Assalamu alaikum mpenda msikilizaji popote pale ulipo, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti America VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Ni matumaini utakuwa pamoja nasi kwa saa nzima leo, siku ya Ijumaa hapa studio. Mimi ni Abdu Shakur Abud, na mimi ni BMJ Murithi. Nawakaribisha katika matangazo yetu ya Ijumaa hii tarehe 9 mwezi Agosti mwaka 2019 tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo nzima la maziwa makuu pamoja na 107.5 fm kule nairobi kenya na kadhalika matangazo haya yanapatikana kwa masafa mafupi katika mita bendi 19 na 22 karibuni Nam wapende wasikilizaji, basi katika matangazo yetu ya hii leo, ambapo tunakuleteni kipindi chetu cha Live Talk nusu kwa redio na nyingine kupitia mtandao, tunazungumzia kuongezeka kwa mauaji katika mji wa Beni, mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambako wakazi wanataka hatua za haraka kuchukuliwa, huku wabunge na wanajeshi wakisema hawana vyombo vya kutosha. Inatakiwa jeshi ya kwetu ipewe vifaa, wa walipwe vizuri, askari wapule vizuri, na wakuwe na vyombo vya vita, wapige adui. Waache ambao wanatumika tu na mipanga, wanaweza kushinda jeshi ya nji mzima, ambayo inakuwa na vifaa vyote vya vita na katika habari nyingine hii leo, balozi za Marekani na Uingereza zaeleza wasiwasi wao kuhusu kubanwa kwa utaratibu wa haki za kisheria nchini Tanzania. Basi mpendwa msikilizaji, hayo ni baadhi tu ya ripoti tutakuwa nazo hii leo katika makala yetu ya Live Talk. Ni matumaini utashiriki pamoja nasi hadi mwisho. Lakini kwanza kabla hatujaingia katika Live Talk, BMJ Muridhi, hebu tuambie habari muhimu za jioni ya leo. Nam yale yametufikia katika chumba chetu cha habari ni kwamba balozi za Marekani na Uingereza nchini Tanzania zimeeleza kusikitishwa na kuongezeka kubanwa kwa utaratibu wa haki za kisheria katika taifa hilo, ya kufuatia matukio ya mara kwa mara ya raia kukamatwa na kuzuiliwa kwa muda mrefu kabla ya bila ya kufikishwa mahakamani. Taarifa ya ubalozi wa Marekani na Uingereza imetolewa siku chache tu baada ya kukamatwa na kuzuiliwa kwa mwandishi wa habari wa upekuzi Eric Kabendera. Taarifa inaeleza kwamba wasiwasi huo juu ya jinsi Kabendera alivyokamatwa na kushikiliwa na kufunguliwa mashtaka ilikuwa ni bila ya kuruhusiwa kuwa na wakili mwanzoni mwa utaratibu wa kukamatwa kwake, serikali pia inakosolewa kwa mtu kubadilisha mashtaka ma, ma, uh, mamlaka, za mamlaka za sheria, uh, hali inayotoa wasiwasi mkubwa kwa mustakabali wa haki za binadamu uh, katika taifa hilo la Afrika Mashariki. Rais wa Zimbabwe Emerson Mnangagwa leo amemfuta kazi waziri wake wa utalii mwenye utata Prisika Mfumira anayekabiliwa na tuhuma za ufisadi. Mfumira aliyekuwa jela tangu mwezi uliopita baada ya kufunguliwa mashtaka ya kuhusika kwenye kashfa ya wizi wa dola za Kimarekani milioni tisini na tano kutoka kwa mfuko wa malipo ya uzeeni anaendelea kushikiliwa na haijulikani hatatoka lini kizuizini. Mshukiwa huyo amekanusha madai hayo, na duru zinaarifu kwamba rais Mnangagwa amechukua hatua hiyo na kusema kwamba shutuma kama hizo ni doa kwa waziri katika serikali yake. Zaidi ya Waislamu milioni mbili wameanza kutekeleza mojawapo ya nguzo muhimu katika Uislamu, Haji, katika mji wa Maka, Saudi Arabia, hii leo Ijumaa. Waumini kutoka pembe zote za dunia walianza kwa kuzunguka mara saba msikiti wa Alkaba ambao Waislamu wanaamini ni mahala ambapo Mtume Ibrahimu alijenga msikiti wake wa kwanza. Baada ya hapo mahujaji wanaelekea mji wa Medina kuendelea ibada hiyo siku tano inayofanyika kila mwaka, ambapo kila mwislamu mwenye uwezo anahitajika kutekeleza angalau mara moja katika ya maisha yake. Miongoni mwa mambo mengine mnamo wa kipindi hicho ni kutembea kati ya milima ya Safa na Marwa. Na hapo kesho, mahujaji watakusanyika wa kwenye mlima wa Arafat ambako Mtume Mohammed alitoa hotuba yake ya mwisho, na siku ya Jumapili itakuwa ni sikukuu ya Id ul Haj ambapo mahujaji wanahitajika kuchinja kondoo. Maafisa wa wizara ya Haji nchini Saudi Arabia wanasema hali ya usalama imeimarishwa zaidi mwaka huu, Wakati kanda ya Mashariki ya Kati ikiendelea kukabiliwa na mvutano mkubwa kati ya nchi za guba na Iran, waziri wa ulinzi wa Marekani amesema kwamba Korea Kusini na Marekani zina msimamo wa pamoja kuhusu amani kwenye peninsula ya Korea na kwamba nchi hizo mbili zitaendelea kushirikiana kuhusu mchakato wa kutafuta usitishwaji wa programu za nyuklia za Korea Kaskazini na maswala mengine. Katika ya ziara yake ya kwanza ya kimataifa tangu alipoidhinishwa kama waziri mwezi uliopita, Esper amehutubia waandishi wa habari mjini Seoul, na baadaye ilikuwa ni baada ya kukutana na waziri mwenzake wa Korea Kusini Jeong Kyeong-doo, huku hali ya taharuki ikiendelea kupanda katika eneo hilo. Esper amesema nchi hizo mbili zitahakikisha ziko tayari kuunda muungano wa pamoja wa kijeshi ili kujikinga na wakati huo huo kuhakikisha kwamba diplomasia inapewa nafasi katika utatuzi wa mizozo. Ingawa Korea Kusini na Marekani ni washirika wa karibu, hazijakuwa na ushirikiano mzuri kabisa na kuelewana juu ya jinsi ya kukabiliana na changamoto za kuwepo kwa silaha za nyuklia katika peninsula hiyo. Lakini sasa Korea Kusini imeongeza juhudi zake katika kutaka ushirikiano zaidi na Marekani huku mzozo wa kiwango ambacho akijawahi kushuhudiwa ukiendelea kukabili eneo la Kashmir, waziri wa, uh, waziri mkuu wa India, kunradhi, Narendra Modi amewaahidi wa Kashmir kile ambacho amekiita enzi mpya. Modi ametetea serikali yake kutokana na hatua ya kuiondolea Kashmir utawala wake wa ndani na kuiweka chini ya udhibiti wa New Delhi. Modi amesema katika mpango wake, ugaidi na visa vya kujitenga vitaisha na kwamba raia watapata faida zote e, bila vizingiti wala changamoto zozote e, lakini haikujulikana mara moja jinsi wakazi wa eneo hilo la Kashmir, wengi wao wakiwa ni Waislamu, walivyopokea matamshi ya waziri huyo mkuu, huku mawasiliano yakiwa yamekatizwa kwa siku nne mfululizo unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Japan imeadhimisha hii leo miaka 74 tangu shambulizi