ni saa tatu kamili jioni saa za afrika mashariki saa mbili kamili afrika ya kati hapa washington dc ni saa nane kamili mchana hizi ndizo habari kuu za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika mimi naitwa kenneth bwire rais wa msumbiji filipe nyusi na mkuu wa kundi la upinzani ronamo osofu momade wametia saini mkataba wa amani hii leo na kusitisha rasmi miaka kadhaa ya mgogoro kati ya makundi hayo mawili Mkataba wa Amani unasitisha kabisa historia ya ghasia katika nchi hiyo baada ya kupata uhuru kutoka Ureno na Renamo alipigana vita vya wenyewe kwa wenyewe dhidi ya serikali ya Msumbiji ambayo vilisababisha vifo vya zaidi ya watu milioni moja kabla ya mkataba wa amani uliotiwa saini mwaka 1992. Tangu mwaka huo Renamo alishiriki katika uchaguzi wa kitaifa, lakini chama hicho bado chama chake bado kimeendelea kushikilia silaha. Mara kwa mara mivutano ilipelekea kuingia kwenye ghasia. Rwanda imefunga mpaka wake na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa muda mfupi hileo wakati maafisa wa afya wakihangaika kudhibiti mlipuko wa Ebola ambao hadi sasa umeua zaidi ya watu elfu moja mia nane mashahidi waliambia Sauti ya Amerika VOA kwamba maafisa waliwazuia watu kukatisha mpaka kwa saa kadhaa kati ya mji wa Gisenyi uliopo Rwanda na mji wa Goma upande wa DRC baada ya virusi vya ebola kugundulika Goma. Watu pekee walioruhusiwa kupita kwenye mpaka huo walikuwa raia wa Kongo waliopo Rwanda wanaorudi nyumbani. Wizara ya afya nchini Rwanda ilikanusha kwamba mpaka haujawahi kufungwa, na kufikia leo mchana watu walirejea shughuli zao kwa kupita kwenye mpaka huo kati ya miji hiyo miwili makamu wa rais wa zamani wa Marekani Joe Biden alitofautiana na upinzani wenzake wa urais wa Demokrat katika mdahalo wao wa Jumatano usiku wa masuala ya huduma ya afya, uhamiaji, uhalifu na ubaguzi, wakati upinzani hao walipojaribu kumpa maswali magumu ya kumwangusha kama Mdemokrat aliongoza kukabiliana na Rais Donald Trump katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili ishirini. Biden alitangaza jukwani kwenye ufunguzi wa siku ya pili ya mdahalo wagombea urais wa Demokrati kwenye mji wa Detroit huko Michigan kwamba anawania kiti cha urais ili kurejesha imani ya nchi, lakini muda mfupi baada ya Biden kusema alidhani mpango wa huduma ya afya uliotolewa wiki hii na seneta wa California Kamala Harris ulikuwa unachanganya, Harris alimgeukia Biden na kumkosoa kwamba huenda alijichanganya kwa sababu Biden hajausoma vyema mpango wake. Korea Kaskazini imesema kiongozi wake Kim Jong Un amesimamia shughuli ya kufanyia majaribio mfumo wenye uwezo wa kufyatua makombora kadhaa kwa wakati mmoja wenye uwezo wa kupiga ndani ya Korea Kusini na kambi za kijeshi za Marekani zilizopo Korea Kusini. Ripoti ya shirika la habari la Korea Kaskazini, KCNA, hata hivyo, ilitofautiana na ripoti iliyotolewa na jeshi la Korea Kusini iliyosema kwamba uzinduzi uliofanywa Jumatano na Korea Kaskazini ulikuwa wa kufyatua makombora mawili ya masafa mafupi. Uzinduzi huo katika mji wa pwani wa Wonsan ulikuwa wa pili kwa Korea Kaskazini katika muda wa wiki moja na ulionekana kama hatua ya kushinikiza Marekani na Seol baada ya mazungumzo kuhusu nyuklia kusimama. Pyongyang imeeleza kukasirishwa na hatua ya Marekani kufanya mafunzo ya