Kutoka studio kumi na tano hii ni VOA Express. VOA Express, msikilizaji kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Studio ni mimi Kenneth Bwire, nashirikiana na mwenzangu naitwa Mkamiti Kibayasi. Popote pale unapotusikiliza, basi ungana nasi kwa takriban dakika 30 za matangazo haya ya VOA Express yanayokujia kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa kutoka studio namba 15 za idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Mkamiti, unajua maishani mwa binadamu, kila siku binadamu hata kiasi kikubwa, hata kama ako katika mahusiano ya ndoa, anataka usiri wake na usiri wake mm -hmm. siku hizi unawekwa sana kwenye simu, kiasi kwamba unapoingiliana katika uhusiano, hata unapomuoa mwanamke leo, ama unapomwelekea mwanaume mm, mm -hmm. kesho yake anatarajia kwamba orodha nzima ya marafiki wako wa kike, kama huyu ni mwanaume, umeiondoa orodha nzima ya, or ya wanaume marafiki zako umeiondoa, hapo ndio kutakuwa na usalama. Lakini swala kwa, kuu katika mjadala leo tunauliza, je, tunaweza tukashirikiana katika kutumia simu moja? wapenzi hawa wawili wanaweza wakashirikiana simu ya mkononi? Ndio mada tutakayozungumzia baadaye kidogo katika makala ya barazani. Tutakukaribisha wewe msikilizaji utoe maoni hali kadhalika, au tupigie simu, lakini kwanza tunaanza na mambo mengine mengi mengi, ambapo tunafahamu kwamba uh, ugonjwa wa Ebola umekuwa ni tishio huko Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo, hasa huko eneo la Mashariki ambapo uh, ugonjwa huo uliua watu kadhaa pamoja na wengine kuambukizwa, na jana ilifahamika kwamba kuna kesi moja imepatikana ya mgonjwa wa Ebola ambaye alikuwa ni mchungaji. Huyu alikuwa anaelekea huko kwenye eneo la DRC, na leo kwa bahati mbaya tunaambiwa taarifa zimebadilika, mgonjwa huyo amefariki. Ili kufahamu zaidi kuhusiana na ugonjwa huo na mengine mengi yanayotoka katika serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika idara ya afya, tunaye mwenzetu Auster Malivika kutujuza zaidi. Malivika, tupatie taarifa za hivi sasa kuhusiana na kifo cha mgonjwa huyo aliyefariki kwa Ebola. Asante sana. Ni kwamba huyu mgonjwa aliyekutika na Ebola hapa katika mji wa Goma na baadaye kupelekwa katika mji wa Butembo amefariki dunia, na hata dakika like tano hivi sasa mwakilishi wa WHO katika maeneo ya Goma Dkt Yaho amesema kwamba huyu alifariki kwa sababu alikuwa amefanya wiki moja na ugonjwa huo, na kwa sasa WHO itaweka kamera kwenye mpaka wake wa Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ili kuhakikisha kwamba Ebola inadhibitiwa katika mji wa Goma. Na vilevile, kesho kuna mkutano kabambi ambao unaitishwa huko Geneva kuzungumzia um, hili suala la Ebola katika maeneo hayo ya mashariki mwa Kongo. Kwa hiyo wataamua iwapo hii Ebola inachukuliwa hatua ya kidharura ama tu iendelee kama hatua ya kawaida. Amesema hivyo sasa hivi katika dakika tano zilizopita, na anasema kwamba wananchi wa Goma wasiwe na wasiwasi sana, lakini WHO sasa hivi inaweka mikakati zaidi na kuwatafuta wale wote ambao wanashukiwa kuwa walihusiana