Afrika. Basi ni kitambulisho kwamba ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, na kukaribisha msikilizaji kwa matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi saa za Afrika Mashariki. Ninaye kukaribisha, jina langu ni BMJ Murithi, nami langu ni Harizon Kamau, tukikukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Ijumaa tarehe 26 mwezi Julai mwaka wa 2019. Matangazo haya pia yanasikika kupitia redio zetu shirika pamoja na mitambo ya FM kote Afrika mashariki na kati. Karibuni. Katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika hivi leo, familia za raia wa Rwanda waliokamatwa nchini Uganda zinaendelea kulalamikia jinsi serikali ya Uganda inavyoshughulikia suala hilo. Na leo ikiwa Ijumaa, kama ilivyo desturi yetu, tutakuletea VOA Mitaani tukiangazia wanawake wa DRC ambao wataeleza hisia zao kuhusu ndoa ambazo hazijasajiliwa na serikali. Heshima ya mwanamke kama anajulikana kwa serikali, pale mwanaume atakuheshimia, familia ya bwana itakuheshimia na wewe bwana pia, familia ya bibi yako itakuheshimia, juu panajua kama ule anakuwa bibi yako mwenye anajulikana na watu wote. Utasikia mengi lakini ni baadaye kidogo, katika VOA Mitaani. Ni baadhi tu ya zile tulizokuandalia katika taarifa hizi za leo za Kumekucha Afrika, kutoka hapa Washington. Kumbuka pia kwamba haya ni matangazo yanayoweza kupatikana kupitia tovuti yetu www voa swahili com. Kabla ya kusikiliza mengi kutoka kwa waandishi wetu, kama ilivyo ada, tupate habari za dunia zikisomwa hapa studio na Harrison Kamau. Maafisa wa kijeshi wa Marekani huenda wamefichua operesheni ya ulanguzi haramu wa binadamu pamoja na dawa za kulevya inayohusisha maafisa wa marine jimboni California. Maafisa wakiwemo wale kutoka kwenye idara ya upelelezi wa kihalifu na wanamaji, yani NCIS, jana Alhamisi, wamekamata maafisa hao kumi na sita baada ya wao pamoja na mamia ya wenzao kuita kwenye gwaride la kijeshi katika kambi ya Pendleton iliyoko takriban kilomita 79 kutoka mji wa san Diego. Kulingana na mmoja wa maafisa, ukamataji huo umefanyika kufuatia ulanguzi haramu wa binadamu wa awali uliopelekea kukamatwa kwa maafisa wawili. Maafisa na wanamaji pamoja na NCIS wamesema kuwa taarifa zaidi huenda zisitolewe kutokana na kwamba uchunguzi bado unaendelea ripoti zimeongeza kusema kuwa wanamarin wengine wanne pia wanahojiwa kutokana na tuhuma za ulanguzi wa dawa za kulevya. Idara ya Marekani ya, ya usimamizi wa safari za ndege jana Alhamisi ilijitenga na pendekezo la kampuni ya kutengeneza ndege ya Boeing kuwa huenda ikarejesha safari za ndege zake aina ya 737 max mwezi Oktoba, ikisema kuwa maswala ya kiusalama hayawekewi muda, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Mkurugenzi mkuu wa Boeing Dennis Meilenberg ameambia wachambuzi Jumatano kuwa ana uhakika kuwa ndege hizo zitaanza kuruka tena mapema mwezi huo baada ya kufungiwa safari zake na idara ya usafiri wa ndege. Ndege aina ya Boeing 737 max zilisitisha safari zake kote ulimwenguni baada ya ajali mbili nchini Ethiopia na Indonesia kutokea kwa jumla na kuwa jumla ya watu 346 ndani ya kipindi cha miezi mitano. Kaimu afisa wa utawala wa idara ya safari za ndege Dan Elwell amesema kuwa njia pekee ya kurejea kwa safari za ndege hizo ni kuhakikisha kuwa ni salama kabisa na kwamba zimepitia ukaguzi unaohitajika. Na zaidi ya wahamiaji mia moja huenda wamekufa maji baada ya boti walimokuwa kuzama kwenye bahari ya Mediterranean takriban kilomita mia moja kutoka pwani ya Libya. BMJ Mredhi anayo ripoti kamili. Msemaji wa shirika la kimataifa kuhusu uhamiaji IOM Safa Mseli amenukuliwa na shirika la habari la AFP akisema kwamba kufuatia kuzama kwa boti hiyo watu 115 hawajulikani waliko. Naye msemaji wa jeshi la wanamaji la Libya Ayubu Kasim amesema kwamba boti hiyo ilikuwa imebeba takriban watu 250. Maafisa wa ulinzi wa pwani walifanikiwa kuwaokoa wahamiaji mia moja na arobaini na tano. Amesema kuwa wengi wa manusura wa ajali hiyo walikuwa wa asili ya Ethiopia, huku wengine wakiwa wa Palestina na wa Sudan. Mashirika ya kihisani anasema kwamba huu huenda ukawa mkasa mbaya zaidi kutokea katika bahari ya Mediterranean mwaka huu. Mkurugenzi mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuwahudumia wakimbizi Filipo Grandi amesema kupitia ujumbe wa Twitter kwamba kuna haja ya dharura ya kuimarisha mikakati ya usalama katika eneo hilo ili kujiepusha na uwezekano wa ajali zingine ambazo amesema huenda zikawa mbaya kuliko hii ya sasa. Ajali hiyo imetokea wiki chache tu baada ya ajali nyingine ambapo watu 68 walikufa kufuatia kuzama kwa boti yao iliyokuwa ikielekea Italia. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tunaendelea nazo habari muhimu za dunia. Furaha kubwa na shangwe zilitanda kwenye jimbo la Puerto Rico usiku wa Jumatano baada ya gavana aliyetatizika Ricardo Rosello kutangaza kuwa angejiuzulu siku kadhaa baada ya maandamano dhidi yake kushuhudiwa kupitia kanda ya video iliyowekwa kwenye ukurasa wa Facebook wa jimbo Roselo alitangaza kujiuzulu kwake hapo Agosti mbili akisema kuwa huenda akahujumu utawala wake iwapo angebaki madarakani. Matatizo yalianza kumkumba karibu wiki tatu zilizopita baada ya idara ya waandishi wa uchunguzi kisiwani humo kuchapisha zaidi ya kurasa mia tisa za mawasiliano kati yake na walinzi wake pamoja na washirika wengine baadhi zikiwa na ujumbe unaokenjeli waathirika wa kimbunga Maria cha mwaka wa 2017 pamoja na zenye matamshi yenye ubaguzi wa kijinsia dhidi ya, ya wapinzani wake wa kisiasa. Roselo atakuwa mea wa kwanza kuondoka madarakani tangu eneo hilo linalomilikiwa na Marekani lilipoanza kujichagulia magavana wake mwaka 1947. Na Rais wa Marekani Donald Trump huenda bado hajakamilisha mpango wake wa uimarishaji wa jeshi la Marekani. Wakati akitoa hotuba kwenye makao makuu ya ulinzi Pentagon hapo jana, wakati wa kuapishwa kwa waziri mpya wa ulinzi Mark Esper, Trump alidokeza kuwa anapanga kuongeza bajeti ya wizara hiyo. Makubaliano ya bajeti yaliyotangazwa Jumanne na ikulu ya Marekani pamoja na wabunge ni ya dola bilioni 738 kwa idara ya ulinzi mwaka wa 2020 na nyingine bilioni 741 mwaka unaofuata wa 2021. Wajumbe kutoka bunge la wawakilishi waliidhinisha makadirio hayo jana jioni, ambapo baraza la seneti linatarajiwa kuyapigia kura wiki ijayo. Kabla ya kuelekea Pentagon, Trump kupitia Twitter alisema kuwa anaunga mkono pendekezo hilo la wabunge. Baadaye, wakati wa kuapishwa kwa Esper, alisema kuwa nia yake ni kutoa rasilimali za kutosha kwa jeshi la Marekani ili kuhakikisha linabaki kuwa lenye nguvu zaidi ulimwenguni. Popote ulipo, msikilizaji, wapo ndo unaamka au uko barabarani ama ushafika kazini, unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Habari ambayo tumeipa uzito wa juu hivi leo ni kutoka huko Rwanda ambako wiki mbili baada ya nchi za Angola na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutangaza kwamba watakuwa wapatanishi katika mzozo wa Uganda na Rwanda, raia wa Rwanda zaidi ya 40 wamezuiliwa mjini Kampala kwa shutuma kwamba walikuwa wakiendesha ujasusi. Tayari Rwanda imeiomba Uganda kutoa maelezo zaidi kuhusu kukamatwa kwa raia wake hao ambao walikuwa wakisali. Sauti ya Amerika imefanya juhudi za kutafuta kauli rasmi kutoka kwa maafisa wa serikali ya Uganda, lakini eh, bila mafanikio. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanas Karemera anaripoti zaidi. Zoezi la kamata kamata raia wa Rwanda nchini Uganda limekuwa likiendelea kwa muda wa miaka miwili sasa iliyopita, na kusababisha tatizo hilo kuwa mzizi wa chuki na vita vya maneno baina ya marafiki hao wa zamani waliokuwa kama chanda na pete. Raia hao walikamatwa jana jijini Kampala katika msako ulioendeshwa na polisi wa Uganda na mwisho kuwakamata raia hao zaidi ya 40 wa Rwanda. Hii si mara ya kwanza Uganda akiwakamata raia wa Rwanda, kwani hakuna siku ipitayo bila kurejeshwa raia kati ya moja na watano mjini Kigali. Mwezi uliopita walirejeshwa raia ishirini wa Rwanda kwa mkupuo kutoka Uganda, na hao wote wanashuhudia visa vya utesaji wanavyofanyiwa na maafisa wa ujasusi wa Uganda kwa tuma za watu hao kuwa wawakilishi wa serikali wa ya Rwanda kule Uganda. Swala hili hata hivyo, Rwanda imekuwa ikilikanusha mara kadhaa. Mapema mwezi huu marais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Rwanda, Uganda na Angola walikutana mjini Rwanda nchini Angola na mwisho uchao wa ikao chao wakubaliana kuwa nchi za DRC na Angola ziwe wapatanishi kwenye mzozo huo wa Rwanda na Uganda. Hata hivyo, siku chache baada ya kikao hicho, wadadisi wanahisi hakuna mafanikio. Rwanda inaishitumwa pia Uganda kuwaunga mkono wa kereketwa wa kundi la RNC lakini Kayumba Nyamwasa anaishi uhamishoni nchini Afrika Kusini na mkuu wa zamani wa majeshi ya Rwanda. Na siku zote Rwanda inasema ikiwa Uganda haitaacha kuwaunga mkono wa wasi hao na pia kuwadhulumu raia wake, inawezekana na mzozo huo usiishie hapa. Uganda pia kwa upande wake inasema baadhi ya raia hao wanaendesha mambo kwa niaba ya serikali ya Rwanda nchini Uganda, suala ambalo mpaka sasa limesalia kuwa kizungumkuti baina ya uhusiano wa nchi mbili. Hata hivyo, wengi wanazidi kujiuliza, ilikuwaje watu hao wote zaidi ya 40 waliokuwa kanisani kwenye ibada wafanye mambo kwa kiwango sawa hadi kukamatwa na polisi? Mpaka sasa ni swala la kusubiria. Silvanos Karemera, Sauti ya Amerika, Kigali. Nashaka tutaendelea kufuatilia kwa karibu kujua ni nini kitakachotokea kwa mzozo huo kati ya Rwanda na Uganda. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington, ambayo ni matangazo ya Kumekucha Afrika. Harrison Kamau ataendelea na habari za dunia. Shirika la kimataifa la Action Against Hunger la kupambana na njaa limesema jana Alhamisi kuwa mfanyakazi wake mmoja pamoja na watu wengine watano waliotekwa nyara nchini Nigeria wiki iliyopita walionekana kwenye video wakiwa wenye afya na walio kwenye mazingira mazuri. Kundi la wanamgambo la Islamic State of West Africa lililojitenga kutoka lile la Boko Haram mwaka wa 2016 lilidai kutekeleza utekaji nyara huo kupitia ujumbe wa Twitter. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, kundi hilo limetekeleza mashambulizi kadhaa katika miezi ya karibuni, yakiwemo kwenye vituo vya kijeshi. Shirika la Action Against Hunger limesema kuwa watu hao walitekwa nyara wiki iliyopita karibu na mji wa Damask ulioko kaskazini mashariki mwa Nigeria, ambacho ni kitovu cha kundi hilo. Shirika hilo limetoa wito wa watu hao kuachiliwa mara moja lao na licha ya kukamatwa kwa mkosoaji maarufu wa serikali mjini Kremlin pamoja na msako wa polisi kwenye nyumba za wanaharakati kadhaa wa upinzani nchini Russia, Russia imesisitiza kuendelea na maandamano yaliyopangwa kufanyika kesho Jumamosi. Kiongozi wa upinzani Alexei Navalny Jumatano alihukumiwa kifungo cha siku thelathini jela kwa kuitisha maandamano hayo ya kupinga kuondolewa kwenye orodha ya wagombea upinzani kwenye uchaguzi wa baraza la mji wa Moscow utakaofanyika septemba 8 maafisa wa uchaguzi wamefungia nje takriban wagombea huru 30 kwenye uchaguzi huo wakisema kuwa sahihi 5,500 walizokusanya ili kushiriki ni bandia wagombea hao wamesema kuwa sababu kuu ya kukataliwa kwa sahihi zao ni kuhakikisha hawashiriki uchaguzi na pia, kuwa chama, na pia kuwa chama tawala cha United Russia pamoja na washirika wake wanaunga mkono Rais Vladimir Putin wanashikilia madaraka barabara kabisa. Mara baada ya kusikiliza habari hizo za dunia, tuangalie tena yale yamejiri kutoka kwa waandishi wetu. Mbunge mdemokrati kutoka jimbo la Minnesota hapa Marekani, Ilhan Omar, ambaye katika siku za karibuni amekuwa katika mvutano mkali na Rais Donald Trump, anasema si sawa kwa baadhi ya watu kudhani kwamba kwa sababu mtu ni muumini wa dini ya Kiislamu basi anaunga mkono ugaidi. Abi Omar pamoja na wabunge wengine watatu wanawake wamekuwa wakishambuliwa na Trump kwa kile ambacho rais huyu amedai kwamba ni ukosefu wa uzalendo. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Briana Paden ametayarisha ripoti inayosomwa hapa studio na Mwamoyo Hamza. Katika mkusanyiko wa Waislamu mjini Washington Jumanne, mbunge Ilhan Omar aliahidi kuendelea kupigania haki za Waislamu Marekani. Kama hatukabiliani na watu hawa, tutaendelea kubaki katika hali hii kwa kikazi kingine au viwili vijavyo. Mbunge huyo mdemokrat kutoka Minnesota, pamoja na wabunge wenzake wanawake Rashida Tlaib Marekani mwislamu Alexander Ocasio-Cortez kutoka New York na Ayana Presley wa Massachusetts wameshutumiwa na Rais Trump kwa kile alichosema ni matamshi yasiyo ya kizalendo. Trump aliwahi pia kutoma ujumbe wa Twitter akitaka wabunge hao warudi walikotokea. Omar, mkimbizi wa Kisomali ambaye alikuja Marekani akiwa mtoto, ndio pekee kati ya wabunge hao ambayo wa hakuzaliwa Marekani, amekuwa akishambuliwa zaidi na Rais Trump. Katika mkutano wa hadhara wa hivi karibuni, Rais Trump alimshutumu Omar kwa kuhusiana na shambulizi la kigaidi la Septemba 11 kwa kusema baadhi ya watu walifanya kitu. Matamshi hayo yalifanya watu waliohudhuria mkutano huo kutamka mrudishe alikotoka. Katika mkutano wake na kiongozi wa Pakistan kwenye White House wiki hii, Rais Trump aliendelea kuwashambulia wabunge hao wanne wanawake. Well, very... nafikiri ni watu wabaya sana kwa nchi yetu, lazima wanaichukia nchi yetu. Alipowasili Minnesota hivi karibuni, Omar alipokelewa kwa shangwe kufuatia mashambulizi hayo ya Trump. Miongoni mwa wafuasi wake alikuwepo Khan, Marekani mwenye asili ya Pakistan ambaye mwanawe ni mwanajeshi aliyeuawa Iraq na ambaye katika mkutano mkuu wa chama cha Democratic mwaka 2016 alimlaumu Trump kwa matamshi yake dhidi ya Uislamu. The world... Dunia looks... na taifa hili inakuangalia wewe, kuongoza umechaguliwa, muda umekuchagua wewe. Omar anasema anachukizwa na wazo kwamba kwa sababu yeye ni Mwislamu, wengi wanadhani kwamba ana huruma na magaidi au wenye siasa kali. Kama wabunge Waislamu, mara kwa mara tunaulizwa tuzungumzie masuala ambayo watu wengine hawaulizwi. Lawama kubwa za rais Trump kwa wabunge hao