Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Ni tarehe ya 12 kwa mwezi huu wa saba wa Julai kwa mwaka wa 2019. Tunakukaribisha katika matangazo ya VOA Express ikiwa ni uh, jioni tulivu kabisa. Kiswahili kizuri <coughs> eh, maanake unajua mchana anasema adhuhuri, sasa hivi wanasema alaasiri <coughs> unaweza ukasema alaasiri, alasiri ah. <laughs> <laughs> Na turekebishe kidogo, naona unakwenda haraka haraka. Leo ni tarehe kumi na moja Julai. Oh, leo ni tarehe kumi na moja Alhamisi, tarehe kumi na moja Julai. Tarehe kumi na mbili ni kesho Ijumaa na ha. Tunaona tunasogeza sogeza mambo kwa haraka uh, haraka, lakini ndiyo mambo ya express. Unapokuwa ndani ya express inabidi safari ya haraka haraka, safari ya haraka. <laughs> haraka. Leo tumekukusanyia maswala mengi tu, kuna swala ambalo hivi sasa uh, limezua gumzo kwelikweli nchini Kenya, juu ya serikali ya Kenya eh, kuta, kuitaka Safaricom, kampuni ya mawasiliano eh, kutojihusisha na Uh, ule mchakato wa kukusanya fedha za watu wa wanaocheza wanaocheza kamari. Mm -hmm. Kwenye uh, kwa Kiingereza wanaita betting. Mm -hmm. Ha, ni biashara kubwa sana. Tutasikia mengi zaidi na wale ambao walikuwa wanajihusisha na mambo hayo. Mm -hmm. Haya, huko DRC ni kwamba bado kuna malumbano ya kisiasa. Naona tunaenda, tunaenda kasi sana. Mimi naitwa Idi Ligongo, na mimi ni Patrick Nduima. Tuendelee. <laughs> DRC ni kwamba uh, kuna malumbano upande wa ule muungano wa FCC. Ni muungano unaokusanyisha vyama vilivyokuwa vinatawala wakati wa Rais Kabila. uh, hasa ni baada ya moja ya kiongozi wa chama cha AFDC kwenye muungano huo kusimamishwa na Rais Kabila mwenyewe Jamaa huyu alikuwa anagombania kiti cha spika seneti. Sasa wafuasi wake huko Bukavu wamefanya maandamano. Tutajua nini wanazungumza tukiungana naye mwandishi wetu wa Bukavu Mitima De La Chance. Lakini vilevile barazani, kama kawaida, tunazungumzia mada gani leo? Tunazungumzia kwamba kuna umuhimu wa kuweka sheria maalum ya kupiga vita mambo au dawa za kulevya. Naam, tutaliangalia swala hilo na kusikia wewe msikilizaji e, ambaye umeshiriki kutuandikia kwenye ukurasa wetu wa Facebook, hali kadhalika wasikilizaji ambao watakuwa kwenye laini ya simu, nini ambacho wanakieleza. Sasa tuanze uh, na nchini Kenya ambapo shirika la habari la Reuters, lenyewe linaripoti kwamba Kenya imeitaka kampuni ya mawasiliano ya Kenya ya Safaricom kusimamisha kuchukua malipo ya michezo ya kubahatisha e, ama ile michezo ya kamari kwa namna moja ma nyingine, ambapo hatua hiyo inaweza kupunguza mapato katika kampuni hiyo. Michezo ya kubahatisha, Patrick Nduwima, na si Kenya tu, ni kwamba imetapakaa e, eneo lote la Afrika Mashariki, mchezo kwa mfano kama SportPesa ambao umekuwa kwa kasi sana katika eneo la Afrika Mashariki na katika miaka ya hivi karibuni, ambapo wimbi hilo kubwa la watu kutoka kushiriki michezo hiyo imeipatia mapato ya dola za Kimarekani bilioni mbili. Biashara kubwa kabisa, pesa nyingi mno, pesa nyingi sana. Sasa nimeongea na Emmanuel Mbaluka ambaye ni msomi wa masuala ya fedha