ya Kiswahili ya Kiswahili, Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya RFA nchini Tanzania na 93.7 fm kaya Mombasa, na bila kusahau fm za VOA 107.5 na Nairobi, 107.8 na Mombasa, 102.8 ya Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 na Kigali, Rwanda. Ninayewakaribisha hii leo ni mimi Patrick Nduimana. Katika matangazo yetu ya leo tunakuletea kipindi maalum cha maswali na majibu, lakini kwanza, tunakusomea habari za dunia. Msomaji wako ni mimi BMJ Murithi. Ajali ya lori la mafuta lililolipuka eneo la Msavu nchini Tanzania, katika jimbo la Morogoro, Jumamosi hii leo asubuhi, imesababisha vifo vya zaidi ya watu 60. Kamanda wa polisi wa mkoa wa Morogoro, Wilfred Wilbrod Mtafungwa, amethibitisha kutokea kwa ajali hiyo na vilevile vile maafa yaliyotokana na ajali hiyo. Majeruhi sabini waliungua kwa moto baada ya lori hilo lililokuwa na shehena ya mafuta kupata ajali na kisha kulipuka moto mjini Morogoro. Morogoro ambao ni mkoa ulio magharibi mwa Dar es Salaam ni moja ya mikoa ambako barabara kuu za malori yanayosafirisha mizigo ya mafuta hupitia. Na sasa tuungane naye mwandishi wa habari Vumilia A, akiwa huko ambaye Vumilia Kondo, huyu ni mwandishi wa habari wa Abud FM akiwa Morogoro eneo ambalo ajali hiyo imetokea. Na kwanza kabisa a, Vumilia, hebu tuanze kwa kutupa taswira ya wakati ulipofika katika eneo hilo la ajali. E, mi nilifika pale muda mchache tu mara baada ya ajali kutokea ambapo kulikuwa ni eneo ambalo limetawaliwa na simanzi, kwa sababu wakati nafika pale, hata baadhi ya miili ilikuwa bado inaendelea kuopolewa kutoka eneo lile uh, kwa ajili ya kufikishwa hospitali, hasa ile miili ya watu ambao walikuwa tayari wamekisha kupoteza maisha, kwa sababu wakati nafika pale, majeruhi wengi walikuwa wamekisha fikishwa hospitali. Kuna maelezo ya aina mbili hapa ambayo yamepatikana kutoka jeshi la polisi. Wanasema maelezo ya kwanza ambao kama jeshi la polisi wameyapata, watu wanasema lori hilo lilimkwepa dereva wa bodaboda Uh, likakosa uelekeo, lakini maelezo mengine anasema ilikuwa likikwepa bajaji na likakosa uelekeo na kudondoka katika eneo hilo, na lilipodondoka mafuta yalianza kumwagika, na kutokana na mafuta kuanza kumwagika, basi kuna watu ambao walijitokeza kwa ajili ya kuanza kuchota mafuta. Lakini kwa mujibu wa jeshi la polisi anasema kupitia maelezo ya watu ambao walikuwepo eneo hilo, kuna maelezo ya aina mbili pia y kuhusiana na chanzo cha kulipuka kwa moto, kwa sababu anasema maelezo ya kwanza inasema wakati watu wanaendelea kuteta mafuta, kwa sababu lile lile lori lilikuwa na tanki kama mbili. Tanki moja ile ambayo ilikuwa inamwagika mafuta yalipoisha, inasemekana kuna mtu alienda kwa ajili ya kufungua tanki la pili ambalo alikosea na kusababisha moja kulipuka. Lakini kuna maelezo mengine anasema katikati, kati yao kuna mtu ambaye alikwenda kwa ajili ya kwenda kufungua betri ya lile gari na kupelekea lile uh, lori kulipuka na no, ukiangalia katika maeneo hayo pia ya jirani kulikuwa na kina mama wanaofanya shughuli za mamalishi. Kwa hiyo kulikuwa kuna majiko pia yana moto kwa hiyo vote kwa namna moja ma nyingine, jeshi la polisi linasema kwamba lina Hebu tuwasikie baadhi ya mashahidi ambao wameshuhudia ajali hii wakizungumza, uh, moja kwa moja na shirika la habari la Reuters, kisha tuendelee <migusurra> Hebu oh, oh, okay. Tupe