Jambo, hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Karibu popote pale ulipo katika matangazo yetu ya kumekucha Afrika. Inayekuita hivi leo ni Meri Mgawe na mimi jina langu Harrison Kamau. Tunatangaza kupitia 107.5 Nairobi, Kenya, pamoja na redio za FM shirika kote katika eneo la maziwa makuu, leo ikiwa ni Jumaa, Agasti 16 mwaka wa 2019 karibuni. katika matangazo ya kumekucha Afrika hivi leo tunakuarifu usikose kusikiliza habari kuhusu ajali nchini Tanzania. Apo bado, bado, kwa unaona hapo bado. Yani bado serikali ina kazi, sijasema kwamba haijafanya, inawezekana imefanya, lakini kwa sehemu kubwa maeneo ya rural, rural areas elimu bado, tena kwa kiasi kikubwa mno. Katika habari nyingine tunakuarifu kuhusu mahakama moja nchini Malawi ambayo imetoa hukumu ya kifo kwa watu wawili waliokata viungo vya albino kutokana na imani za kishirikina. Ni vidokezo vya habari zetu siku ya leo, mpenzi msikilizaji. Kwanza tunaanza na habari za dunia zikisomwa na mwenzangu Harrison Kamau. Mahakama moja ya rufaa ya serikali ya Marekani hapo jana imetoa amri kwamba utawala wa Trump lazima utoe chakula, maji pamoja na mahitaji mengine kwa watoto waliozuiliwa kwenye vituo vya uhamiaji. Jopo la majaji watatu kwenye mahakama ya tisa mjini san Francisco limesema kuwa serikali ilikiuka mkataba uliotiwa saini mwaka wa 1997 unaohitaji serikali kutoa huduma hizo. Mwezi Juni, wakili wa serikali aliambia mahakama kuwa mkataba huo haukueleza kuwa serikali inahitajika kutoa mswaki pamoja na sabuni kwa watoto wanaozuiliwa kwa muda. Mkurugenzi mkuu wa taasisi ya kitaifa ya sheria za vijana, Lisia Welsh, amesema kuwa ilitikisa hisia za wengi kuona serikali ya Marekani ikisema kuwa watoto hawahitaji vifaa hivyo muhimu. Mkataba huo maarufu kama 1997 flows, unasema kuwa watoto ni lazima wazui wazuiliwe kwenye sehemu zenye viwango fulani na kwamba waachiliwe haraka iwezekanavyo. Marekani imemwekea marufuku ya kuingia nchini aliyekuwa kiongozi wa kitaifa wa idara ya ujasusi na masuala ya usalama yaani NIS wa Sudan kwa madai kwa madai ya kuhusika kwenye ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani imesema kuwa ina taarifa za kutosha kwamba Sala Abdallah Mohamed Mohamed Sali anayejulikana pia kama Salah Gosh alihusika kwenye mateso ya watu wakati akiongoza idara hiyo. Gosh mwenye umri, umri wa miaka sitini na mitatu alijiuzuru mwezi Aprili baada ya kuondolewa madarakani kwa kiongozi wa muda mrefu wa Sudan, Omar Al Bashir. Kwa mujibu wa shirika la habari la The National lililoko mashariki ya kati, Gosh alihudumu kwenye idara ya usalama kwa karibu miongo minne. Kiongozi huyo sasa anakabiliwa na mashtaka nchini humo ya uchochezi pamoja na kuhusika kwenye vifo vya waandamanaji waliokuwa wakiitisha kujiuzulu kwa Bashir baada ya kukaribia ma kuongoza nchi hiyo kwa miongo mitatu. Na muungano mkuu wa upinzani nchini Sudan umesema kuwa utateua Abdalla Hamdok ambaye ni mchumi na aliyehudumu kwenye mashirika ya kimataifa kuwa waziri mkuu kwenye serikali ya mpito, kulingana na vyanzo vya upinzani hapo jana Alhamisi. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, uteuzi huo ni hatua ya kwanza kuelekea kuundwa kwa serikali ya mpito itakayoandaa uchaguzi mkuu baada ya kuondolewa kwa kiongozi wa muda mrefu Omar al-Bashir mwezi Aprili kufuatia miezi kadhaa ya maandamano. Hatua hiyo imetangazwa baada ya mashauriano kati ya baraza la mpito la kijeshi linaloshikilia madaraka tangu wakati huo na muungano wa upinzani unaojulikana kama Forces of Freedom and Change, yani FFC. Baraza jipya huru lenye watu watano kutoka kila upande pamoja na raia mmoja asiyegemea upande wowote wa watatangaza waziri mkuu kufuatia uteuzi wa FFC, kwa mujibu wa makubaliano ya kikatiba yaliyofanywa awali mwezi huu na uchumi ulioporomoka huko Zimbabwe unalazimisha familia nyingi kuwaingiza watoto wao kufanya kazi. Wanaharakati wa kutetea haki za watoto wanasema idadi kubwa inaongezeka ya watoto wanaouza bidhaa katika mitaa ili kuleta kipato katika familia. Meri Mgawe anatuarifu zaidi. Katika kona moja ya basi kuna msichana mwenye umri wa miaka kumi na sita anajulikana kama tribuna. anasema kwa miaka miwili sasa, baada ya mama yake kufariki amekuwa akiishi na dada yake mwenye umri wa miaka ishirini na mbili. Inamlazimu kuacha shule ili afanye kazi ya kulipwa dola tano kwa siku. Tribuna anasema anapenda kuwa na maisha bora na hataki kuuza bidhaa, lakini hawezi kumlazimisha baba yake kulipa ada yake ya shule kwa sababu baba yake hana ajira tena. Anaeleza kuwa baba yake hawezi hata kulipa ada ya mdogo wake mwenye umri wa miaka kumi na mbili ambapo sasa ameshika ukanda na kufanya hivyo ana matumaini ya kaka yake kuwa na maisha bora mbeleni jana alhamis waziri wa afya na huduma za watoto nchini zimbabwe obadia moyo amesema serikali ya rais emerson mnangagwa waligundua hali ya tribuna na watoto wengine amesema harare inafanya kazi na shirika la watoto duniani unicef na makundi mengine ya kutetea watoto ili kukabiliana na hali hiyo Mzozo wa kiuchumi Zimbabwe unazidi kushamiri, hali inayozusha hofu na kuporomoka kwa matumaini ya wananchi wa taifa hilo. Mzozo wa kisiasa unalaumiwa kuwa ndio chanzo cha kuporomoka uchumi wa Zimbabwe. Wanaharakati wanaopinga serikali wanapanga kuandamana leo, lakini serikali imetishia kuzima maandamano hayo. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Tunaendelea nazo habari muhimu za dunia. Rais wa Korea Kusini Moon Jae-in amesema taifa lake litaunga mkono Japan ili kutatua migogoro ya kibiashara iwapo Tokyo itakubali kuingia kwenye mazungumzo. Moon ametoa wito huo jana Alhamisi wakati wa maadhimisho ya 74 ya uhuru wa peninsula ya Korea kutoka ukoloni wa Japan kati ya mwaka wa 1910 hadi 1945. Matamshi hayo yamekuja siku chache tu baada ya Seoul kutangaza kuwa itaweka Tokyo kwenye kiwango kipya cha kibiashara kinachotoa makataa kwa baadhi ya bidhaa nyeti. Hatua hiyo ni kufuatia uamuzi wa Japan wa kuondoa Korea Kusini kwenye orodha ya washirika muhimu wa kibiashara. Wachanganuzi kadhaa wanaona hatua ya Japan ikiwa ya kulipiza kisasi kutokana na uamuzi wa hivi karibuni wa