saa tatu kamili usiku saa za afrika mashariki hapa washington dc marekani ni saa nane kamili mchana hizi ni habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika mimi naitwa kenneth bwire bunge la kenya limepiga kura na kupitisha ripoti ya kamati ya uchukuzi kutaifisha shirika la ndege la kenya airways ili kulinusuru na madeni yanayoendelea kuongezeka Serikali ya Kenya inamiliki asilimia 48.9 ya hisa za shirika la Kenya Airways ambalo limekuwa likipata hasara kila mwaka wa kifedha. Shirika la Air France KLM linamiliki asilimia 7.8 ya hisa za Kenya Airways. Shirika hilo lilipendekeza kusimamia uwanja wa ndege wa kimataifa wa Jomo Kenyatta ili kuimarisha mapato yake baada ya kupata hasara ya dola bilioni 2 mwaka 2017 Mpango uliokataliwa na kamati ya bunge kuhusu uchukuzi iliyopendekeza kwamba shirika hilo litaifishwe. Katika ripoti iliyowasilishwa bungeni Juni 18, mwenyekiti wa shirika la ndege la Kenya Airways Michael Joseph ametaja hatua ya bunge ya kupitisha ripoti hiyo kuwa habari nzuri sana. Amesema shirika la ndege la Ethiopian limefanikiwa pakubwa kwa sababu linasimamiwa na serikali. Ndege za kivita za Korea Kusini zimefiatua risasi za tahadhari dhidi ya ndege ya kivita ya Russia iliyoingia katika anga yake. Kulingana na wizara ya ulinzi ya Korea Kusini, ndege zake kadhaa za kijeshi, ikiwemo aina ya f15 k na f16 k zimetumika kufiatua risasi za tahadhari baada ndege ya ndege hiyo ya Russia kuingia eneo la East sim Ndege ya Rasia iliondoka sehemu hiyo ndani ya mipaka ya Korea Kusini baada ya risasi za tahadhari kufyatuliwa, lakini ikarejea tena baada ya muda mfupi na kulazimu ndege za Korea Kusini kufyatua tena risasi kadhaa za tahadhari. Wizara ya ulinzi ya Korea Kusini vilevile vile imesema ndege zingine mbili za kijeshi za Rasia na mbili za China zimekuwa zikipiga doria katika anga ya ulinzi ya Korea Kusini. Anga za utambulisho wa ulinzi ambazo hazitambuliwi na mikataba ya kimataifa wala sheria, zina maana ya kusaidia nchi kutambua na kuwasiliana na ndege zinazoingia mipaka yake ili kuzuia hitilafu katika mawasiliano na ajali za ndege kugongana. Maafisa katika wizara ya ulinzi ya Korea Kusini wanasema hii ni mara ya kwanza kwa ndege ya Urusi kuingia katika anga ya Korea Kusini. Shirika la habari la serikali ya Korea Kaskazini limeripoti kwamba kiongozi wa nchi hiyo Kim Jong Un amekagua nyambizi mpya inayotarajiwa kuanza kutumika hivi karibuni. Ripoti hiyo ya leo Jumanne inajiri siku chache baada ya Korea Kaskazini kusema kwamba huenda ikaondoa marufuku yake ya miezi ishirini ya kufanya majaribio ya silaha za nyuklia kama hatua ya kulalamikia mazoezi ya kijeshi kati ya Marekani na Korea Kusini yanayotarajiwa kufanyika hivi karibuni. Shirika la habari la Korea KCNA limeripoti kwamba Kim ameeleza kuridhishwa na jinsi nyambizi hiyo ilivyoundwa baada ya kujifunza kuhusu jinsi mfumo wake wa silaha ulivyoundwa. Ujenzi wa nyambizi hiyo inaashiria kwamba Korea Kaskazini imekuwa ikiimarisha uwezo wake wa kijeshi licha ya mazungumzo ya kidiplomasia kati yake na Marekani kuanza mapema mwaka uliopita. Waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu