ni maskini wanafikiria na wanaona vile tunaishi. Kwa mfano, hamna haja ya kiongozi ambaye kama mimi ni mbunge niwe na askari wawili wa ama watatu. Hamna haja mimi kuwa na, na na maisha ambayo ni ya juu sana. Ndio hata ndio sababu ukija hapa Kenya unapata una kila mtu ambaye hata ame, amekuwa tajiri kule nje akifanya biashara anataka awe mbunge kwa sababu anataka aje kuokota zile hela kwa sababu zinaonekana ni hela nyingi sana. Kwa hivyo lazima kuwe na pande mbili mm -hmm. Tuangalie kuwa mshahara wa mbunge ni kiasi gani? Nyumbe mbunge anaishi kama ni bedroom mbili ama tatu, tujue hiyo ndio itakuwa uh, nyumba yake kama ni gari apewe gari ambayo ni gari ya kawaida, amna haja. Ukija hapa bunge la Kenya utashtuka, kama wewe ni mgeni, magari ya kifahari ambayo yako, hakuna <laughs> gari ambayo haina hai, amini pesa yake ama gharama yake si milioni kumi na saba, kumi na nane. Wananchi wa kawaida Afrika wana shida, wananchi wa kawaida Afrika wanataka wa wakimiziwe, wa, wa, wa wa, wa, wapewe matibabu wapewe madawa, hawataki kuona viongozi wakiwa na ma maisha ambayo hayaeleweki. Ukitembea nchi za Uingereza ama Marekani, congressman ama yule mtu ambaye anawakilisha wananchi kwa, kwa kwa bunge anatembea na na baiskeli, nyumba mm -hmm. yake ni rumu mbili Naam. gari ni gari ya kawaida ambayo ni shilingi milioni moja pengine. Kwa hivyo lazima sisi viongozi sasa Afrika Naam. tuanze kuwajibika kuulizana, hizi hela ambazo tunapewa, wananchi wanafikiriaje? Hilo mbunge tutalijadili eh, tukielekea kwenye kujua suluhu la tatizo hili. Naona mkamiti Kibayasi, ni kama vile tunaelekea kwenye mwisho wa sehemu ya kwanza ya Live Talk, sijui kwamba unalokuongezea lakini, tuwaombe wa, uh, washiriki wetu uh, wasalie kwenye laini ya simu. Hivi tunafunga awamu ya kwanza, na awamu ya pili tutaendelea na Live Talk pale kwenye uh, tovuti yetu www.voaswahili.com na kwenye kurasa wetu wa Facebook. Tukutane tu na dakika au sekonda chache tu. na msikilizaji, unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Katika live talk ya leo Ijumaa, tunaangalia kuhusu utajiri mali pamoja na maisha ya kila siku wanayoishi viongozi waliopo madarakani, uh, yanaendana na mishahara yao. Tunazungumzia viongozi kutoka Afrika pamoja na eneo zima la Afrika Mashariki. Msikilizaji pia una fursa ya kupiga simu hapa studio ukitumia nambari plus 2026193151 kutoa maoni yako. Vilevile vile, tuna wasikilizaji ambao wameshiriki na kutoa maoni yao awali. tuna ma, ma, ma, ma, tuna komenti ambazo msikilizaji umetuandikia kupitia ukurasa wetu wa Facebook na washiriki ambao bado tunao katika laini ya simu hivi sasa ni James Marenga, yeye ni mwanasheria kutoka nchini Tanzania naye vile vile Abdul Nzeimana, ni mwanasiasa raia wa Burundi, yuko Ubeljiji. Vilevile nimeambiwa kwamba mbunge Richard Wanyanko alikuwa ameondoka kidogo kwenye laini ya simu, lakini hivi sasa amerejea. Basi washiriki, hebu kwanza tumsikilize msikilizaji ambaye ametoa maoni yake awali kuhusiana na mada yetu ya leo na kisha tutaendelea. Mimi ni Brino Kabumbu, mwanaisi wa uh, jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Kuhusu mada ya leo, mawazo yangu ni kwamba hatuwezi jua kama marahisi wa manchi ya afrika wanaishi kulingana na mishahara yao, kwa sababu sisi wenyewe wananchi hatujue mishahara yao ni ngapi. Kuna masotaki mbalimbali ya serikali ambayo anahusika na kuonyesha wananchi ni ngapi ambayo marahisi wao wanapokea, haitumike