Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Barabara kabisa, mpenzi msikilizaji, hii ni VOA Express moja kwa moja, tunaunguruma kutoka jiji kuu la Marekani. Inaitwa Meri Mgawe, na leo niko studio Nakukaribisha tena mara oje, <laughs> mara nyingine ye. mwezi huu imekuwa mimi na wewe sio aya. Naitwa Kenneth Bwire jina la kwangu msikilizaji. Katika kipindi cha dakika thelathini hivi kuanzia sasa, tutakuwa tukikuletea matangazo ya mwendo wa kasi wenyewe wanaita VOA Express katika lugha ya Kiingereza sio. Miongoni ya yale ambayo tutakuarifu ni kwamba yapo maswala ya ushirikiano kati ya Tanzania na Kenya. Ushirikiano huo Meri, ni upi? ni ushirikiano ambao nafikiri umefikiwa na marais wa nchi hizi mbili, Rais Uhuru Kenyatta na John Pombe Magufuli wame, Magufuli wamekubaliana kwamba watakuwa wanashirikiana kufanya kazi katika nyanja mbalimbali mbali, kwa ajili ya kuwasaidia na kuwainua watu wa nchi yao, lakini vilevile nadhani mhalifu anapokamatwa kutoka nchi moja, labda tuseme amekamatwa Kenya Bwiri <totitikana> na huyu ni raia wa Tanzania mm -hmm. Anarudishwa ah, alikotoka. Wewe mhalifu, hamna haja tukuweke huku, tukurudishe huko, hakuna mambo mengi ya kusubiri, sijui kibali cha nini nini. Barazani katika mjadala, msikilizaji, tutakuwa tukiuliza na maswali. Unajua kuna swala kwamba je, eh, wewe mzazi, ugaramie elimu ni kuwe mtu mzima tena untafutia ajira ama inapofika paajira pale Bwire, ondoka, kajitafutie. Tutajua katika barazani, jukumu <laughs> la nani? Ushasoma kijana, umemaliza umesweti vya kutosha mm -hmm. lakini ajira nana natakiwa kupatia serikali mzazi, ama we mwenyewe ujiajiri we mwenyewe, mtaji utatoa wapi? Ni katika barazani siku ya leo, swali gumu hilo. mm -hmm. mm -hmm. moja kwa moja basi tuelekee Kenya, Bwire kwake Kenedu mm -hmm. Wandera, Wandera, hujambo? Mambo, wali gani? Salama, naona Mary anatabasamu, sijui ambeba maswali mengi sana kukuuliza, lakini nitangulize tu nikuulize, wabunge wanajadili maswala ya biashara na mengine. Hebu tuarifu, huu mjadala unazunguka maswala gani? mjadala unazunguka Uh, maswala yanayohusu vijana. Kwa mfano serikali ya Kenya inaelezwa ina, ina, ina kwamba ni serikali ambayo ie haija kuwa na, na, na ile inaitwa balance, hapaja kuwa na usawa katika uh, bidhaa zake wakati wanapopeleka bidhaa nji, wanapozalisha bidhaa kama mfano kama majani chai uguza kufu, nji, hawapati ile faida wanayohitaji kwamba, kuna, kuna, kuna utofauti mkubwa ya bidhaa ambazo zinazalishwa inapeleka nje na ile inayokuja na zile bidhaa zinazoingia Kenya. Kenya, kwa hivyo wanaeleza kwamba nishati pawepo na uwazi na mfumo ambao utasaidia sana serikali ya Kenya kuhakikisha kwamba panakuwa na biashara usawa, ufanyaji biashara, ili vijana waweze kupata kazi kwa sababu kuna, kuna mrundiko sana wa vijana wengi ambao hawajapata kazi nchini na wakati wanajadili hili, je, mchango wao wale ambao wanasikika kwa sauti sana eda kuunga ku, ku, ku, mkono ama kupinga, sauti za wale zinasikika ni akina nani na wanasema lipi hasa mbalo la kuwatetea vijana katika mswada huu? Nam, kuna, kuna kuna wabunge kadhaa ambao wamezungumzia suala hili. Kuna mbunge wa Alego Usonga anaitwa Atandi. Uh, Samuel Atandi anaeleza kwamba ser serikali ya Kenya sasa ni lazima ianze mchakato uh, wa kuhakikisha kwamba vijana wa nchi wanapata kazi. Hebu tumsikiliza anavyoeleza. And