na huyo pasta ambaye amefariki dunia, na vilevile chanjo wanaendelea nayo katika sehemu mbalimbali. Malivika taarifa zilizokuwepo mpaka jana ni kwamba watu waliokuwa ndani ya basi ambalo uh, mchungaji huyo uh, aliyekuwa na ebola amefariki walikuwa wanapatiwa chanjo. Je, ni wote walifanikiwa kupatiwa chanjo hiyo jana, au kuna baadhi ambao pengine kwa njia moja au nyingine walipinga kupatiwa chanjo? Kwa kweli ni kwamba kuna wale wa, ambao wamepatikana, lakini wanasema kuna wawili ambao hadi sasa hawajapatikana na inaonekana ni wao walio wakikaa karibu na huyo pasa. Kwa hiyo wanaendelea kuhamasisha wananchi, kama unafahamu mtu fulani anayezungumzia hiki kita, ni lazima kumwonyesha, ama wao wenyewe wafikirie huruma, wananchi wagoma wa, wa huruma, wajilete kwenye kituo cha afya ambapo watashughulikiwa haraka na kutoa chanjo na hakuna tatizo litakalowapata. Kwa hiyo hamasa zinaendelea kwa pande zote kuhamasisha wananchi kwamba waonyeshe sehemu hawa watu wamepita, lakini wengine tayari wamepewa chanjo, ambao walikuwa miongoni mwa wale kumi na nane waliokuwa katika bati. Tunashukuru sana Auster Malivika kwa ripoti yako hiyo. Bila shaka tutakuwa na taarifa zaidi kuhusiana na ugonjwa wa Ebola pamoja na kifo hiki kilichotokea huko DRC, kuhusiana na mgonjwa huyu ambaye aligundulika siku chache zilizopita kwamba ana virusi vya Ebola. Unaendelea kusikiliza VOA Express, matangazo pekee yanayokujia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Na sasa basi tunaelekea katika jiji la Nairobi nchini Kenya nchini Kenya. Baada ya mashambulizi ya makundi ya wanamgambo wa Alshababu katika maeneo mbalimbali siku tofauti miaka tofauti, kumekuweko mdahalo kwamba inastahili wale walinzi ambao huwa wanatumia virungu nao wa haweze kupewa bunduki ili kuimarisha usalama. Na sasa swala hilo limeweza kuwekwa, mjadala umekuwepo, na sasa swala hilo limechapishwa kwenye gazeti rasmi la serikali kuwapatia silaha walinzi hao. Kennedy Wandera ni mwandishi wetu wa Nairobi, tunaungana naye kwenye line ya simu. Wandera baada ya kuchapishwa sasa inakuwa ni sheria, inaanza kutekelezwa ama kuna mdahalo mwingine ama majadiliano mengine yanayofuatia? Na je, katika kupewa silaha itachukua mkondo upi, inakuwa ni mpangilio upi? Na ni kweli kwamba serikali kupitia gazeti rasmi la serikali imechapisha maelezo hayo, na sasa ni rasmi kwamba hawa askari gongo, hawa askari ambao wanalinda maeneo ya majumba makubwa makubwa, migahawa, na maeneo mengine ambayo ni serikali inaeleza kwamba ni muhimu sana. Sasa ni rasmi kwamba watapewa bunduki na watakuwa na uwezo wa kuwakamata wahalifu na watu wengine ambao wanaripotiwa kujihusisha na utovu wa usalama. Na haya ni maelezo ambayo yalitolewa na waziri wa usalama wa ndani Fred Matiang'i akieleza kwamba huu ni mkakati wa serikali ya Kenya kuhakikisha kwamba Uh, kunakuwa na usalama wa kutosha nchini Kenya na vilevile vile, uh, kutumia hawa wakati kuna majanga ya dharura ambayo inahitaji maafisa wa polisi kuwa nyanjani au kuwa katika eneo la mkasa, na hivyo basi watasaidia pakubwa