Hizo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji Sandey Shomari. Rais wa Tanzania John Magufuli amezindua ujenzi wa bwawa la kusindika umeme katika mbuga ya wanyama ya Selous kwenye mto Rufiji, ambayo ni tovuti ya urithi wa ulimwengu licha ya pingamizi za watetezi wa mazingira. Mradi huo unatarajiwa kuzalisha megawati zipatazo 2100 za umeme na kuongeza mara tatu kiwango cha umeme nchini Tanzania. Tanzania inakumbana na matatizo makubwa ya umeme, asilimia kumi pekee ya familia ikiwa ndio iliyo na nguvu za umeme. Rais Magufuli amesisitiza kwamba mradi huo hautaathiri mazingira na badala yake utaimarisha ukuaji wa uchumi kupitia ujenzi wa viwanda amesema asilimia tatu pekee ya sehemu hiyo ya mbuga ya wanyama yenye ukubwa wa kilometa elfu hamsini za mraba itatumika kwa ujenzi huo. Mfuko wa wanyamapori wa ulimwenguni unasema mradi huo wa umeme utaathiri maisha ya watu laki mbili ikiwemo wakulima na uvuvi katika mto Rufiji. Mbuga ya Sedu ni makao makuu ya ndovu, vifaru weusi na mbwa mwitu. Darazeni ya watu wamefanya maandamano ya kukaa chini katika uwanja wa ndege wa Hong Kong ikiwa ni kutoa tahadhari kwa wageni wanaoingia nchini humo kuhusu maandamano ya hivi karibuni ambayo yamesababisha vifo. Waandamanaji wamekosoa jinsi maafisa wa polisi walivyoshughulikia maandamano hayo ya, maandamano ya kutetea demokrasia. Video zilizorekodiwa kwa kutumia simu za mkononi na kuwekwa kwenye mitandao ya kijamii zinaonyesha washambuliaji wanaodaiwa kuwa wanachama wa kundi la uhalifu la Triad wakishambulia waandamanaji kwa kuwapiga wakitumia mabomba na vijiti katika kituo cha treni mjini Hong Kong siku ya Jumapili. Waandamanaji wanataka muswada ambao kwa sasa umesitishwa kujadiliwa bungeni wanaotaka wahalifu wa Hong Kong kupelekwa China bara na kufunguliwa mashitaka. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, kupitia 175fm Nairobi, Kenya. Korea Kaskazini imetangaza rasmi kufanya jaribio la kombora la masafa marefu na kusema uzinduzi huo ni ujumbe wa kuonya wale wanaoeneza habari za vita. Korea Kusini wanaojitayarisha kuanza mazoezi ya kijeshi wakiwa na ushirikiano na Marekani. Shirika la habari la Korea Kaskazini ilimwonyesha picha za kiongozi wa nchi hiyo Kim Jong Un akisimamia mwenyewe shughuli ya kuzindua jaribio la kombora la masafa marefu iliyofanyika Alhamisi. Shirika hilo la habari limetaja kombora hilo kwa silaha ya mfumo mpya inayoongozwa kiutaalam kabisa. Marekani na Korea Kusini, hata hivyo, zimesema kombora hilo lililofanyiwa majaribio lilikuwa ni la masafa mafupi. Uzinduzi wa kombora la Korea Kaskazini ni wa kwanza tangu rais wa Marekani Donald Trump alipokutana na Kim Jong Un mwezi uliopita na kukubaliana kufufua mazungumzo kuhusu silaha za nyuklia. Jaribio hilo linaweka hali ya mashaka kuhusu kuanza tena mazungumzo hayo yaliyosimama baada ya kuharibika kwa mkutano wa pili kati ya Trump na Kim wa Hanoi mwezi Februari. Korea Kaskazini ilikumbana na uchumi mbaya zaidi kuwahi kutokea kwa zaidi ya miongo miwili mwaka uliopita, kutokana na vikwazo vya kimataifa na hali mbaya ya hewa. Haya ni kulingana na ripoti ya benki kuu ya Korea Kusini iliyotolewa leo Ijumaa, inayoeleza kwamba uchumi wa Korea Kaskazini uliporomoka kwa kiasi cha asilimia 4.1 ikilinganishwa e na mwaka uliotangulia. Taarifa ya benki kuu ya Korea Kusini yenye makao yake Seoul imeeleza hii ni mara ya pili kwa uchumi wa Korea Kaskazini kuporomoka mfululizo. