Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni, saa za Afrika ya Kati, na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 KFM Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi na 107.8 Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.4 Kisangani nchini DRC, 107.3 Kigali Rwanda. Ninayowakaribisha hii leo ni mimi Kenneth Bwire. Katika matangazo yetu ya leo tunakuletea kipindi cha salamu na muziki, lakini kwanza hizi hapa habari kuu za dunia. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Balozi wa zamani wa Uingereza nchini Marekani aliamini Rais Donald Trump kujiondoa katika makubaliano ya nyuklia na Iran ilikuwa ni kitendo cha uharibifu wa kidiplomasia dhidi ya kiongozi aliyemtangulia Barack Obama, kwa mujibu wa barua mpya za kidiplomasia ambazo zimevuja. Gazeti la Mail on Sunday limechapisha ujumbe kwa Kim Darroch kwenda London siku chache baada ya kujiuzulu na wiki moja baada ya gazeti hilo kuchapisha barua nyingine ambazo zimevuja. Katika barua za awali, mwanadiplomasia huyo alimwelezea kiongozi wa Marekani kuwa hajiamini na hana uwezo na kwamba utawala wake haufanyi kazi kwa ufanisi. Katika barua yake ya Mei mwaka elfu mbili kumi na nane Daroch aliandika kwamba utawala wa Trump kwa kufuta makubaliano na Iran mwaka jana imeonyesha kitendo cha uharibifu wa kidiplomasia na inaonekana ni kutokana na sababu binafsi; ulikuwa ni mpango wa Obama. Daroch alijizulu wadhifa wake Jumatano baada ya kuvuja kwa barua hizo. Baada ya barua kuvuja, Rais Trump alisema Darroch alikuwa mtu mjinga sana na kusema kwame hata kuwa na mawasiliano na balozi wa Uingereza. Idara ya Taifa ya kufuatilia vimbunga hapa Marekani imesema hivi leo kwamba kimbunga Beri kinasogea kwenye eneo la magharibi mwa Louisiana kikiwa na upepo wenye kasi ya kilomita 75 kwa saa. Tishio kubwa la Beri ni mvua kubwa na mafuriko kwa mujibu wa idara hiyo. Beric natarajiwa kupiga eneo la kusini kaunti mwa Louisiana kikiwa na mvua ya sentimita kumi na tano mpaka 30, huku baadhi ya maeneo yakitarajiwa kupata mvua ya kiasi cha sentimita 50. Eneo la loa Mississippi linatabiriwa kupata mvua ya sentimita kumi mpaka ishirini na baadhi ya maeneo yakipata mpaka sentimita thelathini za mvua. Kimbunga kilipiga Louisiana katika mji wa Intracostal kwa mujibu wa kituo cha taifa cha kimbunga ambacho kimeonya kuwa Beri huenda ikaleta dharuba mbaya sana, pamoja na upepo mkali na mvua nyingi katika pwani ya Ghuba na Loa Misisipi Vali. Shirika la ndege la American Airlines limesema hivi leo Jumapili kwa linaongeza muda kwa mara ya nne mwaka huu, kufuta takriban safari 115 za kila siku mpaka mwanzoni mwa mwezi Novemba, kutokana na kuendelea kututumia ndege zake aina ya Boeing Max 737. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, uamuzi wa shirika hilo la ndege ulitarajiwa baada ya idara ya anga ya serikali kuu ya Marekani, ambayo lazima yaidhinishe kuruka kwa ndege baada ya kutokea kwa ajali mbili mbaya sana, na mwezi uliopita imebaini tatizo jipya ambalo linakadiriwa kuwa Boeing itachukua hadi mwezi Septemba kulirekebisha. American Airlines bado ina imani kwamba vifaa ambavyo vimeleta matatizo katika Boeing 737 pamoja na mafunzo mapya juu ya matumizi yake ya vifaa hivyo kwa kushirikiana na washirika wengine yatapelekea kuanza tena kurusha ndege hii baadaye mwaka huu. Taarifa ya shirika hilo imesema hivi leo Jumapili. American Airlines ni shirika la pili kwa ukubwa la ndege na mtumiaji mkubwa wa ndege za Max 737 ambazo imezitumia sana kati ya