wanawake, wachambuzi wanasema si za kweli au ni za kupotosha, zenye nia ya kuwatia moyo wafuasi wake kabla ya uchaguzi mkuu wa mwakani. Shukran sana Mwamoyo Hamza kwa hiyo ripoti. Kwingineko tunaarifiwa kwamba wafanyakazi wa serikali ya Zimbabwe wanasema kwamba wanaathirika zaidi kutokana na ongezeko kubwa la gharama ya maisha ambayo kati ya mengine imepelekea mfumuko wa bei na kuzorota kwa hali ya maisha, baadhi yao wakilazimika kuishi katika sehemu za kufanyia kazi kwa sababu hawawezi kumudu kulipa nyumba zao. Patrick Ndwimana anaisoma ripoti kamili. Munyarazi Masiwa mwenye umri wa miaka 31, ni mwalimu wa shule ya sekondari mjini Harare. Anasema aliingia kwenye kazi ya ualimu sababu alikuwa akiona waalimu wanaendelea kimaisha, wanaishi katika nyumba nzuri na wakitembelea katika magari mazuri, lakini hivi sasa amevunjika moyo sababu wana mshahara wa dola thelathini kwa mwezi, na pesa hiyo haimwezeshi kusaidia watu watano wa familia yake, akiwemo mama yake mwenye umri wa miaka sabini na mitano na watoto wake wawili. I'm going to Naelekea kazini hivi sasa, lakini nimekunywa uji tu, sina uwezo wa kununua hata mkate. Ni vigumu kuzoea hali hii. Familia yangu inanitegemea na sina cha kuwapa, watoto wanakwenda shuleni bila kula. Chama cha wafanyakazi wa Zimbabwe kimeonya kuhusu uwezekano wa kufanya migomo iwapo serikali itashindwa kukabiliana na mfumko wa bei za bidhaa muhimu, ambao unafanya wafanyakazi kushindwa kumudu gharama za chakula, makazi na usafiri. Pamoja na hivyo basi, wanaamini kuwa mgomo ndio utaishinikiza serikali kuchukua hatua. If we try to demonstrate or to organize strikes... tukijaribu kuandamana na kuandaa migomo tunatendewa ukatili, tunatekwa nyara. Kwa hiyo ni vigumu kwetu kujipanga ipasavyo. Katika hali hii, hatuna matumaini ya kujipanga vizuri ili kujadiliana na serikali. Tayari wanajua hali inayotukabili know... Serikali ya rais Emmerson Mnangagwa inasema inajua madai wafanyakazi, yeah, na inafanya kazi kuyashughulikia. we need the people to be patient. Tunaondoka kwenye miaka mingi ya uchumi usiokuwa thabiti na lazima wafahamu hilo, na kuwa hali hiyo itarekebishwa kupitia mchakato mrefu wa kurekebisha sera za uchumi, na hilo linafanyika. Mpango wa serikali wa kubana matumizi kwa ajili ya maendeleo umepelekea kupunguzwa kwa gharama za matumizi yasiyohitajika katika bajeti mnamo miezi ya karibuni, lakini ilipunguza pia ruzuku za umeme na mafuta. Kwa Masiiwa na wafanyakazi wengine kama yeye, hiyo inamaanisha siku zaidi bila umeme, chakula cha kutosha, na ukosefu wa maji safi ya kunywa. Wafanyakazi katika idara mbalimbali mbali za serikali wameomba ruhusa ya kuishi kazini hata kwenye majengo ya mahakama ili kupunguza gharama ya kodi ya nyumba na usafiri, lakini serikali imekataa maombi hayo ikisema ni madai ya upinzani. VOA Mitaani. Nam, msikilizaji, kukukumbusha tu ni kwamba unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC, na tukielekea kutamatisha matangazo haya, basi tuangalie VOA Mitaani. Baadhi ya wanawake mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanaishi katika ndoa ambazo hazijulikani kiserikali, huko mkoani Kivu Kusini. Hali hii inaitwa kurendeza, yaani mke na mme wanaoana kisiri bila mtu yeyote na hata serikali kujua. Alipotembea kwenye mtaa wa Kamanyola katika bonde la mto Ruzizi, mwanahabari wetu Mitima de Lachance aliwauliza wakazi ikiwa kumrendeza mwanamke ni kumwoa kweli au ni kumuiba, na pia akauliza kama ni kweli inawezekana kuiba mtu mzima mwenye