amesema ni muhimu kuendelea kuiwekea Iran shinikizo zaidi huku vikwazo vikianza kutekelezwa. Netanyahu amesema hayo hii leo katika mkutano na waziri wa nishati wa Marekani Rick Perry mjini Jerusalem siku chache baada ya jamhuri ya kiislamu ya Iran kukamata meli ya mafuta yenye bendera ya Uingereza kwenye mlango wa bahari wa Hormuz, hatua ambayo London imetaja kama uharamia wa serikali. Netanyahu amesema Iran inastahili kushinikizwa zaidi ili iwachane na mpango wake wa nyuklia na matamanio yake ya kiukanda. Perry amesema kuongezeka kwa idadi ya uzalishaji wa mafuta na gesi imepunguza uwezo wa Iran kuchochea bei ya mafuta duniani. Nakomea hapo kwa sasa. Mimi naitwa Kennes Bwire na kuacha na Idi Ligongo. Kipindi cha kwa undani Ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine tena, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo tukiangalia uteuzi wa bwana Boris Johnson kuwa waziri mkuu wa Uingereza, kuchukua nafasi ya bi Theresa May ambaye anaondoka madarakani hapo kesho. Na katika sehemu ya pili, tutaangalia shutuma za mauaji yanayoendelea kufanyika katika mji wa Beni nchini e, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, katika jimbo la Kivu Kaskazini. Mimi naitwa Idi Ligongo nam karibu katika kwa Undani ambapo hii leo tunaangalia uteuzi wa waziri mkuu mpya wa Uingereza. Waziri mkuu wa sasa wa Uingereza Theresa May ataondoka madarakani hapo kesho, na tayari imeshatangazwa kwamba nafasi yake itachukuliwa na Boris Johnson. Lakini swali kubwa linabaki na wasiomfahamu waziri mkuu mteule wa Uingereza bwana Boris Johnson, ambapo kwa wasiomfahamu swali kubwa kwao, yeye ni nani? Johnson alikuwa ni meya wa zamani wa jiji la London na waziri wa mambo ya nje wa Uingereza. Rais wa Marekani Donald Trump, ambaye bado anaendelea kuishangaza dunia na Marekani kwa misimamo yake ya masuala anayoamini ya ndani na nje ya Marekani alikuwa ni mtu wa kwanza kabisa kutoa salamu za pongezi kwa waziri mkuu mteule wa Uingereza Boris Johnson, ambapo ameonyesha kama vile sasa amepata mshirika wa kweli. Rais Trump amemwelezea Boris kuwa ni mwanasiasa anayefaa kabisa kuwa waziri mkuu wa Uingereza. Ndani ya Uingereza anafahamika kwa misimamo yake na kauli zake zenye utata, na akionyesha msimamo mkali wa kutaka Uingereza isiwe sehemu ya Umoja wa Ulaya, swala ambalo Theresa May mpaka hivi sasa ameshindwa e, kuwashawishi wabunge wa Uingereza kukubaliana na mpango ambao eh, jumuiya ya Ulaya imeieleza Uingereza kutekeleza kabla ya kujiondoa katika umoja huo wa Ulaya, ambapo hivi sasa mara baada ya kura ya maoni ambayo ilipigwa na wananchi wa Uingereza, wamepata uelewa kwamba jambo hilo ni gumu na si rahisi kama walivyodhani hapo awali. Lakini wasifu wa Boris unamweleza kuwa kazi yake ya kwanza Alikuwa ni mwanahabari. Baada ya kufukuzwa kazi na moja ya magazeti ya Uingereza baada ya kutunga nukuu katika moja ya habari alizoziandika, alipelekwa jijini Brussels nchini Ubelgiji kufanya kazi katika gazeti lingine, katika gazeti la The Telegraph, ambapo alichapisha habari kadhaa ambazo zinaelezwa kuongezwa chumvi