kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Barabara kabisa, hujakosea mpenzi msikilizaji, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na hii ni VOA Express hewani kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, anayokaribisha katika matangazo ya leo Jumatatu, Agosti 5 mwaka 2019, Patrick Ndwimana, lakini nashirikiana pia na mwenzangu hapa studio ambaye naye amejiandaa kweli kweli. Naitwa Mkamiti Kibayasi. Basi, msikilizaji, ndani ya dakika 30 za VOA Express tuna mengi ambayo tumekukusanyia. Kwa wakati huu utapata ripoti kutoka kule nchini Kenya, hali kadhalika tutakuletea ma makala inayohusu kama huna kazi, vilevile na kipengele cha barazani, ambapo hii leo tutazungumzia nini kifanyike ili wanaotumia mitandao ya kijamii watoe maoni yao bila kuwadhalilisha wengine. Muda huo basi tutakaribia simu na tutakuwa na mmoja wa wasikilizaji wakitoa maoni yao hewani live, moja kwa moja nam. Vilevile tutakuwa na vile zile habari ambazo zimeandikwa au zimevuma kwenye mitandao ya kijamii lakini, bila kusahau kwamba huko Tanzania sakata au kashfa sakata ya kesi ya uh, mwanahabari Eric Kabendera bado inaendelea kuzungumziwa, na moja kwa moja kwenye laini ya simu tunaongana naye mwenzetu uh, Njokopa George uh, Njokopa kutoka huko Dar es Salaam, Tanzania. Hebu uh, tuambie sasa hivi tunasikia amesomewa rasmi mashtaka ambayo anamkabili eh, ni mwanahabari huyu wa kujitegemea Erika Bendera nam Patrick kama walivyosema, hatimaye baada ya kukamatwa tangu nila katika eneo la Mbweni, mwanahabari Eric Kabendera amefikishwa katika mahakama ya hakimu mkazi Kisutu leo mchana na kusomea mashtaka matatu yanayohusisha utakatishaji fedha, kuhusika na genge la uhalifu pamoja na kukwepa ulipaji wa kodi kwa mamlaka ya mapato TRA kiasi cha milioni mia moja sabini na tatu aliposomea mashtaka hayo kwa mara ya kwanza katika mahakama hiyo kwa vile mahakama haina mamlaka kusikiza kesi hiyo, mshtakiwa akutakiwa kujibu lolote, na kama inavyofahamika mashtaka haya hayana dhamana. Uh, kabendera amerejeshwa rumande mpaka Agasti kumi na tisa, wakati kesi hiyo itakaporejeshwa tena mahakamani hapo ikisomwa. Mawakili wa Eric Kabendera hawakusita kusema lolote baada ya kesi hiyo kutajwa na miongoni mwao Jebla Kambole anasema kwamba hii kesi imeletwa kwa sababu inahusisha makosa ambayo haya na dhamana. Ni kwenda kutafakari upya, kuangalia namna ambavyo wataweza kutoa msaada kwa mteja wao. Uh, njogopa uh, uh, ulipoongea na mawakili wake, wamezungumza lote sababu inaonekana uh, mashtaka yamebadilishwa badilishwa. Hapo awali alikuwa anafuatiliwa kwa uh, kujua kwamba uraia uh, wake kabisa ni, ni halali, alafu baadaye eh, wakasema ma, mawakili wake wakasema labda ni habari uh, ambayo aliandika ambayo inataja kwamba uh, utawala wa makufuru na wanyamazisha wapinzani au wakosoaji. Wamezungumza lote kuhusu huko kubadilika kwa mashtaka dhidi uh, ya mteja wao. Naam, wamelitaja vile wanasema kosa kubwa alivyokamatwa lililokuwa linataja ni lile linalohusiana na, na uhamiaji kwamba alikuwa anatuhumiwa uraia wake, lakini baadaye wanashangaa uh, polisi kwa sababu wamekaa nayo kwa siku kama saba na inavyoonekana katika siku hizo saba