Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Karibu popote ulipo katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 kwa saa za Afrika ya kati na saa kumi na mbili kwa saa za Afrika Mashariki. Jina langu Harizon Kamau. Na mimi hapa ni BMJ Muridhi na kukaribisha pia katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Alhamisi Agosti mosi mwaka wa elfu mbili kumi na tisa. Karibuni Katika matangazo yetu ya alfajiri ya leo, kundi la pili la wa, wanaonuia kugombea urais kwa chama cha Democratic wafanya mdahalo mjini Detroit, Michigan muda mfupi uliopita. Baadhi ya wachambuzi wa maswala ya kisiasa wanasemaje, lakini wao wanasema ya kwamba lazima sasa waandamane kwa matendo wathibitishe. Kwa hivyo pale, kulingana na maono yangu ni kwamba uh, pana pengo, wangali wana kazi kubwa sana, kuna mlima wa kupanda pale. Manake ukweli ni kwamba wanataka kumwondoa rais uh, Trump na katika matangazo haya pia uh, kuna mjadala mkubwa ambao umezuka nchini Kenya kuhusiana na ugonjwa wa saratani hasa uh, baada ya viongozi mashuhuri kufa katika siku za karibuni. Je, ni nini kinahitajika kufanywa? Ni linalotakikana ni bidii zaidi kutoka kwa serikali ili tupate kufikia pale ambapo nchi ambazo zilizoendelea ziliposikia yanapatikana yakiwa katika ile stage ya mapema basi, hivyo ni vidokezo tu, lakini kwanza tupate habari za dunia na BMJ Moridhi. Na habari za dunia zinaanzia hapa hapa Marekani, ambapo tunaarifiwa kwamba katika hatua ambayo ni nadra, serikali ya Donald Trump imemwekea vikwazo waziri wa mambo ya nje wa Iran. Afisa mmoja mwandamizi wa utawala wa Trump aliwaambia waandishi wa habari hiyo jana kwamba Muhammad Javad Zarif amemwakilisha kiongozi mkuu wa Iran Ayatollah Ali Khamenei ambaye hivi karibuni aliorodheshwa na wizara ya fedha ya Marekani kama mmoja wa watu waliowekewa vikwazo mbalimbali na nchi hiyo. Alisema kwamba rais Trump amesema subra yake imefika mwisho na kwamba anatuma ujumbe wa moja kwa moja kwa utawala wa Iran kwamba hulka zake za siku za karibuni kamwe hazikubaliki. Waziri wa fedha wa Marekani, Steven Mnuchin, alisema utawala wa Iran unawakataza raia wake kupata habari kupitia mitandao ya kijamii, na kwamba Waziri Javad uh, Zarif anaendelea kueneza propaganda za utawala huo duniani kote na kutoa habari za uongo kwa kutumia mitandao. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Mike Pompeo, naye alisema kwamba hatua ya kumwekea vikwazo Zarif ni njia mojawapo ya kudhibiti rasilimali zinazotumiwa na serikali ya Iran kufadhili ugaidi na kuwanyanyasa raia wake. Dharifa hata hivyo amepuzilia mbali hatua hiyo na kusema kwamba haitamuathiri yeye wala familia yake, kwa sababu na nina mnukuu, hatumiliki mali yoyote nje ya Iran, mwisho wa kunukuu. Kwa mara nyingine tena, mamia ya waandamanaji walifurika barabara za mji wa Al Obeide nchini Sudan kupinga hatua ya maafisa wa usalama kuuawa wa, uh, wa, kuwaua waandamanaji sita ikiwa ni pamoja na wanafunzi wa tano siku ya Jumatatu, kwa mujibu wa shirika la habari la AFP waandamanaji walikuwa wakitamka maneno damu kwa damu, hatutaki kulipwa ridhaa. Juzi Jumanne, mamlaka