Julai 29 mwaka 2019. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka Washington DC. Mimi naitwa Kenneth Bwire, na mimi jina langu ni Patrick Nduimana. Tunasikika kupitia redio na intaneti yetu www voa sw com, masafa ya 107.5 VOA FM Nairobi, Kenya, redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu. Karibuni. Kati ya yale utakayoyasikia katika matangazo haya ni kwamba baraza la kijeshi na wawakilishi waandamanaji Sudan wanakutana kuweka mpangilio wa serikali ya mpito, ikiwemo suala la katiba mpya, lakini wachambuzi wanasema wahusika wana kazi ngumu kujenga imani kati yao. Nafikiri kitu kikubwa ambacho kinahitajika sasa hivi ni kujenga imani na imani hii ni kwa wananchi, kwa jeshi, utawala uliopo na vyombo vyote vinavyohusika katika uh, kufanya nchi ya Sudani iweze kujiendesha kama nchi. Katika habari nyingine, mashirika ya kutetea demokrasia pamoja na wanasiasa nchini Uganda wanapinga mapendekezo ya sheria mpya za uchaguzi zilizowasilishwa na serikali wakisema ni kejeli kwa mfumo wa demokrasia nchini humo ni miongoni tu mwa habari utakazosikia msikilizaji katika matangazo haya ya nusu saa kutoka sauti amerika Patrick nduimana anafungua kwa kukusomea habari muhimu za dunia Maafisa katika jimbo la California wanasema mshambuliaji aliyekuwa na silaha aliwaua watu watatu Jumapili na kuwajeruhi wengine 15 wakati wa tamasha la kilimo na chakula. Shambulizi hilo lilitokea katika mji wa Gilroy. Mkuu wa polisi katika mji huo Scott Smith anasema mshambuliaji naye aliuawa baadaye na afisa wa polisi waliokuwa wanalinda usalama kwenye tamasha hilo. Uchunguzi unaendelea ili kujua nini hasa sababu ya shambulizi lenyewe. Rais Donald Trump leo ameelezea uchungu wake juu ya tukio hilo, ametoa salamu za rambirambi kwa familia zilizopoteza. Kiongozi wa upinzani nchini Russia, Aleksei Navalni, amelazwa hospitalini kwa kile kinachoshukiwa kuwa amepewa sumu. Navalni alianza kuugua jana Jumapili usiku baada ya kuugua kile kimetajwa madhara ya kitu alichokula, akiwa na dalili za kuvimba usoni na ngozi kugeuka rangi na kufanana nyekundu. Daktari wake amesema mbunge huyo amepewa kemikali ya sumu ambayo haijatambuliwa. Wafuasi wake kumi na wawili waliokuwa wamejitokeza nje ya hospitali kumjulia hali wamekamatwa. Waandishi wa habari waliokuwa wakifuatilia tukio hilo nao wamekamatwa. Waandamanaji watano wa Sudani wakiwemo wanafunzi wameuawa kupigwa risasi leo katika maandamano yaliyohudhuriwa na watoto wa shule kupinga uhaba wa mkate. Mauaji hayo yanatokea siku moja kabla ya viongozi wa kijeshi na afisa waandamizi wa maandamano kufanya mazungumzo juu ya kuunda serikali ya mseto itakayojumuisha wanajeshi na raia. Kufuatia mauaji hayo yaliyofanyika katika mji wa Al Obeid wa jimbo la kaskazini la Kordofan, Viongozi wa jimbo hilo wametangaza amri ya kutotembea usiku katika miji minne ya jimbo la Kordofan. Ongezeko la bei ya mkate ndiyo ilikuwa chanzo cha maandamano makubwa yaliyopelekea kuondolewa madarakani kwa kiongozi wa muda mrefu Omar Al Bashir mwezi april mwaka huu. Serikali ya China inatumia teknolojia mpya kufuatilia maisha ya watu katika eneo linalojitawala la Xinjiang Uighur hayo ni kwa mujibu wa Jehwar Ilam, mtoto wa mchumi na msomi mashuhuri wa Kiugur Ilam Toti. Uchunguzi wake unakuja huku kukiwa na ripoti kwamba serikali ya Marekani inatafakari kuweka vikwazo dhidi ya shirika la Hikvision la uchunguzi wa video la China kwa linavyotumika dhidi ya watu wa kabila la Ugur kwenye kambi za muda. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Nik Chang ametuandalia ripoti inayosomwa hapa na Aida Isa zaidi ya wa Waislamu milioni moja wa kiwiga wamezuiliwa kwenye kambi. China inasema hivyo ni vituo vya elimu, lakini wakosoaji wanasema kambi hizo zimelengwa kufuta imani za kidini na imani za watu wa kabila la Wiga. Watetezi wa haki za Wiga kama vile Ilham Toti wamezuiliwa. Msomi huyo mashuhuri amefungwa kifungo cha maisha tangu mwaka 2014 baada ya kushutumiwa na serikali ya China kwa kutaka kuigawa nchi lakini mwanawe Johar Ilham anasema babake hajawahi kamwe kuwa mtu mwenye ghasia au kutaka kutenganisha nchi. Ana hofu hatowasikia tena wanafamilia wake kwa vile amethubutu kuzungumza. Ilham anasema maisha ya kila siku huko Shinjiang yanachunguzwa sana. Hata hivyo, Beijing inakana na tuhuma za ukiukaji wa haki za kidini. Rais wa Marekani Donald Trump alikutana hivi karibuni na Ilham na waathiriwa wengine wa manyanyaso ya kidini kwenye White House. Marekani pia inatafakari kuweka vikwazo dhidi ya maafisa wa China kwa ajili ya utendaji mbaya kwa waislamu wa Wawiga. Unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni kutoka studio za idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Waziri mkuu mpya wa Uingereza Boris Johnson leo amewataka viongozi wa Umoja wa Ulaya kutoendelea na msimamo wao wa kupinga mazungumzo mapya juu ya mkataba wa kuiondoa Uingereza kwenye Umoja wa Ulaya maarufu Brexit. Johnson ambaye aliingia madarakani wiki iliyopita anataka kubadili mkataba wa Brexit uliofikiwa na mtangulizi wake Theresa May. Johnson ametishia kuiondoa Uingereza kwenye Umoja wa Ulaya kwa hali yoyote ifikapo Oktoba 31, lakini Umoja wa Ulaya umekwisha tangaza kwamba hakuna mazungumzo mengine yatakayofanyika kuhusu Brexit. Serikali ya Uingereza haijafahamisha iwapo waziri mkuu Johnson ana mpango wa kuelekea mjini Brussels kujadiliana na viongozi wa Umoja wa Ulaya, lakini msemaji wa serikali yake amesema waziri mkuu hatojielekeza Brussels hadi pale Umoja wa Ulaya utakuwa umebadili msimamo wake. Rais wa Marekani Donald Trump amesema mkuu wa idara ya ujasusi Dan Coats amejiuzulu wadhifa wake baada ya kuhudumu kwenye idara hiyo kwa miaka miwili. Jumaapili, Trump aliandika kwenye ukurasa wake wa Twitter kwamba Cots atajiuzulu rasmi ya Augasti 15 na kumshukuru kwa kazi nzuri aliyofanya kwa niaba ya taifa. Trump amesema amemteua senata Mrepublican John Radcliffe kama kiongozi mpya wa idara ya ujasusi. Radcliffe anajulikana kama mtu mwaminifu wa Trump. Dan Cots alikuwa mkurugenzi wa idara ya ujasusi ya Marekani tangu Machi 217 lakini alitofautiana mara nyingi na rais trump kwenye masuala kadhaa yanayoambatana na ujasusi hasa kuhusu sera ya marekani juu ya rusia mpango wa nyuklia wa korea kaskazini na endapo iran ilivunja mkataba wa nyuklia wa 2015 trump aliondoa marekani kwenye mkataba huo Unasikiliza sauti ya Amerika, VOA, kutoka Washington DC, Marekani. Baraza la kijeshi nchini Sudan na wawakilishi wa waandamanaji wanakutana kesho kujadili mambo kadhaa ili kuunda serikali ya mpito. Miongoni mwa ajenda hizo ni pamoja na kuundwa katiba ya mpito, mamlaka ya baraza tawala litakaloundwa, kutumika kwa vikosi vya usalama na kinga ya majenerali, miongoni mwa mengine. Mwenzangu Mary Mgawe amezungumza na mchambuzi wa