Ni habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington DC. Msomaji ni mimi Mery Mgawe. Maafisa katika jimbo la California wanasema mshambuliaji aliyekuwa na silaha aliua watu watatu Jumapili na kuwajeruhi wengine kumi na tano wakati wa tamasha la kilimo na chakula. Shambulizi hilo lilitokea katika mji wa Gilui. Mkuu wa polisi katika mji huo Scott Smith anasema mshambuliaji naye aliuawa na, na afisa wa polisi waliokuwa wanalinda usalama kwenye tamasha hilo. Uchunguzi unaendelea ili kujua nini hasa sababu ya shambulizi hilo. Wakati huohuo, rais Donald Trump leo ameeleza uchungu wake juu ya tukio hilo na ametoa salamu za rambirambi juu ya familia zilizopoteza wapenzi wao. Waandamanaji watano wa Sudan wakiwemo wanafunzi wameuawa kwa kupigwa risasi leo katika maandamano yaliyohudhuriwa na watoto wa shule kupinga uhaba wa mkate. Mauaji hayo yanatokea siku moja kabla ya viongozi wa kijeshi na afisa waandamizi wa maandamano kufanya mazungumzo juu ya kuunda serikali ya mseto itakayojumuisha wanajeshi na raia. Kufuatia mauaji hayo yaliyofanyika katika mji wa All Obeid wa jimbo la kaskazini la Cordofan, viongozi wa jimbo hilo wametangaza amri ya kutotembea usiku katika miji minne ya jimbo la Cordofan. Ongezeko la bei ya mkate ndio ilikuwa chanzo cha maandamano makubwa yaliyopelekea kuondolewa madarakani kwa kiongozi wa muda mrefu Omar al Bashir mwezi Aprili mwaka huu. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Waziri Mkuu mpya wa Uingereza Boris Johnson leo amewataka viongozi wa Umoja wa Ulaya kutoendelea na msimamo wao wa kupinga mazungumzo mapya juu ya mkataba wa kuiondoa Uingereza kwenye Umoja wa Ulaya maarufu kama Brexit. Johnson ambaye aliingia madarakani wiki iliyopita anataka kubadili mkataba wa Brexit uliofikiwa na mtangulizi wake cheriva May. Johnson ametishia kuiondoa Uingereza kwenye umoja huo kwa hali yoyote ifikapo Oktoba 31, lakini Umoja wa Ulaya umekwisha tangaza kwamba hakuna mazungumzo mengine yatakayofanyika kuhusu Brexit. Serikali ya Uingereza haijafahamisha iwapo waziri mkuu Johnson ana mpango wa kuelekea mjini Brussels kujadiliana na viongozi wa umoja wa Ulaya, lakini msemaji wa serikali yake amesema waziri mkuu hatojielekeza Brussels hadi pale umoja wa ulaya utakuwa umebadili msimamo wake. India imeongeza juhudi kwa kuwalinda chui, wanyama ambao wanazidi kuteketezwa katika maeneo mbalimbali ya dunia. India inasema katika kipindi cha miaka minne iliyopita idadi ya chui iliongezeka kutoka kwenye 2228 hadi 2976. Mwaka 2010 India ilikuwa na chui 1400. Waziri Mkuu wa India Narenda Modi leo amesema wakati wa uchapishaji wa ripoti ya mwaka elfu mbili kumi na nane kuhusu idadi ya chui kuwa lengo la mkutano wa mjini St Petersburg nchini Russia miaka tisa iliyopita la kuongeza idadi ya chui hadi elfu mbili na ishirini na mbili sasa limekamilika. Modi amehitaji hatua hiyo kuwa ya kihistoria. Mwisho wa habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Sekunde chache kutoka sasa, Id Ligongo anakuja na kipindi cha Kwa Undani. Waundani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, katika