ama kutotoa taarifa kamili ya habari aliyekuwa akiandika, kwa mujibu wa mtandao wa CBS News. Baadaye alikuwa mhariri wa gazeti la kiconservative la The Spectator. Mwaka elfu mbili na moja alichaguliwa na kuwa mbunge akiwa na wadhifa wa bunge. Boris Johnson alihusishwa na kashfa iliyokuwa na utata, akidaiwa kuwa na mahusiano ya kingono nje ya ndoa yake na mmoja wa wafanyakazi wenzie katika gazeti la The Spectator. Kutokana na hilo, aliondolewa katika wadhifa wa uandamizi wa chama chake cha Conservative kwa kukanusha kusiko na ukweli kuhusu shutuma zake. Kutokana na hili, nimeongea na Leo Kiasi ambaye ni mkazi wa jiji la London nchini Uingereza, ambako Boris Johnson alihudumu kama meya, na nikaanza kwanza kumuuliza kwa wao nini wanachokifahamu kwa hapo Uingereza nje ya wasifu wake na katika siku za hivi karibuni: Boris Johnson ni nani hasa? Boris Johnson ni kiongozi mzuri tu. Aliwahi kuwa waziri wa mambo ya nchi za nje katika nchi ya Uingereza, lakini baadaye ikawa kuna kashfa, ikabidi ajitoe katika uongozi wa waziri wa mambo ya nchi za nje, na baadaye akawa mtu wa kawaida. Lakini watu wengi hawamkubali Uingereza, kutokana na polisi yake ya kutaka kujitoa katika European Union. Lakini kutokana na chama tumemchagua yeye kuwa waziri mkuu, kwa hiyo wananchi hawana jinsi ya jisa kufanya, lakini wananchi wanapendelea sana ifanyike uchaguzi mwingine, lakini wenyewe bado bado anakataa anapingana na hiyo swala kwao, kila mtu anafikiri kesho atakavyoapishwa ndo ataamua kama watafanya uchaguzi wengine au ataendelea hivyo hivyo mpaka wakati wake muhula uchaguzi utakavyofikia. Tunaona kwamba anafananishwa kama na rais wa Marekani hapa Donald Trump. Kwa nini hasa anafananishwa ye? Kutokana na policy yake, apendi sana wageni. Huyu bwana wageni anakuwa anawapendi sana kwa sababu ameshasema anataka tujitoe European Union as soon as possible, ili kusiwa atakuwa na dili na wale wa European Union. Sasa wapinzani wapo Uingereza wanakataa hicho kitu, na wananchi wanakataa kwa sababu kama wakijitoa bila dili, ina maana kwamba kutakuwa na msongamano mkubwa. Mwingereza anapokwenda Ufaransa itabidi ahitaji viza. Sasa hicho kitu a wa Uingereza hawajakizoea na wakubaliane naye sasa, lakini yeye anataka watoke haraka sana, ndo mgogoro unakuwa kati ya yeye na chama chake na chama cha wapinzani hapo. Kesho tunatarajia kwamba ataapishwa kuchukua nafasi ya waziri mkuu Teresa Mei. Uh, matarajio ya watu hasa kuelekea siasa za Uingereza na mchakato mzima wa kujitoa kwa Uingereza katika Umoja wa Ulaya ni nini ambacho kinatarajiwa? Kwa kweli watu wanatarajia kuona kutakuwa mabadiliko, wanajua kabisa Waingereza walio wengi walichagua kimakosa kutoka European Union. Sasa huyu bwana naye, kwa sababu alikuwa mstari wa mbele kuchagua kutoka European Union, sasa watu wanaangalia itakuwaje. Sasa wa, wa, Waingereza wengi waliona kama walifanya makosa, sasa wanataka huyu bwana awasaidie wafanye uchaguzi mwingine tu ili tuweze kubaki Umoja wa Ulaya, lakini huyu bwana anakataa. Sasa watu wako interested kuona kesho itakuwaje, kama kweli atak atasimama katika huu msimamo au