nchini humo ziliagiza kufungwa kwa shule zote kufuatia mauaji hayo ya wa, wanafunzi watano. Mamia wanafunzi wa shule pia waliandamana kwenye mitaa ya Khatum wakipeperusha vijibendera vya Sudani, huku baadhi wakisema kuua wanafunzi ni kuua taifa. Shirika la habari la AFP linaripoti kwamba maandamano mengine yalifanyika katika miji mbalimbali e, katika nchi hiyo na kiongozi mmoja wa upinzani wa Sudan amesema jana Jumatano kwamba wapatanishi kutoka baraza la kijeshi linalotawala na wale kutoka kwa upinzani wamepiga hatua muhimu kuelekea utawala wa kiraia na kwamba watafanya mashauriano ya moja kwa moja ndani ya saa 48. Harison Kamau anaisoma ripoti kamili. Mazungumzo hayo ambayo yamekuwa ya yakikwama mara kwa mara baada ya kuondolewa kwa dikteta wa muda mrefu Omar Al Bashir yalisitishwa Jumanne baada ya kuuawa wa kwa watu sita Jumatatu wakati wa maandamano, wanne kati yao wakisemekana kuwa watoto wa shule, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Khalid Omar, ambaye ni mmoja wa viongozi wa muungano wa upinzani wa Forces for Freedom and Change yani FFC, amesema jana kuwa kamati za wapatanishi zimetambua masuala yenye utata na kwamba kwa mujibu wa katiba wataweka mikakati ya kuondoka kutoka utawala wa kijeshi kuelekea ule wa kiraia. Mpatanishi kutoka Umoja wa Afrika Mahamed Hassan Labat amesihi baraza la kijeshi pamoja na muungano wa FFC kutia saini makubaliano hayo, akiongeza kuwa wale walioua watoto wakati wa maandamano waadhibishwe kwa haraka kwa mujibu wa sheria. Hayo yakiendelea, mamia ya wa waandamanaji walijitokeza hapo jana kwenye mji mkuu wa jimbo la North Kordofan wa El Obeid wakilalamikia mauaji ya wa watoto hao, wakisema maneno ya damu kwa damu na kwamba hatutakubali fedha za damu yakiwa maneno yaliyotumika sana kwenye maandamano yaliyomwondoa Bashir. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa Washington. Tukiendelea na habari za dunia, ni kwamba hoteli ya kifahari ya Dusit D2 jijini Nairobi katika nchi ya Kenya, ambayo ilishambuliwa na magaidi wa Alshabab mwezi Januari mwaka huu ilifunguliwa tena jana Jumatano baada ya kufungwa kwa miezi sita. Watu ishirini na mmoja waliuawa kwenye shambulizi mbaya zaidi la kigaidi katika nchi hiyo ndani ya kipindi cha miaka minne. Wakati wa hafla hiyo ya jana, waziri wa utalii wa Kenya Najib Balala alisema kwamba ufunguzi huo ni ishara kwamba maisha yanaendelea kama kawaida katika taifa hilo na kwamba vitendo vya kigaidi haviwezi kuvunja moyo wa Kenya na wageni wanaoitembelea nchi hiyo. Kenya imelengwa na magaidi wa Al Shabab kwa mashambulizi yaliyoua mamia ya watu, lile baya zaidi likiwa ni la chuo kikuu cha Garissa la mwaka wa 2015 ambapo watu wapatao 147 walipoteza maisha yao. Mwaka wa 2013, kundi hilo hilo pia lilidai kutekeleza shambulizi lililotokea kwenye duka la kifahari la Westgate ambapo watu 67 waliuawa. Na serikali ya Msumbiji inasema kwamba inaitaka serikali ya Afrika Kusini kumrejesha nyumbani aliyekuwa waziri wa fedha Manuel Chang ambaye Marekani inasema ingependa kumfungulia mashtaka. Chang amekuwa akizuiliwa na mamlaka za Afrika Kusini kufuatia kukamatwa