hali ilivyokuwa katika shughuli ya uokozi. Je, waliweza kufika hospitali wale majeruhi kwa wakati uliofaa? Na majeruhi waliweza kufika hospitali kwa wakati ambao uli ulistahiki, kwa sababu lile tukio wakati lilipotokea tu, jeshi la polisi wakishirikiana na jeshi la zimamoto na uokozi waliweza kufika eneo la tukio, lakini pia uh, wataalamu kutoka jeshi la ulinzi wa wananchi pia waliweza kufika kwa ajili ya kuanza kuokoa ile miili ya wale ambao walikuwa katika hali mbaya na kuweza kuisha hospitali pamoja na kutafuta miili ya watu ambao tayari walikuwa wamekwisha poteza maisha. Sasa tumeona kuna taarifa iliyotolewa na Ikulu ambapo Rais Magufuli pia ametuma salamu zake za rambirambi kwa jamaa na marafiki wa ndugu ambao wamepoteza au wamepoteza maisha yao. Sijui eh, hii si mara ya kwanza vumilia kwa ajali kama hizi, na kila zinapotokea watu ulizana Je, kuna nini? Kuna elimu inayotolewa kwa watu kujua hatari jinsi hatari ilivyo kubwa, eh, kukimbilia malori kama haya? Kinachoonekana kwa watu wengi ni kukosa elimu, lakini pia kusahau matukio kwa haraka, kwa sababu kama tunakumbuka tukio kama hili lilitokea mkoani Mbeya kwa miaka kadhaa iliyopita, na watu wengi walipoteza maisha, na ilikuwa ikitolewa tahadhari kila wakati kwamba tunapoona lori la mafuta limedondoka, basi watu wasikimbilie kwa sababu hatari yoyote inaweza kutokea. Lakini kiukweli elimu na tunaweza tukasema elimu na umaskini kwa kiasi kikubwa pengine ikawa ni chanzo cha watu kukimbilia, kwa sababu wengi walikuwa naamini kwamba akifanikiwa kupata mafuta, basi angeenda kufanya biashara, lakini anasahau kwamba ni hatari gani ambayo inaweza kumkumba kulingana na kile ambacho kiko pale. Sasa baada ya hapa, ni nini kitarajiwe kuanzia kesho? Labda uh, shughuli za mazishi, sijui kama kuna chochote ambacho umejua kwamba kimeanza kupangwa, ikiwa ni pamoja na kushirikisha maafisa au viongozi wa serikali, kama ambavyo nimeona ameagiza Rais John Magufuli. Kama ambavyo unafahamu, miili mingi ambayo ilikuwa imeungua na moto, imeungua vibaya mno, kiasi kwamba haiwezi kutambulika. Kwa hiyo, serikali pia tayari imewaleta wataalam kwa ajili ya kuanza kupima vinasaba, ili angalau mtu aweze kutambua kwamba katika ile miili ndugu yake ni yupi. Lakini pia, kuanzia kesho hilo zoezi litakuwa linafanyika na kamati ya ulinzi na usalama pamoja na viongozi ambao wanaendelea kuja mkoani Morogoro, watakaa na baadhi ya ndugu iliyokusudiwa katika taratibu zipi ambazo zinafuata kwa ajili ya mazishi ya hao marehemu. Shukrani sana mwandishi wa habari Vumilia Kondo, ukiwa hapo Morogoro. Uh, huyu ni mwandishi wa habari uh, wa Abud FM Radio. Uh, tunashukuru sana kwa kuzungumza na Sauti Amerika. Asante. Bila shaka msikilizaji, tutaendelea kufuatilia yanayoendelea huko Morogoro na kukuletea habari za kina kuhusiana na ajali hiyo ambayo kwa hakika ni jambo la kusikitisha sana. maswali na majibu. Asalamu As alaikum, wapenda wasikilizaji, hamjambo popote pale mlipo. Hivi sasa tunakuleteeni kipindi chenu maalum cha maswali na majibu. Kama tulivyosema hapo awali, tunaleta makala maalum ya maswali na majibu, kwa sababu kumekuwa maswali kadhaa ambayo yanaambatana na ibada inayofanyika hivi sasa kwa Waislamu huko Makka na Madina. Leo watu wameanza kufika katika mlima Arafa ikiwa kilele cha kuhiji. Watu wanauliza nini hasa maana ya kuhiji? Kwa