Ni saa nane mchana katika studio za sauti ya Amerika Washington DC, sawa na saa tatu usiku Afrika Mashariki. Ni wakati mwingine wa kuzifuata habari za dunia. Msomaji ni mimi Patrick Ndwimana. Rais wa Marekani Donald Trump anatembelea miji ya Dayton katika jimbo la Ohio na el Paso katika jimbo la Texas baada ya mauaji ya watu 31 wikendi iliyopita. Wakazi wengi wa miji hiyo hata hivyo hawakumtaka Trump kuwatembelea wakimlaumu kuwa matamshi yanayosema yanachangia kuongezeka kwa mashambulizi ya bunduki hapa Marekani. Waandamanaji wamejitokeza kando mwa barabara wakiwa na mabango yanayokemea mashambulizi ya bunduki na kutaka sheria kuundwa ili kukagua historia ya watu wanaonunua bunduki. Trump anashutumiwa kwa matamshi yake kuhusu wahamiaji wasiokuwa na stakabadhi yanayotajwa kuwa ni matamshi ya ubaguzi wa rangi. Maafisa nchini Mexico wametishia kuchukua hatua za kisheria, wakidai kuwa Marekani ilishindwa kuwalinda raia wake waliokufa katika shambulizi la el Paso. Maombolezi yanaendelea el Paso, Texas, na Dayton katika jimbo la Ohio. Maafisa wa Afghanistani wanasema mlipuko mkubwa wa bomu la kutegwa ndani ya gari umeua watu 14 karibu na kituo cha polisi mjini Kabul. Naibu wa waziri wa mambo ya ndani Koshal Sadat ameambia waandishi wa habari kwamba mlipuko huu wamejeruhi watu 145 wakiwemo raia 92 na kusababisha uharibifu mkubwa kwenye majengo yaliyo karibu. Kundi la Talibani limedai kuhusika na shambulizi hilo likisema lililenga kituo cha kuwasajili polisi wa Afghanistan magharibi mwa Kabul. Shambulizi hilo baya linajiri siku moja baada ya kundi la Taliban kuonya raia wa Afghanistan wasishiriki katika uchaguzi ujao wa rais. Waziri wa mambo ya ndani wa Afghanistan Nasrat Rahimi amesema polisi walikuwa wakikagua gari lililokuwa na mabomu nje ya kituo cha polisi kabla ya kulipuka. Saudi Arabia na Umoja wa Falme za Kiarabu zimetoa msaada wa tani la kitano na elfu arobaini za unga wa ngano kwa Sudan ili kuwasaidia watu wake. Shirika la habari la Sudan limeripoti kuwa msaada huo utasaidia kuhakikisha nchi hiyo ina chakula cha msingi kwa muda wa miezi mitatu ijayo. Mataifa hayo ya huba pia yametoa ahadi ya msaada wa mabilioni ya dola kwa Sudan baada ya kuondolewa madarakani rais wa muda mrefu Omar al Bashir kupitia mapinduzi ya kijeshi kufuatia maandamano na malalamiko ya wananchi. Uhaba wa mkate ndio uliosababisha maandamano yaliyopelekea Omar al-Bashir kuondolewa madarakani. Sababu zingine kama uchumi na uongozi mbaya zilijitokeza baadaye na kuongeza kasi ya maandamano nchini humo. Viongozi wa kijeshi na wa kisiasa walifikia makubaliano wiki iliyopita kuunda serikali ya pamoja kuongoza kipindi cha mpito cha miaka mitatu, kabla ya kuitisha uchaguzi mkuu mpya. Hii unaendelea kusikiliza, ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Idara ya Umoja wa Mataifa ya kuwashughulikia wakimbizi UNHCR imesema imeshtushwa na hatua ya bunge la Italy kuwekea adhabu kali boti na watu wanaowaokoa wa wahamiaji katika bahari ya Mediteranean. Bunge la Italy limepitisha mabadiliko kwenye sheria zake kwa lengo la kuzuia mashirika ya kibinafsi kuwaokoa wakimbizi walio katika hali ya shida baharini. Sheria hiyo mpya ambayo awali ilipendekezwa na waziri wa mambo ya ndani mwenye siasa za mrengo wa wastan Mateo Salvani, inatoa faini ya