kwake kwa, kwa ombi la Marekani inayomshutumu kuhusika na kashifa ya dola bilioni mbili za Marekani ambayo inadai kwamba zilitolewa kama mkopo kwa njia ya ufisadi. Licha ya aliyekuwa waziri wa sheria wa Afrika Kusini Michael Masuta kuamuru kwamba Chang anaweza kurudishwa nchini Msumbiji, aliyeherithi wadhifa wake Ronald Ramola ametupilia mbali uamuzi wa mtangulizi wa wake. Na Marekani inataka Chang afunguliwe mashtaka ya kuhusika kwa ufisadi wakati akiwa waziri wa fedha kati ya mwaka wa 2005 na 2015. Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Mambo yanaenda sawa, nikitumai kwamba popote ulipo, hasa Afrika Mashariki na Kati, ni asubuhi njema, huku kukiwa ni usiku Washington DC. Lakini mambo yote sawa. Sasa leo hapa Marekani siku ya pili ya mdahalo wa Wanademokrat wanaunuia kuwa rais wa Marekani. Uh, wamefanya mdahalo ambao kwa kweli umewaleta pamoja vigogo wa kisiasa na mwingine ulifanyika hapo jana, na jana asubuhi katika matangazo yetu tulikuguzia mambo yalivyokuwa ya katika mdahalo wa jana. Sasa jana kulikuwa na wagombea kumi na leo kulikuwa na kumi. Miongoni mwao Joe Biden aliyekuwa, uh, makamu wa rais wakati wa utawala wa rais Barack Obama. Swala hili sitaliangalia peke yangu, mara tena namkaribisha Daktari Timothy Sadera, tuliyekuwa naye jana asubuhi pia. Tuangalie mdahalo wa leo Marekani hapa umekuaje? Karibu sana kwenye uh, Kumekucha Afrika na kwanza kabisa nikuulize, Joe Biden ambaye ameonekana ama, wakati wa takwimu zikichukuliwa, alionekana kama yuko mbele ya wenzake. Baada ya mdahalo wa leo, unaona kama ameimarika zaidi ama labda amerudi chini kidogo? Asante sana. Jambo ambalo ni muhimu sana ambalo limekuwa kwenye mdahalo wa leo ni kwamba tukiangalia Joe Biden, amezungumza leo kwa dakika ishirini na moja na nukta moja kwa hivyo amekuwa juu ya wote, na katika mjadala wake ni kwamba alikuwa amejihami kwa sababu alijua kwamba alikuwa na maswali mengi ya kumtoka kwa huyu mpinzani wake anaitwa Harris ambaye ndiye anamfuata kutoka, ni seneta kutoka California kwa leo kulingana na majibu na maswali yake yote na uzoevu wake ameweza kuimarika kabisa. Hata vyombo vya habari kwa sasa, yale daktari, swala la ubaguzi limetokea sana, na wengi wao walimguza ama kuguzia utawala wa Trump, wanasema kwamba ubaguzi unaonekana ume, umeendelea sana katika maeneo mengi na katika jamii za Wamarekani. Hili nalo utasemaje? Uh, uh, ukweli ni kwamba wengi wamesema ya kwamba kwa uwazi kwa hasa so waliokuwa wamesimama siku ya leo ni kwamba uh, Biden alipozungumza akisema bwana rais eh, Trump, hebu angalia hao wote waliosimama uh, walio walio hapa hawa ndio wanawakilisha nchi ya Marekani. Ni kumaanisha ya kwamba walikuwa kutoka sehemu tofauti, ni wazaliwa wa nchi tofauti lakini wao ni sasa wakaaji na warithi katika hapa Marekani. Lakini jambo ambalo hili limejitokeza, ni wazi kwamba kuna pengo kubwa sana ambalo rais wa sasa anaonekana kwamba analaumiwa kusababisha, ianzie ni dini, pengine rangi na pengine haswa wale matajiri kuwa kuendelea kufurahia uongozi wake, maanake hawalipi kodi. Kwa hivyo ile gap inaonekana inakuwa kubwa