ata, atabadilisha mtazamo wake. Kwa hiyo itakuwa ni siku nzuri sana kwa kesho kwa Uingereza kumsikia atasemaje atakapoenda kukabidhiwa kiti na na kwinyi. Kile ambacho unaweza kutueleza kwa ukiangalia wasifu wake wa siasa, kuna dalili yoyote ama kuna historia yoyote ambayo inaweza kaonyesha kwamba akabadilisha mtazamo na kuachana na huu mpango wa Uingereza kujitoa umoja wa Ulaya, licha kwamba anaonekana ndicho kitu ambacho anakitaka? Kwa kubadilisha msimamo, inawezekana anaasilimia kubwa ya kubadilisha msimamo wake, kwa sababu wapinzani hapa wana nguvu sana. Sasa na wapinzani na kile chama chake cha, cha Conservative kuko watu wabunge wengi na wenyewe wanapinga kutoka sasa. Kutokana na kanuni za Uingereza huwa lazima kula wakipiga, kula hawawezi kubali. Kwa hiyo Uingereza wana asilimia kubwa bado ya asilimia kubwa ya kubaki umoja wa Ulaya. Vipi juu ya mtiririko wa ufanyaji kazi wa hapo chini ya uongozi wake, ni nini hasa ambacho nyinyi mnatarajia au watu uh, wana matamanio kuona kile atakachokifanya na ni nini hasa e, hapa kwa matarajio ya makazi ya wa, ya, ya wananchi? Kazi hapa ziko nyingi tu, lakini kutokana na jinsi tukitoka lollote ni kazi itakuwa zaidi nyingi, kutokana na wafanyakazi wengi watokawa ruhsii kuja hapa kirahisi kama tulivyo sasa hivi umoja wa Ulaya. Kwa hiyo wata- watafunga ile boda yao kwa hiyo kutakuwa na na nafasi nyingi za kazi, lakini tatizo litakuwa ni kubwa, wafanyakazi watakuwa hamna. Kwa hiyo kwa ekonomi itakuwa ni mbaya sana katika nchi hii watakapotoka Uingereza katika umoja wa Ulaya. Lakini tukimwangalia yeye mwenyewe, huyu waziri mkuu mteule Boris, je, kile ambacho anataka kukifanya kwa kipindi chote imekuwa ni nini hasa? Alikuwa ameitaka kuiona Uingereza ya namna gani ka kuiona Uingereza inatoka katika umoja wa Ulaya, na ndio alikuwa kiongozi wa kwanza kabisa mstari wa mbele kujit, ku, ku, ku, kupigania vita kutoka katika umoja wa Ulaya lakini baadaye wakaja kuona kama walifanya makosa kutokana na masharti wale Umoja wa Ulaya wanawapatia Waingereza jisa kutoka, kwa sababu inakuwa ni ngumu sana masharti wanawapa na yale masharti yatawaribu yata wa sana wananchi wapa, kwa sababu vitu vitakuwa vimepanda bei alafu economy itashuka chini kutokana na vitu vitakuwa viingii tena uko wingi hapo Uingereza vya kutoka Ufaransa, Umoja wa Ulaya wapi Belgium, kwao itakuwa na tatizo sana nchi watakapotoka Umoja wa Ulaya. Lakini Boris ananania hivyo ili apate cheo katika nchi. Sasa cheo amepata, sasa ndoto na mangi. Je, utaendelea na ule msimamo wako au utabadilisha msimamo wako? kwa ndo kesho utakuwa na siku itakuwa ni siku nzuri kwa Waingereza kusikia msimamo atakaotoa mbele ya Kwini, kwa sababu kesho ndo anatoa kiti na anakuwa prime minister kuanzia kesho. Hebu tueleze hali halisi ilivyokuwa mara baada ya jina lake kutangazwa kuwa yeye ndiye ambaye anayekwenda kuchukua nafasi ya Bi Theresa May ambaye ukomo wa uongozi wake akiwa kama waziri mkuu e, wa Uingereza unamalizika kesho. Kwa kweli, kila mwananchi alishangaa sana huyu bwana. Watu walikuwa wanategemea kabisa Jeremy Hunt kuwa waziri mkuu wetu hapa sasa, hivyo