Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Ujambo popote pale ulipo, karibu katika matangazo ya Kumekucha Afrika. Jina langu ni Mary Mgawe na langu ni Harizon Kamau. Tunatangaza kupitia 107.5 Nairobi, Kenya, pamoja na redio za FM shirika kote katika eneo la maziwa makuu. Leo ikiwa ni Alhamisi, Agosti 15 mwaka huu wa 2019, karibuni Naam, na katika matangazo ya Kumekucha Afrika hivi leo tuna kuarifu kuwa watetezi wa haki za binadamu, wanahabari na wahariri wasisitiza Eric Kabendera kufikishwa mahakamani k. Kunachosema kwa ni kwamba kwa kuwa kwa amekwisha kuuziwa hayo mashtaka, basi kile kitu kinachoitwa uchunguzi au upelelezi ufanyike haraka, na Eric aweze kufikishwa mbele ya mahakama yenye mamlaka ya kusikiliza hayo mashtaka na katika habari nyingine tuwakuharifu kuhusu wahamiaji haramu wa Botswana waliopo Zimbabwe watakiwa kurejea kwao. Naam, ni vidokezo tu vya habari zetu, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Baada ya muda mfupi, basi Harrison Kamao atakusomea habari za dunia. Uganda imesema jana kuwa visa vya malaria vimeongezeka kwa asilimia 40 na kwamba ongezeko hilo huenda ni kutokana na ongezeko la wakimbizi, mabadiliko ya hali ya hewa, pamoja na kutotumia neti za kujikinga mbu. Hali hiyo huenda ikaongeza wasiwasi ulioshuhudiwa baada ya ugonjwa wa Ebola kuingia kwa muda mfupi nchini humo kutoka nchi jirani ya DRC ambako zaidi ya watu 18 wameripotiwa kufa. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, wizara ya afya ya Uganda imesema kuwa mvua kubwa zilizoshuhudiwa kwenye maeneo tofauti kote nchini huenda zimechangia hali hiyo. Ingawa WHO limetangaza mataifa 38 duniani kuwa yasiyo na malaria ya tangu mwaka wa 1955, kampeni hiyo inaonekana kukwama kutokana na moskwito wanaosababisha ugonjwa huo kuzoea dawa. Ongezeko la joto ulimwenguni pia limechangia ongezeko la maeneo yanayoweza kukuza mosquito hao. Shirika la afya duniani jana limesema kuwa Burundi imeanza kutoa chanjo dhidi ya Ebola, wakianza na wakazi wake walioko kwenye mpaka wake na DRC. Burundi haijaripoti kisa chochote cha kirusi hicho ingawa kimekuwa kikienea kwa haraka mashariki mwa Kongo tangu Agosti mwaka uliopita ambapo kufikia sasa takriban watu 1800 wameripotiwa kufa. Juhudi za kudhibiti mlipuko huo zimedumazwa na ghasia kutoka kwa makundi ya wapiganaji pamoja na wakazi wanaopinga juhudi za wahudumu wa afya, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. WHO limeongeza kuwa Burundi imeanza kwa kutoa chanjo kwa wafanyakazi wake wa afya kwenye mpaka wa Gatumba kwa kutumia dawa ya aina ya RVS ZEBOV kutoka kampuni ya Merck kutoka Marekani. Ingawa chanjo hiyo bado haijaidhinishwa kutumika rasmi kibiashara, imejitokeza kuwa yenye uwezo. Botswana inapandana na wimbi, wimbi kubwa la wahamiaji haramu kutoka Zimbabwe, wakati serikali ya Zimbabwe ikijitahidi kudhibiti mzozo mkubwa wa uchumi. Meri Mgawe anaisoma taarifa ya Mgodisi Dube. Prosper kandanhamo na Thomas gundani waliondoka Zimbabwe na kuingia Botswana kinyume cha sheria kwa sababu ya uchumi mbovu nchini kwao. Wanasema walikwenda