Julai 22 mwaka 2019. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, kutoka Washington DC. Mimi naitwa Kenneth Bwire, na mimi jina langu ni Patrick Nduimana. Tunasikika kupitia redio na intaneti yetu www voaswahili com, masafa ya 107.5 FM VOA Nairobi Kenya, redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na maziwa makuu. Karibuni. Miongoni mwa habari utakazosikia katika matangazo haya ya nusu saa ni kwamba maafisa 28 akiwemo waziri wa fedha na makatibu wawili wanazuiliwa kufuatia kashfa ya ufisadi nchini Kenya na hali ya kutoelewana ya kumba muungano wa vyama wa aliyekuwa rais wa DRC Joseph Kabila kufuatia uchaguzi wa wanachama katika baraza la seneti huku wagombea kadhaa wakiwasilisha maombi ya kuwa spika wa seneti. Basi ni habari utakazosikiliza katika matangazo haya kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Patrick Ndwimana anakusomea habari muhimu za dunia. Takribani watu 17 wameuawa na bomu la kwenye gari mjini Mogadisho leo Jumatatu, vyanzo vya afya vimeiambia sauti ya Amerika, VOA. Mkurugenzi wa hospitali kubwa mjini Mogadisho, Dr Mohamed Yusuf amesema watu wengine 28 wamepelekwa hospitali hapo wakiwa na majeraha. Mlipuko ulitokea wakati mlipuaji bomu wa kujitoa muhanga alipotegua mlipuko ndani ya gari karibu na hoteli moja kwenye kona yenye harakati nyingi inayoitwa kifo mjini humo. Walioshuhudia wameambia VOA kwamba gari hiyo ilikuwa imekataliwa kupita kwenye kituo cha ukaguzi kuelekea uwanja wa ndege wa kimataifa wa Aden Abdulle mjini Mogadisho. Wanamgambo wa Al-Shabab walidai kuhusika na shambulizi. Mlipuko umetokea siku nne tu baada ya mauaji ya afisa mwandamizi wa upelelezi wa kundi la Alshabab. Mzozo kati ya Iran na Marekani umepamba moto baada ya Iran kutangaza hivi leo kwamba iliwakamata watu 17 inayosema kuwa ni majasusi wa Marekani na kwamba iliwahukumu kifo baadhi yao, lakini Marekani imekanusha madai hayo. Rais Donald Trump leo ameandika kwenye ukurasa wake wa Twitter, ripoti ya Iran kuwakamata majasusi wa Marekani ni uongo mtupu, haina ukweli wowote, ni uongo na propaganda kama walivyodai kuwa waliitungua wali ndege ya Marekani isiyokuwa na rubani, amesema Trump. Taarifa ya wizara ya masuala ya ujasusi ya Irani inasema majasusi hao walikamatwa mwaka jana na waliingia Irani kukusanya habari muhimu kwenye vituo vya kijeshi na nyuklia kwa niaba ya idara ya ujasusi ya Marekani. Hayo yanajiri wakati leo waziri mkuu wa Uingereza Theresa May anakutana na mawaziri wa usalama na maafisa wa usalama kwa ajili ya mazungumzo ya dharura ya kujadili namna ya kukabiliana na hatua ya Iran ya kuzuia meli ya mafuta ya Uingereza kwenye mlango wa bahari wa Hormuz. Serikali ya Uingereza ina azma ya kuiwekea tena vikwazo vya uchumi Iran. Waziri Mkuu wa Pakistan Imran Khan amesema katika mkutano wake wa hivi leo na Rais Donald Trump atasisitiza umuhimu wa kutafuta suluhisho la kisiasa kwenye vita vinavyoendelea nchini Afghanistan. Khan yuko ziarani, yuko katika ziara ya kikazi ya siku tatu nchini Marekani yenye lengo la kuimarisha ushirikiano kati ya Pakistan na Marekani. Awali afisa