vizuri alo pale. Ilione iko vigumu sana, eh, kujua kama marahisi wetu wa nchi za afrika wanaishi kulingana na mshahara wao au hapana. Mimi natendekeza kama inaomba hiyo mashirika ya serikali ambayo inahusika na mambo ya kufuatilia mishahara ya wafanyakazi wote, sababu rahisi na mfanyakazi wa serikali ionyeshe ni ngapi ambao rahisi anakuwa naipata kila mwisho wa mwezi, sababu ni vigumu kujua kama marahisi wetu wanaishi kulingana na hiyo mshahara ambao wamepokea. Nam huyo anaitwa uh, ni msikilizaji kutoka DRC, anaitwa uh, bruno uh, Bruno kutoka huko DRC. Uh, bwana Abdul Nzeimana, uh, umewasikiliza wasikilizaji wetu wawili ambao wameshatoa wa mchango wao. Uh, huyu wa DRC anasema uh, wamekaa lakini hawajui vizuri, anaona kwamba vizuri wananchi wangekuwa wanafahamishwa, uh, mishahara ya viongozi wao hasa marais na wao wamegusia hilo swala la kwamba sheria ya Burundi nafikiri iko kwenye katiba. Wanasema unapoingia kwenye eh, madaraka lazima uoneshe mali zako ambazo unazo na wakati unapoondoka eh, hii uoneshe vile vile mali ambazo umeondoka nazo. Eh, msikilizaji wa Kenya yeye amesema eh, kabisa anavyoona huko Kenya, maana yake wanasiasa ni kama vile wamejiingiza kwenye siasa ili kujinufaisha, na hilo linachangia kwenye ufisadi. tunataka wewe hivi huko hapo Ubelgiji, labda kuna tofauti umeona kati ya wale viongozi wanaohudumu na wakati wewe ulipokuwa Afrika au Burundi, unaona namna viongozi wanavyoishi eh? unaweza kutupa kidogo uh, mtazamo ulioona hapo ulipo hapo Ubelgiji? Naam, ndugu mtangazaji, kwanza niseme kuwa masuala yote ambayo hayo wanayojiuliza wana wasikilizaji wa VOA iwe yule wa kule DRC au ule wa kule Kenya, yote ni swa dakta. E, ha, hakuna kawaida, haingekuwa siri e, mshahara wa mbunge au mshahara wa mfanyakazi yeyote yule wa serikali, na hiyo mishahara ingepashwa kufahamika, watu wote wakaifahamu, na waka, wa, watu wakaweza kulinganisha kuona vipi maisha yao yanavyoendelea baada ya wao kuwa wamepewa majukumu ya kuwa wafanyakazi wa wananchi. Baada ya kupewa majukumu kuwa wafanyakazi wa wananchi, vipi maisha yao yanaendelea kulinganisha na mishahara yao. Hilo ni sambamba na lile ambalo amezungumza ndugu yetu kule Kenya e. Ama kurudi kwenye mada yetu hii, kuzungumzia au kwenye swala ambalo umeliuliza vipi wanavyoishi watu wa hapa Ulaya ambao wanahudumu ni wahudumu wa serikali, au ni watu ambao wanafanyia kazi serikali, wamechaguliwa na wananchi, na na ukilinganisha na kule kwetu Afrika. Amelizungumza au amedokeza uh, moja kati ya wadau ambao wanachangia katika ni mbunge Richard Onyango katikambunge ah. mm -hmm. eh, mbunge Onyango amedokeza kusema, amewaona huku wabunge ma mawaziri wanaendea kwenye kinga walakini, kitu kimoja ambacho nataka nikwambie, hakuna kufananisha maisha ya wabunge, mawaziri, ma wa, wa, wa, wa, wa, makatibu kata na wengine wowote, ma, ma, manager director wanaotumikia serikali hapa Ulaya, wanaotumikia wananchi. Kwa kuwa wao wanawatumikia wananchi, wao ni watumishi wa wananchi lakini kule kwetu Afrika, hasa East Africa na Afrika Mashariki, wao ndio, ndio wa, wana, wana, akishakuwa mtu mbunge yeye anakuwa ni bosi wa wananchi. Akishakuwa mtu manager director yeye anakuwa ni bosi wa wananchi. Akiwa mtu waziri yeye ni bosi wa wananchi, wala nyie hamna la kuzungumza. Nadhani hili ni jambo ambalo nilizungumza, nilikosa kauli ya kuzungumza mwanzo. Nilitaka kusema ni jambo la ki la kimila au mila ambayo mpya tunapaswa kujenga