Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Nam msikilizaji, ni wakati wako wa kusikiliza VOA Express, matangazo ya mwendo wa kasi ya alasiri, 21 Julai mwaka 2019 siku ambayo msikilizaji tunaangazia maswala mengi tu yakiwemo swala la kupambana na ufisadi nchini Kenya, ebola DRC, pamoja na mjadala kuhusu wewe kijana, maslahi ya kwako kama yanatiliwa maanani. Kwenye makala haya naitwa Kenneth Bwire. Mimi hapa anaitwa Mkamiti Kibayasi ni Julai 22 bili mwaka oh, huu wa 2019 nimerudi nyuma sana, nataka <laughs> niharakishe mambo ya kwende mbio, alafu tena siku moja naiondoa hiyo, inakuwa ni adhabu kali. Unaanza mwendo kasi, lakini unarudi nyuma tarehe <laughs> ntaenda 21 nijue kulikuwa na nini huku ambayo kinataka kinirudishe nyuma sana lakini unajua mm -hmm, kwamba hiyo ishirini na moja labda sababu inanitatiza sana kiakili ni kwamba kiwango cha joto katika nchi ya Marekani uh -huh, kilikuwa cha juu zaidi mpaka limekuwa ni swala ambalo linatamba sana kwenye mitandao kiasi kwamba inaripotiwa vifo vya watu sita kutokana uh -huh, na kiwango cha juu cha joto na katika majimbo mbalimbali mbali, miji mbalimbali, tahadhari ilichukuliwa New York kwa mfano, eh, meya Bill de Blasio alitangaza hali ya tahadhari kwamba hata yale e, tamasha nje ya majengo na mambo mengine yote yalipigwa marufuku mm -hmm. na vituo mia tano kufunguliwa kwa ajili ya watu kuingia mle ndani na kupata hali angalau ya, mm, ya kiwango cha baridi. Katika mji wa Boston vilevile shughuli zilipigwa marufuku, lakini maeneo ya umma ya kupiga ha, ya, wanaitwa swimming, ya, ya kuogelea nje, watu wakaambiwa nendeni bure, hatutawalipisha ili mili yenu iwe imepata angalau kibaridi. Katika maeneo mengine kama Washington na Chicago vilevile vile kulikuwa na matatizo hayo hayo, kiwango cha juu cha joto, na inaripotiwa vilevile katika nchi ambazo zina uh, kiwango cha juu cha joto nje ya Marekani pia zimeripoti viwango kama hivyo, lakini angalau leo ishirini na mbili ulivyosema jana ishirini na moja imekuambia mm -hmm. sasa shida yangu tatizo kwa hiyo sasa huko Boston mm hizi -hmm. um, swimming pool mm -hmm. maeneo ya kuogea yalikuwa mm -hmm. ni ya ndani yalikuwa hey, ni ya ndani na yako ni bure tu, ingia tu, we ogelea tu, ogelea unavyotaka <laughs> <Ugelea unavutaka>. unavyotaka wanasemaje? haya <Unlimited. laughs> basi moja kwa moja, baada ya kupata taarifa hizo za hali ya hewa hapa nchini Marekani, tuende huko Afrika Mashariki katika mji wa Nairobi nchini Kenya. Leo kumekuwa na sura mpya. Katika siku zote unazungumzia siasa, huyu kafanya hivi, leo kafanya hivi, lakini leo ni siasa, lakini inaangaziwa katika mpango mwingine. Ni kwamba yule waziri wa fedha Henry Rotich, uh, inaelezwa kwamba amejisalimisha mwenyewe kwenye makao makuu ya mkurugenzi wa uchunguzi wa uhalifu yani DCI. Sasa kisa na maana kumetokea nini? Mimi na wewe tuko hapa studio 15 pengine hatuelewi kwa kina, lakini mwandishi wetu Kennedy Wandera kutoka Nairobi yupo tayari kutujuza. Basi Wandera, tufahamishe kile ambacho kimeelezwa na kupelekea uh, waziri huyo wa fedha kujiwasilisha katika ofisi uh, za makao makuu ya