shida huyu bwana, kila mtu alishangaa sana. Sasa kuna kuna mvutano sana, nili hata leo walikuwa wanazungumzia mchana kwenye chama chao chaona, wengine hawamkubali, wengine wanamkubali. Sasa yani, kila mtu anashangaa sana, ndo wanasubiri kesho msimamo wake utakuwaje kwa kile ambacho kinaonekana kama anafanana na rais Donald Trump. Je, kuna hali yoyote ya wananchi wa hapo kuona kwamba urafiki wa kwake na Rais Donald Trump unaweza ukawa mkubwa na zile ajenda ambazo uh, umezigusia kwamba wamekuwa wakifanana zikaendelea kushamiri hapo Uingereza na hapa Marekani kiujumla? Kweli Mwingereza Bwana Trump na na Johnson ni marafiki sana sana sana, na iye ndo alipendekeza toka u za mwanzo huyu bwana waziri mkuu, kutokana na, na zao siasa zao zinalingana. Ni watu wana msimamo, hawapendi sana wageni kwanza kumpa ongera huyu bwana Johnson kwamba ni atakuwa rais waziri mkuu mzuri, na ni mtu ambaye ana msimamo ambao wanafanana. Lakini watu hapa kama hawampendi sana Johnson na hawampendi bwana Trump kama ilivyokuwa walivyokuja kipindi cha nyuma. Kwa sasa watu hawana choice, kwa sababu hawana jinsi ya kufanya, kwa sababu ni chama ndo kimechagua, sio wananchi. Ndo tatizo liko hapo, ni chama ndo kimechagua, sio wananchi. E, wananchi wengi hapo wanataka ufanye uchaguzi ili watu wachague kiongozi wanamtaka. Ndo sasa watu wanaangalia huyu bwana atamwaje ata uongozi, kwa sababu utakapokuwa abunge bunge bunge limekataa, sema siwezekani mfunge bunge. Tutamsikiliza kesho atakavyosema. Huyo ni leo kiasi mkazi wa jiji la London, ambapo alikuwa akimzungumzia meya wake wa zamani ambaye amechaguliwa kuwa waziri mkuu mpya wa taifa la Uingereza, taifa ambalo hivi sasa liko katikati kati ya mchakato ambao umegawa taifa hilo la kujiondoa kutoka umoja wa Ulaya mara baada ya kufanyika ile kura ya maoni iliyopigwa na Waingereza, ambapo mpaka hivi sasa jambo hilo linaonekana kuwa ni gumu kwa kuzingatia amba masharti ambayo Uingereza ilipewa na umoja wa Ulaya ikiwa ni kujiondoa kwao. Hivi sasa, kile kinachosubiriwa ni hapo kesho kusikia hotuba yake ya kwanza kueleza mwelekeo wa uongozi wake katika kuongoza Uingereza ujiondoa katika umoja wa Ulaya na kukabiliana na changamoto mbalimbali mbali za kidunia. Uingereza siku za hivi karibuni imejikuta ikiwa inabadilisha uh, mawaziri wake wakuu wa mara kwa mara kutokana na hali jinsi ya kisiasa inavyoendelea, hasa swala zima la kujiondoa umoja wa Ulaya. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha kwa undani Tutakaporejea tutaelekea moja kwa moja nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Namkaribu katika sehemu ya pili ya kipindi cha Kwa Undani, ambapo hivi sasa moja kwa moja tunaelekea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo bado hali ya usalama e, katika eneo la Kivu Kaskazini, hasa katika mji wa Beni uliopo mashariki mwa nchi hiyo, e, hali ambayo inaendelea ya kukosekana kwa usalama ikizingatiwa kwamba mlipuko wa Ebola bado unakumba eneo hilo ambapo hapo uh, mwishoni mwa juma la jana Umoja wa Afrika ulieleza kwamba unatarajia kupeleka wataalamu wake zaidi kukabiliana na ugonjwa wa