Kutoka Studio 15, hii ni VOA Express. hujambo msikilizaji wa voa express mahala popote pale unapotusikiliza ni saa kumi na nusu alasiri kwa saa za afrika mashariki ni saa tisa na nusu kule afrika ya kati hapa mjini washington dc ni saa tatu na nusu asubuhi leo ni siku ya jumanne ni agosti kumi na tatu mwaka elfu mbili na kumi na tisa bila shaka umeshanifahamu ni nani ninayezungumza ni mkamiti kibayasi sawa kabisa mimi ni patrick nduwimana <laughs> Kwa pamoja tuko tayari kukuletea uh, habari mbalimbali ambazo tumekuandalia kwenye Express leo. Mkamiti, kuna habari njema huko DRC haswa, ambapo tutasikia mgonjwa wa Ebola hivi sasa, mafanikio yameonekana, kwani wale wagonjwa ambao walikuwa wakiugua, mama na mtoto, inasemekana hivi sasa wapo salama, wako salama salimini. Tutaungana naye mwanahabari wetu wa Goma, Aster Malivika, atatupa mengi zaidi. Na katika nchi jirani ya Rwanda, kuna juhudi zinafanyika katika kupambana na ugonjwa wa malaria ambao uh, hadi sasa umekuwa sugu kabisa. Na ufahamu kwamba malaria ni tishio si tu kwa Rwanda peke yake, hata katika mataifa mengine ya kusini mwa jangwa la Sahara barani Afrika. Tutaungana naye Karemera, atatupa mengi zaidi lakini vile vile kama kawaida, siku ya kila siku, kwenye Express utakuwa na mada ambayo zungumzia kwenye uh, uh, barazani haswa na swali ambalo au mada ambayo tuliibandika kwenye mtandao wetu wa Facebook uh, saa chache kabla ya kuja hapa studio. Kwenye barazani, tuliuliza kwamba tunajadili iwapo kuna umuhimu kwa wanafunzi wa sekondari kusherekea kupita kiasi wanapohitimu mitihani ya kitaifa. Basi tutaungana na wasikilizaji wetu ambao wametoa maoni yao. Uh, lakini bila kuchelewa, tuungane naye Oster Malivika huko Goma. Oster Malivika, karibu Express. Uh, tuambie, huyu mama na mtoto wake walikuwa uh, wanaumwa Ebola lakini sasa wamepona. Uh, kwa kweli Patrick namna unavyozungumza ni kwamba sasa hivi huyu mama Esperance Nabindu pamoja na mtoto yake Fataki uh, tangu asubuhi wa wametoka katika hospitali ama kituo ambacho kinapokea watu wanaogua ugonjwa wa Ebola hapa katika mji wa Goma, ambacho kiliwekwa baada ya wagonjwa kutangazwa hapa Kivu Kaskazini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na mama huyu alionekana ana furaha. Vile vile na wale wauguzi ambao walikuwa karibu naye wakiimba nyimbo kwa furaha, na vile hata gavana Shalika Sivita pamoja na daktari Mwiembi ambaye alitangazwa na rais e, wote walionekana kuwa wa furaha pamoja na WHO. Lakini huyu mama ni kwamba tulizungumza naye tu dakika chache baada ya yeye kupewa taarifa kwamba anarudi nyumbani akasema hivi: Malivika, tunajua kwamba DRC, hasa maeneo ya huko uh, Beni na kwingineko, wananchi walikuwa hawaamini kwamba ebola ni ugonjwa ambao uh, upo na unaua kama ukwenda ku hospitali haraka haraka, lakini bila shaka mama huyu uh, atachangia katika kuhamasisha wananchi. Nafikiri ah, kwa kweli Patrick ni kwamba Huy, huyu mama ni kwamba dkt Mwiembe alisema kwamba awe kielelezo, awe mtu wa kwanza kuonyesha kwamba ugonjwa upo na yeye vilevile atahusika katika uhamasishaji. Kama vile ilivyosema maeneo ya Beni watu walikuwa wakiandamana, wanapiga madaktari, na hapa wakati unazungumza sasa hivi kuna katika kata moja