kumekucha afrika eh, hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza moja kwa moja kutoka washington dc ujambo popote pale ulipo karibu katika matangazo ya kumekucha afrika mimi hapa ni meri mgawe na mimi jina langu harizon kamau Tunatangaza kupitia 107.5 Nairobi, Kenya, pamoja na radio FM shirika kote katika eneo la maziwa makuu. Leo ikiwa Jumatatu, Agosti 12 mwaka wa 2019, karibuni katika matangazo ya kumekucha Afrika hivi leo, tunakuarifu kuwa Tanzania inaendelea kuomboleza vifo vya takriban watu sabini na moja waliokufa kutokana na mlipuko wa lori la mafuta, huku mazishi yakiendelea kwa baadhi ya wa waathiriwa, sio ya watu wote. Kwa hiyo hawa ambao wamezikwa bila kujua kwamba nani ni nani. Magibu, taba, ni nani? Kwa hiyo majibu yatakayopatikana vinasaba ni ndugu, sasa kwenda kuonyeshwa vinasaba vyako, uh, ndugu yako tulimzika katika kaburi hii na katika habari nyingine, tumekuarifu kuwa shirika la chakula na kilimo duniani limeomba msaada wa takriban dola milioni 72 ili kusaidia wenye njaa Amerika ya kati. Ni vidokezo tu vya habari zetu za leo, mpenzi msikilizaji, lakini kwanza tutaanza na habari za dunia zikisomwa na mwenzangu Harrison Kamau. Twende pamoja. Kamati ya madaktari wanaohusishwa na vuguvugu vugu la maandamano Sudan imesema kuwa ghasia zimetokea jana Jumapili kati ya wakulima na wafugaji kwenye eneo la magharibi mwa Darfur. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, kamati hiyo imesema kuwa watu watatu waliuawa kwenye eneo la Shengei katika jimbo la North Darfur. Ghasia za aina hizo zimepunguka katika miaka ya karibuni, ingawa zilisababisha vita vya 2013 huko Darfur tukio la jana liliathiri siku kuu ya Kiislamu ya Eid al Adha ambayo ni ya kwanza tangu kiongozi wa muda mrefu Omar al Bashir kuondolewa madarakani mwezi Aprili. Mapigano makali yalitokea nchini humo zaidi ya miaka kumi na mitano iliyopita ambapo waasi wa makabila ya Kiafrika yalichukua silaha dhidi ya utawala wa Bashir kwa madai ya kukandamizwa na kutengwa. Serikali ya Bashir kwa upande wake ilihami wafugaji dhidi ya waasi hao na kupelekea mauaji ya halaiki yaliyosababisha hati za kimataifa za kukamatwa kwa Bashir. Kaimu waziri wa usalama wa ndani wa Marekani Kevin McElnan jana Jumapili ametetea msako uliofanywa wiki iliyopita dhidi ya wahamiaji wasio na vibali kwenye viwanda vya chakula jimboni Mississippi, lakini akaongeza kusema kuwa inasikitisha kwa kuwa ulifanyika siku chache tu baada ya mtu mwenye bunduki kuua watu ishirini na wawili mjini El Paso, Texas. Mak Elenan ameambia televisheni ya NBC kwamba wahamiaji 200 kati ya 680 walionaswa kwenye msako huo kwenye makampuni matano walikuwa na rekodi za kihalifu na kwamba watarudishwa makwao. Aliongeza kusema kuwa 32 kati yao waliachiliwa saa moja baada ya kukamatwa, huku wengine 270 wakiachiliwa siku moja tu baadaye, wengi wao ikiwa ni kutokana na sababu za watoto wao. Mojawapo ya sheria za idara ya uhamiaji ni kwamba kampuni zinazoajiri watu wasio na stakabadhi halali za kuishi Marekani zifunguliwe mashtaka kabla ya wafanyakazi wenyewe kukamatwa. Zaidi ya darzen moja ya watu wamejeruhiwa hapo