New York na Mayami. Kikosi maalum cha polisi ambacho kinahofiwa nchini Sudan kimempiga risasi na kumuua raia mmoja katika mji wa kusini mashariki mwa mji mkuu Khartoum, huku wakazi walio na hasira wakiandamana kupinga hatua wa hiyo ya kikosi hicho. Walioshuhudia na madaktari wamesema tukio hilo limetokea kwenye eneo la El Souk katika jimbo la Sinar ambako wakazi wa mji waliandamana wakidai kwamba kikosi hicho cha Rapid Support Forces RSF haraka kiondoke mjini humo. Shahidi mmoja aliliambia shirika la habari la Ufaransa AFP wakazi wa mji wamekusanyika nje ya ofisi ya idara ya taifa ya upelelezi na usalama NISS kulalamika kuhusu RSF, shahidi huyo amesema. RSF walipelekwa huko na kuanza kufyatua risasi hewani, lakini baadaye waliwafuatilia risasi wakazi na kumuua mtu mmoja na kujeruhi wengine kadhaa, amesema shahidi huyo ambaye amekataa kutajwa jina lake kwa sababu za kiusalama. Kamati ya madaktari inayohusishwa na ushirika wa upinzani wa Alliance for Freedom and Change imethibitisha tukio hilo naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Polisi wa Hong Kong walitumia virungu na kupuliza moshi wa pilipili dhidi ya waandamanaji hivi leo Jumapili, karibu na mji ulioko kwenye mpaka na China. Maelfu ya waandamanaji waliitisha maandamano kwenye eneo la Shatin. Maandamano ya kila wiki awali yalifanyika kupinga mswada ambao ungeruhusu kwa washukiwa wa uhalifu huko Hong Kong kukabidhiwa kwa China bara hivi sasa mswada huo umesimamishwa kwa muda. Waandamanaji bado wamejikita katika maandamano akipinga China kuingiza ushawishi wake huko hong Kong. Pakistan na India zimekubaliana kuharakisha kushughulikia maswada yanayohusu kivuko kipya cha mpakani ambacho kitawaruhusu mahujaji wa dhehebu la singasinga singa kupita bila ya kutakiwa kuwa na visa kwenda kwenye moja mahekali yao matakatifu nchini Pakistan. Ujumbe wa ngazi ya juu kutoka mataifa hayo mawili yenye nguvu za nyuklia ulikutana hivi leo Jumapili, upande wa Pakistan katika kituo cha ukaguzi cha Katapur Corridor na mpakani katika jimbo la Lawa waga kujadili kile ambacho kinaelezewa ni kuondoa masuala muhimu. Idadi ya mahujaji na usalama wao, pamoja na miundo mbinu yalikuwa miongoni mwa masuala katika ajenda ya mkutano huo. Hekalu linalojulikana kama Gurdawara Dabar Sahib Katapur ni moja maeneo matakatifu kwa singasinga singa na linaaminika kujengwa katika sehemu alikozikwa Guru Nanak, mwanzilishi wa dini hiyo ambaye alifariki katika karne ya kumi na sita. Mkuu wa ujumbe wa Pakistan aliwaambia wanahabari baada ya mkutano kwamba pande zote zimesuluhisha masuala makuu na mkutano mwingine huenda unahitajika kufanyika kabla ya kufikia makubaliano ya mwisho. Yeah. Nam na nam na kitambulisho hicho ni ishara kwamba ni wakati wa salamu na muziki na kukaribisha kwa mikono miwili msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika popote pale unapotutegea tegea. Jina langu ni BMJ Mridhi na nimejibwaga hapa studio tayari kabisa kuletea mpango huu, na kama unavyojua msikilizaji, sipendi kupoteza wakati. Ikiwa ni salamu na muziki, basi tunaenda moja kwa moja mpaka kwenye salamu zenyewe. Naanza na wewe Omadwa MJ kule Mwanza, Tanzania. Nasema salamu ziende kwa Eunice Hibar, Christine Kwena, Michael Masanja na Stephen John. Anasema tuendelee kusikiliza radio Sauti Amerika kwa habari na burudani zinazoendelea kupatikana akila wakati. Shukran sana Omwad wa JMJ kwa kuwaeleza wasikilizaji waendelee kusikiliza matangazo ya idhaa hii. Fili Ali anasema Mrs Juma Kijanga, the