matangazo ya Kwa Undani ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika Kwa Undani tutaangalia siasa za Marekani, hasa kwa kuangalia matamshi yaliyozua mjadala ya Rais Donald Trump iliyoyaelekeza kwa mwakilishi Elijah Cummings, ambapo hivi sasa e, mjadala mkubwa kwelikweli kweli unaendelea hapa Marekani. Lakini vilevile tutaangalia katika siasa za Marekani, e, hatua ya Rais Donald Trump kutangaza kwamba, a, yule mkuu anayesimamia masuala ya ujasusi hapa Marekani, Dan Coats, kwamba atajiuzulu na matarajio ya kumteua uh, mwakilishi ambaye ameonyesha utifu kwa rais Donald Trump katika kipindi kirefu Bwana John Ratcliffe, na kukaribisha katika matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo. Katika sehemu ya pili e, tutaangalia siasa za Uganda. Nam, karibu katika matangazo ya Kwa Undani, na kama nilivyokueleza hapo awali, hii leo katika Kwa Undani tunaanza kwa kuangazia siasa za hapa Marekani ambapo zinapamba moto kwelikweli kadri siku zinavyozidi kwenda, ambapo mwakani kutakuwa ni uchaguzi mkuu uh, utakaomchagua rais wa Marekani eh, lakini vilevile vile Rais Donald Trump akitaka uh, kugombea muhula wake wa pili. Mpaka hivi sasa yale ambayo yanaendelea ni juu ya matamshi ya Rais Donald Trump ambapo alimwelezea kupitia ujumbe wa Twitter, e, ukionyesha kupingana na mwakilishi Elijah Cummings e, na watu wengi wamezungumzia kile ambacho amekizungumza kuwa ni swala la mwendelezo wa ubaguzi, maanake aligusia kwamba mwakilishi huyu badala ya ku uh, fanya muda mwingi anapokuwa katika uh, baraza la wawakilishi kushughulikia matatizo ya eneo analotokea la hapa uh, Marekani, eneo la Baltimore ambalo si mbali sana kutoka jiji hili la Washington DC, badala yake amekuwa akijikita kukimbizana na uchunguzi wa Mula ambao ulikuwa umejikita kuangazia kampeni za Rais Donald Trump za mwaka 2016, lakini hayo yakiendelea Vilevile vile jambo lingine ambalo limejitokeza na kuleta mjadala ni juu ya tangazo la Rais Donald Trump alipotangaza kwamba mkurugenzi wa idara ya kitaifa ya usalama na ujasusi eh, Dan Coats kwamba atajiuzulu itakapofika uh, mwishoni E, mwa uh, mwezi, jambo ambalo limezua e, mjadala mkubwa ambapo pia kuna uwezekano uh, na ishara zote zinaeleza uh, Rais Donald Trump anaweza akamtaua uh, mwakilishi ambaye kwa kipindi kirefu amekuwa akimuunga mkono Bwana John Ratcliffe ambaye uh, juma liliyopita alikuwa anamuuliza maswali uh, magumu kwelikweli uh, Bwana Robert Mueller ambaye ni mwendesha mashtaka na mchunguzi wa uh, zamani wa uh, ule uchunguzi wa Russia kuingilia uchaguzi wa Marekani katika kampeni za wakati huo mgombea Donald Trump, uchaguzi wa mwaka elfu mbili na sita. Kuzungumza hili kwa undani, tunaye Profesa Fulbert Namwamba kutoka chuo kikuu cha Salisbury hapa uh, Marekani, katika jimbo la Maryland. Profesa, moja kwa moja tukianza na swala la uh, mwakilishi Elijah Cummings, wewe ni mkazi wa jimbo la Maryland na unafanya kazi katika jimbo la Maryland. Hebu tueleze uh, kile ambacho kinaonekana uh, kwamba si, swa, si swala uh, lenye uh, kuleta ishara nzuri hasa kwenye swala so zima la ubaguzi eh, hapa