hivyo, kwa ufupi leo tutazungumzia juu ya swala la umuhimu na maana ya kuhiji kwa Waislamu, maanake kumekuwepo na maswala chungu nzima, ikiwa ni nguzo ya tano katika masharti na nguzo ambazo mwislamu anabidi kutekeleza kukamilisha dini yake na kuheshimu ibada zote ambazo zinakuwepo. Mtu atauliza zo tano ni zipi? Ni moja ya kumwamini Mwenyezi Mungu na hakuna mwingine isipokuwa yeye na mitume yake, bila shaka. Ya pili ni kuswali, ya tatu ku funga Ramadhani. Ya nne kutoa zaka, mwislamu lazima atoe zaka kusaidia wale wasiojiweza. Na ya tano, nguzo ya tano ni kwenda kuhiji kwa kila anayeweza. Kwa hivyo, leo basi, tutazungumzia maswala ya maana na faida na umuhimu wa haji katika kipindi chetu cha maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Basi, kuweza kutusaidia kufahamu zaidi juu ya hija, nimezungumza na Sheikh Ali ausat kutoka Nairobi ambaye anasimamia kituo cha mayatima huko Nairobi. Na kwanza nikamuuliza umuhimu na maana ya haji kwa Waislamu, naye ameeleza hivi. Umuhimu wa hija, bismillahi rahmanirahim, ni kwamba Waislamu sote pamoja na madhehebu zote zete, zete za Kiislamu wanaitakidi kwamba hija ni nguzo ya tano katika nguzo za Kiislamu ambapo tumeambiwa na Bwana Mtumi kwamba Uislamu umejengewa juu ya nguzo tano, katika hizo nguzo tano moja ni hii ambayo sasa kuanzia leo wale waliofika, waliobahatika kufika kule katika viwanja vya vitakatifu vya Maka, ndio inaitwa Yaumu Tarwia, tarehe nane ya mwezi wa mfungo tatu. Naam na hija masharti gani yanayomlazimisha mtu kwenda? Maanake mtu ameambiwa akiweza, kwa hivyo ni masharti gani inabidi kuweza mwislamu kuweza kwenda kufanya hija? Hija kama ulivyozungumza wewe ni kwamba ile aya ambayo imezungumzia masala hija, Mwenyezimungu anasema manistataa ilehi sabila, yule ambaye aweza kuingia katika safari hiyo mbefu, kwa sababu ni safari ndefu kwa wale ambao tuko mbali. Na masahaba wakamuuliza Bwana Mtume, hiyo istitwaa yani, uwezo wa kwenda kutekeleza hiyo nguzo. Hiyo istitwaa ni nini? Mtume akawaambia azadu wa rahila, kuwa na uwezo wa kuweza kutumia njiani kuenda kule mpaka kukamilisha ibada zako za hija na kurudi. Hiyo inaitwa zawadi, yani ni zile eh, gharama, kisha arahila na kipando au usafiri kwa lugha nyingine na vile vile kuna kifungu watu wanasema lazima uache kwamba familia yako iko katika hali ya maisha mazuri, na uwe huna deni. Je, hiyo pia vile vile ni sharti muhimu? E, katika hiyo istiswara, moja ni hiyo. Kama una majukumu, sio wewe umeondoka kwenda hija, watu wako nyumbani hawana chakula. Kila yule ambaye akusimamia wewe au wewe wamsimamia maisha yake ya kila siku, basi ni majukumu yako uhakikishi hiyo adhabu wa rahila ile zadi ni wewe, kile unacho kinachokusaidia njiani kwenda mpaka kurudi, na yule ambaye wamwacha hapa, ambaye akuangalia wewe, ila iwe umemkamilishia mahitaji yako kiasi ya safari yako ya kwenda mpaka kurudi. Hilo pia katika, ele, ele ile alaingia katika ile ile iliyosabili Nam, sasa mtu akishafika kule ni mambo gani ambayo ni muhimu kabisa inabidi atekeleze mnamo kipindi hichi cha hija? Kuna kitu tawaf katika ile hija, kuna kutufu ile kuizunguka Kaaba mara tatu, alafu kuna kusai ambayo ni kwenda kati ya swafa jabali swafa na jabali marwa mara saba, hiyo zaitwa ni katika nguzo. Ndio unaona mtu akienda kufanya umra umra haina mambo mengi sana ni kutufa Kaba na kusai na kunyoa nywele