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Sandey Shomari. Muda mfupi ujao utaungana naye Mkamiti Kibayasi katika kipindi cha Kwa Undani. saa tatu na dakika tano kwa saa za afrika mashariki na hii ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa inayotangaza kutoka hapa mjini washington dc ni muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo pamoja na ufafanuzi zaidi kuliko ilivyo kawaida. Unayasikia haya yote katika kipindi hiki cha kwa undani. Mimi ni Mkamiti Kibayasi na sehemu ya kwanza tutazungumzia maafikiano yaliyofikiwa huko jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, DRC, kati ya muungano wa vyama tawala vya zamani ukiongozwa na rais wa zamani nchini humo, Joseph Kabila, na muungano wa vyama tawala hivi sasa unaoongozwa na Rais Felix Tshisekedi. Na sehemu ya pili tutaangazia kamata kamata inayoendelea huko nchini Sudan ambapo jana mhariri na kiongozi wa vyama vya wanahabari alikamatwa, na sasa mkuu wa jeshi Sudan ni miongoni mwa maafisa waliokamatwa. Kulikoni? Naam. Msikilizaji, kama nilivyokueleza hivi punde, uh, sehemu ya kwanza ya kipindi cha Kwa Undani tunaangalia hali ilivyo hii leo huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, DRC, ambapo katika laini ya simu nipo na mwandishi wetu kutoka mjini Kinshasa, Saleh Mwanamilongo. Sale, tunafahamu kwamba muungano wa vyama tawala vya zamani nchini DRC, FCC unaoongozwa na rais wa zamani Joseph Kabila, na muungano unaojulikana kama kash wa vyama tawala hivi sasa unaoongozwa na rais Felix Tshisekedi wameafikiana kuunda serikali ya mgao wa madaraka na Tuangalie uh, moja kwa moja nafasi ambazo uh, wamekubaliana hii leo uh, zipi ambazo zinaenda katika muungano wa FCC na zipi ambazo zinachukuliwa na muungano wa kash. Uh, asante mkamiti. Um, ni kwamba hatua kwanza ya ma, makubaliano uh, hayo iliweza kutolewa na um, mwakilishi wa kundi la Kash la Rais Chisekedi, Francois Mwamba ambaye ndio mba, alikuwa akiwakilisha vuguvugu eh, hilo hmm, na vuguvugu uh, la kabila liliowakilishwa na Demi Mwilane ambaye alikuwa kiongozi wa ofisi ya ya kabila wakati alipokuwa madarakani kama rais, na kwa duo hizo mbili, ni kwamba makubaliano waliofikia ni katika ugawanyaji wa wizara kwa sababu iliwakwamisha kutokana na wingi kwanza wa serikali ama ukubwa wa serikali yenyewe ambako uh, chama cha raisi uh, Chisikedi hakikubali kuwekwa na serikali iliyozidi mawaziri arobaini na tano, lakini kutokana na kwamba uh, ni serikali ya mseto ambayo ni lazima waweze kuridhisha pande zote kwa hiyo wamekufikia makubaliano na serikali ya mawaziri sitini na tano na miongoni mwao ni kundi la FCC ambalo limekuwa na uwingi wa viti bungeni ambalo litaweza kupata uh, wizara arobaini na mbili, yaani mawaziri na manaibu waziri, huku vuguvugu