wa serikali ya Marekani amesema Rais Trump atamshinikiza waziri mkuu wa Pakistan kuchangia kwa kuendeleza mchakato wa kutafuta amani ya Afghanistan na kuiomba Pakistan kupiga vita makundi ya wapiganaji wa kiislamu yaliyoko kwenye ardhi yake. Pakistan ilirahisisha mazungumzo ya moja kwa moja kati ya Marekani na wapiganaji wa Taliban ambao wanapambana na jeshi la Afghanistan na jeshi la kimataifa la ushirika linaloongozwa na Marekani. Waziri wa afya huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo amejiuzulu leo Jumatatu akipinga tangazo la rais wa taifa hilo kwamba anaifuta timu ya waziri inayoshughulikia na udhibiti inayoshughulika na udhibiti wa majibu ya mlipuko wa ebola nchini humo. Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Waziri wa afya Oli Ilunga, ambaye amekuwa akisimamia kwa takriban mwaka mzima sasa majibu ya kupambana na mlipuko wa karibuni wa ebola nchini DRC, ambao ni wa pili kwa ukubwa wenye kusababisha vifo katika historia mpaka hivi sasa watu zaidi ya elfu moja mia saba wamefariki kutokana na ugonjwa huo na wengine zaidi ya mia nane wamepata maambukizi. Ofisi ya rais Felix Chisekedi imetangaza Jumamosi kwamba ilikuwa inahamisha majukumu ya majibu ya Ebola kwa timu mbalimbali za afya ambazo zitaripoti moja kwa moja kwa rais mwenyewe kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, barua ya kujiuzulu ya Ilunga ilizungumzia kuingilia kati utawala wa majibu ya mlipuko na kukosoa shinikizo la nje la kupeleka chanjo ya pili ya Ebola ambayo imetengenezwa na kampuni ya Johnson and Johnson, licha ya upinzani wake mkali. Itakuwa ni kichekesho kudhani kwamba chanjo mpya iliyopendekezwa na wahusika ambao ameonyesha kutojali maadili kwa kuficha habari muhimu kutoka kwa mamlaka ya afya huenda ikawa na matokeo mazuri makubwa katika kudhibiti mlipuko wa sasa wa Ibola, amesema Ilunga katika barua yake. Haijulikani bayana wahusika anaowazungumzia ni nani, lakini wafadhili wa kimataifa kama vile shirika la afya duniani na kundi la madaktari wasio na mipaka wametangaza hadharani kuhusu matumizi ya chanjo ya pili dhidi ya Ibola. Unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington DC. Raisi wa el Salvador naibu Bukele amepongeza uhusiano mpya kati ya nchi yake na Marekani na kumshukuru waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo kwa kuwa mwanadiplomasia mwana, mwana wa kwanza wa juu kuitembelea nchi yake katika kipindi cha mwongo mzima. Kwa upande wake waziri Pompeo alipongeza hatua ya Bukele ya ushirikiano na Marekani. El Salvador yenye uongozi mpya amefanya maamuzi ya dhahiri kupambana na rushwa, masisha, haki, na rushwa kuhamasisha haki na mshirika wa Marekani na watu, na watu wetu watavuna mafanikio hayo. Pompeo pia aliipongeza El Salvador kwa kutangaza kwamba haitambui kile ambacho imekielezea utawala wa Maduro uliokithiri rushwa kuwa si serikali halali ya Venezuela. Bukele amezungumzia juhudi za pamoja na Marekani katika kukabiliana na magenge, kuzungumzia mapambano ya dawa za kulevya na kupunguza uhamiaji. Yote haya yatafanyika kwa pamoja na kuongezea anadhani