DCI. Um, wa waziri Henry Rotich ni miongoni mwa maafisa wengine zaidi ya ishirini ambao wanakabiliwa na mashtaka ya kufuja fedha kushirikiana kuipora serikali ya kenya takriban shilingi bilioni kumi na saba katika ujenzi wa mabwawa mawili ya aror na tumwarer haya ni mabwawa ambayo yalifaa kuigharimu serikali ya kenya shilingi bilioni arobaini na sita lakini badala yake uh, maafisa wa hazina ya taifa na kwa ushirikiano na halmashauri ya maendeleo ya Kirio Vali walishirikiana na kuweka njama na kuongeza gharama hiyo hadi shilingi bilioni sitini na tatu. Na sasa mkurugenzi wa mashtaka ya umma Nurdin Haji anaeleza kwamba maafisa hawa walinufaika kwa shilingi bilioni kumi na saba ambazo waliongeza uh, fedha hizo, na vilevile hawakufuata mkondo wa utoaji zabuni jinsi inavyotarajiwa. Na tumsikiliza anavyoeleza Nurdin Haji and payment process for the Aurora and Kimwara Dam projects in Elgeyo Marakwet County were riddled with massive illegalities. Na huyo ni uh, mkurugenzi wa mashtaka ya umma Noordin Haji akieleza kwamba uchunguzi umebaini kuwa uh, zabuni ya ku, ku, ujenzi wa mabwawa haya Okay, ndio huyo anaeleza kwamba hawa maafisa walishirikiana kwa kuugushi na kuendelea kutumia mamlaka yao vibaya bila kufuatilia mwongozo wa utoaji zabuni kuhusu ujenzi wa mabwawa haya, na sasa kile ambacho uh, amekieleza tena, huyu Nurdin Haji anaeleza kwamba kwa sasa, namwandikia barua mkuu wa utumishi wa umma ili waziri na maafisa wengine waondoke wa madarakani, kwa sasa kesi yao ikiwasilishwa mahakamani, na kesho tunataraji kwamba watafikishwa mahakamani kujibu mashtaka, lakini kwa sasa wanaendelea kuzuiliwa katika kituo cha uh, uh, uh, uh, kile kinachoitwa uh, Criminal Investigation Department lakini Wandera uh, miongoni mwa hao washukiwa wengine takriban ishirini na watatu wote wanatoka katika wizara ya fedha au katika wizara mbalimbali maafisa mbali, uh, wawili ni wale wanaojihusisha na kampuni ya CMC Di Ravenna. Hii ni kampuni ambayo ni ya Italia na ilipewa kandarasi ya kujenga mabwawa haya lakini serikali inaeleza huyu mkurugenzi wa mashtaka ya umma anaeleza kwamba wakati Kenya iliingia makubaliano ya kampuni hii, kampuni hii ilikuwa inafilisika na hivyo basi haikuwa na uwezo wa kujenga mabwawa haya. Na sasa tunataraji mkurugenzi ametaja, huyu mkurugenzi wake wa hii kampuni CMC Daravena, Mwitalia, pia anatakiwa anata kufikishwa mbele ya vyombo vya uchunguzi vilevile yule wazi, uh, waziri msaidizi ama tunamuita katibu mkuu wa wizara ya mashauriano ya, uh, ya ukanda wa Afrika Mashariki, uh, pia ni mojawapo wa viongozi ambao wanafaa kuchunguzwa na tunavyozungumza saa hii, wanaendelea ku sasa hivi wanaendelea kupata kutoa hoja zao kuhusu nini hasa kinachojiri kutokana na ubadhirifu wa fedha zinazotokana na ujenzi wa mabwawa haya mawili. Asante sana. Labda labda Wandara, kabla hujaondoka, tunafahamu kwamba wizara ya fedha ni wizara muhimu sana kwa shughuli zote za serikali za kila siku. Waziri na katibu wake wote sasa wanakabiliwa wana wana wana na mashtaka, wanachunguzwa na huenda wakafikishwa mahakamani. Je, kuna lolote linazungumzwa, hatua ambayo rais Uhuru Kenyatta