zaidi. A, jambo lingine ambalo wanaonekana kama hawakukubaliana ama wote hawakuwa kwa, na sauti moja ni kuhusiana na mabadiliko ya hali ya hewa ama tabia nchi. Kuna wale wanasema kwamba iwapo watachaguliwa, watachaguliwa basi watachukua hatua mara moja na kuna wale wanasema watachukua muda a kubadilisha mambo ili utasemaje daktari? A, ukweli ni kwamba jambo kama hilo sio la kuamkia na kutanga eti ya kwamba litabadilika siku moja. Kwa mfano ukiangalia kama jinsi rais Obama alivyofanya kuhusu hali safi ya hewa, ilichukua muda. Magari ya hapa yakawa ni kwamba hayataruhusiwa kwenda barabarani yakitoa moshi na kuchafua mazingira, yaani wakasema kila mmoja aende kijani. Na kweli hata magari yakaanza kute ya kutengenezwa ya kutumia umeme na mengineo. Kwa hivyo wanaosema ya kwamba wataanzisha mara moja haitawezekana, maanake huu ni mpangilio, ni lazima kuwa na utaratibu. Aa, na pia kuwe na jambo ambalo hawataki waanzishe kisha likawe ni hasara. Kwa hivyo pale ndiposa hawakubaliani. Kwa, kwa maoni yangu ni kwamba ni lazima itachukua muda ili kubadilisha kila hali, mazingira yakawe ni safi, kuondoa uchafu, kupanda miti ama kuanzisha green environment itakuwa ni sawa. Na tukimalizia hebu tu, tuangazie kidogo uh, uh, taswira ya jinsi mambo yatakavyokuwa katika siku za usoni. Sijui kwa wale wanafuata siasa na hawajui labda, sasa um, mdahalo mwingine hautakuwa wa watu ishirini, hapana shaka Hebu tuambie itakuwa vipi? Ah, kulingana na maoni yangu ni kwamba mdahalo wenyewe utabadilika, maanake kwa siku kama ya leo kuna watu ambao wamezungumza kwa uchache sana. Niliyekuwa nikimtarajia azungumze, ambaye pia naona ni mahiri anayeinuka, ni Bwana Castro. Ana maono, ana lengo, lakini kwa leo amezungumza kwa muda mfupi sana. Kwa hivyo naona katika mjao, mjadala ujao ni kwamba Uh, watakuwa ni kama watu. Kuna wate wale watakaochujwa maanake, wengine hawakuwa na sera nzuri, wengine hawatakubaliana na mawasiliano ambayo jinsi walivyokuwa wakiwasilisha yale makabilio yao. Kwa hivyo naona ya kwamba wengine watachujwa hasa sana sana, sioni, kwa maoni yangu, kuna watu ambao pale kama watu watano siku hii ya leo ambao hawakuweza kuhitimu vizuri. Sasa tu karibu, wakati tukiondoka kwenye mjadala huu, wewe umeona kwamba swala la uchumi ama mikataba ya kiuchumi na hasa China ikizingatiwa limeibuka sana. Aa, unaona kama iwapo mtu atashawishi wapiga kura wa Marekani kuhusiana na kumchagua kuwa rais, labda pengine lazima aeleze msimamo wake kuhusiana na China, ah, kwamba lazima adhibitishe ya kwamba ni jinsi gani China inavyothuru. Kama jana, bwana founder alitoa jambo hilo, akisema kwamba wanaleta vitu vya, uh, vya thamani ya chini sana, vitu ambavyo vitu ambavyo havistahili kuwa hapa Marekani, na kama jinsi unavyojua mm -hmm. iwe ni magari, iwe ni mavazi mm -hmm. Marekani hutoa yao yakiwa ni ya kiwango cha juu kulingana na nchi zingine. Kwa hivyo atakayetoka na jambo hilo na kuweza kukiria kwa kudhihirisha watu wakiria ya kwamba hapana usawa wa uchumi Aa, na pia Bwana Biden amezungumzia leo kuhusu jambo hilo la uchumi, hasa mahali ambapo anaposema ya kwamba haya hawataruhusu