kuwa ulikuwa ni mkutano muhimu sana. Ufaransa leo imelani hatua ya Israel kuvunja nyumba za wapalestina karibu na Jerusalem, ikisema uvunjaji huo ni hatua hatari na inakiuka sheria ya kimataifa. Taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya Ufaransa imelani uvunjaji wa makazi kadhaa ya wapalestina katika eneo la Wadi Alhumus kusini mashariki mwa Jerusalem, uliofanywa na jeshi la Israel. Taarifa hiyo inasema ubomoaji huo umefanyika kwa mara ya kwanza katika eneo ambalo ni mamlaka ya Palestina kulingana na mikataba ya kimataifa ya mjini Oslo. Operesheni hiyo ni tishio kubwa kwa suluhisho la upatikanaji wa mataifa mawili ya Israel na Palestina. Unasikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA kutoka Washington DC, Marekani. Matangazo haya pia yanasikika kote duniani kupitia www voa swahili com. Waziri wa fedha nchini Kenya, Henry Rotich, makatibu wakuu wawili wa wizara, ni miongoni mwa maafisa 28 wanaozuiliwa kwa kuhusika katika kadhia ya ufisadi inayohusisha ujenzi wa mabao mawili ya Aro na Kimwarer, ambako serikali ya Kenya inaripoti kupoteza mabilioni ya fedha kutokana na ulaghai. Mkurugenzi wa mashtaka ya umma Nordin Haji ameeleza vyombo vya habari jijini Nairobi kuwa maafisa hao walishirikiana na kampuni ya Italia CMC di Ravenna kuipora serikali baada ya kukiuka mfumo wa utoaji zabuni. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kenneth Wandera, anaripoti. Uchunguzi umekuwa ukiendelea kwa muda sasa kuhusu ni jinsi gani mabwawa haya mawili, ya mawili yalifaa kujengwa kwa kiasi cha fedha kinachozidi kile kilichotajwa na kampuni ya Italia CMC di Ravenna kwa gharama ya shilingi bilioni 63 badala ya shilingi bilioni 46, wakati kampuni hiyo ilikuwa na matatizo ya kifedha, suala ambalo maafisa wa serikali katika halmashauri ya maendeleo ya Kerio KVDA walilifahamu. Waziri Rotich anadaiwa kuingia mazungumzo ya mkopo ambao ulisababisha ongezeko la gharama za awa waliza ujenzi wa shilingi bilioni 46 hadi bilioni 63 na kuongeza gharama hiyo kwa shilingi bilioni 17 bila kuzingatia mfumo wa utoaji zabuni na kutofuatilia utaratibu wa ujenzi wa mabwawa hayo. Ilikuwa ni utaratibu wa manunuzi na malipo kwa ajili ya mradi wa mabwawa ya Ero na Kimwerera katika kaunti ya Elgeyo Marakwei ulikuwa na dosari kubwa na mambo mengi yamefanywa kinyume cha sheria. Mkurugenzi wa mashtaka ya umma Nurdin Haji amevieleza vyombo vya habari nchini Kenya Jumatatu kuwa maafisa hao walishirikiana kubuni njama ya kuipora serikali hazina ya taifa anayoiongoza Bwana Rotichi iliingia makubaliano haya kwa fedha za yuro, wakati maafikiano ya kibiashara yalikuwa katika dola ya za Kimarekani. Nurudin Haji akieleza kuwa serikali ya Kenya ilipoteza fedha nyingi katika ubadilishanaji wa sarafu. Serikali ya Kenya imekuwa ikikabiliwa na madai ya ufujaji wa mabilioni ya fedha zilizowekwa katika ujenzi wa mabwa haya Aror na Kimwareri katika makubaliano ya serikali ya Kenya na kampuni hiyo ya Italia. Uchunguzi umebaini kuwa maafisa wa serikali walikiuka kanuni zote za manunuzi na kutumia vibaya madaraka yao kwa kuhakikisha