Ebola ambao kwa hivi sasa umeshaua zaidi ya watu elfu moja na mia sita mpaka ilipofika Julai saba ya mwaka huu. Lakini kwa usiku wa jana, imeelezwa kwamba kuna mapigano yamesababisha vifo vya zaidi ya watu kumi, na tunataka kufahamu kile kinachoendelea na kinachosababisha hali hii. Auseri Malivika, mwanahabari wetu wa eneo hilo, uh, yupo tayari kabisa kwenye laini ya simu. Austere Malivika, kulikoni? Tupe undani wa haya mauaji yanayoendelea hapo. Asante sana. Kwa kweli ni kwamba hali katika maeneo ya Beni na maeneo ya mashariki mwa Kongo, Kivu kaskazini na Ituri ni hali ambayo kwa kweli inapelekea wananchi kukata tamaa na kama vile imekuwa kuhunguza, ni kwamba usiku wa kuamkia leo kuna vijiji viwili ambavyo vilishambuliwa kwa saha moja tu, Eringeti pamoja na Ocha na miji hiyo ilishambuliwa na watu wanaozaniwa kuwa. Ni katika mji mmoja wa Eringeti watu tatu waliuliwa, na katika mji wa Ocha wa watu kumi nao wakauliwa, wengine wakajiruhiwa kwa risasi, na vilevile vitu kuporwa. Na hii si mara ya kwanza kwa sababu kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa kenye taarifa zetu kila mara tumeripoti, karibu kwa zaidi ya miaka mitano, mauaji Beli, watu wanauliwa mapanga vichi. Alafu hii tukio ya ya Beli ni tatizo ambalo kwa sasa limepelekea watu wengi kujisia kuna nini katika maeneo ya Beli. Watu wanauliwa, jeshi lipo, hata jeshi la Umoja Mataifa ni mabadili divo kila mara, lakini iyeafa jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo linaomba ushirikiano na wananchi unafanyika, lakini hakuna mabadiliko ambayo inaendelea kuonekana kwa, kwa sababu hapo siku zilizopita serikali ya Kongo ilisema kwamba imegundua kwamba kuna ugaidi eh, ambao wanashirikiana na ADF na ndio wanatekeleza itikadi zao katika maeneo ya Beni, kwa sababu hao watu ambao wanaua watu wakati mmoja wanatumia lugha la Kiislamu wanapoua watu alafu serikali itasema kwamba ni wagaidi ambapo wamekaa katika hili misitu ya Beni, kwa sababu Beni ni kwamba iko sehemu moja Kongo na iko chini ya mlima wa Rwenzori ambao unaigawa Kongo na nchi ya Uganda, yani kivuka tu kidogo nchi ya Uganda ndio ece ambao wanashutumia wengi nikundi kutoka nchi ya Uganda alafu watu wanajiuliza ikiwa ni wamanjiwanini wanakuja kwaua wananchi cha kikashaa Kongo, alafu vile vile serikali kuna mchanganyiko wa watu ambao wamejiunga katika hilo kundi la ADF kutoka Rwanda, Tanzania, Burundi, Uganda na hata wengine kutoka Kenya na Sudani, ambao wako katika misitu ya Beni sasa hivi wakiunga mkono hili kundi. Na hapo siku zilizopita mwenyewe ungefuatilia kwamba serikali ya Marekani ilituma miongoni mwa makamanda wake katika ua cha Kongo, walifika Kinshasa, wamoja wakiingia deni kuendesha uchunguzi kutazama iwapo hili kundi linahusiana na Daesh, ua kubwa la kigaidi duniani, lakini ya kisasa unasema kwamba bado hili kundi halijaungana na hiyo, na hata kamanda wakam a kiei cha Umoja wa Mataifa alisema kwa wana ka kwamba hakuna uhusiano na lakini hiikulakini ci ndiyo tatizo ambalo linapelekea watu hawaelewi. Kwa nini zaidi ya miaka misita wananchi wanauliwa na hata jeshi wanauliwa? Kwa hiyo hii