Botswana kwa sababu nchini kwao hakuna ajira. Pia wawili hao ni miongoni mwa wahamiaji haramu kutoka Zimbabwe ambao wamejipanga katika mitaa ya Gaborone wakitafuta matangazo ya ajira, lakini hawakaribishwi na maafisa wa Botswana na wanafanyiwa msako mara kadhaa na polisi. Idadi ya Wazimbabwe waliokamatwa na kurejeshwa kwao ni kati ya elfu 29 katika kipindi cha mwaka 2015 hadi 2018. Wachambuzi wa mambo wanasema wahamiaji haramu wataendelea kuwepo kutoka Zimbabwe kama mzozo wa uchumi usipotatuliwa. Botswana inatumia takriban dola 100,000 kurejesha raia wa Zimbabwe wanaoishi kinyume cha sheria nchini kwake. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Tunaendelea nazo habari muhimu za dunia. Takriban polisi sita wamejeruhiwa Jumatano jioni hapa Marekani, wakati wa makabiliano ya bunduki yanayosemekana kuendelea hadi sasa, kwa sasa hapa karibu na chuo kikuu cha Temple jimboni Philadelphia. Mkuu wa polisi wa Philadelphia Richard Ross hata hivyo amesema kuwa maisha ya maafisa hayo hao hayamo hatarini na kwamba watakuwa sawa. Maafisa wawili wa polisi waliokuwa wamekwama ndani ya nyumba iliyokuwa na watu wenye bunduki kwa zaidi ya saa nne wameokolewa. Hata hivyo, mtu mwenye bunduki ndani ya nyumba hiyo ameendelea kurushiana risasi na maafisa walioko nje. Video zinazoonyeshwa kwenye baadhi ya vyombo vya habari na mitandao ya kijamii sasa hivi zaonyesha wingi wa maafisa wa usalama kwenye mji wa Nicetown ambako tukio hilo limetokea. Polisi wameendelea kudai mshambuliaji huyo kumrai ajisalimishe, na kwa hakika tutakueleza zaidi katika matangazo yetu ya jao kuhusu hatima yake. Marekani jana imeelezea wasiwasi wake kutokana na ripoti kwamba jeshi la China linashika doria kwenye mpaka wake wa Hong Kong, ambalo ni eneo lililo chini yake na ambalo limeshuhudia maandamano kwa wiki kumi na moja mfululizo. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani ameomba China na washikadau wengine wa Hong Kong watafute suluhisho linaloheshimu utawala wa Hong Kong kwa mujibu wa mkataba uliotiwa saini kati ya China na Uingereza. Ameongeza kusema kuwa ni muhimu kuwa serikali ya Hong Kong iheshimu uhuru wa kujieleza pamoja na maandamano ya amani kwa mujibu wa mkataba huo unaohimiza China kuheshimu uhuru wa kujitawala wa kisiwa hicho. Mshauri wa kitaifa wa Marekani kwenye masuala ya kiusalama, John Bolton, pia ameonya China dhidi ya kuingilia maandamano ya Hong Kong Ma nam na, na katika habari nyingine basi, hivi leo tunazungumzia kuhusu kukamatwa na kushikiliwa kwa mwana habari za uchunguzi nchini Tanzania Erick Kabendera ambapo sasa amefunguliwa mashtaka ya kuhujumu uchumi. Imetolewa taarifa ya pamoja na Muungano wa Watetezi wa Haki za Binadam nchini Tanzania, Baraza la Habari Tanzania na Muungano wa Vyama vya Habari Tanzania pamoja na Jukwaa la Wahariri. Mwenzangu Ed Ligongo amezungumza na makamu mwenyekiti wa Jukwaa la Wahariri ambaye aliweka sahihi ya kuisii serikali kushughulikia suala la Kabendera kwa haraka, bwana Deodatus Balile. Taarifa ya pamoja ina vipengele kumi na sita na Balile anaanza kwa