super lady Singida Tanzania, jina lake hilo. Anasema zangu salamu ni kwa Boniface, uh, Steven Matikiti, Mohamed, uh, Jafari Kopo, Musa Msuha, uh, Juma Kipanga, Mkangule wa Mkangule Kashinje, mjomba Andrea John, padri Moshi, Jisena Ndekeja Vilevile naikamata nini kadi yake hapa ya Emmanuel Makalanga wa mkoa mpya wa Simiyu, Tanzania. Asema salamu zangu ziende kwa mama yangu mzazi Meri, kakangu Jisandu, uh, rafiki yangu Daksi na wanafamilia wote wanaoishi e katika Maswa, uh, kule Simiyu. Ujumbe, nawapenda kwa sapoti yenu, tuzidi kushikiliana. Haya, Festina Majula yuko anasema, uh, yuko wapi? Tarime, Mara, Tanzania. Uh, amepeana majina mawili hapo pia, kwa sababu kuna jina lingine hapo, Hilda Clement. Kwa hivyo sijui ni Vestine Festina Majula au ni Hilda Clement, asema atuma salamu zake kwa mamake mzazi Leticia, kaka yake Stanford na dada yake Emily akiwa kule Geita na anasema siwezi kumsahau Mr Wangwa Nguvu Max Milan. Anasema ujumbe ni kwamba nawapenda sana Bila shaka wa ujumbe umewafikia hao ambao umewajulia hali, ikiwa ni pamoja na ndugu na marafiki, James Muli wa kambi Kikuyu, Kongowea, Mombasa zangu. Salamu ziende kwa Joshua Kitonga wa Safe Park Limited Company, Nairobi, Kenya, Mutiso wa Mabati Technical Training Institute kule Mariakani, Mike Kaka wa MRM Mariakani, Dorcas Mweni wa Migwani Hospital kule Mwingi na Patrick Malula wa Bamburi Mombasa. Haya basi, Erike Sentiwili mfugaji halisi wa Mbea huko Chiela anasema hivi Tuma zangu salamu kwa Eliza Kaseke, Maltina Njimbi, Boligota Magabi, Michael Alfredi, Daudi Mdachi, Mama Baloteli, Juma Mwanaharakati, Neema Kimario na ujumbe esali kabla ya swali. Aya aya, basi ni ujumbe huo a, a, umetoka kwake Eric Saint William, mchungaji halisi huyo na kabla sijaweza kuwachezea kibao kimoja moto sana cha mziki hapa ambacho nakisikia kwa mbali, hebu nisome mbili tatu zako wewe. Eh, Andrea John AJ wa Sound Media eh, kule timu eh, Muhololo Chato Tanzania, sema anasalimia ndugu wote na rafikize wote popote pale wanaposikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Bonface Stephen baba Serapia, huyu ni shabiki ambaye mara nyingi watuwasoma salamu zake hapa katika VOA. Anasema yuko kule Katoro, Geita, Tanzania. Asema salamu zangu ziende kwa Nyanda Mayala, Devota Dan, Daniel Elias Mbaga, Charles Kubeja, eh, hongera Kibangu, eh, Eric Masawe wa Kariakoo, Lucas Alberto Museti nafikiri Dario Gekala, mdogo wangu Martin, uh, Steven, kaka yangu Eric Steven akiwa Ushirombo, na vilevile vile, uh, Hussein Nassor wa Nzega, na anafunga kwa ujumbe kwamba anawapenda uh, nyote. Basi kwa hizo salamu zake Boniface Steven Baba sera pia anaona ni vizuri sasa tukamate ngoma hapa studio na anaona chini kwa chini, kama alivyokuwaeleza kwamba anaingia hauyu mwanamziki Roza akishirikiana na mwanamziki mwingine anajulikana kama Amaji. Twende kazi, sikiliza kibao hiki katika salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika No, no. Um, anaondoka hapo chini kwa chini mwanamuziki Roza ambapo wanacheza ngoma hiyo ambayo umeisikia jinsi inavyoitwa, na vilevile wameshirikiana hapo na Ama G wakiondoka kwa redio yako hivyo ambavyo unasikia sasa hivi. Kumbuka msikilizaji, matangazo haya yanakujia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, ambapo nakutangazia kutoka hapa Washington e, jiji kuu la Marekani, na ni mpango wa salamu na muziki. Nikukumbushe tu jina langu ni BMJ Mridhi, na tunaendelea kukuporomoshea maneno hapa kutoka studio 15 na pasina kupoteza wakati, sasa nichukue tena