au kupunguka. Lakini kwanza unatia nia kwamba unafanya umra au unafanya hija, na kuna sehemu ambazo ukipita, kila watu wana sehemu zao, wakifika hapo lazima watie nia kwamba sasa wana wa, wanatia nia ya kufanya hija. Mfano kama sisi watu wa Afrika Mashariki hapa ikiwemo e Kenya Tanzania e, e, pale pahali petu ambao paitwa mikati. Ile mikati yetu ni pahali panapoitwa Yalamlam, ambayo pahali hapo panawahusu pia watu kutoka Yemen. Sasa hapo hata wale wanaokwenda na safari za ndege, wakienda baadaye wanaanza kutangaziwa kwamba e, bado kama masaa mawili tutafika katika ile point ya watu kutiania. Ukishatiania na iwe umevaa zile nguo mbili zile zinaitwa ihram, nguo nyeupe. Kwa mwanamke hakuna masharti ya nguo hii, masharti ya kuvaa ihramu ni kwa mwanamume. Baada ya kutiania, alafu ukifika Maka kule, ikiwa ni mtu wa kufanya umra, utafanya umra, na kama si mtu wa kufanya umra, moja kwa moja unaingia katika kufanya mambo ya hija moja kwa moja. Sasa kama leo ambao kwa tarehe ya kule ambao leo ni tarehe nane kwa hisabu yao kwa mwandamo wao leo, leo inaitwa yaumu tarwiya, ndio wanakwenda Minaa kisha Muzdalifa, kisha wana e, tarehe tisa ambayo ni kesho kwa wao ni tarehe tisa, e, wanakwenda wanashinda katika viwanja vya Arafa. Na mara nyingine watu wana, wana confuse au mara nyingine watu wanajaribu kuwachanganyia kuwa watu mambo kwamba Arafa ni moja, lakini ukweli wa mambo ni kwamba Arafa si moja. Arafa ni tatu, Arafa ni tatu. Namna gani? Kuna Arafa siku ambayo ni tarehe tisa ya mwezi wa mfungo tatu, kulingana na mwandamo wa kila watu. Kuna Arafa mahala ambayo ndio vile diw viwanja vya kule Arafat ambayo mahujaji wakenda lazima waende hapo, wapitie hapo tarehe tisa. Halafu kuna Arafa Unaweza a siku ile ya uh, ukaenda kuhiji siku ile ya tarehe tisa mfungo tatu kwa kalenda ya kule Saudia, wewe usiwepo katika vile viwanja, nafasi itakuwa hukuhudhuria pale, hukufika pale pahali ambapo pahitajika mtu afike. Ndio kwa hadithi ya mtume anasema alhaju arafa, hija ya mtu kukamilika ni aweko katika viwanja vile, sio uweko Maka umekwenda kuhiji tarehe tisa mfungo tatu usiweko katika viwanja vya Arafa, mfano umekuwa Mutarifa au umekuwa Maka pale wafanya sawafu, wewe huna hija. Ndio mtume akasema alhaju arafa. Kama umekwenda kutekeleza nguzo ya hija, ni lazima siku ya tarehe tisa mwezi wa mfungo tatu kwa kalenda ya watu wa Saudia, si kalenda ya Waislamu wote. Kwa kalenda yao ile siku wanasema hii ndio tarehe tisa mfungo tatu Mahujaji wote ni lazima kuanzia baada ya zawadi huende katika viwanja vya Arafati pale. Kwa hiyo ndio nimesema kwamba arafa e, ni tatu. Kuna arafa siku ambayo ni tarehe tisa mfungo tatu, kuna arafa ala ambapo ni vile viwanja vya Arafati kuna arafa kitendo. Sasa, umuhimu wa arafa ni nini? Ni, mlima eneo hilo maanake kila kitendo ambacho Waislamu wanafanya huko hija ina maana fulani wakati wa enzi wa mitume hmm. Arafa ina maana gani? Hasa arafa ni kwamba kwa, kwa itikadi ya Waislamu ni kwamba hija imefariziwa mwaka wa tisa wa Hijra na mwaka huo wa tisa Mtume hakwenda, alimtuma Sayidina Abubakar ni Sidiki. Kisha baadaye ilipoteremka Suratu Tauba ambayo twaita Baraa, Mtume alimtuma Sayidina Ali bin Abi Talib karamallahu waja, akaenda akaungana na Sayidina Abubakar. Huo ni mwaka wa tisa. Kisha Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam akenda kuhiji