Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Na, na mimi jina langu ni Patrick Ndwimana, leo ikiwa ni Jumatatu Agosti 5 mwaka 2019, tunasikika kupitia 107.5 na fm Nairobi, Kenya, vilevile vile kwenye uh, www.voaswahili.com na masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22. Karibu pote pale unapotusikiliza katika matangazo yetu hivi sasa. Mwandishi wa habari za kujitegemea nchini Tanzania, Kabendera, amesomewa mashtaka matatu dhidi yake ambayo kisheria hayana dhamana. Kwa hiyo tunachokifanya sasa ni kujaribu namna gani tunaweza tuka, tukaangalia ili upelelezi uweze kufanyika kwa wakati, kwa sababu tunakuwa hatuna namna. Kama mtu anashtakiwa kwa kosa utakatishaji pesa, ni miongoni mwa makosa ambayo hayana dhamana ndani ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na katika ripoti nyingine, taasisi za dini nchini DRC zimepewa jukumu la kuhamasisha jamii kuhusiana na ugonjwa wa Ebola uliosababisha vifo na maambukizi nchini humo. Ni muda wa sisi sote kuamuka, kujiunga pamoja, na pamoja tunaweza, na serikali ya Kongo na wapatna, tunaweza kumaliza Ebola kwa miezi mitatu. Na msikilizaji, ungana nasi kwa takriban dakika 30 za matangazo yetu ambapo pia yanasikika kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com, lakini kwanza unasomewa habari za dunia na Patrick Nduwimana. Rais wa Misri Abdel Fatah al Sisi leo amesema mlipuko mkubwa uliosababishwa na gari lilokuwa linasafiri kwa kasi na kuwa watu ishirini Jumapili usiku lilikuwa tukio la kigaidi. Ripoti zinasema gari lilokuwa katika mwendo wa kasi liligongana na magari mengine matatu nje kidogo ya jengo la kituo cha taifa cha utafiti wa saratani mjini Kairo. Wizara ya afya imesema watu 47 walijeruhiwa katika ajali hiyo. Mwendesha mashtaka mkuu ameamrisha uchunguzi ufanyike kujua kilichosababisha ajali hiyo. Polisi wanashuku kundi la Hasm lenye uhusiano na vuguvugu la Muslim Brotherhood kuhusika katika tukio hilo. Serikali ya Libya na yotu, inayotambuliwa na Umoja wa Mataifa leo imeeleza kuwa shambulizi la angani lilolenga mkutano wa maafisa wa serikali kusini mwa Libya limesababisha vifo vya watu 42 na kuwajeruhi wengine 60. Serikali imelishtumu jeshi linaloongozwa na jenerali muasi Khalifa Haftar kuhusika na shambulizi hilo ambalo lilifanyika Jumapili katika mji wa Morzok. Afisa mmoja wa serikali ya mtaa, Ibrahim Omar, amelaambia shirika la habari la FP kwamba jengo lilikuwemo afisa 200 lililengwa mara tatu na shambulizi hilo la angani. Jenerali Haftar ambaye anadhibiti eneo kubwa la kusini mwa Libya amekuwa akifanya mashambulizi tangu mwezi Aprili mwaka huu ili kuyaondoa majeshi ya serikali kutoka mji mkuu Tripoli. Polisi wa kukabiliana na ghasia nchini Nigeria leo wamefyatua gesi ya kutoa machozi na kuzima maandamano yanayotoa wito wa kufanyika mapinduzi dhidi ya utawala mbaya nchini humo, baada ya kukamatwa kwa mmojawapo wa viongozi wa juu wa maandamano hayo, darzeni ya waandamanaji walikusanyika karibu na uwanja wa mpira wa kitaifa mjini Lagos, kukiwepo na ulinzi mkali, wakiimba nyimbo za kutaka mgombea wa zamani wa kiti cha urais Omoyele Soore aachiwe huru. Soore ambaye ni mkosoaji mkubwa wa rais Muhammadu