Marekani uh, hayo uh, semi aliyosema ni yenye uh, kudhulumu na pia ni kubagua watu weusi na walio weusi hapa Marekani hawajafurahia manake. Uh, huyu rais amekuwa na dhihaka nyingi na matamshi, na sio tu kwa weusi, alianza na kudhihaki watu wa kutoka Mexico, akaja akasema nchi za Afrika um, kuwa kama ni tundu la kinyesi, akaja akatukana Ha, amekuwa wakati wote ni dhihaka hili wala hili. Sasa amegeukia ha, weusi wa Marekani na kuita kuwa Bwana Cummings ambaye anaheshimika sana na ambaye ni mwenyekiti wa kamati ambayo ilikuwa inamchunguza, inachunguza mambo ya Urusi na mambo mengine, na kusema kuwa anaposimamia ni mahali pamejaa panya na uchafu. Kwa hivyo hiyo ni dhihaka kwa watu weusi na kwa kile ambacho uh, amekieleza nafahamu kwamba uh, kuanzia wanahabari, watu wenye asili ya Maryland, wawakilishi vilevile, na uh, jumuiya ya watu ambao wanataka usawa katika masuala mazima ya rangi wamekuwa wakiendelea uh, kueleza kusikitishwa kwao na kupinga kauli hii yote ambayo rais Donald Trump ameitoa yeye binafsi. Ni nini ambacho anajitetea yeye? Yeah, anajitetea akisema kuwa yeye ndiye atakayesaidia watu weusi na kuwa watu weusi wale wasimamizi uh, au watu waliowateua kuwa hawawasaidia, lakini ukweli wa mambo ni kuwa miji mikubwa kama Baltimore, hata Washington DC, eh, haipewi pesa za kutosha na serikali kuu, kwa hivyo yule ambaye ni mbunge wa Congress pia atakayegeuza pande, inabidi serikali kuu iunge mkono na kufuatia. Miaka thelathini iliyopita wamekuwa wakipunguza pesa zinazoenda kwenye mijimikuu na hakuna pesa za kutosha kuweka uh, huo anaoita usafi. Ni kuwa lazima serikali kuu ihusike, na iko chini ya Trump, sio chini ya mbunge. Kwa hivyo anapotosha kabisa na sio ukweli na kile ambacho unaweza kutueleza Profesa, manake hivi sasa eh, hili swali linaonekana kwamba limehamia, eh, ni kuhamisha mashambulizi kutoka kwa wale wawakilishi wanne wanawake, ambapo majuma mawili yaliyopita ya, ya mjadala um, ulikuwa mkubwa kwelikweli, watu wakionyesha uh, ku mpinga um, Rais Donald Trump alivyotoa matamshi yao kwamba kama mtu anaona hapa Marekani kuna matatizo basi arejii huko walikotoka, ili hali kwamba wawakilishi hawa wali, ni, ni, ni wa Marekani e, watatu ni wa kuzaliwa na mmoja ni wa kuandikisha. Kile ambacho kinaonekana unaweza ukasema kwamba ni kubadilisha labda a, kubadilisha mjadala kwa, kutoka kwa wawakilishi hawa kuelekea kwa a, huyo muwakilishi Elijah Cummings na wakati huo huo kuhamisha mjadala kutokana na kile ambacho kilikuwa kikizungumzwa na Robert Muller juma lililopita alipowasili, uh, na kutoa ushuhuda wake mbele ya kamati ya sheria katika baraza la wawakilishi. Ni kubadilisha mjadala, lakini mjadala ni uleule ule. ni kwa kukiwako na wawakilishi wa watu wachache uh, kama watu weusi, watu wanaotoka nchi za mbali, mahali ya mjadala kuwa kazi ambayo Trump anafanya, ambayo si nzuri yeye, yeah, ataangalia na kusema, je, unawakilisha nani, au je, unatoka wapi? Kwa hivyo wale aliwaambia, rudini kwenu, mwende mkatengeneze. Huyu anaambiwa rudi kwenye unawakilisha, uende ukatengeneze pale. Kwa hivyo utaona kuwa muundo ni