baada ya kuona kwamba kile ambacho alikuwa nakituu mara ya kwanza hakipo, wakaanzisha mahojiano mapya na hatimaye leo ya haya yameuguliwa na makosa haya yanadaiwa kufanywa kati ya Januari elfu mbili na kumi na tano na Julai elfu mbili na kumi na tisa. Bila shaka jambo la heri, tukimsikiliza Kandoka Mbole akifafanua baadhi ya mambo. Na kimsingi kwa leo ameshitakiwa kwa makosa matatu ambayo nadhani kutokana na, kutoka na mahojiano walioyafanya kwa sababu kumekuwa kuna siri za matukio mbalimbali kwamba hili hili na hili. Kwao leo ameshitakiwa kwa makosa matatu ambayo makosa mawili ni ya moja ni la uhujumu uchumi, lingine ni la kodi lakini la mwisho ninalotakatishaji pesa ambayo makosa kwa ujumla wake yanakuwa hayana dhamana, na kwa kuwa hayana dhamana, eliki ameshindwa kutoka leo kwa dhamana. Kwa hiyo tunachokifanya sasa ni kujaribu namna gani tunaweza tuka, tukaangalia ili upelelezi uweze kufanyika kwa wakati, kwa sababu tunakuwa hatuna namna. Kama mtu anashtakiwa kwa kosa utakatishaji pesa, ni miongoni mwa makosa ambayo hayana dhamana ndani ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Mwenye jipanga kwamba tutaenda kupitia hati ya mashtaka vizuri na kuangalia ushahidi uliopo na namna alivyojua na kujua namna gani, hatua gani za kisheria zinaweza kuchukuliwa. Lakini kwa namna ambavyo wameshtakiwa na namna ambavyo mashtaka haya yameenda, sisi tunaamini sio makosa ambayo ni ya ki, ya, ma, makosa ambayo yametokana na, na, na, na hizi kutakatisha pesa au mwingine, ni makosa kutokana na namna ambavyo alikuwa akifanya kazi zake, ni kazi za kiuandishi wa habari, ndio ambazo zimemfikisha hili hapa. Uh, njokopa. E, kuna tarehe yoyote ya kusikilizwa kesi yake ambayo imepangwa? Imeeleza atarejea tena katika mahakama ya Kisutu Agasti uh, uh, kumi na tisa wakati kesi hiyo itakapotajwa na kujua namna mwenendo utakwenda vipi. Njogopa uh, mimi ni mkamiti na sekunde chache zilizopita uh, wakili wa Kabendera ameeleza kwamba wao wanaamini makosa haya si makosa ya kwake bali ni kutokana na, na utendaji kazi wake. Waandishi wa habari, baada ya maneno hayo, je, uh, waandishi wa habari, vyama vya waandishi wa habari na viongozi wake, wamepokea vipi maneno haya, na je wamezungumza lolote kuhusiana na hilo? Kwanza napenda mno kujua kama wamezungumza kwa sababu kesi ishafikishwa mahakamani na mara nyingi wana habari wanajaribu kujiepusha kutoa matamshi yoyote wakati kesi ishafikishwa katika mkono wa sheria. Kinachosubiriwa sasa ni wanasheria kubishana kwa hoja, na kisha baada ya hapo, uh, taasisi za kitaaluma zinaweza kutoa matamshi kwa aina yote yani. Shukrani sana George Njogopa kwa ripoti uliotuletea hivi sasa. Bila shaka, tutaendelea kuwasiliana na wewe kujua zaidi kile kinachoendelea huko nchini Tanzania, ambapo pia hii leo tunafahamu kwamba shughuli za awali uh, kuelekea mkutano mkuu wa mwaka wa Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika SADEK zimeanza jijini uh, Dar es Salaam huko Tanzania, na rais uh, John Pombe Magufuli alikuwepo kwenye ufunguzi wa eneo hilo na hivi sasa sasa, tunaelekea moja kwa moja mpaka kule Nairobi, Kenya, kwake Kennedy Wandera, ambapo anaripoti kuhusiana na jopo la