uh, la kashi la rais Chisekedi litakuwa na, na, na uh, mawaziri ishirini na, na tatu ambao wataweza hivi kuteuliwa kutoka chama cha UDPS pamoja na chama cha UNC cha mshirika wake Vital Kamerhe. Sale, tafadhali unaweza ukarudia tena, kwa upande wa FCSA chenyewe kitakuwa na mawaziri wangapi? FCSA inatakiwa kuwa na mawaziri arobaini na mbili, yaani uh, mawaziri na manaibu waziri ambao watatokea kwenye vuguvugu hilo tuseme wamechukua asilimia sabini uh, na nane hivi ya uza, ya jumla ya wizara zote, na kash uh, uh, imechukua uh, asilimia ishirini na mbili zilizosalia, lakini isalee mazungumzo haya au uh, mashauriano haya ya kup taka kuunda uh, baraza la mawaziri yamekuwa yakizungumzwa kwa takriban miezi sita kulingana na ripoti ya shirika la habari la Reuters. Na hatimaye leo ndio wamefikia mwafaka, kitu kizuri. Na moja ya mambo ambayo yalikuwa ya yakikwamisha kutofikia mwafaka ni kuhusu zile idara muhimu zitashikiliwa na nani, na awali uh, FCC ambao uko uongozi wa rais wa zamani Joseph Kabila ulikuwa ukitaka kushikilia wizara ya u, ulinzi, wizara ya fedha, na hii leo ndicho hicho walichokipata. Sasa hii inaonyesha nini? kwamba bado uh, FCC wana ushawishi na uwezo zaidi kushinda chama kilichopo madarakani, au uh, ni mazungumzo. Umejua, katika swala hilo wamekuwa na wingi wa viti bungeni na katiba imesema kwamba uh, wabunge ama chama kilicho na wabunge wengi ndio kimeteua waziri mkuu. Ni swala ambalo kwa kweli wamefanikiwa, waziri mkuu ni kutoka vuguvugu hilo. Na FSA, la FCC la aliyekuwa rais Kabila, na vilevile katika muundo wa serikali ni kutokana na uwingi wa vyama ama uwingi wa viti bungeni bungeni, wizara pia zimekuwa zimegawanyiwa, na swali hilo ndio wamesikia katika hatua hiyo, lakini kumekuwa na wizara nzito ambazo, uh, zimekuwa na umuhimu kabisa kama jinsi umetoka kuzungumzia, wizara ya mambo ya nje, wizara ya ulinzi, wizara ya sheria na wizara ya mambo ya ndani. Kwa hiyo ndio swali ambalo lilikuwa limewagawanya sana, na hatimaye wamekubaliana kwamba wizara ya ulinzi uh, na wizara ya uh, sheria zitaweza Fe... kuongozwa na kutoka uh, ikiwemo pia ikiwemo pia wizara ya fedha <coughs> ndio wizara ya fedha, kwa sababu Chisekedi uh, amechukua uh, benki kuu, yaani atateua gavana wa benki kuu ya mm, ndio kile ambacho waliweza kukubaliana. Na kwa hiyo ikiwa uh, kutakuwa na vikwazo, ikiwa waziri wa fedha anaweza kuamrisha fedha zitoke, na ikiwa gavana wa benki hajakubali, haziwezi kutoka. Kwa hiyo itakuwa ni kila upande umekuwa fuatilia upande mwingine, na kwa kweli katika utendaji kazi uh, itatokana tu na nia nzuri ya pande zote, ili serikali iweze kutenda kazi, kwa sababu kumekuwa na hofu ya mashirika ya kutetea haki za binadamu na mashirika mengine ambayo kwa yamehisi kwamba huenda serikali hii ikawa na matatizo mengi katika utendaji kazi wake wa kila siku. Na wizara ya mambo ya nje na wizara ya mambo ya ndani, Kisekedi mwenyewe atateua uh, mawaziri kutoka wizara uh, hizi uh, uh, na kuna ripoti pia inaeleza kwamba wizara ya mashirika ya umma ambayo itakuwa inaangalia makampuni ya serikali kama vile ya shaba na