hali inakuwa hali ambayo mpaka hapa rais aliyeondoka Joseph Kabila mwenyewe hakuelewa, na hata rais wa sasa Felix Tshisekedi alifika katika maeneo ya Beni akahakikisha kwamba atamaliza huo huoa lakini akasema kwamba atashirikiana na nchi jirani ili wamsaidie. Hadi sasa hakuna mipango yoyote ambayo imechukuliwa, kwa sababu watu walikuwa na jeshi la Uganda ilitaungana na lile la Kongo kuja kusaidia kupiga hao waasi, japokuwa kuna jeshi la kulinda amani la Umoja wa Mataifa. Naam, vilevile, uh, leo hii, uh, bwana Paluku ambaye alizungumzia haya mauaji alikuwa na haya ya kusema kwa kile kilichotokea. Watu tisa wamewawa ndani ya mji ya Oicha, ngamo za mabasele wamewawa kwa usiku wa kukuchia leo e, wengine kwa mapanga, wengine kwa risasi. na Eringeti watu watatu wamewawa kwa masasi ndani ya usiku tu ya leo. wa nani wanahusika? tuna waziwa ni wa ADF, lakini juzi kuna wengine waliwawa Eringeti, haikukua ADF, ilikuwa askari mlevi wa Kongo ndiye aliweza kuwaua aliua watu wangapi? Aliua watu watatu na watu wengine wamefariki Kamango, wengine wamefariki Mangoko. Unaona kama tuna ma, wengine wamefariki ma, mavivi. Tumeweza kuhesabia ndani ya siku ine watu makumi mbili sio halali, watu ishirini. Watu ishirini wamewawa sio halali ndani ya nje ambamo muna serikali mungehitaji nini? Sisi tunahitaji rais wa Kongo ambaye amechaguliwa na raia ambao walitaka mabadiliko na yeye mwenyewe amepigana tangu utoto, ili raia wa Kongo wapate kuishi maisha bora, aweze akatekeleza ile ameahidia raia wa Beni makazi. Tulikuwa naye hapa si wanabunge, tulimwambia shida za Beni, shida za Luchuru shida za jimbo yetu mahali pote ambako kuna visa vya ukiukaji wa haki za binadamu na mauaji ya kinyama. Ameondoka hapo, ameenda Beni, ameambia raia wa Beni watulie, yeye atawapa amani hiyo. Amani hiyo raia wana, wanaichunga kwake. Sasa malivika uh, kwa hii hali jinsi ilivyo uh, mauaji yameshatokea vipi juu ya hawa wataalam wa afya kutoka Umoja wa Afrika ambao wanatarajiwa kuongeza nguvu hapo eneo hilo ambalo kwa namna moja ama nyingine limekuwa likikabiliwa na ebola kwa uh, so kweli kama unavyozungumza ni kwamba, eh, WHO kwanza iliomba umoja wa mataifa uweke kikosi ambacho kitakuwa kinasaidia kulinda madaktari uh, wanaokabiliana na ebola, hata hii iliyopo katika mji wa Butembo, wakati ambapo vituo vya ebola vilikuwa vinashambuliwa. Hawa, wa, kutoka, ina, Africa, EU, wow, uli. Kwa hiyo hawa wataalam ambao watatoka kutoka nchi za Afrika au wao watapata ulinzi, kwa sababu hapa kulikuwa kumekuwa hamasa kwa makundi ya, ya wapiganaji kama maimai washawishi kwamba waache hawa watu wakabiliane na ebola, lakini sijui hi, iwapo hi, hi, hi, hi hii ni tatizo la ADF kwa sababu yale maeneo ambapo kuna ADF hakujaripotika ebola kwenye misitu, lakini ijini wanakua wanashambulia watu kama h itendiwe kuliripotika kisa, lakini haijakuwa kuwa visa vingi katika yale maeneo ambayo yalikuwa yanadhibitiwa na waasi wa ADF. Lakini ni vigumu kwa kweli wao wenyewe kwenda huko, na huwa inatokea, lakini huwa inashirikiana na jeshi la Kongo pamoja na la Umoja wa Mataifa ambalo huwa linawalinda kila