one of the ramifications for such a large trade deficit is that our economy cannot be able to afford to create jobs for youth. Mm-hmm. Naam, huyo kwamba uchumi wa nchi hauwezi kukinga idadi kubwa ya vijana kwa kuwapa ajira, na hivyo basi panafaa kuwepo usawa huo katika mifumo ya serikali wakati inapozalisha bidhaa na kutuma nje, na pia kuchukua bidhaa hizo kuzipeleka kuziingiza ndani ya nchi kwa, kwa, ingiza... kwa Kiswahili wanaita makuruji, na vilevile wanaeleza kwamba iwapo hilo litafanyika, basi vijana wengi watapata faida ya kupata kazi. Mr. Speaker, because it's like we are preparing a bomb. These people have Hala, bomba, universities. The youth of this oianze kufufua makampuni na viwanda ambavyo ni muhimu zaidi ili vijana waweze kupata kazi na kujikinga maisha. Maanake anaeleza kwamba uh, uh, nchini Kenya. Kenya inakalia uh, kile anachokiita uh, bomu iwapo litalipuka basi huenda vijana waka hapo. Sawa, uh, na Wandera, si muda mrefu, wakati tunamalizia, ni kwamba hawa wabunge wanaojadili ndio hawa waliotajwa wakati kulikuwepo sakata ya kuingiza ma, ma, mahindi kwa njia ya magendo, sakata kuingiza ya kuingiza bidhaa zingine kutoka nje ya nchi, ndio wanajadili maswala ya vijana. Lakini lipo swala linaoandama kwamba nyinyi mnapopata fursa hii mnachukua ile fursa mnajiwekea nyinyi kwa njia isiyo sawa. Je, hilo linaangaziwa kwa njia yoyote mahala popote? Mwanya ambazo mswada huu unaweza ukaleta hatuja hatujajua ha, mfumo mpana, unaona mbinu mkakati iliyopo kwenye mswada huo. Lakini uh, yapo ya mabadiliko yatakayofanyiwa tu mswada huo kwa sababu Uh, wanaeleza kwamba vijana ni nguzo kuu sana katika uchumi uh, ka, uh, uh, wa nchi na hivyo basi, huwezi kusema kwamba ulimpa kijana kazi fulani akazembea kazini. Sasa ukawa ni mtu ambayo unaoangalia vijana mm -hmm. kama watu wanaozembea, lakini wanaeleza kwamba vijana wana uwezo wa kuongeza nguvu kazi nchini Kenya na kusaidia sana serikali kuu uh, kupata uh, faida sana katika miradi yake. Sawa sawa vema kabisa, Wandera, tunakushukuru sana kwa mchango huo. Oh, unajua bure nilikuwa na tabasamu kwa sababu leo Andera amekuja na taarifa hii, maswala ya vijana na leo mm -hmm. katika barazani mm -hmm. tunazungumzia yale yale maswala ya ajira, maswala ya ajira kwa, atafute. Nani atafute ajira kwa vijana? Mzazi, kwa unake, serikali, ee. ha, mwenye wa jiji? Basi msikilizaji kaa chonjo, tutaendelea na mjadala huu baadaye kidogo hivi. Sasa turuke moja kwa moja hadi kule Tanzania, ambapo kama tulivyokudokeza hapo awali Marais wa Kenya na Tanzania wamekubaliana kushirikiana katika nyanja mbalimbali, ikiwemo masuala mbalimbali kwa ajili ya kuwainua watu wa mataifa yao. Na tunaye George Njogopa. George Njogopa, karibu katika laini ya simu na upate kutupasha yale yanayojiri huko Tanzania. Naam, asante Mary. Ni kwamba rais John Magufuli leo amepokea mali kutoka Kenya pamoja tuseme kwamba dhahabu ambazo ziliibwa hapa Tanzania na wafanyabiashara wa janja wakisafirisha kwenda huko Dubai na baadaye zilikamatwa na vikosi vya ulinzi na usalama katika uwanja wa ndege wa Kenya tangu mwaka elfu mbili na kumi na nne, pamoja na fedha taslimu kama milioni mia tano hivi. Lakini baada ya ziara aliyoifanya hivi karibuni rais wa Kenya Uhuru Kenyatta na kukutana mwenyeji wake huko Chato, rais mwai... Rais John Magufuli alimwomba Rais Kenyatta zile mali ambazo ziko Kenya zirejeshwa hapa nchini, na hatimaye leo hilo limetimia. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Kenya Monika aliwasili Tanzania na hatimaye kukabidhi kwa mwenyeji wake waziri wa mambo ya nje wa Tanzania Profesa Paramagamba Kabudi dhahabu zenye uzito wa kilogramu thelathini na tano. Baada ya makabidhiano hayo, rais Magufuli alimpigia simu mwenzake rais wa Kenya akithibitisha kupokea mali hizo. Na baada ya katika mazungumza hayo wawili hao wa walikubaliana kwamba watashirikiana kudhibiti vitendo vya uhalifu. Walisema hakuna mhalifu atakayefanya uhalifu Tanzania akakimbilia Kenya atapata amani, ama mhalifu anayefanya uhalifu Kenya akakimbilia Tanzania atakuwa salama. Kwa hiyo viongozi hao wamethibitisha kwamba wako tayari kuendelea kushirikiana katika kudhibiti uhalifu aina yoyote. Basi hebu tusikie sauti moja kati yao. Wananchi wametupatia imani yao kutupatia uongozi sisi yetu ni kuhakikisha tumetenda haki na tumelinda mali ya wananchi wetu, na mali hiyo iende kutujengea mahospitali, mabarabara, mashule, kuunganisha watu wetu kwa stima. Walegai hawa hawana nafasi katika nchi zetu tena. Safi kabisa, eh, Watanzania na Waswahili wote wa Kenya, wote wanaongea Kiswahili, wanakuambia ameitika wito, yani Uhuru Kenyatta ameitika wito, rudisha mali zile zilizoko kule Kenya alafu tuendelee na mambo mengine. Na zikali nimependa alivyowataja njogopa, wafanye biashara wezi jwezi walikuwa mali uhuru. <laughs> anasema walagai. Sasa je, njogopa Magufuli asemaje? Magufuli kwanza ameshukuru serikali ya Kenya kwa kukubali kurejesha mali ambazo ziko hapa Tanzania na kupelekwa nje, na akahidi kuendeleza ushirikiano. Lakini pia alisema kwamba alivishukuru vyombo vyana usalama vya Kenya kwa kufanikisha kukamata mali hiyo, na akavilaumu kiasi vyombo vya ulinzi vya hapa, kwa sababu alisema mali zilitoroshwa kutoka uwanja wa ndege na kupelekwa huko kuliko zikielekea, lakini hazikukamatwa. Na akasema hayo, lakini ana matumaini kwamba vyombo vya ulinzi na usalama sasa vitajifunza vilivyo, ili kuhakikisha kwamba hakuna mali zinazotoroshwa. Naam, basi tukushukuru sana Njogopa, kwa taarifa hiyo, na tutaendelea kuwasiliana na wewe wakati mwingine. Hii ni VOA Express, mpenzi msikilizaji, tunatangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Habari za dunia. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta amemteua waziri wa kazi Ukur Yatani kukaimu wadhifa wa waziri wa fedha Henry Rotichi, ambaye anakabiliwa na mashtaka ya rushwa, kwa mujibu wa ikulu ya Nairobi. Vilevile vile Julius Munzi ameteuliwa kuwa katibu mkuu katika wizara ya fedha kuchukua nafasi ya Kamau Thage ambaye pia amefunguliwa mashtaka kama waziri Rotichi, kwa kujibu kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na ikulu ya Nairobi. Wengine walioteuliwa ni Torome Saitoti anayekuwa katibu mkuu wa wizara ya mipango, na meja jenerali mstaafu Gordon Kihalangwa ameteuliwa kuwa katibu mkuu wa wizara ya ulinzi. Kwa mujibu wa taarifa hiyo, uteuzi huu ni kuhakikisha shughuli za serikali zinakwenda kama kawaida kama wizara ya fedha katika wizara ya fedha kutokana na amri ya mahakama katika kesi inayowakabili maafisa wa juu wa wizara hiyo. Boris Johnson anatarajiwa kuchukua madaraka ya kuwa waziri mkuu mpya wa Uingereza. Anachukua nafasi ya Theresa May ambaye alijiuzulu rasmi katika