na nikataka kujua kwamba kwa nini sasa kampuni ya Safaricom yenyewe inaingia matatani kwenye hili Safaricom ni ni kampuni ya mawasiliano na pia ina-, kuna svis yao ya Mpesa ya kutuma pesa naunapata ile vi inatumika, mtu wa pata ata ile pesa kidogo, umeshinda pale, pesa ile pesa ndio inatuma kupitia kwa Mpesa sababu unajua, unajuaa inafanya vijana, unapata vijana hawaendi kazi, wanashughulika sana na mambo ya betting tunajua utafiti ulio uliofanywa na Jopol Survey unaonyesha vijana vijana vijana kama kutoka kutoka umri wa miaka kumi na saba mpaka thelathini na tano hapo, hawa ni mayouth na inaonyesha ina, ina, ina, kwamba hao vijana wanajirisha wana, wana, sana masuala ya betting, na unapata wengi kazi wa, hawataki kutafuta kazi hatazijishughulisha. Unapata vijana wakiamka asubuhi tu ni kuenda pale cyber hivyo cyber kuenda cyber nini hivyo kubet tu, unapata hawafanyi kazi vijana. So serikali imechukua hiyo hatua. Nam sasa uh, kwa huu uh, shirika la habari la Reuters lili uh, mnukuu naibu mkurugenzi wa uh, taasisi ambayo yenyewe inaangazia uh, swala hili la michezo hii na uh, katika barua ambayo ilionekana na Reuters kwenda kwa Safaricom siku ya leo uh, ni kwamba karibu makampuni 27 uh, ya uh, kubahatisha haja leseni zao bado hazijatolewa upya, na kwa kile ambacho uh, kinachoonekana uh, kutokea hivi sasa, inaelezwa kwamba kitaathiri eh, wale wateja milioni kumi na mbili wa Safaricom. Kwa hiyo ni swala kubwa hili. Sasa nikajua madhara, nikataka kufahamu madhara yanayoweza eh, yanaweza kutokea ni nini hasa, kutokana na uamuzi huu. kwa Emmanuel, Itakuwa ngumu sana kwa sababu, lazima unajua, lazima washirikiane na serikali aa, waone, waangalie watafanya vipi ndio endelee, wasikuje waka, waka, waka affect economy. Sababu zile nafasi za ajira zilizopotea, sasa so, inabidi serikali wakaichini nao wazungumze waone watafanya vipi wapate, wakubaliani, sababu sioni vile wanawasitisha aplin Kenya sababu pia serikali imepata mapato yake makubwa kutoka kwa ile sekta. Kuna hii tax, hiyo tax wanaipaga, wanalipaga taxi kubwa sana na inaosababisha hata nini, itapunguza mapato ya nchi na hata kwa watu ambao wameajiri. Unajuaa, pia kuna Wakenya ambao wanafanya kazi kwa kampuni za, za, za pesa hiyo, inaweza fanya hata uchumi kwenda chini kuzorota, sababu ya nafasi za ajira zinaweza pungua. Nam basi, huyo ni Emmanuel Mbaluka. Umesikia hayo, uh, ni kwamba hatua hii ya, itakuwa na athari upande, sio tu upande wa kampuni, upande wa wateja wa Safaricom mm, upande -hmm. wa uchumi wa nchi, na mjadala iyo... bado unaendelea kwelikweli, kwenye mataifa mengi, hata Tanzania, kuna wakati kulikuwa kuna tetesi kwamba serikali inaweza ikapiga marufuku hali, eh, kadhalika Rwanda kule, yeah ni mjadala ambao unaendelea, sababu wanasema kamari ni kwamba labda vijana wanakuwa wanajihusisha na mambo hayo zaidi, hawa hawafanyi kazi zingine. Lakini sijui, unasikia kwamba kuna kuna kuna mambo mengi ambayo yanahusika kwenye uchumi wa nchi na, na kadhalika. Twende Bukavu sasa hivi, Bukavu tuko naye Mitima