kuhakisha kwa kwamba wanasaidia uh, wananchi kutekeleza maswala kama hayo na vilevile vile, sasa si, si bunduki tu pekee. Mara nyingi imekuwa kwamba kumekuwako na mdahalo kwamba hawa ni uh, uh, askari gongo ambao wamekuwa tu wakilinda majumba makubwa makubwa, na mdahalo umekuwa kwamba iweje huyu, uh, huyu huyu huyu mlinzi alinde jumba ambalo ni la bilioni ama benki, lakini hana bunduki. Sasa ikawa kwamba sawa. Uh, ni vizuri kwamba mtu huyu hatotumia uh, hatotumia silaha nyingine ambazo amekuwa akizitumia, sasa atakuwa anatumia bunduki, na hivyo basi ndipo hili liweze kufanikishwa zaidi. Serikali inaeleza kwamba kwa ushirikiano na na na, na na na shirika la na, shirika la, walinzi ambao ni wakibinafsi, yani private security wataanza kutoa ma, mafunzo ambayo yatawasaidia jinsi ya kutumia bunduki hizo, jinsi ya ku tumia silaha ambazo watapewa na magari ambayo watapewa. Ipo swala kwamba huenda hii ikawa ni hatari kubwa. Mbona wengi wanasema huenda ikawa ni hatari kama mafunzo yataweza kutolewa? Uh, kwa, kwa mujibu wa serikali, ina serikali inaeleza kwamba si hatari na kwanza, hawatachukua tu bunduki wampe mtu ambaye hawajajua, hawajampa mafunzo, hawajua, hawajajua ni mtu aina gani. Cha kwanza ambacho serikali itafanya kwamba itafanyia ule ukaguzi, ile vetting, kujua kwamba mtu huyu ana akili timamu ya kutumia bunduki hii, mtu huyu amepewa mafunzo ya kutosha kuhakikisha kwamba anatumia silaha hii. Na wakati anapopewa, basi atatakiwa kutekeleza majukumu yake, na iwapo atashindwa, basi itabainika kwamba ametumia silaha hiyo kwa njia ambayo si sahihi. Bila shaka serikali inaeleza kwamba ita chukulia itamchukulia hatua za kisheria lakini vile vile nieleze kwamba kuna sasa halmashauri, kuna baraza ambalo litaundwa, serikali inaeleza kwamba kuna baraza ambalo litaundwa. Baraza hili litahusisha vikosi vya polisi na vikosi vingine vya usalama, na katika baraza hilo kutakuwa na hawa walinzi wa kibinafsi, walinzi wengine katika sekta tofauti tofauti, na msimamizi wao atakuwa Inspekta Mkuu wa Polisi ambaye atakuwa anawaelekeza kujua nini kinachoendelea. Mwisho, maafisa wa polisi nao wamekuwa wakionekana kaa katika baadhi ya majengo haya wakiwa wameshika doria na kusaidiana na hawa walinzi hasa kwenye benki na haya majumba ya kifahari. Kazi ya maafisa wa polisi itakuwa ni ipi, kama hiyo kazi inafanywa na walinzi? Na serikali imeligusia hilo na sheria mpya zinaeleza kwamba watu hao, kwa mfano, jinsi ulivyotajia, kuna hata maafisa wa polisi ambao wamekuwa uh, wakitumia magari ya kusafirisha fedha kutoka kuse, uh, benki ya Kenya kupeleka kwa benki fulani hapa nchini Kenya, na maafisa hao wamekuwa wakitoa uh, wakiyapa magari hayo usalama kupeleka fedha hizo. Sasa serikali inaeleza kwamba itawaondoa hao, wanaitwa kwa kizungu kama cash in transit, wataondolewa sasa. Hawa askari, hawa walinzi ndio watakaokuwa wanatekeleza hayo na serikali inaeleza kwamba hii uh, hi, itahakikisha kwamba maafisa wa polisi ambao uh, wako katika vikosi vya polisi, sasa hao watatekeleza majukumu mengine, na serikali