maswala ya kisiasa Profesa William Kanta kutoka chuo kikuu cha Western Kentucky, na kwanza akamuuliza maoni yake kuhusu mkutano huo. Nafikiri kitu kikubwa ambacho kinahitajika sasa hivi ni kujenga imani, na imani hii ni kwa wananchi, kwa jeshi, utawala uliopo na vyombo vyote vinavyohusika katika uh, kufanya nchi ya Sudani iweze kujiendesha kama nchi kwa hiyo pamoja na kwamba kuna nia nzuri ya kufanya mjadala au vikao vya kurudisha hali kuwa salama, lakini nafikiri kuna mgawanyiko mkubwa ambao, uh, kutokana na kukosa imani kati ya vyombo vilivyoendesha nchi, basi kunaweza kukawa na, na muda mgumu sana wa kuleta makubaliano ambayo yatadumu yata, yata kama kutakuwa na vyombo vya nje ambavyo havitasimamia kwa vizuri sana makubaliano yote. Yatakaofanyika kesho ndio itakuwa kama kikao cha mwisho kwa ajili ya kufikia ule mpito ambao walikuwa wamezungumzia kwamba wataunda ile serikali yao ya pamoja, lakini wengine wanaona kwamba pande mbili zilizokuwa zinahasimiana sasa zinataka kuunda katiba ya pamoja vipi, hii itafanikiwaje? kwa Ni, ni, ni ngumu kiasi kubwa, ingawa ni hatua nzuri imepigwa, lakini itakuwa ni ngumu kwa sababu unakumbuka kwamba Uh, machafuko yaliyotokea karibuni yalisababisha vifo uh, kutokea na pia kuna taarifa za kushtakiwa kwa baadhi ya wanajeshi ambao wanasemekana walihusika katika mauaji yaliyotokea. Kwa hiyo ni hatua nzuri, lakini kama navyosema ni kwamba uh, inaweza kuwa imefanyika mapema mno, au kama utaratibu mzuri haujafanyika basi inaweza sipelekee katika suluhisho ambao litakuwa la kudumu. Mfumo wa elimu, mfumo wa afya, uchumi, vyote hivi vimetumbukia katika hali tete kabisa kule Sudani. Je, endapo sasa watakubaliana, wanafanya kazi pamoja, kutakuwa na nini hasa? Wewe kama mchambuzi, unadhani wanatakiwa kufanya ili kuhakikisha sasa wanainua hii nchi na wote wanakwenda pamoja? Ya, kuna sekta ambazo ni za muhimu sana ambazo zinatakiwa zifanye kazi mara moja katika makubaliano kama walivyoelezea Swala la elimu swala la afya na na nguzo na zote za uchumi inabidi zisima zisimamiwe kikamilifu ili kuweza ku, ku, kufanya vigezo vyote vya kuendesha nchi vifanyike vizuri. Kwa hiyo nafikiri katika maeneo hayo ambayo ni nyeti, basi hata kama kutakuwa na, na serikali ya umoja, basi wawekwe viongozi ambao wanajulikana kwamba ni viongozi aa, wazuri katika kubadilisha mfumo mmoja kwenda mwingine ili kuhakikisha kwamba uh, sekta muhimu za nchi zinafanya kazi na kurudisha hali ya nchi katika mfumo unaotakiwa ili iweze kujiendesha yenyewe. Ni Profesa William Kanta akizungumza na Sauti Amerika kutoka Kentucky. Matangazo haya pia yanasikika kupitia Redio Semliki Beni, DRC, Redio RTJL Butembo, Malaika Redio Lubumbashi, sun, Sunrise FM Arusha, Redio Kaya nchini Kenya, Citizen Radio kote nchini Kenya, Redio Free Africa katika eneo la maziwa makuu na VOA 175 FM Nairobi, Kenya. Patrick Ndwimana anaendelea kukusomea habari muhimu. India imeongeza juhudi kwa kuwalinda chui, wanyama ambao wanazidi kuteketezwa katika maeneo mbalimbali mbali ya dunia. India inasema katika kipindi cha miaka minne iliyopita idadi ya chui iliongezeka kutoka kwenye 2226 hadi 2976. Mwaka 2014 India alikuwa na chui 1400. Waziri mkuu wa India Narendra Modi leo amesema wakati wa uchapishaji wa ripoti ya mwaka 2018 kuhusu idadi ya chui kuwa lengo la mkutano wa mjini St Petersburg nchini Russia miaka tisa iliyopita la kuongeza idadi