jana Jumapili kwenye makabiliano ya polisi kwenye eneo moja takatifu mjini Jerusalem. Tukio hilo limetokea katika siku ya kwanza ya sikukuu ya Kiislamu ya Eid al-Adha inao inayoashiria kumalizika kwa hija. Msikiti wa al-Aqsa, aksa ambao ni watatu miongoni mwa maeneo matakatifu ya Kiislamu, kwa kawaida hauruhusiwi watalii wa, wa Kiyahudi wakati wa sherehe za Kiislamu, lakini jana ilikuwa pia siku kuu ya Tishabav ambayo Wayahudi huadhimisha siku waliobomoa hekali ya kwanza na ya pili kwenye eneo hilo. Sheikh Yusuf Elbaz ambaye ni kiongozi wa Kiislamu amesema kuwa serikali ya Israel haikuchukua hatua zifaazo eneo hilo linaaminika na linamilikiwa na, na wakfu wa Jordan ambao umewasilisha malalamishi rasmi kwa Israel. Elbas amesema kuwa Israel haina utawala wowote juu ya msikiti wa Al Aksa na kwamba imeukalia kinyume cha sheria. Na suala la mashambulizi ya bunduki limekamata ajenda ya juu katika mjadala wa juu mjini Washington baada ya mashambulizi makubwa ya bunduki kutokea mwisho wa wiki iliyopita huko Texas na Ohio, wakati wa bunge wakiwa katika mapumziko ya mwezi wa nane, wagombea wa urais wa chama cha Democratic wanatoa wito kuchukuliwa hatua za haraka. Na m-Republican rais Donald Trump ameahidi kwa upande wake uchunguzi zaidi kufanyika wakati wa manunuzi ya silaha. Mery Mgawe anasoma ripoti kamili. Baada ya zaidi ya vifo thelathini kutokea kwenye mashambulizi ya risasi, mwathirika mmoja aliziko haya jumaa mosi huko Iowa. Jumaa iliyopita wagombea urais kupitia chama cha Democratic walionyesha matumaini yao ya kudhibiti matumizi ya silaha. Naye rais Trump ameshutumu vikali mashambulizi hayo, lakini Wademokratic wanasema vita yake ya maneno dhidi wa ya wahamiaji haramu inachochea chuki. Trump aliwaambia waandishi wa habari anataka uchunguzi wa kina dhidi ya watu wanaonunua wa silaha. Ameongeza kuwa Amerika haitaki walio wagonjwa wa akili kuwa na umiliki wa silaha. Mashambulizi ya silaha ya mwishoni mwa wiki iliyopita yamekosolewa vikali na Wamarekani, watu wenye ushawishi wa kisiasa na wachambuzi wa mambo. Wanasema kufanya uchunguzi wa kina kwa wanunuzi wa silaha peke yake haiwezi kusaidia. Hata hivyo kutafuta njia ya kudhibiti ghasia za bunduki imechochea kipindi cha kampeni ya siasa. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapo Washington DC. Tunaendelea nazo habari muhimu za dunia. Polisi wa Hong Kong jana wamelazimika kutumia gesi ya kutoa machozi dhidi ya waandamanaji waliokusanyika kwenye maeneo ya Shamshui na lile la maduka la Causeway Bay. Maandamano hayo yamefanyika wikiendi ya kumi mfululizo tangu watu walioanza kudai demokrasia. Mwandamanaji mmoja ameambia shirika la habari la AP kuwa ni vyema ulimwengu ufahamu kuwa Hong Kong ya sasa sio ile ya zamani. Maafisa wa China wamekasirishwa na mazungumzo ya simu kati ya kiongozi wa Hong Kong Carrie Lam na waziri wa mambo ya kigeni wa Uingereza Dominic Raab yaliyofanyika Ijumaa kuhusiana na maandamano yanayoendelea. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China amesema kuwa China inaamuru Uingereza kukoma kuingilia maswala ya ndani ya Hong Kong. Waandamanaji kwa upande wao wamesema kuwa wataendelea nayo na kuwa, kwa kuwa yanatikisa serikali pamoja na kupata uungaji mkono kutoka kwa watu wa Hong Kong. Na shirika la afya duniani WHO limesema jana Jumapili kuwa limetoa chanjo kwa zaidi ya watu 1300 ambao huenda waligusana na watu wenye virusi vya ebola kwenye mji wa Goma katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Mlipuko wa ebola nchini humo katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita kufikia sasa umeua takriban watu elfu moja mia nane ukiwa wa pili kwa ukubwa, huku makundi ya wapiganaji yakifanya hali kuwa ngumu katika kukabiliana na, na ugonjwa huo. Goma ambao ni mji wenye wakazi takriban milioni mbili karibu na mpaka wa Rwanda umekuwa katika hali ya tahadhari kubwa katika wiki moja iliyopita, baada ya mchimba dhahabu kuambukiza watu kadhaa kabla yake kuaga dunia. Hata hivyo, tangu Agosti 2 hakuna kesi mpya iliyotangazwa mjini humo. <mucho> Shukran Harison kama au kwa taarifa za dunia hivi sasa. Basi tuangalie habari nyingine zinazojiri ulimwenguni, ambapo kwa ile tulioipa uzito wa juu ni kuhusu Tanzania inaendelea kuomboleza leo Jumatatu, huku jamaa za watu wasiopungua sabini na moja waliopoteza maisha yao kufuatia mlipuko wa lori la mafuta ya petroli siku ya Jumamosi zikiendelea na shughuli za mazishi katika maeneo mbalimbali. Waziri Mkuu wa nchi hiyo Kasim Majaliwa alihudhuria mazishi ya baadhi ya watu yaliyofanyika jana jioni katika makaburi ya Kola ya halmashauri ya manispa ya Morogoro. Kujua mengi zaidi, mwenzangu BMJ Murithi amezungumza na mwandishi wa habari wa kituo cha redio cha Abud FM mjini Morogoro, Vumilia Kondo, na kwanza akamuuliza hali ilivyokuwa hapo jana kwenye eneo la ajali hiyo. Leo ambacho kimeendelea ni asubuhi, waziri mkuu alifika eneo la tukio ambalo lilitokea ajali jana, akatembelea pale, lakini baadaye akatembelea viwanja vya hospitali ya rufaa ya mkoa wa Morogoro ambapo miili ile ilikuwa imehifadhiwa, lakini pia kuona baadhi ya wagonjwa ambao walikuwepo pale. Na kwa taarifa tu, jana tulikuwa tuna taarifa kwamba mpaka ile jioni watu sitini na mbili walikuwa wamepoteza maisha, lakini mpaka wakati huu, wakati shughuli za mazishi zinaendelea mida hii tayari Watanzania sabini na moja wamekusha poteza maisha. Kuna wawili kuna mmoja amekufa njiani akati akipelekwa Dar es Salaam, na wengine wamekufikishwa Dar es Salaam, kwa kufanya idadi kuwa sabini na moja. Na leo pia wapo baadhi ambao ndugu zao wameweza kuwatambua na baadhi wameruhusu serikali iweze kuwasiri, lakini wengine wameomba watawachukua na kwenda kufanya taratibu za mazishi. Ndio zoezi la maziko pale katika Makaburi ya Kola halmashauri ya manispaa ya Morogoro, kuastiri wale ambao hawajajulikana. Ah, lakini baadhi ya ndugu ambao wame, wameweza kudhani kwamba ndugu zao ni miongoni mwao, tayari wakiwa wamekwisha chukuliwa vina vinasaba kwa ajili ya kupima, na kuna wale ambao majeruhi ambao walipelekwa kama ulivyosema, walipelekwa kule Dar es Salaam. Uh, je, tumejua kwamba ni labda ni hospitali zipi na wanaendelea vipi? Wamepelekwa hospitali ya taifa Muhimbili na baadhi yao wanaendelea vizuri na baadhi