Karibu mpenzi msikilizaji wa VOA katika matangazo ya VOA Express ya leo Jumatano, tarehe saba mwezi wa nane mwaka elfu mbili kumi na tisa. Anayekaribisha hapa studio, jina langu ni Patrick Nduimana, lakini vilevile vile nitakuwa na mwenzangu BMJ Muridhi. Tumekuandalia ripoti tofauti. Uh, huko DRC kunaripotiwa maandamano ya wakazi wa mji wa Beni ambao wamefanya maandamano mbele ya afisi za tume ya Umoja wa Mataifa huko DRC Monisco, lakini vilevile vile, eh, katika habari eh, katika ile makala ya barazani leo tutawaletea eh, maoni yaliyotolewa na wafuasi wa wetu au wa wasikilizaji wetu kwenye mtandao wetu wa Facebook, ambapo tuliwauliza watuambie hali ya bei ya petroli na mafuta mengine. Uh, wakati huu ni kwamba ni habari njema huko Tanzania. BMJ Muridhi, kabla uh, huja ongea na wasikilizaji wetu sababu ilikuwa ni kitambo wakuoni. Kuna habari njema huko Tanzania sababu mm -hmm. Serikali imechukua uh, hatua ya kupunguza bei ya mafuta ya taa, petroli na diseli, kwa hiyo hii inaambatana na mada ya, uh, ya barazani leo. Ndiyo, Patrick, ingawaje wakati nikizungumza na baadhi ya watu katika maeneo mbalimbali huko Tanzania, wengine wananambia kwamba hawajaona hawajaona tofauti yoyote kwenye, uh, katika uh, stesheni au uh, vituo vya mafuta, lakini tutaangalia yote hayo baadaye kidogo, tusikie wanasemaje. Inachukua muda sababu watu watu wanaona imechukuliwa tu leo hivi, na uh, vyombo vya habari ndipo vimepata taarifa hii kutoka kwa mamlaka ya udhibiti wa huduma za nishati na maji. Kwa hiyo bila shaka na uh, Uh, kuna mwelekeo umetolewa kwa wale ambao wana, wanauza mafuta ya, ya, ya petroli na mafuta mengine kwenye vituo vya ya petroli ili waheshimishe bei hii mpya ya mafuta. Kwa hivyo huenda tukaona kama hatujashuhudia <laughs> sasa hivi, lakini e, wasikilizaji wetu popote mlipo a, labda mambo yatabadilika, lakini tutazungumza mengi zaidi katika barazani kuhusu hili bila shaka a, kukis, tukisubiri kumpata mwandishi wetu wa huko Goma Oster Malivika ili atupe mengi zaidi kuhusu maandamano ya huko Beni ni kwamba kuna habari kuhusu takwimu za kutisha huko Burundi kuhusu ugonjwa wa malaria. Aha. Shirika la Umoja wa Mataifa la misaada ya kibinadamu OCHA uh, likinukuliwa na shirika la habari la FP, shirika hili linasema kwamba malaria imewaua watu zaidi ya elfu moja mia nane nchini Burundi mwaka huu, yani ni tangu mwanzo wa mwaka huu hadi uh, katikati mwa mwezi wa Julai. mm -hmm. OCHA anasema kwamba uh, watu milioni tano na laki saba walikutwa na ugonjwa wa malaria mwaka huu wa 2019, hii ikiwa ni idadi kubwa sana mno ambayo haijawahi kupatikana nchini Burundi. Mwaka 2017 eh, walifikia watu milioni moja na laki nane, lakini sasa hapa unasikia ni milioni tano na laki saba, karibu nusu ya uh, raia wote wa, wa, wa Burundi. Inatisha kabisa, lakini sasa serikali ya Burundi imejizuia kutangaza kwamba malaria imekuwa ni dharura ya kitaifa au mlipuko wa kitaifa. Uh, OCHA inasema kwamba uh, malaria imelipuka huko nchini Burundi kutokana na matatizo ya uh, ongezeko