ya chui hadi elfu mbili ishirini na mbili sasa limekamilika. Modi yameitaja hatua hiyo kuwa ya kihistoria. Maafisa wa Afghanistani wamesema mashambulizi ya bomu la kutegwa kwenye gari na bunduki yameua watu ishirini na kujeruhi hamsini mjini Kabul. Maafisa wamesema wanajeshi wa, wa Afghanistan wameokoa watu wasiopungua themanini na tano Maafisa na watu walioshuhudia mashambulizi hayo wanasema washambuliaji wa kujitoa muhanga waliokuwa wamejihami kabisa walivamia sehemu kulipo na ofisi za vuguvugu -vugu la kisiasa la Afghanistan Green Trend AGT linaloongozwa na aliyekuwa mkuu wa upelelezi Amrullah Saleh. Saleh pia ni naibu rais wa sasa Ashraf Ghani katika uchaguzi ujao. Shambulizi hilo limetokea masaa machache baada ya Ghani na Salehe kuhudhuria mkutano wa kisiasa mjini Kabul. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tukiendelea na ripoti zaidi, mashirika ya kutetea demokrasia nchini Uganda yamepinga mapendekezo yaliyowasilishwa bungeni na serikali yakidaiwa kwamba yataleta mabadiliko makubwa yanayostahili kuweka mazingira mazuri ya kuandaliwa uchaguzi huru na haki. Mashirika hayo yametaja mapendekezo yaliyowasilishwa kuwa ya kejeli na yasiyokuwa na heshima kwa mfumo wa demokrasia kote duniani. Kennes Bwire ana taarifa zaidi. Baada ya zaidi ya miaka kumi ya wanasiasa wa upinzani, makundi ya kutetea demokrasia, mahakama na idhara nyinginezo kutaka sheria za uchaguzi nchini Uganda kufanyiwa marekebisho, hatimaye mkuu wa sheria William Byaruhanga amewasilisha mapendekezo bungeni. Mswada wa serikali unapiga marufuku matumizi ya simu na kamera katika vituo vya kupigia kura. Vyama vya kisiasa vitapigwa marufuku kushirikiana na makundi ya kutetea demokrasia. Wagombea katika uchaguzi hawaruhusiwi kukihama chama chao cha kisiasa baada ya kupoteza katika uchaguzi wa mchujo. Na ili kugombea nafasi yoyote kama mgombea huru, mwanasiasa anastahili kuwa amejiuzulu kutoka kwa chama chake mwaka mmoja kabla ya kuandaliwa uchaguzi. Lakini endapo mgombea atashinda uchaguzi kama mgombea huru, ataruhusiwa kushirikiana na chama cha kisiasa anachopendelea. Pia matokeo ya hesabu ya kura yatatolewa mbele ya watu wasiozidi watano. Wanasiasa wa upinzani na makundi ya kutetea demokrasia nchini Uganda wametaja mapendekezo haya kuwa kejeli kwa demokrasia. Patricia Mnavi ni mkurugenzi wa muungano wa wanawake katika demokrasia nchini Uganda. I don't think there From... sidhani kama tunastahili kuwa na kitu chochote cha kuficha. Huu mswada unalenga kuwazuia waandishi wa habari, waangalizi wa uchaguzi na raia wa kawaida kutoingia katika kituo cha kupigia kura. Mswada unatoa ujumbe wa kukosekana uwazi katika shughuli nzima ya uchaguzi. Katika uamuzi wa Mahakama Kuu katika kesi ya uchaguzi iliyowasilishwa na aliyekuwa mgombea wa urais Amama Mbabazi mwaka elfu mbili kumi na sita. Serikali hii ilistahili kuwasilisha bungeni mswada wa kufanyia marekebisho sheria za uchaguzi, ikiwemo kwamba muda wa kuwasilisha malalamishi ya kupinga matokeo ya kura za urais kuongezeka kutoka siku 30 hadi 60, pamoja na ushahidi wa maneno na maandishi kukubaliwa mahakamani. Kwa muhtasari, maelekezo yote ya mahakama kuu hayajazingatiwa katika mswada ambao umewasilishwa na serikali bungeni. Chama kikuu cha upinzani Forum for Democratic Change, FDC, kinasema mabadiliko yanayostahili katika mfumo wa uchaguzi wa Uganda ni kuundwa tume mpya ya