ule ule, mwelekeo ni ule ule, anageuza mjadala na, na kuchafua na kugeuza mjadala lakini linalojumkinika waziwazi ni kuwa akiangalia kwa yeyote anayotoka mahali ambapo kuna maskini ye ataangalia ule um, ataangalia huo umaskini na kujaribu kusema kuwa yule mwakilishi ndiyo anasimamisha anayesimamia huo umaskini. Lakini kama sasa Cummings anasimamia mahali palipo Marekani, serikali kuu ndiyo inahitajika kurekebisha pale mahali na Elijah Cummings amekuwa akipambania marekebisho mazuri Uh, kwa sehemu anayowakilisha. Kwa hivyo, Trump, unakubali kuwa anajaribu kuigeuza mjadala, na tuzungumzie hili swala la kujiuzulu kwa mkurugenzi eh, wa idara ya kitaifa ya ujasusi eh, nini ambacho kinaweza kuashiria hapa, manake Dan Coats amesema kwamba yeye sasa anakaa ana kando kwenye hii nafasi na anakuwa anaingia katika orodha ndefu ya maafisa wa ngazi za juu na nafasi nyeti katika utawala wa rais Donald Trump waliojiuzulu wenyewe. Rais Trump yeye hataki kuambiwa ukweli, kwa hiyo hataki mtu ambaye atakuja pale amweleze ukweli. Nawe wajua kuwa usalama wa nchi yoyote unategemea wale watakaoenda kwa rais right, wa nchi hiyo au mfalme wa nchi hiyo, na kumwambia hali ya mambo ni hii. Yeye anataka mkuu wa ujasusi ambaye atakayemwambia ataka kinachompendeza. Dan Coats hakukubaliana na kukubali kuwa Urusi haikuwa hatari kwa Marekani. Dan Coats hakukubaliana na mambo ya Korea. Dan Coats, ha, hakuna chochote Trump amesema ambacho, uh, Dan Coats amekubaliana nacho, na anapoitwa na bunge la Congress, yale yani maneno husema huwa tofauti kabisa na yale Trump anasema. Kwa hivyo Trump amechoka naye, sababu anamwambia ukweli, angependa aondoke aende upande, alete mtu ambaye atakayemwambia ataka anachotaka kusikia na afurahie, sababu hana habari na kuambiwa ukweli. Na kile ambacho unachoweza kutueleza uh, maanake inaonekana anatarajia kumteua uh, mtu ambaye kwa namna moja ma nyingine amekuwa akionekana kama ni mfuasi wake huyu mwakilishi eh, ambaye amekuwa mara nyingi akionyesha wazi wazi E, kupingana na masuala yoyote ambayo yanaonyesha kwamba rais Donald Trump hafanyi kazi yake inavyostahiki. Bwana uh, John Ratcliffe, hebu tuambie kile ambacho unakiona kuelekea uteuzi uh, huu. Nimeeleza kuwa yeye anataka mtu kwanza, atakayekubaliana naye; pili, atakayemwambia kile anataka kusikia; pili, akiitwa na bunge la Congress kuhojiwa, yale atakayosema akienda kwenye bunge la Congress ni yale yatakubalika na vile Trump anafikiria. Kwa hiyo Trump yeye hana hataki kujua, uh, kwa mfano hatari za ukweli zinazozilizo dhidi ya Marekani, anataka yule atakubalia, anataka yani sijui ni mwite um, kibaraka. Kwa hivyo huyu anayemchagua ni kibaraka wake. Profesa uh, fulbert Namwamba, mi ni kushukuru sana kwa kuwa nasi hii leo na kueleza haya yote uh, ndani ya kwa undani. E, shukran kabisa. Na hapa tunakamilisha sehemu ya kwanza ya kipindi hiki, na tutakaporejea tutaendelea na sehemu ya pili ambapo tutaelekea moja kwa moja nchini Uganda, ambapo tutaangazia e, mambo yanavyokwenda humo, hasa mabadiliko ama muswada wa mabadiliko ya sheria za uchaguzi. Karibu katika sehemu ya