majaji lililoundwa na rais uh, Kenyatta kuhusiana na masuala ya ufisadi linaendelea, na hivi sasa linatarajiwa kueleza kile ambacho wanataka kukizungumza au wanatakiwa kukitoa kwa jamii. Nisieleze mengi, kwani uh, Kennedy Wandera yupo tayari kabisa kutujuza ripoti hii. Kennedy, karibu. Asante uh, sana, Mkamiti na Patrick. Ni kweli uh, jopo lililoundwa na Rais Uhuru Kenyatta miezi kadhaa iliyopita linatarajiwa kutoa uh, mapendekezo yake Uh, yanayohusu kesi au madai yanayomkabili jaji wa mahakama ya juu, jaji uh, Jackton Ojuang. Nieleze kwamba uh, uh, mwezi Aprili tarehe mbili Uh, ile uh, tume ya mahakama inayolinda maslahi majaji hapa nchini, JSC, Judicial Service Commission, ilitoa mapendekezo ya kumwondoa uh, Jaji Jackton Ojwang uh, katika wadhifa wake wa jaji kwa muda ili Rais Kenyatta aweze kubuni jopo hilo. La kuchunguza na madai aliyokuwa akimzonga sana Jaji Jackton Ojwang ni kwamba alijihusisha, alitumia nafasi yake kama jaji kwa njia isiyofaa na vilevile pia akawa katika mahusiano na gavana wa jimbo la Migori Okoto bado na vilevile, kutoa maamuzi ambayo hayaendani na ushahidi uliokuwepo katika kesi iliyokuwa ina, ina, ina, ina, ina mkabili uh, uh, huyo, huyo gavana. Na sasa mengine pia, madai mengine yaliyokuja mbele ya jopo hili ni kwamba uh, huenda jaji Jackton Ojwang alijihusisha, na, na, na, na, na Matukio yanayojihusisha na na, na na na, na ufisadi, na hivyo basi Rais Kenyatta akaunda jopo la majaji aa, kuchunguza mienendo ya jaji huyu Jackton Ojwang'. Baadhi ya majaji waliohusika katika kuchunguza mien- mwenendo wa jaji huyu Jackton Ojwang' ni pamoja na jaji Lucy Kambuni, jaji Festus Fes, uh, Zangalala Ambrose Weda, a uh, Bahati Mwamuye na vile vile Amina Abdalla wakiwa pamoja na Paul Nyamodi na vile vile sasa, kile ambacho tayari ikulu imetangaza rais Kenyatta ameeleza kwamba katika ujumbe uliotumwa kwa vyombo vya habari ameeleza kwamba jaji huyo hana ushahi, haupo ushahidi unaonyesha kwamba al, al, mwenendo wake ulikuwa mbovu, na hivyo basi jopo hilo linapendekezwa kwamba rais Kenyatta anafaa kumrejesha katika nafasi yake ya awali. Lakini jioni hii pa, palitarajiwa kwamba jopo hilo lingetoa uamuzi huo wa kina kueleza uh, uh mashahidi ushahidi waliofika mbele yake zaidi ya ishirini na tano walitoa ushahidi wa aina gani? Lakini kwa mujibu wa taarifa ambayo imetoka katika ikulu ya Nairobi ni kwamba hamna ushahidi wa kutosha kuonesha kwamba jaji huyu Jackton Ojwang' alijihusisha na, na, na, na makosa yaliyoletwa mbele yake na hivyo basi anafaa kurejeshwa katika wadhifa wake ambao walikuwa wameondolewa. Uh, Kennedy, wacha tusubiri ripoti ya jopo hilo la majaji uh umesema uh, ripoti itatolewa jioni. Basi tutaendelea kufuatilia habari hii moja kwa moja. Tuelekee kwenye uh, habari za dunia. Rais wa Marekani Donald Trump Jumapili ameamrisha bendera zote za taifa zipandishwe nusu mlingoti katika afisi zote za serikali katika kipindi cha siku tano ili kutoa heshima kwa waathiriwa wa mashambulizi ya bunduki yaliyotokea mwishoni mwa juma katika mji wa El Paso, jimbo la Texas, na katika mji wa Dayton, jimbo la Ohio. Mashambulizi hayo mawili yaliua watu 29. Rais Trump ametaja mashambulizi