anaweza akachukua kuhakikisha kwamba shughuli za serikali basi hazipati pigo baada ya hawa wawili kuondolewa? Kwa sasa haitarajiwi kwamba waziri atatenguliwa ama atawekwa kando na maafisa hao wengine, lakini tunachokitaraji ni kwamba iwapo kesho basi watashtakiwa uh, wata rasmi. Rais Kenyatta ameeleza awali kwamba yeyote, afisa yeyote wa serikali anayefikishwa mahakamani kisha anashtakiwa hata itambidi a, a, a, atoke katika nafasi yake ya uongozi. Na hiyo basi, tunataraji kwa sasa, labda maafisa wengine ambao ni wakuu katika wizara hiyo wataendelea na shughuli hizo, wakati maafisa hawa Kamau Thugge, ambaye ni waziri, ambaye ni katibu mkuu, na vilevile vile Henry Rotich wataendelea kuzuiliwa. Huenda pakawa na wale watakaoendeleza shughuli za hazina hiyo ya taifa, lakini kwa sasa tunataraji kwamba wataendelea kuzuiliwa katika Uh, katika idara ya upelelezi wa makosa ya jinai hadi kesho watakapofikishwa mahakamani. Asante sana kijana Wandera, asante. Katika habari za dunia ni kwamba Takriban watu 17 wameuawa na bomu la kwenye gari mjini Mogadishu leo Jumatatu, vyanzo vya afya vimeambia Sauti ya America VOA. Mkurugenzi wa hospitali kubwa mjini Mogadishu, Dr. Mohamed Yusuf, amesema watu wengine 28 wamepelekwa hospitali hapo wakiwa na majeraha. Mlipuko ulitokea wakati mlipuaji bomu wa kujitoa mhanga alipotengua mlip, mlipuko ndani ya gari karibu na hoteli moja kwenye kona yenye harakati nyingi inayoitwa K4 mjini humo. Waziri wa Kenya wa fedha Henry Rotich na maafisa 27 wa hazina wamekamatwa hii leo kwa amri ya mwendesha mashtaka mkuu wa serikali Nordin Haji. Viongozi hao wanashukiwa kuhusika katika ufisadi wa mamilioni ya dola katika mradi wa ujenzi wa mabwawa mawili ya umeme, ripoti ya shirika la habari la Ufaransa AFP inaeleza. Waziri Rotich, naibu wake na mkurugenzi mtendaji wa mamlaka ya Kenya ya mazingira wamefika wenyewe mbele ya polisi. Mkuu wa polisi George Kinoti amesema watafikishwa baadaye mahakamani pamoja na washukiwa wengine katika kashfa hiyo. Chama cha rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky, Servant of the People kinaelekea kushinda uchaguzi wa bunge uliofanyika Jumapili baada ya asilimia 44 ya kura kuhesabiwa. Chama hicho kilikuwa kinaongoza katika majimbo 125 kati ya 199, takwimu za tume ya uchaguzi zimeonyesha. Matokeo ya awali yanaonyesha kuwa chama cha Zelensky kinaongoza kwa asilimia 42, sawa na viti 122 mpinzano wake wa karibu akiwa na asilimia 12 tu ya kura. Iwapo matokeo yatasalia hivyo, itakuwa ni mara ya kwanza tangu Ukraini ipate uhuru kuona chama kikipata wingi wa viti katika bunge la taifa maarufu Volcana Rada. Waziri Mkuu wa Uingereza Theresa May leo anakutana na waziri wa usalama pamoja na maafisa wa usalama katika serikali yake kwa mazungumzo ya dharura ili kujadili namna na ya kukabiliana na hatua ya Iran ya kuzuia meli ya mafuta ya Uingereza kwenye mlango wa bahari wa Hormuz miongoni mwa hatua zinazotarajiwa kuchukuliwa na serikali ya Uingereza ni kuiwekea tena vikwazo vya uchumi Iran. Serikali ya Mei ilitarajiwa kulitaarifu bunge kuhusu uwezekano wa hatua hiyo baadaye hivi leo. Iran inaendelea