Mitima de la Chance, eh, Mitima de la la Chance Chance, eh, karibu kwenye express. Asante sana, nasalimu na vio express Mitima uh, wafuasi wa chama hiki cha AFDC cha Bwana Modest Bahati wameandamana Bukavu kwa nini? Ndiyo Patrick Nduimana, hao uh, wafuasi wameandamana. Uh, walikuwa ni mamia wafuasi ambao wamesema ya kwamba wanapinga hatua ya muungano ambao huko chini ya uongozi wa rais wa zamani wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo Joseph Kabila, ambao uh, umeweza basi kumweka kando uh, Bahati Lukwebo kwa muda usiojulikana, wakimfutia wanachama wake na wafuasi basi wa, wa ah, Lukwebo uh, wa f pamoja na wadau wao ama af b. Wamesema kwamba wanapinga hatua hii na kuweza kumsaporti Lukwebo kwa vile ameweza kukubali w, sababu wanasema kwamba wanakubali sababu wamefukuzwa katika muungano wa a FCC na kwa vile wamefukuzwa kutokana na msimamo wa kiongozi wao ambaye anaendelea uh, kuwania kuwa mgombea kwenye kiti uh, cha uongozi wa baraza la seneti katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo siku zijazo. uh, wamesema kwamba wanakubali na kuweza kumsaporti uh, kiongozi wao ambaye uh, anapenda kuweza basi kugombea licha ya kuwa FCC, muungano wa FCC uliwahi uh, kumteua hapo mbeleni ama kumchagua Aleksi Tambo Mwamba uh, kuweza kuwa pia mgombea kwenye wadhifa ni kweli kwamba hawa wafuasi wamesema chama chao cha FDC, sijui kama ni pendekezo au ni maamuzi wamechukua, kwamba sasa kimejitenga au kimejiondoa kwenye muungano wa FCC. Uh, nilipoongea nao wamesema ya kwamba uh, binafsi hawakutaka kuweza kuondoka humu ndani lakini, kwa vile uh, FSA imechagua ama muungano huo ambao unajumuisha vyama vyote ambavyo ni tiifu kwa rais wa zamani wa Kongo uh, uh, wa nao, ya kidemokrasia Joseph Kabila, ni kwamba FSA imeweza kutangaza ya kwamba imeweza kufuta wanachama wa Bahati Likwebu, nao wakasema kwamba kwa jinsi imeamua hivyo, haya basi nao wanakubali Uh, kuweza kuondoka lakini uh, nilipowauliza ikiwa wataweza kuingia pengine upande wa Felix Tshisekedi katika vyama vya cash na ambavyo vinajumuisha uh, IDPS na EMC na kadhalika, wakasema kwamba bado hawajaamua. Ni kwamba wanapenda kuweza kubaki pembeni uh, pembeni hivyo, yani kuna FCC, kuna cash, kuna AFDC pamoja na mashirika ya kiraia. Shukrani sana, Mitima de la Chance, kwa taarifa yako hiyo. Nikumbushe tu kwamba chama hiki cha AFDC kina zaidi ya wa wabunge 140 kwenye Bunge la Taifa. Wabunge wa kutosha kabisa. Naona tuelekee sasa kwenye habari za dunia. Orodha ya wagombea wanawania uteuzi wa kugombea urais kupitia chama cha Democratic inaendelea kubadilika, mgombea mmoja akijiondoa na mwingine kujitosa katika kinyang'anyiro hicho, ambapo kila mmoja ana matumaini ya kugombea uh, kumwondoa Rais Donald Trump madarakani katika uchaguzi wa mwakani 2020. Makamu wa rais wa zamani Joe Biden anaongoza kwa umaarufu wa kuwania tiketi ya Demokrata lakini anakabiliwa na ushindani mkali kutoka kwa maseneta Kamala Harris wa California na Elizabeth Warren wa Massachusetts. Seneta Bernie Sanders naye anaendelea kusalia