hayo kuwa yanatokana na matatizo ya maradhi ya akili. Trump hivi karibuni, hivi leo asubuhi anatarajiwa kutoa rasmi taarifa kuhusu mashambulizi hayo. Trump amewaambia waandishi wa habari kuwa chuki haina nafasi nchini Marekani na kwamba juhudi zinafanyika ili kuzuia mashambulizi mengine yasitokei siku za mbele. Polisi wa kukabiliana na ghasia nchini Nigeria leo wamefyatua gesi ya kutoa machozi na kuzima maandamano yanayotoa wito wa kufanyika mapinduzi dhidi ya utawala mbaya nchini humo baada ya kukamatwa kwa mojawapo wa viongozi wa juu wa maandamano hayo. Daruzeni ya waandamanaji walikusanyika karibu na uwanja wa mpira wa kitaifa mjini Lagos kukiwepo na ulinzi mkali wakiimba nyimbo za kutaka mgombea wa zamani wa kiti cha urais Omoyele Sowore aachiwe huru. Sowore ambaye ni mkosoaji mkubwa wa rais Muhamadu Buhari alikamatwa mwishoni mwa juma baada ya kuitisha maandamano ya mapinduzi nchi nzima. Na mgomo wa kitaifa leo umesitisha shughuli nyingi katika kisiwa cha Hong Kong. Wafanyakazi wameshindwa kwenda kazini na safari za ndege zaidi ya 200 zimesimamishwa. Kiongozi wa mamlaka ya Hong Kong Lam Kari, ambaye anaungwa mkono na China, amewaambia waandishi wa habari kwamba waandamanaji wanasababisha hali ya hatari katika mji wa Hong Kong. Lam ametupilia mara kadhaa ombi la waandamanaji ambao wanamtaka jiuzulu kutoka wadhifa wake. Amesema pia kwamba serikali ya jimbo haipo tayari kutekeleza ombi la waandamanaji ambao wanataka wenzao waliokamatwa katika maandamano ya hivi karibuni waachiwe huru. Serikali kuu ya India inayoongozwa na wazalendo wa Kihindu imevunja utawala wa ndani uliokuwepo katika jimbo la Kashmir lenye Waislamu wengi, hatua ambayo imezusha wasiwasi mkubwa wa kutokea ghasia. Kashmir ilikuwa ni mamlaka ya kujitegemea kwa miongo kadhaa Saa chache baada ya kuweka ulinzi mkubwa katika jimbo hilo, waziri wa mambo ya ndani Amit Shah leo ameliambia bunge kwamba rais amesaini amri ya utawala inayofuatilia mbali kipengele cha 370 cha katiba ambacho kina ruhusu jimbo la Kashmir kuwa na uhuru wa ndani katika masuala yote na kujibunia sheria zake isipokuwa kwenye sekta ya mambo ya nje ulinzi pamoja na mawasiliano. Kama ni kucheza nicheze naye, akitaka kusepa nisepe naye, hata siku mbima, nispendi naye wote na wasepe nibaki naye nac Haya, msikilizaji, unazidi kusafiri na VOA Express ndani ya studio 15 za idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa mji mkuu wa Marekani, Washington DC nam. Sasa uh, tunaingia kwenye ile mada ya barazani. Uh, mada ambayo tunaizungumzia leo ni uh, imekuwa ni kama vile kasumba au tabia Uh, watu wanapotoa maoni yao kwenye mitandao ya kijamii huwa wanavuka mipaka uh, kuliko kutoa maoni yao uh, wanaanza kuwashambulia wenzao ambao wametoa maoni tofauti na yale ya kwao, hata kuwadhalilisha kwenye mitandao ya kijamii sasa leo tunajiuliza au tunataka tusikie wasikilizaji wetu wanasema nini, kipi kifanyike ili tabia hiyo uh, ikomeshwe. Kwenye laini ya simu tunaye msikilizaji ambaye anataka kuchangia uh, Anti Dias baba Mlokozi Anaclet, karibu kwenye makala hii ya barazani. Asante sana ebana kwa majina moja kwa moja, umekutana na mista Antidi usiruge Malila babake