mahakama ya Korea Kusini kwamba makampuni ya Japan yalipe ridhaa kwa wakongwe wa Korea waliolazimishwa kufanya kazi kwenye viwanda vya Japan wakati wa vita vya pili vya dunia. Na Israeli jana imechukua hatua ya kukataza wabunge wawili wa, wa Marekani kuingia nchini humo, swala linalotarajiwa kuzua mjadala mkali kuhusu uungaji mkono wa Marekani kwa taifa hilo la mashariki ya kati. Wabunge wa Democratic Ilhan Omar kutoka Minnesota na mwenzake Rashida Tlaib wa Michigan wamekuwa wakosoaji wakubwa wa Israel katika siku za karibuni kutokana na inavyochukulia wa Palestina. Wawili hao pamoja na wenzao walipangiwa kufanya ziara ya siku kadhaa kwenye miji ya ukingo wa magharibi. Naibu waziri mkuu wa Israel, Zipi Hotoveli, ameambia chombo cha habari cha kitaifa kuwa hawataruhusu wanaowanyima haki ya kuishi ulimwenguni haki ya kuingia Israeli. Muda mfupi kabla ya taarifa hiyo kutolewa Rais wa Marekani Donald Trump kupitia Twita aliandika na mnukuu, utakuwa udhaifu mkubwa kwa Israel kuruhusu Omar na Tlaib kuingia nchini humo. Hawapendi Israel wala watu wake, na hakuna linaloweza kufanya wabadili hilo, mwisho wa nukuu. Aliongeza <tune> ni matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Unaweza kufuatilia matangazo na vipindi vyetu kupitia mtandao wetu wa www voa swahili com. Vilevile tunapatikana katika Facebook na Twitter na tukielekea nchini Kenya, ni kwamba Kenya na Somalia zipo katika mzozo wa kieneo dhidi ya udhibiti wa sehemu katika bahari ya Hindi, huku Kenya ikiitishia Somalia kutuma vikosi vya kijeshi katika eneo linalozozaniwa na bunge la Somalia linataka hatua ya kijeshi kuchukuliwa ili kuzuia. Kama anavyoripoti mwandishi wetu Muhamed Yusuf, baadhi ya wachambuzi wa mambo wanaonya kuwa mvutano huo unaweza ukaongezeka. Bunge la Kenya limetoa wito kwa Rais Uhuru Kenyatta kutuma wanajeshi katika bahari ya Hindi ili kulinda eneo linalodaiwa na Kenya dhidi ya uchokozi wa Somalia. John Mbadi ni mbunge wa Kenya in The use of Kenya defense forces to protect, katika hali ambapo diplomasia inashindwa na njia zote haziwezekani, bunge letu linaruhusu kutumia jeshi la Kenya kulinda mipaka yetu, na mamlaka za kutumia vikosi vya jeshi la Kenya zina baraka zote kutoka bunge la Kenya. Rais anaweza kutangaza vita au matumizi ya jeshi katika mipaka yetu, lakini usambazaji wa vikosi hivyo lazima upitishwe na bunge tumemwambia rais kwamba bunge litaunga mkono hatua yoyote kulinda mipaka yetu. Vitisho vya Kenya vinakuja chini ya mwezi mmoja kabla ya Mahakama ya Kimataifa ya Sheria kusikiliza kesi ya mzozo. Mbunge wa Somalia Muhammed Omar Taha ameiambia Sauti ya Amerika kuwa nchi yake itajibu Kenya kwa kutuma vikosi vyake katika kilomita za mraba laki moja kama watatuma vikosi vyao Somalia, sisi bunge la Somalia pia tutajibu kitisho hicho na kutoa ruhusa kwa wanajeshi wetu kutetea watu na ardhi yetu. Uamuzi wa bunge utafanya kazi. Mzozo huo wa eneo la bahari katika nchi hizo mbili jirani ulianza mwaka elfu mbili kumi na nne wakati Somalia ilipotuma malalamiko katika mahakama ya kimataifa ya