Buhari alikamatwa mwishoni mwa juma baada ya kuitisha maandamano ya mapinduzi nchini kote. Idara za usalama za Nigeria zimesema Soore amevuka mpaka na anahatarisha usalama wa taifa. Rais wa Marekani Donald Trump ameagiza wizara ya sheria kuchunguza ugaidi wa ndani ya nchi na kupendekeza sheria itakayohakikisha kwamba wanaofanya makosa ya uhalifu wa chuki na mauaji wanahukumiwa kifo. Kennes Bwire anasoma ripoti kamili. Trump ameitisha uchunguzi kuhusu historia ya kila mtu anayenunua bunduki ili kukabiliana na uhalifu wa bunduki Marekani, baada ya matukio mawili ya mashambulizi ya risasi ambayo yamesababisha vifo vya watu thelathini katika sehemu mbili tofauti ndani ya muda wa saa kumi na tatu. Akizungumza leo Jumatatu, Trump hakuzungumzia tetesi kwamba matamshi yake yanayopinga uhamiaji na yenye ubaguzi wa rangi yamechangia kuongezeka kwa uhalifu wa chuki, lakini akasema chuki haina nafasi Marekani. Rais huyo amependekeza kubuniwa programu zaidi ya afya ya akili kwa watu wenye matatizo na wanaotishia kuwashambulia wengine kwa bunduki. Mswada wa kutaka historia ya mtu yeyote anayenunua bunduki kukaguliwa ulipitishwa na baraza la wawakilishi linalodhibitiwa na Wademokrat, lakini umekwama katika Seneti yenye idadi kubwa ya Republican, chama chake rais Donald Trump. Siku ya Jumaa Mosi, mtu aliyejihami kwa bunduki aliua watu 21 katika duka la jumla la Walmart mjini El Paso, Texas, kabla ya shambulio lingine saa 13 baadaye Dayton, Ohio, lililoua watu 9. Visa maafisa wanasema vinatokana na chuki. Mshukiwa wa shambulizi la Texas amefunguliwa mashtaka ya kutekeleza mauaji yaliyochochewa na chuki. Matangazo haya ya jioni yaendelea kufikia kutoka studio ya sauti ya Amerika, Washington DC. Sarafu ya Uchina yuan leo imeshuka thamani kwa kiwango cha chini kabisa tangu miaka 11 iliyopita kufuatia tishio la rais wa Marekani Donald Trump kuongeza ushuru mwingine wa asilimia 10 kwa bidhaa za China zenye thamani ya dola bilioni mia tatu kuanzia Septemba mosi. Wachambuzi wa maswala ya uchumi wanasema kushuka huko kwa sarafu ya Uchina kutazusha mgogoro mkubwa zaidi wa kibiashara kati ya Marekani na China na uwezekano wa vita vya sarafu. Maafisa wa Marekani wamekuwa wakiishtumu China kwa sera yake ya kushusha thamani ya sarafu yake, wakisema hali hiyo ilikuwa inaathiri ushindani kwenye biashara ya kimataifa sababu bidhaa za China zinazosafirishwa nje zinakuwa na bei ya chini. Benki kuu ya China imesema kushuka kwa thamani ya Yuan kumechochewa na sera ya Marekani ya kuweka mipaka kwenye biashara huria na hatua inayotarajiwa kuweka ushuru zaidi kwenye bidhaa za China zinazoingia Marekani. Serikali kuu ya India inayoongozwa na wazalendo wa kihindu imevunja utawala wa ndani uliokuwepo katika jimbo la Kashmir lenye Waislamu wengi, hatua wa ambayo imezusha wasiwasi mkubwa wa kutokea ghasia. Kashmir ilikuwa ni mamlaka ya kujitegemea kwa miongo kadhaa. Saa chache baada ya kuweka ulinzi mkubwa katika jimbo hilo, waziri wa mambo ya ndani Amit Shah leo ameliambia bunge kwamba rais amesaini amri ya utawala inayofutilia mbali kipengele cha mia tatu na sabini cha katiba ambacho kinaruhusu jimbo la Kashmir kuwa na uhuru wa ndani