la majengo kuna wananji ambao wamefunga barabara wakipinga, uh, kwamba kuna watu wa ebola. Lakini huyu Mwiembe vile vilevile alizungumza, akasema kwamba ebola inatibika, watu wasizani ebola ni kifo. Na akasema hivi, na akitafsiriwa na mmoja wa madaktari wake ambao vilevile wanakuwa katika harakati za kupambana na ebola kwenye hospitali kuu hapa katika mji wa Goma, ni kusema ebola siyo mwisho wa dunia. Ebola ni magonjwa kama ingine magonjwa, lakini ambayo inaua kwa rafla. Kama mtu amejisikia anakuwa na masini fulani fulani, inabidi aone waganga akuje tumupime tupime damu yake. Tukipata virusi ya Ebola, tutamuweka kwenye kituo cha kutunza wagonjwa wa Ebola, tutamupa matibabu na siku chache ataondoka, amekuwa amepona. Tukushukuru sana Oster Malivika kwa ripoti yako hiyo. Bila shaka, nafikiri wananchi wa DRC hasa huko mashariki wamepata ujumbe kwamba Ebola inapona la muhimu ni kuharakia una pole, unaonyesha zile dalili mm -hmm. uh, za ebola basi uharakie kwenda hospitali kwenye vituo vya afya afya, ili uweze kupata matibabu bila uh, na... shaka. Hii inaweza ikachangia zaidi katika kupambana na ebola haswa basi. Na sasa moja kwa moja tunaelekea mpaka kule Rwanda, ambapo tunaye mwenzetu Silvanos Karemera. uh, Rwanda imepiga hatua kubwa katika kupambana na ugonjwa wa malaria, ugonjwa ambao ni tishio katika bara la Afrika, ugonjwa unauwa mamilioni ya watu kila mwaka, na hivi sasa basi, juhudi ambazo Rwanda inafanya hivi sasa ni kutumia drones, zile ndege zisizokuwa na rubani mm -hmm. Kuweza kunyunyiza um, dawa za kuweza kuua mbu wanaoambukiza malaria. Lakini ripoti zaidi basi, uh, Karemera, tueleze juhudi hizi zimeanza lini na zitachukua muda gani? Na je, pengine tangu zianze wananchi wana maoni gani? Naam, asante Patrick, asante mkamiti na asante msikilizaji. Ni kwamba uh, huu ni mwendelezo wa juhudi ambazo serikali imekuwa ikizichukua, kwa sababu uh, Rwanda ilianza kutumia ndege zisizo na rubani maarufu kama drones takriban miaka mitano iliyopita, na hii ilikuwa ni sababu ya kuweza kuhakikisha kwamba, uh, ndege hizi zilikuwa zinatumiwa kuweza kupeleka damu na madawa katika sehemu ambazo ilikuwa si rahisi kuweza kufikisha nani huduma hiyo pale, uh, pale ambapo labda hakuna barabara na kadhalika. Lakini safari hii ki, ki, kipya katika mpakati huu ni kwamba hizi uh, drone ambazo kidogo ni tofauti na zile ambazo nilikuwa nazizungumzia. Zenyewe kidogo ni kubwa na zimeundwa katika namna yake uh, zinatumiwa zina katika kunyunyizia dawa ya kuua mbu wanaozaliana katika maeneo ambayo uh, yamekuwa na tatizo la malaria ya kiasi kikubwa, na ni zoezi ambalo lipo katika wilaya moja ya Gasabu, ambayo ni wilaya mojawapo yenye viunga vikubwa ambavyo bado ni sehemu za vijijini ambayo inaunda jiji kuu la Kigali, ambao ni mji mkuu wa Rwanda. Kwa hivyo umesema labda itaisha wakati gani? Hapana, ni kwamba ni mwendelezo yika... kwa sababu Rwanda ilikuwa inatoka katika miongoni mwa nchi ambazo zilikuwa zimepiga vita malaria ya miaka iliyopita, lakini takriban miaka tatu iliyopita ikaja kugundika kwamba, shirika la afya duniani ikatangaza kwamba imo katika nchi ambazo zinapiga hatua kweli, lakini bado tatizo la malaria ni kama limeibuka tena, kwa