sheria. Kenya inataka mashauriano na Somalia wakati Somalia inasisitiza kuwa utaratibu wa mahakama lazima usimamishe kabla mashauriano kuanza. Mwachofi Singo ni mtaalamu wa masuala ya usalama, anasema mzozo baina ya nchi hizo mbili utasaidia kundi la kigaidi la Al-Shababu eh, hakuna mtu yeyote anayetaka kuharibu zaidi hali ambayo tayari ni mbaya, kwa sababu hali ya usalama katika nchi hiyo ya pembe ya Afrika siyo nzuri. Kuna Al-Shabab wanazunguka kila mahali. Kenya ni sehemu ya AMISOM, jeshi la pamoja linalopigana na Al-Shabab ndani ya Somalia. Sasa ukifungua ukurasa mwingine, kutokuwa na udhabiti kwa sababu Kenya na Somalia haziwezi kukubaliana kuhusu eneo la mpaka wa bahari. Hii inaweza kuwasha moto zaidi. Nadhani Al-Shabab watasherehekea kuwepo kasia baada ya kasia. Mumo Nzau anafundisha diplomasia na masomo ya kimataifa katika chuo kikuu cha Nairobi, anaeleza kuwa vitisho vya jeshi ni taarifa za kisiasa hizo. Uh, you know, kind of, uh, ni kama taarifa za kisiasa uh, na uh, ni za kawaida, lakini haziwezi kuwa msimamo wa nchi. Ni nafasi ambazo wanasiasa wanachukua mara kadhaa, lakini hakuna kitu kama kuhamisha majeshi, hakuna jeshi katika eneo linalozozaniwa kwa sababu yoyote ile. Hili ni suala ambalo baraza la usalama la Umoja wa Mataifa na Jumuiya ya Afrika wanafuatilia kwa karibu sana, wanafanya kazi baina ya nchi hizo mbili vikosi vya Kenya ni sehemu ya kikosi cha jumuiya ya Afrika vinavyopigana na Al-Shabab na kuunga mkono serikali ya Somalia inayoungwa mkono kimataifa. Kesi ya mzozo wa eneo la bahari ya Hindi inaanza kusikilizwa Septemba 9 katika mahakama kima ya kimataifa ya sheria huko The Hague. Barabara kabisa, mpenzi msikilizaji, ni matangazo ya Kumekucha Afrika kwako wewe uliojiunga nasi, ni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Basi nakusihi utembelee mtandao wetu wa Facebook ambapo kule utakutana na taarifa zinazoelezea kwamba siku ya leo tutakuwa na mjadala wa live talk. Basi hivi sasa nimkaribishe tena mwenzangu Harrison Kamau kutusomea habari zaidi za dunia, lakini baadaye tutaendelea na taarifa nyingine kutoka kwa waandishi wetu. Rais wa Marekani Donald Trump amesema makubaliano ya kibiashara na China huenda yakacheleweshwa hadi pale italeta suluhisho la kibinadamu na waandamanaji wa demokrasia wa Hong Kong, huku akidokeza kuwa yupo tayari kabisa kufadhili hatua hiyo. Trump kupitia ujumbe wa Twitter Jumatano usiku alisifu utawala wake akisema kuwa unaongoza kwenye mazungumzo ya kibiashara na Beijing. Aliongeza kusema kuwa maelfu ya makampuni ya Marekani yanayoondoka China, akisema kuwa lazima China itafute suluhisho na kuomba ishughulikie swala la Hong Kong kwa njia ya kibinadamu. Trump alisema kuwa anaamini kuwa rais wa China Xi Jinping ni mwenye heshima kubwa kwa watu wake na kwamba iwapo anataka kutatua mzozo wa Hong Kong anaweza kwa haraka na waasi wa kikabila wa Myanma jana wameua takriban watu kumi na wanne kwa kile kinachoonekana kuwa mashambulizi ya kupangwa dhidi ya chuo cha mafunzo ya juu ya kijeshi pamoja na ofisi nyingine za