uchina uchina kuendelea Nnam. na vyombo vyake na biashara mbovu. Kwa hivyo, na pia wale matajiri ambao wanafanya biashara mm -hmm. na China ambao wanaweka makampuni kule nchini China na kuleta hapa vitu vile vyote watavitupilia mbali, ili Marekani iendelee kuwa ya kwanza katika dunia. Nakushukuru sana kwa muda wako asante. Uh, sana uh, huyu alikuwa ni Daktari Timothy Sadera uh, ambaye pia ni mchambuzi wa masuala kisi ya kisiasa na kijamii kutoka Atlanta, Georgia uh, uh -huh. tukizungumza kuhusu mdahalo ambao wamalizika muda mfupi na Kamau. Kwa wasikilizaji wetu ni kwamba mdahalo mwingine sasa wasubiri utakuwa tarehe kumi na mbili na tarehe kumi na tatu mwezi wa Septemba na sasa unaona kwamba watakuwa wamep pungua kama anavyoeleza Sadera, na vile vile wale ambao watakuwa wameshinda kulingana na mchakato huu, watakuwa wataku, watapata hela ambazo, eh, eh, watakuwa wanachangisha, watapata hela nyingi za kutosha mpaka kufikia mdahalo huo mwingine. Asante sana. Basi sasa ni wakati mwingine ambapo tunaendelea kusikiliza habari za dunia. Gavana wa jimbo la Puerto Rico anayekabiliwa na matatizo, Ricardo Rosello ametangaza kwamba amemteua mbunge wa zamani wa jimbo uh, hilo kuchukua wadhifa wa waziri wa mambo ya nje wa Uh, wa huko Puerto Rico Pedro Pierluisi ameteuliwa uh, siku moja uh, kabla ya siku ambapo gavana huyo anatarajiwa kujiuzuru ambayo ni siku ya Ijumaa. Uteuzi huo unamfanya Pierluisi kuwa mstari wa mbele uh, kwa wale ambao wanatajwa kama ambao watarithi madaraka ya gavana wa jimbo hilo uh, baada ya Rosello kuondoka. Hata hivyo, haijabainika wazi kama atachukua wadhifa huo moja kwa moja kwa sababu baadhi ya wajumbe wa wakilishi kwenye jimbo hilo wametishia kutopiga kura ya kumuidhinisha gavana. Roselo amekuwa akikabiliwa na upinzani mkubwa kutoka kwa wakazi wa, wa jimbo hilo kufuatia jumbe zilizovuja za takriban kurasa mia tisa zilizoonyesha yeye akitumia lugha ya kudalilisha. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Katika taarifa ambayo tumeipa kipaumbele, tunaelekea moja kwa moja huko DRC ambapo timu ya chanjo inaendelea na kazi ya kupatia ama kutoa chanjo kwa watu wanaoaminika kukutana na mgonjwa wa Ebola aliyefariki dunia mjini Goma, kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo. Basi hapo jana mwenzangu Idli Gongo alizungumza na Daktari Stephen naye ambaye ni kiongozi wa timu inayoongoza ama inayoendeleza zoezi hilo. Basi Daktari Stephen anaanza kwa kueleza kile wanachokifanya baada ya kutokea kifo cha pili cha ebola katika mji wa Goma. Goma kumepatikana sasa kwa leo kaa ya pili ya ebola, na hiyo ka tu tumeanza kutumika sasa, kwa kuweza kuanza ndui na kuangalia watu wote wenye walikuwa na Kompati na huyo mtu, na hata vile vile kulikuwa mmoja alijielekeza huko ngambo za Birasa e, Sud Kivu nako, pia vile vile waganga wamefika, wanaenda kuchunguza kuliwa wanani walikuwa wa kompati na wale, kusudi kesho kazi ya ndui ianze. Na hapa Goma kabisa tumeanza kazi ya ndui kandokando ya huyo mtu alienda kwenye mababu na ndio kazi tunafanya hapa Goma. Sasa tatizo ni nini hasa daktari Steven? Maanake pamoja na