ya kidemokrasia. mm -hmm. Amezungumza vizuri kule mbunge wa mbunge wa Kenya. mm -hmm. Alivyosema, tazama kule mbele walikuwepo mabungu wa bunge ambao walivyoondoka wakawa katika hali duni na hali isiyopendeza, basi nyuma hili linakuja linakwenda kuwa swala la ki la kimila au la kimaadili. Nyuma watu wakasema, kwa nini kesho sisi turudie kuwa watu ambao wasiokuwa na uh, wasio wasiokuwa ambao wame, wame kidogo wame wamedhalilika. Basi wakawa wamejipandishia wakasahau kuwa wao kawaida ni wafanya kazi. Mm-hmm. Narudi ni wafanya kazi wa nchi uh, na wananchi Abdul Zeimana ni kuombe ni kuunganisha Abdul Zeimana. Abdul Zeimana ni kuombe Abdul Zeimana Abdul Zeimana ni kuombe radhi tena. Kidogo kuna msikilizaji ambaye amesubiri muda mrefu kwenye laini ya simu, tumpokee. Asante sana ndugu mtangazaji wa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Kwanza kwa majina ni chini Jeji kutoka Kakamega, Kenya. Hii ni kuzungumzia usubiri ambao uko kati ya waheshimiwa tunaoita huku. Otien George, ungepandisha sauti kidogo, ungepandisha sauti kidogo. Yes. Otien George. okay, asante sana. Kile nilikuwa nasema ni kwamba ile ile tofauti ya utajiri ulioko huku kati ya waheshimiwa una, una, na wale ambao ni wananchi ni mkubwa sana, na ndio maana tunafanya wananchi wengi kuwa na hofu na kusema kwamba labda hawa viongozi wanaidia. Halafu pia gana la pili hapa ni kwamba huwezi ongoza bila kuwa na fedha wanaamini kwamba hauwezi chaguliwa bila wewe kuwa tajiri. Wanasema matajiri, mana hao matajiri ndio pesa ndipo wapate kunini, ndipo wapate kuwachagua wao. Kwa hivyo ni jambo tu ambalo kiujumla inatu ukasumba uka, uka, na inastahili kufulukishwa na watu wote kiujumla, na na inasababisha hata wenyeji na viongozi kuibia hata wananchi wao. wow. okay. asante sana Tukushukuru sana Otien George. Uh, Abdul Zeimana, sikukatikiza kwa makusudi, ni sababu live talk lazima, uh, hata wasikilizaji wetu nao vile vile wachangie. Unaweza kuendelea kidogo na maelezo ulikuwa unayatoa, alafu baadaye tutaungana tuta naye eh, James eh, Marenga kutoka huko Tanzania. Eh, nilikuwa nasema kuwa Ulaya hapa wana wa, katika mila na tamaduni za demokrasia ambazo wamezijenga kwa muda wanaelewa kuwa wao watu wa viongozi ni wafanyaka, ni wafanyakazi wa wananchi na wao lazima wawaoneshe wananchi kuwa kweli ni wafanyakazi wao, yani wale ambao waliwakubalia wananchi, lazima wayatekeleza. Nitatoa mfano mdogo hapa. Belgium, ambapo niliko, wanakuja wengi kwenye uongozi, wanakuta mishahara ni u elfu saba kwa mfano na yule anasema, anakataa kupokea yule mshahara wa yuro elfu saba. Anasema hapana, mimi nilivyokubalia wananchi wa kitongoji changu kule, mimi nichukue Buyenzi, nilivyowakubalia wananchi wa kitongoji changu kule cha Buyenzi ili wanipe kura, nilikataa kuwa tinto kwenda kuishi maisha ambayo ya ku, ya yako juu na wao wanaishi maisha ya tabu, mabaya, mimi nilisema nikipata nafasi hii nitapokea mshahara ule ambao unanifanya una mimi niweze kuishi kwa heshima, na pesa ya kubaki irudi kwenye hazina ya serikali ili iende kutekeleza mahitaji ma, ma ya wananchi hususan, hususan hususan hususan afya hususan elimu hususan malazi na mengineyo na hivyo wanatekeleza, lakini kwetu mm -hmm. Sijamsikia mtu ambaye amefika mahala akasema hapana. mm-hmm. Hizi shilingi ni elfu kumi na nne za Kenya, mimi mwenyewe kupokea kwa mwezi umoja, basi mi nitapokea elfu tatu, zingine zirudi kwenye hazina ya serikali kwetu, right. Bado