cobalt, hii imeenda kwa FCC, na duru zinaeleza kwamba hii ni kutokana na kwamba viongozi waliopo upande wa FCC ndio ambao wana, wana shea hisa katika baadhi ya makampuni haya. Kuna ukweli wowote katika hili? Hilo ni kweli lakini umejua, uh, rais amekuwa tu rais na amekuwa na mamlaka yake uh, ikiwa anaweza uh, kwamba ametaka um, kubana uh, mkataba ama ushirikiano wowote um, ambao unaweza kupendekezwa na waziri wa, wa madini ama waziri wa akiba wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa, inaweza kukubalika na kwa hiyo Uh, ninachozungumzia hapo ni kwamba cha muhimu ni kuona nia nzuri ya pande zote, ikiwa wana maslahi kwa ajili ya ujenzi na maslahi kwa ajili ya wananchi, ndio kitu ambacho kwa kweli watu wamekuwa wamesubiri kukiona. Lakini kufuatia ugawanyaji huo wa madaraka ni kwamba uh, watakuwa wote wanaingiliana, hawa wanawachunguza hawa na hawa wanawachunguza hawa, kwa hiyo imekuwa ni serikali ya, ya, ya, ya, ya muungano na siyo hiyo ya mseto. Uh, kwa kweli tutasubiri kuona matokeo yake katika utendaji kazi lakini Sale, pamoja na hayo, kama ulivyoeleza hapo awali, uh, asilimia sabini na nane ina, inashikiliwa na muungano wa FCC na asilimia ishirini na mbili unashikiliwa na muungano wa kash uh, FCC wanashikilia wizara muhimu kabisa ya sheria kwa uzoefu na pengine mtazamo wanawaona wakongo wengi hapo je unadhani uh, sheria kweli itatendeka pale ambapo makosa yanafanyika hususan upande huu wa fcc ya kwa kweli ni, ni swali ambalo watu wote wamekuwa wamejiuliza hivi sasa katika kile kitakachotokea ikiwa wao wanachukua waziri wa sheria wa, lakini uh, chisekedi atakuwa na mamlaka ya kuweza kuteua mwendesha mashtaka hiyo kumekuwa na hali ya kwamba ah, serikali hii watu wataisubiri kuona matokeo ya utendaji kazi na kuliko uh, uteuzi, kwa sababu bila shaka wamekuwa wametofautiana kwa muda mrefu kabisa, ili kufikia mkataba huu ama makubaliano haya ya ya ugawanyaji wa madaraka. Hiyo kila mtu amekuwa na ajenda yake. Unajua, katika siasa ni kile kitu ambacho kimekuwa kime kubwa e, zaidi na hawaoni tena uchaguzi huu ama ugawanyaji huu wa madaraka wote wamekuwa wanafikiria uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini na tatu kitakachotokea. Kwa hiyo kila mtu uh, amekuwa amepanga sasa na kujiandaa kujua ni nini watakacho kufanya katika mbinu za kuchukua madaraka e, mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Na kesho uh, kunatarajiwa kufanyika uchaguzi wa mm. spika wa Senate anafahamika. Uh, majina yaliyopo katika kinyang'anyiro hicho na pengine nani anayepewa uh, au anayeangaliwa kwamba anaweza kuchukua nafasi hiyo. Nafasi hiyo inatarajiwa kuchukuliwa na Alexis Thambwe Mwamba ambaye ni chaguo la rais wa zamani Joseph Kabila na alikuwa mtu wa karibu sana, na pia alikuwa waziri wa sheria, ambaye kwa kweli, kwa chini ya ya, ya, ya uongozi wake kwenye wizara hiyo ndio alikuwa anasimamia masuala haya ya kinakadubi masuala haya, imama, haya tishiria, ya kisheria mengi ambayo yaliwazuia baadhi ya wa wapinzani wa, wa kuweza kuwania ku, ku, ku, ku, kiti hicho. Kwa hiyo bila amemwamini sana huyo mwamba na