Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Karibu popote ulipo katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 kwa saa za Afrika Mashariki. Jina langu Harrison Kamau, na mimi hapa ni BMJ Murithi na kukaribisha msikilizaji kwa matangazo haya ya leo, ikiwa ni Jumatano Julai 17 mwaka wa 2019. Karibuni katika kumekucha cha Afrika. Hivi leo baadhi ya raia wa Burundi waliotorokea Rwanda wawasilisha malalamishi yao kwenye mahakama ya Afrika Mashariki. Je, nini ni baadhi ya yes, sababu tumeenda kuomba msaada kutoka mahakama ya Afrika Mashariki kwa sababu kuna wananchi wa Burundi walivyojaribu kuzungumza na rahisi, naona kulianza unyanyasaji fulani, ikabidi hata wakimbia kutoka Burundi wakimbilia nchi za mbalimbali katika Afrika Mashariki. E kadhalika, tutakuwa na makala ya vijana hivi leo, ambapo tutasikia jinsi jamii ya Wamasai ilivyobadilisha badili tamaduni kadhaa na kuzingatia elimu pamoja na teknolojia. Baadhi ya tamaduni hizo ni zipi? Sasa hivi tunavaa suali ni kinyume na mila ya Kimasai, lakini kwa sababu ya elimu, kwa sababu ya mwingiliano wa makabila tumebadilika, na kwa kweli tuna enjoi, tunavaa suali, navaa ubega na popote na vitu bila tatizo. Basi ni vidokezo tu, lakini kwanza tupate habari za dunia. Msomaji wako atakuwa mwenzangu hapa BMJ Muridi. Habari za hivi punde kabisa kutoka chumba chetu cha habari zinasema kwamba kufuatia kifo cha mtu mmoja aliyekuwa ameambukizwa virusi vya Ebola katika mji wa Kigoma Kunradhi, katika mji wa Goma mashariki mwa DRC, shirika la afya duniani limeitisha kikao cha dharura cha bodi yake pamoja na wataalamu wa afya leo Jumatano kutathmini iwapo mlipuko huo mpya unaweza kutangazwa kama tahadhari ya kiafya kiwango cha kimataifa, hatua ambayo itapelekea uimarishwaji umari wa mikakati ya kukabiliana na ugonjwa huo. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, gavana wa jimbo la Kivu Kaskazini Kali Nzanzu alithibitisha hiyo jana kwamba mtu aliyetajwa kama mhubiri aliyekuwa ameingia mjini Goma akitokea mji wa Butembo alikufa kutokana na maambukizi ya Ebola wakati akisafirishwa kupelekwa kwa kituo cha afya kisa hicho ambacho ni cha kwanza kuripotiwa katika mji mkubwa kama Goma ulio na wakazi takriban milioni mbili kimezua hali ya wasiwasi katika eneo hilo pamoja na nchi jirani ya Rwanda. Inatarajiwa kwamba WHO itatoa taarifa rasmi kufuatia mkutano huo baadaye hivi leo, baada ya, ya juhudi za kutafuta suluhu kati ya shirika la habari la BBC na serikali ya Burundi. Shirika hilo lilitangaza hiyo jana kwamba linafunga ofisi zake na kusitisha shughuli zake zote nchini humo. Mwezi Mei mwaka wa 2018 Burundi ilisimamisha kwa muda matangazo ya mashirika ya BBC na sauti Amerika VOA kwa madai ya kukiuka kanuni za uandishi, kulingana na serikali hiyo. Mwezi Machi mwaka huu, baraza la taifa linalosimamia utangazaji habari nchini humo lilitangaza hatua hiyo ya na kufunga leseni ya BBC na kuongeza muda wa kusimamisha matangazo ya sauti Amerika. Wiki jana, shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch lilipinga vikali uteuzi wa mkuu mpya wa shirika la utangazaji la nchi hiyo ambaye ni kiongozi wa vuguvugu la vijana wa chama kinachotawala Utawala wa Ngurunziza umekuwa ukishutumiwa na asasi za kiraia, mashirika, na serikali mbalimbali kwa kile kinachotajwa kama ukandamizaji na vilevile vile uminyaji wa uhuru wa habari. Mkurugenzi mkuu wa shirika la fedha duniani, IMF Christine Lagarde ametangaza kwamba anajiuzulu kutoka kwa anaji wadhifa wa huo mba, ambao ameushikilia tangu mwaka wa 2011. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, Lagarde mwenye umri wa miaka 63 amesema kwamba atajiuzulu tarehe 12 mwezi Septemba ili kutoa nafasi ya kutosha kwa bodi ya shirika hilo kumpata mrithi wake. Lagarde, ambaye ni raia wa Ufaransa na amewahi kuwa waziri anatarajiwa kuteuliwa kama mkurugenzi mkuu wa benki kuu ya Umoja wa Ulaya, na iwapo ataidhinishwa na baraza la umoja huo, Lagarde atakuwa mwanamke wa kwanza kwenye wadhifa huo wa ngazi za juu kusimamia sera za fedha za benki hiyo kuu. Na wa Republican wane wajumbe wa baraza la wawakilishi waliungana na Wademokrati jana Jumanne kwenye bunge la hapa Marekani katika kuunga mkono azimio la kukemea matamshi ya rais Donald Trump ya Jumatatu dhidi ya wajumbe wanawake kwenye bunge hilo kutoka kwa jamii za walio wachache kuwa ya kibaguzi. Harison Kamau anayo ripoti zaidi. Azimio hilo lililopata kura 240 dhidi ya 187 linakemea vikali matamshi ya Trump yanayosemekana kuwa ya kibaguzi na ambayo yameongeza hofu miongoni mwa Wamarekani waliopata uraia karibuni pamoja na watu wasio wazungu. Tatizo lilianza pale Trump alipowakemea wajumbe wanne wanawake kutoka chama cha Democratic kwamba warudi walikotoka na watatue matatizo yao kabla ya kushambulia yeye na Marekani, ingawa wote wanne ni raia wa Marekani, mmoja wao Ilhan Omar akiwa mkimbizi kutoka Somalia. Wakati akifanya mkutano wa baraza la mawaziri jana Jumanne, Trump alisema kuwa wajumbe hao wana haki ya kusema watakavyo, lakini akaongeza kuwa ni lazima wapende nchi na kuheshimu Marekani. Wakati akiwa ameshika kijikaratasi, alisema kuwa alikuwa na orodha ya mambo mabaya ya kuwahusu na kwamba hakutaka kuyasoma kamwe. Omar Ilhan, ambaye ni mwakilishi kutoka Minnesota, pamoja na wenzake walikuwa wamesema kuwa Trump anahitaji kuondolewa madarakani kutokana na anavyochukulia swala la wahamiaji, hasa kwenye mipaka. Baadhi ya wa Warepublican waliopinga azimio hilo walisema kuwa lilichochewa kisiasa. Ni matangazo ya Kumekucha Afrika yanayokujia kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, na ambayo huja kwako siku tano kwa wiki, Jumatatu hadi Ijumaa. Na sasa naendelea na habari za dunia. Aliyekuwa jaji wa mahakama kuu hapa Marekani John Paul Stevens Kunradhi, aliyekuwa jaji wa mahakama ya juu hapa Marekani John Paul Stevens ameaga dunia akiwa na umri wa miaka 99. Jaji Stevens alifariki siku ya Jumaatatu mjini Lauderdale katika jimbo la Florida kufuatia kile familia yake imesema ni mshtuko wa moyo. Jaji huyo wa zamani ambaye aliteuliwa na rais Mrepublican mnamo mwaka wa 1975 alitajwa na wachambuzi kama aliyekuwa na msimamo huru na kama mmoja wa majaji ambao walikuwa tayari kupinga sera za rais wa chama kilichomteua. Stevens atakumbukwa kwa juhudi zake za kutetea haki za wafungwa kwenye jela ya Guant Guantanamo Bay, tofauti na msimamo wa rais George W. Bush. E, katika uamuzi wa kesi kuhusu haki za wafungwa mnamo mwaka wa 2004, jaji huyo alisema kwamba walikuwa na haki ya kuwasilisha hoja zao katika mahakama za Marekani licha ya kwamba hawakuwa raia wa nchi hii. Alistaafu akiwa na umri wa miaka 90, na nafasi yake ikachukuliwa na jaji Elena Kagan aliyeteuliwa na rais Barack Obama. na maharamia wameshambulia meli moja kwenye pwani ya Nigeria na kuwateka