hisia zake zote. Haya basi, tusikie maoni ya wanawake hawa kuhusu suala hili katika VOA Mitaani. Ndoa za mingi hazijulikani na serikali kutokana na ile kurendezana tu. Kijana na binti banatayarisha ile kurendezana yao, na wanatoka wanaenda kurendeza. Ni wakati mume anamchukua mpenzi wake kisirisiri, kisha anampeleka nyumbani kwake, wanaoana, wanaishi pamoja, wanawazaa watoto, wanatengeneza familia, na hapo watakuwa wajapana male. Kurendeza ni kuiba, maanake unabeba nenda sema, mfano kitu nawambie mwenye nacho bwizi. Ile nafikiria mi kurendeza ni kuoa Yaani, ukishatia mwanamke mnyumba lazima tunamwoa. Mwisho tunafikia kwa wazazi, wazazi tunawaonesha, tunawatambulisha kila kitu. Wazazi wao wanatuamwa, ndio mlipenda zaidi ya kufikia kwa hii, hatuna nyingine tatizo. Wazazi wanatuonesha kisi, tunakusha tuishi na wanamke mnyumba, nasi tunaweza ishi na watoto nyumbani kwetu wa maisha naendelea. Na wakati mume aliweza kurendeza mke, yaani anamchukua kisirisiri ule, sasa bwana anaenda kujitambulisha kwa mke, anapana mbuzi, ndio anaita mbuzi ya mazarau. Wakati mtu alirendeza kujitambulisha baadaye, kama alipeleka ile mbuzi ya mazarau, usiye kusema anaoa yaani ni ni kufanya ni, ni kufanya ndoa ambayo haijulikani ha, ha, ha, kiserikali. Kurendezewa ni kuibwa, lakini haiko kuolewa mnjia halali. Njio maana mie mi nasema kama kurendeza haiko kuoa, inatokana na gisi wamependana, kisha apre kupendana yao nakia kutana, kijana hana pesa, hana mali ya kupana kwabo binti, hanamua kumrendeza tu hivyo, ni ukosefu. Mie mi najua kama kuko mwanamke mwenye anarenderaka kama alipendana na kijana mwenye hajawahi kujionesha kwavo, akamtia saa moja mimba, hakupenda wazazi wajue ile mimba. Kijana anamtayarisha anamupeleka, anamrendeza. Kuko vengine venyewe banafikaka, kijana anapendana na binti, anamwambia bwana, mie sina kitu, kwetu sina mali ya kupatia wazazi yako, lakini mi nakupenda, memi napenda nikurendeze. Pale banatoka kijana naivo ule fia, anamrendeza na banaenda kuko mwingine mwenye ataweza sema bwana, mi hivi nilishajua wazazi yako, mi nafikaka kwenu me, wazazi yako hapa nitaki mi, napenda nikurendeze. Na pale ule kijana anatayarishwa ule fie, na wanatoka wanaenda, wanarendezana, wameibana, bwana akuna kuoana pale, sababu wazazi hawakujua ile kuoana yavo. Kuna ni ile yenyewe bazazi wanatayarisha binti kijana wa mwanaume na mwanamke, bazazi wanawatayarisha banafanya ndoa yenyewe, najulikana kwa serikali na kukanisa. Kuna ndoa ambazo walirendezana na wanaweza kuishi kwa amani kuzidia wale ambao walifanya ndoa halali, inatokana na masikilizano tu ya mke na mume ndani ya nyumba. Lakini tatizo kubwa tukuna, wanajikutanisha kijana wa kiume anarendeza kijana wa kike, wanaishi naye wanazaa watoto, wanafikia kipindi wale watoto nao wanaanza oleo, na ule kijana wa kiume hajawahi kujionyesha kwao na kijana wa kike hajapeleka kitu na wanaishi vile, kisha ye anatamani sasa, ule binti akiolewa natamani enjo akule ile mali. Tena kuna zingine hali za hivyo, baba na mama walirendezana, watoto nao wanafata ile ile hali ya wazazi wao, nao wanarendezana au nao wanarendera. Sasa wakati binti alisharendera ile ndoa ya kiserikali iko na mafaa gani? Bakisha elewa wanavashurutisha mfanye ndoa ya kiserikali na kama haiko vile, wanavakamatia hatua fulani. Kila mwanaume pale atasema mie si tangw ile hatua yenyewe watanikamatia, hacha na mie niende nifanye ndoa ya serikali. Heshima ya mwanamke kama anajulikana kuserikali, pale mwanaume atakuheshimia, familia