hata leo hii wako na mazungumzo na maseneta wote kutoka vuguvugu la FCC ambao miongoni mwa maseneta mia moja na nane wa ina maseneta sisini na moja. Kwa hiyo bila shaka, ikiwa maseneta wata wataweza kupata ahadi ama kupitia ahadi ya kabila, mm, i mambo ambayo ataweza hili kuongoza baraza hilo, lakini mpinzani pia ni huyo Bahati Lukwebo ambaye ni waziri wa mipango ya serikali, ana fedha nyingi, na ambao wengi wamekuwa wakiusia kwamba huenda huenda akawarubuni baadhi baati maseneta ili wampigie kura. Baada ya miaka kumi na minane ya kuongoza Kongo, rais uh, wa zamani wa DRC Joseph Kabila bado anaonekana ana ushawishi mkubwa wa kisiasa nchini humo. Wananchi wanaonaje? Huu ni mwendelezo wa miaka kumi na minane ambao waliikataa wakapiga kura Desemba mwaka jana, au wanaona wamechagua kitu kipya na wana, wanapata matumaini mapya ambao waliyataka? Kwa kweli ni swali gumu sana kujibu, lakini kilicho katika miongoni mwa watu ni kwamba walitarajia majeuzi. Hilo ndio jambo ambalo kwa kweli hatuwezi kukataa. Watu wengi walitarajia kwamba kuweko na majeuzi, na kuona kwamba majeuzi yamekuwepo kwa kuweko na raisi mpya. Kukawa na matumaini kwamba huyu raisi ambaye ametokea upinzani, baba yake alikuwa upinzani wa muda mrefu hati za binadamu maisha yao ya kila siku yanaweza kubadilika. Kwa hiyo wameendelea wame kusubiri, lakini wengi ambao tumekuwa tumezungumza nao wamekuwa na mashaka kwamba wanaweza kuweko na makubuliko ambao wenyewe waliweza kuyapigia kura. Shukrani sana Saleh Mwana Milongo kwa ripoti ambazo umetupatia kwa undani zaidi kuhusiana na kile ambacho kimetokea huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo hii leo, ambapo muungano wa vyama tawala vya zamani nchini humo FCC ukiongozwa na rais wa zamani Joseph Kabila na muungano wa kash wa vyama tawala unaoongozwa na rais Felix Tshisekedi wameafikiana kuunda serikali ya mgao wa madaraka. Nakamilisha sehemu ya kwanza ya Kwa Undani, na sekunde chache kutoka hivi sasa nitarudi tena kukuelezea sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Kwa Undani. Usiondoke. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Sasa tumeingia katika sehemu ya pili ya kipindi cha kwa undani, ambapo tunachambua kuhusu ukamataji unayoendelea huko nchini Sudan. Hapa nitakuwa naye Profesa David Monda wa chuo kikuu cha New York hapa nchini Marekani, ambaye leo hii anazungumza akiwa yupo nchini Kenya. Karibu sana Profesa Monda. Msikilizaji, uh, basi uh, kwa kukufahamisha tu ni kwamba nchi ya Sudani kama tunavyofahamu uh, tangu mwezi Aprili ni kwamba jeshi lilichukua madaraka baada ya kumwondoa uh, madarakani kiongozi wa muda mrefu Omar al-Bashir na tangu wakati huo kumekuwepo na maandamano ya hapa na pale, vifo, ghasia zikitokea na upande wa raia umekuwa ukishirikiana na baraza la kijeshi linalotawala ili kufanya mazungumzo ya kuweza kuimarisha na kuleta amani na hatimaye kupata serikali ya kushirikiana madaraka. Mazungumzo yanaendelea na kukwama, yanarudi na kukwama, lakini sasa kilichotokea kipya ni ukamataji ambapo hivi tunavyozungumza jana, uh, mhariri wa cheo cha juu nchini