pili ya kipindi cha Kwa Undani. Katika Kwa Undani hii leo tunaangazia e, kufuatia mashirika ya kutetea demokrasia nchini Uganda kupinga mapendekezo yaliyowasilishwa bungeni na serikali yenyewe yakidai kwamba ni nia ya kuleta mabadiliko makubwa e, katika kuweka mazingira mazuri ya uchaguzi ulio huru na wa haki. Lakini mashirika hayo yametaja mapendekezo yaliyowasilishwa kuwa na ya kudhi haki na yasiyokuwa na heshima kwa mfumo wa demokrasia. Mambo yapo mengi kwelikweli ambayo yanaainishwa katika uh, muswada huo. Uh, ili kujua kile ambacho kinaendelea, uh, uh, nilizungumza na mwanahabari ambaye, eh, ni Bwana Patrick kutoka nchini Uganda, na nikataka kujua kile ambacho anaweza kutueleza kwamba je, kilichomo ndani yake ni nini hasa, eh, katika kuleta swala hili, lengo kuu la huu mswada ni yaani, kuona ya kwamba kuna watu ambao wana wanabaki katika uongozi kulingana na vioo vi ambavyo vipomo kulingana na wapinzani. Wakiangalia vile vipengele ambavyo vimo katika huo mswada, unapata ya kwamba wanajaribu kuzuia, yaani mambo ya kuona ya kwamba ukweli una, una, unatolewa wazi. Kwa mfano tuseme, hauwezi ukasema ya kwamba mahali ambapo watu wanapigia kura hakuta kuwepo na kamera, hakuta kuwepo na rekoda, hakuta kuwepo na simu kwa mfano kulingana na, na hii generation ambayo tu, tuko in yenye ya kwamba kila kitu fanyacho kinaweza toka sasa. Jambo kama hilo ni, ni kuzuia yani, ni kujaribu kuona ya kwamba wale ambao wanataka kubaki katika uongozi wanabaki. Hauwezi ukasema ya kwamba utafanya tuseme, mwanajeshi uh, polisi uh, madaktari kukuwa wanapiga kura siku tano kabla ya uchaguzi mkuu uanze. Huwezi ukajua lengo la kitu kama hiyo. Hauwezi ukasema ya kwamba kila mahali ambapo watakuwa wakipigia kura itakuwa ya kwamba watu watano peke yake watakuwa wanaambiwa matokeo yenye imetolewa katika hicho uh, kituo cha kupiga kura. So watu wa kawaida wakizingatia mambo kama haya, wanaona ya kwamba kuna watu fulani wanajaribu kuona ya kwamba wana sheria kuona ya kwamba inawaruhusu kubaki katika viti vyao. Kile ambacho kinaelezwa kusababisha kuletwa kwa muswada huu, kuletwa kwa mapendekezo haya, ni nini hasa? Kulingana na uh, mwanamkuu wa sheria wa Uganda, uh, uh, yaani uh, lake ni kwamba watu wamekuwa wakiita, wakitaka kujua, wakitaka, wakitaka ma, ma, mabadiliko. Uh, kuhusu haya mambo ya ya kupiga kura kumekuwa yani, na na sheria yenye, iko iko katika wakati huu, ni ile sheria ambayo wengi wanasema hairuhusu yani free and fair elections. So wengi wamejaribu kusema ya kwamba kukuwe na mabadiliko, na haya mabadiliko yawe mabadiliko yenye watu wengi wanachangia. So lengo kuu ni kwamba mwana sheria mkuu anasema ya kwamba watu wanaitisha yani, ni demand from the people. Watu wanataka kukuwepo na mabadiliko katika hii sheria ya uchaguzi, lakini sasa shida ni kwamba hii sheria imeletwa, nani ameulizwa? Yani sheria tunaona ya kwamba mtu mmoja alikaa katika chumba chake aka watu fulani, yani kikundi tu cha watu wadogo ndio wamefanya haya mambo. Na tam, jambo la kushangaza tena ni haya mambo huu mswada yani yani, haujawekwa wazi. Hakuna mtu