kuzuia meli hiyo ya mafuta pamoja na mabaharia wake 23 wakiwemo raia wa India 18 wa Rasia watatu na raia mmoja wa Ufilipino. Irani inasema mabaharia hao wapo katika hali nzuri ya afya na iko tayari kukidhi mahitaji yao. that's a chap, that's a Na msikilizaji unaendelea kusafiri na VOA Express, matangazo yanayokujia kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Ni dakika 30 tunakupa mambo moto moto yanayogusa eneo ulilopo, hali kadhalika eneo la jirani na hapo ulipo. Tuelekee DRC, Saleh Mwanamilongo kwenye laini ya simu kutoka Kinshasa. Hujambo Saleh? Sale, naam. Si jambo, mimi mzima. Tunaarifiwa kwamba Tshisekedi amechukua hatua za kuchukua usimamizi wa kamati inayokabiliana na, na mlipuko wa Ebola, kulikoni? Ndiyo, ni hatua ambayo Rais Felix Tshisekedi ameichukua kuanzia weekend iliyopita kutokana na kile ambacho ameelezea kwamba ni hali ya dharura iliyotangazwa na Shirika la Afya Ulimwenguni kwamba uh, ni lazima kueka pio ya kupambana na ugonjwa wa Ebola na kusema kwamba mwenyewe ataratibu uh, uh, kamati hiyo na vilevile vile kumteua Daktari Jean-Jacques Muyembe ambaye ameaminika kwamba ni mtaalam wa masuala ya Ebola kama vile e, kiongozi wa kamati ya ufuatiliaji wa Ebola. Waziri wa afya amekuwa akisimamia kamati hii, amekuwa akiongoza vikao vya kamati hii, kashindwa kazi ha. Kwa kweli kumekuwa na hali ya watu kutoridhika na utendaji kazi wa waziri huyo Oli Ilunga, ambaye kwa kweli alikuwa na kamati ambayo ndiyo inafanya kazi, lakini wengi wamesema kwamba ni ugonjwa wa mara kumi hivi sasa, na mara nyingine iliyopita, ugonjwa huo ulikuwa ukijariwa na moja mojaai mwaka mzima kakriban. Kwa hiyo wamehisi kwamba huenda mfumo wa waziri huyo wa afya haujaridhisha na kumekuwa pia tofauti baina ya rais Chisekedi na waziri huyo toka zamani, kwa sababu waziri huyo alikuwa uh, daktari wa kipekee wa baba wa Felisi Chisekedi, na kulikuwa na matokeo ambayo yaliweza kutokea kulingana na kifo cha Chisekedi. Kwa hiyo wengi wamehisi kwamba uhusiano mbaya baina ya rais uh, uh, Chisekedi Felix pamoja na waziri Odi Ilunga unaweza kuwa pia sababu ya yeye kuweza kuleka kando ya kampeni hii. Salehe, kama ulivyosema kwamba hii ni mara ya kumi katika ugonjwa huu wa ebola kujirudia huko uh, DRC. Je, rais Tshisekedi ameeleza mipango yake itakuwa vipi uh, tofauti na timu ile iliyokuwa ikiongoza uh, kutokomeza ugonjwa huu wa ebola? Kwa kweli hakufahamisha, lakini alikuwa na kikao na wataalamu wote wa masuala ya ya, ya ya ya Ebola na vilevile kamati ya hivi sasa ya kupambana na ugonjwa huo. Alichofahamisha tu ni kwamba uh, kamati hiyo mpya ambayo imeundwa kila siku iweze kumpa update ya, ya, ya hali ya kampeni hiyo ya kupambana na ebola na kusema kwamba gharama na kila kitu ni lazima aweze kufuatilia, na ni Ikulu ya rais ambayo itakuwa inaelekeza uh, gharama na ufadhili wa, wa kampeni hiyo, na kuwalazimisha wataalamu hao kwamba wa, waharakishe kutoa mpangilio um, mpya wa kampeni hiyo ya kupambana na ugonjwa wa Ebola. Tukushukuru sana Saleh, asante. Haya Mkamiti, tuingie katika maswala ya barazani tuweze kujadiliana maswala ambayo yanahusu vijana na, na hii