na Mlokozi. Napiga hii simu kutoka Bukoba mkoani Kagera hapa nchini Tanzania. Bana, hilo e tatizo limekuwa likitokea mara nyingi sana. Sisi wadau kama wadau wa kutumia mitandao ya kijamii, unakuta labda kumepostiwa jambo fulani, mtu anaenda kinyume na taratibu, anakuta labda mtu ameposti posti ya maana. Lakini sasa sisi wachangiaji kama wachangiaji, tunakuwa tukienda kinyume na taratibu, unakuta labda mtu ameposti vitu vya maana, alafu mtu anaweka matusi, jambo ambalo kidogo linakuwa limeenda kinyume na taratibu, kulingana labda na sheria elekezi katika mtandao wa kidijitali sasa mimi ningependa tu kutoa ushauri katika wadau mbalimbali mbali ambao kidogo wanaenda kinyume na taratibu au sheria za nchi kutokana na mitandao ya kijamii hii tunayoitumia, waingie kwa maslahi ya kutumia mitandao ya kijamii vizuri, kwa sababu hii haijawekwa maalum kwa ajili ya matusi wala mambo mengine. Hapana, waliweka hii itusaidie kwa minajili ya kujua taarifa mbalimbali kutoa taarifa za ukweli na si vinginevyo. E bwana, ndio hivo, Mister Antidusruge Malila, baba yake na mlokozi Mister Panga la zamani. E bwana, mchango wangu ni huo, tuko pamoja. Basi usiondoke katika laini ya simu, kwani kuna mmoja wa wasikilizaji hapa ambaye ye ameandika kwamba uh, anadhani kwamba uh, watu wapewe elimu ya kutosha na sheria pengine ziwe kali katika kudhibiti hili kwa kuelimisha tu umma. Pamoja na msikilizaji huyu aliyeandika Gafridi Landulila, unaweza ukampa jawabu gani kwa kuwa wewe umeliona hilo kwa upande wako. kwanza, kwanza nitoe shukrani sana kwake na pongezi za zangu za zati kuweza kulitambua hilo, maanake ilo jambo lilolizungumza limekuwa ni jambo la busala. Tukiangazia katika upande wa utumiaji wa mitandao ya kijamii, sheria kweli iweze kufata mkondo wake, lakini pia elimu izidi kutolewa. Na hapo katika uchangiaji wa komenti yangu nilikuwa niki nimeandika kwamba endapo kama inawezekana sheria zikatungwa na zikawekwa kama tangazo ili kusudi pale kwenye mkusanyiko wa watu, mfano kama makanisani, magulio na sehemu nyingi nyingi ambazo zinawakutanisha watu wa aina mbalimbali, na kwenye ofisi za kata, sheria zitungwe na ziwekwe kama matangazo, ili kusudi mtu akiwa naingia pale aweze kusoma zile sheria na kujua namna ya kuweza kutumia mitandao ya kijamii vizuri. Tukushukuru sana. Pongeze sana msikilizaji wetu, bwana ya kwangu ni hayo. Tukushukuru sana tukushukuru sana, sana. Tidius si Baba Mlokozi Anaclet. Na sasa tumpokee Doti Ngoloyo mkazi wa Galamugi Magu Tanzania. Doto, karibu na tupe mchango wako kwenye mada yetu hii. E, nashukuru sana kwa majina anaitwa Doto Ngorio, mkazi wa Galamgi Magu maen, Tanzania hapa. Sasa ni kwamba mchango wangu kwa hao wenye tabia kudhalilisha, wanzawa, ya kudhalilisha wenzao wanapochangia kwenye mitandao ya kijamii mimi kwangu, mimi nadhani kwamba taratibu zichukuliwe, kuwepo na uwezekano wa kudhibiti, angalau hata kufunga akaunti zao, ili mradi kusitokee madhara kama hayo ya udhalilishwaji. Kwa sababu mtu anachangia maoni yake mwenyewe, anachangia kwa uzuri, amekamilisha kwa uzuri mawazo yake, halafu anatokea mtu wa kuingilia kati na kumdhalilisha, kinyume kabisa na utaratibu. Kwangu nilikuwa