mwaka wa kumi, ambao ndiyo hija yake ya kwanza na ndio hija yake ya mwisho. Mtume hakuhiji tena, hiyo ndio hija ya mwisho. sasa mtume aliwaambia masahaba na Waislamu wote kwa jumla, nikiwepo mimi na wewe ndugu yangu Abdushakur, kwamba alhaju arafa, mtu hija yake kukamilika aweko katika viwanja vile vya Arafa tarehe tisa kwa kalenda ya Kiislamu ya mwezi wa mfungo tatu. Mtume amesema hudhu anni manasikakum, ile ibada yenu ya hija itokeeni kutoka kwangu. Kwa hiyo hija yote ina ni nguzo zote zile, kutufu ni nguzo, kusai ni nguzo, kusimama pale lakini, ukikosa kusimama Arafa, wewe huna hija. Kwa hiyo ni kama hija yote imebebwa na Arafa. Arafa ni siku tukufu. Kwa wale wamekwenda kuhiji ni lazima waweko viwanja vya Arafa, ndio hija yake hija yao ikamilike na iswihi. Kwa wale ambao hakikubahatika kwenda kule siku ile tumefaridhiwa tume, tume, ni sunna watu kuifunga siku ile. Lakini nikisema siku ile, si maana watu wafunge siku ya mahujaji wako viwanja vya Arafa. La hasha, hiyo ni kuchanganya mambo. Tarehe tisa kwa kalenda yao watasimama Arafa, na sisi tarehe tisa kwa kalenda yetu ya pale pale, popote pale, hata kama nyinyi huko Amerika kulingana na mwezi muandamo wenu. Ikiwa miandamo imetofautiana kati ya Amerika na Saudia, basi ile tarehe tisa ya kalenda ya Amerika, tarehe tisa ile ndiyo yaumu arafa kwenu. Ile yaumu arafa haikuitwa yaumu arafa kwa sababu ya kwamba mahujaji wamekwenda kusimama, la hasha. Mtumi katika hadithi losihi amesema saumu yaumu arafa, hakusema saumu yaumu lukufu. Asema kufunga siku ya Arafa ambayo tarehe tisa ya mwezi wa mfungo tatu. Kwa hiyo kila watu kwa kalenda yao watahesabu moja mpaka tisa itakuwa ndio mfungo tisa ndio tarehe tisa yao ya mwezi wa mfungo tatu, na hiyo ndio yamaarafa kwao, na ndio siku hiyo wataifunga, ambayo mtume amewabashiria: mwenye kumfunga tarehe tisa ya mfungo tatu kwa kalenda yake si kalenda mahujaji. Mahujaji kwenda kusimama viwanja vya Arafa, Mtume asema natarajia kwamba atasamehewa madhambi ya miaka miwili, mwaka uliopita na mwaka ule alonao. Na fikira hizi ya kwamba si lazima wachungwe mahujaji, ndio fikira ya wanazuoni wote takriban, dunia nzima, akiwa mufti wa Suudia almarhum Shekh Abdul Aziz bin Abdallah bin Bazi, ni kwamba hakuangaliwi mahujaji wamesimama kuangalia mwandamo wa mwezi wa kwenu. Naam. Sasa maalim, baada ya kipindi wangu hicho cha Arafa kwa ufupi, maanake muda mfupi, ni mambo gani ibada muhimu inafanyika? Tunajua sikukuu ya idi inafuata, ni muhimu kabisa, lakini ibada gani ambapo mahujaji anafanya na ni siku ngapi baada ya hapo kabla ya kumalizika hija? Ni kwenda kupiga mawe kule, kule Jamarat ambayo hiyo inachukua siku tatu, kila siku kuanzia ile siku ya kwanza wanapiga vijiwe, siku ya pili wanakwenda wanapiga, siku ya tatu wanakamilisha, alafu baada ya hapo wanarudi Maka. Baada ya kukaa hii siku tatu, watakuwa Minaa, kutoka Minaa kupiga vijiwe na kurudi, kutoka Minaa nkuja kupiga vijiwe na kurudi. Wakimaliza siku tatu, wanakuja wanatufu, wanasai, wakimaliza wananyoa au wanapunguza nywele, ni al wanaita halkun au taksir Ima unyoe kabisa kipara au upunguze nywele, na ukishayafanya hayo hayo yote ambayo unayafanya, itakuwa wewe bado umevaa zile nguo zako za heramu, kama mwanamume si mwanamke. Siku ile ya mwisho ukishapiga vijiwe, ukaja ukatufu na ukasai, ukanyoa nywele au uh, ukapunguza, itakuwa