kuwa mmekuwa mkitoa chanjo, lakini inaonekana tatizo bado lipo. Tatizo ipo kabisa, kwa sababu inafaa tunaona kabisa wale wote walikuwa on contact na huyo mtu na eh, kuweza kuwachunguza kisha siku na tukiendelea na ndui, kile ambacho unaweza kutueleza. Uh, kwa nini bado uh, hawa wagonjwa ama watu ambao wanaonyesha kuambukizwa ebola wamekuwa wakipatikana na kusafiri kutoka maeneo mbalimbali hapo. Je, swala ni kwamba watu hawajapewa elimu au hawa watu wanakutana na watu wengine ambao wanaebola visa ambavyo bado hamjavigundua? Kusema vile tulizungumza, imepita siku hiyo magonjwa huko ndani ya mji ya mji wa Goma eh, au ngambo za Butembo na Beni, Bunia, watu wamezunguka sana na mara nyingi wakitembea, wamekuwa wagonjwa wapita fasi ya, ya, ya kunawa mikono wa, wa hawayaonyesha hata sini moya inakuwa shida sana ndio maana tunakuwa na hiyo magumu na wengi mara mingi wamepita wakijificha inatuletea shida kabisa kwa hivi sasa uh, harakati ambazo zipo hapo katika mji wa goma labda utupe uh, taarifa zaidi za kile ambacho mmekuwa mkikifanya kabla ya hata ya huyu mtu E, kujulikana kwamba amepata virusi vya Ebola na hivi sasa mnashughulikia watu ambao kuna uwezekano wamekutana naye. Tunawashughulikia na wengine wote walikuwa kabisa wakontakti wa oriske, wameenda ndani ya matibabu kusudi wapate matunzo. Ni kusema e, kwa sasa kabisa kazi inaendeka vizuri, lakini kwa hali hii jinsi ilivyo, unaweza ukasema kwamba mji wa Goma upo salama na Ebola. Hivi sasa tunakuwa ndani ya, ya salama, lakini eneo zile tunakuwa wasiwasi kidogo. Ni kusema hakuna kabisa eh, kwa kusema sisi waganga tunaendelea tu kupatikana kwa population na kila na, watu wanafanya ya kazi yao ndiyo eh, tunafanya sasa kwa Goma na kuongeza, ni kusema kunakuwa kikao kabandu Goma leo utafanya siku tatu ya kuja kutoka huko Kinchasa, na wenye kutumika ndani ya tere unakuwa ndani ya mazungumuzo kusudi tuangalie namna gani tukomeshe hiyo magonjwa miezi mitatu inayokuwa mbele. Basi bado tukiwa huko DRC ni kwamba hali ya wasiwasi imeendelea wasi, kutanda hapo jana mjini Bukavu kufuatia kifo cha mwanamke huyo ambaye inasemekana huenda aliambukizwa Ebola katika kesi ya pili iliyogundulika mjini Goma Jumanne wiki iliyopita. Basi hapo jana hakuna meli iliyoruhusiwa kutia nanga kwenye bandari za Bukavu wakati uchunguzi ukiendelea kufanyika. Mwanahabari wetu Mitima Darashan ana maelezo zaidi kutoka mjini humo. chakura, chakura, chakura, chakura, chakura. Katika bandari hii ya boti ya Emmanuel nimegundua kwamba kuna boti nyingi ambazo zilibaki zikizungukazunguka juu ya ziwa Kivu tangu mapema ya asubuhi, boti ambazo zingepaswa kutua ndani ya bahari saa 12 asubuhi, lakini kutokana na agizo la gavana wa Kivu Kusini, Teongwa Bijekasi, zilizuiwa kufuatia ujumbe wa tahadhari uliotolewa, ili kujaribu kumpata mwanamke yule aliyeshukiwa kuwa na ugonjwa wa Ebola na ambaye alishukiwa kusafiri katika mojawapo ya boti hizo kuja hapa mjini Bukavu. Gavana wa mkoa wa Kivu Kusini, Teongwa Bije Kasi, anaeleza: tulipata information kama kuko mtu mmoja alikuwa na kontak na mgonjwa wa Ebola kutokea Goma na alibeba bato na