kwamba njama zilizopangwa zinafanyika bila ya kikwazo. Miongoni mwa maafisa wanaozuiliwa kwa uchunguzi zaidi na kutarajiwa kufikishwa mahakamani Jumanne asubuhi kujibu mashtaka ni waziri wa hazina ya taifa Henry Rotich, katibu mkuu wa wizara hiyo Kama Othuge, Susan Jimtai Koech, katibu mkuu wa wizara inayohusika na maswala ya afrika mashariki David Kipchumba Kimosop, mkurugenzi mtendaji wa halmashauri ya maendeleo ya Kiliovali Jofre Wahungu, afisa mkuu mtendaji wa halmashauri ya kutunza mazingira NEMA, maafisa miongoni mwa maafisa wengine waliokamatwa maeneo tofauti ya nchi. Sheria ya Anti-Corruption and Economic Crime ya mwaka elfu mbili na tatu inaharamisha vitendo vya matumizi mabaya ya madaraka kwa maafisa wa serikali kujiingiza katika visa vya ufisadi, na sheria ya Public Officers Ethics ya mwaka elfu mbili na tatu inawataka maafisa wote wa serikali kuonyesha wazi na kuwajibikia vitendo vyao, na vilevile vile ipo the Procurement Disposal Act, sheria inayodhibiti ulagai na ufisadi katika utoaji wa zabuni . Shinikizo lipo kwa waziri huyo na maafisa hao kuondoka katika nafasi zao, na bwana Nurdin Haji ameeleza kuwa atamwandikia mkuu wa utumishi wa umma Joseph Kinywa waraka ili waondoke afisini. Awali bwana Kenyatta amenukuliwa akieleza kuwa yeyote anayeshitakiwa kwa ufisadi ataondoka mara moja afisini, maanake serikali yake haitovumilia vitendo vya ufisadi. Anyone? Tukiendelea na habari za dunia, chama cha rais wa Ukraine Volodimir Zelenski, Servant of the People, kinaelekea kushinda uchaguzi wa bunge uliofanyika Jumapili. Baada ya asilimia 44 ya kura kuhesabiwa, chama hicho kilikuwa kinaongoza katika majimbo 125 kati ya 199 takwimu za tume ya uchaguzi zimeonyesha. Matokeo ya awali yanaonyesha kuwa chama cha Zelenski kinaongoza kwa asilimia 42 sawa na viti 122 na mpinzani wake wa karibu akiwa na asilimia kumi na mbili tu ya kura. Iwapo matokeo ya tasalia ilivyo, itakuwa ni mara ya kwanza tangu Ukraine ipate uhuru kuona chama kikipata wingi wa viti katika bunge la taifa maarufu Verkovna Rada. India leo imefaulu kurusha chombo chake ambacho kinatarajiwa kutua mwezini. Operesheni hiyo imefanyika kutokea eneo la mashariki mwa India la sirhari kota. Kwa kufanya hivyo, India imeingia kwenye orodha ya mataifa yenye teknolojia ya sayansi ya anga za juu. Marekani, Rusia na China zinaaminika katika, katika teknolojia hiyo. Operesheni ya leo imefanyika wiki moja baada ya jaribio la kutuma kifaa mwezini kufeli. Operesheni hiyo iliyopewa jina la Shandarayan mbili ni ya pili kufanywa kwa mafanikio na India baada ile ya mwaka wa elfu mbili na nane. Unasikiliza na VOA. Na tuangazie siasa za DRC ambapo wagombea kadhaa wamewasilisha fomu zao wa za kugombea wadhifa wa spika wa seneti nchini Kongo, huku chama cha aliyekuwa Rais Joseph Kabila kikishuhudia mpasuko kutokana na uchaguzi wa wanachama wa sekretariat ya baraza la Senat. Taarifa kamili na mwandishi wetu wa Kinshasa, Saleh Mwana Milongo. Usalama ulizidishwa leo kwenye makao makuu ya bunge maarufu Palais du Peuple kufuatia mito ya maandamano ya wafuasi wa vyama vya