hatujao na utamaduni huyo. Nataka au nasema tujifunze na sisi kuenda na tamaduni za kidemokrasia. Demokrasia inataka kuwatumikia wananchi, hapana kujitumikia wewe au familia yako. Shukrani sana. Basi hivi sasa tuna msikilizaji ambaye yupo katika laini ya simu, anatoa maoni yake kuhusiana na mada hii tunayoizungumza hivi sasa. Naitwa Kalele Lugembe wa Igunga, Tabora. Kwa sasa niko Dar es Salaam, Tanzania. Mimi naona wanasiasa walio wengi wanaingia ndani ya siasa kwa muda mfupi sana, unakuta mwanasiasa hajatimiza hata miaka mitano, lakini ukijaribu kumchunguza mali anayoimiliki ni mali nyingi sana, tofauti na kile ambacho wanakipata yaani mshahara wake. Kwa hiyo mimi naona wanasiasa wanatumia njama ya kujimilikisha mali ambayo sio halali, na kama kutakuwepo na uchunguzi wa kuchunguza kabisa kwamba, je, wanasiasa ambao wapo kwenye siasa hizo mali wanazozimiliki ni za halali, jibu litapatikana ni hapana kwa sababu wanasiasa wana mali nyingi. Unakuta mwanasiasa kaingia ndani ya siasa au anaongoza cheo fulani, lakini unakuta mali ambayo anayoimiliki ni mali nyingi sana, lakini sio wanasiasa wote, bwana Kalele li, Lugembe ndio, sio wanasiasa wote, kuna baadhi yao, lakini kuna baadhi yao, lakini mimi naona kiujumla, si kabisa katika bara letu la Afrika, hata Afrika Mashariki ni wanasiasa wengi sana wenye tamaa ya kujimwizisha mali. Unakuta anapigania apate mali nyingi, ili pindi atakapoondoka kwenye uongozi, kwenye kiti ambacho anakitalia, asiwe yaani, awe na maisha rahisi, asihangaike sana, kwa sababu anapojiona yeye yuko kwenye mafuta. Kwa hiyo akija kutoka kwenye uongozi alionao nao, hata cheo chochote kile ambacho amekitalia, awe na maisha mazuri pamoja na familia yake. Lakini kiujumla wabadilike wajaribu kubadilika. Kwa mfano wa asisi wa taifa letu, Mwalimu Julius Kambarage Nyerere, sijawahi kusikia kwamba aliondoka akiwa na mali nyingi. Hapana, alikuwa na uchungu wa nchi yake, alikuwa na uchungu wa taifa lake. Nam basi uh, kama ulivyosikia ujumbe wa msikilizaji Kalele kutoka Tanzania, ujumbe huo pia unaendana sambamba na maoni ambayo tumeyapokea kutoka huko huko Tanzania kwa Edward. Yeye ameandika kwamba maisha wanaoishi viongozi walioko madarakani haiendani na mishahara yao. Mtakuta kwa mfano, namchukulia pengine, mkuu wa mkoa analipwa milioni tatu au tano, lakini hapo hapo utakuta na magari zaidi ya manane, tena yenye gharama, unakuta anamiliki mahoteli ya kifahari, na wakati mwingine unakuta anamiliki vyombo vya usafirishaji. Nije kwako James Marenga, haya yanayozungumziwa na wasikilizaji ni maswala ambayo yanaonekana katika maisha ya kila siku ya wanasiasa ambao wengine wapo karibu kabisa na raia wa kawaida, sasa nini hapa unadhani kifanyike ili kumwona kwamba raia wa kawaida anaona kwamba mchango wake anaotoa au kodi yake inayotumika, uh, katika kuendeleza maisha ya ya kila siku katika eneo linalomzunguka yanatumika ipasavyo? Asante mtangazaji. Nimekuwa msikilizaji wa muda mrefu wa mazungumzo uh, haya kutoka sehemu mbalimbali uh, Tanzania tuna sheria kadhaa na na sheria ambayo sasa serikali hii ya awamu ya tano imekuwa ikifuatilia sana ni ile sheria ya maji ya viongozi wa umma, na ambapo kila uma, anapua, pisho, ma, uh, utewuzi, ya, anapua, kiongozi hao wa umma anapoapishwa anapopata uteuzi au anapokuwa amechaguliwa anaapa kwamba ataishi namna ambavyo muongozi wa sheria inapotaka. Na sheria hii inataka hata viongozi hao waseme mali