la watu ambao wanaelekea kwenye maeneo ambapo umbu uh, wanaosababisha ugonjwa wa malaria ni wengi sana. Vilevile kuna matatizo au changamoto za uwezo wa kifedha na kiufundi kuweza kukabiliana na malaria. Uh, vyandarua vinatolewa lakini uh, wananchi hawavitumii ipasavyo. Kwa hiyo hamasa inatakiwa zaidi. Bila shaka bila shaka Patrick, eh, kuna haja ya kuhamasisha watu kabisa, eh, kuhusiana na swala hilo, hasa maanake malaria, wajua, mara nyingi imekuwa ikitajwa kama jambo ambalo lina, eh, linaua watu wengi hasa katika bara la Afrika. Ripoti hii <coughs> ya AFP wakiangalia idadi ya watu ambao wamekwisha fariki kutokana na, na malaria <coughs> zaidi ya elfu moja mia nane wanasema ni sawasawa na idadi ya watu waliokwisha fariki kutokana na Ebola huko DRC tangu Agosti mwaka jana. Haya basi ndivyo ah, hivyo uh, tutakuletea mengi zaidi katika matangazo yetu yajayo, upate kujua mengi zaidi kuhusu suala hilo. Pia Patrick, kuna uh, yale yametokea leo katika bunge la Kenya. mm -hmm. Eh, ambapo nafikiri pia umekuwa ukifuatilia wakati tuko huko chini, nimeona kwamba ukifuatilia kwenye mitandao Dio. Lakini katokea mjum, mbunge fulani mm -hmm. kaingia kwenye bunge akiwa amembeba mtoto mchanga mm -hmm ikawa hmm. kwamba ni, ni kanuni, anakiuka kanuni za bunge eh, lakini pia tutalizungumzia hilozungumzia katika Express. Haya, <laughs> Malivika yuko hewani sasa. Oster Malivika, karibu kwenye Express. Eh, tuambie hayo maandamano ya Beni uh, kwa nini wakazi wa Beni wamefanya maandamano na kuelekea kwenye afisi za MONUSCO? naona kuna, kuna shida ya mawasiliano uh, kati ya Washington DC uh, na huko uh, Goma lakini uh, kuna sauti ambayo inaelezea kuhusu kwa nini uh, maandamano haya yamefanyika. Tumechoka, Monisco irudie kwabu, habana hapa kazi ya kufanya. Sieba mama tunateseka sana, banasiaba akia tusaidia, habana kazi. bamonisco haiko hatone kazi yabo, barudie kwabo. Tujungane na jeshi yetu hapa Mkongo. Tunaandamana kwa juu bamonisco barudie kwao. Juzi wasafiri koko na tuko na Monisco ambayo ni taifa eh, taifa ya kuleta usalama. me kila siku tuko tunakufa, na bana na kiaka fanya anketi asubuhi, batu nabali kufa usiku, antuka tumeisha ama tuweza fanya ni kwanza Monisco iende ava tu, Monisco itoke. Tunasema Monisco ilikuwa kukongoshwa kukia proteger population comment ça fait il que fasi kwenye Monisco iko njo kwenye mgini naisha mavivi mgini meisha fasi kwenye uko base provincial ya Monisco ivi habana kazi habafai protection civile congolais Basi BMJ, unasikia, hao ni wakazi wa mji wa Beni, wana hasira kweli sababu mauaji ni kama vile yamekuwa sugu, yanatokea kila siku, watu wanauawa huko Beni. mm -hmm. Lawama zote wanazotupia MONUSCO na, na, na wamekuwa wakiandamana. kumbuka, kumbuka, jana pia tukuwa na stori e, sawia na hii mm -hmm. e, ambapo wanaeleza kwamba hasa wanawake wameuliwa katika siku za karibuni pamoja na watoto na watoto. Sasa jana ale maandamano aliokuwepo hasa ni wanawake ambao walikuwa wamejumuika wanawake na wanaume yani, ni wakazi wote wa mji