Kutoka studio kumi na tano hii ni VOA Express moja kwa moja kutoka Washington. Umesikia ni ishara kwamba tumekamata position hapa studio nambari 15 kukuletea VOA Express takriban dakika 30 Zimegonga saa tatu nusu asubuhi hapa papo, pahali popote ulipo duniani kote, karibu kwa matangazo ya sasa hivi. E, jina langu ni BMJ Mridhi. Jina langu ni Kenes Bwire. Msikilizaji, ni mengi tuliyokuandalia, ikiwemo burudani siku ya Ijumaa. BMJ, tunazama tuna ndani ya mawimbi, tukichipuka hivi tunakuwa tumechipuka na mengi, na tutakuwa tukiangazia maswala ya burudani, ikiwemo spoti na mengine yale, pamoja na habari za dunia, lakini la muhimu, la muhimu sana ni kwamba tuta bila shaka tutakuwa na jicho letu, ilivyo desturi yetu kila Ijumaa. Uh, hii leo tutakuwa naye Lucy Patrick kutujuza ni nini ambacho uh, wanaangazia wasikilizaji wetu katika eneo alipo uh, lakini kwanza kabisa na vile vile uh, Kennedy uh, kundrani ni sawa tu, tupo Kennedy wengi, lakini mimi ni Kenneth, uh, we, wewe ni Kenneth. <laughs> Kenneth, <laughs> kadhalika ilivyo ada tutaangalia ni nini kinatanda kwenye mitandao ya kijamii yani kuvuma uh, ambayo yanazungumziwa sana katika maeneo mbalimbali mbali. Na vile vile kama ilivyo ada pia tutakuletea habari za dunia hapo katikati na kutakuwa pia na ngoma. Katika nchi ya Afrika mashariki ya Tanzania kumekuwa na mkutano ambapo viongozi wanakutana kuweza kujadili maswala ya maendeleo. Tunapozungumzia maendeleo, ya muhimu sana kwa raia, mimi na wewe, inakuwa ni mfuko unasemaje, maswala ya uchumi na pesa. Kwa hivyo watakuwa wakijadiliana maswala ya biashara, uchumi, na mambo mengine ambayo yanahusiana na jinsi dunia inavyokwenda kwa mwendo wa kasi kwa sasa hivi, katika kuboresha maisha ya binadamu. Lakini pia ni vizuri tutaje kwamba Uh, ni, eh, ni viongozi ni ambao wanazungumzia hayo uliyoyasema, lakini viongozi wa kikanda, e, manake sio national issues hii kitaifa ni mm -hmm, kanda wanasema kwamba ni jumuiya ya kusini mwa Afrika ijulikanayo kama SADC ambapo nchi mbalimbali nafahamishwa kwamba karibu viongozi wa nchi kumi na sita kumi na sita na niliona kwamba katika taarifa zako pia za, za tv pia ulizungumzia hili. Hebu tueleze kidogo na nini ambacho. Kabla huu mkutano, umekuwa ni mkutano wa mawaziri ambao amekuwa wakikutana kabla, ya mawaziri wa kuweka mikakati ya kujadiliana. Hawa viongozi wanakuja kujadili yale ambayo tayari yamejadiliwa na kupitishwa na kusema mwendo ambao unastahili kufata. Tuungane na Dina Chahale akiwa Dar es Salaam ambaye amekuwa fuatilia mkutano huu aweze kueleza zaidi. BMJ, mkaribishe Dina. Di, nam, Dina, karibu kwa vi, nam, karibu kwa VOA Express. Tukuwa tunajaribu uh, kidogo kueleza wasikilizaji ni nini kinaendelea hapo, lakini wewe manake uko on the ground uko pale katika eh, mm-hmm. eneo la tukio tupe, ni nini ambacho uh, kinaendelea hapo. Nasikia viongozi wamewasili baadhi yao. Ndio, kama nilivyokuambia hapo awali, leo ni heka heka za kupokea tu viongozi wa wa, wa, so, uh, wa wa nchi na serikali wa nchi za jumuiya maendeleo ya kusini mwa Afrika SADC. Wamewasili hivi inavyoongea na wewe, Tshisekedi wa DRC Congo ndio amekiwa katika uwanja wa ndege wa kimataifa Mwalimu Nyerere tayari. Pia ameshapokelewa rais wa Angola, ameshapokelewa