sababu wakati huo, kwa mfano, kuchukula kama mwaka jana, watu elfu moja watu mia nne thelathini na tisa walikuwa na visa vya malaria katika watu hao na serikali kaa imechukua mikakati kwamba lazima kuchukua mikakati ambayo si ya kawaida, kuweza kuhakikisha kwamba sasa Rwanda inarejea katika uh, ile hali ya awali ambapo kulikuwa hakuna malaria tena. Kwa hivyo ndio maana labda serikali uh, uh, uh, imeamua kutumia ndege, kutumia, uh, ambazo hazina rubani maarufu kama drone kuweza kunyunyizia, na wakati huu unakwenda sambamba na kutoa idadi kubwa ya vyandarua kwa wananchi na hii imechukuliwa kwa sababu gani? Kwa sababu wananchi wengi zamani, wakati kwa vyandarua, wengine hata wavitumii, wengine wanavulia samaki, wengine wanachukua mitego, wana wanavitumia wana, yani katika mambo ambayo si ya kawaida kwa kweli. Kwa hivyo, ili kutatua tatizo hilo, basi ndio serikali ikaamini sasa lazima hawa mbwa ambao wanazaliana katika maeneo maeneo duni uh, lazima sasa waweze kutokomeza, na ndio maana mkakati huu ukawa umeanza na Karemera, je, uh, drones hizo wameeleza kwamba zitakuwa zinafanyika katika maeneo yapi na kwa muda wa mchana, au wakati watu wamelala usiku ama ni vipi? Ni muda maalum yani? Kwa sababu ikija, ikija kuanza wame identify baadhi ya wilaya, kwa sababu hii nchi ina wilaya thelathini na itaanzia katika wilaya kumi na ziru, mbili ambazo zinaonekana kuwa na matatizo. Mfano, upande wa mashariki mwa nchi upande wa mji wa kijari hapa nilipo, na upande wa magharibi mwa nchi, yaani katika yale maeneo ambayo yamekuwa yakionekana kuna malaria ya kubwa sana ambayo ni hatari kabisa kwa wananchi. Na kila kinapotokea kama hiki ama labda zoezi kama hili, serikali wizara uh, wa uh, ya afya inawaeleza wananchi kwamba kwa labda kwa abda kuna hatari na nini, kwa hivyo tutakuwa tunanyunyizia na dawa kama hizi na nini kwa hivyo kuna hali fulani ya kuandaa wananchi, kwa sababu ni fursa kwao na ni bahati kwao na ni kwa ajili ya kuwasaidia wao kama wananchi wa nchi hii. Na ni wakati gani labda kitaisha zoezi hili, kwa kweli sijui. Nimesema awali kwamba ni mwendelezo na ni zoezi ambazo zitaendelea kuwepo mpaka pale labda ambako labda serikali itajirudisha kwamba malaria katika nchi hii. Shukrani sana uh, Karemera, kwa ripoti uliotupatia kuhusiana na nchi ya Rwanda, uh, kutumia ndege za drones zisizokuwa na rubani katika mapambano dhidi ya malaria. Na ufahamu kwamba uh, nchi ya Malawi ilishawahi kutumia drones katika mapambano ya malaria na ilifanikiwa mm -hmm. katika kusitisha a uh, ugonjwa huu wa malaria ambao unasababisha vifo. Hali kadhalika malaria pia, hivi navyozungumza, ni kwamba serikali ya Zimbabwe imeeleza wasiwasi katika nchi hiyo kwamba malaria imeongezeka na imeshaua watu sitini na sita katika nchi jirani ya Rwanda. Huko Burundi hali siyo nzuri kabisa. Uh, katika ripoti ambazo tulizungumzia uh, siku za hapo nyuma ni kwamba malaria imekwisha ua watu zaidi ya elfu moja na mia nane katika miezi sita ya mwaka huu elfu mbili kumi na tisa na mm -hmm, karibu visa milioni nne na laki tatu A uh, ripoti hiyo imetolewa na, na, na, na, na, na wizara ya afya yenyewe ba... kuna kazi kubwa ya kufanya huko. Basi msikilizaji, tunashukuru kuendelea