amejaribu, amefaulu kupata tuseme document ya huu mswada. Ni kitu ambayo ilipendekezwa yani, ili- iliwasilishwa bungeni na imepelekwa katika legal committee, na hapo utajipata ya kwamba wamerudisha wakitaka kupiga kura yani, kuamua aidha iadoptiwe ama isiadoptiwe. So at the end of the day, unaona ya kwamba ngawaje kulikuwa na demand, ngawaje kulikuwa na mahitaji kutoka kwa, kwa wananchi, yani imechukuliwa advantage kuona ya kwamba umetaka haya mambo, lakini wacha tufanye ile itatu- itatudefend. Huwezi sema ya kwamba mtu tene asipofaulu kupata pengine tiketi ya chama chochote ku, kuenda elections hawezi kusimama kibinafsi, hiyo ni kama unajaribu kuona ya kwamba unasukuma watu katika ukuta, unanyima watu, yani, mawasiliano. So at the end of the day tunaona ya kwamba ni kuna zile motives ambazo hawat- watu hawajajua vizuri kabisa mpaka hivi sasa tunaona kwamba mashirika ya kutetea demokrasia nchini Uganda yameshapinga mapendekezo ambayo yamewasilishwa bungeni na serikali. Je, kwa upande wa wananchi kuna mwamko wowote ule wa kutoa maoni juu ya hiki kinachoainishwa kwenye huu mswada? Kulingana na historia yenye imekuwepo, miswada yote yenye imewasilishwa na serikali, huwa hautakuwa mswada wa kwanza wenye umepingwa na wananchi, huwa hautakuwa mswada wa kwanza wenye umepingwa na wabunge wengi. Lakini kama kawaida, miswada ya serikali, ile miswada, yani, mswada unaweza pitishwa hata kwa siku mbili kulingana na, na procedure zenye zinakuwepo, unlike hii miswada ingine n inatachi wananchi wa kawaida. Serikali ikiamua kitu itapita. Ndiyo. Uh, vyombo, vyombo vya habari ni mtu tuseme watu wengi wenye wenye wanajaribu kutetea demokrasia wametokezea, wamesema haya na haya, wananchi wamesema. Ukisikia kwenye vyombo vya habari, kila mtu anajaribu kupinga, lakini kulingana na historia, hauwezi ukasema hii kelele itabadilisha ita, ita, ita, ita chochote. Mfano ni kwamba mswada juzi umekuwepo wa waku, kuona ya kwamba miaka ya rais haiendi. Rais, rais hafai hai kugombea urais akikuwa na miaka sabini na tano ku, kuenda mbele. Ni mswada uliwasilishwa bungeni, na the fact that huu mswada uliwasilishwa na mtu ambaye ako katika serikali, ulipitishwa kwa hamu na damu. Walijaribu wakaona ya kwamba umepitishwa, ngawaje kulikuwa na public outcry, wananchi wengi walijaribu kupinga, kampeni zikakuwepo uh, zikatoka zikipinga huu mswada lakini the fact that serikali iliamua, ilipita, iwe ngumi iwe viboko, ilipigwa kuona ya kwamba mswada umepita. So mswada kama huu wenye umewasilishwa hivi juzi wenye uko katika mezani wakati huu, kelele itapigwa, watu watatokezea wapinge, lakini kile serikali ambayo iko katika uongozi sasa ikiamua na ikitaka, utapitishwa. So ile kelele, mapingano yoyote itakuwepo lakini hakutakuwepo na tofauti yoyote. Kile kimeamua kitakuwa ni kile kile. Ni vipengele gani ambavyo vinaonekana vinaelezwa uh, zaidi kuwa ni vibaya na um, kile kinachoonekana kina walenga kina wa kina nani hasa? Kusema ukweli, vipengele tuseme out of a hundred ni vipengele kama uh, 90%. Kwa sababu kila hakuna jambo hata moja hivi, hakuna hata kipengele kimoja