rais wa Zambia Edgar Lungu walesoto waziri aliwasili jana jioni, pamoja na ni waziri pia naye anawasilisha aliwasili jana jioni. So, hii ndio kinachoendelea hapa Dar es Salaam kwa leo, ambapo wote hao wanawasili kwa ajili ya kuanza sasa kikao rasmi ambacho kilikuwa kinasubiriwa kwa hamu, baada ya kuona hivyo vikao vya mawaziri, baada ya kuwa na maonyesho ya viwanda ya nchi za SADC, lakini kesho ndiyo kilele sasa. Kesho na keshokutwa ndipo ambapo wakuu wa nchi na serikali wa jumuiya ya maendeleo kusini mwa Afrika wataanza mkutano wao mkuu. Katika mkutano huu dina maswala gani yamewekwa juu kwenye ajenda ambayo yataweza kujadiliwa? Maswala so, yaliwekwa juu kwenye ajenda ni maendeleo ya viwanda na, na, na maendeleo endelevu ya viwanda katika nchi za SADC kama tulivyosikia kutoka mwanzo, wakati wa maonyesho ya viwanda, Rais John Magufuli ambayo yeye ndio anakwenda kuwa mwenyekiti wa SADC kwa kipindi cha mwaka mmoja ujao, anasisitiza kuwa nchi za SADC lazima ziendeleze jamii viwanda vyao. Tujifunze kununua bidhaa zinazotengeneza katika ukanda huu wa nchi za SADC ili kuinuana, tusiwe tegemezi kwa nchi za ya jumuia nje ya jumuia. Kwa hiyo kubwa sana ni maendeleo ya viwanda, na kubwa zaidi pia watakuwa wanazungumzia pia ushirikiano zaidi katika masuala mengine ya teknolojia, pamoja na masuala mengine ya utalii, pamoja na masuala mengine tu ambayo yanahusiana na maendeleo ya jumuiya kwa ujumla. Nam na Dina, kama taka tukimalizia malizia kuna Uh, sijui kama umelifuatilia hili lakini kumekuwa na tetesi mm -hmm, kwamba wakati nchi kama hizo viongozi wanakutana ile hali katika nchi ambayo ni jirani ya nchi nyingi hapo nchi ya Zimbabwe kunaonekana hali imekuwa ya taharuki mm -hmm, zimeendelea kutanda vilevile, uh, vile uchumi umezorota hata zaidi kuliko uh, ilivyokuwa katika miaka ya mbeleni. Sijui kama suala kama hili wakati hao majirani wanapokutana pia huenda likaangaziwa hilo suala nikuwa litaangaziwa hata kwenye hotuba yake ya uchongaji wa sadek wa jumua ya sadek alizungumzia, pamoja na Tanzania pia walizungumzia. Nakumbuka rais alizungumza kwamba katika huu uenyekiti mmoja kwa wa Tanzania itaendelea kusisitiza kwa nchi ya Zimbabwe kutolewa vikwazo vya kiuchumi, ili angalau wananchi wa Zimbabwe waanze kufaidi matunda ya uchumi. Kwa hiyo hilo kwa kitu kipo Tanzania kama mwenyekiti amesema. ni kuangalia kuondolewa kwa vikwazo vya uchumi. Na shukuru sana Dina Chahali mwandishi wetu ukiwa huko Dar es Salaam hapana shaka kwamba utafuatilia zaidi tutajua mengi zaidi hasa katika matangazo yetu kuanzia jumatatu na vile kwenye, na vile vile kwenye mitandao yetu kama vile www.voaswahili.com. unaweza kupata mengi zaidi eh, kuhusu mkutano huu wa viongozi wanachama wa sadik Tuelekee nchini Kenya, jiji la Nairobi. bmj wa Kenya wanajadili mtaala mpya wa elimu, mtaala ambao unapania kuleta mabadiliko makubwa. Kama ulipitia mtaala wa 844 nane nne nne, ama kabla ya 844 wa moyo wa, wa Rais Moi, kulikuwa na mtaala mwingine, basi ule ule unaitwa wa CPE ule. Hayo yote ataondolewa sasa, tena utawala wa Uhuru Kenyatta unaleta mtaala mwingine ambao umekuwa na mjadala mkubwa sana, na mjadala huo ke, Kennedy, si kwamba ati unaenda taratibu nyie, mm, kama ambavyo watu <laughs> wangetarajia kumekuwa na mvutano, na tumekuwa tukiripoti haya mingi, lakini leo kumekuwa na mkutano wa wadau mm, na kutuletea mengi zaidi. Tuungane sasa na mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera. Kennedy eh, usukani ni wako Kennedy? Kennedy Wandera. Kennedy pia amekuwa mjumbe katika mkutano huu. Ndio maana yake hapatikani kwenye simu. Tumempata <laughs> <laughs> Tumempa... <laughs> wakati ndipo amepewa nafasi ya kuzungumza, lakini na <laughs> <laughs> la muhimu BMJ ni kwamba serikali ya Kenya inapania kuondoa masomo katika darasa la saba na darasa la nane ili mwanafunzi anapojiunga katika shule ya msingi anasoma darasa la kwanza hadi darasa la sita. Mm -hmm. Na kando na kusoma darasa la kwanza hadi la sita, kwamba hata kuwa akipewa mtihani ni mwalimu atakuwa anafanya uamuzi kulingana na vile amemfunza mwanafunzi huyu ala darasani, eh, eh, afanye maamuzi kwamba huyu sasa ana uwezo na kuelewa yale ambayo anafanya kwa sasa tum tupatie nafasi asonge darasa linalofuatia, ili maswala ya mtihani yaondolewe. Na amezungumza kwenye hafla hiyo iliyofanyika Kenyatta International Conference Centre pale katikati eh, kati ya jiji la Nairobi. Amezungumza ah, Rais Uhuru Kenyatta, na ndio hayo tulitaka kupata kwa Wandera. Bado tunaendea kumtafuta, lakini cha muhimu ni kwamba kama nilivyosema, uh, kenes ni kwamba kumekuwa mvutano huo uh, ambapo unahusisha KNUT na vilevile vile na serikali, serikali ikiwa na msimamo huu na KNUT Uh, ambao ni ushirika wa walimu na nini eh, ukiwa na msimamo tofauti no. Kennedy Wandera uh, tuambie nini amesema rais Kenyatta kuhusiana na suala hili uh, rais Kenyatta anaeleza kwamba sasa ambao umekuwapo hapo awali kwamba sasa, ile, ile gredi ya sita kutakuwaje katika gredi ya sita ya saba, nane na tisa, kwa mfano nieleze hivi kwamba katika mfumo huu mpya wa mtaala mpya kuna uh, mbili sita sita tatu, ambapo kutakuwa na miaka mitatu kwa mwanafunzi wa shule ya upili shule ya msingi kusoma, na vilevile kutakuwa na miaka miaka sita uh, kwa mwanafunzi wa shule ya upili kupitia mtaala huu. Lakini sasa rais Kenyatta anaeleza kwamba mabadiliko yapo na sasa wanafunzi hawatakuwa na mtihani wowote utakaofanywa na mwanafunzi atakaekuwa katika gredi ya sita. Hii ni kumaanisha kwamba sasa ili gredi ya saba nane na tisa kwa mfano ambayo kwa sasa ni darasa la saba na la nane na kidato cha kwanza patakuwa na mabadiliko makubwa sana na sasa hii, iwapo sehemu hii itaondolewa, basi hapata kuwa na mtihani kwa mwanafunzi ambaye atakuwa katika gredi ya sita, na hiyo basi kumaanisha kwamba mtihani ambao tumekuwa tukiushuhudia sana wa KCPE, mm hauto -hmm. hautokuwepo katika mtaalam. Lakini sasa hayo ndio aliyoyasema rais. Je, kauli ya rais n ni maanaake ni itakuwa sasa ni sera ambayo inapitishwa ama bado mjadala utaendelea, alafu kuwafikiana kuhusu ni nini maanake. Nimesikia kwamba wamezuiliwa baadhi ya viongozi wa KNUT. Nilikuwa najaribu kuelezea kuzungumza hapa na, na kenes si kuhusu hilo anachosema rais Kenyatta ni mojawapo wa mapendekezo ya jopo kazi liloundwa mwaka jana na rais Kenyatta na, na wizara ya elimu. Na hivyo basi jopo kazi hilo limekamilisha na kuweka ma, ma, likatoa li, mapendekezo kwa wizara uh, ya elimu na kumkabidhi