kuwa nasi ndani ya VOA Express. Usiondoke hapo ulipo kwani sekunde chache kutoka hivi sasa tutakusomea habari muhimu za dunia. Baraza la katiba la Venezuela linaloongozwa na wafuasi wa, na, wa Rais Nicolas Maduro limetangaza kwamba lina mpango wa kuitisha uchaguzi wa mapema wa bunge ili kuweza kuleta mabadiliko katika bunge linaloshikiliwa na upinzani. Rais wa baraza hilo Diosdado Cabello alisema jana kwamba atawasilisha pendekezo hilo kwa tume maalumu ya katiba ili kutafakari juu ya kuitisha uchaguzi huo kulingana na katiba na mzozo wa kisiasa unaokabili nchi hiyo, na kushauriana na vyombo vyote vya utawala na mashirika ya kiraia. Mashirika ya huduma za dharura ya Ufaransa, SOS na MSF, yameokoa wahamiaji wengine 105 nje ya pwani ya Libya jana Jumatatu, na kufikisha idadi ya watu waliookolewa kufikia 356 katika muda wa siku chache zilizopita. Wahamiaji hao 356 bado wako ndani ya meli ya Norway Ocean Viking wakitafutiwa mahali pa kupelekwa kulingana na shirika la habari la AFP wahamiaji waliookolewa jana walipatikana karibu miili 40 kutoka pwani ya Libya na wengi wao ni kutoka Sudan, wakiwemo watoto 29 wenye umri kati ya miaka mitano hadi kumi na miwili. Na mahakama moja ya Zambia yameahirisha kuanza kusikilizwa kwa kesi inayomkabili aliyekuwa waziri wa maendeleo ya jamii nchini humo Emerin Kabanshi ambaye amefunguliwa mashtaka ya ufisadi. Shutuma dhidi ya waziri huyo zilipelekea nchi kadhaa za magharibi zikiwemo Uingereza, Finland, Ireland na Sweden kusitisha utoaji wa misaada ya takriban dola milioni 34 kwa miradi mbalimbali ya serikali ya Rais Edgar Lungu, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Kesi hiyo sasa itaanza kusikilizwa mwezi ujao. Mamia ya Wakorea Kusini walihudhuria mkutano wa hadhara kati ya mji mkuu wa Seoul kumpinga waziri mkuu wa Japan kutokana na mvutano wa kibiashara kati ya mataifa hayo mawili. Malalamiko yanafanyika baada ya Korea Kusini kutangaza jana kwamba inaiondoa Japan kutoka orodha ya mataifa yanayopatiwa nafuu ya ushuru kwa bidhaa zake kuanzia Septemba. Seoul imechukua hatua hiyo ya ulipizaji kisasi baada ya Tokyo kutangaza mapema mwezi huu kwamba inaiondoa Korea Kusini kutoka orodha ya nchi zinazopatiwa nafuu ya ushuru, ikidai hatua inatokana na kupunguka hali ya kuaminiana kati ya nchi hizo mbili. Si hicho ni kidokezo cha uh, barazani. Uh, ni wimbo huo wa uh, msanii kutoka huko Uganda Kamilion. Unajua wimbo wenyewe unaitwaje? mm -hmm. shida za dunia ambeacha kulia <laughs> <laughs> uh, shida, shida za dunia, dunia. haya <laughs> barazani, leo mkamiti, um, tuwakumbusha wasikilizaji wetu kwamba tunajadili iwapo kuna umuhimu kwa wanafunzi wa sekondari kusherekea kupita kiasi wanapohitimu mtihani wa kitaifa <imitra> Basi kuna wasikilizaji ambao wako tayari kuchangia. Kuna msikilizaji kutoka huko Tanzania, anaitwa Michael Mnyombe. Michael, karibu barazani <imitra> Asante yeah, sana. Michael, niliona uliandika pale kwamba sio muhimu. Hebu eleza kwa nini sio muhimu kusherekea? <imitra> Hino, hino, hino, kwa sababu bado safari inakuwa inaendelea. Lakini Michael, uh, ungeeleza kidogo kwa ufafanuzi. Safari ndiyo inaendelea, lakini tunaona kwamba baadhi ya vijana wengi wanapomaliza uh, sekondari