naona kufunga akaunti zao ndo itasaidia sana kwenye jambo kama hili. Asanteni sana. Shukrani sana Doto Ngolio. Uh, tusome ujumbe wa huyu anaitwa Nation Elia kutoka Dar es Salaam. Anasema matumizi chanya ya mitandao ya kijamii hayataisha tu kuleta mabadiliko ya kifikira, bali pia ni njia bora ya kufungua fursa za kukuza uchumi wa, wa watumiaji. Mamlaka za mawasiliano zinatakiwa kutoa elimu kwa watumiaji wa mitandao ya kijamii ile iwe na, ya matumizi yenye tija badala ya umbea na udhalilishaji. Amon Bizulu yeye anasema ye, anatokea Biharamulo, anasema sisi watumiaji wa mtandao za kijamii, mamlaka husika inapaswa itupatie elimu kali, pamoja mpaka tamati swala. so, la elimu naona kimetanda sana, limerejea mara nyingi sana. Tuwashukuru wasikilizaji wote ambao wamechangia kwenye mada yetu ya leo na sasa tunakwenda kwenye mziki. Mkamiti tunaambiwa mziki ni Weka jam kutoka kwake Manolo, Manolo. Twende kazi Manolo. Ngoma yake Manolo hiyo, weka jam. Uh, na baada ya kibao hicho safi kabisa, sasa tuende kwenye makala ya kama huna kazi, hasa moja kwa moja mpaka huko Mombasa nchini Kenya, tutamsikia kijana Anthony ambaye yeye aliaji riwa awali katika kampuni moja ya maswala ya chakula na baadaye akafutwa kazi. Baada ya kufutwa kazi akaangaika huku na kule, mwishowe akaamua kujiajiri mwenyewe na akafungua kamgahawa kake kakutengeneza maswala ya chakula. Basi tumsikilize Anthony. Nimesomea kitu kinaitwa food production na ni kazi nimeifanya kwa muda wa miaka minne. Nimeanza hii kazi yangu mwaka elfu mbili na kumi mwezi wa tano tarehe moja nikaajiriwa nikapewa contract ya mwaka mmoja nikatoboa, nikapewa contract ya miaka miwili nikatoboa, nikapewa kazi ya permanent. Lakini kulingana na maneja wangu, watalii waliposambaratika mwaka elfu mbili na kumi na tatu, akaniambia Bwana Anthony, nawapunguza pesa zenu kidogo. Na hakupunguza kidogo, alipunguza saidi, mshahara ukatoka elfu ishirini na sita ukaja elfu kumi na tano. Nikaona ni kama nitakuwa nadulumiwa nikaamua nibuni biashara yangu mwenyewe eneo la Bandari College kulingana na vile akili yangu ilinituma. Sasa nikaamua kuendeleza ujuzi wangu kulingana na vile ambavyo mwalimu alivyonifundisha na nikawa napata customer. Sasa hapo nimeendelea hivyo mpaka nikajenga familia yangu. Saa hii familia yangu sasa ikawa inanitegemea mimi, na pia kuna mama, kuna baba, yani kuna, ni mtu wa familia kiufupi na hii kazi yangu ndio hiyo ya utalii yenye nilisomea ule ujuzi wangu na utoa. Ulianza Kwa... Na mtaji kiasi gani? Aa, nilikuwa kwa akaunti yangu nilikuwa ni elfu thelathini na mbili na kulingana vitu nilianza navyo saa hii imekuwa imenipatia tayari kwa akaunti yangu elfu themanini na sita kando na ile pesa nimekuwa na kukula hiyo ndio akaunti yangu pesa nimekuwa nayo kwa saa hii elfu themanini na sita sasa nilitoka pale na ile kidogo kidogo nilikuwa nimeweka nikachukua pale nikafungua nikatengeneza display yangu nikaanza mambo ya kutengeneza kitu kinaitwa pastry and baker. Kachitengeneza ka pastry pangu kangu pale njia kuelekea bandari. Ikawa nauza pale keki zangu, tengeneza vitu kama scones, donuts, meat pie, chicken pie. Nikawa yani nimepata sokoni pale. Sasa hii mambo