wanabaharia kumi. Taarifa iliyotolewa na kampuni ya Uturuki inayomiliki meli hiyo imesema kwamba ilikuwa ikitoka Cameroon kuelekea Ivory Coast na kushambuliwa kwenye Guba ya Guine. Taarifa hiyo imesema kwamba watu wanane wanaendelea kushikiliwa ndani ya meli hiyo na kwamba kampuni hiyo inaendelea na juh juhudi za kuhakikisha kwamba wanaachiliwa wakiwa salama kwa mujibu wa ripoti ya shirika la kimataifa kuhusu safari za bahari IMB. Guba ya Guinea ni moja ya maeneo hatari sana duniani kwa mabaharia. Takwimu zinaonyesha kwamba maharamia waliwateka mabaharia ishirini na saba katika kipindi cha miezi minane ya kwanza ya mwaka huu ikilinganishwa na watu ishirini na tano katika kipindi kama hicho mwaka uliopita. Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Kwenye taarifa tuliyoipa kipaumbele asubuhi ya leo ni kwamba serikali za mataifa ya Afrika zimehimizwa kuweka mikakati na sheria mahususi zinazompa mwanamke mamlaka na haki sawa na wanaume kuhusu umiliki wa ardhi. Ni kauli iliyotolewa jijini Kigali na wabunge kutoka kanda za Afrika Mashariki na Kati kuhusu jinsi ya kumwinua na kumwimarisha mwanamke kwenye nyanja mbalimbali mbali. basi mwandishi wetu silvanas caromera anaripoti zaidi kutoka huko kigali rwanda takwimu zilizotolewa kwenye mijadala hii zimeonyesha kwamba asilimia hamsini ya wanawake kusini mwa jangwa la sahara wanajihusisha na kilimo lakini jambo lilibainika ni kwamba wengi wa wanawake hao wanaishi kwenye umasikini wa kupindukia wakati ndiyo wazalishaji wakubwa kwenye sekta ya kilimo christophe bazivamo ni naibu katibu mkuu wa jumuiya ya afrika mashariki More 80 kuna baadhi ya mataifa ambapo unakuta kuwa hata kama mwanamke ndiye mwendeshaji mkuu wa shughuli za kilimo, lakini hana nafasi kwenye umiliki wa ardhi. Unakuta haki hiyo ni ya mwanaume peke yake. Mwanamke anafanya kazi kana kwamba anamfanyia mwanaume, wanawake hawana uhuru, lakini ukweli ni kwamba ndiyo wazalishaji wakuu kwa kiwango cha asilimia themanini katika sekta ya kilimo hii ina maana mapato yetu katika jumuiya ya Afrika Mashariki wanawake wanachangia kwa kiasi uh, kubwa. Changamoto hii ni mojawapo ya mambo yanayojadiliwa kwenye mkutano wa siku nne unaoendelea mjini Kigali kuhusu haki za wanawake kwenye uzalishaji kwenye sekta ya kilimo. Na miakati inayotazamiwa kuazimiwa ni pamoja na kuongeza idadi ya wanawake kwenye nyanja mbalimbali. Mwakilishi mkazi wa shirika la chakula ulimwenguni FAO Gwarbert Gibehun ametaja athari za kushindwa kukabiliana na changamoto hizo. Ili mwelewe athari za tatizo hilo, nataka niwakumbushe kuwa mwaka 2017 watu milioni 821 walikosa chakula na wengine wapatao bilioni mbili waliugua magonjwa yaliyosababishwa na ukosefu wa lishe bora na mamia ya wengine hutembea na njaa duniani. Kwa hiyo basi ijapokuwa yaonekana kuna hatua iliyopigwa ndani ya muongo mmoja uliopita lakini yaonyesha kuwa bado kuna tatizo la njaa nchini Rwanda. Kwa mfano, takwimu za taasisi ya taifa kuhusu takwimu zinaonyesha kuwa sekta ya kilimo huchangia asilimia 29 ya pato zima la taifa. Wajumbe wa mkutano huu ni wabunge kutoka mabunge ya nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki ya EALA, wale kutoka nchi zinazounda jumuiya ya kiuchumi ya Afrika Magharibi ECOWAS, na hata wabunge wa bunge la Rwanda, wote wa kauli moja. Wanasema bila kuzingatia usawa wa kijinsia mafanikio ya kukomesha changamoto hizo yataishia