la bomu ya atomic kufanyika kwenye mji wa Nagasaki mnamo mwaka wa 1945. Wakati wa maadhimisho hayo, waziri mkuu wa nchi hiyo, Shizo Abe, ametoa wito wa dunia isiyo na zana za nyuklia. Kengele ya maadhimisho hayo ilipigwa saa tano na dakika mbili asubuhi ya, ya leo ambao ndio wakati bomu hilo lilidondoshwa na ndege ya kijeshi ya Marekani. Shambulizi hilo agoshti, la tarehe tisa mwezi Agosti lilikuwa la pili la nyuklia kutekelezwa na Marekani liloua takriban watu laki saba. Bomu la kwanza lilidondoshwa mjini Hiroshima siku tatu kabla ya hapo, na lilisababisha vifo vya watu takriban 1140. Kampuni ya teknolojia ya China Huawei imetangaza kwamba imeunda mfumo wake wa kielektroniki uitwao Harmony OS ambao unatazamiwa kuupa ushindani mfumo wa kampuni ya Google wa Android unaotumika kwenye vifaa kama vile simu za mkononi duniani kote. Wakati wa uzinduzi huo leo Ijumaa, mjini Dogwon, jimbo la Goduong, katika nchini China, afisa mkuu mtendaji wa kampuni hiyo Richard Yung Chengdong amesema kwamba mfumo huo utaanza kutumika kwa vifaa kama vile uh, smart tv za kisasa na baadaye mwaka huu, na kunradhi, utatumika baadaye mwaka huu na kwa vifaa vingine baadaye ndani ya kipindi cha miaka mitatu. Huawei wow, imekuwa ikikabiliwa na changamoto kufuatia tuhuma mbalimbali kutoka kwa serikali ya Marekani na kupelekea utawala wa Trump kushinikiza makampuni ya Marekani kutoshirikiana kibiashara na kampuni hiyo. Wow, Huawei hata hivyo imesema uzinduzi huo kwanza utafanyika nchini China kabla ya mfumo huo kuanza kutumika katika maeneo mengine duniani. Na watabiri wa hali ya hewa wanasema kwamba tufani mbili zinalenga maeneo kadhaa ya bara Asia wikendi hii. China imetoa tahadhari juu ya hali hiyo ileo Ijumaa na kusema kwamba tufani Lekima itasababisha mvua nyingi kunyesha katika jimbo la Zaijan lililo katika pwani ya mashariki mwa nchi hiyo. Nam, asante sana BMJ kwa habari hizo motomoto -moto za dunia. Na hivi sasa tunaelekea katika kipindi chetu maarufu cha Ijumaa Live Talk ambapo wasikilizaji wanaweza kushiriki moja kwa moja. Basi, bila kupoteza wakati, tumesema kwamba leo tunazungumzia swala la hali ya ukosefu wa usalama huko Beni na mauaji yanayofanyika, na katika wiki hii tumeshuhudia maandamano ya wananchi na wanawake hasa wakiandamana hadi makao makuu ya MONUSCO na bunge la nchi wakitaka hatua za haraka zichukuliwe na hata kutaka serikali ya Rais Felix Tshisekedi kuomba msaada kutoka nchi jirani kuweza kupambana na makundi yenye silaha hasa kundi la waasi wa ADF Nalu ambao wamekuwa wakisababisha maafa mengi kabisa katika eneo hilo, na hivyo basi leo tunazungumzia juu ya suala hilo vipi hali hiyo inaendelea? Nini la kufanya? Na je, matakwa ya wananchi yanaweza kusikilizwa? Na vipi kukomesha hali ya wasiwasi na ukosefu wa usalama katika eneo hilo china, chini ya hali ya huko DRC mashariki. Aster Malivika yuko kwenye simu, mwandishi wetu, awezi kwanza kutufungulia na kutueleza Aster. Hebu tueleze kwa ufupi wiki hii yote hali ilivyo katika eneo hilo la Beni na watu wanasemaje? Asante sana mzee Shakuru, ni kwamba kwa kweli maeneo ya Beni ni kwamba hali ni ya kutatanisha, na hata wakati ambapo tunazungumza ni kwamba leo wazee wa Beni waliomba siku uh, hii watu wasifanye kazi, kukumbuka watu ambao wameuliwa kwa wiki nzima katika vijiji mbalimbali wilayani mbali, Beni, na hii ni kutokana kwamba watu wanafariki kwa mauaji pande ya waasi wanaozaliwa kuwa ni ADF na vile vile virusi vya Ebola. Hasa tatizo kubwa ni waasi ambao wanazaliwa kuwa ni ADF. Uh, watu wanajiuliza, au waasi kama ni kutoka kupanda kuna nalu kwa sababu kulikuwa ADF NALU. NALU ni chama cha kisiasa ambacho hivi sasa kiko Uganda, yaani kulikuwa vikundi viwili ambao vilikuwa pamoja ADF pamoja pamoja na NALU wote kutoka Uganda, lakini NALU tayari wamesharudi katika njeo ya Uganda na kujiunga na serikali ya Rais Museveni kwa ajili ya ujenzi wa iliao, alafu ADF wakabaki upande wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, na hao ndio wanashutumiwa kwamba ni wao wamekuwa wakitekeleza mauaji lakini bahati mbaya haitawahi kujitokoza na kusema kwenye vyombo vya habari kwamba wao wanahusika na mauaji, isipokuwa tu wakishika watu ndio wanadegesha ujumbe kwamba mwende mwani serikali kwamba jeshi la Kongo na Umoja wa Mataifa wache kupigana na sisi hatuna tatizo lolote. alafu ni kwamba ukiona kwamba sasa hivi kuna wabunge wananchi wote ambao wanasema kwamba Umoja wa Mataifa uko Beni umeweka ndio kambi kubwa ya jeshi la Umoja wa Mataifa ambayo imewekwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo iko Beni na vile askari wengi wa jeshi la Kongo ambao wako Beni. Kwa hiyo wananchi wanasema hawaelewi ni kitu gani kinaendelea Beni, nani anaua watu Beni? Serikali ah, inasema ni watu wa ADF, lakini bado wananchi wanaendelea kujiuliza kwamba ni lazima waeleze kina Gaobaga ni nani anayehusika na mauaji ma malivika? Sasa je, ni kwa nini wilaya ya Beni, mji wa Beni peke yake kulikuwepo na mauaji, katika maeneo mengine ya huko Kivu Kaskazini? Je, mauaji hayo yamesita, yamebaki katika mji wa Beni peke yake? Ni kwamba kwa kweli hili swala ambayo unazungumzia ni kitu ambacho watu mpaka sasa, sasa watu hawaelewi kwa nini tu mauaji yanafanyika Beni. Na, na Beni imekuwa katika wilaya na huwa inasogelea katikati ya mji. Kwa nini tu hiyo sehemu? Ni masuala ambalo watu wengi wamejiuliza, lakini wengi wanasema kwamba pengine wamechukua Beni kwa sababu ni, ni, ni, ni sehemu muhimu, ina mpaka wote na nji ya Uganda, na vile kuna mbuga la wanyama pori la Virunga. Kwa hiyo watu wanaweza kutoka Sudani Kusini wapite kwenye pori waingie hadi wakae hapo, kwa sababu humo ndani kuna watoto ambao wanatekwa, wanapelekwa hivyo. Kuna watu ambao wanafungiwa, wanachukuliwa katika nji ya Kambala Uganda, wanaletwa katika misitu. Watoto wengine wanadanganywa kwamba uh, kutoka Tanzania, Kenya hata Burundi na Rwanda, ambao wote wanapelekwa katika misitu ya Beni wanadanganywa kwamba wanapelekwa Medina kusoma Korohani. Bahati mbayo, unaenda unajikuta kwenye uh -huh. misitu hayo. Ni matamshi ya watu