walizonazo, na hii wanaifanya kila mwanzo wa, wa, wa mwaka wa fedha wa, wa, wa, wa, wa, wa nchi hii wanatangaza mali zao, kiasi gani alichonacho kwa kipindi hicho, na na hazina aliyonayo, kama ni kwenye bank au sehemu nyingine, ni sheria inataka hii. Sasa changamoto kubwa ambayo tunaipata na ambayo nimeiona vilevile katika sehemu zingine za nchi, hasa za, za Afrika Mashariki ni usimamizi wa hizi sheria, kweli yale ambayo yanazungumzwa na viongozi hawa kweli yanafuatiliwa kinaga ubaga husiana na rasilimali alizo nazo kama viongozi. Maana sheria inasema kabisa, lazima utenganishe kazi yako wewe kama mwanasiasa na hasa kama unatolewa katika ma, ma, ma, ma, madaraka ya umma na shughuli zako binafsi, unapokuwa katika shughuli za umma. Maana lazima utumikie umma uliokuchagua, na kwa sababu tayari umma unakupatia mshahara wewe kama kama kama mtumishi wa umma. Sasa changamoto kubwa tunayoipata ni kwamba ni kweli sheria zipo, ni kweli taratibu zinawekwa, lakini usimamizi wa zile sheria na hasa kwenye kuhakikisha kwamba Uh, yale ambayo viongozi wameapa, uh, tena viapo vikali kabisa vya kusimamia uh, uh, namna ya uendeshaji na, na namna ambavyo wanatakiwa ku, ku, ku, ku, ku, ku, ku, kumiliki mali zao unavyoweza kusimamiwa, hii ni changamoto kubwa sana ambayo tunaipata kwenye nchi nyingi na hasa nchi zetu za Afrika Mashariki. Kwa wananchi wa kawaida kama alivyosema wazungumzaji wa, wa, wa wengine na wachangaji wengine, wakati mwingine ile transparency, ule uwazi Uh, unakosekana sana uki- kama mfano mtu mmoja amesema mchangaji, um, mmoja kutoka kutoka huko Belgiji ambaye niie kutoka kutoka kutoka Burundi nafikiri, anazungumzia bali, mishahara ya viongozi inafahamika, ehhe, mshahara wa waziri fulani au labda mshahara wa rais au mshahara wa huko wa, uko wazi, uko, wa, zi, uko Am, wa Laki, lapa, kwenye maandishi ambayo hata wananchi wanaweza kuyaona, lakini labda kwenye nchi zetu za Afrika wakati mwingine au uh, Afrika Mashariki huwezi kuviona hivyo, wakati vwingine sio rahisi sana kuvi kuvipata labda mpaka mtu anafanya uchunguzi aangalie, aende, akafuatilie. James, wananchi wa kawaida huwa hawajui. James, hapo Tanzania wana wana hapo hapo Tanzania mishahara ya viongozi haifahamiki, hai hadharani, ha, wananchi wa, wa hawajui mishahara wana uh, unajua, kwa mfano wa ofisi ambao labda unaweza kufuatilia, unaweza kujua kuna malifano, ukienda ukachunguza, unaweza kujua labda mishahara wa wazifani huko, lakini hakuna ule hakuna hakuna, kwa sababu hao ni watumishi wa umma kama wanavyosema viongozi wengine hao, watangaji wengine hao ni watumishi wa umma mimi kujua labda mshahara wa wa, wa, wa kiongozi fulani, wakati mwingine inaonekana kama kuwa ni siri fulani kwamba hatupendi kudisclose au kuachia ujulikane mshahara wa mtu fulani, lakini hawa watumishi wa umma ni, ni, ni, hakuna hakuna usiri katika utumishi un, wa umma. Unawezekana, unawezekana mpaka ufanye ule uchunguzi wa kawaida, uende ukafuatilia nyaraka mahali fulani, utajua. Lakini sehemu zingine, kwa mfano labda nchi za wenzetu kwa Amerika, ukienda kwenye kwenye wavuti zao unaweza ukaona mshahara wa rais ni kiasi fulani, uh, mshahara wa fulani kiasi fulani, unaweza kuona na nakubali kwamba kipindi cha serikali ya awamu ya tano unaona, kama sababu rais amekuja mbele akasema kabisa, jamani, nataka mishahara, watu walikuwa na mishahara hiyo iliyo juu itashushwa sana chini, watalipa katika kiwango fulani hivi