serikali kaskazini mwa nchi, kulingana na msemaji wa kijeshi. Makundi yaliyojihami yamekuwa yakikabiliana na jeshi kwa miongo kadhaa yakitaka kujitawala kwa makabila madogo. Vikosi vya kikabila kwa jina Northern Alliance, vimedai kuhusika Taarifa kutoka kwa jeshi zinasema kuwa waasi hao walitumia roketi mbili za urefu wa milimita 107 kwenye mashambulizi mawili kati ya matano waliotekeleza. Mchanganuzi wa masuala ya kikabila Maung Maung Soe ameambia VOA kuwa mashambulizi hayo hayakulenga eneo moja. Matangazo haya unaweza kuyapata kupitia 107.5 Nairobi, Kenya, pamoja na redio za FM shirika kote katika eneo zima la maziwa makuu. Ni mwite tena Harrison Kamau hivi sasa kutusomea taarifa nyingine. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC, na moja kwa moja tunaelekea huko Malawi Ambapo mahakama moja nchini Malawi imehukumu watu watatu adhabu ya kifo wiki hii kwa kosa la kumuua mtu mwenye ulemavu wa ngozi. Hukumu hiyo imekuja baada ya mahakama kuwakuta na hatia ya mauaji baada ya kuondoa viungo vya mtu mwenye ulemavu wa ngozi kwa imani ya kishirikina. Hii ni mara ya pili mahakama ya Malawi inatoa hukumu ya aina hiyo ili kuzuia wengine kufanya vitendo kama hivyo, lakini sio kila mtu anadhani hatua hiyo inafanya kazi. Basi mwenzangu Meri Mgawe anasoma ripoti ya Lamek Masina kutoka Malawi. Kwa muda mrefu mahakama za Malawi zimeshutumiwa kwa kuto kuchukua hatua kali kwa watu wanaovamia wenye ulemavu wa ngozi, jambo ambalo linaaminika kuendelea kuchochea mashambulizi. Katika ripoti iliyotolewa mwezi Mei, shirika la Amnesty International linasema watu 22 wenye ulemavu wa ngozi wameuawa huko Malawi tangu mwaka 2014 Jaji Esmey Chombo aliyetoa hukumu ya kifo Jumanne amesema hukumu hiyo itaanza kutekelezwa ikiaminika kuwa chanzo cha kuzuia wengine kufanya mashambulizi kama hayo. Mark Botoman ni msemaji wa serikali, ameiambia VOA kwamba serikali imefurahishwa na maamuzi ya mahakama judicial... tunafurahi kuona kitu kimefanyika na tunafurahishwa sana na mahakama kwamba tunasonga mbele. Tuna matumaini kuwa aina hizi za adhabu zitasaidia kuondoa mashambulizi ya kishetani kama haya, kutekwa au kuwa watu wenye ulemavu wa ngozi. Hata hivyo, Edge Kanyongolo, wakili wa mahakama ya katiba katika chuo kikuu cha Chancellor cha Malawi, anaamini kuwa hukumu ya kifo haiwezi kutokomeza mashambulizi kama kesi zitachukua muda mrefu kukamilika. Amegusia kwamba kesi iliyomalizika Jumanne ilichukua takriban miaka mitano. Anasema Malawi ina sheria ya hukumu ya kifo katika maandishi, lakini hakuna utekelezaji wake tangu nchi ilipoingia katika utawala wa kidemokrasia mwaka 1994. Badala yake watu waliofanya mauaji na kukutwa na hatia wanabaki magerezani kwa maisha. Rosi Msope ni afisa wa mradi wa shirika lisilo la kiserikali la kutetea haki za wasichana na wanawake wenye ulemavu hapa. Anaeleza, zilenganizo ngati zimene zozonena kuti anthu atuluke wa wakhulukira amwe na milandu yawo Sopi anasema kuna wakati rais anatoa msamaha kwa wafungwa. Kama msamaha huo utahusisha wale walioua albino, usalama wetu