ya hii biashara kujenga, najua kitanicost vitu kidogo. Kuna vitu vinifungi. Kitu cha maana ni usalama. Mwanzo tuangalie usalama, ikiwa tutakuwa na usalama Hatutakuwa na shida upande wa watalii. Mtalii ni mtu ambaye anapenda mali ambapo pamewekwa usalama kisawa sawa. Sasa wao wapo wataweka usalama wa kutosha, hatutapata shida upande wa utalii hata kama mimi nitarejeshwa hoteli kubwa kama Paradise Hotel, kama Jadini Beach Hotel, nitapata hoteli ambayo ni hoteli za kifahari, sababu mimi mambo ya kibanda kupika cha vitu vya hivi hivi siwezi. Na hivi vitu vya hivi hivi sasa ndio wale wakina mama wanabambanya na mimi siwezi bambanya na sasa kwa hivyo utalii, kitu kimetosorotesha upande wa utalii ni usalama. Lakini mtu kama mimi sijakata tamaa, wala sipendi cha mtu cha bure. Nikaona ujuzi wangu nikiwa nao mimi mwenyewe, ujuzi wangu ndio itakuwa ufunguo wangu wa maisha, na pamoja na yule mtoto wangu anayekuja wow. Nyuma ama yule mdogo wangu anayekuja oh. Nyuma maisha bado yanasonga mbele, yanasonga mbele. Haya basi, ni kama huna kazi. Maelezo kutoka kwa Anthony wa Mombasa nchini Kenya. Bila shaka msikilizaji, uliyokuwa ukimsikiliza Antony umefarijika, kwani usikate tamaa. Hakuna jambo linaloshindikana, ni kuweka tu malengo na nia. Bila shaka, haya tutizame yale, yale yanayovuma uh, mitandaoni. Tukianzia huko Kenya ni kwamba mkamiti, kuna mkazi wa jiji la Nairobi anaitwa Ibrahimu Muhamud Ibrahim ameishtaki serikali mahakamani. Kisa kwa nini? Anashtaki serikali kwa kuendelea kuruhusu utengenezaji na matumizi ya sigara hapa. Ameshtaki wizara ya afya, lakini vilevile ameshtaki kampuni ambayo inatengeneza tumbaku au sigara, British American Tobacco na kwa hapa Marekani kinachozungumziwa sana ni mauaji ambayo yametokea uh, mwishoni mwa wikiendi. Mauaji ambayo yamepoteza vifo vya watu kadhaa na wengine kujeruhiwa, wengine wakiwa katika hali mbaya. Mauaji yametokea katika majimbo mawili tofauti, uh, jimbo la Ohio hali kadhalika katika jimbo la Texas, na ni kitu ambacho kimekuwa kikizungumziwa kwenye mitandao ya kijamii ambayo Gibson anasema hii inatufanya turudi tena kuangalia upya na kutafakari mjadala kuhusu utumiaji wa bunduki. Kila mara tunalizungumzia swala hili, lakini hatuoni linapokwisha. Hapana shaka, sasa kwa kuwa rais Trump anali fuatilia na yeye pengine, suluhisho litapatikana. Na ukumbuke kwamba uh, Patrick, si mauaji haya tu. Jumapili ile iliyopita huko California pia lilitokea shambulizi katika tamasha la kwenye tamasha Ilewa la Gilroy Garlic huko mm, ambapo pia mtu mmoja uh, alifariki na wengine wakajeruhiwa. Tukirejea huko Kenya ni kwamba kuna mwanamama mwana mmoja wa miaka arobaini mejitia kitanzi na kujimalizia maisha baada ya kukutwa au kukuta ana maradhi ya saratani ya matiti, jambo la kusikitisha. Tukio hilo limetokea huko Kasarani. Msikilizaji, naona muda nao ndio hivyo tena unatutupa mkono, hatuna mengi ya kukuelewesha na tunashukuru kwa muda wako. Kumbuka VOA Express inapatikana kila siku juma ya Jumatatu mpaka Ijumaa, kutoka studio za VOA Swahili hapa mjini Washington DC. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni Patrick Nduimana, tuna wageni kuwatakia jioni njema.