e, eh, ingawa sasa huwezi kujua ni kiwango gani, lakini anasema aulau imeshushwa kutoka nyewe, labda wao mishahara ilikuwa nalipwa mishahara wa juu sana, wabaki katika levo fulani, labda viongozi wapate mishingi labda milioni tano milioni sita, kesi kama hicho. Lakini bado kuna mbandanyaji, kuna marupurupu kadhaa, wengine wana alaunsi za nyumba, usafiri na vitu vingine kama hivyo, ambavyo huyu mwananchi wa kawaida angetegemea kuona uh, kiongozi wake akiwa naishi na kawaida. Kwenye uongozi wa nchi za Kiafrika ikiwemo Afrika za mashariki, wanasema mtu akichaguliwa kwenye uongozi tayari amkululuka anatumia, hapa Tanzania sema ameula, yani huyo tayari mambo yake safi yanaweza kaishi. Sasa maana yake <laughs> kwao, uongozi si, si hapa si kutumikia tu, lakini uongozi hapa ni pamoja na mambo mengine yanayosiana na maslahi ndio, mtu akichaguliwa kama kiongozi, lazima alipe mishahara yake laa na marupurupu hmm, lakini basi atumie nafasi hiyo basi kwa ajili ya kuwatumikia wananchi na sio kujinibikizia mali zaidi kuliko wale ambao waliomchagua ambao wanategemea, kwa sababu kuna wananchi wa kawaida kipato chao kidogo, wanategemea hmm, kiongozi wao awapiganie basi, ili waweze kuinua kipato chao cha maisha. Nikushukuru sana amekuwa kiongozi. Nikushukuru sana James Marenga. Nirudi kwako mbunge Richard Onyanko. Uh, hapo Kenya rais Uhuru Kenyatta alianzisha sera ambayo inaitwa ni lifestyle, eh, kuhimiza au kuhamasisha viongozi wote watangaze hadharani zile mali ambazo wanazo eh, ili watu waangalie kwamba kweli mali, mapato ambayo wanayo ni sambamba na maisha wanayoishi. Je, hilo limefikia wapi? Imekuwa ni, ni siasa tu au linatekelezwa? Ningependa kusema kuwa hilo jambo ni siasa tu, kwa sababu sheria vile lilivyosikia ndugu wetu mmoja alivyosema hapo awale, awali uh, sheria tunaipitisha lakini tena tunaikata. Uh, hilo jambo kila uh, mbunge ambaye anachaguliwa hapa Kenya lazima kwanza aende kule kwa uh, tume ambayo inachunguza ufisadi lazima aende kwa uh, wale ambao wanajulisha kwa masuala ya kutaka kujua uh, vile umekuwa ukichunga sheria na vile umekuwa ukihudumu uko. Lakini wakati mwingine kwa sababu ya hili jambo la ufisadi ambalo limetokea hapa nchini kwetu Kenya, unapata mtu anaweza akaenda akanunua hata hicho cheti cha kusema kuwa yeye hana mali ama, ama na mali kiasi fulani. Jambo la pili, ningependa kusema nimesikia vile ndugu zangu wamezungumzia hili jambo. Mimi ningependa kuwauliza wananchi wa Afrika na Waafrika Afrika Mashariki, tena ningependa kuwakosoa sisi. Mimi kama, kama wananchi wa kawaida, ndio mnataka wale viongozi wa kifahari wachaguliwe? Yule kiongozi anakuja anatoa pesa, ambaye anakununua wewe kama mwananchi wa kawaida ambaye anakuambia leo ntakofa hii nipige kura, halafu kesho akifika aki pale bunge hasikii mambo yako unayozungumzia. Ya yule mtu ambaye anatoa hela kununua uongozi, ndi akishaingia kule bungeni, masuala ambayo atakuwa anayazungumzia na ile kazi atakokuwa anaifanya ni kurudisha zile pesa zake ambazo ametumia ili kuwa kiongozi. Hiyo ndio shida tunayo Afrika, wananchi wa kawaida haswa haya Um, um, NGOs, yale ma, ma, ma, ma, non-government organizations ambazo wana kazi yao ni kuwafunza wananchi ili wananchi wajue kuwa uongozi si lazima ununuliwe. Mwangalie mtu, angalia sera zake ziko aje, angalia uongozi wake tangu alipoanza, kama alianza kufanya kazi mahali fulani, historia yake iko namna gani? Wananchi siku hizi hapa nchini