utaendelea kuwa hatarini. Watu wenye ulemavu wa ngozi wanakosa madini fulani. Katika nchi za Afrika wanalengwa sana na watu wanaojiita waganga wa kienyeji, ambao wanatumia viungo vya watu wenye ulemavu wa ngozi kwa imani za kishirikina, wakidai vinaleta bahati nzuri na utajiri katika maisha. Serikali imejaribu kuondoa mtazamo huo, na mwezi Juni jaji aliweka marufuku dhidi ya waganga wa kienyeji, waganga wa jadi na wapiga ramli na wengine wa aina hiyo, na kuzuia huduma zao. Jumuiya ya watu wenye ulemavu nchini Malawi imepongeza uamuzi huo, lakini waganga wa jadi wanasema watapinga kwa sababu hawahusiki katika mauaji. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Tunarudi kwake Meri Mgawe atueleze zaidi kuhusu taarifa za waandishi wetu. Nam, shirika la umoja wa mataifa linalohudumia watoto UNICEF linasema idadi ya watoto ambao wamekuwa yatima kutokana na ugonjwa wa Ebola au kutenganishwa na wazazi wao imeongezeka maradufu mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo tangu mwezi Aprili. Ripoti ya mwandishi wa Sauti ya Amerika mjini Geneva Lisa Shlein inayosomwa hapa na Arison Kamau inafafanua zaidi kuhusu habari hii. Tangu janga la Ebola kulipuka nchini Kongo zaidi ya mwaka mmoja uliopita Ripoti za mashirika ya hisani zaonyesha kuwa watoto 1380 wamepoteza angalau moja kati ya wazazi wawili kufuatia janga hilo, na tangu wakati huo karibu watoto 2470 wametenganishwa na wazazi wao ambao walikuwa wanapewa matibabu ya Ebola. Kulingana na takwimu za shirika la afya duniani WHO, Ebola umeua watu 1980 katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, huku visa 2831 vya ugonjwa wa Ebola vikiripotiwa. Msemaji wa UNICEF Marigzi Makado anasema watoto zaidi wanaumwa na kufariki kutokana na ugonjwa huo kuliko ilivyokuwa wakati wa miaka ya nyuma epidemic The proportion was about 20%. Mnamo mlipuko huu wa Ebola asilimia 30 ya wagonjwa ni watoto wakati kwenye milipuko ya miaka iliyopita ilikuwa asilimia 20. Kufikia tarehe 4 mwezi huu wa August, kulikuwa watoto 737 chini ya miaka 18 ambao walipata Ebola na 527 walifariki. Makado wanasema watoto wana msongo mkubwa wa mawazo na wanahitaji huduma ya kutosha ya kisaikolojia na kijamii kwa sababu zaidi ya asilimia 50 ya watoto wanahitaji huduma. Msemaji huyo wa UNICEF anasema kuna ulazima wa kuwepo vituo maalum vya kutoa huduma hizo, hususan katika mji wa Beni ambao kuna idadi kubwa ya watoto wagonjwa Ebola. Kwa watoto mayatima not... mahitaji ni, ni ya muda mrefu. Kuna timu za wataalamu ambazo zinafanya kazi kuwapelekea watoto hao kwa ndugu wa wazazi wao au familia ambazo ziko tayari kuwalea, jambo ambalo si rahisi kutokana na hali ngumu ya uchumi kwenye familia zenye watoto wengi na ambazo zina hofu ya kuambukizwa ugonjwa. Inabidi kuwepo na juhudi maalum za kuwashawishi, pamoja na kuwapatia msaada wa kifedha kwa ajili ya chakula, karo za shule na mahitaji mengine msingi. Msemaji huyo wa UNICEF ameambia Sauti ya Amerika kwamba kazi inayofanywa na wasaidizi katika masuala ya kijamii na kisaikolojia ni maalum sana, sababu