leo tunawauliza vijana. Unajua, kila mahali kijana anasema nakumbana na changamoto hizi nakumbana na zile, lakini la juu zaidi huwa ukimuuliza kijana ni changamoto zipi katika sehemu ama nchi unayoishi ambayo unaona lazima itafutiwe suluhisho, atakwambia ni ukosefu wa ajira. Sasa, mm -hmm, leo tunauliza kijana, wewe, mahala hapo ulipo, unaona ni mbinu gani zinastahili kutumika kutatua hili changamoto la ajira, tufanyeje? mm -hmm, ili tuweze kukupa wee ajira, tumpe mwingine na yule mwingine na atakayekuja baada yako ahakikishe kuna anafaidika, manake wasomi wako wengi mm -hmm, shule zinafunguliwa siku hadi siku tunaambiwa lakini tusome kwa bidii mm -hmm, tunaambiwa tuweke bidii, tunaambiwa tubuni, tubuniwe tunaambiwa vijana viongozi wa kesho mm. Haya basi, bila ya kupoteza wakati, tunaye tayari kijana katika laini ya simu, Miraji. Haya Miraji, karibu utu tujadiliane, tuzungumze, tupate maoni yako, tuone ni mm, changamoto zipi ambazo unaona zinaweza kutatuliwa nchini mwako ili kuweza kusaidia vijana kama wewe kupata ajira. Okay, asante sana. Kama nilivyotambulishwa, jina langu naitwa Miraji Mona Asibinda, napatikana saba saba mkoani Morogoro. Si moja kwa moja mimi ningeitupia lawama hizi kwa serikali, nichukulie tu kwamba kwa, kwa mfano hapa Tanzania, mazingira ni kwamba jamii bado haijajengwa mazingira ya kuweza kujiajiri. Nichukulie mfano, kuna wengine wanaingia kwenye kilimo kwa mfano. Akiingia kwenye kilimo, unakuta anapata mazao ya kila aina na mimi mwenyewe ni mmoja hapo, lakini unashangaa kwamba yale mazingira ya kuweza kuuza mazao hata kama ni nje ya nchi unakuta soko hakuna. Watu walilima mahindi kwa mfano mwaka jana, wakitaka kuuza huku, wakiambia kwamba kuna watu wengine wanakopa kwa ajili ya kujikimu na kwa mfano kulima. Sasa hivi ni biashara, natakiwa alima mahindi aweze akauza, serikali inazuia watu wasiuze mahindi hii basi, unakuta watu wanyeng'onyea mazingira ya mjini Viwanda, ningewezesha viwanda vyote vifanye kazi basi. Baada ya kufanya kazi, unakuta wale makundi mengi ya vijana watakuwa wanafanya kazi, lakini wanaposema kwamba hivi tupambane, labda kupambana ajira, lakini watu hawajaandaliwa. Watu wanaotoka hata mashuleni wengi hawajaandaliwa baada wajiajiri wao wapo, lakini hawajajengewa mazingira ya kujiajiri, na ndio maana unakuta kuna kundi kubwa la vijana kwa kila mwaka wanaongezeka hawana ajira. Kwa hiyo serikali jikimu wao kama wao, wizara ya ajira ijipange kuhakikisha kwa kwamba hivi kila sehemu inayotoa mwanya kuweza kuajiriwa, basi itoe mwanya mzuri, ili vijana nao wajitume wapate kuajiriwa. Haya, namsikia mm -hmm. katoa wazo lake, anaitwa Miraji mm -hmm. akatoa yeah, ma mazao yake mahindi anayo, lakini soko mm -hmm. hamna. Akiambiwa anaenda kuuza, inyeambiwa kama nani wewe ustahili kuuza inji sasa kwake, ombi ni kuwepo mazingira ambayo yatamwezesha yeye mm, yale anayofanya kama ubunifu wa kwake yawe na ufanisi. Anabuni, lakini ufanisi wake wa kumwinua inakuwa hamna. Haya basi, kuna ujumbe tena mwingine kutoka kwa Victor Patience Anyenda yeye ye, anasema anapatikana full respect media huko Karagwe. Anasema changamoto