katika nafasi ya juu ya wagombea na kutoa nafasi kwa wafuasi wa chama hicho kufanya maamuzi kati ya wagombea wengi. Uingereza amesema kwamba meli za Iran zilijaribu kuzuia meli ya mafuta ya Uingereza kupitisha katika mlango wa bahari wa Hormuz. Taarifa za serikali imesema meli tatu za Iran zilihusika katika tukio hilo, lakini baadaye wakaachana na hatua wa hiyo baada ya kupewa onyo na meli ya kivita ya Uingereza. Kikosi maalum cha ulinzi cha Iran kimekanusha shutuma za Uingereza. Rais wa Marekani Donald Trump amesema ataongeza ataongeza vikwazo vya kiuchumi dhidi ya Iran katika siku za karibuni. Vitisho vya Trump vinakuja wakati Marekani inaishutumu Teheran kwa kile ilichokiita uongo kuhusu nyuklia kwa kuvunja mkataba wa kimataifa wa mwaka 2015 wenye lengo la kuzuia kutengeneza silaha zake za nyuklia. Iran imekiri kwamba inasindika uranium zaidi ya kiwango kilichokubalika kwenye mkataba ambao Trump aliondoa Marekani mwaka uliopita. Hivi karibuni Marekani imeliambia shirika la kimataifa la nishati za atomic katika mkutano wa Vienna kwamba hakuna njia nyingine ya kutafsiri hilo kando na Iran kutojaribu kupata malipo kwa njia isiyofaa kutoka jumuiya ya ya kimataifa. na serikali ya Kenya imeiamuru kampuni ya mawasiliano ya Safaricom kuacha utaratibu wa malipo ajili ya makampuni yanayohusika na mchezo wa kamari katika michezo na hivyo kufunga chanzo kikuu cha mapato cha kampuni hiyo. Kampuni za kucheza kamari kupitia kwenye mtandao kama sports pesa zimekuwa kwa kasi katika nchi za Afrika Mashariki katika miaka ya karibuni, na kusababisha msisimko mkubwa katika michezo uliopelekea kupata kiasi cha dola bilioni mbili mwaka uliopita. Hata hivyo, kuna wasiwasi kutoka kwa maafisa wa serikali kuhusiana na athari zitakazoletwa na uchezaji kamari. Yep. Yep. Haya uh, basi unasikiliza matangazo ya VOA Express ya sauti ya kinanda hiyo. <laughs> atalialia kimwacha atalia eh, hey, mwana wa mi Tanzania aliyooa maeneo ya kule Mombasa. Haya basi tuende kwenye ile mada ya barazani leo. Tuliuliza kwamba au tulitaka kujua, uh, msimamo wa wasikilizaji wetu ambapo kuna pendekezo kutoka kwa wanaharakati wakipendekeza iwepo sheria maalum ya kupiga vita uvutaji sigara na matumizi ya dawa za kulevya. Na tuliuliza je, sheria hii inaweza kutokomeza uuzaji na matumizi ya dawa za kulevya kwa vijana? Basi mmoja wa wale waliotoa mchango, um, maoni tunaye kwenye laini ya simu ni Hosia Matias Mohema kutoka kutoka Tanzania. uh, Hosia Matias, karibu uh, kwenye mada yetu leo ya barazani uh, wanawakati wana kupendekeza hili suala la ku, ku, ku, kuondoa sheria ya kuzuia kutumia sigara na madawa ya kulevya, itasaidia kwa kiasi fulani kwa sababu inamaana kukupo na sheria upatikanaji wa madawa au sigara utakuwa haba katika jumuiya kwao. Kitu kikiwepo haba, ina maana kitapelekea kutopatikana kwao ko. Kisipopatikana ina maana madawa ya kulevya watu hatatumia. Lakini kwa hapa Tanzania madawa ya kulevya yanazuiwa, kitu ambacho bado kinatumika ni sigara. Sigara ndo inakuwa na changamoto kubwa ambao watu