katika maswala yote na kujibunia sheria zake isipokuwa kwenye sekta ya mambo ya nje, ulinzi na mawasiliano. Hatua hiyo inatoa pia marufuku kwa Wahindi ambao wapo nje ya jimbo la Kashmir kuishi katika jimbo hilo, kununua ardhi na kupata ajira kwenye nyadhifa za serikali. Wizara ya mambo ya nje ya Pakistani imelaani vikali hatua hiyo ya India ikisema kuwa inakiuka mkataba wa kimataifa ambao unatambua jimbo la Kashmir kama ardhi ya India katika sehemu moja na ardhi ya Pakistan katika sehemu nyingine. Mgogoro wa kudhibiti jimbo la Kashmir umepelekea India na Pakistan kuingia vitani mara mbili. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Mwandishi wa habari za uchunguzi nchini Tanzania, Eric Kabendera, leo amefikishwa mahakamani nchini humo na kusomewa mashtaka matatu ambayo hayana dhamana. Mashtaka yanayomkabili ni pamoja na ukata utakatishaji fedha zaidi ya shilingi milioni 173 shitaka la ukwepaji kodi na kushiriki katika mtandao wa genge la uhalifu. Ripoti zaidi yanayo mwandishi wetu Georgi Njogopa kutoka Dar es Salaam. Alipandishwa katika mahakama ya hakimu kazi Kisutu saa saba mchana na muda mchache baadaye alisomewa mashtaka yake kabla ya kuamuliwa kurejea rumande kwa vile mashtaka hayo hayana dhamana. Akiwa amevalia fulana nyekundu ya mikono mirefu na yenye mistari kifuani, mwanahabari huyo atarejea tena mahakamani hapo Agasti 19 wakati kesi hiyo itakapotajwa tena mbele ya mahakama hiyo mawakili wa jamhuri walidai kwamba Kabendera anatumiwa kufanya makosa hayo kati ya Januari 2015 na Julai 2019. Ilielezwa kwamba katika tarehe hizo, Kabendera alitoa taarifa kwa genge la wahalifu kwa ajili ya kujipatia fedha. Pia katika tarehe hizo hizo alikwepa kulipa kodi kiasi cha shilingi milioni 173 kwa mamlaka ya mapato TRA na kutakatisha fedha huku akijua zimetokana na zao la kusaidia genge la uhalifu. Mawakili wake wamesema anaendelea kujipanga zaidi katika kesi hiyo. Mmoja wa mawakili hao, Jebra Kambole, amesema kwamba kwa vile kesi inayomkabili mteja wao haina dhamana, hawana chaguo lingine mbali ya kupendekeza upelelezi wa kesi hiyo ukamilike mapema. Na kwa kwa kwa kuwa hana dhamana, Eliki ameshindwa kutoka leo kwa dhamana. Kwa hiyo tunachokifanya sasa ni kujaribu namna gani tunaweza tukaangalia ili upelelezi uweze kufanyika kwa wakati, kwa sababu tunakuwa hatuna namna. Kama mtu anashtakiwa kwa kosa utakatishaji pesa, ni miongoni mwa makosa ambayo hayana dhamana ndani ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Tunajipanga kwamba tutaenda kupitia hati ya mashtaka vizuri na kuangalia ushahidi uliopo na namna alivyojua na kujua namna gani, hatua gani za kisheria zinaweza kuchukuliwa. Lakini kwa namna ambavyo wameshtakiwa na namna ambavyo mashtaka haya yameenda, sisi tunaamini sio makosa ambayo ni ya ki, ya makosa ambayo yametokana na hizi na, na, na kutakatisha pesa au mengine, ni makosa kutokana na namna ambavyo alikuwa akifanya kazi zake, ni kazi za kiuandishi wa habari ndio ambazo zimemfikisha hili hapa. Kabendera alitiwa mbaroni Julai 29, akiwa nyumbani kwake eneo la Mbweni katika tukio ambalo lilizusha gumzo kubwa kutokana na mazingira ya kukamatwa kwake. Siku moja baadaye, kamando