itawatumia hawa kuhakikisha kwamba uh, haupata kuwapo na utovu wa usalama nchini Kenya, kwa sababu wanaeleza kwamba idadi ya maafisa wa polisi kwa idadi ya wananchi imekuwa imekuwa pungufu zaidi, na hivyo basi kutumia hawa na kuwapa uwezo wa kuweza kujihusisha na maswala ambayo wanayatajia kulinda usalama katika maeneo tofauti tofauti, itakuwa niipa serikali uwezo wa kuweza kudhibiti na kuhakikisha kwamba usalama unadumishwa nchini Kenya. Asante Kennedy. Asante. Katika habari za dunia baraza la wawakilishi linalodhibitiwa na Wademokrats hapa Marekani leo linatarajiwa kupitisha azimio linalolaani matamshi ya kibaguzi yaliyotolewa na Rais Donald Trump dhidi ya wabunge wa wanawake wanne wa chama cha Demokrats. Kiongozi wa walio wengi kwenye baraza hilo Steny Hoyer amesema anatarajia wabunge wa chama cha Republican wataweka mbele masilahi ya taifa kuliko ya chama chao na hivyo kuunga mkono azimio hilo. Azimio hilo linalaani vikali matamshi yaliyoandikwa na Trump kwenye ukurasa wake wa Twitter wa Democrats wanasema matamshi ya Trump yameongeza hisia za uoga na chuki dhidi ya Wamarekani wapya na watu wengi wasiokuwa wazungu kwa kudai kuwa wabunge hao wanawake ambao ni wahamiaji warejee katika nchi walizotoka. Rais wa zamani wa Afrika Kusini Jacob Zuma amesema leo amepokea vitisho vya kuuawa baada ya ushahidi wake Jumatatu katika uchunguzi wa rushwa. Zuma aliambia jopo la mahakama Jumatatu kwamba alikuwa mwathirika wa njama za kumwondoa madarakani na kumbaha, na ushahidi wa chanzo cha njama hicho kwamba ulianzia katika idara za upelelezi na nje na serikali ya ubaguzi wa rangi katika miaka ya mwanzoni ya tisini. Korea Kaskazini imekosoa mipango ya Marekani ya kuendesha mazoezi ya kijeshi ya pamoja na Korea Kusini mwezi ujao ikidai kuwa mazoezi hayo yatakuwa na athari mbaya kwa mazungumzo yajayo ya ngazi ya juu na Washington juu ya mpango wa nyuklia wa Korea Kaskazini. Taarifa ambayo imetolewa leo na wizara ya mambo ya nje ya Korea Kaskazini kupitia shirika la habari la serikali imesema mazoezi hayo yanakiuka mkataba uliofikiwa mwaka jana nchini Singapore kati ya Kim Jong Un na Rais Donald Trump wa Marekani. na mafuriko kaskazini mashariki mwa India yamezidi kuwa mabaya leo, huku mvua kali zikiendelea kujaza mito ambayo tayari imefurika na kusababisha madhara katika vijiji na hifadhi moja ya vifaru. Wanajeshi wapatao elfu moja wametawanywa katika eneo hilo katika juhudi za kuokoa watu. Mvua za msimu wa awali wa mansun zimekuwa zikiendelea Asia Kusini tangu wiki iliyopita, kuua watu wasiopungua 19 na kusababisha zaidi ya watu milioni tano kukimbia makazi yao nchini India, Nepal na Bangladesh. Yeah, mambo mazuri kabisa, aniyote mm -hmm. Kwa, unajiuliza kwa nini aliniacha, unajiuliza maswali unashindwa kupata majibu. Kumbe labda ni simu yako ilisababisha <laughs> ukaachwa <laughs> usiri, mambo ya brown mauzo, huyo anakwambia aniyote aniyote mm -hmm. Na sasa basi ni wakati ule wa kuangalia makala ya barazani ambapo Ah, tunazungumzia, je, utakubali kushirikiana simu ya mkononi na