kueleza: hatupingi kwamba Eric anaweza kuwa na tuhuma ambazo ameandikiwa kwenye mashtaka na wala hatupingi hayo mashtaka kwa tunachosema ni kwamba kwa kuwa amekwisha funguliwa hayo mashtaka basi, kile kitu kinachoitwa uchunguzi au upelelezi ufanyike haraka na Eri aweze kishwa mbele ya mahakama yenye mamlaka ya kusikiliza hayo mashtaka, ajitetee. Kama atakuwa na hatia, basi atiwe hatiani na kufungwa au kupewa adhabu nyingine, na kama itathibitika kwamba hana hatia, basi aachiwe na kuendelea na maisha ya kawaida. Hii tumelisema kwa sababu tumeona e, nchi jirani na jaji mkuu amezungumza hivi karibuni Profesa Ibrahim Juma kwamba magereza mengi yanajaa kutokana na watu kutopewa dhamana. Kwa hiyo tukadhani kwamba hoja ya jaji mkuu ya inaendana sambamba na ibara ya kumi na tatu ya katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inayotaka kila mtu achukuliwe kuwa si mkosefu mpaka hapo atakapobainika na hatia. Sasa kuendelea kumweka ndani akashikiliwa kwa muda mrefu na uchunguzi ukidai kuendelea au uchunguzi ukachukua muda mrefu kama kesi ambazo tumekuwa tukiziona e, itakuwa mwisho wa siku ikithibitika hana hatia, basi atakuwa amekwisha kaa gerezani pasipokuwa na makosa yoyote. Sasa badile vilevile, tunaona kwamba mnawataka wanasheria wote uh, wa Tanzania kutaka kipengele ambacho eh, cha sheria hii ya utakatishaji wa fedha ya mwaka elfu mbili na sita ya hapo Tanzania, hasa kwenye kipengele cha dhamana uh, kibadilishwe, ama watafute namna nyingine ya kuweka hali ambayo haitakuwa inazuia mtu kupata dhamana. Kwa nini hili mnalitaka lifanyike? Sisi tunasema kwamba uanzishwe mchakato ambao utawezesha sheria hizi zote ambazo zinafunga zina dhamana kwa mtuhumiwa zibadilishwe na kuruhusu dhamana. Kwa mfano, hapo Kenya kuna mradi wa mabwawa mawili ambapo waziri wa fedha Roitich alikuwa anatuhumiwa kwa kukwapua dola milioni mia sita sawa na shilingi bilioni sitini na nne za Kenya, lakini amepata dhamana kwa kuweka bondi ya dola milioni mia moja hamsini sasa. Sisi hapa kwetu mtu anaambiwa ametakatisha shilingi milioni arobaini anakaa ndani miaka sita. Na katika kutakatisha, ukiambiwa kwamba umetakatisha pesa, ina maana unawekwa ndani Hakuna dhamana, uchunguzi unaendelea. Wakati mwingine wanakuja kubaini kwamba hukuiba ukutakatisha hizo pesa, umekwisha kaa ndani miaka minne mitano au miezi, hata ukikaa miezi miwili, hata ukikaa siku tatu, unachangia msongamano katika magereza. Sasa kama tunataka magereza yetu yasiwe na msongamano, na tunataka nchi yetu watu wawe na utawala wa sheria, watu wapende kabisa, kuwa kama nikitenda kosa nipeleke mahakamani, nijue kabisa nina haki ya kudhaminiwa. Bara ya kumi na tatu ya katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inasema mtu asichukuliwe, achukuliwe kwamba si mhalifu mpaka hapa atakapotiwa hatiani. Sasa ukimnyima dhamana, ina maana umeshamtia hatiani. Ni Deodatus Balide, makamu mwenyekiti wa jukwaa la wariri nchini Tanzania, akizungumza na Sauti Amerika kutoka Dar es Salaam. Matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka jiji kuu la Washington