wa polisi kanda maalum ya Dar es Salaam, Lazaro Mambosasa, aliwaambia waandishi wa habari sababu za kukamatwa kwake sababu pia ya kuitwa ni kuhusiana na utata wa uraia wake. Jeshi la polisi linaendelea kupeleleza likishirikiana na uhamiaji, maafisa wa uhamiaji, ili kuhakikisha kwamba lile ambalo tayari anatumiwa nalo. Baada ya kuhojiwa na maafisa wa uhamiaji, duru zinasema kwamba mwanahabari huyo alikabidhiwa tena kwa jeshi hilo la polisi ambalo nalo limewachukua takriban wiki moja kumfungulia mashtaka rasmi mahakamani huku kukiwa na shinikizo kubwa kutoka kwa watetezi wa haki za binadamu. Kwa vyovyote vile, kesi dhidi ya Kabendera inatazamia kuvuta hisia za wengi ndani na nje ya nchi, hasa kwa kwamba tangu awali suala la kukamata kwake lilizusha maswali mengi yaliyokosa majibu. Kutoka Dar es Salaam ni George Njegopa. Tukiendelea na habari zaidi za dunia, Marekani na Umoja Mataifa leo zimelaani shambulizi la bomu ambalo kundi la Islamic State linadai lilitekeleza dhidi ya basi dogo lililokuwa linabeba waandishi wa habari nchini Afghanistan na kuua wanahabari wawili. Viongozi wa wa Afghanistan wanasema basi lililolengwa Jumapili mjini Kabul lilikuwa linasafirisha wafanyakazi wa televisheni ya kibinafsi ya Korshid wafanyakazi watatu wa televisheni hiyo walijeruhiwa katika shambulizi hilo. Makundi ya kigaidi yamekuwa yakilenga wanahabari wa Afghanistan. Wanahabari saba wameuawa na makundi ya wanamgambo wa Kiislamu mwaka huu. Mgomo wa kitaifa leo umesitisha shughuli nyingi katika kisiwa cha Hong Kong. Wafanyakazi wameshindwa kwenda kazini na safari za ndege zaidi ya mia mbili zimesimamishwa. Kiongozi wa mamlaka ya Hong Kong Lamkari ambaye anaungwa mkono na China amewaambia waandishi wa habari kwamba waandamanaji wanasababisha hali ya hatari katika mji wa Hong Kong. Lam ametupilia mara kadhaa ombi la waandamanaji ambao wanamtaka jiuzulu kutoka uwadhifa wake. Amesema pia kwamba serikali ya jimbo haipo tayari kutekeleza ombi la waandamanaji ambao wanataka wenzao waliokamatwa katika maandamano ya hivi karibuni waachiwe huru. Hong Kong inakabiliwa na mzozo mbaya wa kisiasa tangu jimbo hilo likabidhiwe kwa mamlaka ya China na Uingereza mwaka 1997 mzozo huo ulianza kwa maandamano makubwa ya kupinga mswada wa sheria ambao unapendekeza washukiwa wa makosa ya jinai wakabidhiwe China ili wafunguliwe mashtaka. Baadaye mswada huu wa sheria ulisimamishwa. Hivi sasa waandamanaji wanaomba utawala wa kidemokrasia katika Hong Kong. <tipos> Na msikilizaji, tukiendelea na ripoti zaidi kutoka studio namba 15 tano za idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC ni kwamba serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Congo DRC imeomba makanisa mbalimbali, hasa mapadri na mapasta, kuunga mkono juhudi zake za kupambana na Ebola huko mashariki mwa Congo ili ugonjwa huo uweze kutokomezwa haraka katika kipindi cha muda mfupi wa miezi mitatu au mini. Mwandishi wetu wa Ustere Malivika kutoka Goma anayo ripoti hii kwa kina. Daktari, daktari Jean-Jacques Muyembe aliyewekwa na rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Chisekedi amesema hayo hapa katika mji wa Goma, Kivu Kaskazini, wakati mwenyewe