ambao wanatoka uh, wanaoshikwa na jeshi la Kongo, alafu baadaye wakiulizwa ni Uganda kwa nini imefika mefika, utakuta kwamba mtu anajieleza. Wengine wanadanganya Tanzania, kwamba mnaenda sehemu fulani kuchimba migodi, kumbe unaenda unajikuta kwenye msitu wa Beni. na, na, na, mm. na, lakini Malivika huyu uh, uh, ni BMJ, hapa kuna nini? Umekuwa ukituma ripoti nyingi tu wiki hii uh, kuhusu maandamano ambayo yamekuwa yakiendelea hapo wakilalamikia hali hiyo ya utovu wa usalama na watu kuuawa tu kwa wingi na, na swali langu hapa ni eh, katika takriban mwezi mmoja hivi ulikuwa na ripoti nyingine ambayo ilisema kwamba Rais Shisekedi mwenyewe alikuwa ametangaza kama ni hali ya hatari, kwamba watatumia sasa uh, nguvu zote kuhakikisha kwamba wao hao wanamgambo ambao wanashutumiwa kwamba wamekabilianwa nao, je eh, hiyo hamasa ambayo ilikuwa imetolewa na rais, Uh, je, kuna lolote lililofanyika ambalo ni tofauti na hali ilivyokuwa hapo mbeleni? Uh, hata ukiangalia kwenye ripoti ya jana ni kwamba kuna mbunge mmoja anasema tumezungumza sisi wabunge wa kutoka maeneo ya Beni mashariki mwa Kongo kaskazini, tulizungumza na rais akahakikisha kwamba yeye hatatangazwa rais kama Beni hakujapata usalama na akahakikisha kwamba watafanya mabadiliko, lakini hayo mabadiliko aliyotangaza bado haifanyiki tumeona haya maandamano ambayo yanafanyika Beni kesho na kesho yake, unaona kwamba wanawake e, kesho sijui wote wanaandamana, wanasema kwa nini ii kama e, saba hiki. Rais mwenyewe alienda Beni akakutana na mashirika ya kiraia akakutana na wabunge ili kutafuta na kufahamu ni kitu gani kinachoendelea, ndio uliona watu wanaandamana, wanasema rais mwenyewe alituaga kwamba usalama utapatikana, kwa nini tena watu wanaendelea kuuliwa? Alafu ndio unaona hili hili tatizo lote, unaona maandamano kila siku kama wananchi wanajaribu pengine wana, wanaona pengine rais amesahau, wakiandamana ili pengine rais afikie kwamba wale wananchi basi wanamlalamikia, atafute suluhisho. Lakini rais mwenyewe alihakikisha kwamba wananchi wa Beni watulie, mwenyewe anajua haya matatizo na yatashughulikiwa kiusalama. Yeye hawezi kutangaza kwenye vyombo vya habari kwamba hiki na kile kitafanyika, lakini kwamba anatazama namna litashughulikiwa. Pengine ni kwa sababu serikali haijawekwa. Unajua kwamba serikali ya kiii imewekwa, lakini waziri mkuu amewekwa, lakini wale mawaziri ni wale wa zamani, hakujaweka mawaziri mapya. Watu wengine wanasema pengine ni kwa sababu ya hiyo, ndio linampelekea hiyo. Lakini wengine wanasema kwamba yeye kwa katiba ya Kongo inasema kwamba rais ndiye mkuu wa majeshi. Kwa nini haamrishe askari jeshi wapambane na hao waasi? Kwa sababu kuna waasi ambao wamepambana hapo Ituri, lakini wameshughulikiwa haraka, wamepigwa. Kwa nini hao wabeni wakushindwakushuhulikiwa na Hicho na, na, na, na, na, na, kupigwa. Ni kitandawili ambacho hatuwezi kujua vipi kitatanzuliwa, lakini vile vile, kabla ya kuzungumza na wewe, nimezungumza na mbunge wa huko Kivu Kaskazini Paluku Ngahangondi ambaye nimemuuliza suala hilo hilo, vipi hali hii ya mapigano yanaendelea mpaka hivi sasa, yeye anaangalia vipi, naye anasema hiyo mauaji kama hii mauaji ya raia kama inaendelea, ni kwa sababu hakuna operesheni za kijeshi huku maeneo ya Beni. Operesheni zimeweza kusimamishwa, zimesimamishwa kwa nini? Kwa sababu jeshi hawana tena vyombo vya kuwasaidia kufanya vita, hawana vitu uh, vyote vya lazima ambazo vinaweza wasaidia kutangana na hawa waasi wa, wa ni kusema gavumenti haipatie tena jeshi vifaa na namna yoyote ya kuwasaidia kuweza kufanya kazi vizuri ndani ya maeneo ya Beni, na ndio maana unaona kama waasi hao wa ADF wa wanatekelea, wanaingia katika kijiji fulani, wanachinja watu, wanapasua wanawake wenye mimba matumbo, wanatosha watoto waliokuwa kwa matumbo, wanaweka pembeni, wanapora mali wanapora duka, wanaingia kwa manyumba, wanabeba vitu wanavyotaka, wanaunguza manyumba eh, wana wanashambulia gari ambazo zinapita kwenye barabara. Na hakika hii muda ninaongea na wewe, hali ni mbovu kabisa ha, hali ni mbovu na watu wengi wamekimbia miji na vitongoji vya kwao, wamelala kwenye eh, darasa za shule, wamelala nje Hali ni mbaya sana lakini, lakini kunakuwa kunakuwa kunakuwa serikali hakuwezi kuonekana hali kama hiyo watu wa beni wanaishi kwa sasa, lakini mtu anajiuliza, hawa waasi wamekuwa huko kwa muda mrefu, wana nguvu gani, na ni wangapi hawajulikani vipi, na kuwa wanaendelea na ghasia hizo muda huu wote? Ha, hawa waasi hawa waasi kama kama sisi wanabunge tumeingilia kati tumekutana kwanza ya kama hawa waasi ikiwa wanakuwa na nguvu, kitu cha kwanza eh, ambacho kinaacha wanakuwa na nguvu ni kwa sababu serikali ya Kongo ha, haipatie kabisa jeshi namna yeyote ya kuweza kusaidia jeshi kuendelesha mapambano dhidi yao mpaka mwisho. Inawezekana serikali in, inaleta kapesa kidogo, eh, kitu kidogo tu na inaisha inamalizika na operation ya na ya hii yamalizika, hiyo inakuwa shida. Kitu cha pili kinawezekana wanapata misaada kutoka kwa nchi zingine kama Uganda, Rwanda, Tanzania na nchi zingine, kwa sababu kati yao leo unakuta Wanyarwanda, unakuta wa, watu wananchi wa Burundi, unakuta Waganda, unakuta watu wa una nchi mbalimbali, na kama unakuta watu wa nchi hizo zote, ni kusema hizo nchi zote zinasharikiana na hawa wa, waasi kwa machafuko ambayo wanafanya ndani ya nchi ya Congo, inakuwa kugumu sana, inakuwa vita kama, uh, inawezekana kama serikali za nchi zingine. Kwa sababu mimi najiuliza kama watu wa Rwanda, watu wa Uganda, watu wa Tanzania, watu wa wapi, wanapatikana katika hii kikundi fangani wa, hawa waasi wana, wana, wanaorozesha watu wengine wa katika kikundi chao hizo serikali zinapaswa kujua, na inakuwa shida, inakuwa matatizo. Tangu wameanza kuua watu Kongo, imekuwa zaidi ya elfu mbili ya wananchi wa Kongo wamefariki ndani ya maeneo ya Beni. Uganda inakaa kimya kwa sababu ADF wanakuwa waasi wa Uganda. Kwa nini wanafanya hivi vyote? Uganda inanyamaza kimya, inakuwa kama haina shida, lakini lakini, waleke wa, waleke lakini. Store, ni kumwondoa Bwana Rais uh, uh, Yoeli