ya bwana itakuheshimia, na wewe bwana pia, familia bibi yako itakuheshimia, juu wanajua kama ule anakuwa bibi yako mwenyewe, anajulikana na watu wote. Tungelishauria wanaume wajikazi wakuwa wanabeba mali, juu mara mingi tuko tunapata matatizo za mingi. Ukioa mtoto mwanamke ulimrendezaka unaikala naye wavure, kisha kesho aksidenti akiafika anakufa. Pale kukilia huku kunatoka vita ya mingi sana. Unakuwa mwanaume anakimbia hata zika tena, ule bibi binaleta jaribu ya mingi sana, juu akubebaka mali kwavo na binti Ku serikali. Njoma, tungilishauria wanaume vajikaze basikuwe wanaikala na wanamke venye hawakuoa. Haya basi, ndivyo hivyo maoni ya kina mama hao kutoka Kivu Kusini kama walivyozungumza na mwanahabari wetu Mitima de la Chance akiwa kule Kamanyola kuhusu tabia hiyo ya kurendeza wengine, wanasema come we stay mausi kose kusikiliza voa mitaani hukujia kila siku ya ijumaa asubuhi kama ya leo na vilevile vile kumbuka kwamba ni matangazo ya kumekucha afrika kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ambayo pia hukujia kupitia radio free africa katika eneo zima la maziwa makuu citizen radio kenya 107.5 nairobi 107.8 mombasa na coconut 100.9 FM Zanzibar. Muda mfupi ujao Harrison Kamau atakuletea muktasari wa habari. Maafisa wa kijeshi wa Marekani huenda wamefichua operesheni ya ulanguzi haramu wa binadamu pamoja na dawa za kulevya inayohusisha maafisa wa Marine jimboni California maafisa wakiwemo wale kutoka kwenye idara ya upelelezi wa uhalifu wa wanamaji yani NCIS jana Alhamis wamekamata maafisa hao 16 baada ya wao pamoja na mamia ya wenzao kuitwa kwenye gwaridi la kijeshi katika kambi ya Pedleton iliyoko takriban kilomita 79 kutoka mji wa San Diego. Idara ya Marekani ya usimamizi wa safari za ndege jana Alhamis ilijitenga na pendekezo la kampuni ya kutengeneza ndege ya Boeing kuwa huenda ikarejesha safari za ndege zake aina ya 737 max mwezi Oktoba, ikisema kuwa maswala ya kiusalama hayawekewi muda. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, mkurugenzi mkuu wa Boeing Denis Muilenburg ameambia wanachambuzi Jumatano kuwa anauhakika kuwa ndege hizo zitaanza kuruka tena mapema mwezi huo baada ya kufungiwa safari zake na idara hiyo. Furaha kubwa na shangwe zilitanda kwenye jimbo la Puerto Rico usiku wa Jumatano baada ya gavana aliyejitatizika Ricardo Rosello kutangaza kuwa angejiuzulu siku kadhaa tu baada ya maandamano dhidi yake kushuhudiwa. Rais wa Marekani Donald Trump huenda bado hajakamilisha mpango wake wa uimarishaji wa jeshi la Marekani, wakati akitoa hotuba kwenye makao makuu ya ulinzi Pentagon hapo jana. Wakati wa kuapishwa kwa waziri mpya wa ulinzi Mark Esper, Trump alidokeza kuwa anapanga kuongeza bajeti ya wizara hiyo. Makubaliano ya bajeti yaliyotangazwa Jumanne na ikulu ya Marekani pamoja na wabunge ni ya dola milioni 738 kwa idara ya ulinzi mwaka wa 2020 na nyingine bilioni 741 mwaka unaofuata. Shirika la kimataifa la Action Against Hunger la kupambana na njaa limesema jana Alhamisi kuwa mfanyakazi wake mmoja pamoja na watu wengine watano waliotekwa nyara nchini Nigeria wiki iliyopita walionekana kwenye kanda ya video wakiwa salama. Na kwa hizo habari kuhusu mfanyikazi huyo, tunafika mwisho wa matangazo ya Kumekucha Afrika asubuhi ya leo, kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, ikiwa ni pamoja na upande wa pili, mwelekezi wetu CD, jina langu ni BMJ Mridhi, nimeshirikiana hapa studio na Harrison Kamau. Tunakutakia siku njema ya kutoka Washington.