wadhifa wake baada ya kushindwa kuiongoza Uingereza kujit, eh, kutoka katika Umoja wa Ulaya. Mara baada ya ushindi ndani ya chama chake cha Conservative, Johnson ameapa kuiunganisha nchi na kuongoza mbele, ukiwa ni ushindi wake dhidi ya waziri wa mambo ya nje Jeremy Hunt na kuwa kiongozi wa chama. Malikia Elizabeth wa Pili atamwomba Johnson kukubali majukumu ya waziri mkuu wa Uingereza. Ikiwa ni wiki ya pili ya maandamano makubwa ya kumtaka gavana Puerto Rico Ricardo Roselo kujiuzulu, gavana huyo amesema anapaswa kuwasikiliza wananchi wake, lakini hakuonyesha ishara yoyote ya kupanga kujiuzulu. Maelfu ya waandamanaji walikusanyika katika mitaa mbalimbali kutoa shinikizo lao, lakini gavana huyo amesisitiza katika taarifa zake kwamba serikali yake itajikita katika kushughulikia masuala muhimu maafisa kadhaa wamejiuzuru wakihusishwa na kashfa ya ujumbe wa mapema mwezi huu uliofichiwa mkuu wa utawala wa serikali ya Ruselo Ricardo Lerandi ambaye amejiuzuru Jumanne kwamba vitisho vilielekezwa kwa familia yake. Na aliyekuwa mchunguzi maalum wa kampeni za rais Donald Trump wakati wa uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na sita Robert Mueller anajieleza katika baraza la Kongres kuhusu uchunguzi wake wa shutuma za Rasha kuingilia uchaguzi wa Marekani. Hatua hii inaelezwa kuwa ni muhimu hasa kwa rais Donald Trump wakati akijiandaa kuingia tena katika uchaguzi wa mwakani kugombea muhula wake wa pili. Rais Trump anasema hajapanga kuangalia mahojiano hayo yanayotarajiwa kuchukua saa tano na kuonyesha moja kwa moja na televisheni, na labda anaweza kuangalia sehemu ndogo ya mahojiano hayo. Ndomba vipi? Mbona umelewa? Kuna nini? Mimi nimechelewa. Umelewa, umegeuza ngeli Kiswahili, mbona unafeli? Najua leo mi nafika bei. Leo ni makali, sitaki machupa akiza nyama choma toka kiko bei. <laughs> kibao safi kabisa. Hicho kidokezo tu, muziki utakuletea baadaye <tabale> <tabale> kidogo meza nusu imekuwa kweli. Tunaelekea wapi, Bwire? Sasa hivi nafikiri ni wakati wa kupata barazani. Utaki tafsiri ya wimbo? Hapana, tupate <tabale> barazani, kwamba tulikuwa tumezungumzia kidogo kuhusu maswala ya ajira kwa vijana. Kijana anapomaliza shule, iwe ni sekondari, iwe ni <tabale> chuo kikuu, jukumu la nani sasa kumpatia kazi? serikali Mzazi, mh, mwenyewe kujiajiri, rafiki nani? Lakini mi unajua, pale kujiajiri mwenyewe si inabidi mtu awe na mtaji kidogo, au mm -hmm. atakayekupa nani katika haya mazingira ya leo? Kila mtu anafunga mlango wa kwake, akikuona unafungua na yeye anafungua, na afunge, na funge wa kwake utoke. Nimekuona <laughs> pale chumba cha habari, uko unashughulikia kwelikweli. <laughs> unaongea na vijana mbalimbali, Bwire mbali, ukitaka mm, kujua hasa kuhusu ajenda hii, mm, nini ulichopata? wengi sana wameshiriki katika mdahalo huu kwenye mitandao yetu, na wengi sana wanashiriki katika laini ya simu. Inabidi sasa tuanze kupata maoni yao, lakini kabla ya kuchukua simu zao kwenye, naweza tukasoma nadhani, mm. walioyaandika. Fagason Asumani wa Jini anasoma yupo Kigali, Rwanda, anasema ni wajibu mkubwa wa serikali, kwa vile wao ndio wanabuni kazi na kijana yuko chini ya himaya ya serikali kwa kuboresha maisha ya wananchi wake akiwemo huyo kijana si. Upande mwingine kijana pia atakuwa na majukumu hayo, kwani yeye ndiye mhusika wa moja kwa moja katika kutekeleza yale ya