wanafanya sherehe kubwa kupita kiasi, wanaona kwamba ni mafanikio, wamepiga hatua moja kubwa, na we unaona kwamba wana Ah, haina umuhimu, sio muhimu sana kufanya hivyo na ndiyo. Um, binafsi naona sio muhimu, kwa sababu safari inaendelea, na starehe inapokuwa inafanyika kupita kiasi, mara nyingi linakuwa ni shinikizo la mtoto mwenyewe ama mwanafunzi mwenyewe, na kwa sababu mzazi wake anakuwa na malengo naye na hapendi mtoto wake akafilike, basi anajilazimisha akijikuta anatumia gharama nyingi kuweza kufanya hiyo sherehe, alafu mwisho wa siku yanapokuwa yanatoka matokeo sahihi hihi, unakuta kwamba yule mwanafunzi ameshashindwa au amefeli, jambo ambalo linapelekea sasa kumuhuzunisha inu, tena mzazi na kufikiri zinginezo kwamba pengine pesa hizo zitumia nyingi au gharama aliyotumia nyingi katika sherehe hiyo angeweza kuifanyia katika mambo mengine muhimu. Kwa hiyo ndio maana anasema sio muhimu kufanya sherehe kubwa kupita kiasi. Michael, nikuulize swali jingine, kwa wewe binafsi ulivyohitimu, uh, elimu yako ya sekondari ulifanya sherehe yeyote? Hapana. Ah, mimi sikuweza kufanyiwa sherehe yeyote ile isipokuwa ilikuwa nilipo rudi tu nyumbani, basi waliweza tu kupika chakula cha kawaida tukala, wakanipongeza tu kwa kawaida. Kwa kweli hakukutumika na gharama yote. Hili haya, basi eh, tumsikilize naye Wilfred Tambwe. Wilfred Tambwe, karibu wewe. Eh, nimeona unaunga mkono wanafunzi kusherekea? Eh, ni kweli ndugu mtangazaji, mimi naunga mkono kabisa wanafunzi kusherekea, kwa sababu mtu anapofanya jambo lolote lile na akafanikiwa ni lazima ajipongeze kwa mfano katoa mfano watu wameingia sekondari form one wakiwa labda mia mbili wamemaliza katikati mjiani kuna waliofariki kuna waliopata mimba kuna walioacha wakaenda wakamaliza hamsini kati ya mia mbili kwa hiyo suala la kufanya sherehe na kujipongeza haijalishi matokeo yatatoka katika hali gani lakini ile kumaliza tu kwa kweli ni lazima sherehe ifanyike <laughs> lakini tambwe hichi e, umezungumzia masuala ya matokeo. Kuna msikilizaji mwingine hapa ameandika jina lake Miraji mwana wa Kibinda, yeye anatokea Safarini Tanga, anasema hakuna haja ya kushangilia, kwani hujui matokeo utakayopata na ndiyo yatakuwa mustakbal wa maisha yako. Sasa hapa Patrick, tunaangalia matokeo au unaangalia ile furaha ya kwamba ulikuwa unaamka asubuhi unavaa uniform unaenda shule unarudi? sasa M, mimi upande wangu nasubiri matokeo. Sijui unasemaje, Wilfred? mimi kwa upande wangu mimi nachojali mimi ni kumaliza, kwa sababu kama ukisema usubirie matokeo, hata ukimaliza chuo kikuu utasema mimi sisherekei kwa sababu sijajua nitapata kazi au sipati kazi. Kwa hiyo ile swala la kumaliza tu shule au chuo kwa kweli, mi nadhani watu wanaofanya sherehe na nawapongeza sana, haijalishi huko mbele itakuwaje, lakini lazima ujipongeze mwenyewe kwa kufika hatua hiyo. Kama nilivyosema awali, watu wa wengi wamepotea katikati hapa kwa sababu maisha ni kama pia, mnaanza chini, wengi juu mnaenda kumaliza, mtua wachache sana. Sasa kitendo cha kumaliza ni lazima ujipongeze kwa kweli, ndugu mtangazaji, mtangazaji Wilfred, uh, nini ambacho unakumbuka ulisherekea ulipomaliza elimu yako ya sekondari? Mimi nimemaliza Dodoma