rais Kenyatta. Kwa hivyo rais Kenyatta anayasema, yamenukuliwa katika jipo, katika ripoti ya jopo kazi lililowekwa kuangazia mtaala huu mpya. Kwa hivyo hii sasa ni mapendekezo, haya sasa yatapelekwa, yata, yata, yata kwenye bunge Kenya na sasa kufanywa kuwa ni sera muhimu katika maandamizi ya mtaada huu mpya. Lakini lipo suala ambalo umelitajia kwamba wale viongozi wa muungano wa walimu hawajafika kule, lakini uh, tulipata ripoti kwamba hawakuwa na vibali vya kuingia kule. Hatujajua kwa nini, lakini kumekuwa na uh, tashwishi kidogo kuhusu mvutano ambao umekuwa hapo kati ya waziri uh, Magoha na hawa viongozi wa, lakini kuna kingine ambacho rais Kenyatta alikisikiliza sana, akasema kwamba mtaada huu pia utampa mwanafunzi uwezo wa kuweza kujiimarisha kutumia vipaji alivyo navyo, ile talanta aliyonayo. Na wazazi uh, sasa hawatakuwa na uwezo wa kuanza kulemaza watoto wao, wakisema kwamba tunahitaji uingie chuo kikuu. Mwanafunzi atakuwa tuna uwezo wa kufanya kile ambacho uh, kinamwafiki. Tunaweza msikiza Rais Kenyatta anavyoeleza, every single child has a talent that they've been given to god ours is to get that talent out and to train it so that it can become useful to that child in future. Kuna wale Mungu amewabarikia wa kutumia mikono yao. Sasa kama mtu amebarikiwa kuwa kapenta, ambaye ndio atakuwa mjenzi wa manyumba kubwa kubwa Kenya hii, kwa nini wewe mzazi umlazimishe ati wewe utakuwa daktari, na huyu mtoto hata akiona saiti ya damu ya, ya mbuzi anasirahi, lakini wewe unamwambia wewe utakuwa daktari, lakini wewe unamwambia wewe ni daktari. Sasa jameni, nani ameharibu mtoto? Si ni wewe umeharibu mtoto? Jameni Wandera, kwa kifupi zaidi, walimu ambao wanatoa mafunzo kwa sasa ni wale wamefunzwa, wengi wao, chini ya mtaala wa nane, nne, nne. Huu ni mtaala mpya. Je, walimu nao wamepewa mafunzo kuweza kutekeleza hili ama ni kusukumwa kiasi kwamba wale walimu muungano wa walimu, walimu hauruhusiwi kwenye mkutano sasa tunavyozungumza sasa uh, wizara ya elimu imetangaza kwamba zaidi ya walimu laki moja tayari wamepata mafunzo ya kuanza kutekeleza mtaala huu mpya. Kwa hivyo hapata kuwapo na tatizo lolote, na haya atakuwa mafunzo ya muda kwa muda, muda baada ya muda kuhakikisha kwamba walimu wanajifunza zaidi. Asante, asante. Tuende kwa habari za dunia. <tabu> Tunaanzia huko Afrika ambako polisi nchini Zimbabwe wametumia virungu na gesi ya kutoa machozi kuwatawanya waandamanaji wanaopinga serikali katika mji mkuu Harare. Mamia ya waandamanaji walikusanyika katika bustani ya muungano wa Afrika mjini um, Harare licha ya kuwepo amri ya polisi iliyofitilia mbali maandamano ya upinzani yaliyounga mkono ambayo yanaungwa mkono na mahakama kuu. Polisi waliwatawanya, walitawanya mkusanyiko huo wa waandamanaji kwa kutumia gesi ya kutoa machozi na kuwatawanya hadi katika barabara zilizo karibu kuingia nchini humo. Nchi hiyo sasa imemruhusu mmoja wa wabunge hao Rashid Laib uh, kuingia mipaka yake. Waziri wa mambo ya ndani wa Israel Arie Deri amesema Rashid ataruhusiwa kuingia Israeli kwa sababu za kibinadamu, ili kumtembelea bibi yake mwenye umri wa miaka 90 anayeishi katika ukingo wa Magharibi. Korea Kaskazini kas, imetangaza hii leo kwamba inasitisha kabisa mazungumzo ya