za ajira kwa vijana katika nchi yangu zinaweza kutatuliwa mbali mbali, kwa njia mbalimbali ikiwa ni pamoja na mazingira rafiki kwa wawekezaji kuondoa ushuru na tozo nyingi kwa wafanyabiashara pamoja na kupatikana kwa masoko ya mazao ya kilimo, mifugo, uvuvi na kadhalika. Husein Machui anasema binafsi anaona tatizo hili la ajira kwao vijana linaweza kutatuliwa iwapo tu serikali itakuwa bega kwa bega na vijana katika kuhakikisha inapokea mawazo ama ujuzi wa vijana walionao na kuwapa nini, sapoti Yani, kuwaunga mkono mkuunga, kuwasaidia mkono katika nyanja mbalimbali mbali ya kimiundo mbinu au kimasoko, katika kuhakikisha wanajikimu wenyewe. Basi katika laini ya simu tena tuna kijana mwingine ambaye yupo tayari kutoa mchango wake kuhusiana na changamoto hizi za upatikanaji wa kazi kwa vijana. Karibu msikilizaji, asante kwa majina. Anaitwa Vikta Kaango kutoka Kirunga, Karagwe, Tanzania uh... Changamoto ya ajira kwa vijana, serikali inaweza kuzitatua kwa njia zifuatazo. Kwanza, kuweka miundombinu kama barabara inayofikika hata vijijini, ili hata bidhaa zile zinazozalishwa kwenye mazingira ya vijijini kama mazao ya kilimo, mazao ya mifugo, kusafirishwa kwenda kwenye sehemu ya masoko. Lakini pia upatikanaji wa masoko ya bidhaa hizo yenyewe inaweza ikawa nzuri. Lakini kitu kingine ni utaratibu wa serikali kuweka mazingira rafiki wa kwa wawekezaji ili kuwavuta wawekezaji kuingia mazingira ya nchini, hususan maeneo ya vijijini, ambako vijana wanapatikana wengi. Wanapoingia vijijini, wawekezaji wanaweza kutoa ajira kwa vijana na tatizo la ajira au ukosefu wa ajira kupatiwa ufumbuzi. Shukrani sana Victor, tunakutakia alasiri tulivu hapa ulipo. Na sasa basi tupate burudani ya muziki ndani ya VOA Express ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA kutoka hapa mjini Washington DC. Kibao kinaitwa Roboti body, body. iria leo kibao cha roboti hicho anakwambia, na namasikia mm -hmm, na kuwa kama karoboti Yaani mafumbo yamekuwa mengi katika nyimbo za sasa, hamna cha moja kwa moja. Tuingie katika mapish mapish, baada ya kucheza muziki sasa nja inakuwa na kuuma, ni wakati <laughs> wa kupata maakuli kama moja kwa moja. Tunaelekea kule Mombasa ambapo mwandishi wetu Josephat Kioko amekutana na kijana anaitwa ni, huyo ni chef la nguvu huko Mombasa, anapika vyakula uh, vya aina ya seafood. Eh, jina lake anaitwa ni Anthony Wafula. Basi tusikilize na mapishi yake hayo ya mambo ya masamake masamake, ah, ya. Ni sile kambakamba -kamba, kiufupi kwa Kiingereza inaitwa prons, tukija hapa kwa Kiswahili utapata inaitwa kambakamba. Kuna sile queen na kuna kingi sile. Queen nitachukua kawaida, nitaondoa yale magamba yake, ujue ile kitu matumbo huwa inakuwa kwa mgongo. Nitachukua kitu kinaitwa toothpick yani hivi chokosi, yani bameno kwa kwa Kiswahili. Ile vijitu utaondoa kwa mgongo pale, utaingiza utakutoa kale katumbo. Sile prawns nitasiweka kando, kulingana na usafi wangu vile nimefanya, yani ile inaitwa hygiene. Usafi ni muhimu kwa maisha ya binadamu, hata mwandishi wa jua. Nikishaweka pale kando, nitatayarisha kitu kinaitwa marination, na marination nitatumia