ameanja hamasa hiyo katika dhehebu mbalimbali mbali. yes, uh, pastors... nafikiri ni muhimu sana kwenda kukutana Kuna na wachungaji with... na makasisi kanisani, ili wa washauri waumini wao jinsi ya kukwepa ugonjwa wa Ebola. Timu kutoka ikulu ya rais ilitembelea kanisa mbalimbali kama hii ya Emmanuele yake Pasta ja Omari kama mfano wa kuomba kanisa zote kuweza kuheshimu amri kutoka kwa serikali ya kusaidia serikali kuhamasisha wananchi kupambana na Ebola. Nimekutana naye Pasta Omari akiwa kanisani. Ni muda wa sisi sote kuamuka, kujiunga pamoja na pamoja tunaweza na serikali ya Kongo na wapatna tunaweza kumaliza ebola kwa miezi mitatu, hata, hata, hata, kwa miezi moja. Ukifika hapa Goma pamoja na Beni na vile Butembo na katika mkoa wa Ituri eneo la Bunia, kanisa zote hakuna kupiana mkono, kwani ebola hupitia mkono, na hii ikiwa ni agizo kutoka kwa madaktari pamoja na serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ikishirikiana na WHO. Daniel Musaka ni kutoka kanisa la Emmanuel Goma. Maagizo ni serikali imeipana, ilipoipana ikaipana kwa kanisa zote za jimbo hili. Alafu pasteri wetu saa vile ni mzazi ametuambia tufate kanuni ambazo serikali imesema na ndio tunaifata kabisa. Baadhi ya waumini wasema watahakikisha kwamba wanafata maagizo kutoka viongozi wa makanisa zao. Sisi kama vile Wakristo, mchango yetu ni kuaplike hijene na kuomba, kusaidiana na banatumika mu riposte Ebola. Mungu awasaidie kutunza, na shie Mungu atusaidie tonegisi, tutapona hiyo rivirisa Ebola. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilichukua hatua hiyo kufuatia vitendo mbovu kutoka kwa baadhi ya mapasta wanaowaombea wakristu na kuweka mkono juu ya vichwa vyao. Lakini Pasta Omari amesema kwamba kuna baadhi ya mapasta ambao vilevile wamefariki. Mbona wapasta nao wamefariki? Na kama wapasta wamefariki, ni kusema ebola ni kwa sisi sote. Lazima eh, kuhamasisha eh, waamini wetu ili watu kila kanuni ya usafi wasipeani mkono kufuatia uwepo wa ebola katika mji muhimu wa Goma. Wizara ya afya ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo pamoja na ile ya Rwanda itakutana hapo kesho Rubavu Gisenyi kuchukua mikakati mipya na ushirikiano kwenye mpaka, huku wananchi wa pande zote wakiwa wanafanya biashara. Wakati huo huo watu watatu wameuliwa na waasi wanaodhaniwa kuwa ni ADF katika mji mdogo wa Eringeti wilayani Beni hapa Kivu Kaskazini. Hoser Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Na rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, John Magufuli amefungua maonyesho ya nne ya wiki ya viwanda ya jumuiya ya maendeleo ya nchi za kusini mwa Afrika, SADC na kuhimiza nchi wanachama kutilia mkazo utekelezaji wa mkakati wa SADC wa maendeleo ya viwanda wa kuanzia mwaka 2015 hadi 2063. Dina Chahali anayeripoti kamili. Ufunguzi wa maonyesho ya viwanda ya SADC ni miongoni mwa shughuli za awali kuelekea mkutano wa wakuu wa nchi na serikali wa jumuiya ya maendeleo ya nchi za kusini mwa Afrika SADC unaotarajiwa kufanyika hapa nchini Tanzania Agosti 17 na 18 mwaka huu ambapo Tanzania itakabidhiwa uwenyekiti. Rais Magufuli amesema pamoja na kuwepo kwa mkakati wa SADC wa maendeleo ya viwanda, bado kasi