na ni salamu zake huyu Mwanza Stephen anasema anaitwa Mwanza Steven Mwanza Changala kutoka kule Mtoni Kijichi. Anasema namsalimia mwanangu, na msalimia mwanangu Hindu akiwa Zanzibar, Riada Nadia na anti zangu Shadia Mansa Naila. Ujumbe wazidishe juhudi katika masomo haya. Basi na tumaye, wamesikia ujumbe huo wa Mwanza Steven Mwanza Changala kutoka kule Mtoni Kijichi. Tryfon Rafaeli wa Chatu, Geita, Tanzania, anasema napenda salamu zangu ziende kwa Andrew John na ndugu zangu na marafiki zangu wote popote wanaposikiliza. Haya Tyfon, bila shaka zimefika. David Wilson akiwa kule Geita, Tanzania, anasema anatoa salamu zangu kwa Muhandu Chaste, Muhandu Fitina Apo wa Katoro, Geita. Haya, natumai hilo ni jina safi. Aya, kwa sababu haitwa fitina, sijui kwa nini haitwa vile, lakini ni jina lake hilo. Musa Musuha Retana Zimushana na Samuel Kasembo wa Nzega, ujumbe tukumbukane kwa salamu. Haya basi, naja kwako Madoza Patrick asema salamu zangu zimfikie babangu mzazi akiwa hapo Tanzania, kampu Nyalugusu, pamoja pia na mamangu mzazi zimfikie, tena rafiki yangu Dunga Pelesi na vilevile vile zimfikie dadangu mpendwa mama Mwesa pamoja na watoto wake wote, Goligota Magabe. Bila shaka huyu pia ni shabiki mkubwa wa salamu za VOA anasema yuko Geita Tanzania, sema habari gani uko studio, ndugu mtangazaji wa VOA? Na mimi nazipokea kwa niaba ya wenzangu wote hapa VOA. Alafu anaendelea kusema kwamba nipeperushe zangu salamu kwa King Majuto, Saidi Musa Kashinje mjomba, baadhi Masudi na Tinga Mariam Mapesa, Mbaga Chausi Kubeja, Moses Edward Mndela. Anakamata tena kadi yake huyu Eric Victor, sema sawa. Anasema kwa sasa anapatikana Rongoma Shop, Dar es Salam, Tanzania. Salamu zangu kwa Lucas Alberto Museti, Viola Alfred Sayende, Mabula Magesha, Philbert Jonathan Kiensemba, Miraji Mwana Kibinda, Zakayo pia, Ze Bundala, Stephen Bonifas, Papa Serafia na vilevile vile James Tano, Isak Petro. Ni salamu za hawa za huyu uh, shabiki Eric Victas Masawe. Na kwa hizo salamu, msikilizaji, naona ni wakti mwafaka tena tupate kibao hapa studio na anakuja sasa, naona uh, turudi nyuma kidogo tupate mziki kutoka siku za before Anaingia, wanaingia, hawana mziki, wanajulikana sana kama The Mushrooms. Ukipenda uyoga, wanasema kazi ni kazi, twende kazi rahisi, lakini mwaifanya kwa bidii matatizo maya. Kila kazi ya halali inastahili kupewa heshima. Wana mashum sumeona tu wapongeze madreva na manama. Asante sana the mushrooms kwa wimbo huo safi kabisa. Kazi ni kazi. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, mpango ukiwa ni salamu na muziki, nazipeperusha hapa kutoka studio 15 na naona mmetuma salamu kwa wingi wa sikilizaji, na msichoke kutuma salamu hata kama uh, utasikia zako zikisoma, basi utapata fursa ya kusomewa salamu hizo o labda katika matangazo yetu mengine. Kumbuka kwamba salamu na muziki hukujia kila siku ya Jumapili kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Na naona muda unakimbia sana, lakini kabla hatujafunga mpango huu ni eh, nisome zako. Mpelwa Sekela Nyanda ambaye anasema mimi pia ni mwanaharakati na ninakaa katika eneo la Walulumbela Haya, huko ni Tanzania. Asema napenda kupeperusha zangu salamu kwa Thomas Makanyaga, Richard Garira, Kennedy Mpemba Katambi, Jemas Mdodo na vilevile vile, e, Magembe John na namaliza kwa Maganga wa Maganga. Ujumbe VOA ni mtambo mkubwa. Asante sana Mpelwa a, Sekela Nyanda, mwanaharakati Eh, kwa ujumbe huo safi kabisa bila shaka hapa vio mtambo ni mkubwa, na huwa tunakupatia mambo moto