kijeshi na Korea Kusini. Baraza la mawaziri la Israeli limefanya maamuzi yanayoidhinisha kuwepo kwa zaidi ya nyumba mia saba za wapalestina katika ukanda wa Gaza, sawa na makao elfu sita ya Waisraeli. Afisa wa Israel amesema serikali imefanya maamuzi hayo katika mkutano wa ndani Jumanne usiku. Makao hayo hayakuwa katika sehemu kubwa ya ukanda wa Gaza na kusimamiwa na Israel. Waziri Mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu ameahidi kwamba makao hayo yatadumu kwa vizazi kadhaa. Nakomea hapo kwa sasa na kuacha na Idi Ligongo kukuletea kipindi cha kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mimi naitwa Kenneth Bwire ndani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine tena ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo tunaangalia e, yale yanayoendelea katika mji wa Goma e, kufuatia habari kwamba kuna idadi ya watu wamegundulika kuwa na Ebola na kusababisha vifo, ambapo hii leo vilevile kulikuwa kuna sokomoko asubuhi ya kufungwa kwa mpaka wa DRC pamoja na nchi ya Rwanda. Katika sehemu ya pili tutaangalia mdahalo ambao ulifanyika wa chama cha Republican, ambao umekutanisha wagombea wake wote takriban ishirini wanaotaka kupata fursa ya kuwania urais kupitia chama hicho katika uchaguzi wa mwakani elfu mbili na ishirini. Mimi jina langu ni Idi Ligongo na kukaribisha tuwe sote katika kwa undani. Nam karibu, katika kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Taifa la Rwanda limetangaza kufungua mpaka wake na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mpaka uliopo katika eneo la mji wa Goma kwa upande wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na mji wa Gisenyi, miji miwili ambayo ina mwingiliano kana kwamba ni mji mmoja. Na kile ambacho kimeelezwa, uh, kufungwa kwa mpaka huo ilikuwa ni kujipanga na kukabiliana na virusi vya ugonjwa vya Ebola hasa mara baada ya kutokea kesi tatu za watu waliotangazwa moja kwa moja kuwa waliambukizwa virusi vya, vya, vya Ebola na kusababisha vifo. Rwanda imekuwa ikifanya hivyo na kufunga mpaka wake wa Rubavu na lakini, kwa taarifa ambazo tumezipata hivi sasa, uh, mgonjwa wa tatu ambaye inaaminika kabisa alikuwa na virusi vya uh, Ebola, tunaarifiwa kwamba amefariki dunia. Taarifa kamili anazo mwanahabari wetu uh, Ustere Malivika. Ustere Malivika, hebu tueleze juu ya uh, tangazo hili la kifo cha huyo uh, mtoto ambaye baba yake ameshafariki kwa ugonjwa wa Ebola. Asante uh, sana iji ligango, ni kwamba kama unavyozungumza ni kwamba kwa kweli sasa hivi wakaazi katika mji wa Goma wamekuwa kama vile wananchi wa Beni na Butembo, hofu kutokana na ugonjwa wa Ebola, ambapo sasa vifo zinaripotika katika mji wa Goma baada ya huyu baba limefariki hapo majili na mtoto wake ambaye ni msichana wa mwaka mmoja amefariki dunia na vilevile mamaye yuko katika uangalizi wa madaktari, kwa sababu naye vilevile e, alikuwa amehusiana na naumi baba yake ambaye alitoka katika mkoa wa Ituri. Na hata wakati ambapo tunazungumza naona ni kwamba kuna ujumbe wa WHO ambao umeelekea katika maeneo ya muungwalo, sehemu ambapo inasemeka alikuwa akichimba madini, na hapo WHO pamoja na wizara ya afya inaenda kutafuta watu wote naye ili wapewe chanjo kwa haraka. Sasa Malivika, kile ambacho uh, unaweza kutueleza kwa sababu mji wa Goma ni mji wenye harakati