wa Beni. Na ni nini hasa kuhusu MONUSCO? Maanake wanalalamika sana MONUSCO kweli, wako pale DRC uh, tangu uh, miaka mingi uh, lakini bado wanashindwa kudhibiti haya makundi ya waasi ambayo yanafanya vitendo hivi vya uhalifu, lakini kuna uh, ripoti nimeona uh, ya mwakilishi au mjumbe wa Umoja wa Mataifa mm -hmm. Uh, huko Monisco anaitwa Francois Grignon mm -hmm. Ye amesema nguvu za kila upande zinahitajika, inabidi Monisco afanye kazi pamoja kwa ser na serikali ya, ya, ya DRC, lakini vilevile na washikadau wote katika hali ya kupambana na makundi haya ambayo yanasababisha maafa huko Beni na maeneo mengine ya DRC. Na bila shaka tumekuwa tukifuatilia mengi yanayoendelea katika DRC na ni jambo la kuhuzunisha kwamba mengi ya tunayo ripoti kule sio ya kuridhisha, lakini tunatumai kwamba hali itabadilika na kuimarika. Tasa, sasa tuende mpaka Nairobi. Nilikuwa nimekutajia kwamba katika bunge la nchi hiyo mahali ambapo eh, wajumbe wawakilishi huketi na kuamua na, na kutunga sheria na nini, leo kumetokea kizaiza <laughs> Eh? Uh, umeonaje wewe? Ni mbunge mwanamke ni mbunge kutoka uh, huko uh, Kwale anaitwa Zuleika Hassan ameingia katika kikao cha bunge akiwa na mtoto wake, mm -hmm. mtoto mchanga wa miezi mitano, lakini mm -hmm. sasa aliyekuwa anasimamia kikao spika uh, wa kikao ambaye ni Christopher Omulule ndio amemwamrisha mama huyo aondoke bungeni, manake si jambo la kawaida kumwona mtu uh, ama mbunge akiingia na mtoto mdogo amembeba. Lakini kupata mengi zaidi, tujiunge sasa na mbunge eh, Richard Onyonga huyu wakati fulani alikuwa ni naibu wa waziri na amekuwa katika bunge hilo uh, Onyonka, tuanze kabisa, tueleze ni nini hasa kimeendelea katika bunge leo, maanake kumetokea mengi eh, tukiona hapa kwenye mitandao jinsi mambo yanavyotangazwa. Uh, ndugu mreidhi, uh, nakuwa mkuu wa kwanza, asante nashukuru. Uh, okay. Nam ndea endele, endelea endelea uh, mbunge Onyonka una na, na, na kupata vizuri sana endelea, naona okay, sai, Ma tuna, tuna matatizo kidogo ya mitambo hapa, hatuwezi kuwasiliana na mbunge Richard Onyonka. Uh, monoima onyonga ukiwa hapo Nairobi, sijui kama, hebu tujaribu tena uh, Richard onyonga unanipata? Uh, kabla ya kumpata, tukibahatika kumpata mbunge huyo ni no. kwamba uh, ripoti ambayo naisoma hapa ya Daily Nation, kuna wabunge, baadhi ya wabunge wanaume kwa wanawake mm -hmm. wamepinga uh, uh, hatua hii iliyochukuliwa na spika wa kikao kumfurusha, sababu ni kama vile amemwambia huruhusiwi ku kushiriki eh, kikao cha leo, walimuunga mkono wakasema, hili jambo si sahihi, si sahihi. Lakini kuna jambo kubwa pale, Patrick, ni kwamba E, wale huyo mwanamke alikuwa kwa Kiingereza wanasema uh, she was making a statement. Maanake e, alikuwa na, na, na ujumbe ambao anataka kupitisha e, kwamba wanawake hawaangaliwi e, vizuri sana. Inakuwa kwamba labda hakuna maeneo ya, ku, ya kunyonyeshea mtoto pale kwenye bunge na mambo kama hayo. Nitaka ni, sana tumjumuishe e, huyu Richard Onyonka atupe taswira kamili hasa mbunge huyu Zuleika Hassan. mm -hmm. ni mwanamama wa huko Kwale, yamesema uh, alikuwa na dharura na aliona hawezi kuchelewa kwenye kikao cha Bunge, na hapa na mnukuu, amezungumza: nilikuwa na dharura na nikaamua kuto, uh, kutosusia kikao cha leo. Yani ilibidi nije nihara, niharakie kushiriki kikao cha leo na nikaja na huyu mtoto <clears throat> na mtoto huyu sio bomu, hawezi kulipuka. Excitement hiyo nyingi sana imetokea pale kwenye bunge sasa, wanikata... <laughs> sasa anashindwa uh, eh, lakini vile vile BMJ ni mm -hmm. kwamba mwaka wa 2013 wabunge wa Kenya walipasisha adhimio la kuomba bunge litenge mahali ambapo akina mama wanaweza kukaa wakija na watoto, wanaweza kunyonyesha au wakiwa na watoto ambao labda kwa uh, uh, Uh, sababu moja ama nyingine hawakuweza kuwacha nyumbani, ikabidi waje nao bungeni. Ile sehemu itengwe ni kama vile chumba fulani mm -hmm. uh, ili waweze kunyonyesha na kukaa nao watoto. Lakini sasa mshangao mm -hmm. tangu adhimio lipasishwe mwaka elfu mbili kumi na tatu eneo hilo halijapatikana, halijapatikana. Kwa hivyo ni statementi pale ameleta, na, na bila shaka kama alikuwa anataka ujumbe huo ufike, nafikiri umefika, manake limekuwa ni gumzo kubwa, hasa kwenye mitandao sasa hivi. Nafikiri vile wanasema, katika ukienda kwenye Twitter vile wanasema trending, ni nini kinavuma kwenye mitandao, kinavuma kabisa. Basi hilo jambo la mbunge mwanamke kuingia kwenye bunge akiwa amebeba mtoto mdogo, mtoto mchanga na kufukuzwa Alifurushwa, alifurushwa, akaambiwa <laughs> toka nje, akaambiwa eh, oda, oda eh, eh, toka nje eh, kwamba hilo sasa ndilo eh, linatanda. Lakini nasikia uh, huko Uganda mm -hmm. uh, hatimaye kuna sheria ambayo inamruhusu mbunge mwanamama mm -hmm. anaweza kuja na mtoto pale bungeni na akamnyonyesha bila matatizo, bila matatizo eh, au akakaa naye tu kwa sababu yoyote ambayo inaeleweka na, na hivi. Lakini ni mama tu ama pia liji baba linaweza kutokea? <laughs> ah, na mtoto. ni akina mama ni akina mama tu anaruhusiwa. Haya, tuende kwenye habari za dunia. <laughs> Rais wa Marekani Donald Trump anasubiriwa katika miji ya Ohio, Dayton, El Paso, Texas, ambako kwa pamoja watu 31 wameuawa mwishoni mwa juma katika wimbi la mauaji ya, ya kutumia bunduki ambapo wakazi wengi wanamlaumu rais kwa matamshi yake yanayochochea ghasia na kumtaka kutotembelea miji hiyo. Maafisa wa White House wamesema kwamba ziara ya rais Trump itakuwa ni ya kawaida kama ambazo amewahi kuzifanya katika maeneo yaliyokabiliwa na mashambulizi ya mauaji ya bunduki kama vile Parkland, Florida na Las Vegas, na ataambatana na mke wake na kukutana na wafanyakazi wa huduma za dharura walioshughulikia mash, walioshughulikia mashambulizi hayo. E, tuende mpaka Zimbabwe ambako tunaarifiwa kwamba chama kikuu cha upinzani katika nchi hiyo kinapanga maandamano ya mitaani e, wiki ijayo kupinga jinsi serikali ya nchi hiyo inavyoshughulikia uchumi ambao umekuwa katika mgogoro mkubwa kiasi kwamba uh, unasababisha umaskini miongoni mwa raia. Zimbabwe inakabili, inakabiliwa na upungufu wa fedha