Museveni. Museveni a, anasikia kama wanafanya mambo mambo maovu kwa Kongo, anasikia vitu wanafanya, lakini haogopi, haimustie, haseme chochote lakini... inaonesha kama Uganda Uganda kuwa nyuma ya hayo mambo, lakini ikiwa Uganda haisemi chochote, Uganda hataki kuingilia kati mambo yanayotokea ndani ya Kongo, kwa nini serikali ya Kongo, Kongo isichukue hatua wa bunge au rais? Hiyo ndio swali na sisi wana bunge tuna viswali serikali ya. Unajua, huyu bwana Kisekeji, rais wa sasa, yeye amekamata mamlaka ya kuongeza i, amekamata kiti akimkomboa bwana Joseph Kabila. Hatujui. mimi Kabila amekuwa ameongelea na hii hizi zote, hatujue kwa sababu mauaji ilianza kwa nyakati zake, na kwa nyakati zake alileta mambo mingi, anaambia raia nikamaliza nika-, hakuna mita... chochote. Yeye hakupenda kupatia jeshi vifaa na mambo nayoyote akusaidia jeshi kumaliza hiyo vitu, na sasa bwana huyo rais wa mpya anariti machafuko ya Jozefu Kabila mpaka hivi mauaji inaendelea. Sasa sisi hatujui, lakini tunasema hivi ndani ya inchi ambamo kuna serikali watu hawezi kuwa wakichinjwa kama nyama. Na ndio mala tumemwomba bwana rais mpya huyo Felix Ajikaidi, ye amekuwa mpinzani maisha yake yote tangu ujana, amepigana kwa ajili ya mabadiliko, asikilie wananchi wa Kongo, huruma wananchi wa Beni kwa namna ya pekee, amalizi hiyo hali ya mauaji nam huyo ni Paluku na Ngangondi kutoka huko Kivu Kaskazini. Tutarudi kuzungumza naye katika nusu ya pili, akieleza maoni yake zaidi juu ya jeshi na nili la kufanya. Unasemaje msikilizaji? Na ndio kama ndio mwanzo unajiunga nasi, unaendelea kusikiliza Live Talk, mjadala wa wiki, moja kwa moja kutoka hapa studio nambari kumi na tano, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tukitangaza kutoka jijini Washington DC. Na kutokana na swala hili, wananchi wenyewe vile vile wana wasiwasi wasi mkubwa, lakini kuna msikilizaji aliyeko huko Fizi. Hebu tumsikilize. Hebu tuambie wewe, kwa upande wako huko mbali na Beni, karibu. Hebu tueleze mnachukulia vipi mauaji hayo na hali ikoje upande wenu? Na, na, kweli hapa mashariki kabisa hasa ni sisi hapa tuliko hivi sahizi mauaji yani yanaendelea kwa kweli, ni matatizo makubwa, watu wanakosa amani hapa, watu wanauawa, na kuna uchunguzi wote serikali uchunguzi, alafu tunashangaa wanaofanya hivyo tena ni askari, wanafanya vitu, wana watu si ongea kwa kuzikisha kwamba ni wezi labda, ni watu wa majimaji wa porini. Hasa nasikitika ile hali na kwa kitu kinachoendelea kikosi, labda hii serikali ataleta upatanishi wa wale jamaa, watoke wapatane na serikali, lakini kuna kitu kinachoendelea sasa hivi hapa tulipo, kila sehemu kuna hiyo hiyo yetu. Ukipita, tutakwenda kazini, nalipa mia tano na lazimishwa, ulipe nalipe mia tano kita mchikina sijui ni kwa nini hii zone ya sisi, kuna mambo kama hayo, hasa misisina saa misisi na hizi nazosema, nimelipa mia tano nilipopita, nini imelazimishwa nilipe mia tano kwenye pikipiki. Lakini unasema kabla ya kuzungumzia swala hilo la ada ya kulipa umesema ni wanajeshi na wengine wanasema ni ADF. Vipi nyinyi mnajua kwamba ni wanajeshi ndio wanafanya mauaji haya, au ni ADF? Watu wanaofanya hivyo wanakuja kuiba usiku, sehemu za karibu na wanajeshi, sehemu za karibu na wanajeshi, nyumba ambazo watu wa jirani na wanajeshi na wanaisha wanafanya usiku na kuchunguza, wanatembea kufanya ulinzi, lakini wezi wanafanya hapo hapo tena, majirani majeshi hapo hapo, na wanakuwa wengine wamevaa nani, sare za kijeshi. Ndio maana watu wanashakia ni wanajeshi wanaofanya hivyo, yaani watu wanashakia kutokana na mazingira wanafanyika hayo mauaji na wizi wa kuumiza watu, ni karibu na vituo vya jeshi. Ndio maana watu wanasema kwamba ni wanajeshi na kwa hivyo watu wana wasiwasi kuishi. Mnaishije? hali ya biashara, maisha yanaendeleaje kutokana na hali kama hiyo? Kwa kweli hali ya maisha kibiashara, kwa kweli hali sio nzuri, tunavumilia tu, lakini kwa kweli changamoto ni nyingi. Na sasa hivi tunachoshangaa tena, hata sehemu za makazi, ofisi nazo zimeongezeka, yaani hauna lolote la kusema. Ofisi leo nakuja ii aijiiyo wanajitaiji Wanakuja wanawalipisha, alafu wasia kuongea hizo pesa, ukienda wapi? na unapo ulipa pesa zimemoja, hakuna macho yako fana, hakuna risiti yote unayopewa, kuna mtu tu pesa na kula tunaziia na ziliona kwa macho tu, tunaziona kwamba ni watu wa ofisi na wengine wanafikiri wa polisi, tunayaona kwa macho yetu. Shukran sana lakini, twaomba usiondoke, labda tutakushirikisha katika sehemu ya pili ya matangazo haya. Sijui kama bado tuko naye Ostel Malivika. Malivika e, naona tumesalia na dakika moja. Malivika, tueleze kwa kifupi tu, nisikia ukitaja kuhusu uh, hawa ambao wanaandamana jana na juzi wakisema sasa, wangependa nchi jirani au nchi zingine zishiriki, zilete wanajeshi wake badala ya Munusco. Hebu tulizungumzia hilo kwa kifupi, kwa nini hasa wanataka nchi zichangie katika eh, kuimarisha usalama uh -huh. Asante sana. Ya kwanza ni kwamba ni wale wananchi wa Beni walisema hata kama Tanzania inaweza kuja moja kwa moja, kwa sababu katika kile kikosi cha Umoja wa Mataifa kuna kama askari wa Tanzania na wale wa Malawi, wenyewe wanapigana, lakini kufuatia masharti yao inaonekana wanabanwa. Kwa hiyo wakasema pengine hizi kingi zikiingia Kongo mbali na MONUSCO yaani vije kama jeshi la kawaida wasipite katika zile sheria za MONUSCO, wanaweza kupigana, kwa sababu kuna kama watanzania walikuwa wanapigana kwenye misitu kutumia silaha nzito nzito. Bahati mbaya hizo silaha wakalazimishwa kwamba ziondoke zirudi Tanzania. Kwa hiyo wananchi wakasema hiyo kitu haieleweki. ha ha, kwa nini umoja mataifa unaona kwamba kuna tatizo, lakini wanalazimisha hiki kikosi kirudishe silaha ambazo ambacho kinasaidia wananchi na hata kwa sasa Ukiona, katika hilo Umoja Mataifa, na. Na hao askari, wanaamka usiku, wanabuka. Asante sana malivika manake, matangazo ya redio yanamalizika kwa hivi sasa, kutoka hapa Washington DC live talk. Lakini msikilizaji, tunaendelea na matangazo katika upande wa mtandao www.voaswahili.com. Tuungane nasi wakati huo na mpendo msikilizaji, ni