ya ukuaji wa viwanda ni ndogo na hivyo kusababisha viwanda kuendelea kutoa mchango mdogo katika maendeleo ya kiuchumi kwa nchi za SADC. Na nchi za Afrika kwa ujumla, viwanda ni muhimu katika kukuza uchumi, viwanda ni muhimu katika kupambana na umaskini pamoja na kupunguza tatizo la ukosefu wa ajira kwa vijana wetu. Sekta hii inachangia wastani wa asilimia kumi tu ya pato la taifa, na katika jumuiya yetu ya Sadeki inachangia asilimia kumi na moja pekee. Aidha, kwa sasa mchango wa bidhaa za viwandani za Afrika duniani ni chini ya asilimia tatu na hii ni kwa mujibu wa benki ya maendeleo ya Afrika. Tumeendelea kuwa wazalishaji wa malighafi kwa ajili ya mataifa yenye viwanda. Katibu mtendaji wa SADC Dr. Stagomena Tax, yeye amesisitiza kwamba uendelezaji wa viwanda unahitaji kuwepo kwa miundombinu wezeshi ikiwemo umeme wa uhakika na miundombinu bora ya usafirishaji. Kwa hiyo sisi, kama kwa niaba ya SADC, naomba nitoe pongezi za pekee kwa serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na kwa Mheshimiwa Rais kwa kuona umuhimu wa umeme na kuendelea na mradi huu tunakuomba Mheshimiwa Rais tunajua ni mradi wa Tanzania lakini tunajua kutakuwa na ziada nchi nyingi hazina umeme kwa hiyo umeme umekuwa ni wa mgao na hii ni kuangalia mbele kwa hiyo kwa kuangalia mbele serikali ya Tanzania tuna imani na hii ndio maana ya ushirikiano lakini pia biashara ni pana biashara sio bidhaa za viwandani tu biashara ni pamoja na bidhaa kama hizi Maonyesho hayo ya wiki ya viwanda ya SADEK ambayo yanajumuisha waonyeshaji kutoka nchi 16 wanachama wa SADEK yatafanyika kwa siku tano kuanzia leo na yatafikia tamati Ijumaa Agosti 9, mwaka huu. Dina Chahali, Dar es Salaam. Michezo. Tatu nyingine ya michezo msikilizaji, na tuanze na kuangalia michuano ya mwishoni mwa wiki ya mashindano ya CHAN. Katika mechi zilizochezwa mwishoni mwa wiki, majirani Tanzania na Kenya walichuana katika mechi ya marudiano na Tanzania ikatoka kidedea kwa ushindi wa penalti nne moja, lakini maelezo zaidi nawaachia ripoti za waandishi wetu katika mechi nyingine Uganda walichana Somalia 4 moja mjini Kampala na kumaliza kwa jumla ya magoli saba kwa mbili katika raundi. Zambia ilitoa Botswana tatu mbili mjini Lusaka, nayo na Eswatini walikuwa wakikabiliwa na kibarua kikali dhidi ya Angola baada ya sare ya moja kwa moja katika mechi ya kwanza, lakini waliweza kutoa sare nyingine ya moja moja mjini Luanda na kushinda kwa mikwaji wa penalti 4 3. Zawadi yao ni kupambana na Zambia, kuamua nani anaingia fainali mwakani huko nchini Kamerun. Sasa twende kwa waandishi wetu hasa Tanzania na Kenya kusikia maoni baada ya mechi yao katika michuano ya CHAN mjini Nairobi. Tuanze na washindi Tanzania, ripoti ya mwandishi wetu George Mjogopa kutoka Dar es Salaam mashabiki wa soka nchini Tanzania wanasema kwamba Taifa Stars ina kila sababu za kutinga katika fainali za michuano ya kombe la Afrika kwa wachezaji wa ndani yaani CHAN, ikiwa ni siku moja tu baada ya kuiondosha Harambee Stars ya Kenya katika mchezo wa marejano uliofanyika Nairobi. Fainali hizo zimepangwa kufanyika hapo mwakani nchini Kamerun, na mashabiki wengi wa soka wana matumaini kwamba Stars itafika