ambacho kinaona ya kwamba kina- kiko universal ama kinakubaliwa na mtu yote ama kinakuwa heri heri, ni wanalenga watu kidogo kidogo. Una, unaona ya kwamba wanalenga sana sana watu wa opposition, kwa sababu kulingana na, na uchaguzi u, u, umekuwepo zile ma by-elections zenye zimekuwepo, tumeona ya kwamba tuseme kama media imechangia sana kuona ya kwamba inakuwa fair and free, yaani mambo ya kuiba kura imekuwa kidogo sana sana, na uchaguzi wa wanabunge sasa. Ukijaribu kuona ya kwamba haukubali kamera, haukubali simu, haukubali rekoda katika kituo cha kupigia kura, ni kama kuna kitu unajaribu kuficha. So umeona ya kwamba tuseme watu wametokezea, kwa mfano vijana wametokezea, wameonyesha sauti ya kwamba wakati wetu ndio huu na unajua uwezo wa, wa, wa, wa, wa vijana, unajua uwezo wa vijana tukizingatia, tuki mambo na mitambo. So ukijaribu kuona ya kwamba, yani zile ni vifaa vyao, yani weapons zao zenye wanatumia tuseme kama cameras, mobile phones. Unajua ya kwamba hiyo ndio sasa, hiyo ndio weapons zao. So kujaribu kuwa disarm ni kuona ya kwamba, unaona wakienda katika hivi vituo vya kupigia kura hawaendi na hivi vifaa, kuona ya kwamba wanaonyesha kila kitu inayotendeka. So ni mtu wa kawaida, ya kwanza analengwa, ni watu wa upinzani ndio wanalengwa, na at the end of the day ni kujaribu kujitetea ya kwamba tunabakisha kitu yetu tuliyopigania. Naam, basi huyo ni Sam uh, Patrick, Sam Paul na Khaima ambaye ni mwanahabari kutoka televisheni ya NBS ya nchini Uganda akitueleza uh, yale ambayo yanaendelea katika muswada ambao umependekezwa na serikali kwenda bungeni kufanyiwa mabadiliko ambayo yaligusia uh, vitu kama kupigwa marufuku matumizi ya simu uh, na kamera katika vituo vya kupiga kura, ambapo vyama vya kisiasa vitapigwa marufuku kushirikiana na makundi ya kutetea demokrasia. Hali kadhalika wagombea katika uchaguzi hawaruhusiwi kukihama chama chao cha kisiasa baada ya kupoteza uh, katika uchaguzi wa mchujo ili kugombea nafasi yoyote kama mgombea huru. Lakini vilevile wanasiasa, e, inaelezwa kwamba mwanasiasa anayestahili kuwa amejiuzulu kutoka kwa chama chake mwaka mmoja kabla ya kuandaliwa kwa uchaguzi. Endapo atakuwa ameondoka ndani ya chama chake uh, chini ya mwaka mmoja kuhamia chama kingine, basi hataruhusiwa uchaguzi, na vilevile vile hata ataruhusiwa kushirikiana na chama cha kisiasa anachopendelea. Na pia matokeo ya hesabu ya kura yatatolewa mbele ya watu watano tu. Uh, ni moja kati uh, ni baadhi ya vitu ambavyo vimeainishwa katika muswada huo ambao unaelezwa. Lakini katika uamuzi wa Mahakama Kuu katika kesi ya uchaguzi iliyowasilishwa na alikuwa mgombea wa uchaguzi ya Mama Mbabazi mwaka wa elfu mbili na kumi na sita serikali ilistahili e, kuwasilisha bungeni muswada wa kufanya marekebisho ya sheria, ndicho jambo ambacho jambo ambalo linaonekana kushinikiza ama kuchochea hili e, kufanyika kwa wakati huu. Kufika hapo basi, tunakamilisha matangazo haya ya Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mimi jina langu ni Idi Ligongo, shukran kwa kuwa nami. Tukutane tena kesho katika sehemu nyingine ya Kwa Undani.