Sekondari, nashukuru wazazi wangu walinifanyia sherehe kubwa, na mimi mwenyewe nilifurahi kwa kweli. Haya basi, tuwashukuru uh-huh. Mhm. Mm, tuwashukuru Wilfred Tambo na Michael Mnyombe. Uh, labda tusome ujumbe mmoja tu kwa huyu Edward Elias, anasema washerekee tu watakaoenda chuo, waendelee, wale wengine watarudi nyumbani, wakifika mtaani watanun, watanuna ghafla Sababu hakuna ajira na wale wakitoka chuo nao watanuna tu, so wache wafurahie kwa muda. Kwa hiyo tuwapongeze wote ambao walishiriki kwenye mada yetu mkamiti. Um, sasa tunaelekea kwenye muziki kama kawaida, siku ya express na muziki leo ni featuring. Uhum, ya Bruce Melody. Bruce Melody huyu ni kijana kutoka huko Rwanda vilevile, vile ameshirikiana na kundi la Urban Boys, hawa pia ni vijana kutoka huko Rwanda katika mji au mtaa wa Nyamirambo. Nyamirambo ni mtaa wa Uswahilini bila sana shaka, eh. Haya, wimbo unaitwa Nakibazo. Nakibazo ni kusema hakuna matatizo, hamna shida. Haya, twende kazi. Haya msikilizaji, kibao morwa kabisa kutoka huko Kigali Rwanda. Sita kibazo, sitaki shida na kibazo, sitaki mtu wa kunibuguzi mi nataka ku kufurahi furahi tu maisha yangu hata... yawe rahisi. Yeah, maake ni anjoi enjoi, hataki mtu wa kumbuguzi buguzi. Huyu ni Bres Melody akishirikiana na Urban Boys, baada ya kupata kibao murwa hicho cha sitaki shida ndani ya VOA Express. Mbona unacheka kabisa, hatutaki shida <laughs> tunaelekea katika makala ya lifestyle na mwenzetu huko, Josephat Kioko kutoka Mombasa ametuletea makala hii. Je, kuna tofauti baina ya maisha ya watu visiwani, pwani na maisha ya watu sehemu za bara? Tumsikilize Tina Ngema ameishi katika miji ya Nairobi na Mombasa, na anasema uzembe ni tofauti na kujikokota kutenda jambo. Mombasa iko kidogo polepole pole, tuseme ama inajikokota tukilinganisha na tukilinganisha na Nairobi, haswa fursa ni nyingi kwanza kushinda mji wa Mombasa. Kama umetoka mji wa Mombasa, tuseme kama ulikuwa uishi Mombasa, tuseme kama mimi mwenyewe vile nilikuwa naishi Mombasa alafu nikahama sasa, nikaja nikaja Nairobi. nilizaliwa Mombasa, nikaenda shule Mombasa, kila kitu na nikapata kazi <laughs> kuna kuna tofauti kati ya kufanya mambo kwa kujikokota na kuwa mvivu, ni vitu viwili tofauti. Lakini watu mara nyingi wakisema, huwa Mombasa watu wanajikokota, huwa wanamaanisha watu ni wavivu, lakini uongo. Kunao watu wanaofanya kazi kwa bidii sana mjini Mombasa. Kunao watu na wajua, wana kazi mbili tatu mjini Mombasa na wanazifanya zote kwa siku moja, masaa 24. Kujikokota kwa Mombasa kuna kuja na lile joto, huwezi kwenda mbio sana, alafu utoke nje upigwe na hilo jua, huwezi kwenda mbio, huwezi ikikaa mwilini miaka mingi na kani kama utamaduni. Kuja Nairobi eh, nikapata huku maisha ni tofauti kabisa. Jambo la kwanza <laughs> watu wanatembea mbio sana barabarani, yaani kama wewe ni ule mtu wa kujikokota, utapigwa kumbe uanguke huko kando, na hata kula mtu atageuka kuambia ati pole kila mtu yani, huwa anakimbia kwenda mahali. Ni kwa sababu watu wanafanya pia mambo mengi kwa wakati mmoja. Mtu aweza toka kwa kazi moja akakimbia kwa kazi nyingine. Watu huku Nairobi wanatembea sana, hata kushinda watu Mombasa. Unaangalia hiyo distance, unashangaa, unasema ah, hii