amani na jirani yake Korea Kusini baada ya kufyatuliwa kwa makombora mawili na nchi hiyo ya Korea kas, eh, Kusini. Katika taarifa, serikali ya Pyongyang imeeleza hasira zake kutokana na mazoezi ya kijeshi yanayofanywa katika eh, Korea Kusini, kati ya Korea Kusini na Marekani ikiaminika ndo sababu ya kutoa tangazo hilo. Na meli ya uokoaji iliyo na wahamiaji mia moja... 34 wengi wao walikuwa wa Afrika, inaendelea kuelea katika bahari ya Mediterranean pwani ya Italia, ikisubiri kupokelewa, huku mzozo kati ya wanasiasa wa Rome ukiendelea na kuizuia kuingia katika bandari ya Lampedusa. Waziri wa mambo ya ndani wa Italia Matteo Salvini ameamurisha maafisa wake kuizuia meli hiyo kuwashusha wahamiaji waliomo nchini, eh, waliomo kwenye meli hiyo wahamiaji kwenye meli waliookolewa wakiwa safarini kutoka Libya Sikia hapo chini kwa chini, huyu Rema na Makula, huyu mwanamuziki ambaye amekuja kuwa kitu moto sana nilikuwa naangalia Kenneth, na najua unajua zaidi manake, huyu anatokea Uganda ambako ni kitovu chako. Kule alikuwa anafanya kama backup singer wa mwanamuziki mwingine anajulikana kama Halima na Makula Nini Waka. Kingine unachojua wakati unakuwa backup wa mtu <coughs> wakati unakuwa mtu wa mkono, eka bidii na wewe ukafanya vyakwako, rekodi inakwenda kwa jina Gutuja, maana yake mapenzi mahala ambapo eh, BMJ hayupo. Ndiyo. Ule mwanadada anahisi mambo si mazuri sana mahala ulipo, hadi Aha, akuone tu, yani wameshirikiana hapo na kundi lingine lilijulikana kama B2C. Eh, tutasikia mengi zaidi kutoka kwa huyu mwanamuziki katika ngoma zake katika matangazo yajayo, lakini kwa sasa Kenneth, eh, tukimbie moja kwa moja tuangalie ni nini kinaendelea katika jicho letu ambapo ah, Lucy Patrick mwenyewe anajieleza, twende kazi. Karibu katika jicho letu leo. Jicho letu linatazama ni kwa nini yanapotokea majanga na hasa ajali, watu hutumia nafasi hiyo kujinufaisha na si kutoa msaada. Je, ni ukosefu wa utu au ni kitu gani? Mimi ni Lucy Patrick. Karibu. Jina langu ni Neto Ruma Mkiramweni. Jambo la kwanza, huu ni ukosefu wa utu, kwa sababu mtu badala ya kwenda kusaidia majeruhi au kuokoa mali ya anaenda kuiba na wezi mara nyingi wanapenda kutumia hii kama fursa, kwa sababu watu wengi wanakuwa wanahangaika kujiokoa, wengine kuokoa mali zao, lakini wengine ndo wanatumia hii kama fursa ya kwenda kuiba. Ule ni ukosefu wa utu moja kwa moja. Watanzania wengi hiyo tabia tumeiweka kama mazoea. Kama sijakosea, kuna mwaka fulani ajali kama hiyo hiyo ilotokea mfano Morogoro, ilitokea namba wani pale ajali ya mafuta, watu wanachota mafuta, wanaenda kuiba betri, watu wakafa wakaungua sana. So leo tunaona kitu kama hicho hapo kimejitokeza, lakini watu wengi sikiliza, wananchi wanalaumu jeshi la polisi, wanalaumu serikali, wao walikuwa wapi, walichelewa kuokoa? Ule ni ukosefu wa utu. Gari imepata ajali, baada ya kwenda kuokoa, tumeenda kuiba mafuta, mnaenda kuchomoa mabetri, inakufaidisha nini? Tunaomboleza msiba, lakini tuwaase. Sometime tunajitakia vifo vingine, tunajitakia hamna. Mtu ambaye ajui kwamba petroli ni hatari kwa, kwa. majina naitwa Hekela Festo Kiando. Basi na mimi moja kwa moja niingie kwenye mada ambayo wenzangu wamekusha changia. Kwa upande wangu, mimi naona hali ngumu