dola milioni moja na laki moja kwa chombo chochote cha kibinafsi kinachoingia kwenye maji ya mipaka ya Italy meli za uokoaji nazo zitakamatwa moja kwa moja. Msemaji wa NSR shal sali amesema sheria hiyo mpya inaleta wasiwasi mkubwa, kwa sababu inaziwia vyombo vya kibinafsi kuwasaidia wahamiaji wakati huu ambapo nchi za Ulaya zimepiga marufuku shughuli za kuwaokoa wahamiaji. Mwisho wa habari za dunia. Lakini hapa studio mnaendelea naye Idi Ligongo, Patrick Nduimana na wageni kiwatakia Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapoendelea kutusikiliza katika wasaa mwingine, ambapo tunaangalia masuala muhimu kwa undani zaidi ndani ya kipindi hiki cha Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Leo katika Kwa Undani tutaangalia eh, yale yanayoendelea kufuatia mashambulizi mawili ya bunduki ambayo mpaka hivi sasa kwa ujumla yameshasababisha vifo vya watu thelathini na mmoja. Tukio la kwanza lilitokea siku ya Jumamosi katika mji wa El Paso katika jimbo la Texas, na saa kumi na tatu baadaye e, tukio kama hilo lilitokea katika mji wa Dayton huko Ohio, ambapo leo hii Rais Donald Trump yupo e, katika maeneo yote mawili. Ameshaenda Ohio na yuko njiani kuelekea El Paso. Sehemu ya pili tutakuwa na wenzetu kutoka e, Mombasa, ambapo wataangalia nafasi ya kinamama kunyonyesha watoto wao katika sehemu ya kazi. Mimi ni Idi Ligongo nam karibu katika kwa Undani ambapo hii leo tunaangalia e, tunaanza kuangalia mashambulizi ya bunduki ambayo yameshasababisha vifo vya watu 31 mpaka hivi sasa. Na wakati huu ambapo tunakuletea kipindi hiki, rais wa Marekani uh, Donald Trump kama alivyoahidi hii leo kutembelea maeneo yote mawili, eneo la kwanza, eh, ni Dayton Ohio, ambapo amekutana na wale walioathirika na waliojeruhiwa, pamoja na wafanyakazi wa dharura wa ambao walijitokeza kuhudumia aa, wale waliokumbwa na mkasa huo, na hivi sasa, kama inavyoelezwa, muda si mrefu atawasili katika mji wa El Paso, mji ambao uko mpakani mwa Marekani na taifa la Mexico ndani ya jimbo la Texas. Lakini hayo yakiendelea kumekuwa na maandamano makubwa yakionyesha kupinga e, matamshi mbalimbali ya Rais Donald Trump ambapo bado lawama zinaelekezwa kwake kwamba kutokana na kile ambacho amekuwa akikisema katika nyakati mbalimbali ndicho kimesababisha e, watu wengi kuona kwamba kuna haja ya kufanya matukio ya uh, kushambulia watu kwa bunduki, na historia inaonyesha kwamba tukio hata lile la New Zealand, ambapo mtu alikuwa na bunduki, aliingia katika moja ya msikiti. Uh, nchini humo alishambulia watu akiwa anarekodi matukio yote na kuweka mtandaoni. Lakini tukirejea hapa Marekani, kama alivyoahidi Rais Donald Trump leo kutembelea, eh, miji ya Ohio na uh, mji mmoja wa Texas eh, yani El Paso na Dayton, ambako eh, mpaka hivi sasa imeshathibitishwa kwamba watu 31 wameuawa kutokana na, wame na matukio ya mwishoni mwa juma ikiwa e, ni wimbi uh, jipya kabisa la mauaji ya kutumia bunduki kwa hapa Marekani e, jambo ambalo limezua mjadala si wakati huu tu wa uongozi ama utawala wa rais Donald Trump, ila hata wakati ambapo a, rais Barack Obama alikuwa madarakani, naye wakati wa utawala wake kulikuwa na mashambulizi mbalimbali mbali ambapo mjadala mkubwa na kugawa taifa juu ya haki ya kikatiba ya wananchi wa Marekani kumiliki silaha, ambapo mpaka hivi sasa