mpenzi wako ili mambo yote yawe wazi yawe na, sawa? Na mimi mkamiti nimekuambia hata, mm. Kama umeyaweka mambo kuwa uh, wazi hivyo, kuna kuna maswala ambayo labda yanabaki siri, yani mm. mjadala wa kwako mpango za kwako, si kwamba maswala unayoweka siri ni ya kuvuruga ndoa mm. ya kudanganyana mm. ya kus, nisemeje tena yani, <laughs> ya kuchovya nje mm -mm. Uh. Hapana, no, lakini kuna yale ambayo unabaki nayo, tuseme labda mipango zako za kutafuta hela huku, jinsi unavyotoa hela. Unajua, unapokuwa na mwenzako ukitoa zote, anajua zinapokwenda kila siku, hapo pia ni shida si, nyingine ndio si, si maana ya kuwa kitu kimoja na mm. mara baada ya kubandika swali hili kwenye mtandao wetu wa Facebook mm -hmm. Kuna, kuna huyu mmoja hapa anaitwa David Sechenga anasema, e, anasema kwamba mimi simu ni ya mtu mmoja, haifai kutumia watu zaidi ya mmoja. Huyu anatokea Muheza, Tanga, namuona ni munge David, lakini sijui fikira zingine. Aha, sababu simu ni ya mtu mmoja anavyosema David, na inapokuwa ya mtu mmoja mpaka imewekwa ile pin, inaitwa pin namba, yaani namba yako ya siri. Si kwamba siri unazozitumia mle ziwe siri za kumvuruga mwenzako, hapana. Ehe. lakini ziwe siri za kujenga wewe na kujenga wenzako Ona hayo. Lakini kwenye laini ya simu mm, tunaye msikilizaji ambaye ni mshiriki mkuu katika mada yetu ya leo, Franky Matei wa Arusha, Tanzania. Franky, kwa upande wako una mtazamo gani? Je, utakubali kushirikiana simu ya mkononi na mpenzi wako? Kwa mimi kweli hiyo kitu sikubaliani nayo kabisa, maana maana maana yani penzko kushika simu yangu yani ani, ani angazi au washike yani baliamea kabisa. Maana kila mmoja ana kwake, anatumia kwake, ana uwezo wa kuwa huru, uhuru wa kufanya kile anachokiamua. Unaficha nini kwani? eh? unaficha nini <laughs> amna yani ni kwamba ni yani, sasa mambo yani, uhuru, kila mmoja na uhuru wake binafsi so Naona ni kila mmoja tu atumie atumie simu yake mwenyewe, sio mpaka, so, mtu atumie simu yako au labda ukuta ana shida fulani, lakini sio kwamba kila kitu umruhusu tu aangalie uk airusiwe. Okay, lakini Frankie, kuna msikilizaji mwingine hapa aliandika ujumbe wake, amesema kwamba ninapoficha simu yangu asitumie wa mwenza wangu wa karibu hmm. ni kwamba kuna vitu viwili vitatu navifanya sitaki ajue tupe maoni yako, hasa inategemea, ina na na vitu na, na vyenyewe. Huenda huyo naye sio mtu mzuri sana, unakuta ni mchepuko wa, uh -huh. in, chepuka, na wake ana <laughs> ana- ana watu ambao ana mahusiana, ana nao kimapenzi, ya kimapenzi au ainategemea, ni jinsi gani hivyo, au ni watu ambao wanafanyao biashara n biashara nzuri yategemea hivyo. Yani, Frank, kuna mwenzake anaitwa Santos Ruto anasema yupo Nakuru, Kenya. Anasema hapo ndipo kuna swala la kuaminiana na kwenye majaribu. Kwa upande wake anasema yupo tayari kabisa, hata watoto bibi wote waruhusiwe kutumia simu yake. Yani amejenga uaminifu. Wewe unapoficha so unavunja uaminifu <laughs> Hapana, maana misikuta ananiamini, naye ananiamini, nami namwamini. Kwa hiyo mambo ya kusema kwamba mtu yani mpenzi wako ashike simu