wanatumia. Kuna watu wengine hawana elimu, unakuta anavuta sijara maeneo yoyote, muda mingine anaweza kaukulizia na madawa ya kulevya. Kwa kweli, yana mazara, mazara ni mengi. Mazara nitajikita, zara la kwanza la kiafya mm -hmm. watu wengi watu wengi ambao wamekuwa wakitumia madawa ya kulevya wamekuwa wakiathirika kiafya. mm -hmm. wengine wakipata utingio wa ubongo, wengine kupata kansa za mapafu. mm -hmm. ya pili, jumuia, jamii, jamii inaathirika kwa kutumia madawa ya kulevya, mmomonyoko wa maadili, kwa sababu mtu ambapo atakuwa ametumia madawa ya kulevya hata jitambua, anaweza akaongea maneno ambayo si stahiki kwenye jumuia, anaweza akalopoka anaweza akafanya vitendo ambavyo si sahihi kutokana na utamaduni mazala, uh, uh, ambayo yanaweza akapatikana kutokana, uh, na kutumia madawa ya kulevya. Pia mazala mengine yanaweza kasiri uchumi. Uchumi utaasirika vipi? Mtu ambapo ametumia madawa ya kulevya, ana uwezo wa kubomua kitu Halafu pia nguvu kazi kitumika kama nguvu kazi, na maana akiwa ametumia madawa kulevya hawezi akafanya kazi, kama hatafanya fanya kazi, na maana uchumi utazorota koo. So, ni <coughs> mchango wangu kwa sehemu. Na, na, na umezungumzia hasa zaidi kuhusu madhara, ni kweli naeleweka. Uh, lakini kuna baadhi ambao, uh, walioandika maoni kwenye Facebook yetu wanasema sheria hii haihitajiki. Wanasema kuna sheria nyingi ambazo zipo nchini, lakini utekelezaji wake ndio hakuna, na wanapendekeza labda watu waelimishwe zaidi kuhusu athari za dawa za kulevya kuliko kuweka sheria maalum. Unasema nini? Ha, kwa kuelimisha ni kweli. Kwa mfano mimi akati nipo famsilihi nimeelimishwa kuhusu madhara ya, madhara, mashule, masuala, ya madhara, madawa kulevya nikiwa shuleni. Kwa hiyo nafahamu madawa kulevya nikitumia yatatupelekea madhara gani. Kwa hiyo mashuleni, katika mashule pia nafundishwa masuala hayo ya madhara ya madawa kulevya. Kwa hiyo elimu pia ipo mashuleni, watu wanafundishwa ila kuna wengine kutokana na kujiingiza kujifika katika makundi kama vijana makundi rika hayo, ndio anayopelekea vijana kuingia kutumia madawa kulevi. Asio sheria, elimu imetolewa, lakini labda kwa vijana ambao hawajapata elimu ndo. Mm-hmm, wakipewa elimu pia itasaidia pia kwa kiasi kikubwa kuto kutumia madawa kulevi. Tukushukuru sana bwana Matias uh... Uh, khosia ku, kutoka Tanzania kwa mchango wako uh. Kuna wengine ambao wameandika kwenye Facebook, mfano huyu Frolian Joakim anasema sheria zipo nyingi sana, ila utekelezaji wake ndo haufanyiwi kazi hasa kwa waliozitunga na waliotungiwa sheria hizo. Iwapo sheria hizo zitazingatiwa na kutekelezwa kwa umakini, bila shaka madawa ya kulevya yatatokomea. Naye Hussein Machui anajiita ni balozi wa Family Group anasema, hapana, sidhani kama hivyo itakuwa ni njia suluhishi ya kutokomeza matumizi ya madawa ya kulevya. Binafsi naona elimu nayo iwewe, ipewe kipaumbele zaidi ya sheria. Pia tutumie taasisi za kidini katika kufanikisha kutoa elimu ya madhara ya matumizi ya madawa ya kulevya. Tunawashukuru wale wote ambao waliochangia kwenye