yao bado hali zao sio nzuri, lakini kubwa zaidi, wanaendelea kupata matibabu katika hospitali ya taifa Muhimbili. Na hawa ambao umesema kwamba vinasaba vyao vilichukuliwa, uh, je tunatarajia kwamba kutakuwa na mazishi mengine? Manake uh, mazishi ambayo yamefanyika sio ya watu wote, sio ya watu wote. Kwa hiyo hawa ambao wamezikwa bila kujua kwamba nani ni nani Uh, wameenda kuzikwa leo, kwa hiyo majibu yatakayopatikana vinasaba ni ndugu, sasa kuenda kuonyeshwa vinasaba vyako wewe basi, uh, ndugu yako tulimzika katika kabuli hili, halafu ndugu sasa ndo wataendelea na taratibu nyingine. Kama kuna taratibu za mazishi nyingine wanaweza wakafanya, ama watakuwa wamekubali kulingana na kile ambacho serikali imeamua kufanya, ayo atakuwa ni maamuzi ya ndugu, lakini watakuwa wamekwenda kuonyeshwa kwamba kulingana na majibu ya vinasaba basi wewe kabuli la ndugu yako litakuwa ni hili. Na mwisho kabisa kufuatia maagizo yaliyotolewa na Rais Magufuli kwamba uh, vyombo mbalimbali vya dola vishirikiane katika kuhakikisha kwa uh, kwamba haya yote yameshughulikiwa. Sijui kama wewe uh, kama mwandishi wa habari unajua ni nini ambacho labda maagizo hayo yanamaanisha kuhusu hatua zitakazochukuliwa katika kudhibiti hali kama hii sitokee katika siku za usoni hatua ambazo zitakachukuliwa ni suala la elimu, lakini pia waziri mkuu leo wakati akizungumza na wakazi wa Morogoro amesema ataunda tume kwa ajili ya kuchunguza tukio namna ambayo alivyotokea, lakini kujiridhisha, je, kila mmoja katika mamlaka yake aliwajibika kuzuia hilo tukio lisitokee. Kwa sababu alitolea mfano wale, baada ya roli kuanguka, inamaana watu sio kwamba walikuwa na ndoo za mafuta pale pale, inamaana wapo waliokimbilia nyumbani kwenda kufata vyombo kwa ajili ya kuchota hayo mafuta, kufungua hilo tenki. Je, vyombo vya usalama ikiwemo askari wa usalama barabarani na lilipotokea ya tukio mpaka um, sehemu ambayo askari wa barabarani wapo si mbali sana, walikuwa wapi hali kwa muda wote kushindwa kuzuia hiyo hali isitokee. Kwa amesema anaunda tume ambayo itampatia majibu kuhakikisha kuona, je kila mmoja aliwajibika vile ambavyo inapaswa kuwajibika. Ni mwandishi wa habari wa kituo cha redio cha Abud FM Vumilia Kondo, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Morogoro. Akumekucha Afrika na kujia moja kwa moja kutoka jiji kuu la Washington DC nam sasa, basi nimkaribishe mwenzangu Harison Kamau kumalizia habari za dunia. Makundi mawili ya kutoa misaada kutoka Ufaransa yameokoa wahamiaji wengine 81 kutoka kwenye bahari karibu na Libya na kufikisha jumla ya idadi ya waliookolewa kuanzia Ijumaa kuwa 211. Madaktari Wasio na Mipaka pamoja na kampuni ya SOS Mediterranean kwa pamoja yanamiliki meli ya uokozi kwa jina Ocean Viking. Wengi waliokolewa katika siku ya tatu zilizopita ni wanaume kutoka Sudan, wakiwemo 81 waliokolewa kutoka boti hatari ya kujitengenezea kwa kutumia plastiki. Mratibu wa meli ya Viking, Nicholas Romanuk ameambia wanahabari wa AFP kuwa anataraji wahamiaji wengi kuondoka kutoka Libya katika siku chache zijazo kutokana na hali nzuri ya hewa pamoja na sikukuu ya Aid al Adha ambapo maafisa wa kushika doria ni wachache tu. Wakati huo huo, shirika la kutoa misaada la Uhispania la Open Arms limesema kuwa limeokoa wahamiaji 160 walioko kwenye boti lake la uokozi. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Kipindi ni Kumekucha Afrika, nikitumai popote ulipo mambo yako sawa. Basi, mshirika mashirika ya Umoja wa Mataifa yanaripoti kuwa zaidi ya watu milioni mbili wa Guatemala, huko Honduras na El Salvador na Nikaragua wanataabika kulisha familia zao, wakati mzazi wakiwa wameshindwa kumea wakati maz mazazi akiwa ameshindwa kumea kwa kipindi cha mwaka watano kutokana na mabadiliko ya hali ya hewa. Lisa Lisa Slein anaripoti kutoka Amerika ya Kati, naye Meri Mgawe anasoma ripoti yake. Tathmini iliyofanywa na shirika la chakula duniani WFP na taasisi za serikali mbalimbali imegundua kwamba miaka mitano ya ukame na uhaba wa chakula iliyosababishwa na ukosefu wa mvua vimesababisha zao la mahindi na maharage kutoka katika nchi za Amerika ya Kati kudumaa. Maeneo haya ya kijiografia ni ya ardhi na hewa kavu ambayo imetanda zaidi Mexico na Panama. Pia mashirika ya Umoja wa Mataifa yamesema maeneo hayo yameharibiwa na mvua za El Nino na mabadiliko mengine ya hali ya hewa isiyo ya kawaida. Hali hii inasemekana kuharibu uzalishaji wa mazao muhimu ya chakula na mavuno kushindikana, hali iliyosababisha ukosefu mkubwa wa chakula katika maeneo hayo. Wakati wakulima wanapoteza mazao yao na hawana fedha za kununua chakula, msemaji wa WFP Her Verosis anasema mara nyingi wanahamia katika miji, nchi jirani na kwingineko mbali zaidi. Asilimia nane ya familia zimeonyesha kuwa zitahama. Kuhama sio suluhu. Mtu anapohama, wale wanaobaki nyuma wanaendelea kutaabika kutokana na sababu ya kuhama na inachukua takriban miaka mitano kurejea katika hali ya kawaida ya kiuchumi wakati mtu mmoja anapohama. Jopo la Umoja wa Mataifa lililofanya tathmini na utafiti huo limegundua watu milioni 1.4 kati ya milioni mbili walioko katika maeneo kavu yaliyoathiriwa na mabadiliko ya hali ya hewa isiyo ya kawaida wanahitaji msaada wa haraka wa chakula. WFP imeripoti mipango ya kutoa msaada kwa zaidi ya watu laki saba waliotaabishwa na uhaba wa chakula. Licha ya kutoa msaada wa chakula, WFP imesema pia itawasaidia wakulima kukubaliana na mabadiliko ya hali ya hewa. Hii ni kuwawezesha kumudu kila hali mbaya ya hewa. Kwa ajili ya operesheni za kibinadamu, shirika hilo limesema linahitaji msaada wa dola milioni sabini na mbili kwa ajili ya kuwasaidia watu walioathiriwa. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Basi Tuelekee huko Israel ambapo Waisraeli na Wapalestina wanajitayarisha kwa tangazo la mkataba mpya wa amani unaotarajiwa kutolewa na Washington katika kile rais wa Marekani Donald Trump ametaja utakuwa mkataba wa karne. Tukio hilo linatarajiwa kutokea licha ya kwamba Waisraeli na Wapalestina hawaaminiani hata kidogo kwa wakati huu, na kuna matumaini madogo sana kwamba mkataba kama huo unaweza kuafikiwa. Mwandishi wa VOA Lida Granstein ameandaa ripoti ifuatayo kutoka Jerusalem, inayosomwa na Mkamiti Kibayasi. Mkwe wa rais Donald Trump ambaye pia ni mjumbe maalum kuhusu Mashariki ya Kati, Jared Kushner amekuwa akifanya safari za mara nyingi Mashariki ya Kati. Katika kongamano la maendeleo la St John lililofanyika Bahrein, Kushna alitangaza mpango mpya wa kiuchumi kwa ajili ya mashariki ya kati making... Baadhi ya watu wamekejeli juhudi hizi za kupatikana mkataba wa karne, lakini msingi wake siyo tu kupatikana mkataba. Kwa kweli juhudi hizi zinastahili kutajwa kama fursa pekee ya karne. Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu alisema anaunga mkono mkataba huo na Palestina na anaamini kwamba Trump ana timu yenye uwezo wa kuunda mkataba wa kisiasa. Hawa watu wamejenga jina lao katika masoko ya biashara hasa ya nyumba. Basi huu sio tu mkataba wa biashara ya nyumba, kimsingi ni mkataba wa biashara ya nyumba, lakini shida ya kutambua uhai wa Israeli shida kutotambua makao ya Wayahudi katika mpaka wowote, lakini pia una masuala ya ujenzi wa nyumba. Lakini kuhusu masharti ya Palestina ya kutaka eneo huru ndani ya makao hayo, Netanyahu anasita: Wapalestina wanastahili kuwa na nguvu zote za kujitawala, lakini sio kupata madaraka ya kututishia. Hii ina maana kwamba katika mpangilio wowote wa, wa kisiasa Israeli lazima isalie na haki ya kusimamia usalama wa sehemu ndogo magharibi mwa Jordan, kutoka Jordan hadi Mediterranean. Kwa upande wa Palestina, mchambuzi Mahdi Abdul Hadi alisema Palestina hawataki mwonekano wa rais Trump uwe wa kiuchumi au wa kisiasa. Trump, Trump amekuwa akijaribu kumrubuni kila mtu awezaye, hasa wa Palestina. Amepunguza msaada, hakuna tena huduma za idara ya misaada ya kigeni ya Marekani, USAID. Hakuna msaada kwa UNRWA, hatambui tena chama cha ukombozi wa Palestina, PLO. Hakuna tena ushirikiano na mtu yoyote anakubana mahali halafu anakulazimisha kusaini mkataba wa amani. Watu hawata saini huo mkataba. Hali ya uhasama kati ya Israel na Palestina inaendelea, hasa kwenye ukanda wa Gaza ambapo Wapalestina wamekuwa wakichoma vitu wakiwa na nia ya kuwasha moto katika viwanja vya Israel. Wachambuzi wa masuala ya Israel kama Amodzi Asael Walisema mtazamo wa watu wa Israel kuhusu mkataba wa amani umechochewa na ghasia. Way... sehemu kubwa ya watu waliounga mkono hapo awali mchakato wa amani wamekata tamaa kufuatia vurugu za muongo mzima uliopita ambazo wanalaumu kuwa ni kazi za Wapalestina. Alisema katika uchaguzi ujao wa Israel mchakato wa amani na Palestina hautajwi sana. From the viewpoint... Of the perceived swing voter. It's an experiment that has failed. Kwa mtazamo wa wapiga kura ambao hawajafanya uamuzi kuhusu wanayemuunga mkono, ni jaribio lilofeli, na ajenda hiyo sasa imetawaliwa na sera za ndani au swala la kibinafsi la Netanyahu. Swala ni iwapo unaunga mkono au unapinga miaka kumi ya utawala wa waziri mkuu. Chochote kitakachopatikana kutokana na mkataba wa amani wa Marekani itachukua muda mrefu kuzileta pamoja Israel na Palestina. Mkamiti Kibayasi, VOA, Washington DC. Karibu msikilizaji katika kipindi cha Jamii na Maendeleo hivi leo. Naitwa Meri Mgawe. Tumepata nafasi ya kutembelewa na vijana Sonyanga Olengazi kutoka kule Kenya na Jeri Maangena Mangena kutoka