uchaguzi. Maafisa wa sasa wa tume ya uchaguzi wamechaguliwa na Rais Yoweri Museveni. Baadhi ya wabunge wa chama kinachotawala cha NRM kama Barnabas Tin Kasimire, nao wamelalamikia sheria hiyo, wakisema inalenga kuwazuia kuhamia vyama vingine. We are You live. You live the party. Sigwe yampandika. Tumebanwa sana, tunaumia sana. Kitu pekee wanachotuambia ni tutoke chamani. Kila mara tunapopinga sera mbaya tunalazimishwa tuondoke kwa sababu ya kukosoa sera mbovu. Wabunge wanasema mswada wa serikali unalenga vyama vya upinzani, kuwazuia wanachama wa chama kinachotawala NRM kuhamia vyama vingine na moja kwa moja kumlenga mwanasiasa Bobi Wine ambaye kundi lake la People's Power linaonekana kubadilisha siasa za Uganda kwa kuvutia wanasiasa maarufu kutoka vyama vyote vya kisiasa na kutishia kufikisha mwisho utawala wa Rais Yoweri Museveni. Na mnasikiliza Sauti ya Amerika na sasa tuelekee nchini Nigeria ambapo kufuatia mauaji ya watu 65 yaliyofanywa na kundi la Boko Haram katika mazishi nchini Nigeria, raia wa nchi hiyo sasa wanaishi kwa hali ya hofu na mashaka. Rais wa Nigeria amekemea vikali mauaji hayo na kutaka vyombo vya usalama kuwasaka waliohusika. Mwenzangu Mary Mgawa amezungumza na mwandishi wetu Collins Atongbe kutoka Nigeria na kwanza akamuuliza hatua gani zinachukuliwa hivi sasa. Kwanza, gavana wa jimbo la Borno uh, amejulisha bidii uh, ya serikali ya kufanya mazungumzo na wale miongoni mwa wanaBoko Haramu watakaokuzungumza kwamba wakiacha silaha na wakiwa tayari kufuata maisha ya kawaida ya upole na bila matatizo na wale, au kuendelea na hii tabia yao ya kupigana na watu wanakutupa ku, bombu yani, wanaweza wakapata msamaha, watapata mafunzo ya kawa, maisha kawaida na watu kabla ya kuachiwa huru kuingia jamii. hiyo ni ya kwanza. Aa, ya pili ni serikali, baada ya kutoa shauri, yani Rais Buhari baada ya kutoa shauri ya kwa wanajeshi kuwatafuta wauwaji hao uh, jeshi inapanga kuongeza uh, idadi ya maskari katika sehemu hiyo. Na kwa upande wa pili mkuu um, wa polisi Muhamed Adam ametangaza mpango wa kujiunga mashirika yote ya usalama kuwatafuta wajambazi eh, hao pamoja na wagaidi katika sehemu hiyo na kukamata wale wanaodhaniwa kuwa uh, wabaya miongoni mwao uh, hasa wale wanaohusika na Boko Haram na kuwahukumu. Katika haya uh, mazungumzo yaliyotangazwa na gavana, yanatarajiwa kuanza lini? Wamesema gavana anahitaji kutakua wale wakena Boko Haram uh, ambao wataamua kuacha vita na kujiunga. Katika maelezo yake, alisema kuna baadhi yao ambaye walijiunga na Boko Haram kwa sababu ya hali ya maisha, labda ukosefu uh, wanajiona wanateswa katika maisha, kwa hivyo wamejiunga. Maana ni kwamba ikiwa kuna wale miongoni mwao wamewakikubali na serikali, wanaweza wakaacha Boko Haram na watakuwa miongoni mwa mwenzao ambao sasa hivi wanapata mafunzo ya utenzaji wa maisha kawaida. Na swala la usalama lenyewe likoje baada ya mauaji haya ya watu sitini na tano? Unajua, uh, naweza kusema kwamba kuna malalamiko kubwa sana na Wanigeria kwa sababu hakuna siku, hakuna siku moja bila habari ya mtu kutekwa au kuna mtu aliyeuawa wa na wagaidi ni mwandishi wa Sauti Amerika Collins Atongbeh akizungumza na Sauti Amerika kutoka Nigeria. Michezo. Ni Jumatatu nyingine ya michezo, msikilizaji, na tuanze na kuangalia mechi za mwanzo za mashindano ya CHAN. Katika mechi zilizochezwa mwishoni mwa wiki, raundi ya kwanza ya kanda ya mashariki