za kigeni, mafuta na chakula kama vile mkate pamoja na ukosefu wa umeme unaodumu kwa zaidi ya saa kumi na moja, uh, kumi na nane kwa siku. Maafisa wa Afghanistani wanasema bomu lililowekwa kwenye gari limelipuka karibu na ua wa kituo cha polisi katika mji mkuu wa Kabul mapema leo na kuua takriban watu 14 na kusababisha uharibifu mkubwa katika majengo ya karibu. Waziri wa Mambo ya Ndani, Jenerali Hoshal Sadat kupitia mkutano wa wanahabari amesema kwamba mlipuko huu uliwaua watu 155 ikijumuisha raia 92 w Talibani ilitangaza kuhusika na shambulizi hilo kupingana na kituo cha uandikishaji polisi magharibi mwa sehemu za mji mkuu. Na rais wa Marekani Donald Trump anasema kwamba Korea Kusini imekubali kuongeza kwa kiasi kikubwa mchango wake katika malipo ya uwepo wa vikosi vya Marekani katika nchi hiyo ya Korea Kusini. Rais Trump hakufafanua hata hivyo ni kiasi gani ambacho Korea Kusini imekubali kulipa, lakini amesema kwamba mazungumzo na so Nam, haya ni matangazo ya VOA Express yakiendelea kufikia mpenzi msikilizaji popote pale unapotusikiliza kutoka studio za Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Sasa BMJ Muridhi nam, tuelekee kwenye ile mada yetu ya leo. Bila shaka na katika barazani leo tunazungumzia swala la petroli, yaani mafuta ya gari, petroli na vilevile dizeli Eh, ni vipi ambavyo uh, inakuathiri? Wakati bei imeongezwa ama imeshuka, ina athari zipi eh, katika maisha uh, yako na, karika, ya kawaida? Na katika wakati tulizungumzia hilo kwenye mtandao wetu kwenye Facebook pale kwenye ukurasa eh, wameonekana kuchangia kwa wingi mm -hmm. eh, maanake nafikiri mafuta ni kitu na sasa tuna uh, huyu Masanja Kanone yako kule Geita na vilevile Agatha Mbale anajulikana kama first lady, ako kule Moro Town. Awa wote wako kule Tanzania. Na manake kisa na maana, kabla hatujawapata Patrick, hebu waeleza wasikilizaji ni nini ambacho kimeripotiwa hasa uh, na gazeti. Nimeona tu gazeti la Mwananchi. Mwananchi imeripoti kwamba mamlaka ya udhibiti wa huduma uh, na nishati na maji EURA imetangaza kupungua kwa bei ya mafuta ya taa, petroli, dizeli yanayoingizwa nchini kupitia bandari za Dar es Salaam, Mtwara na Tanga kuanzia leo. Taarifa iliyotolewa na mamlaka hiyo inasema kwamba bei ya jumla na rejareja kwa mafuta yaliyoingizwa bandari ya Dar es Salaam imepungua kwa imepungua uh, kwa, huku petroli ikiwa imepungua asilimia sita nukta saba, diesel imepungua asilimia nne nukta tatu, na mafuta yata yamepungua kwa asilimia tatu nukta saba. Nana wengi niliyozungumza nao uh, na maanaake nimepiga simu kadhaa kabla hatujaja hapa studio, wananieleza petroli kule, uh, jumla shilingi za Tanzania elfu tatu, elfu mbili mia saba Kwa wako ku, uh, Masanja Kanone nasikia yuko kwenye laini ya simu na Aga Tambale. Hebu uh, tuanze nawe Masanja, tupe taswira mambo yalivyo hapo ulipo Geita. Hapa Gate kwetu mafuta kwa kila lita hata petrol inaweza shilingi elfu mbili mia saba kwa sasa <coughs> na ingawa takwimu tunaona gazeti la Mwananchi lakini sidhani kama itapungua