Kenya hawataki kusikiza hayo. Wananchi ha, wa kawaida nchini Kenya anataka yule ambaye ameiba aenda aibe hizo hela, lete hizo hela ndi anagawanya, anagawanya ama anamrushia kwa masau tena, alafu huyu <laughs> jamaa anachaguliwa, anakuja kule bungeni. Maswala yanawakera wananchi wa kawaida, hamna viongozi siku hizi ambao wanataka kuyazungumzia kuyatilia maanani na ya kutoa suluhu ambazo zinaweza kuwasaidia wananchi wa, wa kawaida. Haya basi, so, Richard tutarudi kwa, kwa kwako, subiri kidogo. Kwa Richard naomba tafadhali tafadhali, mishahara na marupurupu mwananchi wa kawaida Richard, haya basi, naona una mengi ya kuzungumza, lakini pia nao wasikilizaji wameandika mengi nayo, pia tungependa tusome mchango wao ili, uh, waweze kusikika na maneno yao yaweze kuwafikia wengine. Naye huyu anaitwa Zakayo Nzunda, yeye anasema, ninasikitika sana kwa kuwa viongozi wetu wana mali nyingi na wanaishi maisha mazuri, na kwa ujumla hayaendani na mishahara hata kidogo naye Santos Ruto kutoka yee, anasema asa, asante sana vioi kwa mjadala huu. Maisha ya viongozi mara nyingi haiambatani na mishahara yao. Kwa nini? Kwa sababu ufisadi umekithiri hasa katika Afrika Mashariki na toka Kenya mimi, na hali ilivyo huku ni tete sana. Viongozi wa taasisi mbalimbali, hasa asasi za serikali, wanaishi katika hali ya ubabe wa juu sana. Pesa wanazotumia zinatokana na wao kupata zabuni za serikali kwa kampuni zao za binafsi au kutokana na ufisadi. Basi nirudi uh, kwako na nakupatia dakika moja tu ya kuweza kunijibu swali langu. Kwa maana hiyo basi, ni sahihi kusema kwamba uh, mtu anapotaka kuwa mwanasiasa, anapowania gombania nafasi fulani ya kuweza kuiongoza jamii, anaingia mikono mitupu, anaenda kuchuma mali na kuweza kujilimbikizia yeye na familia yake? Mimi ningependa kusema kuwa hili, hili swala lazima wananchi wa kawaida waanze kulifikiria na wajue ni viongozi aina gani ambao watawateua ama wachagua waende kuwafanyia kazi. Hapo nimekuelewa, lakini nachotaka kwa... kufahamu jibu la ndio au hapana ni kwamba wanasiasa waliopo madarakani au na wale ambao tayari wameondoka madarakani, tukuchukulia mfano wewe mwenyewe hapo binafsi ni mwanasiasa hivi sasa Tuseme umeingia mikono mitupu, sasa hivi umeshajichumia kila ulichokuwa ukihitaji, pengine una haja tena ya kutaka kuwania katika muhula mwingine. Kwa hiyo mnaingia mikono mitupu, mnaenda kuchuma mali za wapiga kura ambao wanaishi maisha duni, wanawapigieni kura ili mweze kuwaletea manufaa ambayo hawayaoni siku hadi siku. Ndio hapana? Ningependa kusema kuwa lazima tuwe na sheria ambazo zinafuatilia, ulipokuja bungeni ulikuwa na nini na ulipoondoka una nini. Hapo ndio lazima itatufanyisha sisi kama viongozi na wale wananchi wajue ni nani ambaye ameajibika na nani ambaye anafanyia wananchi wa kawaida kazi ambayo iliyompeleka kule bungeni alipochaguliwa. Shukrani sana mbunge uh, Richard Wanyango. Abdul Nzeimana, ni kama vile tunaelekea kwenye mwisho wa kipindi. Mnamo dakika tano tutakuwa tumekamilisha kipindi, dakika nne na nusu hivi kidogo. Uh, Abdul, uh, ulihudumu uli, uli kwenye serikali na hivyo uko hapo Ubelgiji, umeona mifano na umetuelezea mifano yenyewe. Unaona swala hili la viongozi wanasiasa kuishi maisha ambayo ni ya kifahari wakati wananchi wao waliwachagua bado wanaishi katika maisha duni, vipi tusahihishe jambo hili? Uh, kwenye nchi zetu huko Afrika Mashariki na maziwa makuu, la hasha, la hasha, wala haliwezi