moto. Usikose pia kusikiliza matangazo yetu mengine eh, katika ambayo hukujia kila siku hapa vio, kutoka jumatatu hadi Jumatatu eh, na kwa sasa tunaendelea na mpango huu wa salamu na mziki eh, kutoka hapa studio 15 Josephat Ngoda wa Jumbe Tanzania asema salamu zangu zimwendee Ibrahim Uh, kuchungula akiwa kule Dar es Salaam, Mrefu Kinyunyu akiwa Tanga, Dickson Kitago akiwa Njombe, na ujumbe tufanye kazi kwa bidii. Na kwa hizo salamu, naona msikilizaji, muda umenipa kisogo na siwezi kuondoka hapa studio bila kuwapa kibao cha mziki, na mimi nimechagua mziki wa rafiki yangu, mziki wa mtu ambaye nampenda sana kwa sababu ya jinsi yanavyopromosha ziki na ni kutoka kule nchini Tanzania. Na waaga kwa muziki wake huyu Juliana Kanyomozi akisema kwamba I am still here. Lakini kabla sijaondoka hapa studio, ni kufahamishe tu kwamba ulikuwa unasikiliza salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Na usikose kujiunga nasi wiki kesho sana, wakati kama waleo kupata salamu zingine kutoka hapa Washington kutoka VOA. Kwa sasa naondoka, jina langu BMJ Mridhi, nikiwaacha kama nilivyowaahidi na mwanamuziki huyu Juliana Kanyomozi, Juliana Kanyomozi kutoka kule Uganda, akisema I am still here. Kwa heri ya kuonana, na Mungu azidi wa kuwabariki wasikilizaji, ili tuweze kuonana tena wakati mwingine, panapo majaliwa. Nam, asante sana BMJ Murithi. Na ufuatao sasa hivi ni muhtasari wa habari. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Balozi wa zamani wa Uingereza hapa nchini Marekani aliamini Rais Donald Trump kwa kujiondoa katika makubaliano ya nyuklia na Iran ilikuwa ni kitendo cha uharibifu wa kidiplomasia dhidi ya kiongozi aliyemtangulia Barack Obama, kwa mujibu wa barua mpya za kidiplomasia ambazo zimevuja. Idara ya taifa ya kufuatilia vimbunga hapa Marekani imesema hivi leo Jumapili kwamba kimbunga Beri kinasogea kwenye eneo la magharibi mwa Louisiana kikiwa na upepo wenye kasi ya kilomita 75 kwa saa. Tishio kubwa la Beri ni mvua kubwa na mafuriko, kwa mujibu wa idara hiyo. Beri inatarajiwa kupiga eneo la kusini kati mwa Louisiana kikiwa na mvua ya sentimita 15 mpaka 30, huku baadhi ya maeneo yakitarajiwa kupata mvua ya kiasi cha sentimita 50. Shirika la ndege la American Airlines hapa Marekani limesema hivi leo Jumapili kwa linaongeza muda kwa mara ya nne mwaka huu kufuta takriban safari 115 kila siku mpaka mwanzoni mwa mwezi Novemba kutokana na kuendelea kutotumia ndege zake aina ya Boeing max 737 kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Uamuzi wa Muzo, shirika hilo la ndege ulitarajiwa na baada ya idara ya anga ya serikali kuu ya Marekani ambayo lazima iidhinishe kuruka kwa ndege baada ya kutokea kwa ajali mbili mbaya sana, na mwezi uliopita kubaini kuna tatizo jipya ambalo linakadiriwa kwa Boeing itachukua hadi mwezi Septemba kulirekebisha tatizo hilo na kikosi maalum cha Sudan cha polisi nchini Sudan kinahofiwa sana kimempiga risasi na kumuua raia moja katika mji wa kusini mashariki mwa mji mkuu Khartoum, huku wakazi walio na hasira wakiandamana kupinga hatua ya kikosi hicho cha RSF walioshuhudia na madaktari wamesema hivi leo. Huo ulikuwa ni muhtasari wa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na hapo ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Usikose kuungana nasi hapo kesho, kama kawaida, ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati, na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, ni mimi Kennesi Bwire nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.