rais Donald Trump katika matamshi yake ameonekana kuweka msisitizo. E, akitaka kufanyika uchunguzi wa kina kwa wale wote ambao wataomba silaha. Halikadhalika, kuonyesha kuto e, kuwa na uvumilivu kwa mtu yeyote yule ambaye atatoa matamshi ambayo yanaashiria ubaguzi, jambo ambalo bado ukosoaji ni mkubwa wa watu wakisema kwamba, e, kile ambacho anakieleza ni jambo ambalo yeye mwenyewe amekuwa akilifanya. Kwenye laini ya simu tunaye daktari Patrick Ngula, daktari Patrick Ngula. Uh, Donald Trump alikuwa Dayton, Ohio, na amekutana na wale walioathirika na shambulizi hilo, familia ya wale waliopoteza maisha, hali kadhalika majeruhi katika hospitali ambayo ambapo wanahudumiwa na wafanyakazi wa dharura. Lakini kubwa zaidi limeonekana kuwa ni maandamano ya kupinga kile ambacho kinaonekana matamshi ya rais Donald Trump. tuanzie hapo. Uh, tueleze kile ambacho kinaendelea hasa kwa hivi sasa juu ya hili katika mji wa uh, Dayton huko Ohio, kabla ya kuelekea El Paso uh, kwanza tu niseme tu ni kwamba ni moja ya hatua nzuri ambayo inaweza nikisema kwamba kama kiongozi wa taifa hili uh, ni wajibu wake wa kwanza kwenda kutoa pole kwa walio wote walioathirika na tukio hilo, waliofiwa na pamoja ambao bado wanaendelea kupata matumizi am anapata kupata uh, matibabu hospitalini. Kwa hiyo tu, hilo ni la kwanza kwa, na la pili tu niseme tu ni kwamba labda Rais Trump uh, inabidi arudi tena nyuma na kuweza kufuta yale maneno ambayo alikuwa akiyatumia katika nyakati mbalimbali kama ulivyogusia mwanzo wa habari uh, hizi ni kwamba yalikuwa ni si maneno mazuri au simulizi ambazo zilikuwa zikionyesha chuki na usaliti dhidi ya watu wa rangi tofauti hapa Marekani, na kile ambacho kinatarajia kuonekana uh, uh, El Paso ni nini hasa maanake? Tayari, yu, tayari yule uh, mgombea wa urais wa chama cha Demokrat eh, bwana Orke tayari ameshaeleza bayana E, kwamba ziara ya Rais Donald Trump itakuwa kama vile e, kuwafanya watu wa El Paso kujisikia vibaya zaidi, e, kutokana na matamshi yake ambayo amekuwa akiyatoa na mji huu. Labda kwa msikilizaji ni kumfahamisha kwamba watu wenye asili ya uhispania ndio walio wengi zaidi, watu ambao wametoka Marekani ya kusini, Marekani ya kati na hasa taifa la Mexico ambalo linapakana na mji huo. Ah, mimi tu nirudi nyuma kule Dayton, uh, Ohio, ni kwamba inabidi wananchi wa El Paso waje pamoja kwa karibu, kama alivyoonyesha uh, senator wa Democrat uh, Sherrod uh, Brown pamoja na mayor wa, Day, uh, wa Dayton uh, Ohio nani walli ambao walishiriki kwa, kwa karibu na kumkaribisha rais uh, Trump na kuwa naye katika ziara yake ya hospitalini. Kwa hiyo tu niseme tu ni kwamba wananchi wa El Paso, viongozi wa uh, siasa kwa pande zote za uh, Democrat na Republican wampe tu ushirikiano wa karibu Rais Trump ili aweze kutoa pole kwa wale waliopatwa na janga hili, hususan wale waliopata majeraha na waliofiwa na ndugu zao na jamaa zao wa karibu lakini kile ambacho daktari unaweza kutueleza je, kwa muda ambao rais Donald Trump ameutumia kwa mazingira ya matukio haya, tunajua ni rais ambaye ana ratiba yenye shughuli nyingi kwelikweli, lakini muda ambao amejitolea ama ameutenga uh, kwa ajili ya pale Dayton, maanake hivi sasa yuko njiani tunavyozungumza kuelekea katika mji wa El Paso unatosha kweli? Ah, muda ni mfupi, lakini tuturudi