majukumu ya kupata ajira. Doto Mahona huyu yeye anatokea Igunga kule Tabora, Tanzania, anasema ni wajibu wa mzazi. Unasikia bure, ni wajibu wa mzazi kumruhusu kijana wake kutafuta ajira ili aweze kujikimu kimaisha. fuzofuzo Naam, naam, naam. Vipi mheshimiwa? Salama kaka, kwema, kwema, sisi tupo wazima. Serikali ikupe ajira mzazi wako ama we mwenyewe? Hapana, mimi bana, mimi nikishamaliza kama shule hivi, mi napenda kujiajiri. Mambo ya kuajiriwa nini siyapendi humu. Serikali tu kwamba ajira hamna. Vijana natakiwa tujitambue na tujielewe, tunapomaliza masomo shuleni, ile mbinu na juhudi tulizo kusomea kule, tukaonyesha mtaani mwingine anajiuliza kwamba mpaka kupewa ajira fuso, fuso. Mwingine anajiuliza sasa, kujiajiri mwenyewe sina uzoefu eh, mtaji natoa wapi na. E, mtaji ndio kama hivyo, dadangu, inatakiwa mtaji una unaanzisha biashara. Hata nyumbani pale unaweza ukaomba ukapewa mtaji. Mtaji sio kwamba kila mtu kwamba kujiajiri ndio unapata mtaji. Unaweza ukaajiriwa na maisha yako yakawa ya kuajiriwa tu na usipate chochote, na unaweza ukajiajiri maisha yako yakaonekana mtaji. Unaweza ukatoa sehemu yoyote, huwezi tu ukazaliwa nyumbani huko peke yako. Kuna wazazi wapo watakao kusapoti, watakupa hela kidogo, kama una elimu yako utajiendeleza polepole. na tena kama ulikuwa umefanya at vizuri ta... shuleni sio eh? na tena kama ulikuwa umefanya vizuri zaidi shuleni, eh, watu kama ulikuwa umefanya shuleni vizuri, kama wazazi wameweza kusomesha kuanzia form one mpaka form six mpaka chuo kweli, mm. watakosa hela hata shilingi kadhaa ya kukupa mtoto wetu aanzie maisha lazima utapata tu hela ya kuanzia. Ukishaanza, serikali naye itakuona, ma ya mikopo yapo, utachukua mikopo utaendeleza, na watakuchapa wataku ushuru bure. Wee ulitaf... bure, ulitafutiwa kazi na mzazi ama serikali? <laughs> nilipomaliza masomo nikaambiwa kijana, toka tafuta nawe ka, ulete tuleuona. Unaona maendeleo yake sasa. <laughs> Selestini Kajuna anasema yeye, yeah, anatu... mm. Mimi, mimi kwa kweli kwa upande wangu mi sijawahi kuajiriwa mimi, nimetoka shuleni mm nika nika nika, nika, nika, nika, nika pewa kianzio mhm mm nika fight, maisha yakaenda na mpaka sasa hivi mimi sijawahi kuajiriwa, nafanya kazi zangu safi tu bila shida yoyote. Hata mimi nawaasa sana vijana Mary na ruhusa kupigia mtu makofi e, wangekuwa wanaelewa kwamba unapomaliza shule, mm hmm. Sasa tunasoma sisi shule tu vikariri kwamba nikitoka kwa nikatafute ajira ni ajiriwe. Ni kwa kuajiriwa, ni kwenye sehemu ya maisha. Hata kujiajiri ni sehemu ya maisha ni popote pale. Shukrani sana kwa sana ni zaidi ukapata mtaji ukajiajili wewe mwenyewe fusofuso na kupigia makofi, eh? Haya, Selesi Ni Kajuna anasema, anatokea Full Respect Media Team, Bukoba, Kagera, Tanzania, anasema mzazi ndiye mwenye wajibu wa kumtafutia ajira mtoto wake. Useme uwezo mdogo wa wazazi ndio unaosababisha mtoto kuhangaika hangaika tu paku, asipojua pakwenda, mara huku mara kule, kwa sababu hana uwezo wa kifedha, lakini jukumu lake ampe ajira mtoto. Ay, kabla tuja kwenda kwenye mziki, tuisome hii ya Eliudi Ibrahimi kesi wa karne hii, anasema ni lazima kijana awe mjanja kiasi ndio apate kazi, awe na ufamu, na ufahamu na awe na mawakala ambazo wanaandikisha watu kwa niaba ya mashirika pia awe na uzoefu na kutafuta kazi katika mitandao na katika matangazo mengine, ndio anaweza