na pilikapilika -pilika nyingi sana. Rwanda asubuhi ilikiri kwamba ilifunga mpaka wake kwa kushughulikia uh, masuala ya kujipanga zaidi namna ya kukabiliana na ugonjwa na mlipuko huu wa Ebola, na inawezekana kabisa shauri hili likawa limetokana uh, na visa hivyo vitatu Uh, vya Ebola katika mji huo wa Goma ambao unapakana na mji wa Gisenyi uh, mji ulioko katika Rwanda. Hali hebu tueleze jinsi ilivyo hivi sasa, kwa mazingira yaliyopo mara baada ya kutokea visa hivi na vifo hivi. Ah, kwa kweli hata dakika chache melikosa kwenye simu nilikuwa, nilikuwa katikati ya mpaka wa Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Goma, kwa sabu, mizi, mizi na Goma, mizi mizi kwa sababu kuna miji kama vile unaozungumza. Mji wa Goma ni mji muhimu kwa hii kanda ya maziwa makuu, kwa sababu Goma inaunganisha Rwanda, inaunganisha Uganda na inaunganisha Burundi kupitia miji ya Bukavu. Kwa hiyo jioni hii ni kwamba shughuli zimerudi kama kawaida, lakini watu wanauliza uandishi wa habari, je, tena mpaka kesho utafungwa ama tena hivi hivi? Yaani watu wanakuwa hawako salama, hata watu wa Umoja wa Mataifa mmoja ambaye nimekutana naye sasa hivi anasema asubuhi alikuwa anafanya mazoezi kutoka Rwanda kuja Kongo. Bahati mbaya kampaka ukafungo akiwa kwenye upande wa Kongo na mwaneo, alikuwa hajavaa hata nguvu mavazi ambayo inaweza kumonyesha kama ni mtu mzima, kwa sababu alikuwa uko kwenye mazoezi. Kwa hiyo sasa hivi ni kwamba hali imerudi tulivu, na hata wakati ambapo inazunguza magari inapita kutoka Kongo kuulia katika mji wa kwa sababu ni miji mikubwa mikubwa ambayo iko amba pamoja Goma ni upande wa Congo na Gisenyi iko upande wa Rwanda, katika mkoa distrikti, uh, ya Rubavu. Lakini utofauti ni ile barabara ambayo t imeengea miji miwili, lakini ukiangalia nyumba hii na ile isio kwamba inachana tu kama ni meta sita tu, yani kama mji mmoja alafu, kufungwa kwa mpaka tangu asubuhi imeathiri sana shughuli hii kuna hata wafanyakazi wa Umoja wa Mataifa ambao wote walikuwa wanataa kuelekea Rwanda, wengine ambao wanarudi Tanzania, wengine kuenda katika nchi nyingine kama Uganda, lakini walishinda wali kwenye mpaka wakarudi na wakanungulika, wakasema kwamba hawaelewi kwa nini hawa Rwanda imefunga mpaka. Lakini sasa hivi eh, wakati mbao tunazungumza ni kwamba shughuli zote zimerudi kama kawaida, isipokuwa pengine kunaweza tokea tukio lingine kesho, lakini hawazani kwa sababu sasa WHO imesha tangaza hii kanda kwamba Ebola ni mradi wa dharura. Kwa hiyo WHO inaweza kwenda upande wa Rwanda, iende Kongo, iende Uganda, na hiyo WHO inasema kwamba lazima uache mpaka waje, kwa sababu hii inaweza kuwarahisisha, ikiwa kuna tokea fulani sehemu fulani, ili wane haraka kuendesha uchunguzi. User Malivika, tusikilize wakazi wa mji wa Goma ambao asubuhi walikuwa wamechanganyikiwa kwa kile ambacho kilikuwa kimejitokeza kwa mpaka kufungwa toka majira ya saa kumi na mbili asubuhi mpaka majira ya alasiri jioni leo hii ulipofunguliwa tena e, kwa Rwanda kueleza kile ambacho ni kujihakikishia kwamba inawajibika ama inatekeleza ipasavyo mapambano dhidi ya Ebola kwa watu wote ambao wanavuka mpaka huo kuingia nchi ya Rwanda. Basi wananchi wa Goma e, wenyewe walikuwa na haya ya kusema kutokana na mpaka kufungwa. Banapenda tu kututesa. Jana hawakututangazia