na kati, Tanzania na Kenya zilirudia ushindani wao wa Misri, lakini safari hii zikatoka sare bila bila Jumapili mjini dar es Salaam zinarudiana Jumapili ijayo mjini Nairobi. Burundi ilichapa sudan Kusini mbili bila, wakati Uganda imechapa Somalia tatu moja. Ethiopia nayo ikapata ushindi wa moja bila dhidi ya Jibuti. Katika kanda A ya magharibi, Mali ilichapa Guinea Bissau nne bila, wakati Senegal inaonekana bado inabutoa baada ya kufungwa katika fainali ya Cairo kwani Jumapili ilianguka mbele ya Liberia moja bila. Mauritania na Cape Verde zikatoka sare bila bila. Tuangalie waandishi wetu wanasemaje kuhusu mechi za mwishoni mwa wiki tukianza na Georgi Njogopa. Kutoka mjini Dar es Salaam, timu ya taifa ya Tanzania, Taifa Stars, ina wakati mgumu wa kujihakikisha nafasi ya kusonga mbele katika michuano ya Afrika ifahamikayo kama CHAN wakati itakaposafiri mwishoni mwa wiki kuelekea huko Kenya kuvaana na wenyeji wake Harambe Stars. Baada ya kushindwa kuutumia vyema uwanja wake wa nyumbani, Taifa Stars ililazimishwa sare ya kutofungana na Harambe Stars walipokutana katika dimba la uwanja wa Taifa, hali ambayo wafuatiliaji wengi wa masuala ya soka wanasema kwamba pengine hali inaweza kujirudia tena kama ilivyoshuhudiwa kule Misri, wakati Taifa Stars ilipolala kwa mabao matatu kwa mawili katika fainali za AFCON. Hata hivyo, ingawa mchezo huo wa marudiano unaweza kuwa mgumu kwa kila upande, kocha wa Taifa Stars Ndairagije Etn anasema ana matumaini ya kuondoka na ushindi katika mchezo huo utakaofanyika Agosti. Nimeona kuna positive results, kwanza physically wapo, nimeona willingness wanayo, kiamini tukipush kile tuliishia na imani kuwa goli moja mbili tutaanza kuipata. Kwa hiyo game ijayo, game approach itakuwa ni nyingine zaidi, kwa sababu tumewaona tumeona, tumeona jinsi wanacheza. Tutakuwa somehow lost, kwa sababu kichezea nyumbani unakuwa unahofia ile ile goli nyuma kwanza, lakini nimeona kama this time tutaendelea kupush kile ambacho tulikifikisha pale, ili waendelee kufanyia kazi na imani kwa mbele tofauti. Sare yote ya kufungana inaweza kuivusha Taifa Stars na kuelekea katika hatua inayofuata. Mpaka wakati mwingine na mara nyingine. Kutoka Dar es Salam ni George Njogopa. Na nchini Kenya nako, Harambe Stars ina matumaini gani katika mechi ya marudiano, baada ya kulazimisha hiyo sare ya bilabila mjini Dar es Salam? Mwandishi wetu Denis Wanyonyi anaripoti kamili. Kufuatia hatua ya Harambee Stars kusajili sare ya sufuri bin sufuri dhidi ya Taifa Stars ya Tanzania michuano ya kufuzu dimba la CHAN mkondo wa kwanza ugenini. Sasa aliyekuwa gwiji wa soka na mchambuzi Boniface Sambani ametoa ah, wito kwa mkufunzi Sebastien Migne kunoa makali ya safu ya ushambulizi ili kuwa na matokeo mema katika mechi ya nyumbani. Kulingana naye, safu ya sasa ya Harambee ya Stars haijaonyesha makali na kiu cha magoli a kwamba tumetoa sare huko Tanzania, lakini pia tuko at risk kwa sababu sare ya sufuri sufuri eh? nyinyi ndio mnakuwanga nyumbani mkicheza humu, ambazo Kenya anafaa kufanya tu wakirudi lazima wafanyie kazi safu yao shambulizi, kwa sababu tayari inaonyesha kwamba kuna ishu pahali. Hata nadhani uliona chani chani yenyewe no AFCON ndio pia tulistruggle. Aidha, mashabiki wa soka kwa upande wao wameelezia matumaini ya Harambee Stars kuilaza Taifa Stars ya Tanzania hapa nyumbani sasa, mechi hiyo inakuja hiyo eh, Sunday, naona