yako, mi naona haina maana yoyote hiyo. Sasa Frenki hapo hapo ni kusitishe. Umesema uaminifu, unamwamini na yeye anakuamini. Sasa kama wee unamwamini na yeye anakuamini, kwa nini hutaki kuachia huo uaminifu uendelee kudumu David.. daima. Sasa katika enye simu, sasa haswa, yaani hapa kuna kuna kuna mambo mawili inategemea sasa, na huo kuna mambo gani fulani, kama n anakuomba kupiga kupiga simu au anataka kumpigia mtu simu, unatoka ukamwazima, atapiga lakini kwenye mambo mengine, kwa mfano, kama mambo ya message au nini, vitu vingine hivyo, natakuwa sijui kipi hasa unachoficha kwenye message. Inaelekea Frenki, yaani, ukiwa kwenye chumba unaoga, alafu nasikia simu inalia kule kichumbani kichumbanina mbio unakwenda kuichukua, unafanya hivyo sio Frenki? Tupe uzoefu wako basi. Tupa uzoefu wako. Ni kwamba hizi yani, unakuta unajua kuna mambo mengine ambayo mtunzao anatakiwa asijue na kuna mambo mengine ambayo anatakuwa ajue. Lakini kuna mambo yale ya mtu binafsi, uhuru wa mtu binafsi kama mnaweza kunielewa, ni uhuru wa mtu binafsi. Ndio, ndio, ndio uhuru wa mtu binafsi mwenyewe, yani anakuwa nao. Ndio hicho kitu ambacho kina kina, ndio hapo ndio kitu ambacho mtu ana ana kilinda sana, lakini kuna mambo mengine yanaweza kumshirikisha sana lakini mambo mengine hayo. Lakini franki unaposema uhuru wa mtu binafsi, unapoamua kuwa na mwenzi wako, mpaka mkakaribishana mnaishi nyumba moja <coughs> mnakaa mahala pamoja. Sasa hapo tena uhuru, si unaona kwamba umeshajitoa katika uhuru binafsi? Ni uhuru wa kushirikiana huo. Kama unataka uhuru binafsi, kila mmoja angekuwa nakaa kwake. <coughs> Sio hivyo, yani ni kwamba unajua, wenzetu hawa wanawake hao, unaweza ukamshirikisha kila kitu, baadaye akaja hata akakupindua kwao, lazima hicho kitu kilinde sana. Frank, sikiliza, sikiliza huyu alafu nipe maoni yako kama unakubaliana naye ama hukubaliana naye. Sikiliza tu, anaitwa Hussein Machui, anatoka Moshi, Tanzania. Anasema binafsi hawezi kwani, ni simu za mkononi za kibinafsi kwa ajili yake, sasa kuishika na yeye, ni binadamu hajakamilika, ni kiashiria cha maumivu ya moyo. Nakubaliana naye ama sivyo? Ebu, ebu rudia tena. <laughs> mtu hujakamilika, naye mpenzi wako hajakamilika, ukiachia simu utakuwa unaleta maumivu ya moyo nyumbani, ni kweli? Mi naungana na, na, na, na, na, na useni Machui maana Haya basi, ndio hicho tu tulikuwa tunakitaka, unaungana naye vizuri. Nakushukuru sana kwa kuwa nasi hii leo, Frenki kutoka kule Arusha, Tanzania. Endelea kusikiliza VOA Express popote pale ulipo, na sasa ni wakati wa kupata burudani ya muziki. Ni Diamond Platnam akishirikiana na Fali Ipupa anakuambia mm. inama kabisa Haya ni Diamond Platinam wakishirikiana na Fally Ipupa anakwambia, inama pinda mgongo ndio mambo hayo ndani ya VOA Kisa Express mm -hmm. Kwa siku ya leo. Haya, tuangalie basi yale yanayovuma katika mitandao ya kijamii Facebook, Twitter, WhatsApp na kadhalika. Na kabla ya hapo kwanza, naona mm -hmm. nimekimbia mbio Umeenda mbio sana hasa, so, ndio mambo ya Vyo Express ni mbio kwenda mbele. Haya <laughs> kwenye lifestyle tunaangazia, je, ni vyema msichana kuolewa kabla ya kupata masomo ya kutosha anayotaka yeye, sababu kila mtu ana kiwango chake cha masomo, ama asubiri eh, ataelimishwa na bwanake baada ya kuoleka? Binti Halima ni mwandishi wa habari na pia mwanafunzi katika chuo kikuu nchini Kenya. Amezungumza na Josphat Kioko. Kwanza, unaweza ukaolewa ukifika kwa bwana, bwana akakataa kukuelimisha akakuacha nyumbani, na akikuacha nyumbani, sasa ni yeye ndio anasei, ukitaka mahitaji yako yote tabidi umtegemee, ambao wengine baadaye wanakuruka, wanaona huyu amekuwa mzigo sasa kwangu. Pili, hata akikubali kukuelimisha, kuna ile unaweza ingia kwa ndoa na Mungu akakubariki na mtoto, wakati huo huo sasa itakuwa tena ni pressure, kwa sababu ukiangalia, mimba huku inakusumbua, masomo unataka kuendelea, mtoto bado ni mdogo, na huko maisha ya ndoa ni maisha mapya, hujazoea. Kwa hivyo ni kama unatrai ku adapt kwa ndoa, kuwa mama, alafu na masomo, majukumu ya nyumbani. Sasa kivyangu mimi naona mtu asome mwanzo amalize, awe hata na kazi yake, akienda kwa bwana awe yuko set <laughs> kama kweli ana haja na mimi, angoje mwanzo nimalize, kwa sababu kuna hizo changamoto za majukumu ya nyumba, mume kukataa, ama anaweza kukubali, alafu akifika katikati anaona huo mzigo unanilemea akakuacha, ama akubali kukusomesha lakini baadaye yeye pia ni mwanadamu, kazi ikikatika alafu <laughs> naam, hela muhimu. Wajua, pia ukiwa na hela zako una sauti lakini kama unategemea mtu itabidi uwe mnyonge. mm, sasa mi naona hela muhimu katika katika katika, kabla msichana kuingia katika ndoa tafute hela ndo kuingia katika ndoa. Na mi naona jukumu la kusomeshwa ama jukumu la elimu mtoto kupata elimu ni la mzazi, si la mume. Nikienda kwa mume, minaamini sote tuko sawa, tunafaa tu contribute katika maisha kiwango cha sawa, yatoe mboga mi nitoe sima, ama yatoe sima mi nitoe mboga sasa uwezi kuniambia tena mi niende huko nikawe kama mtoto wake, anifundishe ye. Kama anataka kufundisha afundishe watoto wake wenye tutazaa, si mimi eh. Amesema yote binti Halima, mm -hmm. jukumu la mzazi kumwelimisha mtoto wake. Hayo mambo ya kuolewa yanafuata baadaye. <laughs> Ukishakutana huko, leta mboga nilete sima, ama ulete sima nilete mboga, si kwamba kuelimishana tena, yaani uende ukiwa tayari. Hai, basi hebu sasa tuangalie yale hmm, yanayovuma katika mitandao ya kijamii. Gumzo limekuwa likiendelea hapa nchini Marekani, na mitandao mingi imekuwa ikizungumzia swala hili, ambapo rais Donald Trump hmm, amezungumza maneno makali kwa wabunge wanawake wanne weusi, ambao wanaonekana ni wazungumzaji au wakosoaji kwake yeye rais Trump. Wabunge hao ni pamoja na Ilhan Omar kutoka Minnesota Alexandria Ocasio Cortez kutoka New York, Ayana Presley wa de Massachusetts na Rashida Shliv wa Michigan. Basi wanasema rais Trump ulivyofanya kwa kweli hapo inaonyesha kuligawa taifa. Mengi yamezungumzwa, lakini muda hatuna ya kutakia msikilizaji ioni njema popote pale unapotusikiliza kutoka kule Afrika ya Mashariki. Mimi ni Mkamiti Kibayasi.