ya maisha kwa Watanzania ndiyo inayopelekea kukosa utu ndani yao na kuanza kufanya vitendo ambavyo pengine havistahili kwa mtu ambapo anakuwa amepata tatizo. Watu wengi wanafikiri inapotokea shida ndipo pa kutajirikia. Natoa mfano tu, kwa kipindi fulani tembea, kipindi ambacho soko lilikuwa likiungua, na baadhi ya watu walikuwa wakihamisha vitu na kuviiba na kuweka sehemu tofauti, ili mradi tu labda watabadili maisha yao lakini nitoe tu wito kwa Watanzania wengine ambao wananisikiliza kwamba maisha, kuna namna nyingi sana za kubadilisha ugumu wa maisha. Kwa mtazamo wangu, kikubwa ambacho kinasababisha sio tu kukosa utu, yaani watu hasa Watanzania wanapenda vitu vya bure, mteremko, yaani vitu vya bure tunapenda sana, yaani ndio maana unakuta kama inatokea ajali, anajua kuna watu pale watakuwa wamejeruhiwa, kuna ambao watakuwa wamekufa kwa nikienda pale nachukua vitu tu vile bure, hakuna atakaye niuliza na vitu vya namna hiyo. Lakini sio hiyo tu, unakuta pia hata yanapopata ajali magari haya yanayobeba mizigo, iwe ni bia, iwe ni gari la soda, iwe ni e, lina saruji, mafuta, vyote hivyo utakuta watu wanavyopenda vya bure, wanakimbilia kule kwenda kuchukua ajinufaishe yeye atakwenda kuuza apate pesa. Yaani ndio hicho tu watu ambacho wamekuwa tukikifikiria ndo tunavyovipenda sisi, mteremko na raha raha fulani hivi, ndo tunavyovipenda sasa. Unakuta ile tabia inaendelea kukua tu, mtu anasahau kabisa kwamba kuna utu wa kusaidia watu ambao wamepata tatizo, kwa sababu hujui wewe kesho itakuwaje. Lakini mtu anaona kwanza ajinufaishe yeye, akishapata vile ambavyo anavitaka baadaye, ndio utaona anakuja kidogo kidogo anakuja kusaidia. Kiukweli ni muda wetu wa kubadilika, kuto kupenda vitu vya bure, havitusaidii. Hapa natia nanga kwa siku ya leo. Mimi ni Lucy Patrick, Voy Express. La muhimu ni muda wetu kubadilika, wetu sio wao, kila mtu, naam, kubadilika. Uwe juu, katikati, chini, wetu kubadilika, mabadiliko yanaanza nafika. Una maana gani hapo? Bure, badilisha, tenda wema Aha. Tenda wema, si kwamba una eh, kama umpewa madaraka mahala fulani, sasa unahisi wewe ndio unaamua? Hapana. mm -hmm. Shauriana, twende katika mziki. Ozaguni Raisa Ozaguni anatoka Jamhuri ya Afrika Kati, sio tusikilize kibao hicho. Kata kijasho hapa, mziki moto sana umeniambia Kenes kwamba ni kutoka kule Jamhuri ya Afrika ya Kati. Ndio hivyo, anakwenda kwa jina Uzagun, anagonga kibao kinaitwa Raisa. Yaliyomo ndani, tafuta tafsiri mwenyewe. Haya basi. <laughs> Ndio hiyo, chini kwa chini, labda tusikie kidogo tutena Tumepata tafsiri tayari kwamba Ozaguna anaimba kuhusu mwanamke na rekodi hiyo nimekwambia inaitwa Raisa right, mm -hmm, lakini Raisa pia mimi hapo ni jina la mwanamke hapo, pia mimi nasikia kwa mbali anasema I love you, hiyo hiyo inahitaji hayo, hebu tafsiri katika Kiswahili na kupenda sana. Ni mwanamuziki na hii ngoma moto sana kwa hakika mm -hmm, inagonga beats zake zenyewe zimepangwa vizuri kabisa na zikawekwa kwenye msanjari ambao, kweli unaposikiliza, unakusisimua hata nimeona upande wa pili watu wamesisimuka zaidi, waelekezi wa hapa Ijumaa. Sasa mkuu, tunaingia katika maswala ya burudani, maswala ya spoti. Unajua wikendi hii ligi kuu ya LaLiga inaanza, ligi kuu ya Bundesliga