DC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Baada ya sekunde chache kutoka sasa, Harrison Kamau atakusomea habari zaidi za dunia. Maafisa wa kijeshi walioshuhudia wamesema kuwa kituo kimoja cha kijeshi kusini mwa Somali jana Jumatano kimeshambuliwa kwa mabomu ya kwenye gari pamoja na bunduki, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Mashambulizi hayo ambayo yamedaiwa kutekelezwa na kundi la kigaidi la Alshabab mjini Adwegle, takriban kilomita 70 kusini mwa Mogadishu, pia yameua mwanahabari mmoja anayeshirikiana na jeshi. Kamanda wa vikosi vya kijeshi katika eneo hilo Jenerali Yusuf Rage amesema kuwa washambulizi walifumaniwa waliwafumania kwa mabomu ya kwenye gari kabla ya watu waliokuwa na bunduki kuanza kufyatua risasi. Kundi la Al Shabab ambalo limedai kuhusika limedai kuwa kuua wanajeshi wengi, ingawa taarifa hizo zinatofautiana na za serikali. Jeshi la Somalia likishirikiana na lile la muungano wa AU yaani AMISOM wiki iliyopita lilikuwa limekomboa mji huo kutoka mikononi mwa kundi la kigaidi la Al Qaida. Kundi la wanasiasa ishirini wa Haiti limeongeza hoja zao kupitia video zinazolenga kumwondoa madarakani Rais Jovenel Mois kupitia kuitisha kutolewa kwa stakabadhi kadhaa zitakazodhihirisha kuwa alikiuka kanuni za katiba mara kadhaa. Wanasiasa hao ambao pia ni wabunge wamesema kuwa wanaamini stakabadhi thelathini na tatu ambazo waliomba zitolewe Agosti saba zina ushahidi wa kutosha kuhusu kandarasi zilizotolewa kinyume cha sheria, ubadilifu wa fedha za serikali, pamoja na uteuzi wa watu wa fisadi na wasiohitimu ndani ya serikali. Mmoja wa viongozi hao kwa jina Jean Marcel Lumerant ameambia VOA kuwa hivi karibuni watadhihirisha kuwa rais alikiuka katiba, akiomba watu kuwa chonjo. Miongoni mwa stakabadhi zinazoitishwa ni za kandarasi zilizotiwa saini na kampuni za kigeni za kununua mashine pamoja na magari kinyume cha sheria za tume ya kitaifa ya ununuzi wa bidhaa. Na meli ya uokozi ya Uhispania inaelekea kwenye kisiwa cha Itali cha Lampedusa baada ya jaji wa Itali kuondoa marufuku iliyowekwa kwa meli hiyo ya kutoingia kwenye maji ya bahari ya Itali. Meli hiyo kwa jina Open Arms inayomilikiwa na shirika la kutoa misaada kwa jina hilo hilo ilikuwa imekwama kwenye bahari ya Mediterranean kwa karibu wiki mbili ikiwa na wahamiaji 147 kulingana na taarifa kutoka kampuni miliki. Jaji wa Italy amefanya uamuzi jana Jumatano kwamba waziri wa mambo ya ndani wa Italy Matteo Salvini alienda kinyume cha sheria za kimataifa kwa kuwanyima wahamiaji haki ya kushuka Lampedusa. Salvini kwa upande wake amesema atakata rufaa, ingawa haijabainika iwapo hatua hiyo itazuia meli hiyo kutia nanga kwenye kisiwa hicho kidogo kinachomilikiwa na Itali. Boti nyingine ya uokozi kwa jina Ocean Viking inayomilikiwa na madaktari wasio na mipaka pamoja na shirika la kutoa misaada la SOS Mediterranean pia linatafuta kutia nanga kutokana na vile kutokana na kwamba lina wahamiaji 356 wengi wao wakitokea Sudan. <Sessizio> Shukran sana mpenzi msikilizaji, kuendelea kuwa nasi katika matangazo haya ya