Tanzania. Hawa ni vijana waliokuja kushiriki katika programu ya vijana ya YALI ambayo inafanyika kila mwaka hapa nchini Marekani. Karibuni sana katika studio zetu. Asante, asante, asante. Basi, katika kipindi hiki cha leo, pengine tungependa kujua ni mambo gani ambayo mmejifunza. Nafahamu kwamba mlikuja hapa mkapelekwa katika majimbo mbalimbali, mmekaa kule wiki sita. Ni mambo gani ya kimaendeleo ambayo mlikuwa mnajifunza kule, nikianza na Jerry? Uh, jambo la kwanza kabisa ambalo nimejifunza uh, Afrika kiujumla inabidi tuache kulalamika na tufanye kazi mm-hmm. kwa sababu uh, dunia ni ya ushindani kama tunataka kuendelea lazima tuweke akili uh, zetu katika mfumo wa kiushindani ki. Lakini pia jambo lingine uh, maendeleo ni maendeleo ya jamii. Kwa hiyo kuweza kufanikisha kitu fulani katika jamii kinahitaji kila mtu kushiriki. Kwa hiyo tusiwatenge watu kwa sababu eh, labda ni wakina mama, tusiwatenge watu kwa sababu ni walemavu eh, kila mtu ashirikishwe kiundani kabisa, na kila mtu aweze kutoa mchango wake wa mawazo, wa kifedha, wa muda, ili kuweza kufanikisha maendeleo au kufikia lengo fulani ambalo ambalo limekusudiwa ni, ni jambo la msingi sana ambalo nimejifunza. Kitu gani ambacho umetoka nacho Tanzania umekileta huku? Bila shaka kuna kitu unafanya Tanzania cha maswala ya maendeleo ya kabisa, katika muda ambao nime, nime, nime pata kukaa hapa Marekani, nimepata fursa ya kukutana na wadau mbalimbali ambao wako katika sekta ya maswala ya, ya uvuvi na usimamizi wa rasilimali maji, na nimepata kubadilishana nao mawazo na tukapeana baadhi ya, ya, ya namna ambavyo pia wanaweza wakafanya vitu vyao kwa namna ambavyo sisi tunafanya, lakini pia namna gani na mimi naweza nikaendelea uh, kuweza kufanikisha vitu ambavyo navifanya kule nyumbani. Vitu gani unafanya nyumbani? A, nyumbani kule najishirikisha sasa, na kuna programu ambayo inaitwa mikoko na jamii, ambayo hii ni programu ya upandaji wa mikoko huku tukiweka matumizi mbadala wa, wa misitu ya mikoko. Kwa hiyo tunachokifanya kule nyumbani ni katika ile misitu ya mikoko tunawasaidia kinamama kufanya shughuli za ufugaji nyuki lakini tofauti na hapo pia tunawasaidia waweze kufuga ufugaji wa kaa. Kwa hiyo kwa kutumia kuwapa zile njia mbadala za kutumia ile mikoko, wanaanza kuitunza ile mikoko na tunakuwa tukiipanda kwa wakati hadi wakati taku tumeanza mwaka jana. Tumesharejeshea uh, mbegu za mikoko elfu tano mia mbili mpaka sasa hivi na tunategemea lengo letu ni kufikia mbegu za mikoko elfu kumi lakini, ili kuweka tabasamu na ushiriki wa, wa ile jamii lazima waone eh, manufaa ya kifedha. Kwa hiyo uh, ndo tunatumia hizo njia mbadala kama ufugaji nyuki na ufugaji wa kaa. mm -hmm. Kwa upande wako so Nyanga kutoka Kenya, wewe ni masuala gani ya kimaendeleo hasa uliojifunza ulipokuwa hapa katika hizi wiki sita? Uh, mi nimejifunza mambo mengi sana kwangu. Uh, mi nacheza mchezo, um, wa kriketi na kwa kucheza huo mchezo tunajaribu kutumia kama njia mojawapo ya kupa wanawake katika jamii yangu na wasichana nafasi na ili uwezo wa kujiendeleza. So mimi nilikuwa najaribu ku kusoma sana sana jinsi ya kuendeleza