bei na hasa liliyopo kwa, kwa hapa Gei kwa hapa, hapa kijijini kwetu Igate mm -hmm. Uh, kutoka hapa kijijini, kwa, kwa usafiri yani ukipanda gari yani kutoka mjini kama kilomita thelathini lakini bei ni gari sana ishinge akude kutoka hapa kijini kwetu mpaka mjini. Hiyo ndio hata iliyopo. Kabla hatujamsikiliza Agata Mbale first lady, hebu tuambie wakati <coughs> eh, hali kwa, kwa jumla hali mafuta uh, athari zake ni zipi katika eh, maisha ya kawaida. Kwa wakati mwingi huwa inapanda yanapanda bei, lakini tuzungumzie eh, tu etu, athari eh, ambazo zinapatikana kutokana na bei hizo kupanda na wakati mwingine kushuka kama ilivyo hivi leo. Haya, nasikia uhum. matatizo na matatizo uh, Patrick tumshirikishe basi Agata Mbale akiwa uh, kule Moro Town. Agata, tupe taswira basi eh, hapo, mmepata kujua kama aziz, bei zikishatangazwa vile zitashuka lini, ili eh, wale wanaoendesha ama kununua eh, wenye ma, kumiliki magari watajuaje kwamba eh, wanapata afueni? Aa, kwa upande wa hapa Morogoro Tanzania inaweza kawa imetangazwa kwamba bei ya mafuta itashuka petroli, lakini kwa hapa Morogoro, kwa sasa lita moja ni shilingi elfu mbili mia tatu na saba na baadhi ya sehemu zingine unakuta hawaandiki bei mpaka ukifika pale eneo la tukio. Kwa hiyo imekuwa ni changamoto kubwa sana kwamba wenye vituo vya mafuta wenyewe wanakuwa hawaandiki bei kuonyesha kwamba ni kiasi gani mafuta wanauzwa, ila ukifika pale ndipo anakutajia bei. Kwa hiyo ni moja changamoto, mba, kitindi, ya changamoto kwamba wanaileta. Kuna kipindi katikati ya mwezi wa tano na wanne, bei ya petroli, dizeli, mafuta ya taa ilikuwa imeshuka, ila kuanzia tena mwezi wa sita wa saba, mm -hmm. ikaonekana kupanda juu. So e, kwa hiyo wananchi wa area ya chini wanakuwa wanapata shida kutokana na usafiri. Kwa mfano mafuta yakipanda bei, beiali huwa zinapanda bei, pikipiki piki zinapanda bei, nauli yake inaongezeka kutokana na hali ya mafuta. Naona muda umekimbia sana, lakini tukimalizia, kumekuwa malalamiko sio uh tu hapo Tanzania, ni eneo zima hilo kwamba uh, hata wakati uh, zime- uh, mafuta ghafi yameshuka bei, inakuwa ni vigumu sana kwa wale wafanyabiashara kushusha, kushusha bei hizo. Je, hili ni jambo ambalo tunatarajia kuona katika siku za karibuni likiendelea hivyo, wakishusha bei ya mafuta kwa haraka haraka kwa haraka haraka. Wafanyabiashara wamekuwa wagumu kushusha bidhaa ya aina yoyote inapotangazwa na serikali ishuke. Wanakuwa wanajitetea kwa upande wao kwamba wanachukua bidhaa sehemu ya mbali, kwa hiyo wanasafirisha, kwa hiyo naona wanataka wapate fidia yao ya usafiri na ongezeko la mapato kwa wao, lakini kwa mwananchi wa kawaida unakuwa unamuumiza katika maisha ya kawaida, ya kawaida. Shukran sana Agata Mbare, first lady uko Moro Town. Patrick tuangalie na pia Masanja Kanone tulikuwa naye hapo mbeleni akiwa kule Geita. Uh, tuangalie ninini Kwenye haraka mitandao. Haraka, huyu ni Ferguson Asumani wa Janini anasema yuko Kigali Rwanda, anasema bei ya petroli lita moja ni sawa na franka za Rwanda