kono hili na hiyo kono hili lazima. Pale nimeblend kitunguu changu saumu na garlic, garlic yani ndio kitu kitunguu saumu Nikishaweka kono ili nitaweka hizi vitu marination vizuri, alafu nikitoa pale nitasichoma kidogo kwa ile pani, kisha toa pale kwa pani nitatengeneza hii. Na kutengeneza hii ni Swahili proni Swahili, nitachukua nasi sasa. Pale nimetengeneza sosi inaitwa gongase, nitachanganya na ile nasi turmeric powder, nitaweka garam masala na kutakuwa na kitu kinaitwa coriander powder. Coriander powder ni ile dhania powder hiyo kitu nitaitengeneza kulingana na ujuzi wangu vile ilivyo. Hiyo kitu inaliwa, ikinaliwa na wali. Sasa eh, hiyo Swahili, Swahili prons inaliwa na wali. Unapoitengeneza iko tayari pale, utatengeneza wali kidogo utaweka kando, alafu utengeneze kitu kinaitwa decoration. Decoration, kudecorate yani chakula yako umeshaipika, sasa una decorate yani ionekani Eh, kwa sababu watalii ah, wakija wanataka kile kitu ambacho pia wanafurahia, hata akienda kule amepiga piga picha, naambia nilifika Mombasa, ama nilifika sehemu fulani, hata kama kule nyumbani bushaenda, afike nilipata chakula kama hii, na unaona vile ilikuwa imetengenezwa, halafu kuna kile kitu nimekuelezea kama Paradise Prawns. Ile prawns nitaitengeneza vizuri alafu nitaweka avocado, nitaweka lettuce pale decoration na alafu itatoka na avocado pale. Wajua ni vitu vingine ambavyo vidogo vidogo vyaingisha uchumi wa Kenya na vinafaidisha watu wengine hapa Kenya wengi sana, kulingana na utalii wetu. Wale wazungu si ati, watu watu wanapenda kula, wanapenda kuona, yani mapishi masafi, vitu vizuri vizuri, ushaelewa. Sasa usitie shaka mheshimiwa, usitie shaka. Yani mwanabaki ni vitu ambavyo ninavyokuambia, ujuzi wangu si ujuzi tu wa kubambanya Sio wa kubambanya. Nimejaribu kuweka ile picha anavyoelezea akakwambia, decoration, yaani chakula lazima ukipambe. Mi nilifikiri ukikutana chakula gonga tu, mapambo kando, kumbe lazima upambe, ipigwe picha ndio uvutie. Alafu anakwambia zaidi ya yote anazingatia masuala ya usafi pale anapopika chakula chake, yote tisa kumi. <laughs> Mambo ya kamba. Nyewe. Hey, hey. Muda na naona pia unakwenda kweli kweli. Basi tuangalie mawili matatu ambayo yanavuma katika mitandao ya kijamii linalozungumziwa ni huko uh, Tanzania katika visiwa vya Zanzibar. Leo hii kuna mhandisi uh, katika meli ya MV Mapinduzi, Haji Abdallah Khatibu ameamua uh, kukatiza uhai wake. Amejinyonga akiwa ndani ya meli hiyo iliyokuwa inatoka Unguja kwenda Pemba, lakini sababu za kujinyonga bado hazijafahamika. Sasa Abasi anasema pole wanafamilia, pole ndugu yetu Haji, kama ulikuwa na maswahibu, kwa nini kuzungumza. Musa anasema sijui nianzie wapi, niseme kalale salama mahala pema peponi, au ni seme nini? Yote Mungu ndo anajua. Kazimiri anasema umeondoka, tukiwa bado tunakuhitaji ufundi wako katika meli ya MV Mapinduzi, kwani wewe unaifahamu vizuri na umekuwa ukifanya nayo kazi kwa muda mrefu. Unaona, muda nao pia unatukimbia. Naitwa Kenneth Bwire, mimi ni mkamiti Kibayasi. Tunakutakia kila la heri. Endelea kusikiliza matangazo ya Sauti Amerika kutoka hapa mjini Washington DC.