kusahihishwa. Kwa nini haliwezi kusahihishwa? E, sababu ni, ni, ni wizi ni wizi wa ngawira e, wewe unakuja kama uh, mwakilishi wa wananchi, wananchi ambao wana hali duni, na wewe ni mtumishi wa wananchi kuliko kuwafanya wale wananchi kupandisha hadhi ya maisha ya wale wananchi, kima cha maisha ya wale wananchi, wewe unawadidimiza na wewe kujifanya kupata kunufaika kama wewe labda na familia yako, na hayo ni kwa muda mfupi sana. Napenda watu waelewe, au viongozi ambao wako wako kwenye utawala leo waelewe, kama hilo jambo unalolifanya ni kwa muda mfupi sana. Hata ukilimbikiza mali zapataje kama haukujenga system ambayo eh, au sijui kwa Kiswahili niseme nini, system ambayo italinda wananchi, basi fahamu kuwa na wewe ukiwa moja kati ya wananchi, fahamu kuwa huyo, hayo uliyoyalimbikiza kesho yataporomoka, na wewe utajikuta ni duni duni, kuwashinda wale wananchi ambao uliwapora, uliwapora kura zao ili uende kujilimbikizia mapesa. Na mimi ninadhani Lazima kitu kibadilike kule kwetu Afrika Mashariki na Kati, na hasa hiki kitu kubadilika, inataka sisi wenyewe wapiga kura. Nyie wapiga kura wa kule Kigoma, msimchagui tajiri ambaye anakuja kuchukua pesa. Mwiye wapiga kura wa kule Gitega kule Burundi, msimchagui tajiri ambaye anakuja. Nyie wapiga kura wa kule Kisumu, mkimchagua mtu ambaye mnaona anakuja kwa ni mtajiri amekuja kualetea atajirudishia Fahamuni kama mkimchagua huyu, yule ambaye mko naye hapo Kisumu, ana- an, mnamfahamu mnamfahamu, utu wake na u, u, u, uzalendo wake. Yule ambaye ni mzalendo kule Tabora, mnamfahamu mzalendo wake, mkimchagua kwa uzalendo wake, hapana kichama, hapana kwa mapato yake, fahamu Sam. huyo atakuja kukuleteeni manufaa nyinyi wananchi, atatekeleza yale mnayo yataka, walaki nikifanya kinyume basi, James Marenga, haya basi, uh, nini kifanyike? Sheria gani zitumike ili kuweza kuleta demokrasia ya kweli, kwamba viongozi uh, ambao wako madarakani na wale waliopita wanapokuwa madarakani, basi wasijione kwamba ni wao tu na familia zao, lakini waelekeze nguvu zaidi katika kuhudumia jamii ambayo imewapigia kura na kuwaweka pale walipo. Ndugu mtangazaji, hakuja kuwa na tatizo la sheria katika nchi za Afrika kabisa sheria zipo tena na sheria mm -hmm. kali kabisa kabisa. Kitu ambacho unachokiona ndugu mtangazaji, uh, Afrika kama Tanzania au Afrika Mashariki kama ilivyo nchi zingine za Afrika, lazima utamaduni wa uongozi uweze kuwepo kwa wananchi au kwa viongozi wenyewe. Kwanza, kama mimi ni kiongozi na sio nimechaguliwa kwa sababu tu ya maslahi haya ambayo nitakwenda kuyapata kama kiongozi, ninachaguliwa kwa ajili ya kwenda kuwatumikia wananchi. Hilo likiweza kuondoka katika katika katika katika mfumo mzima wa uelewa utaondokana, sheria zipo na sheria zipo kali kabisa. Sasa lakini sala lingine mm -hmm. icwa lazima, uh, labda la usimamizi na hata kiongozi ambaye anakwepa madarakani mwa, mwa, mtangazaji wa Kenya amezungumza habari ya Uh, wa liopo, so, na. Tunaona, na. Zaimprove... James. James ni kushukuru sana kwa mchango wako, ni mshukuru pia mbunge Richard Onyango, ni mshukuru pia Abdul Zaimana na wasikilizaji wote ambao walichangia kwenye Live Talk. Hapa ndipo tunakamilisha kipindi chetu cha leo. Hapa studio mlikuwa nami Patrick Ndwimana na mwenzangu um, mkamiti Kibayasi. Tunawashukuru pia waelekezi wetu Aida Isa na Fiona Wamai na msimamizi wa matangazo ambaye ni Abdul Shakur Abud. Kwa pamoja tunawaga kiwatakia kuanza vizuri weekend.