UDPS na wale wa FCC. Kundi la vijana wa UDPS waliitisha maandamano ili kupinga kuchaguliwa kwa Alexi Tambwe Mwamba kuwa spika wa baraza la Senate, huku wafuasi wa chama cha PPRD wakiitisha maandamano ili kuunga mkono uchaguzi wa Tambwe Mwamba ambaye ni chaguo la aliyekuwa rais Joseph Kabila, lakini polisi walielezea kwamba maandamano hayo hayaruhusiwi. Tambwe Mwamba alirejesha hii leo fomu yake ya ugombeaji kwenye wadhifa wa spika wa Senate. Wakati huo huo, Bahati Lukwebo, pia aliyekuwa kwenye vuguvugu la FCC, pia aliwakilisha fomu yake kama mgombea kwenye wadhifa huo. Bahati Lukwebo, waziri wa mipango na ambaye ni kiongozi wa chama cha FDCA cha pili kwa ukubwa ndani ya vuguvugu la FCC, alitengwa kutoka vuguvugu hilo. Hatua hiyo imefuatia Bahati kuelezea nia yake ya wazi kwamba anawania wadhifa wa spika wa Senate. FCC tayari ilikuwa imemtangaza Aleksii Tambwe Mwamba kuwa mgombea wake kwenye wadhifa huo. Hatua ya Bahati Lukwebo ya kususia chaguo la Joseph Kabila imeelezewa na FCC kuwa ni uwasi ndani ya vuguvugu vugu hilo. Bahati aliyesikitishwa na hatua ya kutengwa kwake ndani ya kundi hilo la FCC, lakini alisema kwamba ataendelea kumuunga mkono rais Feliksi Chisekedi na waziri mkuu Ilunga Ilunkamba. Hali hii imeashiria huenda mpasuko ndani ya vuguvugu vugu hili la FCC ambalo lilishindwa kumpitisha mgombea wake kwenye kiti cha urais wakati wa uchaguzi wa mwaka 2018 lakini lina uwingi wa viti bungeni na kwenye baraza la seneti. Leo tumeshuhudia pia wagombea wengine kadhaa kutoka vuguvugu vugu hilo la FCC ambao wamerejesha fomu zao ili kugombea nyadhifa tofauti kwenye sekretariati ya baraza la seneti. Vuguvugu vugu la FCC tayari lina tiketi yake ya wagombea ya sita kwenye nyadhifa saba, lakini kumeshuhudiwa mfumuko wa wagombea huru ambao pia ni maseneta wa vuguvugu vugu hilo. Uchaguzi wa spika wa baraza la Senate na wanamemba wengine wa sekretarieti hiyo umetarajiwa kufanyika Jumamosi ijayo ya tarehe 27. Nikiripoti kutoka Kinshasa, mimi ni Saleh Mwanamilongo. Nchini Tanzania, baadhi ya viongozi na wanachama wa chama tawala nchini humo, Chama cha Mapinduzi CCM, wameingia katika malumbano kufuatia waraka uliotolewa na makatibu wakuu wastaafu wa chama. Waraka uliotolewa unaripotiwa kusababisha msuguano mkubwa katika chama na serikali, anavyoripoti mwandishi wetu wa Dar es Salaam, Idi Uwesu. Kwa siku kadhaa sasa kumekuwepo na mjadala mkubwa katika vyombo vya habari na hata mitandao ya kijamii hapa Tanzania baada ya kuchapishwa waraka wa viongozi wastaafu wa chama kinachotawala, Chama cha Mapinduzi, na kuzua wasiwasi wa kuwapo mpasuko ndani ya chama hicho, waraka ukielezea masikitiko ya makatibu wakuu wa wastaafu wa chama hiki, Yusuf Makamba na Abdurahman Kinana, wakidai kuchafuliwa lakini siku chache baadaye zikaanza kusambaa sauti zinazodaiwa ni mazungumzo kwa njia ya simu baina ya viongozi hao na wengine akiwemo aliyekuwa waziri wa mazingira na muungano Januari Makamba na mbunge wa Mtama Nape Nnauye wakisikika kuzungumzia waraka huo na Rais Magufuli. Siku ya Jumapili, mkurugenzi wa mawasiliano ya rais Ikulu Gelson