saa saba hapa Washington DC, ikiwa ni saa mbili 2 za usiku, saa za Afrika Mashariki, saa moja huko Mash, huko katikati kati ya afrika rwanda burundi na kadhalika matangazo ni livtok kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ambayo anasikika moja kwa moja kupitia mtandao wa anwani yetu wswahc hapa studio mimi ni abdu shakur abud nishirikiana na bmj muridhi nam bila shaka na katika mada ya leo tunazungumzia hali ilivyo katika mashariki ya drc manake jamhuri ya kidemokrasia ya kongo Imekuwa ikigonga vichwa vya habari ya Abdu Shakur katika siku za karibuni eh, kuhusiana na hali ya usalama ama ukosefu wa usalama. Ndio hayo tunayoangazia, ni nini kifanyike, eh, kuhusu hali hiyo? Na bila shaka tunaona kwamba kumekwepo na mauaji mengi yaliyotokea katika eneo hasa la wilaya na mji wa Beni, ambapo watu wanajiuliza, vipi mapigano hayo yanaendelea, mauaji hayo yanajitokeza. Kumekuwa na msikilizaji Simon ambaye ametaja kitu ambacho wengi hawasemi. Watu wanasema kwamba ni wapiganaji wa ADF ambao wamehusika. Yeye anasema watu, na hii ni kwa muda mrefu tumekuwa hi kuripoti, kwamba huenda kuna watu wa usalama, ikiwa ni wanajeshi au polisi, vile vile wanahusika kutokana na ghasia hizi. Oster Malivika mwandishi wetu yuko kwenye simu, na Simon akiwa huko Fizi yuko kwenye simu, na Dr Omari kutoka Denmark yuko kwenye simu. Karibuni katika LiveTalk. Nikirudia pale swala langu, Malivika, tuje kwako. Kwa wewe daima unaripoti kwamba ni wapiganaji wa ADF, lakini msikilizaji wa Fizi anasema wananchi wanadhani pia wanajeshi wanahusika. Unaweza kutufafanulia zaidi swala hilo? Uh, asante sana mzee Shakuru. Kwamba hi, hi, hilo swala ambalo imetoka kuzungumzia ni kwamba ni wa wananchi wengi wa Beni na hata wa mashariki mwa Kongo wakuwa wakishutumu kwamba jeshi linahusika na hata wanasiasa wakisema hivyo, lakini mimi kama mwanahabari siwezi kuhakikisha hiyo kwa sababu sijawaona wakiua watu, sijaona, lakini wananchi wa wanasema hivyo. Kwa nini? Kwa sababu wanapoua watu kama ukiangalia kwenye ripoti zetu za jana hao waasi wanatoka wanatokelea katikati ya kambi mbili za jeshi yaani, hao watu wanauma watu, wanaona askari wa Kongo yuko hapa na hapa pembeni, alafu wanatokea katikati na wanakuja wanavaa hata unifomu moja na jeshi la Kongo, ni zile zile silaha za jeshi la Kongo alafu. Kwa hiyo ndio ndio kunakuwa tofauti ambayo watu hawaelewi. Kwa hiyo kumekuwa waasi wengi, sio kwamba tu ni ukiona hata katika maeneo ya Ruchuru nakuta FDLR nao wanavaa moja na jeshi la Kongo. Kwa hiyo kuna sehemu ambayo kukifika unaweza unadhani kwamba umekutana na jeshi la Kongo, kumbe ni wasi ambao unakutana nao kwa sababu hata kuna sehemu ambazo waasi wana kuliko hata askari kifu. Kwa hiyo kusema kwamba ni jeshi la Kongo, hiyo mimi siwezi kudhibitisha kwa sababu kama mimi mwandishi wa habari ni lazima nione kile kinachoendelea. Lakini hayo ni maoni yao ambao wanatoa na Malivika, bila shaka huwezi kuthibitisha. Je, mnazungumza na wanajeshi kuwaeleza mawazo hayo? Na bila shaka wanajeshi wanasikia, wanasemaje juu ya swala hilo? Uh, hilo swale wamesema, wamesema kwamba ni kawaida wananchi wa kwa sababu wamechoka, yaani wananchi wa Beni ukiangalia tangu mwaka wa elfu mbili eh, kumi na tatu wanauliwa. Ukiangalia stori za Sauti Amerika kulikuwa operesheni za, za kijeshi hata kuna ripoti moja ulifanya kwenye TV shakuru, wakati baoma alikuwa akipambana akitumia mizinga watu hiyo stori a watu wanatazama kwenye YouTube, wakati baoma alikuwa akipambana na hao waasi, akasema kwamba hao waasi wametokomezwa, akasema kuna baki waasi sijui hamsini. Kwa hiyo watu hawa, hawakuelewa kwa nini jeshi lilitangaza kwamba limemaliza hao waasi, baadaye tena wakaamka wakaanza na wakapata nguvu. Hapo ndio kwa maswali mengi yapo lakini kuna mtu mmoja ambaye kweli ni mtu ambaye anaelewa mambo ma, ma, ma, ya, ya Kongo akaniambia kwamba Kongo yote inaweza kupata amani, lakini Kivu kaskazini itakuwa ni vigumu, kwa sababu ukiangalia hata kuna sehemu ambazo Kongo ina amani, lakini na maeneo ambayo yana mzozo ni Kivu kusini, Kivu kaskazini na Ituri hasa sana. Kivu kaskazini kumekuwa tatizo kubwa kuliko hata mikoa mingine kwa hiyo watu ni lazima wajiulize wa, wa kisiasa, hii Kivu Kaskazini kuna nini, na ufahamu kwamba Kivu Kaskazini inapakana na Rwanda na Uganda. Kuna hizi nyingine ambazo zinapakana na Congo lakini hakuna tatizo, lakini tatizo kubwa limekuwa kwenye maeneo Kivu Kaskazini inapakana na Rwanda na sehemu nyingine na Uganda, na ukifahamu kwamba ADF ni wazi kutoka Uganda, kuna vile FDLR kutoka ni wazi kutoka Rwanda. Kwa hiyo hili tatizo la, la Kivu Kaskazini ni lazima litafutiwe pengine eh, suluhu kikamba kuliko kulitafutia suluhu kwenye upande wa uh, Jamhuri ya Kidemokrasia ya nah. Kongo pekee Nam malivika ma, bila shaka umesema nini kipo huko Kivu Kaskazini. Kivu Kaskazini, Kivu Kusini, kuna utajiri wa madini, kuna utajiri wa mbao. Watu hawataki kuzungumzia sana swala hilo Nam. lakini inafahamika, utajiri huo ndo umekuwa ajali ya eneo hilo, lakini hatuzungumzi kwa hivi sasa kabla mm-hmm. Lakini nasikia uko na mtu hapo kwenye simu nam. Bila shaka, bila shaka, labda kwa wasikilizaji wanaojiunga nasi kwa sasa eh, tuko kwenye live talk, mjadala wa wiki leo, ikiwa ni siku ya Ijumaa matangazo ambayo hukujia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, na tunazungumzia hali ilivyo hasa kuhusu usalama katika mashariki ya DRC, tukiangazia sana eneo hilo katika mji na katika wilaya ya Beni kule Kivu Kaskazini. Kwa laini ya simu sasa, kama alivyoniuliza Shakur, ni Omar Kikombe ambaye yuko kule e, nchini Daktari uh, Omar Kikombe. Ananikumbusha Aida uh, Isa hapa, mwelekezi wetu yuko kule Denmark na kukaribisha kwa live talk uh, moja kwa moja. Daktari, hebu tueleze maoni yako, manake najua kwamba umekuwa ukisikiliza yale tunayozungumza hapa kuhusu hali ilivyo kule DRC uh, uh, mashariki mwa DRC. Ndiyo, nasema asanti sana na mimi nasalimu wasikilizaji wote. Mimi nilipenda kuzungumzia kusu, eh, kuhusu hiyo mauaji na kuwa huko Kivu. E, nilipenda kurudia nyuma kidogo