mada yetu ya leo. Namwona <laughs> Ligongo anaanza kurukaruka hapa studio. <laughs> Wimbo unamkumbusha kwao huko Kigoma, sio? wimbo wa, wa wa, zamani zaidi ni mm -hmm. Kama miaka mi, mitatu minne ya nyuma miaka mi tatu, mine, hivi miaka mitatu minne hivi iliyopita, lakini natukumbusha mengi eh, sababu na... ilitamba ikiwa ni Tanzania, Burundi, Rwanda Kenya, katika kanda yote ya Afrika Mashariki. Naam, na ni wimbo ambao umetungwa ama kuimbwa na wasanii ambao wana mnasaba <laughs> eh, na mji wa Kigoma. Alafu nimesikia kuna maneno maneno ya Kirundi Kirundi hapo, Kiha na Kirundi ni kama lugha moja <laughs> Basi huyu anaitwa Chege sauti yake um, hiyo hiou akiwepo eh, na banana azoro <laughs> hapo akina Abdu Kiba, eh, Omi Dimples, mm -hmm. Mwasiti Rachel mambo eh, mazuri kabisa Baba Levo, bila kumsahau Linux <laughs> Ligongo uh, no. Leo ni siku maxus ya ya watu duniani ndio inaitwa i naitwa world population, na takwimu za Umoja wa Mataifa zinaonyesha kwamba ifikapo mwaka 2030 idadi ya watu duniani itafikia bilioni 8.5 na hapo mwaka elfu mbili na hamsini itafikia bilioni 9.7 ya watu. Kwa hiyo kuna mjadala mkubwa hapa, mm -hmm, watu wanasema, watu, ongezeko la watu kabisa ni linakwenda kwa kasi, mm -hmm, uwepo, sijui uzazi wa mpango. Wangine wanasema haiwezekani, mm -hmm. Kuna mjadala, kwa hiyo tuna mtu ambaye anahusika na maswala mm -hmm ya ongezeko la watu naam. Uh, Bwana Warren Bright, karibu kabisa. Labda moja kwa moja tukianza kuiangazia siku ya leo na hali halisi ya kidunia uh, tueleze nini ambacho unaweza kutuambia kwamba uh, je, dunia ipo katika hali gani kwenye swala zima hili la uh, watu duniani? Nashukuru, naitwa Warren Awarin, kama mtambulisha mkuu wa mawasiliano wa Tanzania dunia uh, imekuwa ikipata na vile ongezeko la watu kama ilivyotambulishwa kwa awali, lakini katika ongezeko hili kumekuwa kuna changamoto mbalimbali. Tatizo sio kwamba watu kuongezeka, labda ilekwa zina tatizo sio uzazi wa mpango, lakini je tunaongezeka kwa mipango gani na kwa namna gani? Labda mjadala mkubwa, nadhani watu wanaweza kufikiria kuna magonjwa ya hiyo. Ndio tukiangalia siku hii ya idadi ya watu tumekuwa na ongezeko la watu tumekuwa tukiangalia sehemu kubwa katika afya ya uzazi na tukisema afya ya uzazi ni kwamba inahakikisha kwamba ile haki na maamuzi katika afya ya uzazi inaweza kuwafikia watu wote na kwamba hata pale idadi ya watu inapokuwa ikiongezeka lakini watu waweze kuwa katika mazingira mazuri tukiangalia malengo kumi na saba ya dunia kuelekea mwaka elfu mbili na thelathini kuna vitu vingi ambavyo umoja wa mataifa na dunia na nchi wanachama tumekuwa tukivipa kipaumbele kuhakikisha kwamba tunahitaji dunia ambayo vitu ambavyo viko mbalimbali ambavyo vinakuwa vimeweza kupiwa kipaumbele. Kwa namna hiyo basi, kwa mfano kwa shirika letu la Umoja wa Mataifa kupitia tumekuwa tumekusudia na kuangalia sehemu kubwa mambo makuu matatu, kwamba ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini, kwanza kabisa tunataka kuwekeza katika afya ya uzazi, na katika hivyo tunahakikisha