kijamii, kifedha. So nilijifunza vitu kama jinsi ya kuanzisha biashara ya kutafuta fedha kwa sababu hauwezi uh, ukaanzisha kama NGO na hauna fedha ya kuranio NGO ama kuendelesha. Kwa mfano, kwa upande wa biashara, nimeona unazungumzia kuhusu maswala ya kina mama yeah. Kwa ufupi tu, kidokezo, ni kitu gani hasa ambacho umekikamata pale kwamba mama sasa ama mtoto wa kike anataka kujikwamua kiuchumi mm -hmm, na anataka kuanza biashara, afanye nini? Kwanza kabisa, unaangalia umetoka wapi kwa mfano nimetokea Wamasai. Wamasai wanajulikana kwa uh, uh, utamaduni na vitu kama shanga hizi mm -hmm. So mimi sasa naenda tu kuangalia jambo ama mambo ya kuanzisha beads na hizi majularies hizi vitu za kuvaa hizi, you know, tourists wanapenda sana. Hivo ndo hivo ndo, mi ningewambia angalia mahali umetoka, alafu angalie ile shida yenye iko pale. Hiyo shida ndio biashara, ama ama ukiweza ku, kuleta solution ya hiyo shida katika jamii yako hapo, hivo ndo biashara yako itaanza. Mtu anaweza kukuuliza sasa, we umetoka huko, mlikotoka Kenya Tanzania, amefika amejifunza, akakwambia sasa, umerudi yali na manufaa gani kwako, utajibu nini Jerry? Acha kwanza kabisa Nitakachokifanya nikirudi nyumbani haitokuwa tu kuhusiana na, na shirika langu ambalo ambalo, ambalo nimekuwa nikilifanyia kazi kabla Jari, so wangu waweka vijana pamoja niwape kuwafundisha kile ambacho, ambacho nimejifunza, lakini tofauti na hapo eh, kuwasaidia vijana ambao wana utayari wa kuanzisha eh, biashara au kuanzisha eh, mashirika sio kiserikali na kuwapa mwongozo ambao ni stahiki, ili wasipitie changamoto ambazo nimezipitia mimi katika kufikia hapa nilipofika. Kwangu mimi uh, uh, ina maana kubwa sana kwangu kwa sababu uh, kabla nije huku sikuwa naelewa uh, vitu vingi kulingana na ile kazi nafanya So kwa sasa nimejua, nimeelimishwa jinsi ya kufanya kazi na jamii, si mimi mwenyewe kufanya kazi. Nikifanya kazi kule kwa NGO yangu, lazima niakishe nime, nimeleta jamii pamoja, tunafanya kwa sababu hii kazi inafanyia jamii. Nashukuru sana kufika katika studio zetu siku ya leo, na niwatakie kila la heri ya yale ambayo mmejifunza yeah, uh, kuenda kuendeleza kule nyumbani. Shukran sana mpenzi msikilizaji, hapa studioni ulikuwa nami Meri Mgawe, na kama nilivyokueleza, tulipata fursa ya kuwa na Sonyanga Olengazi kutoka Kenya, Jeri Mangena kutoka Tanzania, vijana waliokuwa hapa Marekani wakishiriki katika program ya Yale. Shukran sana. Wizara ya mambo ya nje ya Ukraine imelalamikia ziara ya hivi karibuni kwenye eneo lake la Crimea kutoka kwa Rais wa Rusia Vladimir Putin, ikitaja kuwa huo ni ukiukaji wa haki za kujitawala kwa Ukraine. Wizara ya mambo ya nje ya Ukraine, wakati huo huo, kwenye taarifa iliyotolewa jana Jumapili, wizara hiyo imesema kuwa kazi ya bure ni kazi ya bure kwa vyombo vya habari vya Rusia kusifia sana ziara hiyo yake Putin. Tunakamilisha matangazo yetu asubuhi ya leo. Naitwa Meri Mgawa studioni, nilikuwa na, studio ni na Harrison Kamau. Mwendeshaji wa kipindi siku ya leo alikuwa ni Dodo Nchubairo. Tunawatakia ni nyote asubuhi njema, tunane tena katika Kumekucha Afrika kwenye kipindi chetu cha kesho.