hija yako umekamilisha. Yale yanayohitajika kusihi na kutosihi, hayo ni mambo ya Mungu lakini wewe, itakuwa ule msururu wa ibada ya hija utakuwa umekamilisha. Hapo ndio utakwenda kubadilisha nguo, utavaa nguo za za kawaida. Naam, na hapo hapo bwana bas... Abdushakuri ni mapigeli nam. Shukran sana Maalim Ali, tunakushukuru nakutakia kila la kheri na Id Mubarak. Asante ndugu yangu Abdushakur. Nam, basi huyo ni Sheikh Ali Ausat kutoka Nairobi akizungumza na Sauti ya Amerika. Na mimi basi kwa niaba wenzangu wote katika idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika tunatoa mkono wa Idi l Adha kwa Waislamu wote, ambapo hapo kesho wale walioko huko Maka wataadhimisha sherehe hiyo, ikiwa ni miongoni mwa ibada zinabidi kufanywa wakati wa haji. Tunajua kwamba huko nyumbani Afrika Mashariki siku kuu rasmi ya Idi imetangazwa siku ya Jumatatu. Kwa hivyo tunawatakieni kila laheri, na kwa vile muda umebaki kidogo kuna kuja swala la kwamba hija ina gharama zake, kwa sababu tukisema ni nguzo ya tano ya Kiislamu, lakini kwenda huko tumeona masharti, lazima uangalie familia na fedha na kadhalika. Tunazungumza na Shekh Hamza Zubeir Rijal ambaye ni mmoja kati, anatayarisha safari za Waislamu huko Afrika Mashariki kuelekea hija, kujua hasa gharama kwa mtu wa tuseme Zanzibar au Dar es Salaam inakuwa ngapi, na je, kuna gharama moja au kuna fungu mbalimbali naye akizungumza katika kipindi cha Kwa Undani alikuwa na haya kusema. Kuna dola elfu mbili mia tano kuna dola elfu tatu kuna vikundi elfu tatu mia tano. Kuna kikundi elfu nne mia tano na kikundi kikubwa kinachotoza pesa nyingi ni dola elfu tano mia tatu Kwa nini? Hapa mina nyote mnakwemwa katika mahema haya, mahema nayo yako katika klasi. Kuna mahema yana viyoyozi yana AC. kuna mahema yana, yana mafeni pia hivi hivi. Kuna mahema kule na mnatewa yale mahema kutokana na pesa zenu mlozolipia kule. Kuna wale ambao wanakwenda lakini lengo lao ilikuwa ni, ikiwa ni kufanya biashara kwa ajili ya kuwasaidia wale mahujaji wanaofika uh, Maka. Hili kwa binafsi wewe unalionaje? Maanake ulimwenguni uh, sahivi inaonekana kwamba Saudi Arabia itaongeza mapato yake mengi kuliko hata yale ambayo yanapatikana kwenye swala la mafuta. Unajua, India ni soko kubwa sana, kila mwenye soko lake pale anakuja. Kuna bidhaa kutoka China, kuna bidhaa kutoka Korea, kuna bidhaa kutoka Uturuki, kuna bidhaa kutoka nchi za afrika magharibi. Ni soko kubwa. Sasa ikiwa umekwenda kule kwa nia yako ya kufanya ibada, utatakabaliwa kwa ibada. Ikiwa umekwenda kwa nia ya kufanya biashara, basi avuna bidhaa zaidi ya ile biashara tu na kile ambacho unaweza kutueleza, je, kwa hivi sasa unaona kuna mwamko wa kundi hata la vijana kujitokeza na kwenda kufanya hii ibada? Manake kwa tafiti mbalimbali mbali zilizofanyika miaka ya nyuma, ilikuwa inaonekana ni watu wenye umri mkubwa ndio wengi wanakwenda, ni kwamba <laughs> zaidi ya asilimia themanini na tano au tisini <coughs> wanakwenda hija ni wale watu wazima, wamefikia wamestaafu, ndio <coughs> wanapata kile kitita ndicho kinachowezesha kwenda hija, na wengine ni wale watoto wao wanafanya kazi nje, ndio wanawapatia. Na watu wengine wale mwenye mwamko mkubwa sana kwa kudunduliza, si rahisi kwa mishahara tunaoipata sisi hapa. Ukikweko kama ni mfanyakazi wa serikalini, kwa ghafla uka So, mi nataka kwenda hija ya