Sudani, Sadik Al Rizaiki, anayeongoza umoja wa chama cha waandishi wa habari alikamatwa. Taarifa ilitolewa na chama hicho, ambapo ilitoa wito kwa watawala wa kijeshi Sudani kumwachia Uh, kiongozi huyo au kumfikisha mahakamani ili waelewe hasa ni kitu gani anachoshikiliwa uh, na hivyo vyombo vya usalama. Hali kadhalika pia, uh, ilitolewa ripoti kwamba kiongozi wa juu wa jeshi pia naye amekamatwa, sasa wakati ambapo uh, nchi hiyo ipo katika mazungumzo ya kutafuta mwafaka wa kupata uh, kiongozi atakayeongoza taifa hilo huku raia wa wakidai kwamba wanataka utawala wa kiraia na jeshi nalo pia inasema kwamba si rahisi kuachia uh, raia peke yao waweze kutawala nchi ambayo ilikuwa ikitawaliwa uh, kwa, kwa mfumo unaoelezeka kama ni wa kijeshi kwa takriban miaka thelathini. Uh, profesa Monda, je uh, kwa hali ambayo inatokea hivi sasa je, kuna ishara ya kufikia makubaliano ya kupata serikali ya kushirikiana madaraka au hata utawala wa kiraia nafikiria, uh, matumaini yapo kuweza kupata serikali ya muungano kati ya wanajeshi na uh, hawa waandamanaji ambao wanataka demokrasia au mfumo wa demokrasia urudi, lakini changamoto iliyopo ni kwamba kuna sehemu ya jeshi uh, Sudan ambayo haijaridhika na vile maneno yanavyoendelea kumekuwa na jaribio la kupindua serikali iliyopo kwa wakati huu, na serikali ya kijeshi inasema kwamba, uh, kuna sehemu ya wanajeshi Sudan ambao wangependa kurejelea kwa ule mfumo wa kidikteta wa Omar Hassan al-Bashir. Pia kwa upande mwingine, kuna zile sokomoko za kisiasa na kikabila zinazoendelea kwenye sehemu za Darfur sehemu za South Cordofan na pia kwenye mataifa jirani kama Chad na, na Sudan Kusini. Kwa hivyo kwa wakati huu Sudan uh, ipo kwenye changamoto uh, nyingi za kisiasa na pia za kiuchumi. Uh, kwa kuwa tayari umezungumzia suala hili la jaribio la mapinduzi lililoshindikana, kulingana na shirika la habari la Suna la huko Sudani, linasema hali hii ni katika kuvuruga furaha ya mapinduzi yaliyofanywa na wananchi mwezi Aprili na kurejesha utawala wa zamani wa chama cha National Congress madarakani. Uh, kwa mtazamo wako, unadhani uh, chama cha National Congress kinaweza kurejea tena madarakani wakati huu ambapo tayari wananchi wamepata mwamko wa kujua nini kinaendelea na kujua haki zao. Na fikiria, itategemea ni eh, majenerali wepi ambao watamuunga Bwana Bashir eh, mkono kuweza kumrejesha eh, madarakani. Tusisahau ya kwamba eh, wanajeshi waliotolewa upande wa Bwana Bashir na pia hao, hawa ambao wako madarakani ambao wanagawa madaraka na waandamanaji. Wana hofu ya kwamba mfumo wa demokrasia ikirejea, ya kwamba wengi wao huenda wakaingizwa eh, waka, eh, waka dimbani wakafungwa kwa eh, utumizi mbaya wa madaraka, kwa vifo vya waandamanaji, na pia tusisahau ya kwamba kuna ile kesi ya i ambayo ipo, wengi wao wanahofu ya kwamba mfumo wa demokrasia utakaporejea nafsi eh, zao na, usizao, na eh, uwezo wao wa kushikilia madaraka utapungua o kwa wakati huu ni ni nafsi mgumu ni wakati mgumu sana kwa taifa la Sudan, lakini nafikiria kujibu swali lako, itarejelea ni majenerali wepi ambao watamuunga Bashir mkono kuweza