elfu moja na bei ni hiyo hiyo nchi nzima. Kwa hiyo anasema kwenye vituo hakuna msongamano, ikimaanisha kwamba petroli sio shida sana hapo Rwanda kwa wananchi. Haya basi, msikilizaji unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA Express yanayokujia kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington DC, kutoka studio nambari 15 tuende tusikie. Haya, tuingie kwenye muziki sasa. Tunaungana naye Lavalava kutoka huko Tanzania na wimbo unaoitwa Habibi Spice, Spice, una rangia jotara, manga, manga. Lavalava, lavalava lava. Na wimbo wenyewe ni habibi habibi, lava lavalava, manake kupenda penda, ama lavalava lava, ile ya l a b a <laughs> na, ni lava lava, ni mapenzi ni mzee wa mapenzi anapenda sana safi kabisa. Na, lakini wimbo wenyewe kwa hakika mashairi mashairi kabisa poa sana. Anamwambia habibi anangara ngara kama chocolate ya, yeah, hivi huyu mwanamuziki anatokea wapi? sijui kama Tanzania eh. Bila shaka ni wimbo ambao Uh, unaridhisha kabisa, unapendeza kweli, kweli. BMJ na, naona muda umekimbia sana, muda unarepa kine. Lakini nakuambia dunia ina matatizo. Aha. Hapa Marekani kuna tatizo sugu la mashambulizi ya bunduki. Na huko Mombasa Aha. mashambulizi ya mapanga na sio ajabu kwamba hili ni swala ambalo limekuwa likitanda, yani trending katika maeneo mbalimbali kuhusu magenge lime, hapa Marekani limezusha mjadala mkubwa sana. Kubwa, na kwasiku, hasa mpaka wanasema lazima ziwepo sheria za kudhibiti matumizi mm. au kumiliki silaha, hasa zile silaha za rasharasha zile ambazo zinatumiwa katika vita nakutana zina, zinamilikiwa na raia wa kawaida. ndio. Haya, na kuhusu swali ambalo tuliuliza jana mm -hmm. nini kifanyike kudhibiti au kupunguza magenge yanayowashambulia watu katika maeneo mbalimbali ya nchi ndiyo, na umetaja hilo la bamburi kule Mombasa. Nafikiri ndilo lilichangia kwamba tukauliza swali eh, lakini wamechangia kwa, kwa kweli huyu Masanja Kuyanja amesema ni mzee wa mbina. Uh, za Kisukuma mbinu <laughs> ni mbinu za Kisukuma <laughs> <Mbinu>. <laughs> Aya, utani, utaniwia radhi msikilizaji eh. Yeye mwenyewe ndio ameandika vile eh. Eh, lakini a, anasema kwamba kinachopaswa kufanyika ni elimu itolewe kwa watu wote Naye Gorigota Magabe, mkono wa GGM huko Tanzania, nasema magenge kuendelea kuwepo, huo ni uzembe wa serikali kutokuwa makini kuyasambaza na kuyatokomeza. Na masanja Kanone, huyo tulikuwa tushazungumza naye. Tuangalie mwingine, fuso Fuso kutoka ile mela Mwanza, anasema njaa na maisha magumu ndio chanzo cha yote hayo. Ni vyema wakulima, wafanyabiashara na wasomi kuboresha mazingira ya kazi. Sasa anamaanisha kwamba wanakosa kazi ndio wanaenda kuwakatakata watu, mara nyingi inakuwa ni cha, ni, hiyo ndio inachangia zaidi wale vijana ambao wanakuwa hawana ajira kwa eh, hiyo wanajiunga na, ma, na makundi ya na labda wakati, wakati mwingine wanakwenda kufanya hivyo, ndio wapate kitu labda waibe wa mambo wa, kama hayo basi waume. Naona tukomee hapa kwa express leo, BMJ na Patrick, tuna wageni tukiwatakia jioni njema.