kama batafunga dwani, banasemaka tunasikilia Rwanda. Kesho hakuna kazi metulikuwa Rwanda, hawakuisema me tunafika Rwanda usubuhi kudwani, ase banafunga dwani joa. Ebola hatuyaonaka mwai Goma, mutu wa ebola hatuyamonaka na hatuyamusikiaka. Yote iyo anasemaka ni bongo, baikale wo bawili babukizi banaongeaka baongee kama batafunga basifungulaki fungulie dwani kila mutu ende mubiashara yake. Rwanda turangure matomate na shiebenye tunachuruzakele maboro ile matala uzuni, ba musika ba Rwanda twangaleka, tutaishi ae. Me bache kufunga barieri, mele ni bwelewele juni kope bikondani, bana pesa tusufrire na njala. Jiuliza kwanza mie peke, mie peke kwanza. Kumi wanatuambia kama ebola iko, wanatuambia mtu walikamata pa jua ebola. Eske mimi na jiuliza ebola, kama iko ule mtu mwenye kwenye alitoka, hawakumupima iko na ebola? Si alipimiwa? najua nini wanasema ebola iko, si watuoneshe example ule mtu wa ebola. Nam, basi, hao ni wakazi uh, wa mji wa Goma wakiwa wanaonyesha kuchanganyikiwa mara baada ya mpaka wa Rwanda e, kufungwa ambapo walishindwa kutoka nchini e, DRC kuingia katika taifa la Rwanda. Sasa malivika kwa kile ambacho kinaonekana, hata ukisikiliza hawa wakazi, bado kuna hali ya watu kutoamini kwamba ebola ipo katika eneo hilo, na mji wa Goma ni mji wenye harakati nyingi kwelikweli. Uh, je, kwa sasa hivi wewe binafsi umeshapata chanjo, kwa chanjo ambazo zimekuwa zikitolewa kwa wakazi wa eneo hilo zima, ama uh, jimbo zima uh, la Kivu Kaskazini, ni nini unachoweza kutueleza hivi sasa? Je, kuna uh, harakati zimeongezeka za watu zaidi kupatiwa chanjo? Asante. Ni kwanza kwanza, lazima nikuelezee kwamba hii chanjo ambayo ni, ni, ni inapewa imejaribu kuzuia sana maambukizi ya ugonjwa wa Ebola katika ukanda wa maziwa makuu na zile Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwa sababu chanjo yenyewe e, ambayo ilianza tangu Agosti wakati ugonjwa huu ulitangazwa, ambao jana umefanya mwaka mmoja, imesaidia kwa sijui kwa uh, asilimia ngapi, kwa sababu kutazama namna shughuli za kibiashara, kwa sababu kama hapo siku iliyopita elezea kwamba maeneo hayo ya mashariki mwa Kongo huwa inategemea nchi za Afrika Mashariki, Tanzania, uh, Uganda pamoja na Kenya. Yani ukiangalia kama traffic ambayo wananchi wanatoka Bukavu wanakuja Goma, Goma wanaunganisha na Kinshasa, wanatoka Goma wanaelekea Tanzania, bandari ya Dar es Salaam pamoja na bandari la, la, la Mombasa. Kwa hiyo haya maeneo ya Goma ni maeneo muhimu kwa sababu chanjo imepewa kwa watu wote ambao wale wanahusika na afya na wale ambao wanakuwa katika hali hatarishi ambako kunakuwa watu ambao wanagusagusa wana, wana, wana, watu kila dakika. Kwa hiyo hata wakati ambapo tunaua ni kwamba hata watu wengine wamepewa chanjo katika mji jirani wa Bukavu, kwa sababu hapo jana kuna meli ambazo zilikuwa zimetoka katika mji wa Goma kuelekea Bukavu, zote zilizuiliwa kutafuta watu ambao waligusa ile familia ikuwa na Ebola hapa katika mji wa Goma. Vilevile katika maeneo ya Ituri kama vile kuzungumzia ni kwamba kuna ujumbe wa WHO ambao ameenda huko ku, kupeana chanjo kwa wale ambao watu wanazaniwa eh, kuwa walishirikiana wale wachimbani godi katika maeneo ya mengoale. Yaani eh, serikali ya Kongo inasema kwamba kile wanachokifanya ni kutafuta kwanja nani alihusiana na mtu wa Ebola, huyo