kupindua mapinduzi ya kijamii ambayo yalifanyika eh, eh, kule Sudan. Mtandao wa allafrica.com unaeleza kwamba uh, wananchi uh, wanaandamana Uh, japokuwa idadi si kubwa sana kama ile iliyokuwa ikitokea mwanzo, wakidai kwamba wanataka kuona uh, uh, Sadiki Al Rizaiki anaachiwa uh, huru na uh, kufikishwa mahakamani kujua kile kinacho kilichopelekea kukamatwa kwake. Sasa wakati maandamano kama haya yanatokea, tunarudi pale pale wa, mazungumzo yanakwama na watu wanakuwa wote wameegemea mtazamo wao kufanya maandamano. Je, unakubaliana kwamba hii ni mbinu ya kuzorotesha uh, kupatikana uh, amani nchini Sudani, ili wananchi waweze kupata kile ambacho wanakitaka? Nafikiria maandamano yataendelea, lakini tusisahau ya kwamba kwa haya mataifa ya Afrika eh, kaskazini Eh, hawana historia ya kidemokrasia. Wana ile historia ya kuwa eh, jeshi ipo kwenye eh, miseto ya kijamii na miseto ya kisiasa kwa hivyo kila wakati tukiangazia, kwa mfano kule Misri, waandamanaji walipomtoa um, madarakani eh, Hosni Mubarak, jeshi limerejelea. Na mimi nafikiria eh, historia ya Sudan haijakuwa na nafsi au nafasi ya kukuza demokrasia, na siku za mbele hizi patashika za kisiasa, mvutano kati ya waandamanaji na jeshi ikiendelea, uchumi ukiendelea kuzoreteka, tusisahau ya kwamba asilimia sabini na tano ya zile hela za mafuta zilienda na uh, Sudan kaskazini kwa uh, Sudan kusini. Kwa hivyo inaletea changamoto nyingi Sudan. Nafikiria kukiendelea kuwa na huu mvutano, jeshi itarejelea ita, ita, ita, ita madarakani, na ita italazimisha waandamanaji eh, kupunguza maandamano yao, manake eh, jeshi itasema ya kwamba lazima wahifadhi umoja wa kimataifa, umoja wa taifa na wataki Sudan isambaratike kuwa eneo tofauti kama Darfur, mataifa mengine kama South Kordofan au sehemu zingine zivunjike vile ilivyofanyika Sudan ya kusini. Umezungumzia swala la demokrasia hapo, uh, iwapo wakazi wananchi wa raia wa Sudan hawakuwa tayari uh, uh, na demokrasia, vipi uh, waliweza kujikusanya pamoja na kuingia madaraka, kuingia mitaani na kushinikiza uh, utawala wa miaka thelathini kuondoka na ili kupisha utawala mwingine na wananchi waweze kuishi kwa furaha zaidi? Hili ni swali nyeti. Tukiangazia uh, haya mataifa ya Afrika Kaskazini uh, sana sana, ukipata waandamanaji wanaandamana uh, kumpinga uh, raisi, ni vile wanajua ya kwamba jeshi ipo nyuma yao. Ilifanyika Misri, ilifanyika Tunisia, imefanyika uh, pia uh, hapa huko Sudan, waandamanaji waandaman, walijua kwamba wakiandamana jeshi haitawaua holela, manake jeshi pia haikumpenda bwana Bashir. Lakini kwenda mbele, hawa wanajeshi pia wanapopata tamaa ya madaraka, wakati mwingi ni, ni, ni, ni wakati mgumu kwao. Ku, kujiondoa kuji kwenye madaraka, nafikiria wanademokra hawa, hawa, hawa waandamanaji tabidi wajizatiti wa, wa, wa, zaidi ili kuweza kuleta demokrasia kwenye taifa la Sudan. Shukran sana profesa Monda kutoka Nairobi nchini Kenya. Msikilizaji usikose kuendelea kusikiliza matangazo yetu kupitia mtandao wa voaswahili.com. Kutoka mjini Washington D.C., ni mkamiti kibayasi nawatakia usiku mwema na weekend tulivu popote pale ulipo.