kuonyesha watu ya kusema kama hii mawa, hii mauaji inaendelea mpaka leo ina msingi wake na msingi wayo, kama tunaingia kwa ndani zaidi, tunakumbuka kwa mwaka eh, 96 nchi Zaire ilivamiwa na jeshi la nchi tatu jirani, na leo naweza nika, tu, tunaweza tukahakikisha ya kwamba hiyo jeshi bado kutoka mwinchi ya Kongo. Namna gani hiyo mauaji ilikuja? Unakuwa vipindi tatu. Kipindi ya kwanza wali wali- eh, walitengeneza eh, magundi mbalimbali mbali ya waasi CNDP M23. Shurti ya hiyo ni nini? Ni kusema kama kufukuza Wakongomani kwa udongo wao, kusudi hiyo wa, udongo ipatiliwe kwa watu wengine wa kutoka nje. Kipindi ya pili ni nini? Kipindi ya pili ilikuwa Ubakaji, walibaka wali wa mama watoto wa dada, wa wote. Kipindi ya tatu leo tunaona wametuletea ebola. Hiyo yote ina inaenda, e, inaingia mnani ya e, inakuwa inapana jibu kwa mauaji kunafanyika leo. Sasa kitu mimi nilipenda kuonyesha ni kusema nini hapo daktari eh, daktari hebu, kidogo hapo, tusije tukasema kitu ambacho labda hatuwezi kuthibitisha. Unamaanisha nini kusema kwamba katuletea ebola bo, kwa sababu ebola ebola ni magonjwa yenye haiko. Mimi kama daktari naweza ni kusema kama ebola ni magonjwa eh, inatengenezewa na watu na wakati inatengenezewa ina, inashimikwa ilienda kushimikwa donk Ebola leo kupatikana sio kitu inakuja kwa eh, eh, eh, kwa yeye mwenyewe okay. Hiyo yote inakuja kwa mipango ya kusudi ya kumaniza ya kuua wakongomani na ni mauaji naendelea, lakini kitu, kitu nilipenda leo kurudilia ni kusema kama ngambo ya Beni ngambo ya sis kunakuwa mauaji ya yamaendelea, na kusema kama ile mauaji wamesema wamezungumzia, oh, kama kunakuwa ADS Nalu, hakuna ni mauaji yameshimikwa na yamepata pangiliwa vizuri na yamefuatiliwa na wenye wame, wamepanga hiyo, wiko katika mji ya Kinshasa. Lakini sasa ukisema mauaji haya yamepangwa, yamepangwa kwa lengo gani? Nini hasa wanataka? Kwa nini kutaka kuua wananchi, kwa lengo gani? Maanake utajiri upo, utasema wanaua watu kwa sababu gani? Lengo ni mbili, lengo ya kwanza nilizungumzia kufukuza wakongomani kwa udongo wao Kusudi huu udongo ipatiliwe kwa watu wa kutoka nje. Lengo ya pili kusudi ya mali, kubeba mali, ndio lengo mbili. Kwa hivyo wewe unachukulia kwamba kuna malengo hayo mawili. Hebu ngoja, tumezungumza, tumrudishe Paluku, mbunge wa huko, aeleze juu ya swala la juhudi hizo za amani. Sidhani sikuweza kumuuliza swala hilo la ikiwa kuna lengo yeye, uh namuuliza juu ya vipi jeshi la MONUSCO na wanajeshi wanashindwa kupambana na waasi hao. Mimi nitakuambia, kama shida, kosa kubwa umoja wa mataifa iliweza kufanya ni kuweza kukamata hiyo brigedi ya fid ya MONUSCO kuliweka kwenyi MONUSCO, ndiyo kosa kubwa, kwa sababu hiyo brigedi kusudi ipigane, inatakiwa ruhusa itoke New York ya kupigana sasa tangu ruhusi itatoka New York adia atakuwa na ngojelea ruhusi toki New York, ndio inakuwa matatizo. Na ndio maana tunasema hiyo brigedi na Monisco wote ni watu ambao hawasaidie raia kwa kitu. Kwenye vitabu nasikia wanasema kazi yao ni kulinda raia na mali yake, lakini raia wanachinjwa hata pembeni ya tenti za Monisco, sio halali. Na ndio maana tunasema hawatusaidie kwa kitu na hivi kama wao wakuwe kwa Kongo, kama wao warudi kwa nchi zao, ni kama ni kama sawasawa tu, itakiwa tu wakek warudi, tujue tunabaki na jeshi ya kwetu na serikali ya kwetu, tunasaidiana katika matatizo ya kwetu. Naam, sasa turudi, umemsikia huyo akisema. Asante sana Paluko, nashukuru. Hata labda kabla hatujarudi kwa wasikilizaji wetu walio kwenye laini za simu, sijui wakati unazungumza na kama hawa ma, maafisa wa serikali wao ukisikiliza wewe, maanake mwanahabari wa siku nyingi, unasikia kama wao wana a clear picture, yani jinsi taswira kamili, yani nini hicho kinafanya watu wauane sample ile? Uh, bila shaka kuna hali ambayo wao wenyewe wanapozungumza wanaeleza kwamba kuna kitu ambacho watu wanaogopa kuzungumzia, wanajaribu kuleta lawama upande huu au upande mwingine, lakini kama tulivyosema pale, bila ya kupata watu kuzungumzia swala hili la utajiri wa dhahabu, mm -hmm. na mali ambayo inapatikana huko DRC mbao na kadhalika, mm -hmm. Ni vigumu sisi kuweza kuendeleza wazo hilo, lakini tumekuwa na wataalamu kadhaa ambao wangekuwa tayari kuzungumzia swala hilo, lakini laini za simu zimeshindikana hata yeah. Gavana wa Kivu Kaskazini alikuwa na huba ya kuzungumza nasi, kutuelezea maswala hayo, lakini naona kwamba tumeshindwa kumpata. Kwa hivyo kujibu swala lako, ni kwamba unahisi kwamba wanasiasa wa Kongo wanahisi kuna mambo mengine zaidi yaliyojificha chini ya swala hili la kuuawa, lakini kitu kinachosikitisha ni kwamba kwa nini wananchi ndo wanauliwa zaidi kama hawa wanavyoeleza? Ukimsikiliza Oster Malivika, umemsikiliza Paluku, umemsikiliza msikilizaji hmm. wetu wanasema, kama kuna njama hmm. vipi katika kambi katikati kati ya kambi waasi wanapita kuoa watu. Kwa hivyo kuna lile suala la kwamba kuna wanajeshi, je, wamehusika? Je, ni wahalifu wa kawaida wa mji maanake, hali ikiwa ngumu ya maisha, watu wanataabika, hakuna chakula, hakuna kazi, vijana vilevile vile wanahusika katika uhalifu unaotendeka. mm-hmm. Kwa hivyo inaweza kuwa mchanganyiko wa mambo chungu nzima, lakini pia ulikuwa umeuliza nafikiri, mmoja wa wasikilizaji, kwamba ni kwa nini ni hapo tu hasa hapo, uh, Beni? Je, hapo ndipo pana utajiri mkubwa zaidi kuliko maeneo mengine? hapo ndio eneo kubwa kabisa la utajiri. Tuseme mashariki ya Kongo kuna utajiri wa kutosha, lakini utajiri ule ukishapatikana unapita njia gani? Kwa hivyo, inaweza kuwa Beni na eneo hilo mlango wa kuingilia, kwa sababu lazima watu waelewe kwamba biashara ya mashariki ya Kongo inafanyika kupitia Rwanda, Uganda, kuelekea Mombasa na Kenya kusafirisha mizigo. Utakuta kwamba wafanya biashara wa Kongo wote watapitia maeneo hayo kuelekea China, kuelekea huko Dubai. Lakini Malivika, unaweza kutueleza zaidi, kama nimekosea suala hilo linatokea namna hiyo, inakuja upande wa biashara zaidi kuliko mambo mengine yote. Uh, shakuru na shukuru sana kwa sababu naona una unafahamu una historia story ya kidogo ya Kongo. Ni kwamba kama