njo vile taingia jana, tukalomba wa servisi ya sekurite na wakolaborater wangu buke mabato te natoka Goma busiku tuifanye kontrole yayo. Wakiwa na hofu nyingi, abiria walibaki ndani ya boti hizo wa huku wakisubiri hadi majira ya saa tano wakati ambapo timu moja la waganga lilifika mahali hapo pamoja na vikosi vya usalama, viongozi wa Kivu Kusini na wadau wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo husika na afya. Timu hizo maalum zililazimisha kila abiria wa boti hizo zote kujitambulisha, huku zikichukua joto la kila abiria kwa vipimo vya joto vya laser na kuwaamuru abiria wote waoshe mikono yao katika maji ya klorini. Baadaye abiria walitengwa kando kwa dakika chache kabla ya kuachwa huru, baadaye kila mtu kwenda mahali alikotaka. Lakini abiria hao walisema kutofahamu kabisa umuhimu wa kuzuiliwa huko, sababu tangu Jumanne jioni walikuwa bado ndani ya maji hadi saa tano Jumatano huko wengine bado kula tukwa tunatoka Goma deja balisha tupima kama mtu ana ile virisi tunafika tena hapa Bukavu, tunatoka mubato banapima bana. Sasa mtu mumaji ndo atapatia ugonjwa? Hapana ah, na kama ah, ebola ingikuwa, eh, isa yote tungikuwa m singikamata wengine juu hakuna intervension ah, ah, angekufa ah, ah, tu ah, si ebotisi tuko mubato eh, haikonja kusema tuko na ile problem. Mi kwanza ni muzazi niko wanyonyesha, si hakuna mpaka sai. Licha ya kuwa hadi hapo hakuna kisa chochote cha ebola kilichogunduliwa katika jimbo la Kivu Kusini, gavana wa mkoa huo Teongwa Bijekasi anaomba wakazi kuendelea kubaki makini. Kama mtu anajua ki ndugu fulani alikuwa mgonjwa wa ebola wale kuna sinye fulani, wasifichike. Wakati huo huo, asasi za kiraia mjini Bukavu zimechukua fursa hii na kuonya serikali ya mkoa wa Kivu Kusini kuweka timu za waganga kwenye ziwa hilo Kivu ajili ya kufanya uchunguzi zaidi wa abiria katika meli zinazotoka Goma kuja hapa mjini Bukavu. Remi Kasindi ni kiongozi wa vuguvugu vugu la Amka Congo. tunawaza kamba leti waganga ambao wanatembea kulake wanafatilia fatili yote mouvement yote bako wanakontrole batu katikati ya laki na mabato zinye zitakuya mitima de la chance. Sauti ya Amerika, Bukavu. Basi Tunaendelea kusikiliza idhaa uh, ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Kumekucha Afrika. Na moja kwa moja tunaelekea sasa nchini Kenya, ambapo katika siku za karibuni uh, imeshuhudia vifo vingi kutokana na saratani, swala ambalo limegusa hisia za kitaifa, hasa baada ya watu mashuhuri miongoni mwao, uh, yule aliyekuwa mbunge wa Kibera, uh, Ken Okoth, gavana wa Bomet Joyce Laboso, na mkurugenzi wa kampuni ya Safaricom Bob Collymore, miongoni mwa wengine kuaga dunia kutokana na saratani. Basi mwenzetu Salma Muhamed akiwa Mombasa amefanya mahojiano na daktari Omar Hussein, ambaye ni mtaalamu wa saratani, na anaanza kwa kumuuliza, kati ya wanawake na wanaume nchini Kenya ni nani walioathiriwa zaidi? Ukijumlisha kwa idadi katika jinsia zote mbili za wanaume na wanawake, maradhi ambayo yako namba moja ni ni kansa ya matiti ama maziwa, ikifuatiliwa karibu na cervical cancer Alafu serikali ikifuatiliwa na kansa ya koo na vilevile