anapewa chanjo nani anatumika kwenye vituo vya afya vya karibuni. Hawa watu wanapewa chanjo ili mtu akija ameugua asiweze kuambukiza wale madaktari ama wauguzi, kusudi nao wasiambukiza wagonjwa wengine, kwa sababu kuna vituo vya afya ambayo kuna wagonjwa wengine. Muuguzi ama daktari akipata Ebola, hii ni hatari, kwa sababu unaweza kuambukiza wagonjwa wengine wakati atawagusa. Lakini chanjo hii imesaidia sana, alafu tatizo iliyopo ni kwamba ni kuhusiana na hii chanjo mpya ambayo wametangaza kwamba itakuja. Yaani kumekuwa shaka na maswala mbalimbali, akuahitaji serikali pamoja na badi kuhamasisha wananchi umuhimu wa chanjo hii, kwa sababu sasa wananchi wanajiuliza, kwa nini hii chanjo ilikuwa chanjo ya mwanzoni na nyingine inakuja, yaani haina haina nguvu. Ama ya pili, kunakuwa maswala mbalimbali ambayo serikali pamoja na badii lazima yahamasisha wananchi kuwaelezea umuhimu wa chanjo ya pili ambayo imekuwa tofauti na ile ya, ya, ya kwanza. Lakini yule anayesimamia kamati ya kupambana na ebola aliyotangazwa na rais e, ja, ja, right? wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo amesema kwamba yeye atahakikisha kwamba atakabiliana na ebola katika miezi mitatu ama nne, ebola itaisha. Sasa watu anamuuliza itaishaje katika miezi mitatu, japokuwa imefanywa mwaka mmoja, atasema nini? Ni akila itazama, lakini nawapa tu miezi mitatu ama miezi ine. Kwa hiyo nitaweza kutazama kama ebola imetokomezwa kwenye upande wa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo. Na kama kuzungumza, ni kwamba ikiwa hili swala la Rwanda kufunga mpaka, pengine itasikiwa vilevile serikali ya Kongo na viongozi kuonyesha kwamba isipokuwa isi, isi, ama isipo viongozi wa upande wa Kongo watachukua hatua madhubuti, basi uenda siku moja Rwanda ikafunga mpaka yake, na hii itakuwa ni kwa sababu Rwanda ni kama inaunganisha Kongo na nchi nyingine za Afrika Mashariki, ukitupilia nchi ukienda pembeni na nchi jirani ya Uganda na Burundi. Aafrka Malivika, ni kushukuru sana kwa kuwa nasi hii leo na kutufahamisha yale yanayoendelea katika eneo uh, hilo la jamhuri ya kidemokrasia ya Congo e, ambapo bado visa hivi vya ebola vinaelezwa kutokea, uh, hasa katika mji wa kibiashara, mji wenye shughuli nyingi mji wa Goma unaopakana na Rwanda, e, katika mji ule wa Gisenyi kwa upande wa Rwanda. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha Kwa Undani. Tutakaporejea tutaingia katika sehemu ya pili na tutaangalia e, e, ule mdahalo wa chama cha Democrat kuelekea uchaguzi mkuu wa mwakani wa urais. Karibu katika sehemu ya pili katika kipindi hiki cha Kwa Undani, ambapo tunaangalia hivi e, sasa ule mdahalo ambao umefanyika kwa wagombea wa chama cha Demokrat hapo jana, mdahalo ulioandaliwa na televisheni ya CNN. Mdahalo huo ulitumia siku mbili, a, siku ya Jumatano Siku, siku ya Jumanne na jana Jumatano, ambapo wagombea wote walipata fursa ya kuelezea mipango yao, mikakati yao ya kuelekea katika wadhifa eh, wa urais wa Marekani lakini bado midahalo hiyo imeendelea kuonekana ikiwalenga zaidi wale wagombea wanaoelezwa kuwa ni vinara, e, ambaye ni makamu wa rais wa zamani wa Marekani, Joe Biden, halikadhalika na senata kutoka Vermont, Bernie Sanders, ambao wamekuwa waki elemewa kweli na maswali mengi, ambao wao wanaonekana kuwa kama