unavyozungumzia kuna mbao ambazo zinatoka Beni na nyingine Kisangani zinapita Uganda na kuingia Mombasa Kenya, ambazo zinaenda China. Vile vile kuna biashara nyingine ambazo sasa hivi kama simu hizi, kompyuta na biashara yote inafanyika China. Ukikuta kwamba hata ukienda Tanzania, zile bandari zote ambazo ziko Tanzania biashara nyingi ambayo iko huko, raia wa Kongo wanapitia Rwanda, alafu utakuta kwamba pengine hata kuna mbao ambazo wanaandika kwamba zinatoka Kenya ama zinatoka Uganda japokuwa zinatoka Kongo. Kwa hiyo hata kulikuwa uh, ripoti moja ambayo iliandikwa sasa hivi kwamba kuna watu ambao wanajishughulisha na, na, na biashara ya mbao, alafu baadaye kuiba majina kwamba sio mbao za Kongo, ni mbao za kwao na pengine eh, watu wanaotazama sana wakati wa mapigano Uh, kuna atesheni fulani ambao watu wanaangalia mapigano wanasahau kuangalia watu wanaoiba mali. Kwa hiyo ni mojawapo ya vitu ambavyo vinavyofanyika, kwa sababu ukiangalia kama kuna madini ambayo inachimbwa katika maeneo ya Ituri madini, kuna ndege zinatoka nje, za kigeni zinakuja, zinabeba madini, zinakwenda. Kwa hiyo ukiona vita, watu kwanza wanalalamika kwenye vita, vita, vita, kwa hiyo wanasahau kuangalia nani anabeba nini na kitu gani kinaenda wapi. Kwa hiyo kitu ambayo unazungumzia ni tatizo la, la, la, la mali kuna wizi wa, wa madini ama na, na vitu fulani jama fulani ambazo zinapangwa ili kwanza waue watu, uh -huh. watu umoga, kwanja. Kwa hiyo watu wawe na uhoga na maoni yao, kwani natazame kwamba mauaji wasahau kuangalia huyu ni nani amekuja watu. Lakini kuna mtu mmoja akaniambia kwamba ingi ya Kongo, ikiingia kwenye nchi za Afrika Mashariki, huenda hizi vita zikaisha. Nikamuuliza kwa nini, akasema hiyo nakuambia, lakini ngoja ya Kongo ingia kwenye nchi za Afrika Mashariki na Kongo ikikubali watu wengine wa Rwanda, wa Kenya na nchi zingine kuja Kongo kuchimba madini ama kufanya kazi zote ha, hizi vita vyote vitaisha. Mkubali watu wengine waje Kongo. Kwa hiyo hiki kitu pengine serikali kikifanyia kazi kwa sababu t, uliona Felix Tshisekedi alikuwa katika nchi ya Tanzania na walitoa ombi kwamba wanaingia katika nchi za Afrika Mashariki. Kwa hiyo wanasubiri waingie. Wakiingia pengine hili tatizo linaweza kuisha, kwa sababu hata ukiangalia wakati M23 walikuwa wanapigana, walikuwa miongoni mwa iku zao na maombi yao waliomba kwamba Kongo iingie kwenye nchi za Afrika Mashariki, lakini sasa hivi ikiona hizi vita ambavyo vinaendelea vitaendelea hadi bila kupata ufumbuzi, kwa sababu vilikuwa wakati ambapo Rais Kabila hata mwenyewe alikuwa Beni akasema vita vitaisha mpaka anamaliza muhula wake, mapigano yanaendelea na ukisema mapigano, mi nafikiri, sidhani kama tunaweza kusema ni mapigano, kwa sababu mapigano inakuwa kati ya pande mbili, lakini hii ni mauaji zaidi. Maanake wananchi ndo wanauliwa, wanajeshi wanasemekana wameacha vita kwa muda, hawana vifaa na kadhalika. Lakini turudi kwa Simon kwa Fizi, naambua yuko kwenye simu. Simon, umesikia mambo haya yote, nyinyi wananchi wa eneo hilo mnasemaje juu ya swala hilo, hasa swala hilo la biashara na kadhalika, kama tunavyokumbuka kwamba kulikuwa na lile swala la almasi kule Sera Lioni, ambapo ilikuja ikajulikana almasi za damu huko. Mnasemaje huko mashariki kweli? Kwa upande wa mashariki, kwanza kwanza ningependekeza kwanza kwa, kwa, kwa, kwa kweli wange- kama yule mtangulia aliyetangulia kusema wangetubadilisheni, jeshi kungeuka kwa jeshi la kutoka Afrika Mashariki. Nakumbuka katika utawala wa Kabila mzee ulikuwa wanajeshi kutoka Tanzania walikuwa maeneo ya huku na tuliona kwa macho, waliongoza vizuri, mambo alikuwa akienda sawa, na ndio tungependekeza kwamba kwa kweli serikali ingeleta hata wanajeshi wa kutoka nje wasaidia usalama huku, kwa sababu tunaona hii zote vurugu kama zinaendelea kwa sababu ya jeshi, tujeshi tu ndio tunaloliona, ndio husika zaidi kabisa, tunayaona haya. Kwa hiyo hilo ndio lilikuwa pendekezo kubwa kwa sababu hapa tulipokuwa wa yani, ni na sisi ni eneo la madini, eneo la madini, na hakuna watu wote hata hakuna watu wote wamekuja hapa wanafanya uhalifu wa alipo, lakini wanaotusumbua hapa ni wanajeshi wanzaji. Hata kuongea kwenye simu hivi unavyoongea ni kwenye simu eneo ambayo ni yaani saa moja wanajeshi akikuona unaongea kwenye simu ni matatizo, wananyang'anya simu hata kama uongee. Kuna sehemu ukipishanana ukimgusa tu, basi hapo inakuwa ni sababu za kukusachi kuku, kukukagua. Akiona simu ananyang'anya simu, zinanyang'anya akiolela hakuna popote atakamata kupeleka ripoti. Ukienda kwa kamanda, iwezekani labda utapiga fimbo. Sasa unaona, jeshi ndo inakuruga yote. Tuko upande wetu wa huku mashariki, huku ni sisi, ni jeshi kabisa, nio jeshi, ndo inasumbua. Lakini unasema jeshi linasumbua, jeshi linasumbua kwa sababu gani? Kwa sababu mara nyingi utakuta katika nchi utawala, ni kwamba jeshi wanakuwa na nguvu, wanatumia ghasia dhidi ya thidi, wananchi kwa sababu ya kisiasa na kadhalika. Huko jeshi wanafanya hivyo kwa sababu gani? Yaani, huku tunacho shaki, tunacho hisia, tunahisia wanafanya hivyo kutokana na kwamba huku ndio chimbuko la maji maji ambapo wapo kwa hiyo tunahisia tuna kwamba labda wanahisi kwamba vijana wote hapa ni maji maji na sio hivyo. Hapa kuna wananchi wa kawaida ambao wanachimba madini ambao wanafanya shughuli zao aa, za biashara, lakini sasa wana, wanafanya kupitia hilo wanakuwa na watu za watu tamoja kuona simu na nyang'anya, yaani, ukipata kesi kidogo unapigwa faini kubwa na fimbo nyingi, adhabu kali. Sasa tunashindwa kuelewa ni matukio, kwa nini matukio kama yamezidi kuwa mabaya namna hii? Tunashindwa kuelewa kwa kweli. Nam, turudi kwako wewe, Omari, Doktor Omari huko Denmark. Wakongo wamesambaa maeneo mengi, hasa huko Ulaya. Mchango um, wa diaspora katika kutafuta amani, mna juhudi aina yoyote ambayo mnafanya, tukizungumzia swala hili kuweza kupatikana suluhisho kwa hali hii ya usalama? Unajua hiyo neno unazungumzia pale na wengine ni ya muhimu kweli Tumekwisha fikiria kwa hiyo ndio maana huku kudiaspora tulifika mkuunda hiyo mchanga wa kongomani