inaanza Aha, ligi kuu ina ya Uingereza inaingia wiki ya pili, pili. Sasa ni mm, mengi sana yanaendelea na tunajaribu pia kuungana naye mwandishi wetu akiwa Mombasa, Josphat Kioko ambaye pia atatujuza ni nini kinaendelea katika eneo hilo ikiwa ni pamoja na burudani zilizopo katika miji mbalimbali mbali. Uh, burudani kubwa kubwa, labda zilizopo ni nini kinaendelea katika eneo la Afrika Mashariki na Kati. Lakini kando na hayo, Kenesi, ni nini kingine kinaendelea kwa burudani, labda hata hapa Marekani? hmm, yote tisa mm -hmm. kumi kati ya mengi utaambiwa kwamba, uh, kwetu Afrika Mashariki kuna wale wachezaji wenjao wamependa maswala ya wanahitaji huu mchezo tutahitaji huu mchezo tutahitaji hivyo hivyo raga, lakini unakuwa na nguvu lakin nyingi. Lakini naambua Kioko amepatikana, amepatikana. Sasa atuambie ni nini kinaendelea. Kioko, karibu, maanake muda umekimbia sana. Asante sana, asante mchezo sana. Ndiyo, endelea. Kulikuwa kesi katika mahakama za hapa Kenya. Vijana wawili wanaocheza rugby kiwango cha juu hapa katika timu za Kenya walishtakiwa mwaka jana, na leo mahakama imewahukumu kila mmoja ya miaka kumi na tano kwa sababu walipatikana na hatia ya kumbaka mwanamke ambaye ni mwanamuziki wa sanaa ya uimbaji, na leo wametupwa jela eh, Olaba na mwenzake simio. Eh, wana wakati wa kukata rufaa kupinga hukumu hiyo lakini walikuwa wamekiri kwamba kwa walihusika na kosa hilo. Naam, na katika mengineyo kuhusu labda sports na burudani pande hiyo kinachozungumza sana ni It's about talent. Manake hiki ni kipindi kipya katika roninga za Ime, uh, Kenya. imejumuisha celebrities kutoka Kenya wale ambao ni majaji sasa, Kenya, Tanzania, Uganda, uh, uh, uh, Rwanda na wale wanaoshiriki pia wanatoka mataifa hayo. Kinapopurushwa kina hewani kila Jumapili, na sasa wamesha kwenda wiki mbili. Naona inazungumzia sana katika mitandao ya kijamii kwamba Amerika na Uingereza, lakini talanta za hawa wa-wa wakikanda wanaonyesha talanta mbalimbali. Naam, hapo nchini Kenya, wale ambao wanapenda kutazama mambo kama hayo kwenye runinga, ni stesheni gani inarusha moja kwa moja? E, iko katika Citizen Television, uh, Citizen ambayo ni washirika wetu katika matangazo kupitia radio kwa runinga yao ndio inapeperusha kipindi hicho. E, Kioko, unaposema kwamba Afrika Mashariki nayo imepata vipaji East African Got Talent, ni vipaji gani ambavyo unaviona kwamba kweli vina eh, vinaonyesha hata vinakuzidi wewe? Kioko unapochukua microphone kutuleta taarifa hapo, unasema huyu kweli ana kipaji <laughs> Nimeona wachache wakija na, kom na komedi lakini wakakuta wakaambulia pakipu. Sasa hizi ni vipaji tofauti, kama vile kama mtu anajua kuruka, mtu anajua kufanya mijiza mijiza na inafaulu. mm -hmm, tofauti na kinyume. Tunajua watu wamezoea ucheshi ama komedi, lakini hizi nitarande tofauti kuimba pia wanaimba kitaa, kucheza tofauti, haasa, pia wanaburudisha. Naona muda umekwisha kabisa, lakini ni ruhusu pia ni kupe uh, pongezi kwa kupata tuzo weekend iliyopita. Sijapata nafasi kukupongeza binafsi kutoka hapa uh, VOA kwenye studio, tunakupongeza kupongeza kwa, uh, kwa tuzo hilo ulilopata weekend iliyopita. Tutazungumza mengi zaidi kutoka hapa Washington. Mimi bmj Mridhi, nimeshirikiana na Kenneth Bwire.