kansa ya prostate kwa wanaume, alafu na kansa ya ya colon. Kuna idadi ya kitaifa kuhusu vifo vinavyotokana na kansa? Afikia sasa hatuna, na kwa kizungu tutasema comprehensive data ambayo inaonyesha uzito wa hili tatizo hapa nchini. Hali ya hapa nchini iko vipi katika kutambua ugonjwa huu? linalotakikana ni bidii ni bidii zaidi kutoka kwa serikali, ili tupate kufikia pale ambapo nchi ambazo zilizoendelea zilipofikia, ambapo wanaweza kupata maradhi mengi ya kansa, hasa kama kansa ya matiti, kansa ya mlango wa kizazi, yanapatikana yakiwa katika ile steji ya mapema, ambayo ukiipata katika steji ya mapema, then uh, daktari anaweza kupatia matibabu na ubika kutokana na yale matatizo na na... lolote, labda ungependa kuongezea, haswa kuhusiana na vifo kuongezeka hapa nchini kufuatia ugonjwa huo, na iweje kwa yule mtu ambaye hana uwezo wa kupata matibabu? Kwa sisi madaktari, tatizo la saratani na vifo na watu kupata matatizo si jambo genyi kwetu. Baada ya matatizo haya kuwaathiri viongozi wetu, tunaona kidogo cha bidii ama changamoto I, I, na uhamasisho umeanza kutokea vile ambavyo inavyopasa hatujafikia mm -hmm, pale tunapotakikana. Pia tunashukuru kwa sasa wanasiasa wameanza kujua kuwa hili tatizo limefikia kiwango cha kuitwa vile national disaster. Na labda kutokana na hili kutakuwa na, na mchango zaidi kutoka kwa viongozi wetu ambao kwisha wao ndio waamuzi ama policy makers ambao wa watahakikisha waweke msukumo zaidi tupate investment zaidi katika katika nyanja ya afya. Haya basi, ni Salma Muhamed akizungumza na Daktari Omar Hussein kutoka Mombasa kuhusiana na la janga la saratani nchini Kenya. Sasa tupate muktasari wa habari <mukita> Ujerumani imekataa wito wa Marekani wa kujiunga na nchi zingine za Ulaya kulinda safari za majini kwenye eneo la mlango wa bahari la Hormuz. Marekani ilikuwa imeitaka Ujerumani kuungana na Uingereza na Ufaransa katika juhudi za kutoa ulinzi kwa meli zinazobeba mafuta zikipitia eneo hilo ambako takriban asilimia ishirini ya mafuta ghafi yote duniani hupitia. Katika hatua isiyo ya kawaida Marekani imemwekea vikwazo waziri wa mambo ya nje wa Iran. Afisa mmoja wa mwandamizi wa utawala wa Trump aliwaambia waandishi wa habari jana kwamba Mohammad Javad Zarif amemwakilisha kiongozi mkuu wa Iran, Ayatola Ali Khamenei, ambaye hivi karibuni aliorodheshwa na wizara ya fedha ya Marekani kama mmoja wa watu waliowekewa vikwazo mbalimbali mbali. Kwingineko ni kwamba kwa mara nyingine tena, mamia ya waandamanaji walifurika barabara za mji wa Al Obeide nchini Sudan kupinga hatua ya maafisa wa usalama ya kuwaua waandamanaji sita, ikiwa ni pamoja na wanafunzi watano, siku ya Jumatatu na kiongozi mmoja wa upinzani katika nchi hiyo hiyo ya Sudan amesema jana Jumatano kwamba wapatanishi kutoka baraza la kijeshi linalotawala na wale kutoka upinzani wamepiga hatua muhimu kuelekea kwa utawala wa kiraia. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo, jina langu Harison Kamau, nikiwa na mwenzangu hapa studioni BMJ Muridhi na upande wa pili CDI Shuba Hiro, tukisema kwa heri na kukutakia asubuhi njema kutoka Washington DC.