kupata kazi. Ni swala ambalo kila mtu mwamba mm. ngoma uvutia upande wake. Kwa kweli, bwere anakwambia mambo matamu sana tamu tamu, ndio kibao cha leo hicho tulichotayarishiwa Mboso tamu. Haya, tusikilize, najua u mziki leo umeuchambua kama karanga. Twende Kushika nikikuchum chum tam, nikikukumbatia tam, niki tamkolea tam, enzi letu baby, yani paka kisogoni, toraamb tufanye waziwazi watuone, picha weka dp na makopa kopa kapsheni walokosa kazi wanong'oni, wapandishe bp wapumue kwa oksijeni, waambie vimberumberu, siyo penzi la mashaka, tushasoma dua kusitirika kwa wenye macho ya mpaka, waambie mimi beberu jogola pasaka wanajisungua wa kukunja ndita watazeka haraka stili waya ananisugua hanagambaya la zizi tena fundi mwaya kazi anaijua haijawahi kupwaya yanikivi Eti mkoroge sumu mnywe kama inawaudhi sana. ni <laughs> <laughs> tamu hadi huo kisogoni. Anasema hata sina sina cha cha kusema eh, si vitu gani lakini, mwimbo mzuri, wamepiga vizuri, umepigika kwa kweli, namwona mpaka producer wetu Aida kule analisakata. Wewe unayetafsiri mzigo kwako. Tuende kwenye masuala ya teknolojia. Mtaalamu wetu BMJ Muridhi ametuandalia makala ya teknolojia, amekaa vizuri kwa kweli. Basi tumkaribishe BMJ Muridhi kutuarifu nini alicho nacho siku ya leo. Huku nchi kadhaa zikiwa zimetia saini makubaliano na makampuni mbalimbali mbali, tayari kuikumbatia teknolojia hiyo. Zingine zinaendelea kutafakari kuhusu mikakati itakayohitajika ili kupata faida kubwa pindi tu mfumo huo utakapozinduliwa katika nchi hizo. China inaendelea kutajwa kama kiongozi katika teknolojia hiyo mpya ambapo kufikia sasa makampuni mbalimbali mbali ya teknolojia yanaendelea kukabiliwa na ushindani kutoka kwa makampuni ya nchi zingine ambayo yanataka kuwa mstari wa mbele katika utoaji wa huduma ya teknolojia hiyo. Kwenye mkutano wa kibiashara kati ya maafisa wa serikali ya China na wale wa Falme za Kiarabu, suala la mfumo huo wa 5G lilipewa kipaumbele kama anavyoeleza waziri wa biashara wa Umoja wa Falme za Kiarabu, Sultan bin Said Al Mansuri. This is hii ni nyanja ambayo China inaongoza na tunadhani kwamba nchi nyingi zitaikumbatia. Umoja wa Falme za Kiarabu ni kati ya nchi hizo. Kila wakati huwa tuko mstari wa mbele katika kukumbatia teknolojia mpya. Mtandao wa 5G kwa sasa ndio mpya kabisa katika teknolojia ya mawasiliano, na kamwe hatuwezi kuachwa nyuma. Ingawa mtandao huo haujaanza kutumika katika nchi nyingi, makampuni makubwa ya teknolojia yanayotoa huduma na vifaa vya kuwezesha mfumo huo kufanya kazi yanaendelea kumulika masoko mbalimbali, yakiwemo yale ya ya nchi za bara la Afrika. Wataalamu wa maswala ya teknolojia ya mawasiliano wanasema kwamba mfumo huo wa 5G utabadilisha kabisa jinsi wanadamu wanavyowasiliana kupitia mitandao. Kwingineko, kampuni ya teknolojia na mawasiliano ya Huawei iliyo na makao yake makuu nchini China imekanusha madai kwamba inafanya biashara na serikali ya Korea Kaskazini. Juzi Jumatatu, gazeti la Marekani Washington Post liliandika kwamba kampuni hiyo iliusaidia utawala wa Kim Jong Un kujenga mfumo wa mawasiliano ya rununu ndani ya nchi hiyo. Ripoti hiyo aidha ilisema kwamba wizara ya biashara ya Marekani imekuwa ikichunguza kampuni hiyo tangu mwaka 2016 kuhusiana na suala hilo. Lakini kupitia taarifa, kampuni hiyo ya Huawei imesema kwamba itafuata kanuni na sheria zote katika