Msigwa akatoa taarifa ya mabadiliko katika baraza la mawaziri huku Januari Makamba akifutwa kazi na nafasi yake kujazwa na George Simba Chawene, ambaye siku za nyuma alijiuzuru nafasi ya waziri wa TAMISEMI. Hatua hiyo ikazua mjadala tena, ikihusisha utenguzi wa Januari Makamba na waraka wa makatibu wakuu wastaafu wa CCM pamoja na sauti za mazungumzo ya simu. Hii leo Rais Magufuli amewaapisha Waziri Simba Chawene na naibu waziri mpya wa kilimo Hussein Bashe, na katika hotuba yake fupi ambayo hata hivyo haikuwa kama ilivyotarajiwa na watu wengi kwamba angezungumzia mjadala huo wa waraka, Magufuli akakosoa ucheleweshwaji wa katazo la mifuko ya plastiki wakati huo January Makamba akiwa waziri. Ni hali ambayo imeteka hisia za wengi, hasa kuhusu wasiwasi wa, wa uwepo wa mpasuko ndani ya Chama cha Mapinduzi, huku wanachama mbalimbali wa CCM wakisikika kulaumu hatua ya viongozi hao wastaafu kwa kuchapisha waraka huo ambao baadhi wanaeleza ni kama njama za kumhujumu Rais Magufuli, ambaye pia ni mwenyekiti wa CCM kuelekea uchaguzi mkuu hapo mwakani. Kutoka hapa jijini Dar es Salaam, Idi Wesu. Sauti ya Amerika michezo. Ni Jumatatu nyingine ya michezo msikilizaji, na leo, ingawa fainali za kombe la mataifa Africa Afrika AFCON zimekwisha, lakini kuna mengi yaliyotokea mwishoni mwa wiki. Hebu twende kwa Sande Shomari ambaye anamalizia ukazi wake wa Kairo. Sande, yapi ya mwisho mwisho hapo Cairo leo? Michuano ya kombe la mataifa ya Afrika AFCON mwaka elfu mbili na kumi na tisa imekamilika hapa jijini Cairo na timu ya taifa ya Algeria Desert Foxes wametoka kifua mbele baada ya kunyekua ubingwa wa michuano hiyo kwa mwaka huu. Kocha wa Algeria Jamel Belmadi anachukua sifa zote kwa kuibadili timu hiyo ambayo amekaa nayo kwa muda wa mwaka mmoja tu, hasa baada ya kufanya vibaya katika michuano iliyopita ya AFCON ya mwaka elfu mbili na kumi na saba huko Gabon ambapo timu hiyo haikupata hata ushindi mmoja na kutolewa katika hatua ya makundi. Mchezaji wa Super Eagles ya Nigeria Odion Igalo alichukua kiatu cha dhahabu kwa kuwa mfungaji bora wa michuano hiyo baada ya kuweka kimiani magoli matano. Alifuatiwa na washambuliaji Sadio Mane wa Senegal, Riyad Mahrez wa Algeria na Cedric Bakambu wa DRC waliopata magoli matatu kila mmoja. Mchezaji bora wa mechi hiyo alikuwa ni Adi Rais Kobos Abriemboli, golikipa wa timu ya taifa ya Algeria anayechezea timu ya Eltifaki ya saudi Arabia, kwa kuwa mchezaji ambaye amefungwa magoli machache kuliko mwingine yoyote katika michuano hiyo. Sandey Shomari, Sauti ya Amerika, Cairo, Misri. Asante sana Sande Shomari kutoka Cairo. Na sasa tugeukie waandishi wetu wa Afrika Mashariki, ambako gumzo limehamia kwenye ligi za ndani, riadha na mashindano ya kimataifa. Tuanze na George Njogopa mjini Dar es Salam kuhusu ushiriki wa timu za Tanzania katika mashindano ya kimataifa barani Wawakilishi wa Tanzania katika michuano ya kimataifa, Simba na Yanga zinapewa nafasi kubwa ya kusonga mbele wakati zitakaposhuka dimbani mwezi ujao kupambana na wapinzani wao. Simba itaanzia huko Msumbiji ambako itakaribishwa na