kwamba tunapokomeza vifo vya kazi za mama na mtoto, kwamba mwanamke yeyote asipoteze maisha kwa, lakini pia tunaangalia na tunasisitiza kwamba kuweza kutokomeza vitendo vyote vya unyanyasaji wa kijinsia, lakini na mila potofu ambazo zimekuwa zikimkandamiza mwanamke na mtoto wa kiki, na la tatu tumekuwa tukiangalia kwamba mahitaji hayo ya uzazi wa mpango, ya, ya, ya wa mpango yaweze kuwafikia watu kwa, yeyote ambaye anahitaji mahitaji ya lazima uzazi wa mpango aweze kuwafikia watu. Uh, asante sa uh, sana uh, uh, Bwana Warren Bright kwa kutueleza hilo na tumeangazia. Na msikilizaji wa VOA Express moja kwa moja, tuelekee uh, nchini Misri ambako michuano ya mataifa Afrika inaendelea Ki, uh, leo kinapigwa kwelikweli uh, Patrick Algeria na Ivory Coast bonge la mechi hili na Madagaskar na Tunisia Naari. Haya, tunaye mjumbe maalum wa mm -hmm. VOA huko Misri, Sandey Shomari. Sandey Shomari, mchezo wa jana mwishoe, Nigeria lile neno walitumia banana banana, wamewatafuna bafana bafana, hatimaye <laughs> <laughs> Nigeria walifanikiwa kuwatafuna kama wanavyosema, wakathibitisha kusema kwamba bado sisi ni vigogo wa soka barani Afrika pamoja na kwamba wapana walikuwa wakidai kwamba wamejua njia ya kuweza kuwashinda, baada ya kuwashinda katika michuano ile ya makundi mwanzoni, wakati wanataka qualify kuingia kwenye michuano hii lakini kikubwa zaidi ambacho tumekishuhudia jana, ambacho ni cha kufurahisha hapa mjini ni kwamba maisha yamerudi upya baada ya hiyo mechi, kwa sababu Wamasiri mm -hmm. wengi jana usiku waliungana na <laughs> Nigeria wakiwa wengiwe wamevaa jezi ya Nigeria <laughs> wengiwe wamejichora usoni rangi ya Nigeria kwa, usoni, Nigeria, kwa, ya saba, kwa sababu ya Afrika Kusini imeiondoa Misri. <laughs> Ehhe, ilikuwa ni kulipiza kisasi unajua. Sasa Sanday, hebu twende moja kwa moja leo michezo hali ikoje, hasa mchezo huu wa Ivory Coast na timu ya Algeria. Timu ya Algeria na Ivory Coast zinakutana wakati ambapo timu hizi ili zimekwisha gongana mara nane katika ma katika mara nane ambayo imepita katika michezo iliyopita mara tatu Ivory Coast imeshinda mara mbili Algeria imeshinda na kutoka draw mara mbili. Timu hizi zinakutana wakati ambapo kuna uchungu wa kukumbuka elfu mbili na kumi na tano kule Malabo, Equatorial Guinea, walipigwa Algeria goli tatu kwa moja. Wachezaji kumi na tano waliokuwepo kule leo watakuwepo dimani tena kuweza kukutana uso kwa macho. Sasa swali kwamba, je, Algeria wataweza kujibu mashambulizi hayo na kushinda au wataendelea kutamba? Kwa hiyo hivi sasa tunashuhudia na la kungoja mchezo ambao kwa hakika, Idi, utakuwa na mvutano wa hali ya juu na soka pia la hali ya juu kifahamu wachezaji kutoka sehemu zote mbili na visima vya wachezaji wazuri. Haya Sande, si ngoja, si tukimbie bwana, maana yake muda unakimbia kweli kweli. Shukrani kwa kuwa nasi na shukrani kwa Sande Shomari kutuletea kile kinachoendelea hapo nchini Misri. Mimi naitwa Idi Ligongo, shukrani kwa kuwa nasi kalika... na, mimi ni Patrick Ndwimana, matangazo ya VOA Express.