vinara. Katika laini ya simu tunaye Dr. Patrick Nigula. Dr. Patrick Nigula, uh, tuanze na majumuisho yako katika uh, midahalo yote miwili wa siku ya jumanne na jana Jumatano. Uh, vile vitu vya msingi ama ajenda kuu ambazo umeziona zimeguswa kwa namna moja ma nyingine unadhani zinaweza kuwavutia wapiga kura wa Marekani? Ni nini hasa uh, ajenda kubwa ambazo zinaweza zikawavutia Wamarekani katika midahalo hii miwili iliyopita? Kwanza tunianze na uli uliofanyika siku ya Jumanne ni uh, suala la sera ya huduma ya afya ambalo limekuwa likizungumziwa au lilipewa muda mrefu kidogo kujadiliwa karibu na wagombea wote walioshiriki, uh, katika mdarao huo siku ya hiyo Jumanne, na waliweza kupata fursa kutoa mawazo yao au mipango yao mikakati yao, uh, katika uh, eneo hilo la sera ya huduma ya afya. Lakini ukiangalia kwa karibu zaidi katika siku ya jana, vilevile lilipewa vilevile uh, uzito wa juu kabisa kwa sababu hii ni sera ambayo tukumbuke kwamba katika miaka minne iliyopita, Barack Obama aliweza kupitisha sera hii ya huduma ya afya kwa wananchi wote hapa Marekani na ilikuwa ni moja ya sera au sheria iliyowekwa ambayo ilikuwa ni vigumu sana kupitishwa na marais waliomtangulia. La pili, kwa haraka haraka tu ni sera ya mambo ya nje ukiangalia wale waliojumuika katika mdahalo siku ya Jumanne na jana vilevile, waligusia zaidi katika masuala ya kuwarudisha wanajeshi nyumbani hapa Marekani ambao wamekuwepo katika nje ya nchi kwa muda mrefu hususan Afghanistan, Iraq na sehemu zingine duniani ambako wanaendelea na shughuli za kijeshi. Kwa hiyo wengi wa wagombea wote walipenda zaidi wagombea hao warudishwe, na moja lililojitokea jana ambalo lilikuwa ni kama la kushtukiza miindeza nikasema, ni kuhusu ile ripoti ya Mula ambayo wagombea wote walioshiriki mdahalo jana waliulizwa waswali, wanaonaje kwa mt-mtazamo wao juu ya ripoti hiyo. Wengi walisema kwamba rais Trump aliyekuwepo madarakani sasa hivi ni lazima ashughulikiwe na wafuate taratibu ambazo zinaweza kumtuhumu kwa yale yaliyoandikwa katika ripoti hiyo. Sasa uh, Daktari Nigula, Vyombo vingi vya habari vinaonekana kueleza kwamba, uh, wagombea wengi wameonekana wakiwa na wakati mgumu hasa wa kuelezea kwa umakini uh, maono yao, mipango yao, mikakati yao linapokuja kwenye swala la huduma za afya. Hili uh, je, umeliona? Kwa kweli, nimeliona kwa sababu ni moja ya sera ambayo inaweza nikasema ni ndefu, ni ngumu sana katika kufikia maamuzi ambayo yanaweza yakamfurahisha upande wa wanasiasa vilevile, wananchi na mashirika ya kiafya hapa katika Marekani, kwa sababu ni sehemu ambayo makampuni makubwa yananufaika zaidi katika kutoa huduma za afya pamoja na kuuza madawa na vifaa mbalimbali vya kiafya. Kwa hiyo inakuwa ni vigumu sana kwa wagombea wote kuweza kuzungumzia suala hili, kwa sababu ni suala gumu ambalo linaingiza lina, lina, lina, lina watu wengi na si tu swala la kiraisi ukiliangalia kwa kwa haraka haraka. Sasa kwa kile ambacho uh, kinajiendeleza bado inaonekana swala la uh, kivuli cha rais Barack Obama kinatumika hasa, na hata mgombea ambaye alikuwa ni makamu wa rais wa kipindi hicho, wakati rais Barack Obama akiwa rais uh, bwana Joe Biden, ameonyesha kutumia sana kile ambacho kimekuwa kikiendelea uh, hivi sasa akitoa rekodi mbalimbali za masuala mengi ambayo wamefanya