klabu Udu Song katika mchezo wa mwanzo wa klabu bingwa barani Afrika, wakati watani wa Yanga wataanzia nyumbani wakivara na Township Rollers kutoka Botswana. Wafuatilaji wengi wa masuala ya soka wanasema kwamba timu hizo mbili zina nafasi kubwa ya kusonga mbele katika michano hiyo, kwa vile zimejiandaa vya kutosha, kama anavyoona mchambuzi huyo wa masuala ya soka. Uh, nadhani uh, ratiba hii kwa upande wa timu zetu za Tanzania si mbaya zaidi, kwa sababu utaona, kwa mfano, mpande wa Young Africa, hawa Township Roller si mara ya kwanza kukutana nao, japo uh, wana nafasi ya kuwa wataanzia hapa na kumalizia ugenini, lakini kwa upande wa Simba kukutana na hawa ud dosongo ya Msumbiji kwao pia imekuwa ni advantage, kwa sababu kwanza wanaanzia ugenini kisha wanakuja kumalizia hapa. Na Simba wana kauli yao, wanasema hatoki mtu taifa. Kwa hiyo nafikiri ni matokeo mazuri watakayoanza kuyapata yatakawapa chachu ya kuendelea kufanya vizuri kwa kila ambayo atakayekuwa wanakutana naye mbali na timu hizo Simba ranga Azam FC wanaoshiriki kombe la shirikisho barani Afrika, watakara utepe wa michuano hiyo kwa kuelekea huko Ethiopia, wakati KMC itaelekea huko Kigali, Rwanda, ambako itavara na AC Kigali, na visiwani Zanzibar KMKM wataanza nyumbani, wakikwatuara na dipotivo kutoka Angola, na Malindi wakielekea huko Somalia, ambako watacharuana na Mogadishu City mpaka wakati mwingine. na mara nyingine, kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa. Na nchini Kenya, huenda nchi hiyo ikashindwa kuwa wenyeji wa michezo ya riadha ya vijana kwa mara nyingine tena mwakani kutokana na ukosefu wa fedha. Mwandishi wetu Denis Yanyonyi anaripoti kamili. Kwenye kikao cha kipekee na meza ya VOA michezo jijini Nairobi, mwenyekiti wa chama cha shirikisho la mchezo wa riadha nchini Kenya tawi la Nairobi, Barnabas Korira amedokeza kuwa Kenya inahitaji kima cha shilingi bilioni moja nukta tano lakini hadi kufikia sasa serikali haijaonyesha nia ya kutoa pesa hizo. Tungetarajia kuwa na steering meeting huko Kasarani, mpaka wa sasa hatujafanya uh, chochote na ukiangalia hiyo, uh, ni kwamba tungeshaanza mipango yote kuleta ile vitu yote inatakikana kwa hiyo mbio kuhusu maandalizi ya mbio za mchujo za kufuzu mbio za dunia za IAAF kule Doha, Qatar, mwezi wa Septemba, Korir alikuwa na haya ya kusema. Mpango wetu ya Nairobi eh, ni tuko na bahati kwamba tuko na kiwanja Nyayo Stadium, ingawa haijakamilika kwa ile renovation iliko nafanywa, tutaendelea tu kufanya hapo, lakini sasa, eh, timu yote kutoka nji yote watakuja hapo. Aidha, Korir ameelezea hatua ambazo zo zimewekwa na shirikisho la mchezo wa riadha nchini Kenya ak katika vita dhidi ya jinamizi la utumizi wa dawa za kutitimua misuli nguvu, kwa maana doping. Timu yetu ya Athletics Kenya na officials ya ADAC wako sasa kila mahali hapo nchini kufuatilia wale vijana tunajua kwamba pengine wako na nafasi ya kumwakilisha nchi hii na wanapitia uh, chukumu ya kupimwa kabla ya mbio yote. Nikiripotia Sauti ya Amerika, Meza ya michezo kutoka Nairobi nchini Kenya, mwanakwetu mimi naitwa Dennis Wanyonyi. Tumalizie