unyanyapaa dhidi ya mayatima wa Ebola umeenea kila mahali. Anasema watoto waliokuwa na mawasiliano na wagonjwa wa Ebola wanasusiwa na familia zao pamoja na jamii, kwa hofu ya kuambukizwa. Hapo ndipo watumishi wa umma wanaingilia ili kuelewesha jamii kwamba hakuna hoja ya kuwa na hofu na kwamba wakionyesha upendo kwa watoto hao mayatima wa Ebola itawasaidia kuepukana na maambukizi zaidi. VOA Mitaani. kwenye VOA Mitaani hivi leo tunazungumzia utayari wa Watanzania katika kukabiliana na majanga au ajali mbalimbali mbali, ikiwemo pia elimu juu ya matumizi ya vitu vinavyohatarisha maisha. Hivi karibuni janga kubwa limekumba Tanzania kutokana na ajali ya moto iliyoua zaidi ya watu 80 kufikia sasa, lakini kikubwa ilikuwa ni kuwa watu hao hawakuwa makini na hadhari ambazo zingetokana na kuchota mafuta katika lori lililoanguka ambalo lilikuwa limebeba mafuta ya petroli. Hivi kuna uelewa wa kutosha kweli? Dina Chahali anazungumza na baadhi yao. VOA ya mitaani leo inazungumzia utayari wa watanzania katika kukabiliana na majanga au ajali mbalimbali, ikiwemo pia elimu juu ya matumizi ya vitu vinavyohatarisha maisha yao. Hivi karibuni janga kubwa limeikumba Tanzania kutokana na ajali ya moto iliyoua zaidi ya watu themanini mpaka sasa mjini Morogoro, lakini kikubwa ilikuwa ni kwa watu hawa kutokuwa makini na athari ambazo zingetokana na kuchota mafuta katika lori lililoanguka ambalo lilikuwa limebeba mafuta ya petroli. Hivi kweli kuna uelewa wa kutosha juu ya athari za majanga? Kwa kweli elimu bado kwa sababu tumeona athari zikijirudia mara kwa mara. So, kwa sababu tunakumbuka kipindi cha miaka ya nyuma, ajali iliyotokea mkoa wa Morogoro ndio ile ile ambayo ilikuwa imetokea katika mkoa wa Mbeya. Sasa kipindi kile, wakati hii ajali inatokea mkoa wa Mbeya pale pale, serikali ingeamua kuchukua hatua ya kwamba sasa inatoa elimu kwa watu, hasa wanaoishi katika rural areas, wale wa maeneo ya, ya, ya vijijini kwamba wana, wana, wa, wanatoa elimu kuelimisha athari ya majanga ya moto kwa. Unaona hapo bado, yani bado serikali ina kazi. Sijasema kwamba haijafanya, inawezekana imefanya, lakini kwa sehemu kubwa maeneo ya rural, rural areas elimu bado, tena kwa kiasi kikubwa mno, na sio moto tu, kwa sababu hata hata majumbani tunaona matumizi ya gesi, majiko ya gesi, kwamba ukiwa una jiko likiwa limewaka sawa eh? Alafu ukaongea na simu afu ile simu ukaiweka pembeni, simu ile ikiwa ikiwa imeweka pale pembeni na jiko likiwa linawaka lile, tayari ni bomu. Lakini hiyo elimu watu wengi hatunayo, hata mimi nimeijua juzi juzi tu, mimi ambaye nakaa miaka yote nakaa mjini lakini nimeijua juzi juzi tu. Sasa kama mimi ambaye naishi mjini sinayo hiyo elimu, je, vipi ule mtu ambaye anaishi kijijini hm? na sasa hivi tunaona serikali inajitahidi kuhakikisha kwamba ina inatengeneza inatengeneza barabara barabara nyingi ni za lami unaweza ukakuta unapita, unatoka mjini unaenda kijini, unakutana na barabara ya lami. Na hiyo barabara ya lami, magari yanapita, magari ya wanaobeba watu, magari ambao wanabeba kama hivyo mafuta, vitu