mara. Nam, tusikilize mahojiano yako amalivika na moja kati ya wakazi wa eneo hilo akizungumzia mauaji haya. Kungambo ya usalama ni kusema, e, guvernema ya Kongo iweze kutia waaskari wenye wanastahili, wenyewe walifunzwa kiaskari, na watafute polisi zenyewe zimefunzwa zime, zime kipolisi, hapana kukamata wagaidi kisha wanavatia muarme, wanavatia mupo, mupolisi nyuma wakati wanafika ndani wanafanya vitendo vibaya venye valikuwa wanazoea fanya mbele waingie mu ile arme wavafukuze vale venye avakufunzwa. Yani, unazani kwamba ukosefu wa usalama mara nyingi unasababishwa na polisi ama na jeshi wa serikali? Nawaza ukakamata acceptance poursa, ni serikali na polisi njo wanaleta usalama kidogo, kwani populasyo wakati yenye inatafuta kolabore nabo abo banaenda banachongea bana bana, bana au contraire population population kuwa gaidi. Na kitu ingine ni probleme ya justice. Justice yetu hairasire sana population puisque wakati yenye bana kamata wa gaidi, bana watia ku justice. Justice unakutana siku kidogo miezi kidogo, ule mwenye ulitoa uli anarudia mwingine na anakuwa directement shida kuwe anaanza kukutatiza, ile yote inaleta usalama kidogo. Malifika tukiwa tunakamilisha uh, matangazo ya kwa undani. Sasa tueleze haya mauaji ya zaidi ya watu kumi yaliyotokea leo, uh, ni tafurani gani yameleta? Kuna hali yoyote ya kuonyesha wakazi wa eneo hilo uh, kukimbia makazi yao? Uh, katika mji wa Oicha leo hakukuwa na shughuli zozote zote, zozo, zozo, zilisimama katika mji wa Eringeti, alafu katika mji wa Oicha watu hawakimbii, kwa sababu watu wanasema kwamba inaonekana hao wazi lengo lao ni kuwaua raia wakimbie vijiji vyao, alafu waziidiki wa, wa, wa. kwa hiyo siku hizi hata waue watu, watu hawakimbii. Wa wale ambao hawakuuliwa wanabaki wasababu, kwa sababu wao wanasema walipata taarifa kwamba hao waachi lengo lao ni kuchukua ardhi yao. Kwa hiyo wanapokuja nikiza kushambulia watu alafu na kuchukua nyumba zao, wengi siku hizi hawakimbii wa wanakimbia upande mmoja. Kama mtu una sehemu mbili, wanakimbilia tu upande ambao ha, hauna tatizo wakiogopa ule upande kwa sababu katika hiyo miji ambayo tunazunguza yote kuna vikosi vya jeshi na vya Umoja wa Mataifa. Ausare Malivika, shukran sana kwa kutufahamisha uh, yale ambayo yanaendelea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hasa eneo la kaskazini mashariki eh, katika jimbo la Kivu Kaskazini, katika mji wa Beni ambako kumeripotiwa uh, mauaji ya watu zaidi ya kumi wakati ambapo hivi sasa Umoja wa Afrika ukiwa unajipanga kupeleka wataalamu wake kwa ajili ya kukabiliana na ugonjwa wa ebola. Mpaka hivi sasa Umoja, Umoja wa Afrika una wataalamu wa 41 na umeshatoa mafunzo kwa wataalamu wa afya na wale wa kujitolea zaidi ya 800 kukabiliana na ugonjwa wa ebola e, toka ambapo umelipuka na kusababisha vifo vya watu zaidi ya 1600 mpaka ilipofika julai 16 umoja wa afrika inaeleza kwamba swala la usalama ni moja ya changamoto kubwa ambayo itawakabili katika mapambano ya ebola tunakamilisha matangazo ya kwa undani mimi ni idi ligongo shukran kwa kuwa nami tukutane tena kesho katika sehemu nyingine ya kwa undani