e, kuhusu serikali ya mpito, bila rahisi kabila kwenye Congo kwa sababu e, probleme ya Congo iko naweza kusema iko ngumu, hata kama kunakuwa ndugu moya alisema kusudi ya majeshi la Umoja wa Mataifa, tusipatie hiyo jeshi makosa ni Jeshi la nchi linapasha kupiganisha na kufanya defense na, ku, na kulinda e, wa raia. E, sisi e, kunakuwa solution moya, ni kusema kama inafaa serikali ya mpito iingie, kwa sababu leo tunaona kama Rais Felix Tshisekedi anakuwa leo yeye ni rais kwa jina, lakini tukachungua vizuri, yeye anakuwa waziri ya Bwana Kabila or bwana Kabila, yeye ni mmoja kwao. Majeshi tatu la majeshi la iti tatu lilivamia nchi za ire kinafaa, mm -hmm. tuelewe pale na wakati zile majeshi mpaka hivi zinaendelea kubaki Mkongo, hawakuja kutembea, walikuja kutumika kazi. Na unakutana ingine kitu ya kushangaza, majeshi hao wamevala vazi la jeshi la Kongo. Sasa unakutana wakungumani, wanachanganikiwa hawajue, eh, eh, wote wanawaita kama no ni Eh, ni jeshi la Kongo lakini wote sio majeshi la Kongo. Kunakuwa majeshi ya kutoka nje, na hiyo majeshi ya kutoka nje ndio inagandamiza, inaua, inabaka Wakongomani. Na ndio maana narudilia kitu nilisema tena kusema kama hiyo mm, mauaji inafanyika Fizi na Beni, yote yameshimikwa na yamepangwa vizuri. Naam, asa, asa, asante sana yeah, tumeshafahamu vile vile. Hapa tulikuwa tunamtafuta mkuu wa makundi ya kiraia Noela, huko Beni, hebu tumsikilize. Karibu katika live talk, tueleze, nyinyi wanawake hasa na kiraia, mlikuwa mkisemaje? Naona kama simu yake tena imekatika bahati mbaya, au unatusikiliza Bia Noela, tunakusikia, unaweza kutueleza nyinyi mnasemaje juu ya hali hii ya huko Beni? Anasiki, anasikika kwa mbali lakini nasikia matatizo ya simu hii, tumetaabika kweli kweli. Leo watu ambao wako tayari wanataka kuzungumzia, naona tumeshindwa kupatabila bila shaka, bila shaka. Na, tume baki, tume bakia na dakika kama sita, sita. Hivi tumalize matangazo haya ya live talk lakini, tunawashukuru wote, tunaendelea kuwashukuru wote ambao wameweza kushiriki. Tunajaribu uh, juu chini kuwapata wengine uh, kuwashirikisha ili tupate ukweli wa mambo uh, kuhusiana na swala hili uh, uko kwenye laini ya simu mpaka sasa Dr Omari Kikombe ambaye e, tumemkatiza hapo tukijaribu kupata a, huyo msikilizaji mwingine mwingine ama mshiriki mwingine. Lakini hata hivyo a, Dr a, Omari Kikombe e, kuna kauli ambayo ilitolewa na mwandishi wetu huyu e, Malivika, nilitaka kupata tu maoni yako kuhusu hilo akisema kwamba uenda katika kutafuta suluhisho, uenda ikawa ni rahisi e, kumaliza hali hii kwa Kongo au DRC kuingia kwenye jumuiya ya Afrika Mashariki. Je, ushali fikiria hilo na ni nini kauli yako kuhusu hilo? Nafikiri bo, na, na ya kwamba eh, sio vibaya, lakini kwa, kwa kipindi ya leo sisi wakongomani tunapasha kuanza kupiganishia amani na usalama katika nchi yetu mbele ya kuingia auweze auweze kutafuta kutengeneza juu na chini ya kutengemae, na mimi nafikiria ya kwamba amani na usalama mm, ee, naweza nikasema ni e, wakongomani wanakuwa na hiyo e, right. Na hiyo amani na usalama wakongomani wanapasha kwa ili, e, kwa kui, bo, sijue kwa Kiswahili niseme kitu gani, inapasha wanapasha kuileta kwa nguvu ni kitu aweze kwenda kwa negotiation kwa sababu wakati umevamiwa iko nguvu, hata kama unaenda kwenye kumazungumuzo ku hakuna kitu italeta. Na ndio kitu mimi nasema kama, eh, ni makosa mawili Rais Felix Tshisekedi alifanya. Rais Tshisekedi alileta mazungumzo Uh, ma... nani, uh, Omari, yeah, Doctor Omari, Doctor, Doctor Omari Doctor. Hebu tumpate Noela kidogo, maanake tumemtafuta sana aweze kushiriki katika matungumzo haya. Noela, tuambie hali, dakika mbili tatu tulizobaki, mnasemaje na hatua gani mnazichukua kupambana na hali hii? Sisi hali siyo tulivu kwetu, ila yenye tunasema ni kuonyesha kwamba wakuu viongozi, hata rais wa, wa nchi yetu pamoja na mkuu kiongozi wa majeshi ya Kongo waweze kuja kufanya hiyo kazi ya planification ya vita, pa mapambano na wakati wakifanya hiyo kazi hapo hapo kwa wita, watakuwa wamejua kama mapambano yataweza kufanyika namna gani, na hawa wa Monisco hawawezi kuwa wana wanafungia eh, FIB kazi ambayo walikuja kufanya kwenye teritori ya Beni na hiyo inasababisha hata kunakuwa kudharau kudharauliwa kwa FARDC na FIB na MONUSCO yote kwa jumla, sababu hawaone kazi ambayo wanafanya imeleta. Ni uzembe mno ndani ya teritori ya Beni. Tuna ingine ambao wa raia wanaonesha kwamba kuna wengi ambao wanafanya hiyo kazi wakiwa nao wakisumulia na adui, na hiyo inaacha inasababisha hata raia wamefariki mno. Leo tumehesabu elfu nne mia tano ya watu ambao walifariki, wengi wamekimbia, nyumba zimebomoka, hakuna mtu ambaye anashughulika kupitia kusaidia hiyo raia ambayo imeteseka leo. Teritori ya Beni ina karibu sasa itakuwa imeisha na watu wote wamekimbia na wengine wamefariki. Kwa hiyo tunapendelea Monisco iweze kufaa juu chini, kwa kutia mipangilio ya kukinga raia, hapana kukuwa wenye kwa kutuchungulia tu, ila waweze kusaidia vile FRDC kwa mapambano. Na vilevile kuna hili swala kwamba mnataka majeshi ya nchi jirani kuingia, unafikiri itaweza kusaidia kwa namna gani? ile itasaidia ikakuwa ni nam tena bahati mbaya naona simu imekatika na muda ndio huo. <laughs> tumefurahi sana katika matangazo yetu naona, asante sana Oster Malivika Simon akiwa huko Fizi, Dr. Omari akiwa huko Denmark, nikidhani nadhani kwamba yuko Copenhagen. Mmeweza kutushirikisha, umeweza kutusaidia kuzungumzia swala hili la mauaji ya Beni katika saa nzima ya matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Ni matumaini utaendelea liza matangazo yetu, katika matangazo yetu ya wakati ya usiku na jioni vilevile vile. mm -hmm. na usikose kusikiliza Express, na vilevile vile duniani leo. Hapa studio nilikuwa mm -hmm. pamoja na BMJ Muridhi. Mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema usikose kuwa pamoja na Sauti ya Amerika, idhaa ya kuaminika ya kukupasha habari na kukutumbuiza na mambo mbalimbali. Hadi hapo, tunakutakieni wikendi njema na msikose kuporomosha salamu zenu za Idl adha siku ya Jumapili. Kwaherini.