patopo. Silvanos Karemera, Sauti ya Amerika, Kigali. popote ulipo nikitumai kwamba asubuhi yako ni njema kama ilivyo kwetu sisi hapa. na ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Kumekucha Afrika ambapo BMJ Muridhi anaendelea nazo habari za dunia. Marekani imepinga uamuzi wa shirika la biashara duniani WTO ambao huenda ukapelekea China kuiwekea Marekani vikwazo vya kibiashara kwa sababu utawala wa Trump haukufuata maagizo ya awali ya mahakama hiyo. Uamuzi huo wa majaji wa mahakama ya rufaa inayosikiliza kesi za biashara za kimataifa unamaanisha kwamba iwapo Marekani haitaondoa ushuru kwa kanuni ambao unakiuka kanuni za shirika hilo, China itakuwa huru kuiwekea vikwazo zaidi. Lakini ya afisi ya Marekani inayoratibu maswala ya biashara za kimataifa ilipinga uamuzi huo na kusema kwamba unakiuka kanuni za WTO na utaathiri biashara kote duniani. China iliwasilisha malalamishi yake kwa mahakama hiyo mnamo mwaka wa 2012 kupinga ushuru uliowekwa kwa baadhi ya bidhaa zake. Rais Donald Trump amepinga uteuzi wa majaji wa mahakama hiyo na ma, kwa madai kwamba wanaingilia ya maswala yasiyowahusu. Na wabunge wa Marekani wameikosoa vikali kampuni ya Facebook kwa mipango yake ya kuzindua sarafu mpya ya kidijitali itwayo Libra na kusema kwamba hawana imani na kampuni hiyo ya mtandao ya kijamii kwa sababu ya kashifa zilizoikumba siku za mbeleni. Kwenye kamati ya Seneti hapa Washington jana Jumanne, wengi wa maseneta wa mirengo yote miwili ya kisiasa waliikosoa vikali kampuni hiyo na kusema kwamba haiwezi kuaminika kwa sababu ya hatua zilizochukuliwa na wakuu wake kuhusu masuala mbalimbali. Senata Mrepublican kutoka jimbo la Louisiana, John Kennedy, alisema kwamba kampuni hiyo inajaribu kuchukua udhibiti wa mzunguko wa pesa na kwamba hilo halitakubalika. Mdemokrat Sharon Brown wa jimbo la Ohio alisema kampuni hiyo ni hatari na kwamba imetumiwa katika mambo mbalimbali mbali duniani kuchechea, kuchochea mapigano ya kimbari, kuingilia mambo ya ndani ya siasa za nchi zingine na kuvuruga taaluma aya uandishi wa habari. Baada ya kusomewa habari za dunia na BMJ Mridhi, sasa tuelekee huko nchini Tanzania, ambapo wananchi wa Burundi waliokimbia nchini mwao na kuishi uhamishoni kutokana na migogoro ya kisiasa wamefungua kesi mahakamani kwenye Mahakama ya Jumuiya ya Afrika Mashariki, wakilalamikia kutaifishwa kwa mali na rasilimali zao zilizoko nchini, suala ambalo limepelekea uh, mateso kwa familia zao. Mwandishi wetu Asraji Mvungi anayo taarifa zaidi kutoka Arusha, Tanzania. Kwa mujibu wa wanasheria kutoka chama cha wanasheria Afrika PALU, wananchi hao ni sehemu ya wale waliojitokeza kupinga hatua ya Rais Pierre Nkurunziza ya kuongeza muda wa uongozi, ambapo baadaye walikimbilia katika nchi mbalimbali baada ya kufunguliwa kesi katika mahakama ya nchi hiyo. Kwa kesi ya leo tumeenda kuomba msaada kutoka mahakama ya Afrika Mashariki kwa sababu kuna wananchi wa Burundi ambao walikuwa walikuwa kuongea na rais kuhusu kusimamia urais wa mara ya tatu ambao ilikuwa hairuhusiwi na katibu. Walivyojaribu kuzungumza na rais, naona kulianza unyanyasaji fulani, ikabidi hata wakimbie kutoka Burundi, wakimbilia nchi za mbalimbali katika Afrika Mashariki, wakizungumza, wakati wanaonyesha baadhi ya nakala za maelezo ya mahakama hiyo juu ya mali za wananchi hao. Mawakili hao akiwemo Bi Evelyn Chijarira kutoka Palu na Gustave Nionzima kutoka