tu katika siku za nyuma na viongozi waliopita waliweza kutumia muda huu mfupi kwa kuwaleta wananchi karibu na kuzungumzia zaidi amani na upendo na umoja ili kuwaleta wananchi wote kwa pamoja na kujenga taifa na kusonga mbele. Kwa hiyo mi naona tu Rais Trump labda ajikite zaidi katika kuzungumzia maneno ya amani, upendo na umoja ili kuondoa tofauti hizi ambazo zitaendelea na kulipeleka taifa hili katika siku za baadaye katika hali isiyokuwa nzuri. Sasa uh, anaelekea El Paso na kwa mazingira uh, na idadi ya watu, tabaka la watu ambao wako katika mji wa El Paso uh, tutarajie kuona nini kikitokea kule? Maanake tumeona Ohio uh, maandamano ya kupinga, kwa namna moja ama nyingine, yameonekana yalikuwepo. Uh, mimi tu niseme tu kwamba ni demokrasia ya wananchi wa hapa Marekani, wanapinga yale yaliyokuwa yakitolewa katika simulizi na rais huyu kabla matukio haya kutokea, na wanaendelea kupinga na, ku, na kuwadai baadhi ya viongozi wao wakuu wa nchi hii kupitisha sheria ambazo zitaweza kudhibiti umilikaji wa silaha na kuziondoa katika mikono ya watu ambao hawastahili kuwa na silaha kali za kivita. Uh, kile ambacho unakiona, maanake rais Donald Trump ameshaonyesha bayana kwamba kuna haja ya kufanyika Uh, ule uchunguzi wa kina kwa yeyote yule ambaye eh, anaomba kumiliki silaha hapa Marekani, jambo ambalo linaonekana kwa namna moja ama nyingine kama vile uh, halina uhakika sana kwamba kama Rais Donald Trump ana nia ya dhati ya hili kufanyika. Wewe kwako unalichukuliaje hili? Mimi nalichukulia kwa uzito zaidi, kwa sababu ni kwamba Rais Trump yuko katika A box la kupigiwa kura mwaka elfu mbili na ishirini. Kwa hiyo watajaribu kuongea na viongozi wa baraza la Senate ili kuweza kupiga kura na kuweza kupitisha mswada ambao umepelekwa katika baraza la Senate kupigiwa kura katika siku za karibuni. Na je, ni jambo ambalo linawezekana kweli? Maanake uh, inaonekana wafuasi wengi wa Rais Donald Trump ni watu ambao wao bado wanahitaji kuona kwamba haki za watu kumiliki silaha kama inavyoainishwa katika katiba ya Marekani inalindwa, e, haki hiyo ya kikatiba. Lakini wakati huo huo, kutokana na wimbi linaloendelea kuna hali ya kuonekana kwamba ujumbe unaanza kubadilika. Je, rais Donald Trump anaweza kusimamia hili ama ni wakati huu tu ambapo a, bado watu wana maumivu ya yale ambayo yametokea? Ah, mimi tu nione niseme tu ni ukweli, ni kwamba kama tunavyo, kama ulivyogusia pale mwanzo uh, juu ya marekebisho ya pili ya katiba ya Marekani ni kwamba haki au uhuru wa watu kutunza na kubeba silaha haitavunjwa, bali tu uchunguzi wa kina unatakiwa ufanyike kabla ya mtu yoyote anayetaka kumiliki silaha ili aweze kupita na, na kuweza kupatiwa silaha zisitolewe kwa wale watu ambao wa hawahitajiki kuzibeba hizo silaha. Daktari Patrick Nigula, mimi ni kushukuru sana kwa kuwa nasi. Eh, hii leo katika kipindi hiki cha kwa undani, na naamini kabisa mjadala um, huu wa silaha bado unaendelea hapa Marekani, hasa ikizingatiwa kwamba ni haki ya kikatiba ya watu uh, kumiliki na kubeba silaha kama ilivyoainishwa uh, na kama alivyogusia Dr. Patrick Negula kwamba hivi sasa inapendekezwa uh, uchunguzi wa kina ufanyike kwa yeyote ule ambaye anataka kumiliki silaha. Lakini vile mjadala mwingine ni aina ya silaha ambazo watu wanaweza uh, kuzinunua, kuzibeba na kumiliki, na mtazamo mkubwa ikionyesha kwamba zile silaha ambazo zinaweza kuwa na mazingira ama aina ya kivita basi zipigwe marufuku. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha kwa undani. Tukirejea, tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani ambapo hivi sasa tunajiunga katika studio zetu za Mombasa ambapo kwa undani inajadili msukumo wa kuruhusu wanawake wanaonyonyesha watoto kuruhusiwa kuingia na watoto wao kazini pamoja na mlezi wake. Aa, kimetokea kisa katika Bunge la Kenya hivi leo pale mbunge wa kike alipofukuzwa kwa kuingia na mtoto wake bungeni. Eh, hii ni ajenda ambayo ya kidunia hivi sasa ambayo imekuwa ikieleza kwamba kuna haja ya kutenga sehemu maalum ya kuwanyonyeshea watoto e, wakati mzazi akiwa kazini. Tuungane na Josephat Kioko na Amina Chombo a, kuangazia hili. Asante uh, sana wenzetu hapo Washington na shukran kwa kuunganisha Washington na Mombasa studio 15 ulivyotanguliza. Ni kweli kwa undani inamulika mapana sana juu ya maisha ya mtoto, maisha ya mama na pia sera za nchi ya Kenya, manake sheria zinapopitishwa ama zinapopendekezwa kupitishwa, yasemekana zinakawia sana. Sasa wanaharakati wanasiasa na raia wanaamua kujitokeza na kutumia vyombo vya habari ili maswala yaonekane kama vile nchi inataka kwenda mbele kuhusu hatua ya kunyonyesha mtoto hii imekuwa ni gumzo kubwa hapa nchini Kenya takriban miaka sita hivi lakini kina mama analalamika halijatekelezwa sasa kumetokea kioja bungeni Amina ameshuhudia <laughs> <laughs> vikao vya bunge vilisitishwa kwa muda Uh, baada ya mwakilishi wa kike kutoka bunge uh, la kaunti ya Kwale, ambapo katika pwani ya Kenya ni kusini mwa pwani, alipoingia bungeni na kijana chake cha kike cha miezi tano akaingia pale ndani akiwa anasema kwamba alikuwa na dharura. <laughs> Ikabidi aingie naye, na kwa sababu kulingana na sheria sasa hivi, kumbuka, shirika la UNICEF pamoja na WHO ambayo ni shirika la afya ulimwenguni wanahitaji kwamba mwanamke amnyonyeshe mwanawe kwa miezi sita bila kumpatia hata maji. Kwa hivyo huyu yuko na miezi mitano, alikuwa anyonyeshwe kutoka wapi? Ana haki, ana haki. <laughs> Sasa basi unaotegea kwa undani kutoka Mombasa, popote ulipo katika mataifa yetu ya Afrika Mashariki na Kati, tupate kwa kifupi tu jinsi eh, vurugu si vurugu ya kivita, lakini jinsi malumbano ya maneno yaliibuka katika bunge la Kenya pale mbunge mmoja wa kike alipoingia na mtoto. Hali ilikuwa kama hivi: All of us have children. Na haya yamejiri ikiwa leo tarehe saba mwezi Agosti ndio siku ya mwisho ya wiki ya kuadhimisha uh, unyonyeshaji wa watoto, mtoto kupata maziwa ya mama kwa miezi sita bila kupokea chochote. Uh, wataalamu wa afya kupitia shirika la afya duniani nahitaji kwamba jisali mmoja tu baada ya mama kujifungua mtoto aambatanishwe na mama yake aanze kupata maziwa ya mama, na leo ilikuwa ndio tamati ya wiki hii, na kama mlivyosikia, hayo ndio yaliyojiri katika taifa la Kenya. Msoda wa Kenya kuhusu kinamama kunyonyesha watoto ni mswada wa mwaka 2017 yaani, ni takriban miaka miwili iliyopita, na mswada huu una vipengee vitano hadi saba. Kimoja kinasema mama kuruhusiwa kunyonyesha mahala pa kazi. Huyu mbunge tumemzungumzia, yeye alikuwa kazini. Sasa kuna kampuni, kuna mashirika na kuna kazi zingine za watu binafsi, wanastahili kuiga mfano