kama Arabi Star itashinda eh, kwa mabao tatu moja. Hiyo wanaweza cheza vizuri juu sasa wanajuana wote juu sasa unakuta zile game ligi yenye wanacheza huku moja, saa hiyo ili kutinga awamu nyingine shati vijana wa nyumbani wa ilaze Taifa Stars ya Tanzania siku ya Jumapili katika Ugwa Moi Sports Center Kasarani. Nikiripotia sauti ya America, meza ya michezo, kutoka Nairobi nchini Kenya, mwanakwetu, mimi ni Dennis Wanyonyi. Asante sana Dennis, na tumalizie basi nchini DRC kwa ripoti kutoka kwa mwandishi wetu Kahozi Kosha, akiwa pale mjini Lubumbashi. Naam, tuanze na, na matukio ya fainali ya m kinyang'anyiro cha kombe ya basket Afrocon basket Mali 2019 ambayo timu ya taifa ya Leopard ya Jamhuri Kidemokrasi ya kidemokrasia ya Congo imetokea bingwa kwenye fainali kuitundika timu ya taifa ya Kenya kwa alama 82 kwa 61. Leopard ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo iliingia kwenye fainali kisha kuitimua timu ya taifa ya Angola palakas negra kwa alama 84 kwa 78. Mutombo Dikembe, mchezaji maarufu mstaafu wa NBA huko Marekani, raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, aliipongeza timu ya taifa ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa ujumbe wake kupitia mtandao wa kijamii: Mimi Dikembe Mutombo, balozi wa NBA je vule nawapongeza wachezaji wote wa timu ya taifa ya Leopard ya jamhuri ya kidemokrasi ya Congo kwa ushindi mnono na wa kihistoria. Mchezaji Maximi Mungangashamba, mshambuliaji wa timu ya taifa ya Leopard ya basket ya jamhuri ki ya kidemokrasi ya Kongo, ndiye aliyotangaza kuwa mchezaji bora wa makala ya kwanza ya Afrocon basket Mali 2019 kutoka Lubumbashi. Ni kiripoti kwa niaba ya Sauti ya Amerika michezo Jina langu Kaozi Kosha. Basi, mpaka hapo ni hayo tu kwa leo. Kutoka meza ya michezo, ulikuwa nami Mamoa. Na sasa nakuletea muktasari wa habari za dunia. Waandamanaji watano wa Sudani, wakiwemo wanafunzi, wameuawa kwa kupigwa risasi leo katika maandamano yaliyohudhuriwa na watoto wa shule kupinga uhaba wa mkate. Mauaji hayo yanatokea siku moja kabla ya viongozi wa kijeshi na afisa waandamizi wa maandamano kufanya mazungumzo juu ya kuunda serikali ya mseto itakayojumuisha wanajeshi na raia. Maafisa katika jimbo la California wanasema mshambuliaji aliyekuwa na silaha aliwaua watu watatu Jumapili na kuwajeruhi wengine kumi na tano wakati wa tamasha la kilimo na chakula. Rais Donald Trump leo ameelezea uchungu wake juu ya tukio hilo, ametoa salamu za rambirambi kwa familia zilizopoteza. Na waziri mkuu mpya wa Uingereza Boris Johnson leo amewataka viongozi wa Umoja wa Ulaya kutoendelea na msimamo wao wa kupinga mazungumzo mapya juu ya mkataba wa kuiondoa Uingereza kwenye Umoja wa Ulaya, maarufu Brexit. Johnson ambaye aliingia madarakani wiki iliyopita anataka kubadili mkataba wa Brexit uliofikiwa na mtangulizi wake Teresa May. Kiongozi wa upinzani nchini Rusia Aleksei Navalni amelazwa hospitalini kwa kile kinachoshukiwa kuwa amepewa sumu. Navalni alianza kuugua jana Jumapili usiku baada ya kuugua kile kimetajwa madhara ya kitu alichokula, akiwa na dalili za kuvimba usoni na ngozi ukarangi, na ngozi kugeuka rangi na kufanana nyekundu. Mwisho wa matangazo ya jioni kutoka Sauti ya Amerika. Msimamizi amekuwa Mary Mugawe, mwelekezi Aida Issa, nimeshirikiana na Patrick Nduimana. Mimi naitwa Kenneth Bwire kutoka Washington DC, niruhusu nikutakie usiku mtulivu.