kukawa nayo akiba ya kirahisi. Nimekwambia kuna kikundi mpaka dola elfu tano mia tatu dola elfu tano mia tatu, sio rahisi. Kuna mtu anastaafu ndio anapata pesa hizo na anakwenda hija. Hivi sasa gharama zinaongezeka ama zinapungua? Gharama zinaongezeka kila zinavyokwenda, na uchumi ulivyo na pesa ilivyokuwa na thamani yake, lazima hiyo zinaongezeka kwa vyovote vile, gharama zinaongezeka na watu wana kiwa wajipange ki kwelikweli, ndo anaweza kwenda hivi, ila si hivyo. Watu wanajidi wasubiri ustaafu, ndokinua mgongo chako ndo unaweza kwenda fia. Kila nchi inatoa kota yake. Sisi tulifika tulipewa ishirini elfu tende imetushinda, kumi na tano imetushinda, mpaka sasa hivi imefika kota yetu nzima, Tanzania nzima ni elfu tatu na hatuimalizi hiyo. Ni kutokana na ule uwezo. Uwezo haupo, kuna watu wakulima wanajitahidi mtu mpaka kufika akaweza kuenda kuhiji, inamchukua miaka ishirini mpaka thelathini kwa fedha alizoziweka kwa zile uh, taratibu ama fedha ambazo zimekuwa zikitolewa ili kulipia huduma za msingi. Je, gharama zake zimeongezeka? Zimeongezeka. Tizama, unajua sasa hivi kuna kitu kimoja na jambo hili ambalo watu washukuru. Zamani mtu anakwenda hija yuko mtupu, kapewa elimu ndogo tu, anafika kule anawakuta paafu watu wa kuongoza, anakwenda zake, anapata tabu ya kutafuta chakula kula. Lakini sasa hivi kutokana hii gharama imeongezeka, lakini hivi vikundi vinasaidia wale wanakwenda hija, kutafuta makazi, kuwaongoza, kufanya ziara, eh. Asante sana. Huyo ni Hamza Zubeir ambaye amezungumza na kipindi chetu cha Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Na tunakamilisha kipindi hichi maalum cha maswali na majibu juu ya Haji. Ni matumaini kwamba kipindi kimekuwa cha manufaa kwenu nyote, na tutakutana tena katika jukwaa hili la maswali na majibu. Mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema, msikose kusikiliza Sauti Amerika wakati wowote. Kwaherini, nawacha studio na BMJ muridhi kutusomea muktasar wa habari. Shukran sana Abdushakur Abud kwa makala hayo maalum kuhusu hija ambayo, kama mlivyosikia, inaendelea huko Maka kwa sasa hivi na kufungia matangazo haya kwa muktasari wa habari. Ajali ya lori la mafuta lililolipuka eneo la Msavu katika mji wa Morogoro nchini Tanzania Jumamosi leo asubuhi saa mbili imesababisha vifo vya zaidi ya watu sitini. Bilionea mfanyabiashara maarufu hapa Marekani Jeffrey Epstein ameaga dunia kwa mujibu wa vyanzo mbalimbali vya habari. Epstein ambaye alikuwa akizuiliwa kwenye rumande mjini New York Amejitoa uhai. Mwili wake ulipatikana leo asubuhi e, kwenye chumba chake cha seli alikokuwa akizuiliwa. Bilionea ya huyu alikuwa anakabiliwa na mashtaka ya kuwalazimisha kushiriki ngono wasichana wa umru wa chini na vilevile usafirishaji haramu wa binadamu. Kwingineko ni kwamba maafisa wa serikali nchini India wanasema watu wasiopungua arobaini na wawili wamekufa kufuatia maporomoko ya ardhi na mafuriko yaliyosababishwa na mvua kubwa inayoendelea kunyesha katika eneo hilo. Maafisa wa kukabiliana na dharura wamesema pia takriban watu elfu kumi wameokolewa na kuondolewa kwenye eneo la janga hilo. Jimbo la Kerala ndilo limeathiriwa zaidi, lakini pia majimbo mengine mawili yameathiriwa kwa kiasi. Na hapo ndiyo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida ifikapo saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.