huo, kutenga mahali maalum pa kunyonyesha. Kitu cha pili kinachozungumzwa katika mswada huu wa 2017 ni kutenga muda kwa makubaliano, mwajiri na mwajiriwa wakubaliane muda gani ambao utatengwa, ili mama anapopumzika, anamnyonyesha mtoto, anaendelea na kazi. Kipengee kingine muhimu katika hili ni kuwa na mpangilio ambao unaweza kurekebishwa kila wakati Yani, mtoto kama mchanga sana, ameongeza umri, yani wanasema flexible work arrangement. Na hiyo pia ni kati ya mwajiri na mwajiriwa. Na kipengee kingine muhimu ambacho nimenikuu hapa ni kwamba mtoto awe na mahala pa kubadilisha. Unajua, mtoto kama anachafuka na ameshinda kazini, anahitaji kubadilishwa mavazi yake, kama anaponyonya eh, maziwa imemwagilia mavazi na pia anahitaji kujisaidia kama binadamu yote. Ndio vipengee ambavyo vimenukuliwa katika mswada huu wa Kenya wa kinamama kunyonyesha ambao ni bill ya mwaka 2017. Kenya katika kanda ya Afrika inafanya vizuri katika kuhakikisha kwamba mtoto ananyonyeshwa kwa miezi sita bila kupatiwa chochote. Ukiangalia okay, takwimu za benki ya Dunia zinaonyesha kwamba eh, watoto asilimia 61 humu nchini Kenya wale ambao wana eh, kuanzia siku moja hadi miezi sita wanapata maziwa ya mama. Ikiwa Kenya hii inaambiwa kwamba ni rekodi nzuri kwani eh, shirika la afya ama katika maswala ya afya ulimwenguni wanahitaji kwamba kufikia mwaka elfu mbili ishirini na tano basi wawe ni wa, asilimia hamsini ya watoto wanaozaliwa wanapata maziwa ya mama. Na ukirudi katika ile swala ambalo umelizungumza eh, ambapo UNICEF pia wanazingatia sana katika maadhimisho ya wiki hii mwaka huu elfu mbili kumi na tisa ni kuhakikisha kwamba serikali, mashirika ki, ya kibinafsi yanahakikisha zile sehemu muhimu zinapatikana katika maeneo ya kazi. Na ukiangalia hapa nchini Kenya eh, kampuni za kibinafsi zile ambazo zimeweka nafasi za hawa wanawake wanaonyonyesha kupata muda huo ni kampuni thelathini na tano huku kampuni ya mawasiliano ya Safaricom ikipewa kipaumbele katika hilo. Na katika sehemu za umma kama ulivyoona bungeni hakuna maeneo hayo, isipokuwa katika hapa Mombasa ama katika eneo hili la pwani ya Kenya, ni sehemu tu ile ya huduma senta peke yake. Mwaka jana walianzisha taratibu hizo, na inaonekana imeleta mgawanyiko baina ya waume na wake. Viongozi wa kiume na kike waliokuwa wanapinga mama huyu zileka kuingia na mtoto bungeni, sanasana sana ni wabunge wa kiume walioondoka naye na kumtetea, ni wabunge wa kike. Sasa hili linaashiria jinsi jamii zetu zilivyo, na kabla ya kuendelea zaidi, tumsikie Zulekha Hassan vile amejitetea baada ya kuingia na mtoto wake katika kikao cha bunge leo nilikuwa na jambo la dharura lazima kuhudhuria vikao vya bunge asubuhi na alasiri sasa mnataka nikosekane bungeni kwa sababu nina mtoto haliwezekani kwa nini mpaka leo hamna senta ya kunyonyesha watoto wetu hilo lilipitishwa kitambo sana. Huyu ni mtoto wangu wa tatu nikiwa hapa bungeni. Nasisitiza leo singejizuia na si wanawake peke yake, lakini ukiangalia katika mtandao wa kijamii hasa Twitter, kuna kuna bwana mmoja anajiita Cornelius anasema kwamba iweje kwamba hapa nchini Kenya wameliona hilo kama kioja, wakati katika maeneo mengine ya bunge kama vile Australia wanawake huruhusiwa kuingia katika bunge na watoto na kunyonyesha. E, gazeti la Business Daily tarehe