basi nchini DRC kwa ripoti kutoka kwa mwandishi wetu nam tuanze na, na dro ya Afcon cameroon elfu mbili ishirini na moja timu ya taifa ya leopar ya jamhuri ya kidemokrasi ya kongo imepatikana kwenye kundi d pamoja na timu ya gabon na angola pia na mshindi wa mechi baina ya jibuti na gambii drc itengee katika raundi ya pili ya mechi ya kufuzu ya Afcon cameroon elfu mbili ishirini na moja Kwenye draw ya maklabu barani Afrika, timu ya TP Mazembe itakayowakilisha Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwenye mchuano wa Champions League barani Afrika itaingia dimbani kwenye raundi ya pili. Itacheza mechi yake ya kwanza baina ya mshindi wa mechi kati ya timu ya Fosa ya Madagaskar na Amplemus kutoka Mauritania. Timu ya Vita Club ya Kinshasa itaingia dimbani kwenye raundi ya kwanza, atacheza na timu ya USM ya Kamerun. Kuhusu kombe la shirikisho, timu ya Motema Pembe itacheza mechi yake ya kwanza nyumbani dhidi ya Star ya Kamerun. Manyema Union naye pia ambaye inawakilisha jamhuri kidemokrasi, ya kidemokrasia ya Kongo, kwenye kombe la shirikisho itaingia dimbani mwezi ujao na itacheza mechi yake ya kwanza dhidi ya timu ya AS Pelicam ya Gabon. kutoka Lubumbashi ni kiripoti kwa niaba ya Sauti Amerika Michezo, jina langu Kaozi Kosha, asanteni sana. Basi mpaka hapa ni hayo tu kwa leo kutoka meza ya michezo, ulikuwa nami Mwamoyo Hamza. Na sasa na kusomea muktasari wa habari za dunia. Takriban watu 17 wameuawa na bomu la kwenye gari mjini Mogadisho leo Jumatatu, vyanzo vya afya vimeiambia Sauti ya Amerika VOA. Mkurugenzi wa hospitali kubwa mjini Mogadisho, Dr Mohamed Yusuf, amesema watu wengine 28 wamepelekwa hospitali hapo wakiwa na majeraha. Waziri wa afya huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo amejiuzulu leo Jumatatu, akipinga tangazo la rais wa taifa hilo kwamba anaifuta timu ya waziri inayoshughulika na udhibiti wa majibu ya mlipuko wa Ebola nchini humo. Mzozo kati ya Iran na Marekani umepamba moto baada ya Iran kutangaza hivi leo kwamba iliwakamata watu 17 inayosema kuwa ni majasusi wa Marekani na kwamba iliwahukumu kifo baadhi yao. Lakini Marekani imekanusha madai hayo ya Iran. Ufaransa leo imelaani hatua ya Israel kuvunja nyumba za wapalestina karibu na Jerusalem, ikisema uvunjaji huo ni hatua hatari na inakiuka sheria ya kimataifa. Waziri mkuu wa Pakistan Imran Khan amesema katika mkutano wake wa hivi leo na rais Donald Trump atasisitiza umuhimu wa kutafuta suluhisho la kisiasa kwenye vita vinavyoendelea nchini Afghanistan. Han yuko katika ziara ya kikazi ya siku tatu nchini Marekani yenye lengo la kuimarisha ushirikiano kati ya Pakistan na Marekani. Na chama cha rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky, servant of the people kinaelekea kushinda uchaguzi wa bunge uliofanyika Jumapili baada ya asilimia 44 ya kura kuhesabiwa. Mwisho wa matangazo ya jioni kutoka Sauti ya Amerika. msimamizi amekuwa Hadija Riyami. Mwelekezi Aida Isa akishirikiana na Fiona Omai, nimeshirikiana na Patrick Nduimana. Naitwa Kenneth Bwire kutoka Washington DC, tunakutakia usiku mwema.