chama cha watetezi wa haki za binadamu wa Burundi wamesema baada ya kufunguliwa kwa kesi hiyo namba 16 ya mwaka 2019, hatua zingine zitafuata. Walivyokimbilia hizi nchi, walikuja kuambiwa kwamba kuna kesi imefunguliwa na serikali ya Burundi ambayo inashtaki watu 32 na wote hao 32 ni wakimbizaji, kabla kesi itajwe au isikilizwe au waweze kujitetea wakaja kuambiwa wakili mkuu ametoa uamuzi wa kuenda kushtaka mali zao, ilikuwa jaji mkuu na wakili mkuu na haki, um, haki zao zimeshtakwa. Hapo tuliona twende mahakama ya Afrika Mashariki tukaombe msaada, na hapo walivyoambiwa mali zao zimechukuliwa, hawakupata hata nafasi ya kwenda kujitetea au kufanya chochote au kutuma mwanasheria awasimamie ili wajitetee. Sasa leo ndo tumekuja mahakama ya Afrika Mashariki kusema mahakama, tunaomba tu utusikilize, kwa sababu kuna watu wananyanyaswa huko wa Burundi, na wengi mpaka wametoroka wakaenda kuwa wakimbizi, wakimbizi nchi za mbalimbali katika Afrika Mashariki. Kwa mujibu wa taarifa ya walalamikaji hao, wananchi hao kwa sasa wanadaiwa kuendelea kuhifadhiwa katika nchi mbalimbali mbali kama wakimbizi na kwamba baada ya mali zao kutaifishwa hata familia zao zilizoko katika nchi ya Burundi zinateseka na wengine hawajulikani walipo Kwa kutoka hapa itabidi tupeleke notification kwa serikali ya Burundi kuambia hivi tumepeleka kesi Afrika Mashariki na kutoka hapo wao watapewa nafasi ya kujibu katika ya siku 45 baada ya wao kujibu sisi tutapata nafasi ya kujibu hivyo watavyojibu kabla ya siku 30 kupita baada ya hapo tutapangia kwenda kukaa pamoja na serikali ya Burundi ili tuone nini tunapingana nini tunakubaliana, ndio kesi tasikilizo. Asraji Mbungi, Radio Sauti ya Amerika, Arusha. Kwingineko, mlipuko wa Ebola unaoendelea kushuhudiwa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo unaathiri watoto zaidi kuliko ilivyo kawaida shirika la watoto la Umoja wa Mataifa Uh, UNICEF linasema kwamba katika jumla ya visa vilivyoripotiwa, idadi ya watoto ni karibu theluthi moja ikilinganishwa na asilimia 20 kwenye mlipuko wa awali. Lisa Schlein anasimulia kutoka Geneva na Harrison Kamau anaisoma ripoti kamili. Shirika la afya duniani, WHO, linaripoti kuwa zaidi ya watu 25 wameambukizwa ebola mashariki mwa Kongo, huku wengine 1679 wakisemekana kufa. Umoja wa Mataifa unasema kuwa takriban visa 750 ni vya watoto. Msemaji wa UNICEF Marigzi Makado anasema kuwa watoto chini ya umri wa miaka mitano wameathiriwa zaidi na wanawakilisha asilimia 40 ya maambukizi. Ameongeza kusema kuwa idadi ya watoto wanaokufa ni kubwa mno. The case fatality ratio or the number of cases who die among this group of under fives is 77%. anasema idadi ya vifo vinavyoshuhudiwa miongoni mwa wagonjwa wa chini ya umri wa miaka mitano ni asilimia 77. Idadi hiyo ni kulinganishwa na asilimia 67 miongoni mwa wagonjwa wengine, ikiwa na maana kwamba watoto wako kwenye hatari ya kuambukizwa zaidi ya watu wengine, amesema Makado. Anasema kuwa ebola inaathiri watoto kwa njia tofauti na watu wazima, akiongeza kuwa watoto wanahitaji huduma maalum za kimatibabu na kisaikolojia. Anasema kuwa watoto walioambukizwa hutumia dawa sawa na watu wazima, lakini kwa dozi ndogo. Pia wanahitaji matibabu kutokana na kuharisha pamoja na lishe maalum, amesema kuwa watoto wanaotenganishwa na wazazi wao au kufiwa kutokana na Ebola wanahitaji muda mrefu zaidi wa huduma za kisaikolojia na kijamii ili kuweza kukabiliana na hali, anasema karibu wote wanahitaji usaidizi wa kukabiliana na adhari za unyanyapaa na ubaguzi wanaopitia. Watoto walioathiriwa na Ebola wanahitaji kukubalika, kuheshimiwa na kupendwa na jamii pamoja na familia zao, nchini Kongo. Kulingana na Makado, madaktari wa watoto waliojitolea wanatoa huduma maalum za kimatibabu kwa watoto. Anasema kuwa kila mtoto aliyeathiriwa amepewa msaidizi maalum ambaye pia aliwahi kuugua Ebola na kwa hivyo hawezi kupata tena maambukizi. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea Jukwaa la Vijana. Katika makala yetu ya vijana hii leo, tunaangazia vijana wa jamii ya wafugaji wa jamii ya Kimasai ambao wanapatikana katika mkoa wa Arusha, kaskazini mwa Tanzania na tutaangalia namna wanavyoweza kutekeleza mila na desturi zao wanazorithi kutoka kwa wazazi wao na kuzifanya ziende sambamba na utandawazi na teknolojia za kisasa. Hapa nilipo sasa hivi, nimelazimika kusafiri zaidi ya kilomita 30 kutoka Arusha mjini, ili kufika katika kijiji hiki ambapo kuna sherehe za mila za rika la moja ya marika inayoitwa Nyangulo, ambapo nakutana na mmoja wa vijana anaelezea kuhusu sherehe hii maana yake na umuhimu wake katika jamii yao. Hizi ni sherehe za kimila za rika la Nyangulo. Sherehe hizi ni umaarufu wake au jina lake kubwa hapa inaitwa Eninoto, ambayo ina, ina lengo la kujaribu kuhitimisha tendo la jando kwa vijana ya Nyangulo, yaani baada ya hili apatokio atutegemee tena wataendelea kutaimu kazi ya kusimamia mila na desturi katika jamii hii ya Wamasai kwa asilimia kubwa inafanywa na vijana ambao huwa wamegawanyika kulingana na umri wao, ama rika kama wao wanavyosema, suala ambalo hata hivyo kwa sasa lina changamoto zake kutokana na amri ya serikali ya kuwataka vijana wote kwenda shule. Tunachokifanya sisi hapa hatujaliingiza hili swala la kimila sana kwenye shule, hatujaliingiza kwa sababu li, hili lilikuwepo kwenye jamii ya Kimasai kabla huu mfumo wa kielimu kuja. Kwa elimu imekuta mila kiwemo. Kwa ni jinsi gani sasa tuambie, tufanye mila ya accommodate elimu, ile ikuta mila. Sasa lazima tuangalia kwanza nini. Lakini la pili, mila sisi kwetu sio tatizo la kwenda shule. Kwa mfano tu, mimi mdogo. Mimi hakuna tendo moja hata la kimila nililoepuka, yote nimefuata. Lakini kwenye shule alhamdulillah, namshukuru Mungu kama chuo kikuu nimefika. Kwa hiyo kumbe eh, mila si kikwazo hata kidogo cha mtu kwenda shule pamoja na umuhimu wa mila Vijana hawa ambao asilimia kubwa kwa sasa wanasoma, wanasema kazi kubwa walionayo ni kuchambua mila zenye tija na ambazo zimepitwa na wakati, na na anataja baadhi ya mila ambazo wameanza kuziacha kuwa ni pamoja na zile zinazowakataza kuvaa nguo kama vile suruali. Kimsingi ulikuwa tuvae suruali, si kivaa suruali unakushangaa. Sasa hivi tunavaa suruali, ni kinyume na mila ya Kimasai, lakini kwa sababu ya elimu, kwa sababu ya mwingiliano wa makabila tumebadilika, na kwa kweli tuna enjoy. Tunavaa suruali na vaa bega na popote na fiti bila tatizo. Kwa hiyo naamini zipo mila nyingi tumeziacha, kwa sababu tu ya kuona namna gani tunaweza tukachanganya pia na Tanzania na dunia kwa ujumla. Zamani tunaambiwa kwamba kuna vyakula wakina kwetu. Vijana hawa wanasema pamoja na kuacha baadhi ya mila, lakini zipo ambazo kamwe hawezi kuziacha, kwani zina faida kubwa na tija katika jamii zao, na sasa zimekuwa na msaada mkubwa hata kwa watu