Kumekucha Afrika kutoka VOA Swahili. Basi tunaendelea na habari zaidi za waandishi wetu kutoka maeneo mbalimbali duniani. Basi moja kwa moja tuelekee Afrika Mashariki, ambapo tume ya mawasiliano nchini Uganda wiki iliyopita ilitangaza kuwa wachapishaji wote wa matangazo ya mitandao lazima wajiandikishe kwa serikali. Serikali imesema wachapishaji hao ni lazima wafuatiliwe ili kuhakikisha kuwa wanatuma ujumbe wenye maudhui sahihi. Halima Adhumani anatuarifu kutoka Uganda, naye mwenzangu Meri Mgawe anasoma taarifa yake. Betina Tumuhaize anajulikana katika mtandao wa kijamii kama mkulima mwenye kujivunia kazi yake. Anatuma ujumbe wa vitendo akimaanisha kile anachokifanya, akitoa ushauri kwa wakulima kuboresha mapato yao. Tumuhaize ana wapenzi wa matangazo elfu kumi na moja wanaomfuatilia ikiwa ni idadi ndogo ya watu milioni 43 katika taifa hilo la Uganda, lakini kwa sababu anafanya vizuri kutengeneza pesa kwa ajili ya matangazo hayo, maafisa wanasema wachapishaji wa matangazo mitandaoni lazima wajiandikishe ili maudhiu yao yafuatiliwe na kuratibiwa. Tumuhaize anasema yuko tayari kulipa kodi kuliko kufuatiliwa 1%. Tuhumese anasema kama ninatuma ujumbe na ninapata shilingi mia tatu za Uganda kwa kila posti, ninauhakika kwamba unajua ninachokipata. Niambie nikupe asilimia moja na nitakupa, lakini usije ukajificha kwa kutumia usajili, wakati hakika unayo njia zako. Una kitu kingine unachotaka kuhamasisha hapa. Tume ya mawasiliano ya Uganda imesema machapisho mengine ya mitandaoni yana taarifa zisizo rasmi ambazo zinaweza kupotosha jamii kwa kulazimisha wale walio na ushawishi kujiandikisha hata wale ambao tayari wana vibali itawasaidia kuwa makini kwa kile wanachochapisha. Amesema hayo msemaji wa tume hiyo Ibrahim Bosa. Uh, online... hawa ni watu wanaofanya kazi katika redio za mitandaoni, televisheni za mitandaoni na mitandao ya kawaida, lakini tunasema pia tunao watu wengine watakaotumia kurasa za mitandaoni kama blogs, Facebook, kwa matangazo ya kibiashara na watapata fedha na wanatoa taarifa kwa kundi kubwa la watu. Tunasema lazima wajiandikishe. Lakini mwandishi wa blog kama vile Rosebell Gumire anasema Uganda tayari ina sheria za mitandaoni, lakini kujiandikisha sasa inatia wasiwasi wasi zaidi. Anasema, tunaona hii kama ni suala la kisiasa na limechumbuliwa sana. Kama vile Uganda ni nchi changa sana, na mtu anayetaka kubaki madarakani zaidi ni mzee, na watu watakaokwenda kupiga kura kwa mara ya kwanza ni wenye umri mdogo na wako katika internet. Uganda mwaka jana ilitangaza kodi kwa vyombo vya habari vya mitandaoni ambapo wengi waliona kama juhudi za serikali kuzuia uhuru wa kuzungumza. Mhariri wa Baraza la Habari la Taifa, Charles Bichachi, anasema kupanua masharti zaidi kunazusha wasiwasi kuhusu uhuru wa kuzungumza, lakini iko katika mstari wa sheria. Wakati maafisa wanaweza kufuatilia kama mitandao ya habari za Uganda imejiandikisha, lakini haijaweka bayana ni jinsi gani itafuatilia watu wa kawaida kama vile bloggers na hatua gani zitatumika kuhakikisha utekelezaji wa sheria hiyo. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja Live Talk kila Ijumaa kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu plus 1 202 619 0551. Maoni yako yasikike moja kwa moja kila Ijumaa wakati wa matangazo ya Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ni Live Talk Friday. Basi tukiondoka huko nchini Uganda tuelekee nchi jirani ambapo halmashauri ya ukusanyaji ushuru nchini Kenya KRA imekiri kuanzisha mchakato wa kuwanasa zaidi ya raia wa Kenya mia sita mwaka huu wanaoaminika kukwepa kulipa ushuru wa serikali. Halmashauri hiyo inaeleza kuwa kima kingi cha fedha kinafichwa na watu binafsi, hivyo basi hatua hiyo ya it, yake yenye lengo la kuwanasa wahalifu itafua itafuadafu. Mwandishi, mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera amefuatilia taarifa hiyo hatua hii inafuatia ripoti kuwa halmashauri hiyo haikuafikia malengo yake ya kukusanya ushuru kutoka kwa Wakenya. Sasa inaeleza kuwa ina nguvu za kutaka watu hao kukamatwa na kushtakiwa kwa kitendo hicho cha ukwepaji wa kulipa ushuru katika mwaka wa fedha uliokamilika Juni mwaka 2018. KRA inaeleza kuwa iliwashtaki raia wa Kenya 223 na kwa sasa wanatarajia kuwashtaki Wakenya wengine 600 mwaka huu. Hazina ya Taifa inakadiria kukusanya takriban shilingi bilioni 15 mwaka huu Mwaka elfu mbili na kumi na tisa, mwaka elfu mbili na ishirini wa matumizi ya serikali kupitia mfumo huo wa upelelezi unaopania kuiwezesha halmashauri hiyo kuwakamata na kuwafungulia mashtaka wale wote wanaokwepa ulipaji huo. Kati ya mwaka 2018, mwaka 2019 halmashauri hiyo ilikusanya ushuru wenye kima cha shilingi trilioni 1.8, asilimia 11.8 zaidi ya kiwango ilichokikusanya mwaka 2018. Halmashauri hiyo ilikusanya ushuru wenye kima cha shilingi trilioni 1.8 ikiwa ni asilimia 11.8 zaidi ya kiwango ilichokikusanya mwaka wa nyuma ikiwa ni kima cha shilingi trilioni moja nukta nne tatu. Kamishina wa upelelezi na kitengo cha uendeshaji mashtaka wa halmashauri hiyo Edward Karanja Jumatano ameeleza wa kuwa watu wanaokwepa ulipaji ushuru wanafaa kuchukuliwa kama uhalifu wa kawaida. Mwaka huu tuna malengo tofauti sana. Tunataka kuwashtaki watu ambao wamekuwa wakikwepa ulipaji ushuru, na tutawapeleka watu mahakamani ambao tuna taarifa na ushahidi wa kutosha kwamba wamekuwa wakikwepa ulipaji huo. Sure halmashauri hiyo ya ukusanyaji ushuru inaeleza kuwa imeongeza mapato yake kutoka kwenye mtego huo wa kuanasa watu waliokwepa kulipa ushuru hadi shilingi bilioni 8.5 mwaka wa matumizi ya serikali 2018 na 2019, hii ikiwa ni nyongeza ya asilimia 60. Kenya imeeleza kuwa ina mzigo mkubwa wa kulipa mishahara ya wafanyakazi, na serikali ya Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta tayari imeeleza kupunguza mzigo huo kwa kuajiri wafanyakazi wa pia kwa kandarasi ya miaka mitatu. Aidha, serikali hiyo imeweka mkakati thabiti wa kuwafuatilia watu wanaokwepa kulipa ushuru. Na mtu yeyote anayefungua akaunti ya, ya benki anahitajika kuwa na nambari ya utambulisho ya KRA, la sivyo itakuwa vigumu kwake kutumia mfumo wa malipo ya benki. Serikali ya Kenya imeunda