vya vitu hatarishi kwao, yanapita pale. Sasa ikitokea tena, sasa imetokea ajali tena ya gari lingine, lazima watu watafata kile kitu pale kama hawana hiyo elimu. Jamii wamekubali janga lililotokea Morogoro, kwa sababu wameelewa matatizo yale ambayo yalitokea kwamba kukimbilia lori la mafuta ambayo limepinduka au limepata ajali na kuweza kutafuta kitu ambayo kama mafuta kuchota au nini. Kwa mfano juzi ilitokea ajali nyingine Songea, wananchi walilikimbia lile lori, hawakuweza kulifuata kufuatana na janga ambayo lilitokea Morogoro. Elimu ni ndogo kwa sababu ukiangalia tu mfano mdogo katika swala lilotokea karibuni la Morogoro, ingekuwa kuna elimu angalau ungekuwa kuna watu wa kuwashauri namna gani waweza wakajizuia, lakini umeona elimu kwa sababu ni ndogo ya jinsi gani ya kujilinda watu wameshindwa kujilinda. Vilevile na katika masuala ya majanga ya moto, ni namna gani yani wana watu wanaweza kujilinda, na pia bado elimu haijatolewa kutosha, sababu kuna watu hawajui namna gani unaweza ukazima moto, hawajui namna aina za moto na jinsi ya kuzikabili hawajui, kwa unakuta hiyo inachangia haya majanga yanapotokea, jinsi ya kuyakabili ku inakuwa ni ngumu pia serikali ilitakiwa iwe na, na, na, na taasisi au zile taasisi zilizopewa majukumu ziwe na, na vitengo maalum vya kuhamasisha, sio kukaa ofisini tu na kuwa na vitengo vya kuhamasisha ambao viko ofisini haviendi kwa jamii, kwa sababu jamii ndio inahusika na hayo majanga. Kwa hiyo tukiwa na vitengo mahususi vya kuhamasisha jamii, nadhani hao majanga yatapungua. Hata anapotokea kunakuwa na namna ya kuyazuia, watu wanakuwa wanafahamu watu ambao kama waliokimbilia mafuta tuseme, kwa mfano ule, ni wale watu ambao wana maisha ya chini na wanataka tu chochote kwa ajili ya familia zao ili kuboresha maisha yao, lakini kuna wale sasa ambao wapo makazini, wapi, yaani ni nadra sana kusikia tu kama wale wamepatwa na tukio kama hilo. Lakini sasa tuende kwenye pointi kuhusu elimu. Serikali imekuwa ikitoa maonyo, umeona, lakini haijawa specific kwenye kutoa kwa nini watu hawataki kufanya kitu fulani. Kwa mfano, unaweza ukatoa mfano kwamba msikae sehemu zenye mabonde. Kwa nini? Kwa sababu kuna moja, mbili, tatu, mona. Kwa hiyo unaweza ukamwambia mtu, bwana, ukisimama chini ya mtu yenye kwenye mvua radi inaweza ikapiga, kwa sababu radi labda inafata miti, inafata nguzo au vitu virefu kuvifikia kwanza. Kwa hiyo ukiwepo eneo kama hilo, unaweza ukapata na janga kama hilo. Sasa ni ni rahisi sana kwa watu kutoa maonyo, lakini sio rahisi sana kwa watu kutoa elimu zile moja baada ya nyingine, kwamba kwa nini tusifanye hivi, kwa sababu zipi? Sababu watu wanapenda pia kujua sababu husika maana mtu mwingine kama mimi ni Mswahili, unifuate uanza kuniambia bana, wee usiuze mayai hapo, mi ntachoona ona nikosesha mimi riski. Lakini kinachotakiwa wee niunipe kwa nini usiuze mayai hapo, labda utapatwa na janga fulani, kuna moja mbili tatu, yani nipe ile elimu yenyewe. Shukran sana, naitwa Meri Mgawe, kwa niaba wenzangu wote, tukutane tena wakati mwingine.