maeneo na nchi ambako huduma na vifaa vyake huuzwa ikiwa ni pamoja na udhibiti na hata vikwazo kutoka kwa Marekani, umoja wa Ulaya au hata umoja wa Mataifa. Huawei imekuwa ikikabiliwa na changamoto mbalimbali tangu rais wa Marekani Donald Trump kutangaza vikwazo dhidi yake ikiwa ni pamoja na kukataza makampuni ya Marekani kufanya biashara na kampuni hiyo ya China. Kutoka meza ya sayansi na teknolojia. BMJ Murithi, sauti ya Amerika, Washington. Shukrani mzee wa tek. Haya Bwira, unaambiwa kwamba kawaida mwanafunzi anaweza kujifunza zaidi kutoka kwa mwanafunzi mwenzake, na ndio maana shirika moja linalojulikana kama Sisters for Justice limezinduliwa nchini Kenya kwa ajili ya kutoa ushauri. Na saa mwasisi wa shirika hilo Bi Neila Abdal anaiambia VOA kuwa kauli yake kwa vijana wa kike hmm, ni kwamba hamna vya bure eh? Shirika letu linahusika katika kuzuia uhalifu, yani PCVE. Tunajaribu kujenga mahusiano ndani ya majamii, lakini katika uchanga wetu huu tumeweza kupata mafanikio mazuri sehemu mbalimbali. Tulibuni mwaka wa elfu kumi na saba, kama mimi binafsi mwanamke wa Kiislamu, dini yetu haijatu haijatukandamiza kwamba mwanamke wa Kiislamu amewekwa katika hadhi kubwa sana. Iweje leo mtoto wa kike aonekane hana thamani? Kwa mfano, kijana ni, ni, ni mtu aliye na akili ya haraka very active na vijana ni watu wa moja. Watakapokaa chini wakieleweshwa na kijana mwenzake kama, kama sisi tuli katika umri wetu tuko katika umri mdogo, inakuwa rahisi ya sisi kukaa chini na wao kuongelesha watoto wetu ama kuongelesha vijana wetu, kuwaambia ni wapi kutakapoleta suluhu. Vijana si watu wabaya, na vijana ni rahisi wao kushawishiwa Maanake wanapeleka starehe mbele. Ukimletea kijana kitu cha starehe ama kitu cha kitakacho mshawishi, bila shaka, hata kama ni wewe ulivyokuwa kijana, ukiletewa kitu kizuri ufanye jambo fulani, ni rahisi. Sasa sisi tuko katika nyanjani kuweza kujaribu kuambia vijana msikubali vitu kama hivyo. Hakuna vitu vinakuja vya bure, hakuna kitu kinakuja cha bure na lazima ukilipie. Na kama kijana uweze kuendeleza maisha yako ni kujitolea, Ku, ku, kujiamini kuji katika maisha yako. Mimi sina kazi, isiyo ndio mwisho wako kijana. Mimi sina mm, elimu, isiyo ndio mwisho wako. Kuna elimu tofauti tofauti. Yani kijana lazima awe na akili ya kuweza kubuni jinsi atakavyoishi maisha yake, na kazi ziko nyingi sana zinafanywa na, na, na, na vijana. Ndio mimi ningesema ama ningependa kutuma salamu zangu kwamba kwa vijana, kina sisi vijana na kina mama na jamii yote nzima, wakae chini wa, wa, wajua, saikolojia inasema mwanamume ama kijana mdogo akili zake ziko yani hataki kusikia. Asa, tutafute mbinu nzuri, mbinu inaweza kutusaidia sisi na jamii yetu. Vijana wanapotea vijana uh, wanaangushwa kila siku na mapolisi. Vijana hawana mwelekeo. Hata leo alikuwa anajiuliza, je, kwa miaka kumi ijayo tutakuwa kweli na mashehe? Tutakuwa kweli na waviongozi, tutakuwa kweli na viongozi wanaothaminika kama tulionao sasa? Ni hali halisi ama ni wakati wa sasa, wananchi waweze kutambua. Vijana walioko nyumbani, usikate tamaa katika hii dunia. Barabara kabisa, vijana, mmesikia kwamba hakuna cha bure, cha bure utachikili pia. Ndivyo tunavyokamilisha matangazo yetu ya VOA Express hapa studio. nilikuwa na, na mwenzangu Kenneth Bwire, naitwa Meri Mgawe, na kushukuru sana kwa usikilizaji mtulivu Cha.