mfumo wa pamoja wa asasi muhimu kuiwezesha KRA kuwafuatilia watu wanaokwepa kulipa ushuru, na idara hizo zinajumuisha idara ya upelelezi wa makosa ya jinai, afisi ya taifa ya takwimu pamoja na taasisi nyingine zinazohusika na maswala ya ushuru. Kenned Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Shukran sana Kenned Wandera kwa taarifa hiyo kutoka Nairobi, Kenya. Tuelekee Afrika Kusini, ambapo kitongoji cha Cape Flat kilicho nje kidogo ya mji wa Cape Town, Afrika Kusini, kimekuwa moja ya maeneo hatari zaidi nchini humo Kufuatia shinikizo kutoka kwa serikali ya mtaa na mashirika ya kijamii, rais Cyril Ramaphosa aliagiza kwamba wanajeshi wapelekwe huko kwa muda, baada ya takriban watu 43 kuuawa ndani ya wikendi moja ya mwezi uliopita. Zaidi wanajeshi ya wanajeshi elfu moja mia tatu walipelekwa kuwasaidia polisi kupambana na magenge ya uhalifu wa vitongoji katika kitongoji hicho. BMJ Murithi, anaripoti kamili. Kitongoji cha Cape Flats kinachopatikana mashariki mwa mji wa Cape Town kina vitongoji kadhaa vidogo ambako watu weusi na wengine wenye rangi mchanganyiko walilazimishwa kuishi na utawala wa kibaguzi wa Afrika Kusini. Sasa eneo hilo limekuwa moja ya sehemu hatari zaidi nchini humo likikumbwa na ujambazi na ukosefu wa usalama wa kutosha. Hali hii ilipelekea Rais Ramaphosa kutuma wanajeshi wapatao elfu moja mia tatu katika kitongoji hicho, lakini mwezi mmoja baada ya wanajeshi hao kuletwa katika eneo hili, hakuna mabadiliko mengi katika jamii hii ambayo imekumbwa na ukora na umaskini wa hali ya juu. Kida Jacobs ambaye anaongoza shughuli za kulinda usalama wa mitaa anasema watu walifurahi sana walipopata habari kwamba jeshi lingetumwa huku, kwa sababu hali ilikuwa mbaya sana. Kwanza eneo hili linahitaji kudhibitiwa, kwa hivyo tunahitaji maafisa wote wa usalama ambao wanaweza kupatikana kwenda katika eneo hilo na kudhibiti hali hiyo. baada ya hapo Kunahitajika mikakati madhubuti ya kuleta uwiano wa kijamii. Hili linawezekana kwa ushirikiano na jamii, la sivyo hakutakuwa na mabadiliko. Hata hivyo, Jacobs anasema kwamba watu hawana raha kwa sababu walitarajia msako mkubwa wa wahalifu na viongozi wa magenge ya kihalifu ungesaidia kupunguza uhalifu huo, lakini hilo halijafanyika. Takwimu katika jimbo la Western Cape zinaonyesha kwamba mauaji yaliyoongezeka kwa, kwa asilimia 63 na kufikia vifo elfu nne mwaka uliopita hadi kufikia mwezi Aprili mwaka huu. Ripoti mpya ya mwaka huu kuhusu usalama wa miji ilionyesha kwamba Cape Town inaongoza kitaifa kwa idadi ya watu waliouawa, kwani kwa kila watu laki moja 69 wanauawa katika mji huo. Sale Anne Jacobs aliyepoteza mwanawe na binamuye mwenye umri wa miaka 19 kutokana na uhalifu wa magenge ndani ya kipindi cha miaka minne iliyopita, anasema jeshi alisaidi kwa lolote children, children. Children... ni lazima waongeze juhudi zao ili kuwalinda watoto wetu. Mwanangu alikuwa na umri wa miaka 15 tu na binamu yake miaka 19. Walikuwa na matarajio makubwa ya maisha ya baadaye. Wakitumia ripoti za kijasusi wanazopata kutoka kwa jamii na vyanzo vingine, wanajeshi