wengine wa jamii zingine na taifa kwa ujumla. Mila na elimu, lengo lake ni moja, kuhakikisha kwamba unaweza kuishi kwenye jamii yako sawa sawa, kwa nidhamu, kwamba kuna kuheshimiana kwingi kati ya rika moja na rika jingine. Maanake kikubwa kinachofunzwa hapa ni malezi, namna gani ya kuishi kwenye jamii, namna gani ya ku... kama kijana wa Kimasai uliotoka jando, lakini pia ambaye umetoa majukumu na jamii, ni jinsi gani utaweza kuyasimamia majukumu hayo kikamilifu na jamii. Kwa mfano, kama wazee wakalala nyumbani kabisa, wakijua kwamba vijana wako kazini, kila kitu kitafanywa na wao, pasipo kushindwa na mahali la kuelekeza hapa mkienenda hivi, hapa mkienenda hivi. Lakini kikubwa mimi ninachoona ni mgawanyo wa majukumu kwamba liko jukumu ambalo liko kivijana, lazima wapewe majukumu hayo na wayafanye wao chini ya usimamizi wa viongozi wao. Kwa upande mwingine, vijana hawa wanazungumzia tofauti iliyopo kati ya wao ambao wamepata fursa ya kuziona mila za mababu zao na vijana wa jamii zingine ambao hawakupata nafasi hiyo, na wanasema kwamba changamoto zinazojitokeza sasa kwenye jamii hata kwenye taifa zikiwemo za kukosekana kwa uadilifu katika uongozi na katika maeneo mbalimbali zinachangiwa na kukosekana kwa mila na desturi haswa kwa jamii nyingi za Tanzania. Hali hii ndio inayofanya jamii hii ya kimasai kuwa kivutio kikubwa kwa watu mbalimbali mbali duniani, ambapo wamekuwa wakitaka kuja kujionea na pia kujifunza maisha wanayoishi, haswa ukizingatiwa kwamba sasa hivi kuna mambo mengi yamebadilika kutokana na kasi ya kuenea kwa utandawazi na teknolojia za kisasa. Na huu ndio mwisho wa, wa makala hii kwa siku hii ya leo. Mimi ni Asraji Mvungi, Radio Sauti ya Amerika Arusha. Basi BMJ, umesikia kweli manufaa ya elimu wa Masai kule upande wa Arusha. Mambo yamebadilika, bila shaka, bila shaka, na unajua kwamba hii teknolojia jinsi ambavyo sasa inachanganyana. mm -hmm. Na wao sasa wamekwenda shule, sio kama zamani ambapo walikuwa ni wafugaji tu. Wamesema kitu kimoja, suruali sasa wanavaa, baadhi ya mambo ambayo sasa wameyaiga baada ya kupata elimu. Lakini ndivyo mambo yalivyo. Hebu tupe muktasari wa habari. Kufuatia kifo cha mtu aliyekuwa ameambukizwa virusi vya Ebola mjini Goma, mashariki mwa DRC, shirika la afya duniani limeitisha kikao cha dharura cha bodi yake pamoja na wataalamu wa afya leo Jumatano, kutathmini iwapo mlipuko huo mpya unaweza kutangazwa kama tahadhari ya kiafya ya kiwango cha kimataifa. Baada ya juhudi za kutafuta suluhu katika shirika la habari la BBC kati ya shirika la habari la BBC na serikali ya Burundi, shirika hilo lilitangaza hapo jana kwamba linafunga ofisi zake na kusitisha shughuli zake zote nchini humo. Mkurugenzi mkuu wa shirika la fedha duniani IMF Christine Lagarde ametangaza kwamba anajiuzulu kutoka kwa wadhifa huo ambao ameshikilia tangu mwaka wa elfu mbili kumi na moja wwann wajumbe wa baraza la wawakilishi hapa Marekani waliungana na wademokrat jana Jumanne kwenye bunge hapa Washington katika kuunga mkono azimio la kukemea matamshi ya Raisi donald Trump. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo ya kumekuu idhaa ya kiswahili ya America, VOA. Kwa ya sauti wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo. Jina langu Kamau nikiwa na wenzangu ni na upande wa pili, mwelekezi siri shuba hiro, tukisema kwaheri na kukutakia asubuhi njema kutoka hapa Washington DC.