ingekuwa Mombasa singekuwa nimetembea, ningekuwa nimepanda tuktuk. Ona, alafu kisha, pia licha ya hayo, sasa watu huku kidogo hawana ukarimu, hawana urafiki. Huku hakuna mtu kwanza atakuangalia lakini kwa ile hulka ya kuwa huku watu wengi sana wametapeliwa, wameibiwa, wamefanyiwa mambo mabaya, so mtu tunakuwa na ile shauku, mtu akitaka kuongelesha, asema huyu ataka nini? Tayari unataka tukitembea, mikoba yetu tumeishikilia vizuri huku Nairobi. Tatu kwa mara tatu, wazito wa simu, maana yake mtu yeye nyofoa na dirisha na akaenda zake. Kila siku ningeenda kazini, hali ni hiyo hiyo. Uzuri wa Nairobi kuna njia um, tofauti ambazo unaweza tumia kusurvive basi kulingana na <laughs> Bitina, mm -hmm. ni kwamba Nairobi watu wetu wanakwenda fasta fasta wanakwenda haraka haraka, nani. Lakini pwani Mombasa huku wanakwenda tu slow slow mpola mpola <laughs> kidogo kidogo. Sijui kama sitaki shida, labda nikienda Mombasa ntayaona mwenyewe. Haya basi na katika um, swali ambalo tulibandika kwenye mtandao wetu wa Facebook kuhusiana na ajali ya moto Tanzania, nani wa kuwajibishwa? Sabina Mwingira anasema yeye binafsi anaona kwa upande wake elimu kwa vijana wa bodaboda ni muhimu kutolewa walitakiwa kuokoa dereva na abiria ajali ikitokea. Tuwe na huruma japo ni hali ya maisha ni ngumu, ila si vyema watu wanaokimbilia kunyakua vitu baada ya ajali kutokea. Edward Kabamba hiye, anasema elimu inatolewa kila siku, tatizo sisi wa Afrika tunapenda kupuuza, na vyombo vya usalama vinajitahidi sana. Utakuta bodaboda wamepakizana zaidi ya watu sita, hapo unategemea nini? anamuuliza. Sabina Mwingira, maoni ni mengi na muda unakimbia, na vilevile vile tukiangalia, yanayovuma katika mitandao ya kijamii, swala hili la ajali ya moto iliyotokea mkoani Morogoro ndiyo inaendelea kutanda kwenye mitandao ya kijamii ambapo majeruhi mwingine amefariki na sasa vifo vimefikia sabini na sita kulingana na taarifa kutoka kwa Dkt. Stephen Kebwe mkuu mge wa mkoa wa Morogoro amesema. uh, aliyefariki uh, ni majeruhi yaliyelazwa katika hospitali ya taifa Muhimbili, na sasa basi, idadi ya majeruhi waliopo Muhimbili imebaki 38, ambapo hospitali ya rufaa ya Morogoro wamebaki majeruhi 16. Ni habari ya kuhuzunisha kabisa na wengi walichangia sana, tuliona pale majibu yalikuwa mengi zaidi ya mia tatu. Lakini tumalizia na habari hii tena ya kusikitisha, mwanamuziki <coughs> msanii wa huko Ivory Coast ajulikanaye kwa jina la, la umaarufu DJ Arafat uh, ambaye alikuwa anajulikana katika nyimbo hizi za kupede kale huko Ivory Coast. Mm-hmm. Alipata pia tuzo nyingi alifariki dunia hapo Jumapili kutokana na ajali ya pikipiki-piki, piki-piki ya barabarani. Basi wengi wameandika hapo na kutoa salamu zao za rambirambi, mfano huyu anaitwa Ashil Nestor anasema kabisa ni masikitiko tujiunge na familia ya marehemu Haya, Arafati amefariki akiwa na umri wa miaka 33, na, na, na alishatoa albamu 11. VOA Express mpaka sasa haina la ziada. Shukran kwa kutusikiliza kutoka jiji kuu la Marekani, mjini Washington DC, kwa niaba ya wale wote waliofanikisha matangazo haya. Binafsi naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi naitwa Patrick Ndwimana, kwa pamoja tuna wageni tukiwatakia alasiri njema.