huingia mahali na kuweka mazingira ambayo yanawasaidia polisi eh, kufanya uvamizi na kuwakamata wahalifu. Wakati mwingine wakazi hushangilia, lakini idadi ya vifo vinavyotokana na uhalifu huo haijapungua. Licha ya wanajeshi hao kuwepo, vifo 47 viliripotiwa mnamo wikendi ya pili ya mwezi huu wa Agosti, na kuifanya wikendi iliyokuwa na vifo vingi zaidi kutokana na uhalifu wa magenge. Andrew Fall ni mtafiti wa chuo cha usalama na anasema kwamba kwa upande mwingine, gharama ya operesheni hiyo ya kijeshi ya dola za Marekani milioni 4 na laki 4 haingeonekana kubwa sana kama ingeweza kusitisha uhalifu kwa muda mrefu. huwezi kuitumia jeshi la SANDF, SANDF bila ya matokeo muhimu, kwa sababu za gharama yake. Hivyo ndivyo demokrasia inavyofanya kazi, lakini nadhani gharama yake ingeliweka iwapi, inachangia katika kupunguza ghasia lakini sasa mtafiti huyu anasema kuwepo kwa jeshi hilo katika maeneo hayo ni sawa na sarakasi za kisiasa BMJ Mridhi, sauti ya Amerika, Washington. Haya basi, tukitoka huko Afrika Kusini na hivi sasa, kabla hatujakamilisha matangazo yetu, tunakusomea muhtasari wa habari. Uganda imesema jana kuwa visa vya malaria vimeongezeka kwa asilimia 40 na kwamba ongezeko hilo huenda ni kutokana na ongezeko la wakimbizi kutoka mataifa ya nje, mabadiliko ya hali ya hewa, pamoja na kutotumia neti za kujikinga mbu. Shirika la afya duniani WHO jana limesema kuwa Burundi imeanza kutoa chanjo dhidi ya Ebola wakianza na wakazi wake walioko kwenye mpaka wake na DRC. Burundi haijaripoti kisa chochote cha kirusi hicho ingawa kimekuwa kikienea kwa haraka mashariki mwa Kongo tangu Agosti mwaka uliopita. Takriban polisi sita wamejeruhiwa Jumatano jioni hapa Marekani wakati wa makabiliano ya bunduki yanayosemekana kuendelea hadi muda mfupi uliopita karibu na chuo kikuu cha Tempo jimboni Philadelphia. Marekani jana imeelezea wasiwasi wake kutokana na ripoti kwamba jeshi la China linashika doria kwenye mpaka wake na Hong Kong, ambalo ni eneo lililo chini yake na ambalo limeshuhudia maandamano kwa wiki kumi na moja sasa. Maafisa wa kijeshi walioshuhudia wamesema kuwa kituo kimoja cha ja kijeshi kusini mwa Somali jana kimeshambuliwa kwa mabomu ya kwenye gari pamoja na bunduki. Kundi la wanasiasa ishirini wa Haiti limeongeza hoja za kupitia video zinazolenga kumwondoa madarakani rais wa taifa hilo. Meli ya uokozi ya Uhispania inaelekea kwenye kisiwa cha Itali cha Lampedusa baada ya jaji wa Itali kuondoa marufuku iliyowekwa kwa meli hiyo ya kutoingia kwenye maji ya bahari ya Itali. Meli hiyo kwa jina Open Arms inayomilikiwa na shirika la kutoa misaada kwa jina hilo ilikuwa imekwama kwenye bahari ya Mediterranean kwa karibu wiki mbili ikiwa na wahamiaji mia moja naam na, na hapo ndio tunafika mwisho wa matangazo ya Kumekucha Afrika leo. Studioni nilikuwa na mwenzangu Harizon Kamau, mimi hapa naitwa Meri Mgawe. Mwendeshaji wa matangazo haya ni Deldon Chubairo. Unaweza kufuatilia matangazo haya kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com, na kwa hivi sasa basi tuatakieni nyote asubuhi njema.