mbali baada ya ushindi huu wa jana. Stars sasa itavara na timu ya taifa ya Sudan, hatua ambayo wapenzi wengi wa kandanda wanasema kwamba yale yaliyoshuhudiwa katika fainali za kombe la Afcon huko Misri hawatarajiwa kujitokeza tena katika kombe hili. Sijui tufanyeje, lakini sisi kucheza na Sudani na maana tutapita, tutapita. Tanzania tuna, tumefikia wakati mzuri sana wa kushindana kimichezo, kwani tumeona hata mpira tulioshindana na Kenya jana. Tumepata moyo na na tuongeze juhudi ya ushindani. Tanzania tu, ni wazuri, tuna wachezaji wazuri, tusi, tusikate tamaa, bali tusonge mbele. Katika hatua nyingine ya klabu za soka nchini, zipo katika maandalizi ya mwisho mwisho kabla ya kupulizwa kwa kipenga cha Ligi Kuu soka Tanzania Bara inayotarajia kuanza kutimwa vumbi baadaye mwezi huu. Jana Yanga walikamilisha kilele cha furaha kwa kuvar na karaban kutoka Kenya, wakati watani wao Simba hapo kesho watakuwa katika dimba la uwanja wa Taifa, nao pia wakikamilisha mbwembwe zao. Mpaka wakati mwingine na mara nyingine, kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa wa Sauti Amerika na nchini Kenya, Harambee Stars inasemaje baada ya kujikuta nje ya michuano? Huyu hapa mwandishi wetu Denis Wanyonyi. Baada ya timu ya soka Harambee Stars kubandiliwa nje ya kipute cha kuwania dimba la Chanmakan kwa jumla kummoja ya magoli manne kwa moja dhidi ya Taifa Stars ya Tanzania kupitia matuta penalti katika uga Moi Sport Center Kasarani siku ya Jumapili. Sasa mashabiki wa soka nchini Kenya wameelezea kutoridhishwa na matokeo hayo, japo wanaimani kuwa vijana wa nyumbani walijizatiti kadri ya uwezo wao, kwani kutoka sare katika muda wa kawaida sio jambo rahisi. Kwanionesi kwamba matuta ya penalti huwa ni kubahatisha. Chinzi wejulikanavyo, lazima pande zote mbili zicheza na mshindi apatikane. Tanzania kupata kufunga bao mbili wameibuka washindi leo, lakini kama sisi wa Kenya hatujapoteza roho baadi, tungali na tuna, tutaendelea kushabikia timu yetu japokuwa sisi kwa mimi leo nimeshuhudia leo, lakini sijafurahia matokeo ya timu ya Harambee Stars, inatuweka katika hali mbaya. Aidha, baadhi yao wameelezea kutorudishwa na jinsi mkufunza Bassam mwenyewe alivyoteua kikosi chake ambacho wengi wanahisi kuwa kilikuwa hafifu mno. Haa, nini maoni yako? Uliangalia mechi na unaona vijana nyumbani local best players players, <laughs> players, mimi mimi, maoni maoni yako yangu, nimesema hivi, Harambee Stars hawako vizuri vile eh, pango yao iko chini chini, bado sana. Sasa kocha inafaa abadilishe players, jana juzi, wale players na akaambia waende kwa uwanja kwenye mechi ya mkondo wa kwanza nchini Tanzania na Kenya ilitoka sare ya sufuri kwa sufuri, na walistahili kusajili ushindi mkubwa ili kutinga hatua nyingine ya michuano hiyo. Kwa sasa, taifa Stars ya Tanzania itamenyana na Sudan kwenye mechi ya mkondo ujao. Nikiripotia sauti ya Amerika, meza ya michezo kutoka Nairobi nchini Kenya, mwana kwetu, mimi naitwa Dennis Wanyonyi. Na tumalizie basi nchini DRC kwa ripoti kutoka kwa mwandishi wetu Kahozi Kosha. Tuanze na habari ya uzuni. Waendesha baskeli ishirini waliumia vikali hijana mjini Kasangulu, magharibi mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwenye makala ya saba ya mchezo wa kimataifa wa baskeli. Zaidi ya waendesha baskeli makumi sita na saba kutoka katika sehemu mbalimbali duniani walishiriki ikiwemo waendesha baskeli 12 raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Jana ilikuwa ni raundi ya pili, na ni mwendesha baskeli Gabriel Antony raia kutoka Ufaransa ndiye aliyebuka na ushindi kwenye raundi ya pili kutoka mji wa Bazangungu hadi Kasangulu huko magharibi mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, zaidi ya kilometa makumi kenda na tano. Gabriel Antony alitumia saa mbili sekunda 33 raundi ya kwanza ya makala ya saba ya mchezo wa baskeli kimataifa hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilianza huko Boma hadi muji wa Matadi kwenye urefu wa kilometa 120 na ni mwendesha baskeli Jean Robert raia kutoka Rwanda ndiye aliyobuka na ushindi. Alitumia saa tatu sekunda mbili. Makala haya ya saba ya mchezo wa kimataifa ya baskeli itatua nanga tarehe saba mwezi utunao kusini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutoka Lubumbashi. Nikiripoti kwa niaba ya Sauti Amerika michezo. So, jina langu Kaozi Kosha. Basi msikilizaji, mpaka hapa ni hayo tu kwa leo kutoka meza ya michezo. Ulikuwa nami Mwa Moyo Hamza. unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA. Napenda kuwakumbusha matangazo haya yanasikika kupitia Radio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu na Afrika Mashariki, Citizen Radio Kenya tunasikika, pia redio Kaya nchini Kenya tunasikika. Katika simu ya mkononi, andika m nukta VOA swahili dot com. Vilevile saa tatu kamili usiku wa leo kwa saa za Afrika Mashariki, ikiwa ni saa mbili kwa saa za Afrika ya Kati, tutakuletea kipindi cha Kwa Undani na Idi Ligongo. Hivi sasa ni Patrick Nduimana anakusomea muktasari wa habari. Rais wa Misri Abdel Fatah al Sisi leo amesema mlipuko mkubwa uliosababishwa na gari lilokuwa linasafiri kwa kasi na kuwa watu ishirini Jumapili usiku lilikuwa tukio la kigaidi. Ripoti zinasema gari lililokuwa katika mwendo wa kasi liligongana na magari mengine matatu nje kidogo ya jengo la kituo cha taifa cha utafiti wa saratani mjini Cairo. Serikali ya Libya inayotambuliwa na Umoja wa Mataifa leo imeeleza kuwa shambulizi la angani lililolenga mkutano wa maafisa wa serikali kusini mwa Libya limesababisha vifo vya watu arobaini na wawili na kuwajeruhi wengine sitini. Serikali imelishutumu jeshi linaloongozwa na Jenerali muasi Khalifa Haftar kuhusika na shambulizi hilo ambalo lilifanyika Jumapili katika mji wa Morzuk polisi wa kukabiliana na ghasia nchini nigeria leo wamefyatua gesi ya kutoa machozi na kuzima maandamano yanayotoa wito wa kufanyika mapinduzi dhidi ya utawala mbaya nchini humo baada ya kukamatwa kwa mojawapo wa viongozi wa juu wa maandamano hayo Muktasar wa habari ndio unatukamilishia matangazo ya hivi sasa kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa mjini washington dc kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, nimeshirikiana na mwenzangu Patrick Nduwimana. Naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunakutakia usiku mwema na wakati mzuri, popote pale unaposikiliza VOA.