nane Agosti mwaka 2018 yani ni mwaka mmoja kamili uliopita iliandika hivi Kenyan mothers hold African record. Yani, kwa utafiti wa wasomi wa masuala ya kiafya na afya ya kizazi ni kwamba eh, kina mama wa Kenya wamezingatia sana kunyonyesha. Na kweli hata jamii zetu utasikia, mimi nimenyonyesha mtoto wangu mpaka miaka mitatu, miaka miwili Nadhani wengine washagonga mitano, sina haki habari <laughs> lakini ile, ume... <laughs> ile sawa, kisheria ni miezi sita bila kumpa kitu, kisha unamnyonyesha tena kwa muda wa miaka miwili. Hata katika dini ya Kiislamu imetajwa katika Quran kwamba mtoto anyonyeshwe kwa miaka miwili, na hapo ndio shirika la afya ulimwenguni WHO inasema kwamba we push for breast milk, wakisema hiki ni chakula halisi zaidi kwa mtoto. Ndio maana hapo Business Daily ikaandika taarifa kwamba wanawake, yani kina mama nchini Kenya wanashikilia rekodi ya Afrika katika maswala ya kunyonyesha watoto. Naona muda unakaribia kututupa mkono, lakini Amina anakamilisha na, na vile vile kumbuka kwamba kumekuwa na mikakati tofauti ya kuhakikisha kwamba huyu mtoto anapata maziwa ya mama a, inakumbukwa kwamba miaka thamanini kulikuwa na kinamama katika hospitali ambao wangewanyonyesha watoto wa wenzao, wale ambao kinamama kwa sababu wamefariki, na mtoto yuko pale hapati maziwa, ama kwa sababu moja ama nyingine mama hawezi kumnyonyesha mtoto wake, alikuwa anapatiwa bidhaa ile. Lakini kutokana na magonjwa kama vile uh, homa ya maini hepatitis, pamoja na virusi vya Ukimwi, hali ile ili sitopishwa lakini, kuanzia mwaka jana katika hospitali ya Pumwani kule Nairobi, kupitia uh, serikali ya uh, gavana Sonko, walianzisha benki ya maziwa, na hili limepewa kipaumbele katika uh, madaktari wa watoto kama Thomas Siri ambaye ni daktari wa watoto na pia mwenyekiti wa muungano wa madaktari. Alikuwa na haya kuhusiana na benki hiyo ya maziwa kuhakikisha kila mtoto anapata maziwa ya mama. Uh, tuseme kama miaka thelathini iliyopita ilikuwa ni jambo la kawaida hospitalini, eh, kwa wale wamama ambao wana maziwa mengi eh, yale ya ziada y kupewa watoto wa wale ambao wamepungufiwa na maziwa. Lakini kukaingia hofu kwamba kwa sababu ya ugonjwa wa ukimwi na ugonjwa wa hepatitis kwamba huenda wale watoto wakaadhirika kutokana na hayo magonjwa kutoka kwa maziwa, lakini sasa tumepata teknolojia ambayo inaweza kutuwezesha kusafisha yale maziwa eh, hadi ki, kiwango ambapo hata kama yangekuwa eh, ina viini yoyote, hayo maziwa hawezi eh, akamdhuru ule mtoto ambaye anapewa hayo maziwa kwa sasa. Hiyo eh, benki iko pale katika hospitali ya Pumwani Nairobi, lakini matarajio yetu ni kwamba eh, baada ya muda tutaweza pia eh, kueneza hiyo eh, manufaa kwa hospitali tofauti nchini. Tamati ya Kwa Undani kutoka Mombasa. Bunge la Uganda limesalia bunge la kwanza hapa Afrika Mashariki mwaka 2015 kuweka sehemu ya maziwa. Kenya bado wanajizatiti, Tanzania bado hatujawasikia. Je, pale ulipo unahakikisha kwamba mtoto wako amepata maziwa ya mama? Niite Amina Chombo, mwenzangu ni Joseph Kioko. Tunakurudisha VOA Washington. Shukrani wenzetu wa studio zetu za Mombasa nchini Kenya kwa kutuletea sehemu hiyo ya kwa undani. Mimi naitwa Idi Ligongo. Usikose kuungana nasi kesho katika saa nyingine tena, ambapo tutakuletea habari kwa undani zaidi. Shukran kwa kuwa nasi.