pamoja, kwa mazingira yaliyopo. Maanake karibu kila mgombea hivi sasa anamshambulia Joe Biden akiwa kama kinara wa hizi mbio ndani ya chama hicho cha Democrat. Je, kile ambacho anakieleza kinaweza kweli kikamlinda na kupata uteuzi ama kuna yale ambayo yanaweza kaharibu uteuzi wake, au hata akipita baadaye atakapokumbana na Rais Donald Trump itakuwa ni shughuli pevu, kwa sababu upande wa pili utakuwa una mambo mengi ya kuzungumza dhidi yake. Mimi sidhani kama hicho inaweza kikawa ni kama kigezo cha kuweza ku, ku, ku, kuto kumfanya uh, kinara katika anayeongoza katika uchaguzi huu uh, makamu wa rais wa zamani uh, Joe Biden kushindwa kuweza kuelezea sera ambazo walizozifanya na rais aliyekuwepo madarakani Baraka Obama, kwa sababu mengi ya mazuri tunayaona sasa hivi ni zile sera ambazo ziliwekwa na rais Obama. Kwa hiyo yeye ataweza kuzitumia sera hizo na kusema kwamba, kwa mfano, hali nzuri ya kuwepo kwa kukua kwa uchumi hapa Marekani ni zile hatua zilizochukuliwa na rais Obama na yeye akiwa kama makamu wa rais akimshauri rais kwa karibu zaidi. Kwa hiyo mimi niseme tu ni kwamba wao wanamsaidia uh, Joe Biden katika uh, kukuza hali yake ya kuwa mmoja kati ya wagombea ambao anaweza kuchaguliwa na kushika nafasi nafasi ya kuiongoza Democrat katika uchaguzi mkuu utakaokuja mwaka elfu mbili na ishirini. Lakini uki, tukiacha uh, wagombea wale vinara kwa uh, jinsi ulivyoona midahalo yote miwili ilivyokwenda, ni wagombea gani wengine unaona walifanya vizuri? Mimi tu niseme ni kwamba uh, Governor Insley, uh, uh, aliongea vizuri sana katika suala la mazingira ambao linasauliwa na alipewi kipaumbele kwa sababu, ukiangalia mabadiliko ya hali ya hewa sasa hivi duniani yanatokana na jinsi sisi kama binadamu tunavyochafua mazingira na hali kubadilika, kwa mfano kuwa ya joto na mvua na mafuriko katika dunia nzima. Kwa hiyo Insley ni mmoja kati ya watu ambaye aliongelea vizuri sana suala la mazingira pamoja na swa, na pamoja na aliyekuwa uh, waziri wa zamani katika serikali ya Barack Obama uh, Juan Castro ambaye aliongelea vizuri za, zaidi katika swala la uhamiaji na matatizo makubwa ambayo yanaendelea kati ya Marekani na Mexico. Kwa hiyo mimi tu niseme ni kwamba vile vile, hata Senator Kamala Harris kutoka California naye ameongelea vizuri zaidi katika sera mbalimbali mbali alizozigusia, mfano wa mfumo wa, wa, wa hukumu hapa Marekani ambao unagandam, unagandamiza zaidi baadhi ya watu wa matabaka ya chini. Kwa hiyo tumi niseme ni kwamba wao wote bado wako katika hali nzuri ya kujieleza zaidi vizuri na watu kuelewa katika uh, mjadala au mdahalo mwingine utakaokuja nafikiri utakaofanyika mwezi wa tisa huko uh, katika jimbo la Texas. Asante uh, sana, sana uh, Dr. Patrick Nigula mimi ni kushukuru sana hii leo kwa kuwa nasi na kutueleza, uh, yale ambayo umeona katika mdahalo ambao umefanyika na kuandaliwa na televisheni ya CNN ya hapa Marekani ambao midahalo hiyo ilijumuisha wagombea wote wa chama cha Democrat ambao wanataka kupewa ridhaa ya kukabiliana na rais Donald Trump ambaye atakuwa akitaka kuchaguliwa katika muhula wa pili wa kuiongoza Marekani katika uchaguzi wa mwakani wa 2020. Kufika hapa tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo, na shukrani za dhati kwako wewe msikilizaji kwa kuweza msikiliza kuwa nami.